Saa ya fasihi ya utoto ya Tolstoy na Nikita. A

nyumbani / Kugombana

M.T.Makhambetaliev

Shule ya sekondari ya Sazdinskaya huko Aktobe

mwalimu wa lugha ya Kirusi na fasihi katika shule ya Kazakh

Mpango wa muda mfupi wa fasihi daraja la 7

Wiki ya 1

Siku 03/16/201 5

Somo la 1

Mada ya somo:

A. N. Tolstoy "Utoto wa Nikita"

Malengo ya kawaida:

Kujua utu na kazi ya mwandishi,kukuza ujuzi katika uchambuzi wa fasihi wa kazi ya sanaa, kukuza upendo wa maisha

Matokeo ya kujifunza:

    Kupata maarifa ya kinadharia ya fasihi - kujua "autobiography" ni nini.

    Kuza hotuba kwa kuimarisha msamiati wa wanafunzi - kujua maana za maneno mapya na uweze kuyatumia katika hotuba.

    Kuendeleza mawazo ya ubunifu - kuwa na uwezo wa kufahamu wakati mkali wa utoto.

    Kuamsha shauku katika kazi na fasihi ya mwandishi.

    Kuwa na uwezo wa kutofautisha mashujaa na wahusika.

Mawazo muhimu:

Picha za watoto katika fasihi, tawasifu, utoto, uchambuzi

Wakati wa shirika

Mood ya kisaikolojia.

Kuandika kwenye daftari

Kujifunza mada mpya:

    Kutana na mwandishi

    Utangulizi wa hadithi "Utoto wa Nikita"

    Kazi ya msamiati

Kazi ya mtu binafsi

Mazungumzo

Kazi ya ubunifu

Tafakari

Habari zenu!Leo, wavulana, tutaanza kufahamiana na sura mpya katika fasihi, inayoitwa "Picha za watoto katika fasihi." Tutakutana na haiba mpya za kupendeza - waandishi ambao watazungumza juu yao wenyewe, utoto wao, mashujaa wao, na tutawasoma kutoka kwa kazi hiyo. Masomo yatafurahisha kwa sababu wakati wao tutazungumza juu ya watoto kama wewe, watoto wa rika lako na mawazo.

Tutabasamu kwa kila mmoja na kutakiana kila la kheri.

Epigraph ya somo: « "Kumbukumbu ya utoto" iliishi katika moyo wa mwandishi, na alijaribu kuwasilisha mawazo na hisia za mvulana wa miaka kumi ambaye anakua na kujifunza kuhusu ulimwengu unaomzunguka.

Nadharia ya fasihi. Wazo la "Autobiography"

Wasifu ni maelezo ya maisha yako.

Neno la mwalimu:

Maisha na kazi ya mwandishi A. N. Tolstoy

    Miaka ya maisha: 1882-1945

    Nikolaevsk

    Mwandishi wa riwaya, mwandishi wa habari, mwandishi wa tamthilia

    Mwandishi wa vita

    Hadithi ya hadithi "Ufunguo wa Dhahabu au Adventures ya Pinocchio"

    Trilogy "Kutembea katika Mateso"

    "Peter 1" - riwaya ya kihistoria

    Mwanzilishi wa Sayansi ya Kubuniwa

    Fasihi iliyoboreshwa ya Kirusi

Ukuzaji wa hotuba:

- kusoma vifungu aya kwa aya

Uwekaji sahihi wa mkazo kwa maneno

Kujizoeza ustadi wa kusoma kwa kueleza

Maswali ya vifungu vilivyosomwa

Majadiliano ya vitendo vya shujaa

Tabia za shujaa

"Kuhusu ъ ufafanuzi"

Kimbia -

Redhead -

Furaha -

Panda -

Inatisha -

Ghalani -

Kutoka chini ya nyusi zake -

Haraka -

Cheza -

Haijulikani -

Iliyorogwa -

Mganda -

Kujaza nguzo - sifa za mhusika mkuu

Nikita

Unafikiri inafaa kuandika kazi kuhusu utoto wako?

- Kwa nini?

- Ungeandika nini kuhusu utoto wako?

Insha ndogo "Siku za Kukumbukwa za utoto"

- Umejifunza nini kipya darasani leo?

- Ni sehemu gani ya somo uliipenda zaidi?

- Ni nini kingine ungependa kujua?

Vyanzo:

Kitabu cha maandishi "kusoma fasihi" daraja la 7, nyenzo za ziada

Rasilimali:

Ubao mweupe unaoingiliana, vielelezo, vitabu vya kazi

Usomaji unaofuata:

    Andika insha juu ya mada "Kumbukumbu wazi zaidi za utoto wangu"

    Tunga fumbo la maneno juu ya maisha na kazi ya A.N. Tolstoy (kazi ya jozi)

    Mradi mdogo "Maisha na Kazi ya M. Gorky"

Lengo : kukuza maendeleo ya nyanja ya kihisia ya watoto kupitia uchambuzi

maandishi ya fasihi; kuzingatia kazi kupitia kipengele cha fasihi na kihistoria; kuinua mtu mdadisi

na msomaji makini anayejua kuona na kuthamini uzuri wa asili yake

ardhi

Vifaa : Kamusi ya V. Dahl, vitabu vya kiada, kazi za kikundi zilizochapishwa; vifaa kwa ajili ya maonyesho; maelezo kwenye ubao; alama za gundi

Wakati wa madarasa:

1.Wakati wa shirika

Wanafunzi huamua malengo ya somo kwa kuandika ubaoni

Changanua...

