Kuunganisha "o" na "e" katika maneno changamano. Maneno ya mchanganyiko katika Kirusi: vokali za kuunganisha

nyumbani / Talaka

Mada ya somo: Maneno magumu. Kuunganisha vokali o na e katika maneno ambatani.

Malengo: kujua njia za kuunda maneno ya kiwanja, hali ya kuchagua vokali za kuunganisha O na E; kukuza umakini wa tahajia, ustadi wa mawasiliano, shauku katika somo; kukuza hali ya urafiki, umoja, uwezo wa kufanya mazungumzo ya kielimu

Vifaa: uwasilishaji , kadi.

Wakati wa madarasa:

I. Wakati wa shirika

utangulizi

Vijana, kabla ya kuanza somo, walitazamana, wakatabasamu.

Nawatakia kila la kheri ili somo letu liwe la fadhili, angavu

II. Sasisho la maarifa

Kazi: Kuelekeza wanafunzi kwa mtazamo wa nyenzo mpya, kurudia nyenzo kwenye njia za kuunda maneno.

Zoezi: Soma shairi "Mashairi ya Mapenzi" na ueleze jinsi maneno yanaundwa kwa Kirusi.

Jinsi maneno yanavyokua

Kwa namna fulani miaka mingi iliyopita
Kupandwa ajabu bustani.
Hakukuwa na bustani ya matunda -
Alikuwa neno tu.

Neno hili ni mzizi wa neno,
Ilianza kukua hivi karibuni
Na imezaa matunda kwa ajili yetu -
Kuna maneno mengi mapya.

Hapa ni kutoka bustani
Kwako mche.
Hili hapa lingine kutua karibu.
Na hapa mtunza bustani.
Pamoja naye mtunza bustani huenda.
Kuvutia sana
Ingia ndani bustani kwa maneno.
(A. E.Izmailov)

III Kufanya kazi kwenye mada mpya .

1.Video "Maneno magumu katika Kirusi"

2. Uamuzi wa mada ya somo. Kuandika katika daftari namba na mada za somo Maneno changamano. Kuunganisha vokali o na e katika maneno ambatani.


- Mada ya somo letu ni nini?

Maneno ya mtembea kwa miguu, treni ya umeme, boti, ndege ni maneno ya mchanganyiko. Wao huundwa:

kuongeza maneno kamili: shule ya bweni;

mashina ya maneno yenye vokali ya kuunganisha: mvuke;

sehemu za shina la neno lenye neno zima: chekechea;

misingi iliyofupishwa: ukumbi wa michezo kwa watazamaji wachanga - Theatre ya Vijana.

Kwa maneno ya mchanganyiko, kuunganisha O imeandikwa baada ya konsonanti ngumu, na kiunganishi e- baada ya konsonanti laini, kuzomewa na c.

Kwa mfano: bomba la mafuta, ndege, mshikaji wa ndege.

Tuligundua ni maneno gani yanayoitwa changamano, tulijifunza kwamba vokali mbili za kuunganisha O na E zinahusika katika uundaji wa maneno magumu.

Pia kuna barua I, ambayo ina jukumu hili, lakini nayo tutakutana tunaposhughulika na nambari, kwa mfano: umri wa miaka sita, kwa hivyo tulikaa O na E... Watakuwa wageni wa somo letu la leo.

(Maneno yameandikwa kwenye ubao)

Mpandaji ← juu, panda

Bomba la mafuta ← mafuta, mwenendo
Mwenda kwa miguu ← mtembea kwa miguu, tembea
Mkataji wa mboga ← mboga, kata
Ufugaji wa kuku ← ufugaji wa kuku, kiwanda

3. Maandalizi ya mtazamo wa mada. Kazi: nadhani vitendawili

Kwa ujasiri huelea angani
Ndege wanaopita ndege.
Mwanadamu anaidhibiti.
Nini? (NDEGE)

Sails kwa ujasiri juu ya mawimbi
Bila kupunguza kasi.
Tu hums gari ni muhimu
Nini? (STEAMER)

Kila siku inatoka asubuhi
Katika safari yako ya kila siku.
Lazima ujue sheria zote
Barabarani ... (MWENYE MIGUU)

Jina la njia hii ya kuunda maneno ni nini?
- Nadhani jinsi maneno haya yanaweza kuitwa?

4.Kufanya kazi na kitabu cha kiada Zoezi la 5 Page 75 Kutoka kwa kila jozi ya maneno, tengeneza neno ambatani, liandike, pigia mstari vokali o au e.Eleza chaguo lako. 5.Agiza: Chagua antonyms kwa maneno haya, eleza uchaguzi wa vokali ya kuunganisha.

Mwanafunzi mvivu ni mchapakazi.

Kijana makini ni mjinga.

Monotonous harakati ni nyingi.

Mtazamo wa uadui ni wa kirafiki.

6.Fiznutka

7. Kazi:

Kwa maneno ya safu ya kushoto, chagua maneno ambayo yanafaa kwa maana kutoka kwa safu ya kulia. Andika neno ambatani, ukionyesha kielelezo chaguo la vokali ya kuunganisha.

haki

mwenendo


8.Msalaba

(Kila mwanafunzi anapokea kadi yenye fumbo la maneno na kujaza kwa kujitegemea).

1. Mtaalamu wa bustani.
2. Locomotive na injini ya mvuke.
3. Njia ya kutoka kwa moshi kutoka kwenye chimney.
4. Mchezo wa ngoma ya watu wa Kirusi.
5. Msitu ulianguka na dhoruba.
6. Utendaji usiopangwa, wa hiari wa biashara au kazi fulani.
7. Silaha za moto.

9. Kazi ya msamiati

MENEJA ni mtaalamu ambaye anahusika katika shirika la uzalishaji au shughuli za kibiashara, shirika la shughuli za biashara ya nje; hufanya mazungumzo ya kibiashara.

10. Mchezo "Meneja wa Ununuzi"

Fikiria kuwa wewe ni meneja wa ununuzi. Tengeneza orodha ya magari ambayo yana vokali za kuunganisha o - e katika majina yao.

