Ukuzaji wa njia katika mwelekeo wa uzoefu na makosa. Uzoefu wa mwelekeo na miongozo ya makosa kwa maandalizi

nyumbani / Zamani

Somo la fasihi katika daraja la 11

Maandalizi ya insha ya mwisho katika mwelekeo "Uzoefu na makosa".

Malengo ya Somo:

Mafunzo:

kuunganisha uwezo wa kufanya kazi kwa idhini ya insha,

kujifunza kujenga ujuzi wao wenyewe,

kueleza mawazo kwa mdomo na kwa maandishi,

panga maarifa yako

pinga mtazamo wako.

Kielimu:

kuelimisha msomaji makini na makini,

kuelimisha uwezo wa ubunifu wa wanafunzi, kukuza maendeleo ya mawazo ya kimantiki, monologue ya mdomo, hotuba ya mazungumzo;

kuelimisha sifa za maadili na maadili kupitia uchambuzi wa kazi

Kukuza:

kukuza ujuzi wa utambuzi wa wanafunzi

kukuza fikra muhimu na ubunifu,

kukuza uwezo wa wanafunzi kuona, kutunga na kutatua tatizo.

Jukumu: jifunze kuandika insha kwenye moja ya mada zilizopendekezwa.

Wakati wa madarasa:

I. Utangulizi wa mada

1. Kazi ya kileksia

Jamani, tunaendelea kujiandaa kwa insha ya mwisho, ambayo inabidi uandike tarehe 7 Desemba. Na katika somo la leo tutaangalia mwelekeo "Uzoefu na makosa"

Niambie, tafadhali, unaelewaje neno "uzoefu", "makosa"?  Wacha tuangalie katika kamusi ya S.I. Ozhegov na tusome ingizo la kamusi:

Makosa - Ukiukwaji wa vitendo, mawazo.

2. Maoni ya FIPI:

Ndani ya mfumo wa mwelekeo, inawezekana kufikiria juu ya thamani ya uzoefu wa kiroho na wa vitendo wa mtu binafsi, watu, ubinadamu kwa ujumla, juu ya bei ya makosa katika njia ya kujua ulimwengu, kupata uzoefu wa maisha.
Fasihi mara nyingi hufanya mtu afikirie juu ya uhusiano kati ya uzoefu na makosa: juu ya uzoefu unaozuia makosa, juu ya makosa ambayo bila ambayo haiwezekani kusonga kwenye njia ya maisha, na juu ya makosa yasiyoweza kurekebishwa, mabaya.

"Uzoefu na makosa" ni mwelekeo ambao upinzani wa wazi wa dhana mbili za polar huonyeshwa kwa kiasi kidogo, kwa sababu bila makosa hakuna na hawezi kuwa na uzoefu. Shujaa wa fasihi, akifanya makosa, kuyachambua na kwa hivyo kupata uzoefu, mabadiliko, kuboresha, huanza njia ya ukuaji wa kiroho na maadili.Kutoa tathmini ya vitendo vya wahusika, msomaji hupata uzoefu wake muhimu wa maisha, na fasihi inakuwa kitabu halisi cha maisha, kusaidia kutofanya makosa ya mtu mwenyewe, bei ambayo inaweza kuwa ya juu sana. . Kuzungumza juu ya makosa yaliyofanywa na mashujaa, ni lazima ieleweke kwamba uamuzi uliofanywa vibaya, kitendo kisichoeleweka kinaweza kuathiri sio tu maisha ya mtu binafsi, lakini pia huathiri vibaya hatima ya wengine. Katika fasihi, pia tunakutana na makosa ya kutisha ambayo yanaathiri hatima ya mataifa yote. Ni katika nyanja hizi ambapo mtu anaweza kukaribia uchanganuzi wa mwelekeo huu wa mada.

3. Maneno juu ya mada ya makosa na uzoefu

Aphorisms na maneno ya watu maarufu:

Haupaswi kuwa na aibu kwa kuogopa kufanya makosa, kosa kubwa ni kujinyima uzoefu. Luc de Clapier Vauvenargues

Unaweza kufanya makosa kwa njia mbalimbali, unaweza tu kufanya jambo sahihi kwa njia moja, kwa hiyo ya kwanza ni rahisi, na ya pili ni ngumu; rahisi kukosa, ngumu kugonga. Aristotle

Katika mambo yote, tunaweza tu kujifunza kwa majaribio na makosa, kuanguka katika makosa na kujisahihisha wenyewe. Karl Raimund Popper

Yule anayefikiri kwamba hatakosea ikiwa wengine wanafikiri kwa ajili yake amekosea sana. Avreliy Markov

Tunasahau makosa yetu kwa urahisi wakati yanajulikana kwetu peke yetu. François de La Rochefoucauld Fanya vyema kila kosa. Ludwig Wittgenstein

Kiasi kinaweza kufaa kila mahali, lakini si katika jambo la kukubali makosa ya mtu. Gotthold Ephraim Lessing

Ni rahisi kupata kosa kuliko ukweli. Johann Wolfgang Goethe

Katika mambo yote, tunaweza tu kujifunza kwa majaribio na makosa, kuanguka katika makosa na kujisahihisha wenyewe. Karl Raimund Popper S. Sukhorukov)

5. Lahaja za mada za mwelekeo "Uzoefu na makosa":

1. Mwanadamu ana njia tatu za kufikiri: njia ya kutafakari ndiyo iliyo bora zaidi; njia ya kuiga ni rahisi zaidi; njia ya uzoefu wa kibinafsi ndiyo njia ngumu zaidi. (Confucius)

2. Hekima ni binti wa uzoefu. (Leonardo da Vinci, mchoraji wa Italia, mwanasayansi)

3. Uzoefu ni zawadi muhimu ambayo haitumiki kamwe. (J. Renard)

4. Je, unakubaliana na methali maarufu “Tajriba ni neno ambalo watu huita makosa yao”?

5. Uzoefu huongeza hekima yetu, lakini haupunguzi ujinga wetu. (B.. Shaw) 6. Je, kweli tunahitaji uzoefu wetu wenyewe?

7. Kwa nini unapaswa kuchanganua makosa yako?

8. Je, unakubaliana na hekima ya watu “Tunajifunza kutokana na makosa ya wengine”?

9. Je, inawezekana kuepuka makosa kwa kutegemea uzoefu wa mtu mwingine?

10. Je, inachosha kuishi bila kufanya makosa?

11. Mambo yaliyoonwa ya akina baba yanawezaje kuwa yenye thamani kwa watoto?

12. Vita humpa mtu uzoefu gani?

13. Ni matukio gani na maoni gani ya maisha humsaidia mtu kukua na kupata uzoefu?

14. Je, inawezekana kuepuka makosa katika kutafuta njia ya maisha?

15. Je, ni muhimu, kwenda mbele maishani, kutazama nyuma kwenye njia iliyosafirishwa?

16. Uzoefu wa kusoma huongeza nini kwenye uzoefu wa maisha?

Hoja:

F.M. Dostoevsky "Uhalifu na Adhabu". Raskolnikov, akimwua Alena Ivanovna na kukiri kitendo chake, hatambui kabisa janga lote la uhalifu aliofanya, hatambui uwongo wa nadharia yake, anajuta tu kwamba hakuweza kukiuka, kwamba sasa hawezi kujiona kuwa mmoja wa washiriki. mteule. Na tu katika utumwa wa adhabu, shujaa aliyevaliwa na roho haitubu tu (alitubu, kukiri mauaji), lakini anaanza njia ngumu ya toba. Mwandishi anasisitiza kwamba mtu anayekubali makosa yake anaweza kubadilika, anastahili kusamehewa na anahitaji msaada na huruma. (Katika riwaya, karibu na shujaa, Sonya Marmeladova, ambaye ni mfano wa mtu mwenye huruma).

M.A. Sholokhov "Hatima ya Mwanadamu", K.G. Paustovsky "Telegramu". Mashujaa wa kazi kama hizo tofauti hufanya makosa kama hayo mabaya, ambayo nitajuta maisha yangu yote, lakini, kwa bahati mbaya, hakuna kitu kinachoweza kusahihishwa. Andrei Sokolov, akienda mbele, anamrudisha mkewe akimkumbatia, shujaa hukasirishwa na machozi yake, ana hasira, akiamini kwamba "anamzika akiwa hai", lakini ni kinyume chake: anarudi, na familia inakufa. . Kupoteza huku ni huzuni mbaya sana kwake, na sasa anajilaumu kwa kila jambo dogo na anasema kwa uchungu usioweza kuelezeka: “Mpaka kifo changu, hadi saa yangu ya mwisho, nitakufa, na sitajisamehe mwenyewe kwa kumsukuma mbali wakati huo. !” Hadithi ya K.G. Paustovsky ni hadithi kuhusu uzee wa upweke. Akiwa ameachwa na binti yake mwenyewe, nyanya Katerina anaandika: “Mpendwa wangu, sitaishi majira haya ya baridi kali. Njoo kwa siku. Acha nikuangalie, shika mikono yako. Lakini Nastya anajituliza kwa maneno: "Kwa kuwa mama anaandika, inamaanisha kuwa yuko hai." Kufikiri juu ya wageni, kuandaa maonyesho ya mchongaji mdogo, binti yake husahau kuhusu mpendwa wake pekee. Na tu aliposikia maneno ya joto ya shukrani "kwa kumjali mtu," shujaa huyo anakumbuka kwamba alikuwa na telegraph kwenye mkoba wake: "Katya anakufa. Tikhon. Toba inakuja kuchelewa sana: “Mama! Hili lingewezaje kutokea? Kwa sababu sina mtu maishani mwangu. Hapana, na haitakuwa mpendwa zaidi. Ikiwa tu kuwa kwa wakati, ikiwa tu angeniona, ikiwa tu angenisamehe. Binti anafika, lakini hakuna wa kuomba msamaha. Uzoefu wa uchungu wa wahusika wakuu hufundisha msomaji kuwa makini kwa wapendwa "kabla ya kuchelewa."

