Maelewano katika masomo ya solfeggio katika shule ya muziki. Muhtasari wa somo "kazi kuu za maelewano kwa utangamano" Mada ya somo: Mtazamo wa kihemko-kielelezo cha lugha ya harmonic katika masomo ya solfeggio

Kuu / Kudanganya mke

Somo la Solfeggio "Harmonic kubwa na ndogo. Uhusiano wa vitu"

Ninatoa muhtasari wa somo la solfeggio katika darasa la 4 la Shule ya Sanaa ya watoto kwa wapiga piano. Somo ni utafiti uliolenga kuongeza uzoefu wa uchambuzi wa kinadharia wa kazi za muziki.
Muhtasari wa somo.
Mada: Harmonic kuu na ndogo. Uhusiano wa vitu katika ufunguo huo huo
Aina ya somo: Somo - utafiti
Malengo ya Somo:
1. Fupisha muhtasari habari zilizopatikana mapema juu ya muundo wa wakubwa na wadogo.
2. Fikia hitimisho juu ya mabadiliko ya mambo ya moduli katika mwingiliano wa wakubwa na wadogo.
Malengo ya Somo:
Kielimu:
1. Kuwafahamisha wanafunzi na harmonic kuu, D7, tritones katika modoni za harmonic.
2. Linganisha nafasi ya mwinuko wa hatua kuu na ndogo katika aina za maumbile na asili, chunguza hali za modeli na udhihirishe mabadiliko yao yanayohusiana na mabadiliko katika muundo wa urefu wa fret.
3. Pitia habari iliyojifunza hapo awali juu ya makubwa na madogo, tengeneza hitimisho juu ya sifa za kulinganisha za vitu.
4. Kufundisha kutambua ishara kwa funguo ndogo kwa njia tofauti.
5. Kuza ustadi wa sikio kufafanua aina ya harmonic na melodic ya kubwa na ndogo, tritones, minyororo ya gumzo katika kuu ya asili na ya usawa.
Kielimu:
Uwezo wa kufanya kazi katika kikundi, kusaidiana katika kutafuta suluhisho la shida fulani.
Hamisha hamu ya utafiti.
Vifaa vya somo:
Projekta, kompyuta, piano, kituo cha muziki.
Msomaji juu ya uchambuzi wa ukaguzi katika masomo ya solfeggio (iliyoandaliwa na L.S. Shekhtman)
Muziki wa laha: J.S.Bach HTK Volume I, Prelude katika Kidogo.

Hatua za somo

Wakati wa shirika, kuweka malengo, motisha kwa shughuli za kielimu
Neno dogo la utangulizi juu ya aina ya somo - utafiti kama aina ya shughuli inayotumika zaidi katika kusoma nyenzo mpya.
Mwalimu anatambulisha mada ya somo na anajadili maneno na wanafunzi. Maana ya kila neno la muziki katika uundaji wa mada ya somo inafafanuliwa.
Wanafunzi wanaelezea maana ya maneno ya kawaida (harmonic madogo, tonalities ya jina moja, kupitisha vitu vya kiwango - hatua thabiti na zisizo na utulivu, tatu kuu za fret, tritones), onyesha maneno yasiyo ya kawaida (harmonic kuu).
Pamoja na wanafunzi, mwalimu huunda malengo ya somo
Tutafanya nini darasani leo? - Chunguza kuu kuu, linganisha vitu.
Je! Tunahitaji kujua nini ili kufanya hivyo? - Vipengele hivyo vya modes ambazo zilisomwa hapo awali katika masomo ya solfeggio.
Mwalimu hugawanya watoto katika vikundi viwili, akiwataja kama maabara mbili za utafiti, anateua "mtafiti" mwandamizi katika kila kikundi.