Fikiria kuwa wewe ni meneja kwenye soko la wafanyikazi. Tengeneza orodha ya taaluma zinazohitajika kwa aul, eneo, kazi ambayo kungekuwa na vokali za e-o.

11. "Kuamuru kimya". Andika majina kutoka kwa picha

12. Kazi ya ubunifu.

Kazi: badilisha maneno kwa neno moja changamano. (Fanya kwa maneno).

(chai chama)

kusaidiana

(msaada wa pande zote)

penda kazi

(kazi ngumu)

watu wa jina moja la ukoo

(majina)

mtu anayetembea

(mtembea kwa miguu)

darasa la juu

(mwanafunzi wa shule ya upili)

13. Kufanya kazi na kadi. jiangalie

Mvuke ... kutembea

Rasten ...

Olen ... uongozi

Hadithi ... mwandishi

Vlast ... upendo

Con ... uongozi

Wimbo ... kuimba

Haki ... kuandika

Lugha ... maarifa

Ikawa ... var

Uchafu ... matibabu

Mkate ... kukata

Lawn ... mower

Ndege ... uvuvi


IV ... Kuweka mada

Udhibiti wa uendeshaji.

Mtihani "Taarifa za Kweli na za Uongo".

Ninatoa kauli, ikiwa unakubaliana naye - piga mikono yako, ikiwa hukubaliani - piga miguu yako.

1. Maneno changamano yote ni maneno marefu.

2. Ikiwa mzizi wa kwanza unaishia kwa konsonanti ngumu, basi andika vokali ya kuunganisha -O-.

3. Baada ya barua - Ж - и - Ш - imeandikwa - О-.

4. Maneno yenye mizizi 2 huitwa tata.

5. Kwa maneno bustani, diver - kuunganisha vokali -O-.

6. Ikiwa mzizi wa kwanza unaishia kwa konsonanti laini, basi andika vokali ya kuunganisha -E-.)

Vi. Kufupisha.

Kuweka alama.

Kazi ya nyumbani: Andika mafumbo yenye maneno changamano

Mifano ya maneno ambatani (yenye mizizi miwili) yenye vokali za kuunganisha e, o?

    Haifurahishi kuorodhesha maneno ya kawaida ya kila siku kwa kila mtu, kwa hivyo sitatoa mifano tu, lakini maneno yaliyobuniwa, kwa mfano, na mshairi Mayakovsky. Baadhi yao wamefanikiwa kuingia katika lugha yetu.

    Kwa hivyo, barua ya kuunganisha Оquot ;:

    • tupu
    • ukavu (Nitaelezea - ​​hii ni kuhusu Kshesinskaya, basi maana ya neno itakuwa wazi mara moja)
    • nyuma (katika muktadha wa neno polisi, imefanikiwa sana, sivyo?)
    • kilio-midomo
    • dhahabu-moto

    Inaunganisha Еquot ;:

    • moyo-mtu

    Waandishi wengi waligundua maneno yao wenyewe, lakini mengi ya maneno haya katika Mayakovsky yalizaliwa kwa uchungu, kuteseka kwa mateso, huongeza hisia na kujieleza kwa kazi zake.

    Walakini, siwezi kukosa kutaja neno moja zaidi. Iligunduliwa na Saltykov-Shchedrin. Inafaa sana kwa wakati wetu - ujinga.

    Neno la ndege ni Fir linatokana na ndege na samaki;

    Neno uvunaji wa mbao limetokana na mbao na uvunaji;

    Neno linalostahimili baridi hutengenezwa kutokana na kustahimili baridi;

    Neno duka la mboga linatokana na mboga na duka;

    Neno kuanguka kwa majani linaundwa kutoka kwa jani na kuanguka;

    Neno tetemeko la ardhi huundwa kutokana na ardhi na tetemeko;

    Neno moshi hutengenezwa kutokana na moshi na kutembea;

    Neno lugha Maarifa linatokana na lugha na maarifa;

    Neno nyika ya msitu linatokana na msitu na nyika;

    Neno iceWalk limeundwa kutokana na barafu na kutembea;

    Neno samaki limetokana na samaki na kuvua;

    Neno ndege

    Maneno yenye vokali ya kuunganisha -:

    Amerika ya Kusini, Bahari ya Kaskazini, Ural Magharibi, mwenye nywele nyeusi, mkulima wa beet, mwenye nywele fupi, marumaru nyeupe, helikopta, bomba la gesi, msingi wa chuma, mkutano wa mitambo, sulphate, daraja la chini, injini ya mvuke, Slavic ya Mashariki, nyeusi-kahawia, kilele, rangi ya uso, haystack, macho nyembamba kujithamini, silinda ya gesi.

    Maneno yenye vokali ya kuunganisha -:

    upendo wa maisha, kujaza damu, bomba la mafuta, shrew, dredger, Mashariki ya Mbali, ya kirafiki, bafu za matope, mtoza vumbi, mpishi, mkulima wa mboga, rubles elfu, mwenye macho ya bluu, Kirusi cha Kale, milenia, tetemeko la ardhi, kivuna viazi, mtengenezaji wa chuma, mfugaji wa farasi, crusher ya mawe.