Zingatia...

Kazi...

Mwanafunzi akisoma mashairi ya S. Marshak

Katika Nchi hiyo ya ajabu

Ambapo niliona mwanga

Kama wengine wengi, ilitimizwa kwangu

Na miaka mitano na kumi.

Katika nchi ya fantasy na ufisadi

Na mawazo potofu

Hapo zamani za kale kila mmoja wetu alikuwa

Mmoja wa watoto hao.

Ni nchi gani tunazungumza katika mashairi?

(majibu ya wanafunzi)

Mwalimu:

Leo ni somo la mwisho juu ya kazi ya A. Tolstoy "Utoto wa Nikita". Wale walio makini zaidi mwishoni mwa somo wataweza kuendelea na mawazo.

* Nilipokuwa nikifanyia kazi hadithi hiyo, niligundua...

* Mhusika mkuu Nikita...

2. Kukagua kazi za nyumbani .

Wanafunzi waigize sura "Arkady Ivanovich"

3. Maandalizi ya ufahamu wa maandishi.

Patter:

Watoto wawili wa mbwa, shavu kwa shavu,

Wanapiga brashi kwenye kona.

(Uchanganuzi wa kisemantiki unafanyika. Baadaye, wanafunzi hufanya kazi katika jozi na kutamka msokoto wa ulimi mmoja baada ya mwingine, pamoja, au darasa zima.)

Mafunzo ya msamiati . Mchezo "Piramidi"

KAPA

VETLA

CRANE

PANGO

SOSNOVKA

(Wanafunzi wanakumbuka mpangilio wa maneno na kuzaliana. Kutoka kwa kamusi ya V. Dahl

Mwalimu anasoma maana ya kileksia ya maneno MYS, VETLA)

Nini neno chini ya neno CRANE?

Ni neno gani juu ya neno SOSNOVKA?

MUZIKI DAKIKA YA MWILI

4.Fanya kazi kwenye maandishi

Mwanafunzi anasoma na kuacha fungu kwa fungu. Kwa kuzingatia maswali ya mwalimu, maandishi huchanganuliwa.

Hali ya Nikita ni nini? Ni nini kinachomletea hali hii?

Je, Nikita alitaka kumdanganya mwalimu?

Kwa nini Nikita aliona wengi sana mitaani? Je, anapenda ardhi yake ya asili?

Nikita alihisi hali gani kwenye benchi? Je, mwandishi alitumia maneno gani kuongeza hisia? Isome.

Je, wazazi wako wanateleza au wanateleza chini ya kilima?

Kwa nini Nikita anapanda chini ya cape na kuchimba pango? (MCHEZO)

Familia nzima ilikuwa ikingoja barua gani? Sema makadirio yako.

Fikiria nyumbani na uendelee hadithi.

5. Kazi za kikundi

1 kikundi. Rejesha mlolongo wa matukio. Panga

mpango. Utahitaji wakati wa kuandaa kazi yako ya nyumbani.

* Hewa iliniuma puani

* Pamoja na hatua crunchy

*Maeneo ya theluji juu ya Chagra

* Benchi lilishuka mlima peke yake

* Picha ya Arkady Ivanovich

* Pango la theluji

* Mazungumzo kati ya mwalimu na Nikita

Kikundi cha 2 . Tunga kipande cha maandishi kutoka kwa sentensi zilizotawanyika.

(Imependekezwa aya ya sita)

3 kikundi . Kupata sentensi katika maandishi na maneno kutoka kwa "Piramidi"

4 kikundi. Kumbuka na uandike furaha nyingi za msimu wa baridi iwezekanavyo.

Manahodha wa timu huchapisha kazi zao na kutoa maoni.

6. Mchezo "Mchana - Usiku"

Kwa mchezo tunatumia dondoo kutoka kwa hadithi inayosomwa na A. Tolstoy

"Mti wa Krismasi":

Watoto waliruka kutoka kwenye sofa. Kulikuwa na mti wa Krismasi uking'aa kutoka sakafu hadi dari sebuleni.

mishumaa mingi na mingi. Ilisimama kama mti wa moto, unaometa kwa dhahabu, cheche na miale mirefu. Nuru ilitoka kwake

nene, joto, harufu ya sindano za pine.

Wanafunzi husoma na kujibu swali:

Wanafunzi wanakumbuka maandishi ndani ya sekunde chache. Kwa maneno “usiku” wanageuka, mwalimu anafuta maneno machache.” Kwa maneno “siku” wanafunzi hugeuka na kuzaliana kutoka kwenye kumbukumbu.

maandishi.

7. Tafakari.

Turudi kwenye malengo. Je, tumezifikia? (wanafunzi wanachambua)

Nani anaweza kuendelea na wazo:

"Nilipokuwa nikifanyia kazi hadithi ya A. Tolstoy, nilitambua ..." (jibu wale wanaopendezwa)

"Mhusika mkuu Nikita ..."

8.Kazi ya nyumbani.

Imetofautishwa

* kulingana na mpango, sema tena sura "Sdrifts"

*kuja na muendelezo wa sura

* kamilisha mchoro

9. Muhtasari wa somo.

Jifikirie kama msanii. Ungetumia rangi gani kuonyesha utoto wako? Rangi zipi zinazotawala (Wanafunzi hujibu)

Asante kwa kazi yako. Nimalizie somo letu kwa mashairi.