M.Yu. Lermontov "Shujaa wa Wakati Wetu" Shujaa wa riwaya ya M.Yu pia hufanya safu ya makosa katika maisha yake. Lermontov. Grigory Alexandrovich Pechorin ni wa vijana wa enzi yake ambao walikatishwa tamaa maishani. Pechorin mwenyewe anasema juu yake mwenyewe: "Watu wawili wanaishi ndani yangu: mtu anaishi kwa maana kamili ya neno, mwingine anafikiri na kumhukumu." Tabia ya Lermontov ni mtu mwenye nguvu, mwenye akili, lakini hawezi kupata matumizi kwa akili yake, ujuzi wake. Pechorin ni egoist mkatili na asiyejali, kwa sababu husababisha ubaya kwa kila mtu ambaye anawasiliana naye, na hajali kuhusu hali ya watu wengine. V.G. Belinsky alimwita "mtu anayeteseka", kwa sababu Grigory Alexandrovich anajilaumu kwa matendo yake, anajua matendo yake, wasiwasi, na hakuna kinachomletea kuridhika. Grigory Alexandrovich ni mtu mwenye busara sana na mwenye busara, anajua jinsi ya kukubali makosa yake, lakini wakati huo huo anataka kuwafundisha wengine kukiri yao wenyewe, kama, kwa mfano, alijaribu kushinikiza Grushnitsky kukubali hatia yake na alitaka kukiri makosa yake. kutatua migogoro yao kwa amani. Lakini upande mwingine wa Pechorin unaonekana mara moja: baada ya majaribio kadhaa ya kudhoofisha hali hiyo kwenye duwa na kumwita Grushnitsky kwa dhamiri, yeye mwenyewe hutoa kupiga risasi mahali pa hatari ili mmoja wao afe. Wakati huo huo, shujaa anajaribu kugeuza kila kitu kuwa utani, licha ya ukweli kwamba kuna tishio kwa maisha ya vijana Grushnitsky na maisha yake mwenyewe. Baada ya mauaji ya Grushnitsky, tunaona jinsi hali ya Pechorin imebadilika: ikiwa kwenye njia ya duwa anaona jinsi siku hiyo ni nzuri, basi baada ya tukio la kutisha anaona siku katika rangi nyeusi, kuna jiwe katika nafsi yake. Hadithi ya roho ya Pechorin iliyokatishwa tamaa na kufa imeonyeshwa katika maingizo ya shajara ya shujaa na ukatili wote wa kujichunguza; kuwa mwandishi na shujaa wa "jarida", Pechorin bila woga anazungumza juu ya msukumo wake bora, na pande za giza za roho yake, na utata wa fahamu. Shujaa anajua makosa yake, lakini hafanyi chochote kurekebisha; uzoefu wake mwenyewe haumfundishi chochote. Licha ya ukweli kwamba Pechorin ana ufahamu kamili kwamba anaharibu maisha ya wanadamu ("huharibu maisha ya wasafirishaji wa amani", Bela hufa kwa kosa lake, nk), shujaa anaendelea "kucheza" na hatima za wengine, ambayo hujifanya mwenyewe. wasio na furaha.

L.N. Tolstoy "Vita na Amani". Ikiwa shujaa wa Lermontov, akigundua makosa yake, hakuweza kuchukua njia ya uboreshaji wa kiroho na maadili, basi mashujaa wapendwa wa Tolstoy, uzoefu uliopatikana husaidia kuwa bora. Wakati wa kuzingatia mada katika kipengele hiki, mtu anaweza kutaja uchambuzi wa picha za A. Bolkonsky na P. Bezukhov. Prince Andrei Bolkonsky anasimama kwa kasi kutoka kwa mazingira ya jamii ya juu na elimu yake, upana wa maslahi, ndoto za kukamilisha kazi, matakwa ya umaarufu mkubwa wa kibinafsi. Sanamu yake ni Napoleon. Ili kufikia lengo lake, Bolkonsky anaonekana katika maeneo hatari zaidi ya vita. Matukio makali ya kijeshi yalichangia ukweli kwamba mkuu amekatishwa tamaa katika ndoto zake, anaelewa jinsi alivyokosea kwa uchungu. Akiwa amejeruhiwa vibaya, akiwa amebaki kwenye uwanja wa vita, Bolkonsky anakabiliwa na msongo wa mawazo. Katika wakati huu, ulimwengu mpya unafungua mbele yake, ambapo hakuna mawazo ya egoistic, uwongo, lakini tu safi zaidi, ya juu zaidi na ya haki. Mkuu aligundua kuwa kuna kitu muhimu zaidi maishani kuliko vita na utukufu. Sasa sanamu ya zamani inaonekana kwake kuwa ndogo na isiyo na maana. Baada ya kunusurika matukio zaidi - kuonekana kwa mtoto na kifo cha mkewe - Bolkonsky anafikia hitimisho kwamba anapaswa kuishi kwa ajili yake mwenyewe na wapendwa wake. Hii ni hatua ya kwanza tu katika mageuzi ya shujaa, si tu kukubali makosa yake, lakini pia kujitahidi kuwa bora. Pierre pia hufanya safu nyingi za makosa. Anaongoza maisha ya porini katika kampuni ya Dolokhov na Kuragin, lakini anaelewa kuwa maisha kama hayo sio kwake. Hawezi mara moja kutathmini watu kwa usahihi na kwa hivyo mara nyingi hufanya makosa ndani yao. Yeye ni mwaminifu, mwaminifu, mwenye nia dhaifu. Tabia hizi za tabia zinaonyeshwa wazi katika uhusiano na Helen Kuragina aliyeharibika - Pierre hufanya kosa lingine. Mara baada ya ndoa, shujaa anatambua kwamba amedanganywa, na "hushughulikia huzuni yake peke yake ndani yake." Baada ya mapumziko na mkewe, akiwa katika hali ya shida kubwa, anajiunga na nyumba ya kulala wageni ya Masonic. Pierre anaamini kwamba ni hapa kwamba "atapata kuzaliwa upya kwa maisha mapya," na tena anatambua kuwa amekosea tena katika jambo muhimu. Uzoefu uliopatikana na "dhoruba ya radi ya 1812" inaongoza shujaa kwa mabadiliko makubwa katika mtazamo wake wa ulimwengu. Anaelewa kuwa mtu lazima aishi kwa ajili ya watu, lazima ajitahidi kufaidisha Nchi ya Mama.

"Ili kuishi kwa uaminifu, mtu lazima araruke, kuchanganyikiwa, kupigana, kufanya makosa, na utulivu ni ubaya wa kiroho." (L.N. Tolstoy)

"Mchezaji mzuri anayepoteza kwenye chess anaamini kwa dhati kwamba kupoteza kwake kulitokana na kosa lake, na anatafuta kosa hili mwanzoni mwa mchezo wake, lakini anasahau kuwa katika kila hatua yake, katika mchezo wote, kulikuwa na sawa. makosa, chochote cha hatua yake haikuwa kamilifu. Kosa ambalo anavutia linaonekana kwake tu kwa sababu adui alichukua fursa hiyo. (L.N. Tolstoy)

M.A. Bulgakov "Moyo wa Mbwa". Ikiwa tunazungumza juu ya uzoefu kama "utaratibu wa kuzaliana jambo fulani kwa majaribio, kuunda kitu kipya chini ya hali fulani kwa madhumuni ya utafiti", basi uzoefu wa vitendo wa Profesa Preobrazhensky "kufafanua suala la kuishi kwa tezi ya pituitari, na baadaye baadaye. ushawishi wake juu ya kiumbe cha kuzaliwa upya kwa wanadamu” hauwezi kuitwa kuwa umefanikiwa kwa kadiri kamili. Kutoka kwa mtazamo wa kisayansi, amefanikiwa sana. Profesa Preobrazhensky hufanya operesheni ya kipekee. Matokeo ya kisayansi yaligeuka kuwa yasiyotarajiwa na ya kuvutia, lakini katika maisha ya kila siku yalisababisha matokeo mabaya zaidi. Aina ambayo ilionekana katika nyumba ya profesa kama matokeo ya operesheni, "mdogo wa kimo na asiye na huruma kwa sura", ana tabia ya dharau, kiburi na kiburi. Hata hivyo, ni lazima ieleweke kwamba kiumbe humanoid ambayo imeonekana kwa urahisi inajikuta katika dunia iliyopita, lakini haina tofauti katika sifa za kibinadamu na hivi karibuni inakuwa radi si tu kwa wenyeji wa ghorofa, lakini pia kwa wakazi wa nzima. nyumba. Baada ya kuchambua kosa lake, profesa anagundua kuwa mbwa alikuwa "binadamu" zaidi kuliko P.P. Sharikov. Kwa hivyo, tuna hakika kwamba mseto wa humanoid wa Sharikov ni wa kushindwa zaidi kuliko ushindi wa Profesa Preobrazhensky. Yeye mwenyewe anaelewa hili: "Punda mzee ... Hapa, daktari, nini kinatokea wakati mtafiti, badala ya kutembea sambamba na kupapasa na asili, analazimisha swali na kuinua pazia: hapa, pata Sharikov na umle na uji." Philipp Philippovich anafikia hitimisho kwamba uingiliaji kati wa vurugu katika asili ya mwanadamu na jamii husababisha matokeo ya janga. Katika hadithi "Moyo wa Mbwa", profesa anasahihisha makosa yake - Sharikov tena anageuka kuwa mbwa. Ameridhika na hatima yake na yeye mwenyewe. Lakini katika maisha, majaribio hayo yana athari mbaya juu ya hatima ya watu, anaonya Bulgakov. Vitendo vinapaswa kuzingatiwa na sio kuharibu. Wazo kuu la mwandishi ni kwamba maendeleo tupu, bila maadili, huleta kifo kwa watu na kosa kama hilo halitabadilika.