    Mifano ya maneno ya mchanganyiko na vokali ya kuunganisha -

    1. Kash E var (uji + kupika)
    2. Ndege E uvuvi (ndege + samaki)
    3. Pesh E tembea (mguu + tembea)
    4. Mvua E kipimo (mvua + kipimo)
    5. Ardor E sos (vumbi + kunyonya)
    6. Ndege E uvuvi (ndege + samaki)
    7. Ndege E kiwanda (kuku + kiwanda)
    8. Mafuta E waya (mafuta + mwenendo)
    9. Mboga E kuhifadhi (mboga + duka)
    10. Weka E maandamano (njia + tembea)

    Mifano ya maneno ambatani yenye vokali ya kuunganisha -o

    1. Mimi mwenyewe O var (yenyewe + kupika)
    2. Majini O pedi (maji + kuanguka)
    3. Barafu O hisa (ld + kisu)
    4. Lugha O ved (lugha + kujua)
    5. Theluji O pedi (theluji + kuanguka)
    6. Vert O lt (wima + kuruka)
    7. Kioo O kata (kioo + kata)
    8. Zege O mchanganyiko (saruji + koroga)
    9. Mnyama O uvuvi (wanyama + samaki)
    10. Nyumba O kukaa (nyumbani + kukaa)
  • ndege

    grinder ya nyama

    mwokaji

    peeler ya viazi

    ajali ya meli

    polisi

    mtego wa panya

    mama wa nyumbani

    lori la kutupa

    maporomoko ya theluji

    mtaalamu wa maua

    mpanda miamba

    maelstrom

    kizunguzungu

    mchanganyiko wa zege

    machimbo

    Solstice, ujenzi wa nyumba, kilimo cha bustani, uponyaji wa majeraha, kutuliza maumivu, ujenzi wa meli, hisani, shukrani, jiwe la msingi, kisafishaji ombwe, urafiki, kutii sheria, video, bila ubinafsi.

    Vokali E huunganisha maneno magumu kama haya:

    ndege,

    utoaji wa rangi,

    Kipindi cha runinga,

    mkutano wa simu,

    ufugaji wa kuku,

    gari la ardhini,

    solstice,

    kitengeneza kahawa,

    tetemeko la ardhi,

    mhudumu.

    Na vokali ya kuunganisha O iko katika maneno:

    saruji iliyoimarishwa,

    reli,

    boiler mara mbili,

    shamba la nguruwe,

    muuza vitabu,

    kulehemu gesi,

    mtamu.

    Mifano ya maneno ambatani (yenye mizizi miwili) yenye vokali za kuunganisha e:

    • mtego wa panya;
    • navigator;
    • mtembea kwa miguu;
    • tiba ya matope;
    • safi ya utupu;
    • duka la mboga;
    • mtengenezaji wa chuma;
    • ajali ya meli;
    • bomba;
    • ndege;
    • shamba la kuku;
    • mpimaji.

    • waliohifadhiwa;
    • kupika;
    • ndege.

    Mifano ya maneno ambatani (yenye mizizi miwili) yenye vokali o:

    • mkimbiaji;
    • samovar;
    • meli yenye nguvu ya nyuklia;
    • theluji;
    • ndege
    • mita za ujazo;
    • nyota;
    • jengo jipya;
    • beetle ya gome;
    • kazi ngumu;
    • mabomba ya maji
    • ukataji miti;
    • majina;
    • msaada wa pande zote;
    • helikopta
    • polisher ya umeme.

    Kwa kweli, kuna maneno mengi ambayo yanaundwa kutoka kwa mbili rahisi kwa msaada wa kuunganisha vokali. Chagua takriban kitu chochote rahisi na uongeze neno la kitendo kwake, na utapata changamano kutoka kwake.

  • Maneno yenye mizizi miwili yenye vokali -e, -o hupatikana katika nomino ambatani. Maneno kama haya yameandikwa pamoja.

    Kwa mfano, stima, kulehemu kwa umeme, hifadhi Hapa vokali ya kuunganisha ni -o.

    Huandikwa baada ya mashina kwa konsonanti thabiti.Hii inaweza pia kujumuisha maneno

    Kuunganisha vokali- Imeandikwa baada ya shina kwa konsonanti laini, kuzomewa na c(watembea kwa miguu, mapigo ya moyo, kilimo, hali ya hewa, n.k.)

    Kuna ubaguzi, baada ya shina kwenye konsonanti laini kunaweza kuwa na vokali -o.Kwa mfano -konovyaz, (ingawa farasi), kitafuta safu, (ingawa ni umbali).Tahajia ya maneno kama haya, mara nyingi, imeanzishwa kulingana na kamusi.

    Kuunganisha vokali E(mifano ya maneno):

    Kwa pande zote,

    kila mahali,

    jiweElomnya,

    solstice.

    Kuunganisha vokali O(mifano ya maneno):

    kamera,

    safu wima otomatiki,

    mchanganyiko wa zege,

    Diode inayotoa mwanga,

    saw ya umeme,

    mchanganyiko wa unga,

    Somo la lugha ya Kirusi katika daraja la 6.

    Mwalimu: Egorova

    Albina Vsevolodovna,

    Mwalimu wa lugha ya Kirusi

    Na fasihi ya MBOU

    "Shule No. 24", Cheboksary

    Mada: "Kuunganisha vokali O-E katika maneno changamano»

    Lengo:

    1. kurudia njia za msingi za kuunda maneno;
    2. kufahamisha njia ya kuunda maneno kutoka kwa mashina ya maneno asilia kwa kutumia vokali za kuunganisha;
    3. fundisha kuchagua kuunganisha vokali o-e katika maneno magumu;
    4. kuinua shauku katika neno, kuonyesha uwezekano wa kuona wa uundaji wa maneno.

    Wakati wa madarasa

    1. Kurudiwa kwa maneno ambayo tayari yanajulikana kwa wanafunzi

    Toa jibu madhubuti kwa swali: "Je! Unajua njia kuu za kuunda maneno katika Kirusi? Onyesha jibu lako kwa mifano."

    Guys, nataka kukupa nukuu kutoka kwa mwandishi maarufu wa watoto K. I. Chukovsky:

    "Viambishi awali hutoa nuances nyingi sana kwa hotuba ya Kirusi. Ufafanuzi wa ajabu wa hotuba hutegemea sana wao. Aina mbalimbali za viambishi awali huficha maana mbalimbali." Je, unakubaliana naye? Jaribu kuthibitisha maoni ya Chukovsky kwa mifano.

    Hakika, kiambishi awali kinaweza kubadilisha maana ya hata maneno ya mzizi mmoja dhahiri zaidi ya kutambuliwa. Kwa mfano: awamu, tray, uhamisho, kukashifu, kuvaa, kuchukua nje, nk.

