Mradi wa elimu Mavazi ya watu wa sherehe ni picha kamili ya kisanii. Mandhari: "Vazi la sherehe za watu" Picha ya kisanii ya kitamaduni ya sherehe

nyumbani / Kudanganya mke

Sehemu: MHC na IZO

Mada ya somo: Mavazi ya wanawake wa sherehe ya watu wa Kirusi.

Malengo ya somo:

Kielimu: Endelea kufahamiana na upekee wa mavazi ya sherehe ya watu wa Kirusi.

Kuendeleza: Kuboresha ustadi wa kutunga muundo, kufanya kazi na karatasi, mkasi, gundi na vifaa vingine.

Kielimu: Kukuza hisia ya uzuri, hisia ya kiburi katika mizizi ya kina ya kihistoria na kiroho ya nchi yetu.

Vifaa vya somo:

  • Uwasilishaji na nakala za uchoraji.
  • Sampuli za mavazi ya Kirusi.
  • Sampuli ya maombi.
  • Seti ya nyenzo kwa kazi ya vitendo.
  • Rekodi ya sauti ya nyimbo za kiasili.

Wakati wa madarasa

Sehemu ya shirika.

Mwalimu: Habari! Leo tuna somo lisilo la kawaida, lakini kwa kuwa somo ni kazi ya pamoja ya mwalimu na wanafunzi, ninakuomba uniunge mkono na kuendesha somo hili kwa pamoja na kwa kuvutia. Je, ninaweza kutegemea msaada wako? (majibu ya watoto)

Mwalimu: Asante! Hebu tuone kile ulicho nacho kwenye madawati yako na kile tunachohitaji leo (mwalimu anaita na inaonyesha, darasa hundi): chati ya mtiririko wa somo, ambayo utafanya kazi wakati wa somo, seti ya kazi ya vitendo, kalamu . .. na hamu kubwa ya kujifunza mpya na kuunda mambo mazuri. Nitapitia ili kuona ikiwa kila mtu yuko sawa. Umefanya vizuri! Kila mtu yuko tayari kwa somo.

Tangazo la mada ya somo

Mwalimu: Kwa hiyo, tunaanza kufanya kazi na ramani ya teknolojia, jaza mstari wa kwanza: leo tuna Novemba 7, kisha uandike jina lako la mwisho na jina la kwanza. Mada ya somo letu ni "vazi la wanawake wa sherehe za watu wa Kirusi", andika kwenye kadi zako za kiteknolojia.

Nyenzo kutoka NGPU im. K. Minina

Mwandishi wa mradi huo

Mada, darasa

Sanaa ya kuona daraja la 5

Maelezo mafupi ya mradi

Katika mradi huu, tutafunua vipengele vya kawaida vya vazi la sherehe; tutaona aina mbali mbali za vito vya mapambo, mapambo ya kichwa, kugusa historia ya Nchi yetu ya Mama, kijiji chetu cha asili, kuhisi uzuri na upana wa ardhi yetu ya asili, Urusi yetu.

Maswali yanayoongoza mradi

Swali la msingi

Je, ninahitaji kukumbuka na kuheshimu mila na desturi za watu wa Kirusi?

Masuala yenye matatizo

Je, mavazi ya kike ya Kirusi yalikuwa na sifa gani?

Je, suti ya wanaume wa Kirusi ilikuwa na sifa gani?

Kwa nini vazi limekuwa sherehe?

Maswali ya kusoma

Ni mambo gani kuu ya mavazi ya kitamaduni ya watu nchini Urusi?

Je, babu zetu walitumia mapambo ya aina gani kupamba mavazi yao?

Kwa kusudi gani nguo za watu zilitofautiana?

Umepamba nguo zako za sherehe na nini?

Je! Unajua kofia gani za mavazi ya kitamaduni ya watu?

Ni vitambaa gani vilivyotumiwa katika utengenezaji wa mavazi ya watu?

Mpango wa mradi

Hatua ya I - Kufahamiana na mradi, mgawanyiko katika vikundi, kuandaa mipango ya kazi, usambazaji wa majukumu katika kikundi.

Hatua ya II - ukusanyaji na usindikaji wa habari.

Hatua ya III - usajili wa matokeo ya utafiti, ripoti za muda mfupi, tathmini binafsi na tathmini ya pande zote.

Hatua ya IV - ulinzi wa kazi, tathmini ya kazi ya bidhaa za shughuli za mradi kulingana na vigezo, kutafakari.