Utekelezaji wa ujuzi, uwezo, ujuzi muhimu kwa matumizi ya ubunifu na uundaji wa nyenzo mpya
Mwalimu anapendekeza kuchambua jozi kadhaa za funguo sawa na kutafuta hatua ambazo zinatofautiana kwa urefu katika kila jozi.
Slaidi 2 - 7.
Kama matokeo ya uchambuzi, wanafunzi wanahitimisha kuwa katika kila jozi hatua za III, VI na VII ni tofauti kwa urefu.
Mwalimu anaangazia watoto kwa ukweli kwamba funguo zilichambuliwa na idadi tofauti ya ishara. Kwa kuongezea, historia fupi ya kihistoria inapewa - juu ya uwepo wa zamani wa mfumo wa asili na mfumo wa baadaye, wenye hasira. Slide 8 - picha ya J.S.Bach, mtunzi ambaye aliunda juzuu 2 za WTC na kuunga mkono nadharia ya utaftaji wenye hasira sawa.
Mwalimu anajitolea kusikiliza utangulizi wa mtoto mdogo kutoka kwa ujazo wa I wa WTC na anatoa jukumu kwa vikundi: kuamua hali mwanzoni mwa kipande na mwisho.
Utangulizi katika sauti ndogo.
Wanafunzi hufafanua Mdogo mwanzoni mwa utangulizi na A kubwa mwishoni mwa utangulizi, ambayo inatoa ufunguo sawa.
Mwalimu anatoa mgawo wa utafiti katika vikundi: kikundi cha kwanza kinachambua mwanzo wa utangulizi na maelezo na lazima ipate ishara za mtoto mdogo; kundi la pili linachambua mwisho wa utangulizi na lazima lipate ishara za A kuu. Slide 9.
Baada ya dakika 3, vikundi vinatoa jibu: Mtoto hana alama kwenye ufunguo, G #, ambayo inaonekana mwanzoni, "ni ya" mkuu wa jina moja kama digrii ya VII. Kwa mtoto mdogo, ishara hii inaweza kuelezewa kama mabadiliko ya kiwango katika mfumo wa harmonic wa mtoto. Kikundi cha pili kinafikia hitimisho kwamba kuonekana kwa sauti C # (digrii ya III) mwishoni mwa utangulizi hubadilisha Mdogo kuwa Mkuu.
Mwalimu kwa mara nyingine tena anaangazia kuinuliwa kwa digrii ya VII katika hesabu ndogo kama jambo la asili kubwa.

Kujifunza nyenzo mpya
Mwalimu anaonyesha kwenye projekta Slide 10 matoleo mawili ya kurekodi melodi kutoka kwa opera ya MI Glinka "Maisha ya Tsar" (kipande cha Mapenzi ya Antonida), sikiliza wimbo huu na uchague chaguo sahihi la kurekodi kutoka kwa hizo mbili zilizopendekezwa.
Baada ya kusikiliza, wanafunzi huchagua chaguo 2.
Mwalimu anaangazia rangi tofauti za mod ya baa ya tatu katika mifano 1 na 2, anaelezea matumizi ya ufunguo mdogo kama msisitizo juu ya mvutano wa kihemko kwa maneno "huzuni kali". Slaidi 11.
Hitimisho imeundwa: ili kusisitiza maana ya kihemko ya neno, mtunzi hukopa kiwango cha VI kilichopunguzwa kutoka kwa madogo hadi makubwa. Sheria ya kuunda fomu ya kuu ya kuu imeandikwa kwenye daftari.
Kuimba kipande kutoka kwa opera ya Mikhail Glinka na kuandamana.
Baada ya kuimba wimbo na kuambatana, uchambuzi wa usawa wa kipande hiki hufanywa. Mwalimu huvutia umakini wa wanafunzi kwa gumzo na sauti iliyobadilishwa (G-gorofa) na anauliza jina.
Wanafunzi wanafafanua chord hii kama mtoto mdogo na, pamoja na mwalimu, wanahitimisha kuwa mtoto mdogo ni kitu cha mtoto wa asili katika jina kuu la harmonic.

