Prishvin "Nchi Yangu" uwasilishaji kwa somo la kusoma (daraja la 3) juu ya mada. M.A

nyumbani / Kudanganya mke

Malengo ya somo:

  • Endelea kufahamiana na kazi ya M.M. Prishvin, kupanga mtazamo wa kihemko na uzuri, kufundisha kuunda wazo la kazi.
  • Kuendeleza hotuba ya wanafunzi, kukuza ustadi wa kusoma kwa uangalifu na sahihi. Kuunda uwezo wa kujibu maswali juu ya yaliyomo katika maandishi, kupata sentensi katika maandishi zinazothibitisha kauli za mdomo.
  • Kukuza uwezo wa kuona uzuri wa maumbile, hitaji la mtazamo wa maadili na uzuri kwa ulimwengu unaotuzunguka, shauku na heshima kwa mwandishi kama muundaji wa kazi ya sanaa.
  • Kukuza upendo kwa nyumba ya mtu, ardhi, nchi, kukuza heshima kwa asili, fadhili.

Vifaa vilivyotumika.

Wakati wa kufanya uwasilishaji wa somo, picha za jiji letu zilitumiwa, zilizochukuliwa kutoka kwa uwasilishaji "Mimea katika jiji letu", iliyofanywa na wanafunzi wa shule ya sekondari №2 huko Sobinka, mkuu: Gerasimova TM, pamoja na slaidi za kibinafsi kutoka maonyesho yaliyotolewa kwenye diski "Tamasha "Somo la Umma".

WAKATI WA MADARASA

1. Wakati wa shirika. Mtazamo wa kisaikolojia

Mwalimu: Kengele ililia. Somo la kusoma fasihi huanza. Tazama picha mbalimbali za "jua" ubaoni.

- Niambie, ni picha gani inayolingana na hali yako? Nimependa mtazamo wako kwa somo.
- Wacha tuanze somo letu na joto-up. Endelea na methali :( Kiambatisho cha 1 , slaidi 2)

  • Nani anasoma sana ...
  • Kusoma ni bora ...
  • Je, utasoma vitabu...

"Fanya urafiki na vitabu na kila wakati utapata jibu la swali lolote."

2. Kusasisha maarifa

- Tayari tumesoma vitabu vingi, tumefahamiana na kazi ya waandishi wengi. Hebu tukumbuke baadhi yao. ( Kiambatisho cha 1 , slaidi 4)
- Huyu ni nani? Majina ya waandishi ni nini? (Sladkov, Bianki, Charushin)
- Ni nini kinachounganisha waandishi hawa? (Waliandika juu ya asili na wanyama)
- Wacha tukumbuke kazi za waandishi hawa.

3. Kujifunza mada mpya

- Leo tunaendelea kufahamiana na kazi za waandishi wetu.

a) Kuweka malengo na malengo ya somo

- Unafikiri tutafanya nini katika somo? (Tutaendelea kufahamiana na waandishi wa Kirusi, soma kazi mpya, jaribu kuamua nia ya mwandishi na wazo kuu la kazi hii)
- Unajuaje jina la mwandishi huyu kwa kutatua ndogo neno mtambuka.

1. Babu maarufu ni fabulist.
2. Aliandika hadithi kuhusu "Pik Mouse".
3. Mwandishi wa hadithi za hadithi kuhusu "Samaki wa Dhahabu", "Kuhusu Tsar Saltan ..." na wengine.
4. Jina la mwandishi wa hadithi "Simba na Mbwa".
5. Mwandishi ambaye aliandika kuhusu wanyama na kuchora vitabu vyake mwenyewe.
6. Mwandishi wa vitabu kuhusu matukio ya Dunno katika Jiji la Solar. ( Kiambatisho cha 1 , slaidi 5)

NS
1. KWA R NS L O V
2. B NA A N KWA NA
3. NS Kuwa na NS KWA NA N
4. L E V
5. H A R Kuwa na NS NA N
6. N O NA O V

- Na kazi ya mwandishi gani tutafahamiana leo? (M.M. Prishvin) (Kiambatisho cha 1 , slaidi 6-7)
- Fanya mawazo yako, kwa nini tuliweka mwandishi huyu kwa usawa na V. Bianki, N. Sladkov, E. Charushin? (Majibu ya watoto)
- Ndio, kwa kweli, mwandishi huyu pia aliandika kazi zake juu ya asili yake ya asili, juu ya ardhi yake ya asili.

b) Hadithi fupi kuhusu mwandishi:

- Kuhusu mwandishi huyu K. Paustovsky alisema: "Ikiwa asili inaweza kuhisi shukrani kwa mwanadamu kwa ukweli kwamba alipenya maisha yake na kuyatukuza, basi kwanza kabisa, shukrani hii ingeanguka kwa kura ya M.M. Prishvina. ( Kiambatisho cha 1 , slaidi 8)
Maisha na kazi ya M.M. Prishvina ni safari ya kuvutia: wakati mwingine kwa msitu wa jirani, na wakati mwingine kwa nchi za mbali.
Msafiri asiyechoka, alisafiri na kusafiri kwa maeneo mengi ya nchi yetu kubwa, alijua Kaskazini yake, Mashariki ya Mbali, Asia ya Kati, Siberia vizuri sana. Na mwanzo wa spring mapema, mwandishi alikwenda kwenye misitu, mito, maziwa. Alijua jinsi ya kuona ya ajabu, uchawi kwa urahisi. Na utasoma juu ya haya yote katika vitabu vyake: "Katika Nchi ya Ndege Wasioogopa", "Pantry of the Sun", "Ginseng" na wengine. (Maonyesho ya vitabu. Kiambatisho cha 1 , slaidi 9).
- Leo tutafahamiana na moja ya kazi zake, ambayo inafungua sehemu mpya katika kitabu chetu cha maandishi. Soma kichwa chake. ("Wapende Walio Hai").
- Unaelewaje usemi huu? (Majibu ya watoto)

c) Kusoma hadithi "Nchi Yangu" ya wanafunzi waliofunzwa.

Kujaribu mtazamo wa msingi wa maandishi:

- Kazi hii inahusu nini?
Unakubali kwamba kazi hii inahusu Nchi ya Mama?
Prishvin anakuambia kuhusu kumbukumbu gani za utotoni?
- Je, ni muhimu kwa mwandishi?
- Kwa nini ni muhimu?

4. Elimu ya kimwili

5. Kujitayarisha kwa kusoma tena

a) Mafunzo ya hotuba: ( Kiambatisho cha 1 , slaidi 10)

Ma-lo-ma-lo
Ulimwengu unaoishi na kukua
Co-bloo-wi-shcha-mi
Po-va-elk
No-o-ng'ombe-hakuna-ven-lakini
Kla-do-va-ya (eleza maana ya neno. Kamusi)

- Kabla ya kusoma, nataka kuuliza swali: Fikiria, utasoma lini, ni mistari gani ya makala hii ambayo ni muhimu zaidi?

b) Kusoma mara kwa mara kwenye mnyororo.

6. Mazungumzo juu ya kusoma:

- Soma sentensi ambapo mwandishi anaeleza ni aina gani ya uwindaji alioufanya.
- Kwa nini maneno mama, jua, asili, nchi Je, Prishvin alichanganya katika hadithi moja?
- Ni mistari gani kuu ya kifungu hiki?
- Je, unakubaliana na rufaa ya mwandishi?
- Soma mistari hii tena kwa uwazi.
- Unawezaje kulinda shule yetu, jiji letu, na kwa hivyo Nchi yako ya Mama?
Unaelewaje maana ya neno Motherland?
- Ni nani kati yenu alizaliwa wapi?
- Ni nini kinachounganisha majina haya? (Ziko katika mkoa wa Vladimir)
- Kwa hivyo mkoa wa Vladimir ndio Nchi yetu.
- Lakini Akhmed alizaliwa Dagestan. Kwa hivyo nchi yake ni Dagestan.
- Mkoa wetu wa Vladimir ni sehemu ya Urusi. Kwa hivyo Urusi pia ni Nchi yetu ya Mama, na sisi sote ni Warusi. Ninajua kwamba watu wengi wameondoka kwenda kuishi katika nchi nyingine, lakini bado wanakumbuka mahali walipozaliwa. Kwa nini?
- Kwa nini tunapenda Nchi yetu ya Mama?
- Tazama picha zingine zinazoonyesha uzuri wa ardhi yetu ya asili. ( Kiambatisho cha 1 , slaidi 11-15)
- Na ni maneno gani ya mizizi yanaweza kupatikana kwa neno Nchi? (Majibu ya watoto: jenasi - kuzaliwa - wazazi - jamaa - mpendwa - asili - alama ya kuzaliwa - mzazi - mzaliwa mzuri - asiye na mizizi) (Kiambatisho cha 1 , slaidi ya 16)
- Nilikuuliza nyumbani utafute methali kuhusu Nchi ya Mama kwa somo. Shiriki matokeo yako. (Majibu ya watoto yanasikika kwa namna ya "mnada" wa methali)
- Pia nilipata methali kama hizo. Hebu tusome :( Kiambatisho cha 1 , slaidi ya 17)

  • "Usiache maisha yako au nguvu zako kwa ajili ya nchi yako"
  • "Mtu wa asili ni mama, na mgeni ni mama wa kambo"
  • "Mtu asiye na nchi ni kama ndege asiye na mabawa"
  • "Kwa upande wa mtu mwingine nimefurahiya funnel yangu"
  • "Ardhi yangu ni tamu katika kiganja"

7. Muhtasari wa somo

- Je, ulifahamiana na mwandishi gani?
- Umejifunza nini kipya katika somo?
- Ulijifunza nini?
- M.M. hajakaa nasi kwa miaka mingi. Prishvin, lakini aliacha ujumbe kwa ajili yako na mimi, ambao tutausoma tena: ( Kiambatisho cha 1 , slaidi 18)

8. Kazi ya nyumbani

9. Tafakari

- Chagua kutoka kwa bahasha picha ya "jua" inayofanana na hisia zako mwishoni mwa somo letu na uiambatanishe kwenye ubao.
- Ninafurahi kwamba idadi ya "jua" za kutabasamu inashinda katika nchi yetu. Ni kwa maelezo haya ya jua yenye furaha ndipo tutamalizia somo letu.