    Unda neno jipya kutokana na maneno haya kwa kutumia viambishi hivi na viambishi tamati. Andika maneno na uyapange kulingana na muundo wao:

    Neno asili

    Kiambishi awali

    kiambishi tamati

    Endesha

    Mara moja-

    Xia

    Sheria

    Oa

    On-

    Nick

    Kuguguna

    sawa

    Mpaka

    Kwa-

    Nick

    Siri

    Mto

    kwa-

    2. Taarifa ya madhumuni ya somo:

    Kufanya kazi na meza:

    Angalia kwa karibu meza. Je, unadhani nini kitajadiliwa leo katika somo? Je, unawezaje kutayarisha tatizo ambalo tutakuwa tunashughulikia leo? Bainisha malengo ya somo la leo.

    (Mwalimu atoa muhtasari wa majibu ya watoto)

    3. Ufafanuzi wa mada mpya

    Ni nini maalum kuhusu maneno yaliyojumuishwa kwenye jedwali? (Wote wana mizizi 2)

    Ni vokali gani hutumika kuziunganisha? Unafikiri ni nini huamua uchaguzi wa vokali -o na -e?

    Unaweza kusema nini kuhusu maneno yaliyowasilishwa katika safu ya tatu? Kwa nini wamejitenga?

    Ungeandika nini kwenye mstari wa kwanza wa jedwali?

    Kamilisha jedwali na mifano yako.

    Pato : Kuunganisha vokali -О huandikwa baada ya konsonanti ngumu. Konsonanti hazitii kanuni-Zh, -sh, -ts ikifuatiwa na vokali ya kuunganisha-E.

    Baada ya shina kwa konsonanti laini, baada ya sibilants na-Ts vokali ya kuunganisha imeandikwa - e.

    4 mazoezi ya mafunzo

    Ila za ubunifu

    Badilisha vishazi na neno moja changamano, sisitiza konsonanti ambayo uchaguzi wa vokali ya kuunganisha hutegemea.

    Msaada kwa pande zote (msaada wa pande zote)

    Upendo kazi (kazi ngumu)

    Watu wa jina moja (majina)

    Mtu anayetembea (mtembea kwa miguu)

    Mtengeneza chuma (chuma chuma)

    ukataji miti (ukataji)

    Kifaa cha kukamata panya (kipanya)

    Tiba ya matope (tiba ya matope)

    Mende anayekula gome (bark beetle)

    Ile inayoelea baharini (navigator)

    5. "Bashiri kitendawili"

    Jamani, tutaendelea na dictation ya msamiati, lazima tu uandike maneno mwenyewe. Andika neno ambalo ni jibu la kitendawili.

    1. Nitapiga kelele, nitapiga kelele, nitaruka chini ya mbingu (helikopta, ndege).

    2. Hunywa kwa mkia wake, na hutoa kwa mdomo wake (usambazaji wa maji).

    3. Ana shina la mpira, tumbo la turubai, na motor hums yake - yeye humeza vumbi na takataka (vacuum cleaner).

    4. Nina hedgehog katika chumba kwa mwaka.

    Ikiwa sakafu huchafuliwa na nta, ataisugua kwa gloss (polisher ya umeme).

    5. Juu ya shimo, shimo chini, na katikati moto na shimo (samovar).

    6. Msimamizi wa miujiza mbele yetu, akiinua mikono kwa dakika moja, akainua sehemu kubwa ya theluji (kilimo cha theluji).

    7. Ndege ya hadithi inaruka, na ndani ya watu huketi, wakizungumza kati yao wenyewe (ndege).

    8. Chochote ambacho jicho hili linatazama, litasambaza kila kitu kwenye picha (kamera).

    "Jitafutie mwenzi"

    - Jamani, sasa tutacheza nanyi. Kila mmoja wenu atapokea kipande cha karatasi na neno fulani limeandikwa juu yake. Kazi yako ni kujitafutia inayolingana na kuunda neno tata kwa kutumia vokali ya kuunganisha.

    (Jedwali linaonyesha takriban kundi la maneno ambalo husambazwa kwa watoto)

    Maji

    O

    Kuanguka

    Ngurumo

    Geuza

    Dunia

    Pima

    Meli

    Ajali

    Ukingo

    Kujua

    Barafu

    Chomo

    Msitu

    Udukuzi

    Mafuta

    Waya

    Moto

    Zima

    Kwa miguu

    Tembea

    Ndege

    Shamba

    Samaki

    Kukamata

    5. Uwezekano wa picha wa uundaji wa maneno

    Waandishi mara nyingi hutumia njia zinazojulikana za kuunda maneno ili kuunda yao wenyewe, huitwa maneno ya mwandishi. Kwa mfano, mwandishi mashuhuri Saltykov-Shchedrin, ambaye unamjua kutoka kwa hadithi zake, huunda maneno ya hatia muhimu kwa taswira ya kitabia ya jamii ya kisasa: ndugu wapumbavu, maana ya mikono yake, wachukuaji wa povu, n.k.

    Waandishi wa kisasa hutumia kikamilifu uwezekano wa kuunda maneno. Wacha tusome shairi la Matusovsky, ambalo mshairi huunda maneno mapya kama neno forbs (meadows ya maua).

    Nani mwingine angeweza kushindana

    Na msitu huu wa kijani?

    Majira ya joto utajiri wako wote

    Inatawanya mbele yangu.

    Tofautisha

    Hatujaweza

    Forbs, multicolor,

    Utofauti wa dunia nzima.

    Hatuwahi kuchoka

    Haitawahi kuchoka

    Rangi tofauti, sauti tofauti,

    Utofauti wa maeneo haya.

    Kitongoji cha birches vijana,

    Lonely elm miti huzuni

    Ninaipeleka moja kwa moja moyoni mwangu

    Ninaogopa kuacha kitu.

    Mint, uji, lungwort

    Hapa wamejaa kwenye meadow.