Mwalimu anawaalika wanafunzi kusikiliza kipande cha Sonata ya Schubert na kuamua kwa sikio gombo la mtoto mdogo anayetumiwa katika kazi hiyo.
Baada ya kusikiliza, wanafunzi hugundua S53harm. katika sentensi ya pili.
Mmoja wa wanafunzi anaonyesha gumzo hili kati ya gumzo la mlolongo wa harmonic Slide 12. Halafu wanafunzi wote wanataja chord katika mnyororo ili hadi S53harm .. Slide 13.
Kuimba sauti ya chini ya mlolongo wa harmonic (mwalimu hucheza sauti za juu kwenye piano).
Mwalimu anawauliza wanafunzi kuangazia gumzo zozote zisizojulikana au alama kwenye mnyororo.
Wanafunzi huzingatia kipimo cha saba cha mlolongo wa harmonic. Kama matokeo ya uchambuzi, zinageuka kuwa gumzo la sauti 4 ni kubwa, kwa muundo ni theluthi moja zaidi ya utatu mkuu, sauti kali zinaunda ya saba. Mwalimu anaanzisha dhana ya "chord kuu ya saba". Mwalimu pia anaelezea maana ya jina K64 katika zamu ya mwisho ya harmonic.
Mwalimu anatoa mgawo wa utafiti: ni vitu gani vinaweza kupatikana katika D7?
Baada ya kusikiliza chaguzi zote za jibu, mwalimu huelekeza umakini wa wanafunzi kwenye akili 5, ambayo ni sehemu ya gumzo. Kwa kuwa wanafunzi tayari wanajua sheria ya kutatua tritons, wanakariri sheria hiyo kwa urahisi ya kutatua D7.

Kufanya kazi kwa vikundi
Mwalimu anawaalika wanafunzi katika vikundi kuchunguza kiwango cha harmonic kuu (kikundi 1) na harmonic madogo (kikundi 2). Wanafunzi lazima wajenge mizani, tafuta sehemu ya toni 3 ndani yake na ujibu swali ni hatua zipi zinahusika katika uundaji wa tritoni katika modoni za kuoanisha.
Kundi la kwanza linahitimisha kuwa tritone katika kuu ya harmonic iko kwenye sehemu ya II-VId ya digrii. Sheria hii inalingana na sheria ya kujenga tritones katika asili ndogo.
Kundi la pili linahitimisha kuwa tritone katika mtoto mdogo huundwa katika sehemu ya IV-VIIg ya kiwango. Sheria hii inalingana na sheria ya kujenga vipya katika asili kubwa.
Mwalimu husaidia kuunda hitimisho: mabadiliko katika digrii katika modoni za harmonic inajumuisha mabadiliko na uundaji wa vitu vipya vilivyokopwa kutoka kwa funguo zilizoitwa jina moja. Frets - kubwa na ndogo, hukusanyika, hutajiriwa na njia mpya za kuelezea.

Ukaguzi wa awali wa uhamasishaji wa maarifa. Ujumuishaji wa msingi wa maarifa. Kudhibiti na kujipima maarifa
Slide 14. Mwalimu anatoa jukumu la kulinganisha mizani ya D kubwa na D ndogo katika fomu za harmoniki, ili kupata kufanana na tofauti.
Wanafunzi wanaona kuwa hatua zote zina urefu sawa, isipokuwa III - kubwa ni kubwa, na kwa kiwango kidogo ni ndogo.
Mwalimu anaelekeza umakini wa wanafunzi kwa ukweli kwamba daraja la III ni kiashiria cha rangi ya fret. Slide 15.
Slide 16. Mwalimu hupa wanafunzi jukumu la kuweka ishara katika modoni za kuoanisha, kutegemea mizani ya funguo zile zile katika fomu ya asili.
Wanafunzi hubadilisha hatua kwa urahisi, kukopa ishara kulingana na mpango wa mizani yao ya funguo sawa. (jibu Slide 17).
Slide 18. - uthibitisho wa somo lililojifunza na mfano wa tonalities zingine.
Mwalimu anawaelezea wanafunzi njia ya kutambua ishara kupitia funguo za jina moja. Kwa kuwa asili kubwa na ndogo ya jina moja kila wakati hutofautiana na ishara 3, inawezekana kupata fomula ya kuamua ishara ndogo kupitia funguo zile zile:
Kwa kudumu - ishara 3 \u003d na moll
Ni rahisi sana kuwakilisha hii kwenye miale ya nambari. Magorofa huenda kwa minus, sharps kwenda kwa plus. Ikiwa kuna mkali 4 kwa kuu (4 - 3 \u003d 1), basi katika jina la jina moja kuna 1 mkali. Ikiwa kuna 1 mkali katika kuu (1 - 3 \u003d -2), basi katika jina la jina moja kuna 2 gorofa.

Kufupisha somo, tafakari
Wanafunzi hutaja kile wamejifunza katika somo, kurudia maneno mapya.
Tafakari - Nani alipata rahisi? Ngumu? Je! Kila kitu kiko wazi? Nani anataka kujua zaidi?