Uchapishaji wa mwalimu




Mavazi ya mkulima wa Kievan Rus ilikuwa na bandari na shati. Shati lilikatwa kutoka sehemu za kibinafsi ambazo zilishonwa pamoja. Seams zilipambwa kwa mabomba nyekundu ya mapambo. Mashati yalivaliwa na ukanda mwembamba au kamba ya maua. Bandari hizo zilishonwa kwa utepe kutoka chini hadi kwenye kifundo cha mguu. Walikuwa wamefungwa kiuno na lace - hashnik. Suruali ya juu ya hariri au kitambaa ilivaliwa juu yao.




Mchanganyiko wa ponevny wa Urusi Kusini ni pamoja na: shati iliyopambwa kwa utajiri, poneva iliyotiwa alama, mkanda, aproni, "juu", mavazi ya bega kama shati fupi, maelezo mengine na mapambo, kofia ya "magpie" na viatu.




Shati ni msingi wa mavazi ya watu wa wanawake .. Ilipigwa kutoka kwa kitani nyeupe au kitani cha hemp. Imepambwa kwa embroidery, ambayo ililinda mwanamke kutoka kwa jicho baya. Sundress ilikuwa imevaa juu ya shati, iliyopambwa mbele na mstari wa muundo, braid, lace ya fedha, vifungo vya muundo.





Katika mavazi ya watu wa Kirusi, vichwa vya kichwa vya kale na desturi sana kwa mwanamke aliyeolewa kuficha nywele zake, na kwa msichana kuondoka wazi, zimehifadhiwa. Hii ndiyo sababu ya sura ya kichwa cha mwanamke kwa namna ya kofia iliyofungwa na ya msichana kwa namna ya hoop au bandage.






Ufumaji wa muundo, embroidery, nguo zilizochapishwa zilitumiwa kupamba nguo za nyumbani Mifumo ya mimea ya stylized, maua, matawi yalionyeshwa. Mambo ya kawaida ya mapambo: pembetatu, rhombuses, misalaba ya oblique, nyota za octagonal, rosettes, miti ya Krismasi, misitu, rectangles na dots, takwimu za stylized za mwanamke, ndege, farasi, kulungu. Aina mbalimbali za rangi zina rangi nyingi.


Marejeo 1. Efimova L. V., Belogorskaya R. M. Embroidery ya Kirusi na lace.- M., Harold R. Mavazi ya watu wa dunia.- M .: EKSMO-Press, Rabotnova I. P. nguo za watu wa Kirusi.- M .: Nyumba ya kuchapisha "Nuru ya Mwanga" Sekta", Lebedeva A. Mavazi ya watu wa Kirusi // Msanii mchanga

MBOU "Selikhovskaya sekondari"

Somo la umma Sanaa za kuona Mandhari: Mavazi ya sherehe ya watu darasa la 5

Mwalimu wa sanaa nzuri: Ilyuschenko O.D

2014

Mada: "Costume ya watu wa sherehe".

Lengo: Kielimu : Ili kufichua:- mavazi ya sherehe ya watu kama picha kamili ya kisanii;- tata ya nguo za Kirusi Kaskazini na Kusini mwa Urusi;- aina ya aina na mapambo ya mavazi ya watu wa sherehe katika jamhuri mbalimbali na mikoa ya Urusi;- sura na mapambo ya kofia za wanawake; usemi wa wazo la uadilifu wa ulimwengu, kutoweza kutengwa kwa kidunia na mbinguni katika muundo wa mfano wa mavazi ya watu wa sherehe.Kukuza: endelea malezi ya ustadi na mazoea ya kutengeneza michoro ya mavazi ya sherehe ya mikoa tofauti na watu wa Urusi kwa kutumia mbinu na vifaa anuwai.Kielimu: kuunda ladha ya urembo na kisanii ya wanafunzi,kukuza heshima na upendo kwa mila za watu.

Vifaa (vifaa: karatasi, rangi, penseli, eraser); uwasilishaji wa mafunzo, video "Mwanamke katika mavazi ya watu".

Wakati wa madarasa.

    1. Wakati wa shirika.

Salamu.

Somo jipya limefika. Nitatabasamu kwako, na utatabasamu kila mmoja. Na utafikiri: ni vizuri sana kwamba sisi sote tuko hapa pamoja leo. Sisi ni wanyenyekevu na wema, wenye kukaribisha na wenye upendo. Sisi sote tuna afya. - Napenda sote somo zuri!
    2. Mawasiliano ya mada na madhumuni ya somo
Kwa maelezo haya, tunaanza somo letu. Leo tunaendelea kufanya kazi kwenye sehemu "Mizizi ya kale ya sanaa ya watu", somo letu katika kujifunza nyenzo mpya ni kujitolea kwa mada: "Costume ya watu wa sherehe". Kusudi la somo letu ni Kufunua mambo ya kawaida ya mavazi ya sherehe; tazama aina mbali mbali za vito vya mapambo, mapambo ya nguo za kichwa, gusa historia ya Nchi yetu ya Mama, kijiji chetu cha asili, jisikie uzuri na upana wa ardhi yetu ya asili, Urusi yetu.
    3. Uwasilishaji wa nyenzo mpya.
I. Kusasisha maarifa.