Utoto una rangi nyingi tofauti

Tafuta yako kati yao.

Kwenye karatasi nyeupe

Chora ndoto yako.

Utoto hupita bila kutambuliwa

Hairudi.

Na tu kwa rangi itakumbusha

Kwako kuhusu miaka hiyo ya kufurahisha.

Baada ya yote, maisha yanaweza kuwa tofauti,

Gloomy, boring, monotonous.

Lakini unaibeba kwa miaka

Ndoto mkali kutoka utoto.

Maendeleo ya mbinu

somo la usomaji wa fasihi ya Kirusi katika daraja la 4

A.N. Tolstoy "Utoto wa Nikita"

(sura "Arkady Ivanovich")

Imetengenezwa

Belyaeva Zhanna Mikhailovna,

mwalimu wa shule ya msingi

Kipengee. Usomaji wa fasihi ya Kirusi.

Darasa la 4.

Mada: A.N. Tolstoy "Utoto wa Nikita" (sura "Arkady Ivanovich" kutoka kwa hadithi)

Lengo:

  • kuunda hali za kukuza uwezo wa kuandika maelezo ya mhusika kwa kutumia nukuu kutoka kwa maandishi, ustadi wa kusoma kwa kuelezea;
  • kuchangia maendeleo ya ujuzi wa kuchagua kusoma, uzazi na uchambuzi wa maandishi, uwezo wa ubunifu wa wanafunzi;
  • kukuza kukuza nidhamu, bidii na utii.

Vifaa: uwasilishaji wa media titika, kadi za kuandaa maelezo ya nukuu, kadi za kazi ya kikundi na kazi tofauti, MAELEZO ya wanafunzi, kamusi za ufafanuzi, gongo, kadi za usaidizi ("mnada", "hisia", "pantomime"), ishara za rangi, miraba ya rangi, rekodi za sauti. nyimbo za watoto ("Tabasamu", "Urafiki", sauti ya bahari), picha ya A.N. Tolstoy, kitabu "The Golden Key or the Adventures of Pinocchio".

1. Hatua ya shirika na motisha

Neno la mwalimu.

Tushikane mikono pamoja

Na tutabasamu kila mmoja,

Na kisha tutasema pamoja:

"Halo, siku mpya!"

Ni siku gani leo: giza, mawingu, angavu au jua?

Je, hali hii ya hewa inakufanya uhisi vipi?

Wimbo unasikika:

Tabasamu huifanya siku yenye huzuni kuwa angavu zaidi.

Tabasamu angani litaamsha upinde wa mvua.

Na atarudi kwako zaidi ya mara moja.

2. Hatua ya uppdatering maarifa.

Neno la mwalimu. Ni wakati gani mwingine unaweza kutabasamu kwa dhati kuliko utotoni? Katika masomo ya awali, tulikutana na mtu wa kushangaza ambaye aliandika hadithi ya wasifu kuhusu mtoto wake Nikita ... ("Utoto wa Nikita"). Jina la mwandishi ... (Alexey Nikolaevich Tolstoy).

Je! unajua nini kuhusu maisha na kazi ya mtu huyu?

Tunaweka wasifu wake kwa mnada (kadi inaonekana).

Ni wangapi kati yenu mnajua ni nini? mnada ? Wacha tuangalie kamusi ya ufafanuzi:

MNADA ni mauzo ya umma ambapo mzabuni mkuu anakuwa mnunuzi.

Kwa hivyo, "inauzwa" kazi ya Alexei Nikolaevich Tolstoy itaonyeshwa. Inaweza kununuliwa na mtu yeyote anayelipa kwa ujuzi kuhusu maisha na kazi ya mwandishi.

Gongo inasikika:

Anza. Alexey Nikolaevich Tolstoy alizaliwa...(1883-1945)

3. Kupumua, gymnastics ya kutamka.

  • Zoezi "Wimbo "Alfabeti"

Wacha tuimbe alfabeti, ikiambatana na wimbo unaojulikana kutoka kwa wimbo "Utoto":

A B C D E E F G H

I J K L M N O P R

S T U V H Ts Ch Sh

Kommersant!

  • Zoezi "Snowflakes"

Fikiria kuwa uko nje, kuna theluji, na vipande vya theluji vinaanguka kwenye mikono yako. Kuleta mikono yako kwa uso wako kwa umbali wa cm 10-15, exhale vizuri, jaribu kufanya snowflakes kuyeyuka. Sasa, kinyume chake, piga theluji za theluji ili waweze kuruka juu iwezekanavyo.

4. Hatua ya kuangalia kazi za nyumbani.

  • Mchezo "Je, unaamini kwamba ..."

Neno la mwalimu. Wacha tukumbuke yaliyomo katika sura "Jua Asubuhi". Nitauliza maswali, na unapojibu, utapata uthibitisho katika maandishi. Tulichukua ishara ...

Je, unaamini kwamba matukio yaliyofafanuliwa katika sura hiyo hufanyika wakati wa majira ya baridi kali?

Unaamini kuwa Pakhom ni bwana harusi?

Unaamini kuwa Pakhom alitengeneza sled?

Unaamini kwamba Nikita aliota kucheza kwenye theluji baada ya kuamka?

Unaamini kwamba Nikita alikuwa anaenda kuomba ruhusa ya kwenda sledding?