Kazi ya nyumbani (hiari):
1. Katika kazi za utaalam, pata vitu ambavyo vilijadiliwa kwenye somo.
2. Kwa ufupi tengeneza hitimisho kuu la somo katika sentensi kadhaa.

Fungua somo katika solfeggio kwa darasa la 4

shule ya muziki ya watoto

"Safari ya kwenda kwenye Ufalme wa Maelewano"

Imetayarishwa na:

Ivanova E.V.

Mwalimu wa muziki

Taaluma za nadharia

Mada ya somo: "Safari ya kwenda kwenye Ufalme wa Maelewano".

Kusudi la somo: Onyesha njia tofauti za kufanya kazi katika ukuzaji wa usikivu wa sauti.

Kazi:

  1. Jua sheria za msingi za lugha inayofanana;
  2. Jua sheria za kinadharia za ujenzi wa chords;
  3. Kuwa na ujuzi wa kuandika chords kwa usahihi;
  4. Kuwa na uwezo wa kufanya uchambuzi wa usawa wa maandishi ya muziki;
  5. Kumiliki ujuzi wa tofauti ya aina;
  6. Kuwa na ujuzi wa kuimba sehemu tatu;
  7. Kumiliki ujuzi wa kimsingi wa uboreshaji wa sauti;
  8. Kuwa na ujuzi wa uchambuzi wa ukaguzi.

Vifaa:

  1. Piano;
  2. Bodi na sumaku.

Vielelezo:

  1. Kadi za rangi zilizo na Mfalme, Malkia, Malkia na wahudumu.

Kijitabu:

  1. Madaftari ya muziki;
  2. Penseli rahisi;
  3. Laha zenye mistari kwa kila mwanafunzi.

Nyenzo za muziki:

  1. "Shule ya kucheza piano" (Chini ya uhariri mkuu wa AN Nikolaev)

Shule 4 ya muziki ya watoto wa darasa.

Mpango wa somo.

  1. Wakati wa kuandaa.
  2. Mazungumzo juu ya maelewano.
  3. Kuweka sauti kwa D kuu.
  4. Kurudia kwa sheria za kimsingi za lugha ya harmonic, ufafanuzi wa "rangi" ya gumzo.
  5. Uchambuzi wa Harmonic wa maandishi ya muziki.
  6. Kucheza mkufu wa chord katika aina tofauti - aina ya polka.
  7. Kazi ya ukaguzi - kurekodi mnyororo wa gumzo kwa sikio.
  8. Kuimba mlolongo wa sehemu tatu.
  9. Uboreshaji wa sauti kwenye mnyororo wa gumzo.
  10. Kazi ya nyumbani - kutunga wimbo kwa mlolongo wa chord uliopewa katika aina tofauti: polka, waltz, maandamano.

Muhtasari wa somo.

Mwalimu:

Halo jamani! Leo tunaendelea na safari nzuri. Katika ardhi kubwa ya Muziki, kuna Ufalme mkubwa wa Maelewano. Najiuliza ni nani anayeishi katika ufalme huu? Wacha tukumbuke maelewano ni nini?

Wanafunzi:

Hizi ni gumzo, maendeleo ya gumzo, minyororo ya gumzo.

Mwalimu:

Chord ni nini?

Wanafunzi:

Chord ni mchanganyiko wa sauti tatu au zaidi.

Mwalimu:

Jamani, mnajua chords gani?

Wanafunzi:

Utatu, robo-maandishi ya gumzo, gumzo la saba, gumzo la pili ..

Mwalimu:

Ufalme wa Harmony ni mkubwa, leo tutasafirishwa kwenda kwenye Jumba la Sauti za Sauti Tatu. Kumbuka ni gumzo zipi unajua za sauti tatu?

Wanafunzi:

Utatu, gumzo la sita na gumzo la nne.

Mwalimu:

Tunafungua mlango mzito wa kasri na mara tu tuone tangazo: "Leo, siku ya D kuu imetangazwa katika Jumba la Sauti Tatu za Sauti."

Kwa hivyo, hebu tuingie, imba nyimbo kuu katika D kuu.

Wavulana wanaimba, mwalimu anaambatisha kwenye kadi za rangi ubaoni zilizo na picha za Mfalme, Malkia na Princess.