Mwalimu: - Watoto! Je, unapenda kuvaa nguo nzuri?

Darasa linajumuisha mwanafunzi aliyevaa mavazi ya watu wa Kirusi.

Mwalimu: - Mavazi ambayo watu wanawakilishwa kwenye msaidizi wetu?

Mwalimu: Bibi zako na babu zako pia walicheza nguo za watu. Maisha ya wakulima yaliunganishwa bila usawa na maumbile, kilimo cha ardhi na mizunguko inayolingana ya kazi. Likizo hiyo ama ilikamilisha hatua fulani ya maisha magumu ya wakulima, au ilitangulia hatua muhimu inayofuata. Tulikuwa tukingojea likizo, tulikuwa tunajiandaa kwa ajili yao.

Nguo za sherehe zilikuwa za rangi sana, zilipambwa kwa mambo ya embroidery, kupigwa kwa braid, shanga, kamba, sequins na maelezo mengine ambayo, kama sheria, hayakuwa katika nguo za kila siku.Leo uwasilishaji wa kompyuta utatusaidia kuona uzuri wote wa mavazi ya Kirusi ya sherehe.Kwa watu wengi, nguo za kale za sherehe zilikuwa na mfumo wa mapambo ya ngazi tatu.Nguo za kichwa na sehemu ya juu ya vazi huhusishwa na picha ya anga, kwa hiyo nyimbo za mifumo zinategemea rufaa kwa jua, nyota, ndege, ambazo huunganisha anga na dunia. Mikanda inayoshuka kutoka kwenye kofia inaashiria mvua. Mifumo na embroidery inaongozwa na picha ya ardhi yenye rutuba.

Tunavaa kofia, berets, kofia kwenye vichwa vyetu. Na katika nyakati za zamani, wanawake walivaa kokoshniks, magpies, wakiwafunika na mitandio juu. Kofia hizi zilijumuisha vipengele 2-5 na wakati mwingine uzito wa makumi kadhaa ya kilo.
Wanawake daima wamelipa kipaumbele maalum kwa kofia za sehemu inayoonekana zaidi ya mavazi yoyote. Nguo za kichwani zilikuwa tofauti sana, lakini kila mara ziligawanywa kwa uwazi katika kofia za wasichana na za wanawake walioolewa.

Mwanamke aliyeolewa, kulingana na mila ya zamani, alilazimika kufunga nywele zake kwa uangalifu kutoka kwa macho ya kupendeza. Haikuwezekana kuondoka nyumbani na kichwa wazi, kufanya kazi za nyumbani.

Lakini wasichana wadogo hawakukatazwa kuonyesha nywele zao: "Braid ya msichana ni uzuri kwa ulimwengu wote." Kwa hivyo tofauti: wasichana wana vikuku vya hewa nyepesi, koruni, taji, kokoshniks, ribbons, hoops, na wanawake wana magpies viziwi, mateke, wapiganaji, mitandio.

Nguo za msichana katikati na kaskazini mwa Urusi zilikuwa na shati, sarafan, epanechka, na katika hali ya hewa ya baridi, joto la roho.

Nguo za sherehe za watu zinaweza kusema mambo mengi ya kuvutia kuhusu mmiliki wao: alitoka wapi, umri gani, kwa tukio gani alikuwa amevaa hivyo. Nguo za kila mkoa (mkoa) wa Urusi ulikuwa na mapambo yake, rangi zinazopenda, finishes, maumbo na mitindo. Katika mikoa ya Arkhangelsk, Vologda, Novgorod, Kostroma, Yaroslavl, mchanganyiko wa msingi nyeupe na muundo nyekundu ulikuwa wa kawaida.

Katika kipindi cha karne kadhaa, mila ya kuunda na kuvaa aina hizo za nguo ambazo zilikuwa za kazi zaidi na zilichukuliwa kwa hali ya hewa na kufikisha habari fulani kuhusu wamiliki wao. Kwa Urusi kwa ujumla, aina 2 za seti ya mavazi ya wanawake ni tabia: Kirusi Kaskazini, ambayo inategemea shati na sundress ndefu, na Kirusi Kusini, sehemu ya pili ambayo ni poneva fupi na voluminous.

Shati ya sherehe ilipambwa kwa embroidery ambayo ililinda mwanamke kutoka kwa jicho baya. Kola, mabega, kifua, pindo vilipambwa haswa.