V.G. Rasputin "Kwaheri kwa Matera" Kuzungumza juu ya makosa ambayo hayawezi kurekebishwa na huleta mateso sio tu kwa kila mtu, lakini kwa watu kwa ujumla, mtu anaweza pia kurejelea hadithi maalum ya mwandishi wa karne ya ishirini. Hii si kazi ya mtu kupoteza nyumba yake tu, bali pia jinsi maamuzi potofu yanavyosababisha maafa ambayo kwa hakika yataathiri maisha ya jamii kwa ujumla. Mpango wa hadithi unatokana na hadithi halisi. Wakati wa ujenzi wa kituo cha kuzalisha umeme kwa maji kwenye Angara, vijiji vinavyozunguka vilifurika. Makazi mapya yamekuwa jambo chungu kwa wakazi wa maeneo yaliyofurika. Baada ya yote, mitambo ya umeme wa maji hujengwa kwa idadi kubwa ya watu. Huu ni mradi muhimu wa kiuchumi, kwa ajili ya ambayo ni muhimu kurekebisha, si kushikamana na zamani. Lakini je, uamuzi huu unaweza kuitwa kuwa sahihi bila utata? Wakazi wa Matera waliofurika huhamia kijiji kilichojengwa sio kwa njia ya kibinadamu. Utawala mbaya ambao kiasi kikubwa cha pesa hutumiwa huumiza roho ya mwandishi. Ardhi yenye rutuba itajazwa na mafuriko, na hakuna kitu kitakua katika kijiji kilichojengwa kwenye mteremko wa kaskazini wa kilima, juu ya mawe na udongo. Uingiliaji kati mkubwa katika asili utahusisha matatizo ya mazingira. Lakini kwa mwandishi, sio muhimu sana kama maisha ya kiroho ya watu. Kwa Rasputin, ni wazi kabisa kwamba kuanguka, kutengana kwa taifa, watu, nchi, huanza na kuvunjika kwa familia. Na sababu ya hii ni kosa la kutisha, ambalo lina ukweli kwamba maendeleo ni muhimu zaidi kuliko roho za wazee kusema kwaheri nyumbani kwao. Na hakuna toba katika nyoyo za vijana. Wenye busara na uzoefu wa maisha, kizazi cha wazee hawataki kuondoka kisiwa chao cha asili, sio kwa sababu hawawezi kufahamu faida zote za ustaarabu, lakini kimsingi kwa sababu wanadai kutoa Matera kwa urahisishaji huu, ambayo ni, kusaliti maisha yao ya zamani. Na mateso ya wazee ni uzoefu ambao kila mmoja wetu lazima ajifunze. Mtu hawezi, lazima asikatae mizizi yake. Katika kujadili mada hii, mtu anaweza kugeukia historia na majanga ambayo shughuli ya "kiuchumi" ya mwanadamu ilihusisha. Hadithi ya Rasputin sio hadithi tu juu ya miradi mikubwa ya ujenzi, ni uzoefu wa kutisha wa vizazi vilivyopita kama uhamasishaji kwetu, watu wa karne ya 21.

I.S. Turgenev "Mababa na Wana"

Maoni ya maisha na taarifa za Yevgeny Bazarov, zilizoonyeshwa mwanzoni mwa riwaya, zinakanushwa hadi mwisho na shujaa na mwandishi.

"Ni bora kuvunja mawe kwenye lami kuliko kuruhusu mwanamke kumiliki angalau ncha ya kidole chake. Hiyo ndiyo yote ... - Bazarov karibu alitamka neno lake la kupenda "romanticism", lakini alijizuia na kusema: "upuuzi." "Asili sio hekalu, lakini semina, na mwanadamu ni mfanyakazi ndani yake." “Watu wote wanafanana katika mwili na roho; kila mmoja wetu ana ubongo, wengu, moyo, mapafu ni sawa; na sifa zinazojulikana za maadili ni sawa kwa wote: marekebisho madogo hayamaanishi chochote. Sampuli moja ya mwanadamu inatosha kuhukumu wengine wote. Watu ambao miti katika msitu; hakuna hata mtaalam wa mimea atashughulika na kila birch." "Nguvu, nguvu," alisema, "bado iko hapa, lakini unapaswa kufa! .. Mzee, angalau, aliweza kujiondoa kutoka kwa maisha, na mimi ... Ndiyo, nenda kujaribu kukataa kifo. Anakukanusha, na ndivyo hivyo! "Jambo la zamani ni kifo, lakini mpya kwa kila mtu."

Vikenty Vikentievich Veresaev (jina halisi - Smidovich; 1867-1945) - Mwandishi wa Kirusi, mtafsiri, mkosoaji wa fasihi, daktari.

Mnamo 1888 alihitimu kutoka Kitivo cha Historia na Filolojia cha Chuo Kikuu cha St. Mnamo 1894 alihitimu kutoka kitivo cha matibabu cha Chuo Kikuu cha Dorpat na kuanza kazi yake ya matibabu. Aliitwa kwa utumishi wa kijeshi kama daktari wa kijeshi mnamo 1904, wakati wa Vita vya Russo-Japani na Vita vya Kwanza vya Kidunia. Umaarufu wa Kirusi-wote ulikuja kwa Veresaev baada ya kuchapishwa mnamo 1901 katika jarida la "Ulimwengu wa Mungu" wa "Vidokezo vya Daktari" - hadithi ya wasifu juu ya majaribio kwa watu na juu ya mgongano wa daktari mchanga na ukweli mbaya. Katika kazi ya kulaani majaribio ya matibabu kwa wanadamu, msimamo wa maadili wa mwandishi pia ulionyeshwa. Resonance ilikuwa na nguvu sana kwamba mfalme mwenyewe aliamuru kuchukua hatua na kuacha majaribio ya matibabu kwa watu. Mwandishi alipokea Tuzo la Stalin mnamo 1943, kwenye kilele cha mapambano dhidi ya majaribio mabaya ya Wanazi. "Vidokezo" vilizalisha mlipuko wa maslahi katika maadili ya matibabu, kwa kuwa ilikuwa matatizo yake ambayo yalikuwa katikati ya tahadhari ya mwandishi.

A.S. Pushkin "Poltava"

Baada ya ushindi huko Poltava, Peter aliinua toast wakati wa karamu ya sherehe: "Kwa afya ya waalimu, kwa Wasweden!" Tsar alikuwa akifikiria kushindwa karibu na Narva mnamo 1700, wakati wanajeshi wa Urusi walishindwa na Uswidi. Baada ya hayo, mabadiliko yalifanywa katika jeshi la Urusi, ambalo lilileta ushindi wa mwisho kwa Peter.

“Peter anafanya karamu. Na kiburi na wazi Na macho yake yamejaa utukufu. Na sikukuu yake ya kifalme ni nzuri. Kwa kilio cha askari wake, Hemani mwake huwatendea viongozi wake, viongozi wa wageni, Na kuwabembeleza wafungwa wa utukufu, Na kuwainua kikombe cha afya kwa walimu wake.

D / z: andika insha kwenye moja ya mada zilizopendekezwa.

Kila mtu anafahamu msemo wa Kilatini: "Kukosea ni binadamu." Hakika, kwenye njia ya maisha tumehukumiwa kujikwaa kila wakati ili kupata uzoefu unaohitajika. Lakini si mara zote watu hujifunza somo hata kutokana na makosa yao wenyewe. Kisha vipi kuhusu makosa ya watu wengine? Je, wanaweza kutufundisha kitu?

Inaonekana kwangu kwamba swali hili haliwezi kujibiwa bila utata. Kwa upande mmoja, historia nzima ya wanadamu ni historia ya makosa mabaya, bila kuangalia nyuma ambayo haiwezekani kusonga mbele. Kwa mfano, sheria za kimataifa za vita, zinazokataza mbinu za kikatili za uhasama, zilitengenezwa na kuboreshwa baada ya vita vya umwagaji damu zaidi... Sheria za barabarani tulizozizoea pia ni matokeo ya makosa ya barabarani yaliyogharimu maisha ya watu wengi. watu wa zamani. Uendelezaji wa upandikizaji, ambao leo huokoa maelfu ya watu, uliwezekana tu shukrani kwa uvumilivu wa madaktari, pamoja na ujasiri wa wagonjwa ambao walikufa kutokana na matatizo ya shughuli za kwanza.