Wasilisho hili linaorodhesha maswali ya hadithi "Hedgehog", "Golden Meadow", "Mazungumzo ya Ndege na Wanyama", "mkate wa Fox". Majibu pia yanatolewa, yakiongezewa na vielelezo. Nyenzo zitapendeza katika masomo ya ujumuishaji na kwa shughuli za ziada

Pakua:

Hakiki:

Ili kutumia onyesho la kukagua mawasilisho, jiundie akaunti ya Google (akaunti) na uingie ndani yake: https://accounts.google.com


Manukuu ya slaidi:

1. Wavulana walikuwa na furaha gani katika hadithi "Golden Meadow"?

Maua yasiyopendeza dandelions hung'oa na kupiga mbegu za dandelion kwa kila mmoja

2. Kwa nini meadow iliitwa "Golden"?

Alikuwa dhahabu na dandelions nyingi

3 Kwa nini shamba lilikuwa la kijani kibichi asubuhi na la dhahabu tena karibu saa sita mchana?

Kufikia usiku, dandelions hufunga na kulala, kwa hivyo meadow ni kijani, na saa sita mchana hufungua na kuamka, kwa hivyo meadow ni dhahabu tena.

4. Kwa nini dandelions ni ya kuvutia kwa watoto?

Kwa sababu walikwenda kulala na kuamka na watoto

5. Ni nini kilikuwa katika mfuko mzito wa shujaa aliporudi kutoka msitu katika hadithi "mkate wa Fox"?

Mawindo - grouse nyeusi

beri ya mfupa

blueberry

Mimi ni wa mwaka lingonberry

kipande cha nafasi cha resin ya pine

nyasi cuckoo machozi

valerian

kabichi ya hare

kipande cha mkate mweusi

6.Je, miti yenyewe inatibiwaje kwa utomvu?

Wawindaji ataweka shoka kwenye mti, hutegemea begi, kupumzika, kisha kuchukua shoka, na resin hutoka kwenye jeraha, itaimarisha jeraha.

7. Je, mkate mweusi uliishiaje kwenye mfuko?

Shujaa alimchukua pamoja naye msituni kwa vitafunio wakati alikuwa na njaa

8. Kwa nini Zina alikula mkate mweusi tu hadi mwisho?

Alifikiri alikuwa mbweha, kutoka msituni, alimwona kuwa tastier kuliko yeye

9. Ulikutana wapi na hedgehog katika hadithi "Hedgehog"?

Kwenye ukingo wa mkondo chini ya kichaka

10. Hedgehog ilifanyaje alipomwona mtu huyo?

Alijikunja na kugonga "knock-nock-nock", akakoroma vibaya sana na kuzitupa sindano zake kwenye buti za shujaa huyo.

11. Shujaa alifanya nini katika kujibu?

Alisukuma hedgehog kwenye mkondo

12. Je, hedgehog iliishiaje kwenye nyumba ya shujaa?

Shujaa alivingirisha hedgehog kutoka kwenye mkondo ndani ya kofia yake kwa fimbo na kuipeleka nyumbani

13. Hedgehog ilitulia wapi ndani ya nyumba?

Chini ya kitanda

14. Hedgehog ilifanya nini wakati mtu aliwasha taa?

Hedgehog alidhani ni mwezi, na kwa mwezi, hedgehogs hupenda kukimbia kwenye glavu za msitu, kwa hivyo pia alianza kukimbia kuzunguka chumba.

15. Kwa nini hedgehog ilihitaji gazeti?

Alitaka kuiweka kwenye miiba na kuipeleka kwenye kona badala ya majani makavu, ili kutengeneza kiota.

16. Hedgehog ilivuta nini kwenye kiota?

17. Mtu huyo alimtendea nini hedgehog?

Maziwa na bun

18. Ni aina gani ya uwindaji inachukuliwa kuwa ya kufurahisha?

Uwindaji wa Fox na bendera

19. Ni nini kinachoogopa zaidi ya mbweha kwenye uwindaji?

bendera za rangi na harufu ya kumach

2 0 Wanyama na ndege wanazungumzaje?

Wanyama wenye pua zao husoma nyimbo na kusikiliza kilio cha ndege

Asante kwa umakini!