Iliaminika kuwa tajiri shati hupambwa. Mwenye furaha zaidi ni mmiliki wake. Akigusa ardhi kwa upindo wa shati lake, mwanamke alipokea nguvu, na mapambo yenye alama za rutuba yaliipa dunia nguvu ya rutuba.

Upeo wa shati au sketi ulipambwa kwa mapambo yanayoashiria ardhi iliyopandwa. Hizi ni pembetatu, rhombuses, rectangles na dots. Mwisho wa mikanda iliyopigwa ilipambwa kwa vichwa vya mijusi, ambayo iliashiria ulimwengu wa chini ya maji.

Mwalimu: Je! Unajua aina gani za mapambo? Zinatumika wapi?

Majibu ya wanafunzi:

Mapambo yamegawanywa katika aina tatu: centric, Ribbon na mesh.


Katipambo ni muundo, mambo ya mapambo ambayo yanajumuishwa ili kuunda harakati iliyofungwa. Mapambo haya hutumiwa kupamba nguo za meza, napkins, sahani, madirisha na muafaka mwingine.

Mkandapambo ni muundo, vipengele vya mapambo ambayo huunda safu ya rhythmic na harakati ya wazi ya njia mbili ambayo inafaa ndani ya Ribbon. Mapambo ya Ribbon hutumiwa sana katika kupamba nguo kwa namna ya kola iliyopambwa, kando ya sleeve, ukanda, vichwa vya kichwa.

Reticulatepambo ni muundo kwa namna ya seli ambazo zimejaa vipengele vya mapambo. Vitu vya kusuka vilipambwa kwa pambo kama hilo.

Mwalimu: Ni rangi gani zilizoshinda katika mapambo ya watu na maana yao ni nini?

Majibu ya wanafunzi: Nyeupe, nyekundu, nyeusi, njano, rangi ya kahawia zilitawala katika urembeshaji. Wakati mwingine maridadi ya bluu na ya asili ya kijani.

Rangi nyeupe katika mawazo ya watu ilihusishwa na mwanga, usafi na mtu wa kanuni ya kike.

Nyekundu ilikuwa rangi ya jua, moto, maisha, uzuri na ilifananisha kanuni ya kiume._ Na sasa tutatazama video ya kuvutia. Ndani yake utaona michoro za wasanii wakubwa ambao walionyesha uzuri wa mavazi ya watu.Video "Mwanamke katika mavazi ya watu."

    4. Kazi ya vitendo.
Sasa, hebu tuende kwenye kazi ya vitendo.Madhumuni ya ambayo ni kuundwa kwa costume ya sherehe ya Kirusi.Sasa utajaribu kuonyesha mavazi ya sherehe ya Kirusi, kufanya kazi kwa rangi, bila kusahau kuhusu rangi kuu na motifs ya embroidery.Hatua za kazi:- chagua chaguo la suti; - jenga sura ya jumla ya suti; - kuelezea maeneo ya mapambo na mapambo; - kuamua rangi (rangi) ya suti; - kufanya kazi kwa rangi.Na hivyo guys, hebu kupata kazi.
    5. Kuunganishwa kwa ujuzi.

Mchezo "Chamomile" kwa kutambua kipengele cha mavazi unayopenda. Msaidizi anashikilia maua yenye umbo la chamomile na petals zinazoweza kuharibika, ambayo jina la vipengele vya vazi la watu wa Kirusi limeandikwa. Wanafunzi wanaovutiwa huchukua zamu kung'oa petali na kujibu swali.

    6. Tafakari

1. Ni nini kilivutia zaidi katika somo?

2. Endelea maneno: "Jambo gumu zaidi katika somo lilikuwa wakati ...".

Asante kwa kazi yako. Madaraja ya somo.