Kwa upande mwingine, je, ubinadamu daima huzingatia makosa ya historia ya ulimwengu? Bila shaka hapana. Vita visivyoisha, mapinduzi yanaendelea, chuki dhidi ya wageni inashamiri, licha ya masomo yenye kusadikisha ya historia.

Katika maisha ya mtu binafsi, nadhani hali ni sawa. Kulingana na kiwango chetu cha maendeleo na vipaumbele vya maisha, kila mmoja wetu aidha anapuuza makosa ya watu wengine au kuyazingatia. Kumbuka Bazarov wa nihilist kutoka kwa riwaya. Shujaa wa Turgenev anakanusha mamlaka, uzoefu wa ulimwengu, sanaa, hisia za kibinadamu. Anaamini kwamba ni muhimu kuharibu mfumo wa kijamii chini, bila kuzingatia uzoefu wa kusikitisha wa Mapinduzi ya Ufaransa. Inabadilika kuwa Eugene hana uwezo wa kujifunza somo kutoka kwa makosa ya wengine. I.S. Turgenev anaonya wasomaji juu ya matokeo ya kupuuza maadili ya wanadamu. Licha ya uwezo wake wa tabia na akili bora, Bazarov anakufa kwa sababu "nihilism" ni njia ya kwenda popote.

Lakini mhusika mkuu wa hadithi ya A.I. Solzhenitsyn "Siku Moja katika Maisha ya Ivan Denisovich" anaelewa vizuri kwamba ili kuokoa maisha ya mtu, mtu lazima ajifunze kutokana na makosa ya wengine. Kuona jinsi wafungwa ambao "hushuka" kwa ajili ya kipande cha ziada hufa haraka, Shukhov anajitahidi kuhifadhi heshima ya kibinadamu. Ivan Denisovich, akimwangalia mwombaji Fetyukov, ambaye kila mtu anamdharau, anajiambia: "Hataishi wakati wake. Hajui jinsi ya kujiweka. Ni nini kinachoruhusu Shukhov kuteka hitimisho chungu kama hilo? Labda, kwa kuzingatia makosa ya wapiga kambi wengine, kama Fetyukov, ambaye alikua "mbweha".

Inatokea kwamba uwezo wa kujifunza kutokana na makosa ya wengine sio tabia ya kila mtu na si katika hali zote za maisha. Inaonekana kwangu kwamba wakati mtu anapokuwa mzee na mwenye hekima, anaanza kutibu uzoefu mbaya wa watu wengine kwa tahadhari zaidi. Na vijana huwa na kuendeleza kwa kufanya makosa yao wenyewe.

Nyenzo hiyo ilitayarishwa na muundaji wa shule ya mtandaoni ya SAMARUS.

maoni rasmi
Kama sehemu ya mwelekeo, inawezekana
hoja juu ya thamani ya kiroho na
uzoefu wa vitendo wa tofauti
mtu binafsi, watu, binadamu kwa ujumla,
juu ya bei ya makosa katika njia ya kujua ulimwengu,
kupata uzoefu wa maisha.
Fasihi mara nyingi hukufanya ufikirie
kuhusu uhusiano kati ya uzoefu na makosa: kuhusu
uzoefu wa kuzuia makosa
makosa, bila ambayo haiwezekani
kusonga katika njia ya uzima, na
makosa yasiyoweza kurekebishwa, ya kutisha.

Miongozo
"Uzoefu na makosa" - mwelekeo ambao
kwa kiasi kidogo, inamaanisha wazi
upinzani wa dhana mbili za polar,
Baada ya yote, hakuna na hawezi kuwa na uzoefu bila makosa.
Shujaa wa fasihi, akifanya makosa,
kuzichambua na hivyo kupata uzoefu,
kubadilisha, kuboresha, kuingia barabarani
maendeleo ya kiroho na kimaadili. Kutoa
tathmini ya matendo ya wahusika, msomaji
hupata uzoefu muhimu wa maisha,
na fasihi inakuwa kitabu halisi cha kiada
maisha, kusaidia kutojitolea wenyewe
makosa, bei ambayo inaweza kuwa sana
juu.

Akizungumza juu ya mashujaa waliojitolea
makosa, ikumbukwe kwamba
uamuzi mbaya,
kitendo kisichoeleweka kinaweza
kuathiri sio maisha tu
mtu binafsi, lakini pia zaidi
kuathiri vibaya
hatima za wengine. Katika fasihi sisi
tunakutana na msiba kama huu
makosa yanayoathiri hatima
mataifa yote. Ni katika vipengele hivi
inaweza kufikiwa ili kuchambua hili
mwelekeo wa mada.

Aphorisms na maneno
watu mashuhuri
Usiwe na aibu kwa kuogopa kufanya makosa,
kosa kubwa ni kujinyima mwenyewe
uzoefu.
Luc de Clapier Vauvenargues
Unaweza kufanya makosa, fanya jambo sahihi
kuna njia moja tu, kwa hivyo ya kwanza
rahisi, na ya pili ni ngumu; rahisi kukosa, ngumu
piga alama.
Aristotle
Katika mambo yote tunaweza tu kujifunza
kwa majaribio na makosa, kuanguka katika makosa na
kurekebisha.
Karl Raimund Popper

Yeyote anayefikiria hivyo
hatakosea ikiwa ni kwa ajili yake
fikiria wengine.
Avreliy Markov
Tunasahau makosa yetu kwa urahisi wakati
wanajulikana kwetu peke yetu.
François de La Rochefoucauld
Tumia faida ya kila kosa.
Ludwig Wittgenstein

Aibu inaweza kufaa
kila mahali, lakini si katika suala la kutambuliwa
makosa yao.
Gotthold Ephraim Lessing
Ni rahisi kupata kosa kuliko ukweli.
Johann Wolfgang Goethe
Katika mambo yote tunaweza kujifunza
kwa majaribio na makosa tu,
kuanguka katika makosa na kurekebisha.
Karl Raimund Popper

Kama
msaada katika wao
hoja
unaweza
rejea
ijayo
kazi.

F.M. Dostoevsky "Uhalifu na Adhabu".
Raskolnikov, kumuua Alena Ivanovna na
kukiri alichofanya, hatambui kikamilifu
angalau maafa yote aliyoyafanya
uhalifu, hautambui uwongo wake
nadharia, anajuta tu kwamba hakuweza kukiuka,
kwamba hawezi tena kujiweka kama mmoja wa
waliochaguliwa. Na tu katika kazi ngumu na roho
shujaa anayeteswa hatubu tu
(alitubu, kuungama mauaji hayo), na
anaanza njia ngumu ya toba. Mwandishi
inasisitiza kuwa mtu anayemtambua wake
makosa, anaweza kubadilika, anastahili
msamaha na anahitaji msaada na huruma.

M.A. Sholokhov "Hatima ya Mwanadamu"
KILO. Paustovsky "Telegramu".
Mashujaa wa kazi kama hizo tofauti hufanya
kosa sawa mbaya, ambalo ni la kujutia
Nitakuwa maisha yangu yote, lakini rekebisha tayari, kwa
kwa bahati mbaya hawawezi kufanya lolote. Andrey Sokolov,
kuondoka kwa mbele, kusukuma mbali kumkumbatia
mke, shujaa hukasirishwa na machozi yake, ana hasira,
akiamini kwamba "anamzika akiwa hai", na anatoka nje
kinyume chake ni kweli: anarudi, na familia
hufa. Hasara hii kwake ni huzuni kubwa,
na sasa anajilaumu kwa kila jambo dogo na pamoja
kwa uchungu usioelezeka husema: "Mpaka kifo,
mpaka saa yangu ya mwisho, nitakufa, na sivyo
Nitajisamehe kwa kumfukuza!"

Hadithi ya K.G. Paustovsky ni hadithi kuhusu
uzee wa upweke. Kuachwa na binti yake mwenyewe
bibi Katerina anaandika: "Mpendwa wangu, msimu huu wa baridi sio
nitaokoka. Njoo kwa siku. Ngoja niangalie
wewe, shika mikono yako." Lakini Nastya anahakikishia
mwenyewe kwa maneno: "Kwa kuwa mama anaandika, inamaanisha kuwa yu hai." kufikiri
kuhusu wageni, kuandaa maonyesho ya vijana
mchongaji, binti husahau kuhusu asili yake pekee
mtu. Na kusikia maneno mazuri tu
shukrani "kwa kumtunza mtu", heroine
anakumbuka kuwa ana telegramu kwenye mkoba wake:
"Katya anakufa. Tikhon. Majuto yanakuja
kuchelewa sana: "Mama! Hili lingewezaje kutokea?
Kwa sababu sina mtu maishani mwangu. Hapana na sitafanya
mpendwa zaidi. Ikiwa tu kuwa kwa wakati, ikiwa tu angeniona,
kusamehe tu." Binti fika lakini msamaha
hakuna mwingine wa kuuliza. Uzoefu wa uchungu wa wahusika wakuu
humfundisha msomaji kuwa mwangalifu kwa wapendwa wake "mpaka
kumekucha."