Shule ya sekondari ya MOU Arkhangelsk

Fungua y kusoma mwamba katika daraja la 3

MM. Prishvin "Nchi ya mama yangu"

Imetayarishwa na: mwalimu wa shule ya msingi Martemyanova E.I. .

Malengo ya somo:

    Kufahamiana na kazi ya MM Prishvin "Nchi Yangu", kukuza ustadi wa kusoma, kufanya kazi kwa sauti, juu ya yaliyomo kwenye maandishi; Kuunda uwezo wa kujibu maswali juu ya yaliyomo katika maandishi, kupata sentensi katika maandishi zinazothibitisha kauli za mdomo.

    Kuendeleza hotuba ya wanafunzi, kukuza ustadi wa kusoma kwa uangalifu na sahihi.

    Kukuza uwezo wa kuona uzuri wa maumbile, hitaji la mtazamo wa maadili na uzuri kwa ulimwengu unaotuzunguka, shauku na heshima kwa mwandishi kama muundaji wa kazi ya sanaa.

    Kukuza upendo kwa nyumba ya mtu, ardhi, nchi, kukuza mtazamo wa heshima kwa maumbile.

Vifaa na vifaa vilivyotumika:

Vifaa: kitabu cha maandishi "Hotuba ya asili" daraja la 3, sehemu ya 2 ya tata ya elimu "Shule ya Urusi", ed. Klimanova L.F., V.G. Goretsky; birches - templates, maonyesho ya vitabu na M.M. Prishvin, Katiba ya Shirikisho la Urusi, vyombo vya habari mbalimbali kwa ajili ya kuwasilisha.

WAKATI WA MADARASA

    Wakati wa shirika.Habari za asubuhi, watu! Nimefurahiya sana kukuona leo karibu kwa nguvu kamili, watu wamepona - hii ni nzuri sana!

Kengele tayari imelia

Somo linaanza.

Alikusanya wageni maarufu.

Wageukie hivi karibuni,

Na waambie kwa upole "Mchana mzuri!"

Mtazamo wa kisaikolojia

Kwa hivyo, tunaanza somo la usomaji wa fasihi. Tazama picha mbalimbali za "jua" ubaoni.

Ni picha gani inayolingana na hali yako? Utulivu, huzuni au mcheshi?

Nimependa mtazamo wako kwa somo.
- Wacha tuanze somo letu na joto-up. Endelea na methali: (slaidi ya 2)

    Nani anasoma sana ...

    Kusoma ni bora ...

Kwa hivyo kwa nini tunahitaji kusoma? (Majibu ya watoto) (slaidi ya 3)

Soma matokeo: "Fanya urafiki na vitabu na kila wakati utapata jibu la swali lolote."


2 ... Sasisho la maarifa

- Nyota nyeupe ilianguka kutoka angani

Katika kiganja changu. lakini haikupotea,

Na ikageuka kuwa theluji ya uchawi ya tamaa zetu katika somo.

Ni matakwa gani ungependa kutimiza katika somo la kusoma?

(Kwenye ubao kuna vifuniko vya theluji kwenye duara, ambayo maneno yameandikwa: sikiliza, soma, tunga, jibu maswali, linganisha, cheza, chunguza, suluhisha mifano, kimbia mita 100. Watoto wanaelezea tutafanya nini katika hili. somo)

Mpangilio wa lengo:

- Wacha tujiwekee majukumu, ungependa kujifunza nini leo kwenye somo?

-– jifunze mambo mapya kuhusu mwandishi ambaye tutasoma kazi yake

- kuamua aina ya kazi hii.

Leo tutazungumza juu ya jambo muhimu zaidi ambalo mtu analo maishani. Una hili katika maisha yako na wale wote waliopo hapa. Lakini ni nini, utajifunza kwa kutatua kitendawili: (slide)

"Ana wema wa kutosha kwa kila mtu,

Na tunaishi, tukiwa tumetekwa milele,

Vipengele vyake vya kupendeza katika nafsi yake:
Misitu, mashamba, bahari na mito ”.

- Je! umefikiria itakuwa juu ya nini? (Ninaongeza neno "Motherland" kwenye ubao). Leo mimi na wewe tumezeeka Tunataka kujua Nchi ya Mama ina maana gani kwetu. "Wasaidizi" wangu watanisaidia na hili, ambalo nitazungumza baadaye kidogo, na birches hizi ni templates ambazo ziko kwenye madawati yako. Kwa kila jibu sahihi, utaweka birch moja mbele yako, na kwa idadi ya miti hii, kila mmoja atapata tathmini mwishoni mwa somo. Unafikiri kwa nini nilikupikia birch? (Birch ni ishara ya Urusi).

3. Utangulizi wa mada ya somo

- Mwanzoni mwa somo, nilikuambia kuhusu wasaidizi.

1 -th Wimbo wa "Msaidizi" "Nchi ya mama inaanzia wapi?" wimbo "Nchi ya Mama inaanza wapi" inasikika .