    Ni wakati wa sisi kuachana

    Siwezi tu.

    Nikiwa mzee, sio mwaka mmoja,

    Ninahisi zaidi na zaidi

    Jamii mbalimbali, raznopodnosti,

    Aina ya ndege wa siku za majira ya joto.

    Andika maneno magumu kutoka kwa maandishi, ukiyasambaza katika safu mbili. Je, utawagawanya katika vikundi gani?

    Nini maana ya picha na ya kueleza ambayo mshairi hutumia kuunda taswira ya siku ya kiangazi.

    6.Tafakari

    Je, ni njia gani mpya ya kuunda maneno tuliyokutana nayo leo?

    Kwa nini uchaguzi wa vokali ya kuunganisha inategemea?

    7. Ufafanuzi wa kazi za nyumbani

    Ninakualika ufanye uundaji wa maneno. Njoo na msamiati wako mwenyewe mgumu wa msimu wa baridi.


    "Medvezhanskaya OOSh"

    Kiunganishi o, e katika maneno ambatani

    darasa la 6

    Mwalimu wa kitengo cha 1: Zharkova Irina Aleksandrovna

    2016

    Lugha ya Kirusi daraja la 6 tarehe: 11/21/2016

    Nambari ya somo 53

    Mada ya somo "Kuunganisha o na e katika maneno changamano"

    Kusudi la somo: Uundaji wa kusoma na kuandika, uundaji wa masharti ya kusimamia maarifa ya wanafunzi ya tahajia ya kuunganisha O na E kwa maneno magumu.
    Kazi: kielimu: kuchambua matukio ya spelling ya kuunganisha o - e kwa maneno magumu;
    kuendeleza: kukuza hotuba, umakini, kumbukumbu, fikra za kimantiki, uwezo wa kujumlisha, kuteka hitimisho, kukuza ustadi wa kujidhibiti;
    kielimu: kuboresha ujuzi wa mawasiliano ya kimaadili kati ya watu, kukuza heshima kwa neno.
    Matokeo yaliyopangwa Mada:
    - kujua hali ya kuchagua barua o - e kwa maneno magumu;
    - kuwa na uwezo wa kupata tahajia iliyosomwa; kuwa na uwezo wa kuchagua barua inayotaka na kuhalalisha uchaguzi; kuwa na uwezo wa kutumia maneno katika tahajia iliyojifunza katika hotuba na maandishi
    Binafsi:
    - kuanzisha uhusiano kati ya madhumuni ya shughuli za elimu na nia yake;
    - kufafanua kanuni za kawaida za maadili kwa wote;
    - kufafanua sheria za kufanya kazi kwa jozi;
    - tathmini yaliyomo (kulingana na maadili ya kibinafsi);
    - kuanzisha uhusiano kati ya madhumuni ya shughuli na matokeo yake.
    Mada ya Meta: UUD ya Udhibiti:
    - kuamua na kuunda lengo la somo;
    - kutamka mlolongo wa vitendo katika somo; fanya kazi kulingana na mpango;
    - eleza mawazo yako kwa misingi ya nyenzo za elimu;
    - kutofautisha kazi iliyokamilishwa kwa usahihi kutoka kwa isiyo sahihi;
    - tumia kujidhibiti;
    - pamoja na mwalimu na wanafunzi wa darasa kutathmini shughuli katika somo.
    UUD ya mawasiliano:
    - kusikiliza na kuelewa hotuba ya wengine;
    - kuwa na uwezo wa kueleza mawazo yao kwa ukamilifu na usahihi wa kutosha;
    -kujua namna ya mazungumzo ya mazungumzo kwa mujibu wa kanuni za kisarufi na kisintaksia za lugha ya Kirusi.
    UUD ya Utambuzi:
    - kusafiri katika kitabu cha maandishi, daftari;
    - kuzunguka katika mfumo wao wa maarifa (kuamua mipaka ya maarifa / ujinga);
    - kuchambua nyenzo za kielimu;
    - kutekeleza uainishaji, kuonyesha msingi wa uainishaji;
    - fanya kulinganisha, akielezea vigezo vya kulinganisha.

    Mafunzo ya msingi : Baranov M.T., Ladyzhenskaya T.A., Trostentsova L.A. Lugha ya Kirusi. Kitabu cha maandishi kwa darasa la 6 la taasisi za elimu. - M .: Elimu, 2016.

    Aina ya somo: somo katika ugunduzi wa maarifa mapya
    Aina za kazi za wanafunzi: mtu binafsi, chumba cha mvuke, kikundi
    Vifaa vya kiufundi vinavyohitajika : kompyuta, projekta, uwasilishaji
    Dhana za kimsingi za mada: maneno ambatani, namna ya uundaji wa neno, mofimu, mzizi, shina, konsonanti ngumu, konsonanti laini

    Wakati wa madarasa

      Wakati wa kuandaa. Kuhamasisha.

    Angalia utayari wa somo

    Iangalie rafiki yangu

    Je, uko tayari kuanza somo?

    Je, kila kitu kiko mahali?

    Je, kila kitu kiko sawa?

    Kitabu, kalamu na daftari?

    Je, umeikagua? Kaa chini!

    Fanya kazi kwa bidii!

    Je! ungependa kuona somo la leo la Kirusi? (ya kuvutia, ya kuelimisha, yenye matunda, yanayoendelea)

    Leo somo letu sio rahisi, leo tutakuwa watafiti. Maabara yetu ya utafiti inakaribia kufanya ugunduzi mwingine wa kisayansi. Ili utafiti wako ufanikiwe, mwalimu mmoja haitoshi; msaada wako pia unahitajika.

    Wanafunzi wanapaswa kuwa nini katika somo? (kazi, makini, kusaidiana)

    Matokeo ya kazi yetu yataingizwa kwenye karatasi ya udhibiti. Jisajili.

    ____________________________ (jina kamili)

    - Guys, leo tunaendelea kufanya kazi kwenye sehemu "Malezi ya Neno".