M.Yu. Lermontov "Shujaa wa Wakati Wetu" mfululizo
shujaa wa riwaya ya M.Yu pia hufanya makosa katika maisha yake.
Lermontov. Grigory Alexandrovich Pechorin
ni ya vijana wa zama zake ambao
kukata tamaa katika maisha.
Pechorin mwenyewe anasema juu yake mwenyewe: "Wawili wanaishi ndani yangu
mtu: mtu anaishi kwa maana kamili ya neno,
mwingine anafikiria na kumhukumu." Tabia ya Lermontov
- mtu mwenye nguvu, mwenye akili, lakini hawezi kupata
matumizi ya akili yako, maarifa yako. Pechorin -
mkatili na kutojali egoist, kwa sababu yeye
husababisha maafa kwa kila mtu ambaye inawasiliana naye, na sivyo
wasiwasi juu ya hali ya wengine. V.G. Belinsky
alimwita "mtu anayeteseka" kwa sababu
Grigory Alexandrovich anajilaumu kwa yake
vitendo, anafahamu matendo yake, uzoefu na
hakuna kinachomletea kuridhika.

Grigory Alexandrovich ni smart sana na
mtu mwenye busara, anajua jinsi ya kutambua
makosa yake, lakini wakati huo huo anataka kufundisha
wengine kukiri yao wenyewe, kama, kwa mfano, yeye
kila mtu alijaribu kusukuma Grushnitsky
kukubali hatia na kutaka kuyasuluhisha
bishana kwa amani.
Shujaa hutambua makosa yake, lakini hakuna chochote
anafanya ili kuwasahihisha, wake
uzoefu wake mwenyewe haumfundishi chochote. Licha ya
kwa ukweli kwamba Pechorin ina kabisa
kuelewa kuwa inaharibu mwanadamu
maisha (“huharibu maisha ya amani
wafanya magendo", kwa kosa lake Bela anakufa na
nk), shujaa anaendelea "kucheza" na hatima
zaidi ya kujikosesha furaha.

L.N. Tolstoy "Vita na Amani". Kama
shujaa wa Lermontov, akigundua yake
makosa, hakuweza kuingia kwenye njia
kiroho na kimaadili
ukamilifu, basi wapendwa
mashujaa wa Tolstoy, waliopatikana
uzoefu hukusaidia kuwa bora. Katika
kuzingatia mada katika kipengele hiki
inaweza kuchambuliwa
picha za A. Bolkonsky na P.
Bezukhov.

M.A. Sholokhov "Don Kimya". Kuzungumza kuhusu jinsi
uzoefu wa vita vya kijeshi hubadilisha watu,
hukufanya kutathmini maisha yako
makosa, unaweza kurejelea picha ya Gregory
Melekhov. Kupigana sasa upande wa wazungu, sasa juu
upande wa Reds, anaelewa ni nini kibaya
dhulma karibu, na yeye mwenyewe hufanya
makosa, hupata uzoefu wa kijeshi na hufanya
hitimisho muhimu zaidi maishani mwangu: “... yangu
unapaswa kulima mikono yako." Nyumbani, familia - hiyo ndiyo thamani. LAKINI
itikadi yoyote inayosukuma watu kuua -
kosa. Tayari mwenye busara kwa uzoefu wa maisha
mtu anaelewa kuwa jambo kuu maishani sio vita,
na mwana anayekutana kwenye kizingiti cha nyumba. Gharama
kumbuka kuwa shujaa anakubali kwamba alikosea.
Hii ndio sababu ya kurudiwa kwake
kutupa kutoka nyeupe hadi nyekundu.

M.A. Bulgakov "Moyo wa Mbwa". Ikiwa kuzungumza
kuhusu uzoefu kama "utaratibu wa kuzaliana
baadhi ya matukio ya majaribio
kwa kuunda kitu kipya ndani
hali fulani kwa madhumuni ya utafiti,
kisha uzoefu wa vitendo wa profesa
Preobrazhensky "kufafanua swali la
kuishi kwa tezi ya pituitari, na baadaye
athari yake juu ya kuzaliwa upya kwa mwili kwa wanadamu "
haiwezi kuitwa kuwa na mafanikio kamili.
Kutoka kwa mtazamo wa kisayansi, amefanikiwa sana.
Profesa Preobrazhensky anaendesha
operesheni ya kipekee. Matokeo ya kisayansi
iligeuka kuwa isiyotarajiwa na ya kuvutia, lakini ndani
kila siku, mpango wa kila siku, aliongoza kwa wengi
matokeo mabaya.

Baada ya kuchambua makosa yake, profesa
anaelewa kuwa mbwa alikuwa mwingi
"Mtu zaidi" kuliko P.P. Sharikov. Kwa hiyo
Hivyo, tuna hakika kwamba humanoid
Mchanganyiko wa Sharikov ni zaidi ya kushindwa kuliko
Ushindi wa Profesa Preobrazhensky. Yeye mwenyewe
anaelewa hili: “Punda mzee ... Hapa, daktari, nini
kupatikana wakati mtafiti, badala ya
kutembea sambamba na kupapasa na asili,
hulazimisha swali na kuinua pazia: juu,
mchukue Sharikov umle na uji." Philip
Filippovich anafikia hitimisho kwamba
uingiliaji mkali katika asili
mtu binafsi na jamii inaongoza kwa
matokeo ya janga.

V.G. Rasputin "Kwaheri kwa Matera"
Kuzungumza juu ya makosa, yasiyoweza kurekebishwa na
kuleta mateso sio tu kwa kila mtu
mtu binafsi, lakini pia kwa watu ndani
kwa ujumla, mtu anaweza pia kurejelea
riwaya za mwandishi wa karne ya ishirini. Si rahisi
kazi kuhusu kupoteza nyumba ya mtu, lakini
na jinsi maamuzi mabaya yanasababisha
ikifuatiwa na majanga hayo
hakika huathiri maisha.
jamii kwa ujumla.

Kwa Rasputin ni wazi kabisa kwamba kuanguka,
mgawanyiko wa taifa, watu, nchi huanza na
kuvunjika kwa familia. Na sababu ya hii ni ya kusikitisha
kosa linaloendelea
muhimu zaidi kuliko roho za wazee kuaga
nyumba yako. Na hakuna ujana mioyoni
majuto.
Mzee mwenye uzoefu
kizazi hakitaki kuondoka katika kisiwa chao cha asili
kwa sababu hawezi kuthamini baraka zote
ustaarabu, na juu ya yote kwa sababu kwa haya
mahitaji ya kumpa Matera, yaani, kusaliti
yako ya nyuma. Na mateso ya wazee ni moja
uzoefu ambao kila mmoja wetu lazima ajifunze.
Huwezi, mwanaume hatakiwi kukata tamaa
mizizi yao.

Katika majadiliano juu ya mada hii,
rejea historia na mada
majanga yanayosababishwa na
ni shughuli ya "biashara".
mtu.
Hadithi ya Rasputin sio tu
hadithi kuhusu miradi mikubwa ya ujenzi, hii
uzoefu wa kutisha wa hapo awali
vizazi kwa ajili ya kutujenga sisi, watu wa XXI
karne.