- Guys, sikilizeni sampuli ya wimbo huo na niambieni mlichoona katika mawazo yenu

-Endelea na kifungu: Nchi ya mama ni ...

Ni visawe vipi unaweza kuchagua kwa neno Motherland? (Nchi ya baba, nchi ya baba). Kwa nini tunaiita hivyo? (Kwa sababu hii ni nchi ya babu na baba zetu).

3.1 ... Kuongeza joto kwa hotuba

Huko nyumbani, unapaswa kuwa umepata methali na maneno juu ya Nchi ya Mama. Ni methali gani na maneno gani kuhusu Nchi ya Mama unajua?
- Sasa hebu tusome methali kutoka ubaoni. Slaidi.

2 "Msaidizi" - methali na maneno.

"Kwa upande mbaya, na spring si nyekundu."

"Mtu asiye na nchi ni kama ndoto ya usiku bila wimbo."

Tunapanga kiimbo na mishale. Tunasoma kwaya, kisha moja baada ya nyingine

"Furahi, ukaribishaji, hauchoki kuwaka

Jua kubwa mkali huchomoza juu ya Nchi ya Mama. Tunapanga kiimbo na mishale. (Kusoma kwa kuchagua). Ufafanuzi wa kiimbo cha jumla.

(Furaha, mvuto.)


3 th "Msaidizi". Mwandishi M.M. Prishvin.

3.2 ... Hadithi kuhusu mwandishi.

- Washairi na waandishi wengi, kama nyinyi watoto, wanapenda maumbile na kila wakati huona kitu kisicho cha kawaida na cha kufurahisha ndani yake. Leo tutakutana na mtu wa kushangaza ambaye anapenda sana asili. Alimtaja kana kwamba alikuwa akiimba wimbo mzito kwa heshima yake. Hebu tusome jina la mwisho na jina la kwanza la mtu huyu pamoja.

    Watoto wanaosoma jina, patronymic na jina la mwandishi kwenye ubao.

    Kujua wasifu wa mwandishi.

Utamjua mwandishi na nia yake vyema kwa kusoma dondoo kutoka kwa wasifu kuhusu mwandishi huyu. (Fanya kazi kwa vikundi.)

Maandishi kwa kikundi 1

Ulijifunza nini kuhusu maisha ya Prishvin?

Maandishi ya kikundi cha 2:

    Mwandishi alipenda wanyama gani hasa, na Prishvin alionea wivu nini?

Maandishi ya kikundi 3

-M. Prishvin alitembelea wapi?

Maandishi ya kikundi cha 4

Kitabu chake cha kwanza kilichapishwa mnamo 1905 na kiliitwa Katika Nchi ya Ndege Wasioogopa. Kutoka kwa kichwa ni wazi kwamba Prishvin aliamua kuandika vitabu kuhusu asili. Aliangalia kwa karibu kila kitu kilichotokea karibu naye, na sio kuangalia tu, bali pia kuchunguza. Mikhail Mikhailovich alipenda uwindaji tangu utoto, lakini uwindaji wake ulikuwa maalum: mara nyingi si kwa ndege au mnyama, lakini kwa uvumbuzi. Hivi ndivyo alivyokumbuka.

“Baada ya chai, nilikuwa naenda kuwinda kware, nyota, nyangumi, panzi, hua, vipepeo. Sikuwa na bunduki wakati huo, na sasa sihitaji kutumia bunduki katika kuwinda kwangu.

Uwindaji wangu ulikuwa wakati huo, na sasa - katika kupatikana. Ilikuwa ni lazima kupata katika asili kitu ambacho nilikuwa bado sijaona, na, labda, hakuna mtu aliyewahi kukutana na hii katika maisha yao.

Prishvin alipenda kufanya nini? (Kwa kuwinda)

M.M. Prishvin sio tu mwandishi wa watoto, aliandika vitabu vyake kwa kila mtu. Lakini aliandika tu yale ambayo yeye mwenyewe aliona na uzoefu mwenyewe.

K. Paustovsky alisema maneno kama hayo juu yake ... "Ikiwa asili inaweza kuhisi shukrani kwa mwanadamu kwa ukweli kwamba aliingia katika maisha yake na kuimba, basi kwanza kabisa shukrani hii ingeanguka kwa kura ..."

Prishvin aliitendea Urusi, Nchi yake ya Mama, kwa upole sana, kwa upole, kwa upendo. Alionyesha mtazamo wake katika vitabu. (Ninawasilisha onyesho la vitabu vya mwandishi.) ... Nadhani maonyesho haya yatakusukuma kwenda kwenye maktaba na kunyakua kitabu cha Prishvin leo.

4 msaidizi - maandishi.

4. Kufahamiana na kazi.
- Kabla ya kuanza kusoma maandishi "Nchi Yangu", tafadhali kumbuka kuwa inaanza sehemu kubwa "Wapende Wanaoishi."
- Unaelewaje maneno haya?