Je, unaamini kwamba mvulana huyo aliweza kutekeleza mpango wake?

  • Kusoma jukumu

EMOTION - kutafsiriwa kutoka Kilatini - kusisimua, kusisimua.

Kwa msaada wa hisia au hisia, tunaelezea hisia zetu, uzoefu, mitazamo kuelekea matukio na wahusika.

Hisia huwasilishwaje?

PANTOMIMIC - sura ya uso, maneno, harakati za kuelezea.

Tafuta maneno ya Pakhom na yule mtu aliyetazama kwenye chumba cha kijana huyo. Amua hisia na hotuba za wahusika. Jaribu kuelezea hisia hizi wakati wa kusoma.

5. Kuweka malengo.

Leo darasani tutafahamiana na sura mpya kutoka kwa hadithi inayoitwa "Arkady Ivanovich".

Je, lengo letu ni nini kwa somo hili?

6. Maandalizi ya ufahamu wa maandishi. Utabiri.

Unafikiri Arkady Ivanovich ni nani?

Je, tayari tumekutana naye kwenye kurasa za hadithi?

Alionekanaje? Tafuta maelezo katika maandishi.

Unamuonaje mwalimu Nikita?

7. Kufanya kazi na maandishi ya sura

  • Kazi ya msamiati

JEDWALI LA KUTUNGA

HOOD

FURCOAT

Nani anajua maana ya maneno haya?

Hebu tugeukie tafsiri kwenye ukurasa wa 121 na kamusi ya ufafanuzi.

Je, unadhani nini kitajadiliwa katika sura hii?

  • Mtazamo wa msingi(kusoma buzz)

Je, utabiri wetu ulikuwa sahihi?

Muda wa kupumzika (mafunzo ya kupumzika kwa misuli).

(Pozi ya kupumzika - kaa kwenye ukingo wa kiti na konda nyuma. Mikono hupumzika kwa magoti yako, miguu kando kidogo).

Mdadisi Barabara

Inaonekana kushoto

Inaonekana kulia

Na kisha mbele tena -

Pumzika kidogo hapa.

Shingo haina mkazo

Na amepumzika.

Na Varvara anaangalia juu!

Turudi nyuma!

Kupumzika ni nzuri!

Shingo haina mkazo.

Na amepumzika.

Sasa hebu tuangalie chini -

Misuli ya shingo ilisisimka.

Hebu turudi -

Kupumzika ni nzuri!

Shingo haina mkazo

Na amepumzika.

  • Mtazamo wa sekondari (mwalimu na mwanafunzi anayesoma vizuri).

Kwa nini Nikita hakuweza "kutoroka" kwenda mitaani?

Mwalimu alimlazimisha Nikita kufanya nini? Isome.

Arkady Ivanovich alifanyaje? Isome.

Tuambie jinsi Nikita alisoma hisabati. Soma jinsi alivyowasilisha taarifa ya tatizo.

(Kulingana na slaidi, tunaelezea maana ya maneno "duka la mfanyabiashara", "kitambaa".)

Kwa nini mvulana hakuweza kuzingatia?

Nikita alichukuaje faida ya mabadiliko hayo? Isome.

  • Kuchora sifa za shujaa. Fanya kazi kwa jozi.

Jaza meza. Kwenye upande wa kushoto kuna nukuu kutoka kwa maandishi, upande wa kulia - chora hitimisho lako mwenyewe - kuamua sifa za tabia na kuonekana kwa shujaa.

Picha ya Arkady Ivanovich

Picha yake kupitia macho yako

"...kichwa kwenye glasi na nyusi nyekundu zilizochomoza, na ndevu nyekundu nyekundu," "kidole kirefu, kama penseli..."

Mwanaume mrefu, mwembamba aliyevalia miwani na nyusi nyekundu zilizochomoza na ndevu nyekundu zinazong'aa.

Tabia ya Arkady Ivanovich

Je, ni sifa gani ya mwalimu?

"Mzuri sana na mjanja," kulingana na Nikita ... alikuwa mtu asiyeweza kuvumilia, alikuwa na furaha kila wakati, alikonyeza macho, hakuwahi kuzungumza moja kwa moja, lakini kwa njia ambayo moyo wake uliruka.

"... sijawahi kulalamika ..."

Mtu mkarimu, mwenye moyo mkunjufu, mzuri, mwenye akili ya haraka, mjanja, hakulalamika juu ya Nikita. Alimuelewa mvulana huyo vizuri, alijua juu ya hila na hila zake, lakini hakumsaliti.

(ripoti ya kazi ya wanandoa)

8. Kuunganishwa kwa yale ambayo yamejifunza. Wakati wa ubunifu.

  • Kazi ya mchezo"Kusanya methali».

Una kadi zilizo na maneno kwenye madawati yako. Kazi yako ni kuungana katika vikundi kulingana na rangi za kadi na, baada ya kukusanya methali, eleza maana yake.

1. Jifunze mambo mazuri, ili mabaya hayataingia akilini.

2. Ni vizuri kuwafundisha wale wanaosikiliza.

3. Kazi ya kujifunza inachosha, lakini matunda ya kujifunza ni ladha.

4. Mafundisho ni nuru, na kutojifunza ni giza.

  • Kazi tofauti katika vikundi.

Sasa tutakuwa na timu mbili zinazofanya kazi - vikundi vya ubunifu.