VYANZO
http://www.wpclipart.com/blanks/book_blank/diary_open_blank.png daftari
http://7oom.ru/powerpoint/fon-dlya-prezentacii-bloknot-07.jpg karatasi
https://www.google.ru/search?q=%D0%B5%D0%B3%D1%8D&newwindow=1&source=lnms&tbm
=isch&sa=X&ved=0ahUKEwjO5t7kkKDPAhXKEywKHc7sB-IQ_AUICSgC&biw=1352&bih=601#mpya
window=1&tbm=isch&q=%D0%B5%D0%B3%D1%8D+%D0%BB%D0%BE%D0%B3%D0%BE%D1%82%D0%B8%D
0%BF&imgrc=QhIRugc5LIJ5EM%3A
http://www.uon.astrakhan.ru/images/Gif/7b0d3ec2cece.gif dira
http://4.bp.blogspot.com/-DVEvdRWM3Ug/Vi-NnLSuuXI/AAAAAAAAAGPA/28bVRUfkvKg/s1600/essay-c
lipart-24-08-07_04a.jpg
mwanafunzi
http://effects1.ru/png/kartinka/4/kniga/1/kniga_18-320.png vitabu
Miongozo ya kujiandaa kwa kuandika insha ya mwisho katika 2016/2017
mwaka wa kitaaluma kwa walimu wa lugha ya Kirusi na fasihi - Stavropol, 2016. - 46 p.
Mtunzi wa uwasilishaji, mwalimu wa lugha ya Kirusi na fasihi, shule ya sekondari ya MBOU No 8, Mozdok, North Ossetia, Pogrebnyak N.M.
  • Nyenzo kwa
  • mafunzo
  • kwa insha ya mwisho
  • mwelekeo wa mada
  • "Uzoefu na makosa"
  • Mwandishi wa kazi:
  • mwalimu wa lugha ya Kirusi na fasihi, MAOU "Shule ya sekondari ya Volodarskaya"
  • Sadchikova Yu.N.
  • "Uzoefu na Makosa"
  • Ndani ya mfumo wa mwelekeo huu, inawezekana kufikiria juu ya thamani ya uzoefu wa kiroho na wa vitendo wa mtu binafsi, watu, ubinadamu kwa ujumla, kufikiria juu ya bei ya makosa kwenye njia ya kujua ulimwengu, kupata uzoefu wa maisha.
  • Fasihi mara nyingi hufanya mtu afikirie juu ya uhusiano kati ya uzoefu na makosa: juu ya uzoefu unaozuia makosa, juu ya makosa ambayo bila ambayo haiwezekani kusonga kwenye njia ya maisha, na juu ya makosa yasiyoweza kurekebishwa, mabaya.
  • Ufafanuzi wa dhana
  • Uzoefu ni, kwanza kabisa, jumla ya kila kitu kinachotokea kwa mtu katika maisha yake na kile anachokifahamu;
  • mtu anaweza kuwa na uzoefu juu yake mwenyewe, juu ya zawadi zake, uwezo, juu ya fadhila na tabia mbaya ...
  • Uzoefu - umoja wa ujuzi na ujuzi (ustadi), uliopatikana katika mchakato wa uzoefu wa moja kwa moja, hisia, uchunguzi, vitendo vya vitendo, tofauti na ujuzi ...
  • Makosa - makosa katika vitendo, vitendo, kauli, mawazo, makosa.
  • Uzoefu ni mwalimu. Y. Kaisari
  • Uzoefu ni shule ambayo masomo ni ghali, lakini ndiyo shule pekee ambayo mtu anaweza kujifunza. B. Franklin
  • Wakati macho yanaposema jambo moja na ulimi mwingine, mtu mwenye ujuzi anaamini zaidi ya zamani. W. Emerson Maarifa ambayo hayajazaliwa na uzoefu, mama wa uhakika wote, hayana matunda na yamejaa makosa. Leonardo da Vinci
  • Nani, akiwa na uzoefu wa kukataa, anasimamia vitendo - katika siku zijazo ataona matusi mengi. Saadi
  • Taarifa kuhusu uzoefu na makosa
  • Kutokuwa na uzoefu husababisha shida. A. S. Pushkin
  • Uthibitisho bora zaidi ni uzoefu.
  • F. Bacon
  • Walimu wetu wa kweli ni uzoefu na hisia. J. -J. Rousseau
  • Uzoefu, kwa hali yoyote, huchukua bei kubwa kwa kufundisha, lakini inafundisha bora kuliko walimu wote. Carlyle
  • Usahili ni jambo gumu zaidi duniani; huu ni ukomo uliokithiri wa uzoefu na juhudi ya mwisho ya fikra. J. Mchanga
  • Uzoefu mara nyingi hutufundisha kwamba watu wana udhibiti mdogo sana juu ya kitu chochote kama vile lugha yao wenyewe.
  • Ingawa walitupiga kwa kosa, hawakutuangusha.
  • Wale ambao hawatubu makosa yao wanakosea zaidi.
  • Mguu hujikwaa, na kichwa hupata.
  • Makosa huanza kidogo.
  • Makosa hufundisha watu akili-sababu.
  • Mithali na maneno juu ya uzoefu na makosa
  • Hofu ya kufanya makosa ni hatari zaidi kuliko kosa lenyewe.
  • Nilifanya makosa ambayo nilijiumiza - sayansi ya mbele.
  • Wale ambao hawatubu makosa yao wanakosea zaidi. Kosa changa ni tabasamu, mzee ni chozi la uchungu. Mguu hujikwaa, na kichwa hupata.
  • Makosa huanza kidogo.
  • Makosa hufundisha watu akili-sababu.
  • Alikaa kwenye dimbwi, licha ya baridi.
  • Yeye hafanyi makosa ambaye hafanyi chochote.
  • Hitilafu hupakia hitilafu na husababisha hitilafu.
  • Mithali na maneno juu ya uzoefu na makosa
  • Wengine hujifunza kutokana na uzoefu wa wengine, na wengine kutokana na makosa yao. Bengal
  • Uzoefu wa muda mrefu huimarisha akili. Kiarabu
  • Uzoefu wa muda mrefu ni wa thamani zaidi kuliko ganda la kobe. Kijapani
  • Mtu aliyepata uzoefu ni muhimu zaidi kuliko mafundisho saba ya hekima. Tajiki
  • Uzoefu pekee huunda bwana wa kweli. Muhindi
  • Ni bora kumwacha mbwa mwitu mwenye uzoefu ale kuliko asiye na uzoefu. Kiarmenia
  • Kutokuwa na uzoefu sio aibu kwa kijana. Kirusi
  • Nilikula mkate kutoka tanuri saba (yaani Uzoefu). Kirusi
  • Sampuli za Mada za Insha
  • Mwanadamu hujifunza kutokana na makosa.
  • Je, mtu ana haki ya kufanya kosa?
  • Kwa nini unapaswa kuchambua makosa yako?
  • Je, unakubali kwamba makosa ni sehemu kuu ya uzoefu wa maisha?
  • Unaelewaje msemo "kuishi maisha sio kuvuka uwanja"?
  • Ni aina gani ya maisha inaweza kuchukuliwa kuwa haiishi bure?
  • "Na uzoefu, mwana wa makosa magumu ..." (A. S. Pushkin)
  • Uzoefu mmoja unaopatikana ni muhimu zaidi kuliko mafundisho saba ya hekima
  • Kazi Zilizoangaziwa
  • A. S. Pushkin "Binti ya Kapteni", "Eugene Onegin"
  • M. Yu. Lermontov "Shujaa wa Wakati Wetu"
  • A. I. Goncharov "Oblomov"
  • I. S. Turgenev "Mababa na Wana"
  • L.N. Tolstoy "Vita na Amani"
  • M. A. Sholokhov "Kimya hutiririka Don"
  • DI. Fonvizin "Kukiri kwa dhati katika matendo na mawazo yangu"
  • Charles Dickens "Karoli ya Krismasi"
  • V.A. Kaverin "Fungua kitabu"
  • Chaguo la kuingia
  • Wanasema kwamba mtu mwenye akili hujifunza kutokana na makosa ya wengine, na mjinga hujifunza kutoka kwake mwenyewe. Na kweli ni. Kwa nini ufanye makosa yale yale na kuishia katika hali zile zile zisizofurahi ambazo jamaa au marafiki wako tayari wamekuwa nazo? Lakini ili kuzuia hili kutokea, unahitaji kweli kuwa mtu mwenye busara na kutambua kwamba haijalishi wewe ni mwenye busara, uzoefu wa thamani zaidi kwako kwa hali yoyote ni uzoefu wa watu wengine ambao njia ya maisha ni ndefu kuliko yako. Unahitaji kuwa na akili ya kutosha ili usiingie kwenye fujo, na kisha usisumbue akili zako jinsi ya kutoka kwenye fujo hii. Lakini wale ambao mara nyingi hujifunza kutokana na makosa yao wenyewe ni wale wanaojiona kama mjuzi wa maisha na hawafikirii juu ya matendo yao na maisha yao ya baadaye.
  • Chaguo la kuingia
  • Maisha yetu yote tunajaribu kufikia malengo tunayotaka, ingawa mara nyingi tunafanya makosa katika mchakato. Watu huvumilia matatizo haya yote kwa njia tofauti: mtu huwa huzuni, mwingine anajaribu kuanza tena, na wengi hujiwekea malengo mapya, kutokana na uzoefu wa kusikitisha katika kufikia yale yaliyotangulia. Kwa maoni yangu, hii ndiyo maana nzima ya maisha ya mwanadamu. Maisha ni utafutaji wa milele kwa ajili yako mwenyewe, mapambano ya mara kwa mara kwa hatima ya mtu. Na ikiwa "majeraha" na "michubuko" yanaonekana kwenye pambano hili, basi hii sio sababu ya kukata tamaa. Kwa sababu haya ni makosa yako mwenyewe, ambayo unastahili. Kutakuwa na kitu cha kukumbuka katika siku zijazo, wakati taka itapatikana, "majeraha" yataponya na hata kuwa na huzuni kidogo kwamba yote haya tayari nyuma. Huna haja ya kuangalia nyuma, kujutia kile umefanya au, kinyume chake, haujafanya. Ni kupoteza nishati tu. Ni muhimu tu kuchambua uzoefu wa makosa ya zamani na kufikiria kwa uangalifu juu ya nini cha kufanya ili kuwaepusha katika siku zijazo.
  • Chaguo la kuingia
  • Je, tunakosea mara ngapi? Wakati fulani, tunajutia matendo yetu katika maisha yetu yote. Inasikitisha na kusikitisha kutambua wakati, chini ya hali fulani, mtu anaweza kupotea, kutokana na ujinga. Lakini huo ndio ukweli, sote tunafanya makosa. Kiini cha suala hilo ni kwamba watu hujifunza kusamehe, kutoa nafasi ya pili ya kurekebisha kila kitu. Jinsi, inaweza kuonekana, tunauliza kidogo, lakini jinsi ni vigumu kutafsiri katika maisha. Mwandishi mmoja asiyejulikana sana aliandika: "Kila hatua ya mtu, kulingana na kuangalia, ni sawa na mbaya." Kwa maoni yangu, maneno haya yana maana kubwa zaidi.

Maoni rasmi:

Ndani ya mfumo wa mwelekeo, inawezekana kufikiria juu ya thamani ya uzoefu wa kiroho na wa vitendo wa mtu binafsi, watu, ubinadamu kwa ujumla, juu ya bei ya makosa katika njia ya kujua ulimwengu, kupata uzoefu wa maisha. Fasihi mara nyingi hufanya mtu afikirie juu ya uhusiano kati ya uzoefu na makosa: juu ya uzoefu unaozuia makosa, juu ya makosa ambayo bila ambayo haiwezekani kusonga kwenye njia ya maisha, na juu ya makosa yasiyoweza kurekebishwa, mabaya.