- Jinsi ya kuwahusisha na neno Motherland?

- Soma kichwa cha hadithi. Je, unadhani nini kitajadiliwa?

- Kumbukumbu ni nini?

4.1 Kusoma msingi.

( Slaidi. Kazi ya kamusi. Maneno yanayohitaji kuelezwa kimsamiati na maneno yanayohitaji kusemwa yanaonekana kwenye slaidi.)

Tutakutana na maneno marefu na magumu. Ili kuzisoma bila dosari, tujizoeze.

    Kazi ya msamiati

Soma kwa ufasaha, silabi, kisha maneno mazima.

So-kro-vi-shcha-hazina

Kla-do-va-ya-pantry

Met-chal-met

Pro-kuamka-ndio-ndio- huamsha

Soma kwa maneno yote: kufunikwa, kuchemshwa, kuamka.

* Kusoma hadithi kwa sauti "Mbio kwa Kiongozi". Mtoto mmoja anasoma kwa sauti kwa ufasaha, kwa kueleza, wengine kwa kunong'ona.

* Fanya kazi na maandishi

-Pengine umeona kwamba mwandishi anakuhutubia hapa. Anaita nini?

- Ni nini wazo kuu la hadithi?

- Imeandikwa katika sentensi gani?

Unaelewaje maneno haya?

- Kweli, wavulana. Na sio maneno tu. Hili ni jukumu letu moja kwa moja. (Slide) Hii imeelezwa katika hati muhimu zaidi - Katiba ya Shirikisho la Urusi (Nilisoma Kifungu cha 58).

* Kazi ya kamusi (uteuzi wa visawe)

- Katika hadithi ya M. Prishvin kutakuwa na maneno, maana ambayo tunahitaji kufafanua.

- Niambie, tafadhali, umewahi kusikia maneno kama haya "Sisi ni mabwana wa Nchi yetu ya Mama"?

- Unawaelewaje?

    Kauli za bure za wanafunzi.

    Dakika ya ficult kwa macho.

* Kuangalia mtazamo wa msingi wa maandishi.

    Je! ni aina gani ya kazi? Tunafahamu maandishi - masimulizi, maelezo, au hoja. Je, ungeainisha kazi hii kwa aina gani? Thibitisha.

    Hadithi ya aina hii ni insha. Neno hili linamaanisha nini, tunasoma katika kamusi ya ufafanuzi:

"Insha ni hadithi fupi ya maandishi kuhusu maisha, watu, nchi, asili, sanaa, muziki, nk."

G) Kusoma tena na sehemu za mada.

Tunasoma mpaka maneno ".. hakuweza kulala jua"

Nchi ya Mama ilianzaje kwa Prishvin mdogo?
(Kwa Prishvin mdogo, Nchi ya Mama ilianza na mama yake).

Kwa nini Prishvin alichanganya maneno mama, jua, asili, nchi ya mama katika hadithi moja?


Mama wa mwandishi wa baadaye alitendea nini? (Mama alininywesha chai na maziwa).

-Kwa nini chai na maziwa iliamua maisha ya Prishvin kwa njia nzuri?
(Nilijifunza kuamka mapema, kabla ya jua.)

-Unaweza kuitaje sehemu ya kwanza ya insha?
1. "Chai ya ladha".

Tunasoma kwa maneno "... faida ya maisha na furaha"


Je, Prishvin amekuwa akiishi kijijini?
- Katika jiji, watu kawaida huamka baadaye kuliko mashambani.

Je, Prishvin bado ana mazoea ya kuamka mapema? Isome.
(
“Baadaye mjini niliamka mapema, na sasa huwa naandika mapema, lini

ulimwengu wote wa wanyama na mimea unaamka na pia

huanza kufanya kazi kwa njia yake mwenyewe.)
-Aliamka pamoja na ulimwengu wa wanyama na mimea. Je, hii ina maana gani?
(Alipenda sana maumbile).

-Ana umuhimu gani wa kuamka mapema? Soma mistari ("Ni kiasi gani afya, furaha katika maisha na furaha ingekuwa kuja kwa watu wakati huo!").


-Sehemu ya pili inawezaje kupewa jina?
2. "Jua".

Tunasoma kwa maneno "... Sijawahi kukutana na hii katika maisha yangu."

-Prishvin alienda wapi baada ya chai? ("Baada ya chai nilienda kuwinda").

-Je, mwandishi aliwinda nini? ("Uwindaji wangu ulikuwa wakati huo na sasa - katika kupatikana")
- Je! (“Nilijaribu kupata katika asili kile ambacho sikuwa nimeona hapo awali.”)
- Je, sehemu hii inawezaje kupewa jina?
3. "Inapata".

Tusome sehemu ya mwisho.
-Ina maana gani "kulinda asili"? ("Kulinda asili inamaanisha kulinda Nchi ya Mama.")
Tumezungumza na wewe zaidi ya mara moja kwamba maisha duniani haiwezekani bila mimea na wanyama.