"WALIMU" (wavulana).

Kuchambua tabia ya Nikita. Ungempa ushauri gani?

"LITERATORS" (wasichana).

Njoo na muendelezo wa sura hii.

9. Kujumlisha. Tafakari.

Kazi nzuri watoto walifanya

Na umejifunza nini?

Hukujua nini, lakini sasa unajua - ni mpya kwako?

Umejifunza nini kutokana na sura hii?

Ikiwa umeridhika na kazi yako na mawasiliano na wandugu zako, mpe mkono jirani yako. Ikiwa umechoka, weka kichwa chako kwenye bega lako.

10. Kazi ya nyumbani.

Nyumbani, soma tena sura na uandike wasifu wa Nikita (chaguo la 1), Arkady Ivanovich (chaguo la 2).

Mwalimu. Na kama kwaheri, ninapendekeza kufunga fundo kama kumbukumbu:

Kumbuka!

Ambaye hasomi chochote

Yeye daima analalamika na kuchoka.

Kuwa kwa nini!

Mada: A.N. Tolstoy "Utoto wa Nikita" sura ya "Barometer Arrow"

Lengo : kukuza maendeleo ya nyanja ya kihisia ya watoto kupitia uchambuzi

maandishi ya fasihi; kuzingatia kazi kupitia kipengele cha fasihi na kihistoria; kuinua mtu mdadisi

na msomaji makini anayejua kuona na kuthamini uzuri wa asili yake

ardhi

Wakati wa madarasa:

1. Wakati wa shirika:

- kutazamana na kutabasamu. Kutakiana mafanikio.

2. Kusasisha maarifa. Kuangalia kazi ya nyumbani .

Wanafunzi walisoma maneno waliyoandika kwenye daftari zao

Mwalimu anasoma mashairi ya S. Marshak (kwenye slaidi)

Katika Nchi hiyo ya ajabu

Ambapo niliona mwanga

Kama wengine wengi, ilitimizwa kwangu

Na miaka mitano na kumi.

Katika nchi ya fantasy na ufisadi

Na mawazo potofu

Hapo zamani za kale kila mmoja wetu alikuwa

Mmoja wa watoto hao.

Ni nchi gani tunazungumza katika mashairi?

(majibu ya wanafunzi)

Mwalimu:

Leo ni somo la mwisho la "Utoto wa Nikita" wa A. Tolstoy. Watu wasikivu zaidi wataweza kuendelea na wazo mwishoni mwa somo

Mpango wa somo:

1. Maliza kishazi (Nilipokuwa nikifanyia kazi hadithi, nilitambua...)

(* Mhusika mkuuNikita...)

2. Ubunifu wa mwandishi.

3. Soma hadithi

4.Jifunze kufanya kazi na maudhui

5. Usomaji wa kujieleza

6. Muhtasari wa somo.

3. Ubunifu wa mwandishi.

Alizaliwa Januari 10, 1883 (mtindo mpya) katika jiji la Nikolaevsk (sasa ni Pugachevsk katika mkoa wa Saratov). Baba - Hesabu N.A. Tolstoy, mama - mwandishi wa watoto A.L. Tolstaya.

Alilelewa na baba yake wa kambo A. A. Bostrom (kwenye shamba la Sosnovka karibu na Samara). Alisoma katika Samara Real School.Hadithi "Utoto wa Nikita" ni kazi ya wasifu. Mwandishi Alexey Tolstoy anawasilisha hisia zake za utoto ndani yake. Nikita ni jina la mtoto wake. Ilikuwa kwake kwamba aliweka wakfu kitabu chake. Anaandika katika wasifu wake juu ya utoto wake kwenye shamba la Sosnovka karibu na Samara: "Utoto wangu ulipita hapo. Bustani. Mabwawa yaliyozungukwa na mierebi na iliyokua na mianzi. Mto wa Steppe Chagra. Wandugu - wavulana wa kijiji. Kuendesha farasi... Mabadiliko ya misimu ni kama matukio makubwa na mapya kila wakati. Haya yote, na haswa ukweli kwamba nilikua peke yangu, ilikuza ndoto yangu ... "na, bila shaka, ndoto ya mhusika mkuu wa hadithi yake, Nikita.

Mama, Alexandra Leontievna, alijaribu kwa nguvu zake zote kukuza talanta ya uandishi ya Alexey Tolstoy. Labda shukrani kwake akawa mwandishi.

Arkady Ivanovich ndiye mwalimu wa kwanza wa nyumbani wa mwandishi, jina lake lilikuwa Arkady Ivanovich Slovokhotov, juu yake A.N. Tolstoy anakumbuka:

"Aliye na alama, mwenye nywele nyekundu, kama moto, mtu bora ambaye tuliishi naye kwa maelewano kamili ..."

mnamo 1901 aliingia Taasisi ya Teknolojia ya St. Petersburg, mnamo 1907 alienda shule ya sanaa.

Vitabu vya kwanza ni "Lyrics" (1907) na "Magpie Tales" (1910).

Kuanzia 1918 hadi 1923 alikuwa nje ya Urusi na kisha akarudi katika nchi yake

Kwa watoto aliandika hadithi ya hadithi "Ufunguo wa Dhahabu, au Adventures ya Pinocchio" (1936). Mfano wa Pinocchio hapa ulikuwa Pinocchio kutoka kwa hadithi ya jina moja na Carlo Collodi, hata hivyo, tofauti za njama na wahusika wa wahusika ni muhimu sana, na "Pinocchio" inaweza kusemwa kama kazi ya kujitegemea. Hadithi "

4. Maandalizi ya ufahamu wa maandishi.

Patter:

Watoto wawili wa mbwa, shavu kwa shavu,

Wanapiga brashi kwenye kona.