"Uzoefu na makosa" ni mwelekeo ambao upinzani wa wazi wa dhana mbili za polar huonyeshwa kwa kiasi kidogo, kwa sababu bila makosa hakuna na hawezi kuwa na uzoefu. Shujaa wa fasihi, akifanya makosa, kuyachambua na kwa hivyo kupata uzoefu, mabadiliko, kuboresha, huanza njia ya ukuaji wa kiroho na maadili. Kutoa tathmini ya vitendo vya wahusika, msomaji hupata uzoefu wake muhimu wa maisha, na fasihi inakuwa kitabu halisi cha maisha, kusaidia kutofanya makosa ya mtu mwenyewe, bei ambayo inaweza kuwa ya juu sana. Kuzungumza juu ya makosa yaliyofanywa na mashujaa, ni lazima ieleweke kwamba uamuzi uliofanywa vibaya, kitendo kisichoeleweka kinaweza kuathiri sio tu maisha ya mtu binafsi, lakini pia huathiri vibaya hatima ya wengine. Katika fasihi, pia tunakutana na makosa ya kutisha ambayo yanaathiri hatima ya mataifa yote. Ni katika nyanja hizi ambapo mtu anaweza kukaribia uchanganuzi wa mwelekeo huu wa mada.

Aphorisms na maneno ya watu maarufu:

    Haupaswi kuwa na aibu kwa kuogopa kufanya makosa, kosa kubwa ni kujinyima uzoefu.

Luc de Clapier Vauvenargues

    Unaweza kufanya makosa kwa njia mbalimbali, unaweza tu kufanya jambo sahihi kwa njia moja, kwa hiyo ya kwanza ni rahisi, na ya pili ni ngumu; rahisi kukosa, ngumu kugonga.

Aristotle

Karl Raimund Popper

    Yule anayefikiri kwamba hatakosea ikiwa wengine wanafikiri kwa ajili yake amekosea sana.

Avreliy Markov

    Tunasahau makosa yetu kwa urahisi wakati yanajulikana kwetu peke yetu.

François de La Rochefoucauld

    Tumia faida ya kila kosa.

Ludwig Wittgenstein

    Kiasi kinaweza kufaa kila mahali, lakini si katika jambo la kukubali makosa ya mtu.

Gotthold Ephraim Lessing

    Ni rahisi kupata kosa kuliko ukweli.

Johann Wolfgang Goethe

    Katika mambo yote, tunaweza tu kujifunza kwa majaribio na makosa, kuanguka katika makosa na kujisahihisha wenyewe.

Karl Raimund Popper

Kama msaada katika hoja zako, unaweza kurejelea kazi zifuatazo.

F.M. Dostoevsky "Uhalifu na Adhabu". Raskolnikov, akimwua Alena Ivanovna na kukiri kitendo chake, hatambui kabisa janga lote la uhalifu aliofanya, hatambui uwongo wa nadharia yake, anajuta tu kwamba hakuweza kukiuka, kwamba sasa hawezi kujiona kuwa mmoja wa washiriki. mteule. Na tu katika utumwa wa adhabu, shujaa aliyevaliwa na roho haitubu tu (alitubu, kukiri mauaji), lakini anaanza njia ngumu ya toba. Mwandishi anasisitiza kwamba mtu anayekubali makosa yake anaweza kubadilika, anastahili kusamehewa na anahitaji msaada na huruma. (Katika riwaya, karibu na shujaa, Sonya Marmeladova, ambaye ni mfano wa mtu mwenye huruma).

M.A. Sholokhov "Hatima ya Mwanadamu", K.G. Paustovsky "Telegramu". Mashujaa wa kazi kama hizo tofauti hufanya makosa kama hayo mabaya, ambayo nitajuta maisha yangu yote, lakini, kwa bahati mbaya, hakuna kitu kinachoweza kusahihishwa. Andrey Sokolov, akienda mbele, anamsukuma mkewe akimkumbatia, shujaa anakasirishwa na machozi yake, ana hasira. , akiamini kwamba "anamzika akiwa hai", lakini inageuka kinyume chake: anarudi, na familia hufa. Kupoteza huku ni huzuni mbaya sana kwake, na sasa anajilaumu kwa kila jambo dogo na anasema kwa uchungu usioweza kuelezeka: “Mpaka kifo changu, hadi saa yangu ya mwisho, nitakufa, na sitajisamehe mwenyewe kwa kumsukuma mbali wakati huo. !” Hadithi ya K.G. Paustovsky ni hadithi kuhusu uzee wa upweke. Akiwa ameachwa na binti yake mwenyewe, nyanya Katerina anaandika: “Mpendwa wangu, sitaishi majira haya ya baridi kali. Njoo kwa siku. Acha nikuangalie, shika mikono yako. Lakini Nastya anajituliza kwa maneno haya: "Kwa kuwa mama anaandika, inamaanisha yuko hai." Kufikiri juu ya wageni, kuandaa maonyesho ya mchongaji mdogo, binti yake husahau kuhusu mpendwa wake pekee. Na tu baada ya kusikia maneno ya joto ya shukrani "kwa kumjali mtu," shujaa huyo anakumbuka kwamba ana telegraph kwenye mkoba wake: "Katya anakufa. Tikhon. Toba inakuja kuchelewa sana: “Mama! Hili lingewezaje kutokea? Kwa sababu sina mtu maishani mwangu. Hapana, na haitakuwa mpendwa zaidi. Ikiwa tu kuwa kwa wakati, ikiwa tu angeniona, ikiwa tu angenisamehe. Binti anafika, lakini hakuna wa kuomba msamaha. Uzoefu wa uchungu wa wahusika wakuu hufundisha msomaji kuwa makini kwa wapendwa "kabla ya kuchelewa."

M.Yu. Lermontov "Shujaa wa Wakati Wetu" Shujaa wa riwaya ya M.Yu pia hufanya safu ya makosa katika maisha yake. Lermontov. Grigory Aleksandrovich Pechorin ni wa kwa vijana wa zama zao ambao walikuwa wamekata tamaa na maisha.

Pechorin mwenyewe anasema juu yake mwenyewe: "Watu wawili wanaishi ndani yangu: mtu anaishi kwa maana kamili ya neno, mwingine anafikiri na kumhukumu." Tabia ya Lermontov ni mtu mwenye nguvu, mwenye akili, lakini hawezi kupata matumizi kwa akili yake, ujuzi wake. Pechorin ni egoist mkatili na asiyejali, kwa sababu husababisha ubaya kwa kila mtu ambaye anawasiliana naye, na hajali kuhusu hali ya watu wengine. V.G. Belinsky alimwita "mtu anayeteseka", kwa sababu Grigory Alexandrovich anajilaumu kwa matendo yake, anajua matendo yake, wasiwasi, na hakuna kinachomletea kuridhika.

Grigory Alexandrovich ni mtu mwenye busara sana na mwenye busara, anajua jinsi ya kukubali makosa yake, lakini wakati huo huo anataka kuwafundisha wengine kukiri yao wenyewe, kama, kwa mfano, alijaribu kushinikiza Grushnitsky kukubali hatia yake na alitaka kukiri makosa yake. kutatua migogoro yao kwa amani. Lakini upande mwingine wa Pechorin unaonekana mara moja: baada ya majaribio kadhaa ya kudhoofisha hali hiyo kwenye duwa na kumwita Grushnitsky kwa dhamiri, yeye mwenyewe hutoa kupiga risasi mahali pa hatari ili mmoja wao afe. Wakati huo huo, shujaa anajaribu kugeuza kila kitu kuwa utani, licha ya ukweli kwamba kuna tishio kwa maisha ya vijana Grushnitsky na maisha yake mwenyewe. Baada ya mauaji ya Grushnitsky, tunaona , jinsi hali ya Pechorin imebadilika: ikiwa kwenye njia ya duwa anaona jinsi siku hiyo ni nzuri, basi baada ya tukio la kutisha anaona siku katika rangi nyeusi, kuna jiwe katika nafsi yake.

Hadithi ya roho ya Pechorin iliyokatishwa tamaa na kufa imeonyeshwa katika maingizo ya shajara ya shujaa na ukatili wote wa kujichunguza; kuwa mwandishi na shujaa wa "jarida", Pechorin bila woga anazungumza juu ya msukumo wake bora, na juu ya pande za giza za roho yake, na juu ya utata wa fahamu. Shujaa anajua makosa yake, lakini hafanyi chochote kuwarekebisha, uzoefu wake mwenyewe haumfundishi chochote. Licha ya ukweli kwamba Pechorin ana ufahamu kamili kwamba anaharibu maisha ya wanadamu ("huharibu maisha ya wasafirishaji wa amani", Bela hufa kwa kosa lake, nk), shujaa anaendelea "kucheza" na hatima ya wengine, ambayo hujifanya mwenyewe. wasio na furaha.