    Kufunua mtazamo. Na tutaanza kazi yetu kama watafiti na mafumbo. Ninasoma vitendawili, unadhani, tunaandika majibu kwenye ubao. (picha zimewekwa ubaoni)

    Ingawa inaonekana kuvutia,

    lakini hata hivyo ni sumu.

    Watu wamejua kwa muda mrefu:

    Hailimwi (MUKHOMOR)

    Kwa ujasiri huelea angani
    Ndege wanaopita ndege.
    Mwanadamu anaidhibiti.
    Nini? (NDEGE)

    Tuna roboti katika nyumba yetu,

    Ana shina kubwa,

    Robot anapenda usafi

    Na inavuma kama mjengo wa TU.

    Anameza vumbi kwa hiari.

    HAUGOMWI, hapigi chafya. (KUSAFISHA Utupu)

    Kila siku inatoka asubuhi
    Katika safari yako ya kila siku.
    Lazima ujue sheria zote
    Barabarani ... (MWENYE MIGUU)

    Wote juu ya ardhi na katika theluji

    Ninaweza kuwinda mnyama

    Juu ya uchaguzi wa paws na kwato.

    Ndivyo nilivyo ... (KUFUATA)

    Sails kwa ujasiri juu ya mawimbi
    Bila kupunguza kasi.
    Tu hums gari ni muhimu
    Nini? (STEAMER)

    2. Kusasisha maarifa.

    Lakini kwanza, acheni tukumbuke yale tuliyojifunza.

    Jamani, tuliandika maneno gani? (tata

    Maneno gani huitwa magumu?

    Maneno changamano ni maneno yenye mizizi 2 (mara chache 3).

    Fanya kazi na kadi za ishara.

    Ninataja maneno na kusema ni magumu. Kama niko sawa, inua mkono wako wa kulia.

    Sanduku la mkate, kipande cha mkate. Kisafishaji vumbi, macho ya buluu, samawati, mwanamuziki, kibebea maji, jamu, mtengenezaji wa chuma, mshangiliaji, mtunza bustani.

    3. Ugunduzi wa maarifa mapya.

    1. Taarifa ya tatizo.

    Maneno gani yalisababisha ugumu huo? Kwa nini? Ni vokali gani unapaswa kuingiza?

    Kwa hiyo, inawezekana kuwa na makosa katika kuchagua vokali ya kuunganisha?

    2. Ufafanuzi wa mada.

    Tengeneza mada ya somo.

    Tahajia ya vokali za kuunganisha O na E katika maneno ambatani.

    Tunafungua daftari, andika nambari ya leo, "kazi ya darasa" na mada ya somo "Kuunganisha o-e kwa maneno ya kiwanja"

    3. Kuweka lengo la somo.

    Kulingana na tatizo la somo, tafadhali tengeneza madhumuni ya utafiti wetu.

    Jifunze kuandika maneno magumu kwa usahihi, usifanye makosa katika kuchagua vokali ya kuunganisha.

    4. Tafuta suluhisho la tatizo

    Tuendelee na utafiti wetu. Wacha tuangalie maneno kwenye ubao.

    Fikiria maneno kwa uangalifu. Pata muundo: wakati vokali ya kuunganisha O imeandikwa kwa maneno magumu, na wakati E.

    Ikiwa wanafunzi wana matatizo, unaweza kuteka mawazo yao kwa konsonanti kabla ya vokali ya kuunganisha.

    Jaribu kuunda sheria ya kuchagua vokali ya kuunganisha.

    Kwa maneno ya mchanganyiko, baada ya konsonanti ngumu, O imeandikwa, na baada ya konsonanti laini, kuzomewa na C - E.

    Fungua vitabu vya kiada na ulinganishe sheria yako na sheria iliyo kwenye kitabu cha kiada kwenye ukurasa wa 112. Je, tumetayarisha hitimisho la utafiti kwa usahihi?

    Rejeleo la kihistoria: kuonekana kwa e baada ya sibilants ngumu na q ni haki ya kihistoria: sibilant w, w na q walikuwa laini katika lugha ya Kirusi ya Kale na ngumu tu katika karne ya XIV-XV, wakati matumizi ya O // E ilikuwa tayari mila kali.

    5. Usindikaji na mabadiliko ya taarifa zilizopokelewa.

    Kuchora mchoro (fanya kazi kwa jozi)

    Katika hatua inayofuata ya utafiti, ukifanya kazi kwa jozi, jaribu kuandika sheria hii kwa mpangilio (bila maneno).

    Wakati kazi imekamilika, wanandoa kadhaa wanaweza kuonyesha michoro inayotokana kwenye ubao.

    Mfano wa mzunguko

    [c]

    Mwanafunzi mwenye nguvu. Mkusanyiko wa algorithm

    Tunapaswa kufanya nini ili kuamua kwa usahihi uchaguzi wa vokali ya kuunganisha katika neno tata? Wacha tutengeneze algorithm.

    1. Tambua neno ambatani ni nini, linaundwaje.

    2. Bainisha ni sauti gani ya konsonanti inakuja kabla ya vokali.

    3. Kwa mujibu wa sheria, chagua vokali ya kuunganisha inayofaa.

    Husoma sheria katika umbo la kishairi:

    Kuna mbili tu ya vokali hizi:

    Herufi O na herufi E.

    Ikiwa sauti ya konsonanti ni thabiti,

    Herufi O inafaa hapa.

    Ikiwa sauti hii ni laini

    Andika herufi E hapa.

    6. Kutia nanga. Kufanya kazi kwenye ubao

    Kufanya kazi na mafunzo. Zoezi 215.Wanafanya kazi katika mlolongo, huunda maneno magumu. Masharti ya kuchagua tahajia ya kusoma hutamkwa, imeonyeshwa kwa picha. Tunga sentensi ngumu.
    Tafakari.
    - Je, ilikuwa vigumu kukamilisha kazi?
    - Unahitaji kukumbuka nini ili kukamilisha kazi kwa usahihi?