(Pitisha semantikiuchambuzi.Baadaye, wanafunzi hufanya kazi katika jozi - kutamka kizunguzungu cha ulimi kimoja baada ya kingine, pamoja, au kama darasa zima.)

Mafunzo ya msamiati .

Ukungu

Kuropoka tu

Pantaloons zinazowasha (Hizi ni suruali za majira ya joto za wanaume zilizotengenezwa kwa kitambaa nyepesi.)

Inferno

Typhus

Uso wa saa

Languor Mateso, mateso.

Inferno ni joto la kutisha, inferno iliyolaaniwa ni joto lililolaaniwa ambalo huleta kifo.

MUZIKI DAKIKA YA MWILI

5.Fanya kazi kwenye maandishi

Mwanafunzi anasoma na kuacha fungu kwa fungu.

Mazungumzo baada ya kusoma sehemu ya kwanza.

Hali ya hewa ilikuwaje? Tafuta maelezo katika maandishi?

Je, hii inaweza kusababisha nini ikiwa hali ya hewa hii itaendelea kwa muda mrefu?

Je, wahusika walikuwa na hali gani? Kwa nini walifanya hivi?

Linganisha kielelezo na maandishi. Je, ungependa kupata mahali hapa?

Mazungumzo baada ya kusoma sehemu ya 2.

Hali ya familia inabadilikaje?

Umeelewaje hili?

kwa msaada wa maneno gani A.N. Tolstoy huchora anga ndani ya nyumba, katika mali isiyohamishika: kila mtu anasubiri mvua, lakini bado haiji. Ipate, isome. (Nyepesi, iliyojaa, iliyojaa, ukuta usio na kitu, chuma, kana kwamba ni ya kuchekesha)

6. Fanya kazi kwa vikundi (kadi)

7. Tafakari.

Turudi kwenye malengo. Sisi waokufikiwa? (wanafunzikuchambua)

Nani anaweza kuendeleamawazo:

"Nilipokuwa nikifanyia kazi hadithi ya A. Tolstoy, nilitambua ..." (jibu wale wanaopendezwa)

"Mhusika mkuu Nikita ..."

8.Kazi ya nyumbani.

sema tena sura "Sindano ya Barometer" sehemu yoyote

9. Muhtasari wa somo.

Jifikirie kama msanii. Ungetumia rangi gani kuonyesha utoto wako? Rangi yoyoteilishinda (jibu la wanafunzi)Asante kwa kazi yako. Nimalizie somo letu kwa mashairi.

Utoto una rangi nyingi tofauti

Tafuta yako kati yao.

Kwenye karatasi nyeupe

Chora ndoto yako.

Utoto hupita bila kutambuliwa

Hairudi.

Na tu kwa rangi itakumbusha

Kwako kuhusu miaka hiyo ya kufurahisha.

Baada ya yote, maisha yanaweza kuwa tofauti,

Gloomy, boring, monotonous.

Lakini unaibeba kwa miaka

Ndoto mkali kutoka utoto.

Rejesha mlolongo wa matukio.

Kusudi la somo: kupitia uchanganuzi wa wahusika wa wahusika katika hadithi, bainisha ni sifa zipi za wahusika ndizo kuu.

Malengo ya somo:

  • Jifunze kufafanua kazi ya kujifunza;
  • Jifunze kupanga kukamilika kwa kazi ya kujifunza;
  • Unda hali nzuri ya kihemko;
  • Kumbuka maudhui ya hadithi;
  • Eleza wahusika katika hadithi;
  • Kuendeleza uwezo wa kufanya kazi na maandishi;
  • Chunguza tabia yako;
  • Endelea kufanya kazi katika kukuza hotuba, kumbukumbu, fikra muhimu;
  • Kukuza uwezo wa kufanya kazi katika kikundi.

Orodha ya vifaa vya somo:

  • Usomaji wa fasihi. darasa la 4. Kitabu cha kiada kwa elimu ya jumla mashirika kamili na audiopril. kwa elektroni carrier. Saa 2 kamili Sehemu ya 1/ L.F. Klimanova, L.A. Vinogradskaya, M.V. Boykin; Ross. akad. Sayansi, Ross. akad. elimu, kuchapisha nyumba "Mwangaza". - Toleo la 4. - M.: Elimu, 2014. - 158 p. : mgonjwa. - (Kitabu cha shule ya kitaaluma) (Mtazamo);
  • Usomaji wa fasihi. darasa la 4. Daftari ya ubunifu kwa elimu ya jumla. mashirika / T.Yu. Koti; Ross. akad. Sayansi, Ross. akad. elimu, kuchapisha nyumba "Mwangaza". - Toleo la 3. - M.: Elimu, 2013. - 79 p. : mgonjwa. - (Mtazamo);
  • Vifaa vya multimedia kwa kuonyesha mawasilisho, kompyuta;
  • Phonogram ya wimbo "Kisiwa cha Utoto" uliofanywa na M. Boyarsky;
  • Vitabu vya kazi vilivyoangaliwa kwa usomaji wa fasihi;
  • Vifungu vya misemo kutoka kwa maandishi kwa kupanga kazi katika vikundi (kulingana na idadi ya vikundi).
  • Vipeperushi vya kuandika syncwine.