L.N. Tolstoy "Vita na Amani". Ikiwa shujaa wa Lermontov, akigundua makosa yake, hakuweza kuchukua njia ya uboreshaji wa kiroho na maadili, basi mashujaa wapendwa wa Tolstoy, uzoefu uliopatikana husaidia kuwa bora. Wakati wa kuzingatia mada katika kipengele hiki, mtu anaweza kutaja uchambuzi wa picha za A. Bolkonsky na P. Bezukhov. Prince Andrei Bolkonsky anasimama kwa kasi kutoka kwa mazingira ya jamii ya juu na elimu yake, upana wa maslahi, ndoto za kukamilisha kazi, matakwa ya umaarufu mkubwa wa kibinafsi. Sanamu yake ni Napoleon. Ili kufikia lengo lake, Bolkonsky anaonekana katika maeneo hatari zaidi ya vita. Matukio makali ya kijeshi yalichangia ukweli kwamba mkuu amekatishwa tamaa katika ndoto zake, anaelewa jinsi alivyokosea kwa uchungu. Akiwa amejeruhiwa vibaya, akiwa amebaki kwenye uwanja wa vita, Bolkonsky anakabiliwa na msongo wa mawazo. Katika wakati huu, ulimwengu mpya unafungua mbele yake, ambapo hakuna mawazo ya egoistic, uwongo, lakini tu safi zaidi, ya juu zaidi na ya haki. Mkuu aligundua kuwa kuna kitu muhimu zaidi maishani kuliko vita na utukufu. Sasa sanamu ya zamani inaonekana kwake kuwa ndogo na isiyo na maana. Baada ya kunusurika matukio zaidi - kuonekana kwa mtoto na kifo cha mkewe - Bolkonsky anafikia hitimisho kwamba anapaswa kuishi kwa ajili yake mwenyewe na wapendwa wake. Hii ni hatua ya kwanza tu katika mageuzi ya shujaa, si tu kukubali makosa yake, lakini pia kujitahidi kuwa bora. Pierre pia hufanya safu nyingi za makosa. Anaongoza maisha ya porini katika kampuni ya Dolokhov na Kuragin, lakini anaelewa kuwa maisha kama hayo sio kwake. Hawezi mara moja kutathmini watu kwa usahihi na kwa hivyo mara nyingi hufanya makosa ndani yao. Yeye ni mwaminifu, mwaminifu, mwenye nia dhaifu. Tabia hizi za tabia zinaonyeshwa wazi katika uhusiano na Helen Kuragina aliyeharibika - Pierre hufanya kosa lingine. Mara baada ya ndoa, shujaa anatambua kwamba amedanganywa, na "hushughulikia huzuni yake peke yake ndani yake." Baada ya mapumziko na mkewe, akiwa katika hali ya shida kubwa, anajiunga na nyumba ya kulala wageni ya Masonic. Pierre anaamini kwamba ni hapa kwamba "atapata kuzaliwa upya kwa maisha mapya," na tena anatambua kuwa amekosea tena katika jambo muhimu. Uzoefu uliopatikana na "dhoruba ya radi ya 1812" inaongoza shujaa kwa mabadiliko makubwa katika mtazamo wake wa ulimwengu. Anaelewa kuwa mtu lazima aishi kwa ajili ya watu, lazima ajitahidi kufaidisha Nchi ya Mama.

M.A. Sholokhov "Don Kimya". Kuzungumza juu ya jinsi uzoefu wa vita vya kijeshi hubadilisha watu, huwafanya kutathmini makosa yao ya maisha, tunaweza kurejelea picha ya Grigory Melekhov. Kupigana kwa upande wa wazungu, kisha kwa upande wa nyekundu, anaelewa ni nini dhuluma mbaya iko karibu, na yeye mwenyewe hufanya makosa, anapata uzoefu wa kijeshi na hutoa hitimisho muhimu zaidi katika maisha yake: "... mikono yangu. haja ya kulima." Nyumbani, familia - hiyo ndiyo thamani. Na itikadi yoyote inayosukuma watu kuua ni kosa. Mtu tayari mwenye busara na uzoefu wa maisha anaelewa kuwa jambo kuu katika maisha sio vita, lakini mkutano wa mwana kwenye kizingiti cha nyumba. Ni muhimu kuzingatia kwamba shujaa anakubali kwamba alikuwa na makosa. Hii ndiyo sababu ya kurusha kwake mara kwa mara kutoka nyeupe hadi nyekundu.

M.A. Bulgakov "Moyo wa Mbwa". Ikiwa tunazungumza juu ya uzoefu kama "utaratibu wa kuzaliana jambo fulani kwa majaribio, kuunda kitu kipya chini ya hali fulani kwa madhumuni ya utafiti", basi uzoefu wa vitendo wa Profesa Preobrazhensky wa "kufafanua swali la kuishi kwa tezi ya pituitari, na baadaye juu yake. ushawishi juu ya kuzaliwa upya kwa mwili kwa wanadamu "haiwezi kuitwa kuwa na mafanikio kamili.

Kutoka kwa mtazamo wa kisayansi, amefanikiwa sana. Profesa Preobrazhensky hufanya operesheni ya kipekee. Matokeo ya kisayansi yaligeuka kuwa yasiyotarajiwa na ya kuvutia, lakini katika maisha ya kila siku yalisababisha matokeo mabaya zaidi. Aina ambayo ilionekana katika nyumba ya profesa kama matokeo ya operesheni, "mdogo wa kimo na asiye na huruma kwa sura", ana tabia ya dharau, kiburi na kiburi. Hata hivyo, ni lazima ieleweke kwamba kiumbe humanoid ambayo imeonekana kwa urahisi inajikuta katika dunia iliyopita, lakini haina tofauti katika sifa za kibinadamu na hivi karibuni inakuwa radi si tu kwa wenyeji wa ghorofa, lakini pia kwa wakazi wa nzima. nyumba.

Baada ya kuchambua kosa lake, profesa anagundua kuwa mbwa alikuwa "binadamu" zaidi kuliko P.P. Sharikov. Kwa hivyo, tuna hakika kwamba mseto wa humanoid wa Sharikov ni wa kushindwa zaidi kuliko ushindi wa Profesa Preobrazhensky. Yeye mwenyewe anaelewa hili: "Punda mzee ... Hapa, daktari, nini kinatokea wakati mtafiti, badala ya kutembea kwa sambamba na kupapasa na asili, analazimisha swali na kuinua pazia: hapa, pata Sharikov na kumla na uji." Philipp Philippovich anafikia hitimisho kwamba uingiliaji kati wa vurugu katika asili ya mwanadamu na jamii husababisha matokeo ya janga.

Katika hadithi "Moyo wa Mbwa", profesa anasahihisha makosa yake - Sharikov tena anageuka kuwa mbwa. Ameridhika na hatima yake na yeye mwenyewe. Lakini katika maisha, majaribio hayo yana athari mbaya juu ya hatima ya watu, anaonya Bulgakov. Vitendo vinapaswa kuzingatiwa na sio kuharibu.

Wazo kuu la mwandishi ni kwamba maendeleo tupu, bila maadili, huleta kifo kwa watu na kosa kama hilo halitabadilika.

V.G. Rasputin "Kwaheri kwa Matera" Kuzungumza juu ya makosa ambayo hayawezi kurekebishwa na huleta mateso sio tu kwa kila mtu, lakini kwa watu kwa ujumla, mtu anaweza pia kurejelea hadithi maalum ya mwandishi wa karne ya ishirini. Hii si kazi ya mtu kupoteza nyumba yake tu, bali pia jinsi maamuzi potofu yanavyosababisha maafa ambayo kwa hakika yataathiri maisha ya jamii kwa ujumla.

Mpango wa hadithi unatokana na hadithi halisi. Wakati wa ujenzi wa kituo cha kuzalisha umeme kwa maji kwenye Angara, vijiji vinavyozunguka vilifurika. Makazi mapya yamekuwa jambo chungu kwa wakazi wa maeneo yaliyofurika. Baada ya yote, mitambo ya umeme wa maji hujengwa kwa idadi kubwa ya watu. Huu ni mradi muhimu wa kiuchumi, kwa ajili ya ambayo ni muhimu kurekebisha, si kushikamana na zamani. Lakini je, uamuzi huu unaweza kuitwa kuwa sahihi bila utata? Wakazi wa Matera waliofurika huhamia kijiji kilichojengwa sio kwa njia ya kibinadamu. Utawala mbaya ambao pesa nyingi hutumiwa huumiza roho ya mwandishi. Ardhi yenye rutuba itajazwa na mafuriko, na hakuna kitu kitakua katika kijiji kilichojengwa kwenye mteremko wa kaskazini wa kilima, juu ya mawe na udongo. Uingiliaji kati mkubwa katika asili utahusisha matatizo ya mazingira. Lakini kwa mwandishi, sio muhimu sana kama maisha ya kiroho ya watu.

Kwa Rasputin, ni wazi kabisa kwamba kuanguka, kutengana kwa taifa, watu, nchi, huanza na kuvunjika kwa familia. Na sababu ya hii ni kosa la kutisha, ambalo lina ukweli kwamba maendeleo ni muhimu zaidi kuliko roho za wazee kusema kwaheri nyumbani kwao. Na hakuna toba katika nyoyo za vijana.

Wenye busara na uzoefu wa maisha, kizazi cha wazee hawataki kuondoka kisiwa chao cha asili, sio kwa sababu hawawezi kufahamu faida zote za ustaarabu, lakini kimsingi kwa sababu wanadai kutoa Matera kwa urahisishaji huu, ambayo ni, kusaliti maisha yao ya zamani. Na mateso ya wazee ni uzoefu ambao kila mmoja wetu lazima ajifunze. Mtu hawezi, lazima asikatae mizizi yake.

Katika kujadili mada hii, mtu anaweza kugeukia historia na majanga ambayo shughuli ya "kiuchumi" ya mwanadamu ilihusisha.

Hadithi ya Rasputin sio hadithi tu juu ya miradi mikubwa ya ujenzi, ni uzoefu mbaya wa vizazi vilivyopita kama onyo kwetu, watu wa karne ya 21.

© 2022 skudelnica.ru -- Upendo, usaliti, saikolojia, talaka, hisia, ugomvi