    7. Dakika za kimwili.

    "Jitafutie mwenzi"

    Jamani, sasa tutacheza nanyi. Kila mmoja wenu atapokea kadi yenye neno lililoandikwa juu yake. Kazi yako ni kujitafutia inayolingana na kuunda neno tata kwa kutumia vokali ya kuunganisha. Eleza tahajia.

    Kitabu cha upendo

    Vumbi kunyonya

    Pima dunia

    Kuanguka kwa maji

    Kata barafu

    Mbao ya kukata

    Kukamata samaki

    Tunga sentensi zenye maneno magumu.

    8. Kufanya kazi za asili tofauti.

    Kiwango cha 1

    Soma maandishi. Pigia mstari maneno magumu. Ingiza herufi zinazokosekana

    Inaelea katika bahari ya mvuke ... songa. Bahari ni ya bluu na sitaha ni nyeupe. Ni nzuri sana wakati joto nyeupe linaelea katika bahari ya bluu ... hoja.

    Lakini sasa barafu ilionekana katika bahari ya kaskazini ... hisa ya Siberia - kiburi cha bahari ya Kirusi ... inasonga. sitaha na superstructures wote na barafu ... cola ni machungwa.

    Katika theluji ... kuanguka na katika hali ya hewa ya jua ni vigumu kuona meli nyeupe kati ya barafu. Na zaidi ya barafu ... dau ni msafara wa meli. Hiyo ni nini rangi mkali ni kwa.

    Kiwango cha 2

    Badilisha vishazi na neno moja changamano

    Kunywa chai, kusaidiana, penda kazi, watu wa jina moja, penda uhuru, kata mboga, elezea maisha, pampu maji.

    Kiwango cha 3

    Soma maneno. Ingiza herufi zinazokosekana. Ondoa maneno moja baada ya nyingine kutoka kwa mnyororo kwa kutumia sifa inayopatikana ili neno moja libaki. Thibitisha sababu ya kutojumuisha kila neno

    Nyama ... kukata, ndege ... kiwanda, mhitimu, mvuke ... mikokoteni, ardhi ... biashara, bustani ... maji.

    9. Sambaza maneno katika safu wima 2 kulingana na vokali inayounganisha.

    Kusaga, kusafiri, kimila, kupenda joto, kudhoofika, kumenya viazi, shamba la kuku, mabega mapana, umbo la pear, injini za mvuke, umoja, kilimo.

    10. Mstari wa chini. Kazi ya kujitegemea kwenye kadi ya punch katika jozi. Uthibitishaji wa pande zote.

    Maneno yameandikwa kwenye kadi. Vokali O na E zimeandikwa kando ya mstari wa wima, karatasi imefungwa nyuma.

    Kadi

    maji .. waya

    tetemeko la ardhi

    ngurumo ... bomba

    maji .. mwanga

    ardhi. biashara

    mvua .. imekufa

    maisha..maelezo

    mzigo .. kuinua

    viazi ... mchimbaji

    uji..var

    vitabu ... uchapishaji

    meli ... jengo

    barafu .. tembea

    mashine..jengo

    mafuta ... bomba

    ufugaji wa kondoo

    mvuke..kutembea

    mimea ... uzalishaji

    cha .. kunywa

    hadithi ... mwandishi

    nguvu ... upendo

    uzalishaji wa mwisho

    wimbo ... kuimba

    upendo mwaminifu

    maji ... kuimba

    lugha ... maarifa

    ikawa..var

    matope ... matibabu

    mkate ... slicing

    lawn..mower

    ndege..mpenda

    tembea ... tembea

    mboga ... kuhifadhi

    nyeusi ... moretz

    bustani .. maji

    ndege ... kiwanda

    gesi ... waya

    kulia..maelezo

    kulungu ... kuzaliana

    barafu..coll

    11. Muhtasari wa somo

    Mada ya utafiti ilikuwa nini?

    Fanya hitimisho: jinsi ya kuchagua tahajia ya vokali ya kuunganisha katika neno ngumu?

    Mmefanya kazi ya ajabu, kila mmoja wenu amefanya kazi kwa nguvu kamili.

    Tathmini ya majibu ya mdomo na mwalimu

    Kupokea sentensi ambayo haijakamilika

    Leo nimegundua...
    Ilikuwa ngumu kwangu ...
    Sasa naweza …
    Nilinunua ...
    Nilijifunza …

    Ninakushukuru kwa kazi yako katika somo. Kushukuru ni kutoa nzuri, nzuri. Tutende mema, tupeane mema na tuishi ili daima muwe na maana ya maisha.

    Jipe alama ya jumla ya somo.

    Kazi ya nyumbani.

    1. Jifunze sheria kwenye ukurasa wa 119 uk.41

    2. Kuchagua kutoka:

    a) mazoezi. 217;

    b) kutunga dictation kwa jirani juu ya kanuni ya kujifunza.

    Asante kwa umakini!

    Mchele. 2. Nikolay Dobronravov ()

    Maneno changamano hutaja watu kwa taaluma.

    Mkuu- inaongoza rafu, mizizi ya jeshi-, maji-,

    fabulist- anaandika hekaya, mizizi ya hekaya-, pis-,

    mfugaji nyuki- huzalisha nyuki, mizizi ya nyuki-, maji-,

    fundi bomba- huendesha maji, mizizi maji-, maji-, kiambishi awali pro,

    mtengenezaji wa chuma- hupika chuma, mizizi ya chuma-, var-,

    ndege- hupata ndege, mizizi ya ndege-, uvuvi-, mzizi wa kwanza huisha c, Tunaandika e.

    Sikiliza maandishi, tambua ni maneno ngapi magumu yanayokutana nayo.