Matokeo yaliyopangwa

Mada:

  • Amua ni hali gani ambayo kazi unazosoma zinaunda.
  • Waainishe wahusika wa kifasihi kulingana na kazi uliyosoma.

Mada ya Meta:

  • Amua lengo la kujifunza la somo.
  • Panga utekelezaji wa shughuli za kielimu kulingana na kazi uliyopewa ya kielimu.
  • Fanya uchambuzi wa kimantiki, ukiangazia vipengele muhimu na visivyo vya lazima.
  • Tekeleza kitendo cha kimantiki cha kulinganisha kulingana na vigezo vilivyotolewa na vilivyochaguliwa kwa kujitegemea.
  • Tekeleza hatua ya kimantiki ya ujanibishaji.
  • Eleza msimamo wako kwa wengine, ukitoa sababu zake.

Binafsi:

  • Linganisha sifa za mhusika wako na tabia za mashujaa wa fasihi;
  • Tathmini sifa za tabia yako;
  • Kuamua ni vipengele vipi ambavyo ni kuu na vinavyofafanua;
  • Kuhamasisha shughuli za kielimu;
  • Kuendeleza ujuzi wa ushirikiano katika hali tofauti.

Wakati wa madarasa:

1. Wakati wa shirika.

Hukagua utayari wa somo.

Angalia utayari wao kwa somo.

2. Motisha kwa shughuli hai ya elimu na utambuzi (mood ya kihisia).

Bodi. Kiambatisho cha 1

Soma shairi la S.Ya. Marshak.
- Acha nikusomee shairi hili.

Tunazungumzia nchi gani? Kwa nini waliamua hivi?
- ni nani amesikia usemi "kisiwa cha utoto"?
- unaelewaje?
- funga macho yako, kaa kwa urahisi. Ninakualika kwenye safari ya "kisiwa cha utoto".
Mstari wa kwanza na chorus ya wimbo "Kisiwa cha Utoto" iliyofanywa na M. Boyarsky sauti.
- ulikuwa na hisia gani?
- kwa nini nilipendekeza usikilize wimbo huu?

Soma shairi la S. Marshak kwa kujitegemea.
- msikilize mwalimu akisoma shairi.
- kueleza maoni kuhusu nchi ambayo itajadiliwa, kuelezea uchaguzi wao.

Eleza maana ya usemi "kisiwa cha utoto".
- sikiliza sauti ya sauti; eleza ni hisia gani zilitokea.
- eleza kwa nini wimbo huu ulichezwa.

3. Ujumbe wa mada na uundaji wa malengo ya somo.

Leo tunaendelea mazungumzo yetu kuhusu kazi ya A. Tolstoy "Utoto wa Nikita". Jaribu kuunda malengo ya somo.

Jifahamishe na mada ya somo.
- tengeneza malengo ya somo: kwa kuchambua kazi, jadili na kulinganisha wahusika wa wahusika katika kazi ya A. Tolstoy "Utoto wa Nikita".

4. Kusasisha maarifa.

Soma...
- unaweza kusema nini?
- kazi inaweza kuwa nini?
- ni nani ambaye hakuelewa kazi hiyo?
- ni nani anayeweza kuelezea?
Katika 4, panga vipande kwa utaratibu uliotaka.

Uchunguzi(hitilafu imefanywa) Kiambatisho cha 3

Jipime. Nani hakubaliani? Kwa nini?
- Kwa nini tulikamilisha kazi hii?

Soma vishazi ubaoni kwa sauti moja baada ya nyingine.
- wanahitimisha kuwa hizi ni misemo kutoka kwa maandishi.
- wanatoa anuwai za kazi, wakiacha ukweli kwamba vifungu hivi vinahitaji kuwekwa kwa mpangilio unaoonekana kwenye maandishi.
- fomu ya nne, kurudia sheria za kufanya kazi katika kikundi na kuweka vipande na misemo kwa mpangilio sahihi.

Angalia kazi yao dhidi ya mfano kwenye ubao.
- wanaona makosa kwenye ubao na kuthibitisha maoni yao.
- muhtasari wa kazi iliyofanywa: kumbuka maudhui ya maandishi na mlolongo wa matukio.

5. Kukagua kazi za nyumbani

Ulipaswa kufanya nini nyumbani?
- fungua vitabu vya kazi, ukurasa wa 45, meza
- jina la mhusika mkuu ni nini?
- kwa nini mwandishi alichagua jina hili, Nikita?
Uliona sifa gani za tabia huko Nikita?
- anafanana na wewe? Vipi?
- kwa marafiki zako? Vipi?
- Pakhom ni nani?
- alikuwa mtu wa aina gani?
- ni ubora gani wa thamani, kulingana na mwandishi, alikuwa nao? Thibitisha kwa maandishi.
- Arkady Ivanovich ni nani?
- pata maelezo ya kuonekana kwake katika maandishi. Isome.
- anaonyeshwaje katika kazi hii?
- anahisije kuhusu mhusika mkuu?
- Maneno "weka macho yako wazi" yanamaanisha nini?
- kwa nini Nikita alilazimika "kuweka macho"?
- ni shujaa gani hayupo kwenye meza hii?
- anaonyeshwaje katika kazi hii?
- umeelewaje hii?