Je, sehemu inawezaje kupewa jina?

4. Rufaa kwa marafiki wachanga.

-Mwandishi anazungumza na nani? "Marafiki wachanga" ni akina nani
(Mwandishi anahutubia watoto wanaosoma vitabu vyake.)
- "Pantry ya jua" inamaanisha nini? (Hivi ndivyo Prishvin anavyoita asili. Ni jua ambalo ni chanzo cha uhai, na "chumba" chake - asili - inaruhusu viumbe vyote kuwepo).
Prishvin anaitaje "hazina za uzima"?
("Hazina ya maisha" Prishvin anaita mimea na wanyama.)
Prishvin anahimiza nini?
(Prishvin anahimiza kulinda Nchi ya Mama).
- Mwandishi maarufu wa Kirusi Viktor Astafyev alisema kwa huzuni "Bado hatuelewi na hatutaki kuelewa kwamba wanyama, ndege, samaki, mimea wataishi bila sisi, lakini hatuwezi kuishi siku moja bila wao." Haya ni maneno ya dhahabu. Sote tuna deni la maisha yetu kwa sayari yetu na Dunia Mama pekee, bluu kutoka baharini, kijani kibichi kutoka kwa misitu, manjano kutoka kwa mchanga na nzuri kutoka kwa miale ya dhahabu ya jua.

-Na ninataka kualika Katya Bezobrazova hapa. Atasoma shairi "Hifadhi Dunia".

Tunza Dunia!

Tunaponda barafu, tunabadilisha mtiririko wa mito,

Tunathibitisha kuwa kuna mambo mengi ya kufanya,

Lakini bado tutakuja kuomba msamaha

Mito hii, miti na vinamasi.

Na chemchemi huuliza kimya kimya:

Unatutunza, jitunze.

Kulungu aliacha kukimbia:

"Kuwa binadamu, binadamu,

Tunakuamini, usiseme uwongo

Ututunze, jitunze!"

Ninatazama ulimwengu, ulimwengu wa dunia,

Mzuri sana na mpendwa

Na midomo inanong'ona:

“Sitasema uongo, nitakuokoa, nitakuokoa

Ni maneno gani kuu katika kazi hii? Jambo kuu ni nini? ("Kulinda asili inamaanisha kulinda Nchi ya Mama").

- Angalia, watu, ni matokeo gani ambayo vitendo visivyo vya kawaida vya watu vinaweza kusababisha ...


Hitimisho: Mwandishi haonyeshi tu uzuri na asili ya asili, anatutia moyo tuisome kwa uangalifu na kulinda viumbe vyote vilivyo hai. Kwa kuwa kwa kulinda asili, viumbe hai, tunaokoa Nchi yetu ya Mama.

Na unawezaje kulinda shule yetu, jiji letu, na kwa hiyo nchi yako?
- Wengi wetu tulizaliwa katika mkoa wa Nizhny Novgorod. Mkoa wetu wa Nizhny Novgorod ni sehemu ya Urusi. Kwa hivyo Urusi pia ni Nchi yetu ya Mama, na sisi sote ni Warusi.
- Tazama picha zingine zinazoonyesha uzuri wa ardhi yetu ya asili.
- Na ni aina gani ya maneno ya mizizi unaweza kuchukua kwa neno Motherland? (Majibu ya watoto: jenasi - kuzaliwa - wazazi - jamaa - mpendwa - asili - alama ya kuzaliwa - mzazi - mzaliwa mzuri - asiye na mizizi)

- Katika kamusi ya Ozhegov, Nchi ya Mama ni ... (kusoma ufafanuzi)

Na Prishvin ni msanii gani? Angalia jinsi anavyoelezea kwa usahihi na kutaja asili. Jinsi mtu anapaswa kujua asili, kuwa mwangalifu sana, mwangalifu.

(Asili katika Kilatini ni asili.) Waandishi kama hao waliochunguza asili, yaani, asili, wanaitwa wanaasili.

* Kazi ya kiimbo kwenye aya ya mwisho.

V usomaji wa kueleza

- Ni maneno gani tunapaswa kuangazia kwa sauti tunaposoma?

Maneno " Marafiki zangu vijana! ... "mafunzo ya ujuzi wa kusoma

5. Kufupisha.

Tumepata utimilifu kazi ulizopewa mwanzoni mwa somo? (ndiyo).

6. Tafakari katika vikundi.

- Tulijifunza kuhusu MM Prishvin, kwamba mwandishi huyu alikuwa akipenda sana asili.

- Tuligundua kuwa kulinda asili kunamaanisha kulinda Nchi ya Mama.

- Tulijifunza kwamba Prishvin M. aliita insha za kazi zake.

7. Daraja la somo ... Labda tayari umehesabu ni majibu mangapi sahihi uliyotoa kwenye somo?

8. Kazi ya nyumbani.

Katika "5". Rudia maandishi, jifunze aya ya mwisho.