    7. Ujenzi wa nyumba: Maliza kazi kwa rangi.

Mada ya somo: "Costume ya watu wa Kirusi".
Aina ya somo: pamoja
Aina ya shughuli: mtu binafsi, chumba cha mvuke, kikundi
Matokeo yaliyokusudiwa ni:
- kisanii na ubunifu:
mradi wa mini - uundaji wa albamu "Vazi la sherehe za watu",
uundaji wa muundo wa pamoja wa ubunifu "ngoma ya duru ya Kirusi";
- mada ya meta: (UUD)
vitendo vya utambuzi - uwezo wa kujenga picha ya kisanii;
vitendo vya udhibiti - uwezo wa wanafunzi kuamua madhumuni ya kazi zao, kutambua hatua za kazi, kupata njia na zana zinazofaa, kutekeleza udhibiti wa hatua kwa hatua na tathmini ya matendo yao;
vitendo vya mawasiliano - uwezo wa mwanafunzi wa kushirikiana, uwezo wa kuelewa nia na maslahi ya watu wanaoingiliana naye.
- kibinafsi:
hisia ya kiburi katika utamaduni na sanaa ya Nchi ya Mama, watu wake;
uelewa wa jukumu maalum la utamaduni na sanaa katika maisha ya jamii na kila mtu binafsi;
malezi ya hisia za uzuri, mawazo ya kisanii na ubunifu na fantasy;
uwezo wa kushirikiana na marafiki katika mchakato wa shughuli za pamoja chini ya uongozi wa mwalimu;
uwezo wa kujadili na kuchambua shughuli za kisanii za mtu mwenyewe na kazi ya wanafunzi wenzake kutoka kwa mtazamo wa kazi za ubunifu za mada fulani.
Malengo na malengo:
1. Kuwajulisha wanafunzi na muundo wa kielelezo wa vazi la wanawake wa Kirusi, muundo wake, alama za pambo na rangi; kuunda ufahamu wa uhusiano kati ya mawazo ya watu kuhusu muundo wa dunia na muundo wa mfano wa mavazi.
2. Kukuza utambulisho wa kitaifa katika mchakato wa kufahamiana na utamaduni wa watu wa Kirusi, maadili ya kikanda na ya kitamaduni.
3. Kuendeleza ujuzi wa elimu na utambuzi na habari na mawasiliano: kujua historia ya asili ya mavazi ya Kirusi, kuwa na uwezo wa kutofautisha kati ya mavazi tofauti, kuwa na uwezo wa kupata taarifa muhimu na kuitumia; kuchangia maendeleo ya shughuli za utambuzi na ubunifu za watoto katika taswira na mapambo, ubunifu wa kisanii, kuongeza utaftaji wa ubunifu wa kujitegemea katika kutatua shida za kisanii.
Aina ya muziki: muziki wa watu wa Kirusi.
Vifaa kwa ajili ya wanafunzi: karatasi ya rangi, gundi, mkasi, sketchbook, rangi.
Vifaa na vifaa vya mwalimu: video - uwasilishaji "Nguo za sherehe za watu", karatasi - mifumo ya plastiki ya karatasi, kadi za msaada "Mlolongo wa mavazi ya sherehe ya kitaifa"

Wakati wa madarasa:

I. Hatua ya shirika. Kuongoza hadi madhumuni ya somo.

II. Hatua "Kuweka lengo na malengo ya somo"... Motisha ya kusoma mada. Chaguo la wanafunzi la kazi ambayo wangependa kufikia mwisho wa somo. Kujua nyenzo mpya.

Majibu juu ya maswali.

IV. Hatua "Kuzuia". Dakika ya kimwili.
Kusudi: kufanya mazoezi ya joto kwa kuzuia hypodynamia, pamoja na gymnastics ya kuzuia macho.
V. Hatua "Cheki cha awali cha uelewa na ujumuishaji wa ujuzi"... Taarifa ya kazi ya kisanii.

Hatua ya VI"Matumizi ya mastered katika mazoezi"

Vii. Jukwaa"Habari juu ya kazi ya nyumbani, maagizo ya jinsi ya kuikamilisha"

VIII. Jukwaa Tafakari (muhtasari wa matokeo ya somo). Tathmini ya matokeo.

Muhtasari wa somo

I. Hatua ya shirika. Kuongoza hadi madhumuni ya somo.
Kusudi: ujumuishaji wa wanafunzi katika shughuli katika kiwango cha maana cha kibinafsi.

II. Hatua "Kuweka lengo na malengo ya somo." Motisha ya kusoma mada. Chaguo la wanafunzi la kazi ambayo wangependa kufikia mwisho wa somo. Kujua nyenzo mpya.
Kusudi: kufahamiana na mavazi ya jadi ya Kirusi, maana yake, mapambo.

Ilikuwa inasemwa juu ya mwanamke:
Msichana mwekundu anatembea
Kana kwamba pavushka inaelea.
- Je, tunaweza kusema sawa kuhusu mwanamke wa kisasa? Kwa nini?
Inageuka kuonekana kwa mtu, vazi lake lina jukumu muhimu katika maisha ya kila mtu. Sio bahati mbaya kwamba kwa muda mrefu wamesema: "Wanakutana kulingana na nguo zao, wanawaona kwa mujibu wa akili zao."
Tutazungumzia nini leo? Nini cha kufanya katika somo?
Mada ya somo la leo ni mavazi ya jadi ya Kirusi. Tunagundua ni nini katika kivuli cha mwanamke kilituruhusu kusema juu yake:
"Msichana mwekundu anatembea,
Kama pavushka inaelea
Amevaa gauni la bluu
Utepe mwekundu katika msuko,
Kuna manyoya kichwani"
Na zaidi
Na yeye mwenyewe ni mtukufu,
Neno pava linatoka.
- Wimbo huu unarejelea picha gani?
Watoto: Wimbo huu unahusu msichana wa Kirusi.
Hebu tujifunze jinsi ya kuunda mchoro-picha ya mavazi ya wanawake wa Kirusi. Ni nini kinachohitajika kwa hili?
Hebu tuangazie somo letu.
- pata kujua historia ya mavazi
- jifunze sheria za kupamba
- fanya kazi ya ubunifu
- tathmini kazi yako