Mwalimu:

Kwa hivyo, utatu wa Tonic ni Mfalme, ndiye mtawala, ana nguvu, anajiamini, muhimu zaidi. Utatu mkuu ni Malkia, yeye hutii Mfalme tu. Utatu mdogo - Princess, yeye hutii mfalme na malkia. Na sasa tunaimba utatu wa hatua za kando na mara moja tutaamua "rangi" ya vitatu.

Wanafunzi wanaimba na kufafanua "rangi": II53 - mdogo, III 53 - mdogo, VI 53 - mdogo, VII53 - kupunguzwa. Mwalimu huambatisha kadi za rangi ubaoni na picha za maafisa tofauti - ukurasa, mjakazi wa heshima, vizier, n.k. Pamoja na watoto, huchagua kadi za theluthi za hatua za II, III, VI, VII.

Mwalimu:

Ufalme wote umekusanyika. Walakini, unaweza kutumia utatu sio tu katika fomu ya kimsingi, lakini pia katika mfumo wa gumzo la sita na gumzo la maandishi ya maandishi. Ikumbukwe kwamba unahitaji kuchanganya gumzo kwa mpangilio fulani: angalia sauti laini na uondoe mwendo wa D-S. Tena, mwongozo laini wa sauti ni nini?

Wanafunzi:

Sauti za kawaida za kubaki hubaki mahali.

Triads hutumiwa kuachwa.

Mwalimu:

Na sasa wacha tuone kwa utaratibu gani Mfalme, Malkia na maafisa wa jumba la ngome zenye sauti tatu walijipanga mbele yetu. Uchambuzi wa Harmonic - uamuzi wa gumzo la nusu ya pili ya kipindi katika Sonatina D kuu, mtunzi Pleyel.

Mwanafunzi anacheza piano kwa nusu ya pili ya kipindi cha 1 cha Sonatina.

Mwalimu:

Tunasaini kila gumzo kutoka kwa nukuu ya muziki na kupata mauzo mabaya.

Wanafunzi hukamilisha kazi hiyo.

Mwalimu:

Cadance inatumiwa wapi, inajumuisha vipi?

Wanafunzi:

Mlolongo wa triad kuu huunda mapinduzi ya cadence au cadence.

Cadance hutumiwa kukamilisha kipande chote cha muziki, sehemu zake, au kipindi fulani. Inaunda hali ya ukamilifu.

Cadance ina T-S-D-T au T-S-T-D-T.

Mwalimu na watoto huangalia usahihi wa uchambuzi wa harmonic.

Mwalimu:

Kazi inayofuata: cheza maendeleo haya ya polka.

Mwanafunzi hucheza mnyororo wa saini ya polka.

Mwalimu:

Na sasa kazi ya ukaguzi. Rekodi mnyororo wa gumzo kwa sikio katika D kuu.

Mwalimu hucheza maendeleo ya gumzo

T 53 - D 6 - VI 53 - III 6 - S 53 - K 64 - D 6 - T 53.

Mwalimu:

Kurekodi bass na nukuu ya gumzo. Tunafafanua, tunapaka rangi na maelezo na tunaimba kwa sauti, kisha tunaimba sehemu tatu.

Wanafunzi wanaandika maendeleo ya gumzo kwa sikio.

Mwalimu:

Kazi inayofuata ni kucheza maendeleo ya gumzo la waltz, na tutajaribu kutunga wimbo juu yake. Kabla yako ni shairi, kiakili, kwako mwenyewe, na sikio lako la ndani, imba wimbo huo kwa mlolongo wa chord uliyopewa.

Mwanafunzi mmoja anacheza, wengine wanaimba peke yao kimya.

Mashairi

Juu na chini ambapo hewa ni safi

Jani la manjano huruka.

Katika kasri la zamani, kwa taa ya taa,

Mpiga piano anacheza.

Mwalimu:

Nani angependa kuonyesha kile kilichotokea?

Mwanafunzi mmoja hucheza, mwingine anaimba.

Mwalimu:

Pamoja na utaftaji huu wa kuvutia wa sauti tutasema kwaheri kwa Ufalme wa Harmony. Kazi ya nyumbani: kutunga wimbo wa ala katika aina tofauti kwa mlolongo wa chord: polka, waltz, maandamano.

Shukrani kwa wote. Kwaheri.