Fungua vitabu vya kazi kwenye ukurasa wa 45. Angalia kukamilika kwa meza. Kamilisha meza. Pata majibu ya maswali katika maandishi, kuimarisha uwezo wa kufanya kazi na maandishi, makini na maelezo.
- wanakumbuka kwamba mwandishi alijitolea kazi hiyo kwa mtoto wake Nikita.
- wanaita tabia ya Nikita.
- kulinganisha wenyewe na marafiki zao na Nikita.
- wanakumbuka kuwa Pakhom ni seremala. Tabia za tabia za Pakhom zimetajwa. Kulingana na nukuu kutoka kwa maandishi, wanathibitisha ubora gani wa thamani, kwa maoni ya mwandishi, Pakh alikuwa na (kitabu, p. 99).
- kupata katika maandishi maelezo ya kuonekana kwa Arkady Ivanovich (kitabu cha maandishi, p. 100).
- wanajadili mtazamo wa Arkady Ivanovich kwa mhusika mkuu: alimlazimisha kuwa mvumilivu, alielezea, alitania, akapata utii bila kulazimishwa.
- eleza maana ya kitengo cha maneno "weka macho yako wazi" - jihadhari. Wanagundua kwanini Nikita alilazimika kuishi hivi.
- toa maelezo ya mama wa mhusika mkuu, eleza ni nini kiliwezesha kufikia hitimisho kama hilo.

6. Mazoezi ya kimwili

7. Shirika la shughuli za utambuzi

Fanya kazi katika kitabu cha kazi, ukurasa wa 46-47
- soma maneno yanayounga mkono. Ni nini?
- soma kazi kwenye ukurasa wa 47. nani hakuelewa kazi? Nani anaweza kueleza?
- kukamilisha. Ikiwa mtu yeyote anaweza, endelea na mfululizo peke yako.
Majadiliano:
- Ni sifa gani za tabia ambazo ni muhimu zaidi kwako? Kwa nini?
- ni nani anayefikiria tofauti? Eleza maoni yako.
Kuna mjadala unaendelea.

Fungua vitabu vya kazi kwenye ukurasa wa 46-47.
- soma maneno ya usaidizi kwa sauti, uhitimishe kuwa hizi ni tabia mbalimbali za mtu.
- wajitambue kwa kujitegemea na kazi iliyo kwenye ukurasa wa 47. Ielewe na ukamilishe.
- Wanafunzi wanaomaliza kazi mapema wanaendelea kuorodhesha kwa kujitegemea sifa zingine za tabia zinazojulikana kwao.
- kueleza maoni yao juu ya sifa za tabia ni muhimu zaidi kwao na kwa nini.
- maoni tofauti yanaonyeshwa, daima na uthibitisho wa chaguo.

8. Kazi ya nyumbani

Tunafanya kazi katika daftari nyembamba kwenye fasihi. Andika nambari.
- chini ya kichwa: hoja za insha, chini ya mada "Ni sifa gani za wahusika ninazothamini kwa watu."
- ni nini kinachotofautisha hoja za maandishi na aina zingine za maandishi?
Hii itakuwa kazi ya nyumbani. Fungua shajara. Iandike.

Wanafungua madaftari nyembamba kwenye fasihi.
- andika tarehe na mada ya insha
- eleza kwamba katika maandishi - hoja - mawazo, taarifa inaonyeshwa kwanza, na kisha imethibitishwa, maelezo yanatolewa kwa nini hii ni hivyo.
- fungua shajara na uandike kazi ya nyumbani.

9. Tafakari

Hebu jaribu kuandika syncwine. Ni nini? Sheria za uandishi ni zipi? Ungependekeza mada gani?
- nani anataka kusoma?

Wanakumbuka kuwa cinquain ni quintet na sheria za kuiandika
- kutoa mada zao, kuelezea uchaguzi wao.
- wanaandika syncwine yao wenyewe kwenye mada CHARACTER, wanaisoma wapendavyo, na kujadili ni nini kilifanya kazi vizuri zaidi.

10. Kujumlisha

Ili kufanya muhtasari wa somo, kamilisha vishazi:
"Wakati nikifanya kazi kwenye kazi hii, niligundua ...", "Mhusika mkuu Nikita ..."

Fanya muhtasari wa somo na ukamilishe vishazi vilivyopendekezwa.

11. Kujithamini.

Fikiria juu ya daraja gani unaweza kujipa kwa somo, weka daraja hili nyuma ya karatasi. Weka majani ya syncwine.

Kila mtu anatathmini kazi yake mwenyewe na kuandika matokeo kwenye kipande cha karatasi. Hii inaweza kuwa alama ya kawaida au idadi ya "bonasi" ambazo zimerekodiwa na kukusanywa katika jarida tofauti la mwalimu. Hati hizo hukabidhiwa kwa mwalimu.

12. Tafakari ya kihisia.

Jifikirie kama msanii. Unaweza kutumia rangi gani kuonyesha utoto wako? Ni rangi gani zilizotanguliwa? Kwa nini?
- kwa kuongeza kazi ya nyumbani ya lazima, mimi hutoa mgawo wa hiari:
1. Onyesha utoto wako kwa rangi.

2. Andika syncwine

© 2023 skudelnica.ru -- Upendo, usaliti, saikolojia, talaka, hisia, ugomvi