Mwalimu: Mwandishi analinganisha msichana wa Urusi na nani? Na kwa nini?
Watoto: Anamlinganisha na "pavushka" ambaye amevaa mavazi mazuri ya Kirusi, juu ya kichwa chake ni taji au kokoshnik, iliyopambwa kwa lulu na pendenti. Alifanya kama mhudumu, akiinua kichwa chake juu, mgongo wake ukiwa umenyooka, "kama pava", "aliogelea kama swan," msichana mchanga kila wakati aliweka suka ili kuonyesha: "suko ni mrembo wa msichana" walizoea kufanya. sema katika siku za zamani.
Mwalimu: Picha ya mwanamke imeheshimiwa kwa muda mrefu katika sanaa ya watu wa Kirusi, ngano, na mara nyingi haiwezi kutengwa na picha ya ndege - ishara ya kale zaidi ya wema na ustawi. "Swan", "Pava", "Utyushka", "Njiwa" ni epithets ambazo zimeitwa kwa muda mrefu katika mashairi ya watu, na kusisitiza upande wa plastiki wa picha ya uzuri wa Kirusi.
Leo katika somo tutachukua safari katika siku za nyuma, ujue na vazi la Kirusi.
Kumekuwa na nia ya mavazi ya watu wa Kirusi. Mavazi ya watu ni urithi usioweza kutengwa wa utamaduni wa watu, uliokusanywa kwa karne nyingi. Costume ya watu sio tu kipengele cha asili cha kitamaduni, lakini pia ni mchanganyiko wa aina mbalimbali za ubunifu wa mapambo.

Ufahamu wa mada mpya
Wanafunzi hupokea ujuzi wa awali, ufahamu wa mada hutokea kupitia neno la mwalimu, mazungumzo, majadiliano, maelezo na nyenzo za kielelezo, uwasilishaji "Vazi la sherehe za watu wa Kirusi"
Uelewa wa mada unahusisha, pamoja na watoto, maendeleo na kuweka malengo katika hatua hii ya shughuli, uchaguzi wa njia za kujieleza na vifaa na mbinu za kazi.
Mavazi ya watu wa Kirusi pia ni ushahidi wa uhusiano mkubwa na utamaduni wa mababu wa mbali. Mavazi hubeba habari kuhusu watu wa enzi ya zamani, juu ya maisha yao, mtazamo wa ulimwengu, aesthetics. Mila bora ya mavazi ya Kirusi inaendelea kuishi leo. Rangi, muundo, silhouette, sundresses, mashati, ponies, caftans huhamasisha wabunifu wa kisasa wa mitindo, huchangia katika maendeleo ya uwezo wa ubunifu katika kuunda mifano yao wenyewe ya mavazi na vipengele vyake. katika maonyesho ya tamthilia na kadhalika.
Mwalimu anaelezea jinsi mavazi ya Urusi ya Kale yalivyoendelea, iliyopita na kuboreshwa: shati ilikuwa msingi wa vazi la kike na la kiume. Suti ya wanaume ilikuwa mchanganyiko wa shati na bandari. Bandari za zamani za Kirusi zilishonwa kutoka kwa paneli mbili za moja kwa moja na gusset kati yao. Kwenye ukanda, walikuwa wamewekwa na kamba - gashnik. Bandari hazikuwa pana, ziliwekwa kwenye buti au onuchi. Kama mashati, bandari baadaye zinaweza kuwa juu na chini. Bandari za chini zilitengenezwa kwa nyenzo nyembamba (turubai, hariri), na bandari za juu zilitengenezwa kwa nyenzo mnene (kitambaa.
Wazo la kawaida la mavazi ya wanawake wa Kirusi linahusishwa na sundress.