Muhtasari wa somo "Funguo Sambamba katika D kuu - B ndogo" kwa wanafunzi wa darasa la 2 la idara muhimu ya Shule ya Muziki ya Watoto (DSHI) juu ya mada "Solfeggio"

Butorina E.I., mwalimu wa taaluma za nadharia
Mahali pa kazi: MBU DO "Shule ya Sanaa ya watoto" huko Gornozavodsk, Wilaya ya Perm
Walengwa: Darasa la 2 la idara muhimu ya Shule ya Muziki ya watoto, Shule ya Sanaa ya watoto.
Umri wa wanafunzi: Umri wa miaka 8 - 9.
Mada ya kitaaluma: solfeggio, daraja la 2, robo ya II.
Wakati wa kikao cha mafunzo: Saa 1 dakika 05.
Vifaa: darasani, projector multimedia, kompyuta (laptop), skrini, spika.
Aina ya somo: somo la ujumlishaji na upangaji wa maarifa.
Kusudi la somo- kitambulisho na usanidi wa maarifa ya wanafunzi juu ya mada "Funguo Sambamba katika D kuu - B ndogo".
Kazi:
- angalia maarifa ya nadharia juu ya mada iliyofunikwa;
- kutumia maarifa ya kinadharia yaliyopatikana katika kazi za vitendo;
- endelea kukuza ustadi wa kazi huru, fanya kazi katika kikundi;
- kufundisha matumizi ya ubunifu ya maarifa katika hali zinazojulikana na zilizobadilishwa;
- endelea kufundisha katika njia za kulinganisha na kuongeza maarifa (kuunda meza);
- kukuza uwezo wa ubunifu wa kila mwanafunzi.
Muhtasari wa somo unaweza kuwa wa kupendeza kwa waalimu wa somo la "Solfeggio" Shule ya Muziki ya Watoto (DSHI). Chaguo la mada ya somo ni msingi wa mpango wa mada ya somo la kitaaluma "Solfeggio" (Programu ya ziada ya kitaalam ya ufundi katika uwanja wa sanaa ya muziki "Piano", Nadharia ya eneo la mada na historia ya muziki katika somo la kitaaluma " Solfeggio ", mhariri mkuu IEDomogatskaya, Moscow, 2012), daraja la 2, robo ya II, somo" Funguo Sambamba ".
Kwa kufanikiwa kwa kikao cha mafunzo, mpango wa muhtasari umetengenezwa; uwasilishaji umeandaliwa (katika maandishi ya kazi ya mashindano, slaidi zote za uwasilishaji zimeundwa kwa njia ya picha); mifano ya muziki iliyochaguliwa katika D kubwa na B ndogo (angalia "Kazi za kazi ya vitendo").
Ili kutimiza lengo na malengo ya somo, njia zifuatazo bora zinapendekezwa kwa waalimu: njia ya uzazi (kutambua maarifa ya nadharia juu ya mada iliyofunikwa) na njia ya utaftaji (kusanikisha maarifa na kutumia maarifa haya katika kazi za vitendo). Kwa mfano, wakati wa kufanya kazi za vitendo, unaweza kutumia njia "Tafuta makosa" katika nambari ya muziki iliyojifunza hapo awali ("Jirani yetu alichukua bomba") na njia "Upelelezi wa muziki" (kipande cha mchezo na E. Grieg "Katika pango la mfalme wa mlima" - tafuta upotovu katika ufunguo wa Re kuu). Wanafunzi watavutiwa na mchakato wa kutambua "kuchorea kihemko" ya tonalities kwa kutumia mifano kutoka kwa muziki wa kitamaduni. Kwa mfano, ufunguo katika D kuu - J. Haydn, sonata katika D kuu, harakati ya kwanza, sehemu kuu; PI Tchaikovsky, "Kamarinskaya" na "Maneno ya Kiitaliano" kutoka kwa Albamu ya watoto; ufunguo katika B mdogo - E. Grieg, "Katika pango la mfalme wa mlima"; P.I. Tchaikovsky, "Asubuhi ya msimu wa baridi" kutoka kwa Albamu ya watoto. Ni muhimu pia kuteka hisia za wanafunzi juu ya utumiaji wa rangi "za joto" na "baridi" kuunda michoro zao zinazoonyesha "tabia" ya sauti hizi.
Ili kufundisha mbinu za kulinganisha na kujumlisha maarifa yaliyopatikana, wanafunzi wanaalikwa kumaliza majukumu anuwai anuwai katika hali zinazojulikana na zilizobadilishwa, chora meza mbili ("Jedwali la kulinganisha kwa kazi ya vitendo", "Jedwali la msaidizi la kazi ya vitendo"). Jedwali zilizoundwa zinaweza kutumiwa wakati wa kusoma funguo zingine zinazofanana katika masomo ya solfeggio.
Wakati wa somo, inashauriwa kutumia aina tofauti za kuhojiana na wanafunzi (mtu binafsi, kikundi, mbele), kulingana na aina ya majukumu, kujaribu kuzingatia kikundi kwa ujumla na kwa kila mwanafunzi. Napenda mafanikio ya ubunifu kwa waalimu wote wa taaluma za nadharia! Kwa heri, Elena Butorina.