    Moscow ilianzishwa na Prince Yuri Dolgoruky. Moscow mwanzoni ilikuwa ngome ya mbao, imefungwa na palisade ya magogo. Kuta za mwaloni za Kremlin zilibadilishwa na jiwe nyeupe. Wakati huo ndipo Moscow ilipokea jina kwa wakati wote - jiwe nyeupe. Na pia wenye kichwa cha dhahabu, na vichwa vya dhahabu, nyumba za mahekalu. Chistoprudny Boulevard ni moja ya mitaa kongwe katikati mwa Moscow.

    Dolgoruky- mikono mirefu, deni la mizizi-, mikono-,

    palisade- uzio uliotengenezwa kwa vigingi vilivyopigwa kwa karibu, mizizi mara nyingi,

    jiwe nyeupe- iliyojengwa kwa jiwe nyeupe, mizizi bel-, jiwe-,

    mwenye kichwa cha dhahabu- na vichwa vya dhahabu, mizizi ya dhahabu-, kichwa-,

    Chistoprudny- mabwawa safi, mizizi safi, bwawa -.

    Hivi ndivyo manukuu ya maneno changamano yalivyotungwa:

    Badala ya herufi za vokali za kuunganisha O, E, orthogram: barua mahali pa sauti isiyosisitizwa.

    Kwa nini ndege anaitwa hivyo? Redstart inaitwa hivyo kwa mkia wake. Yeye ni nyekundu na anatetemeka kila wakati. Kwa hivyo, inaonekana kwamba mkia unawaka kama mwali wa moto, kana kwamba unawaka. (ona Mtini. 3)

    Mchele. 3. Anzisha upya ()

    Samaki wa rudd ni mzuri sana. Mgongo wake ni wa kijani kibichi, kando kuna mizani ya dhahabu na mpaka wa hudhurungi kando. Macho ni ya machungwa, midomo ni ya manjano. Samaki alipata jina lake la utani kwa rangi ya mapezi yake. (Kulingana na N. Osipov) (tazama Mchoro 4)

    Mchele. 4. Rudd ()

    Jani la nyasi hukua, moja kwa moja, lenye nguvu, na mwisho wa brashi yake ya kijani hushikamana. Hivi ndivyo mkia wa mbweha unavyoonekana. Kwa kweli, mkia kama huo ni mdogo sana hata kwa mbweha, lakini inaonekana kama mkia. (ona Mtini. 5)

    Mchele. 5. Mkia wa mbweha ()

    Njia ya maji - hii ni jina la wadudu ambao hupita haraka ndani ya maji, kana kwamba anataka kupima umbali. (ona Mtini. 6)

    Mchele. 6. Bamba la maji ()

    Neno changamano linalojumuisha mizizi miwili gor- na mkia-. Maneno ya mizizi moja: kuchoma, mkia.

    Neno kiwanja, lina mizizi miwili: nyekundu na manyoya. Maneno ya mizizi moja: nyekundu, manyoya.

    Mizizi ya mbweha, mkia-. Maneno yanayohusiana: mbweha, mkia.

    Mizizi ya maji-, mer-. Maji, kipimo.

    Katika somo, ulijifunza kwamba maneno yenye mizizi miwili huitwa maneno magumu. Mara nyingi, mizizi katika maneno ambatani huunganisha herufi za vokali o au e. Herufi hizi huitwa herufi za vokali zinazounganisha. Barua o imeandikwa baada ya konsonanti ngumu, e - baada ya konsonanti laini na ngumu isiyojumuishwa: zh, sh, ts. Kwa mfano, viazi vya kitanda, mtembea kwa miguu, ndege.

    1. MS Soloveichik, NS Kuzmenko "Kwa siri za lugha yetu" Lugha ya Kirusi: Kitabu cha maandishi. Daraja la 3: katika sehemu 2. Smolensk: Chama cha karne ya XXI, 2010.
    2. MS Soloveichik, NS Kuzmenko "Kwa Siri za Lugha yetu" Lugha ya Kirusi: Kitabu cha Kazi. Daraja la 3: katika sehemu 3. Smolensk: Chama cha karne ya XXI, 2010.
    3. T. V. Koreshkova Kazi za mtihani katika lugha ya Kirusi. Daraja la 3: katika sehemu 2. - Smolensk: Chama cha karne ya XXI, 2011.
    4. T. V. Koreshkova Mazoezi! Daftari ya kazi ya kujitegemea katika lugha ya Kirusi kwa daraja la 3: katika sehemu 2. - Smolensk: Chama cha karne ya XXI, 2011.
    5. L.V. Mashevskaya, L.V. Kazi za ubunifu za Danbitskaya katika lugha ya Kirusi. - SPb .: KARO, 2003
    6. Kazi za Olympiad za G.T.Dyachkova kwa Kirusi. Madarasa 3-4. - Volgograd: Mwalimu, 2008
    1. Rus.1september.ru ().
    2. Gramma.ru ().
    3. 5klass.net ().
    4. Shule-mkusanyiko.edu.ru ().
    5. Oldskola1.narod.ru ().
    • Tatua matatizo ya tahajia.

    Steam_ through, leaf_pad, porridge_var, cheese_ezhka, single-root, dish_mane, white_mane, braid_paw, self-made, tetemeko_la ardhi.

    • Pata maneno magumu, onyesha muundo wao.

    ... kereng’ende huruka na kucheza,

    Wanaongoza dansi ya kufurahisha ya pande zote.

    A. Tolstoy

    Watu wamejua kwa muda mrefu:

    Amanita haiwezi kuliwa.

    V. Zhulzhin

    • Soma dondoo kutoka kwa hadithi ya V. Astafiev. Tafuta maneno magumu, eleza maana yao na utenge mizizi.

    Mukhtar alikuwa suti na makala ya picha ya Trezor, lakini alikuwa tofauti katika tabia. Ikiwa Trezor ni mjanja na kilema, basi kaka yake alikuwa mchapakazi, mkali, hasira, na kwa hivyo alikaa kwenye mnyororo. Na maisha kama hayo yalikuwa machungu kwake, ya bure, ya haraka, ya haraka.

© 2021 skudelnica.ru - Upendo, usaliti, saikolojia, talaka, hisia, ugomvi