Sundress ni nguo zisizo na nguo - haipaswi kusisitiza mistari ya takwimu. Sundress imeshonwa na mashimo mapana ya mikono au kwa kamba. Neckline inaweza kuwa mviringo au mstatili. Sundress ya kila siku ilishonwa kutoka kwa motley ya nyumbani au kitambaa kilichochapishwa. Kwa sundress ya sherehe, kawaida walinunua nyenzo za gharama kubwa - brocade, mwanamke wa Kichina, garus ya pamba.
Sundresses zilipambwa kando ya pindo na kando ya mstari wa kufunga na ribbons za muundo, braid, lace.
Vifungo vilichukua jukumu maalum katika kupamba sundresses; wakati mwingine walifikia saizi ya yai la kuku.

Sundress ilivaliwa juu ya shati ndefu. Alikuwa mmoja wa vipande vya kifahari vya vazi la mwanamke. Imepambwa kwa uzuri sana kola, kifua, shimo la mkono pana, pindo na mikono.
III. Hatua "Sasisho la Maarifa".
Kazi: marudio ya nyenzo zilizosomwa muhimu kwa "ugunduzi wa maarifa mapya", kitambulisho cha shida katika shughuli ya vitendo ya kila mwanafunzi.
Pambo ni nini?
Kwa nini pambo hilo lilipambwa?
-Alama gani zilitumika katika mapambo?
Mapambo yanaweza kuwa ya maua, kijiometri, zoomorphic au mchanganyiko. Iliaminika kuwa mapambo, pamoja na rangi nyekundu, ina athari ya kinga, na kwa hiyo iliwekwa katika maeneo hayo ambapo nguo zilimalizika. Wakati huo huo, kwa kuzunguka mkono na alama, mtu huyo alitaka kuongeza nguvu na ustadi wake.

Hivi ndivyo walivyovaa katika mikoa ya kati na kaskazini mwa Urusi.
Mavazi ya majimbo ya kusini yalitofautiana na yale ya kaskazini kwa kuwa badala ya sundress, walivaa poneva huko. Poneva ilijumuisha paneli kadhaa za kitambaa kilichoshonwa au kushonwa kidogo zilizokusanywa kiunoni kwa kamba. Ponnevs zilishonwa kutoka kwa vitambaa vya checkered au nyekundu na kupigwa kwa transverse. Walipambwa kando ya pindo na vipande vya kitambaa, ribbons, braid. Katika maeneo mengine, kengele zilishonwa kwa wajanja, kulingana na maoni ya wakulima, kupiga kwao kulindwa dhidi ya pepo wabaya.

Apron mara nyingi ilivaliwa juu ya ponews; haikulinda nguo tu kutokana na uchafuzi wa mazingira, lakini pia ilitumika kama mapambo ya ziada.
- Kwa nini unafikiri kulikuwa na tofauti hizo katika kukata, na hasa katika rangi ya suti ya kaskazini na kusini?
Na kichwa cha kichwa kilikamilisha vazi la mwanamke wa Kirusi. Uangalifu maalum ulilipwa kwake.

Kwa kitambaa cha kichwa iliwezekana kujua kutoka kwa eneo gani mmiliki wake, ni wa kikundi gani cha umri.
Wasichana kila mahali wanaweza kuacha nywele zao wazi, kichwa cha kichwa kilikuwa cha kutosha. Pia walivaa "mavazi", kokoshniks. Mwanamke aliyeolewa alipaswa kujificha nywele zake, hivyo kofia zilifunikwa, kwa mfano, "shujaa".
Vichwa vya kichwa vilipambwa sio tu na nyuzi za dhahabu, bali pia na lulu za mto. Na bado, aina ya kawaida ya kofia ilikuwa kokoshnik. Katika jimbo la Pskov walivaa kokoshnik "shishak" iliyopambwa na lulu, lulu zilikusanywa katika "cones" - ishara ya uzazi. Inashuka kwenye paji la uso kwa namna ya wavu wa lulu ndogo.
Koshnik nyingine ya kushangaza, kwa namna ya kofia ya gorofa-chini ya pande zote. Ili kufanya shamba kuwa na bristle, lulu zilipigwa kwenye nywele za farasi. Koshniks wenyewe zilitengenezwa kwa kadibodi, iliyofunikwa na brocade na kupambwa na lulu.
Akiwa amevaa vazi lake la kitamaduni, mwanamke huyo maskini alikuwa kama mfano wa Ulimwengu: safu ya chini ya mavazi ya kidunia imefunikwa na alama za ardhi, mbegu, mimea, juu ya nguo tunaona ndege na mfano wa mvua, na. juu sana yote haya yana taji na alama za wazi na zisizoweza kuepukika za anga: jua , nyota, ndege.