Kupitia kurasa za kazi ...

Ikiwa asili inaweza kuhisi shukrani kwa mwanadamu

kwamba alipenya maisha yake ya siri

na kuimba uzuri wake, basi, juu ya yote,

shukrani hii itaangukia kwa kura

mwandishi M.M. Prishvin.

K.G. Paustovsky.

Maswali "Njia za M. Prishvin"

Utaenda kushoto -

katika "Hadithi za Alenushkin"

Utapata Mamin-Sibiryak.

Utaenda kulia -

Utapata A. Green ya "Scarlet Sails".

Utaenda moja kwa moja -

utapata upendo kwa asili,

utajifunza siri za ndege na wanyama,

utakutana na marafiki wa msituni,

utajikuta katika nchi ya ajabu ya M. Prishvin

Haki! Tutakwenda nawe moja kwa moja mbele: njia za mchawi wa aina, mtaalam wa asili, mwandishi wa kushangaza M.M. Prishvin.

Taja kazi ambayo si ya kalamu ya M. Prishvin
  • Mkate wa Lisichkin
  • Miguu ya Hare
  • Mashimo ya Badger
  • Meadow ya dhahabu
  • Na kisha miti huanza kunong'ona kati yao wenyewe. Ukilinganisha na sisi, tunatoa mwangwi kwa sauti, na zina harufu
  • Dandelion imekuwa moja ya maua ya kuvutia zaidi kwetu
  • Ndege na wanyama katika msitu wana sakafu zao wenyewe
  • Miaka mia mbili iliyopita, mpanzi wa upepo alileta mbegu mbili kwenye kinamasi cha Bludovo
  • Meadow ya dhahabu
  • Pantry ya jua
  • Kuzungumza miti
  • Sakafu za misitu

Je, mistari hii inatoka kwa kazi gani?

Niambie neno (kutoka kwa hadithi gani misemo hii)

Mimi hupiga kelele sana, ... kidogo

... unataka, mjinga wewe?

Na bata wa kwanza ambaye alifungua njia kwa wengine aliitwa ...

Kila kitu ulimwenguni kina mwisho, kila kitu kinakufa, na moja tu ... ya milele

buti za babu zilizojisikia

Mvumbuzi

Mhusika yuko katika kazi gani ...? Sema juu yao

Nastya na Mitrasha

Malkia wa Spades

Malkia wa Spades

"Aibu ya babu"

"Pantry

Babu Mika

Katika kazi gani M. Prishvin aliandika kwamba watu ni "mabwana wa asili", na kwao ni "hazina ya jua yenye hazina kubwa za maisha". Tambua shujaa kwa mistari yake

Tuliishi katika kijiji hiki nyumba moja tu mbali na watoto.

Unaona, Dmitry Pavlovich, msituni mshale huu ni mzuri kwako kuliko mama yako.

Kwa nini unahitaji kitambaa?

Maadamu niko hai, siwezi kusema, wewe mwenyewe unatafuta

Wacha tupalilie matango pamoja

Kusafiri na mashujaa

Ni miti gani hukaa

mjini? Na zipi -

kwenye visiwa vya kavu

katika kinamasi "bahari"

Ni matunda gani na maua

kukua katika msitu wa kusafisha?

Je! kinamasi hutokeaje?

Je, ni kweli kwamba

kinamasi ni ghala la jua?

Ni wanyama gani na ndege

kuongozana na mashujaa?

Je, mwandishi anatumia njia gani za kuona?
  • Nastya alikuwa kama kuku wa dhahabu.
  • Uangalifu mkubwa kwa viumbe hai.
  • Miti ya aina tofauti ilipigana kati yao wenyewe
  • Mpalestina, nyekundu kama damu.
  • Upepo wa hasira.
  • Miti iliugua kwa huzuni.
  • Vigogo vikubwa vya misonobari vilikuwa kama mishumaa iliyowashwa kwenye hekalu.
Kulingana na baba ya Mitrashi, msaidizi wa kuaminika zaidi msituni ni ... dira ya bunduki compote borsch Nusu dakika kwa mzaha Elan (sehemu yenye kinamasi kwenye kinamasi) iliitwa Kipofu kwa sababu 1. Ukifika huko, utapofuka 2. Maua yalikua hapa Upofu wa usiku 3. Haikuwezekana kuutambua kwa sura yake 4. Moles aliishi hapa Nusu dakika kwa utani Picha za ishara.

Alipumua na maumbile peke yake, Alielewa maneno ya vijito, Na alielewa sauti ya majani ya mti, Na alihisi mimea ya majani.

E. Baratynsky

Mwalimu wa lugha ya Kirusi na fasihi MOBU SOSH

kijiji cha Bolshoy Kuganak

© 2021 skudelnica.ru - Upendo, usaliti, saikolojia, talaka, hisia, ugomvi