Wakati wa kuimba nyimbo, wasichana walizunguka, wakasuka, wakajitayarisha mahari, kwa kuimba walitembea kijijini jioni ya joto ya majira ya joto, walikusudia mavazi yao bora kwa densi za pande zote na sherehe - hivi ndivyo unganisho lisiloweza kufikiwa kati ya vazi na mavazi. wimbo uliibuka na kuwafanya kuwa sawa na uhalisi wa midundo na michanganyiko ya sauti.

Na, bila shaka, mandhari ya vazi ilipata kutafakari kwake katika ufundi wa watu: toys za udongo, dolls za matryoshka. Na katika muziki wa watu.
IV. Dakika ya kimwili.
Kazi: kufanya mazoezi ya kuzuia joto-up kwa macho.
V. Hatua "Uhakikisho wa msingi wa uelewa na uimarishaji wa ujuzi." Taarifa ya kazi ya kisanii.
Kazi: uchaguzi wa pambo na ufumbuzi wa rangi ili kuunda mchoro wa sundress (mifano ya karatasi) katika nyenzo.
Hatua ya VI "Utumiaji wa yale ambayo yamefanywa kwa vitendo"
Kazi: utekelezaji wa vitendo wa mgawo, kazi ya ubunifu ya wanafunzi.
Kazi ya kujitegemea. Wakati wa kazi, habari ya ziada inaripotiwa.
Zaidi ya miaka 500 iliyopita kuhusu sheria za kuvaa na kuhifadhi nguo katika "Domostroy" ilisemwa: "Katika likizo na hali ya hewa nzuri, na watu wanapaswa kuvaa nguo nzuri, kutembea kwa makini asubuhi, na kujihadhari na uchafu, theluji, na. mvua , usiimimine na kinywaji, usiweke na chakula na bakoni, usiketi juu ya damu au mvua. Kurudi kutoka kwa likizo au kutoka kwa wageni, vua mavazi ya kifahari, uiangalie, kavu, inyoosha, futa uchafu, uitakase na kuiweka vizuri mahali imehifadhiwa.
-Je, sisi sote tunashughulikia nguo zetu kwa uangalifu sawa?
Ukanda ulikuwa sehemu muhimu ya vazi. Hapo awali, kutembea bila ukanda ilikuwa kuchukuliwa kuwa dhambi. Mkanda uliwekwa kwenye mtoto mchanga mara baada ya kubatizwa. Upana wa ukanda unaweza kuwa kutoka 1 hadi 10 cm. Kulingana na mtindo, mikanda ilikuwa imefungwa ama kwenye kiuno au chini ya kifua. Wasichana walivaa mifuko inayoondolewa juu yao - "gourmands". Wanawake waliounganishwa nao pochi ndogo kwa pesa, funguo, na wakati mwingine hata mfupa wa kuku "kuingiza", ambayo, kulingana na hadithi, iliwasaidia kuamka mapema asubuhi.

Kuondoa ukanda kutoka kwa mtu, kuufungua, ilimaanisha kumdharau. Hapa ndipo neno "mtu asiye na ukanda" - mtu wa tabia isiyofaa - linapotoka.
Wanafunzi hufanya kazi kwenye kazi tatu: Tofauti katika kujifunza:
Kundi 1 hutengeneza michoro kwa rangi (wanafunzi dhaifu);
Kikundi cha 2 hufanya mchoro wa sundress katika mbinu - applique;
Kikundi cha 3 hufanya kazi kwa kibinafsi na kwa jozi - hufanya takwimu ya volumetric. Mbinu - plastiki ya karatasi. Uwazi wa video hutumiwa.
Matokeo ya mwisho: vikundi 1 na 2 vinatengeneza albamu (mini - mradi) - "vazi la kike la Kirusi" na kutetea.
Kundi la 3 linajumuisha utunzi wa pamoja "Ngoma ya Kufurahiya" -Tuni za Kirusi, sauti za sauti.
Vii. Hatua "Habari juu ya kazi ya nyumbani, maagizo ya jinsi ya kuikamilisha"
Lengo: kazi ya utafutaji katika ulinganisho wa kuona wa mavazi mbalimbali ya watu.
VIII. Hatua “Tafakari (muhtasari wa matokeo ya somo). Tathmini ya matokeo.
Kusudi: kujumuisha wanafunzi katika shughuli katika kiwango cha uchambuzi.
Tafakari:
ilikuwa ya kuvutia kwangu ...
nashangaa...
ilikuwa ngumu kwangu ...
Nilitaka…
Muhtasari wa somo
Wanafunzi wanakwenda ubaoni na kazi zao.
- Kuangalia mavazi ya ajabu, tunaweza kusema kweli: "AJABU, AJABU, AJABU".
Maombi

© 2021 skudelnica.ru - Upendo, usaliti, saikolojia, talaka, hisia, ugomvi