Wakati wa masomo

1. Hatua ya shirika (salamu, kuangalia utayari wa somo, kuandaa umakini):
Mwalimu: Halo wapenzi jamani! Mada ya somo letu ni "Funguo Sambamba katika D kuu - B ndogo." Somo litajaa kazi anuwai ambazo zinalenga kufikia lengo kuu - kuimarisha na kutumia maarifa juu ya mada hii. Ninapendekeza kufanya somo liwe na tija iwezekanavyo, ili lisije kuwa "hadithi ya kupoteza muda", na acha kauli mbiu ya somo letu iwe nukuu kutoka kwa Henry Ford: "Wakati haupendi kupotea." Je! Kila mtu yuko tayari? Tuanze!
Slide 1 inakadiriwa kwenye skrini:

2. Kuangalia kukamilika kwa kazi ya nyumbani (uchunguzi wa mbele):
Mwalimu: Ninashauri kuanza somo kwa kukagua kazi ya nyumbani kwa njia ifuatayo: kulinganisha ujenzi wa mizani kwenye daftari na kwenye slaidi ya uwasilishaji. Je! Kila kitu kimejengwa sawa?
- kuangalia ujenzi wa kiwango kikubwa cha D;
- kuangalia ujenzi wa kiwango kidogo cha B (aina tatu);
Slide 2 inakadiriwa kwenye skrini:


- kuimba nambari ya sehemu moja kwa moyo "Jirani yetu alichukua bomba" (kazi ya pamoja):


Mwalimu:Umefanya vizuri! Sasa unahitaji kujibu maswali yafuatayo:
1. Ni wahusika wangapi muhimu katika funguo za D major na B minor?
2. Je! Hizi ni ishara gani?
3. Je! Kuna umbali gani kati ya funguo zinazofanana?
4. Je! Kuna sauti zinazofanana ("za kawaida") katika funguo zinazofanana?
Wanafunzi: jibu, jadili.

3. Kuwaandaa wanafunzi kufanya kazi katika hatua kuu (kazi ya pamoja).
Mwalimu: Kabla ya kuanza kazi ya vitendo (hatua kuu ya somo), wacha tufanye yafuatayo: tafuta sauti "za kawaida" katika funguo zinazofanana: D kuu - B ndogo (asili); D kubwa - B ndogo (fomu ya harmonic); D kubwa - B ndogo (fomu ya melodic).
Wanafunzi: Kwenye kila moja ya slaidi zifuatazo, wanafunzi hupata sauti sawa ("ya kawaida") kati ya sauti mbili, jibu swali: "Je! Kuna sauti ngapi za kawaida kati ya D kuu na muonekano wa asili wa B mdogo?"
Slide 3 inakadiriwa kwenye skrini:


Jibu sahihi ni 7 “sauti za kawaida.
Slide 4 inakadiriwa kwenye skrini:


Jibu sahihi ni sauti 6 za kawaida.
Slide 5 inakadiriwa kwenye skrini:


Jibu sahihi ni sauti 5 za kawaida.
Mwalimu: Kazi inayofuata ambayo unapaswa kumaliza ni kama ifuatavyo: kwenye skrini unaona machafuko ya kawaida. Je, zimejengwa kwa usahihi? Je! Kuna sauti yoyote "ya kawaida" katika tatu kuu katika D kuu na B ndogo?
Waalike wanafunzi kujibu maswali yafuatayo:
1. Je! Ni nini tatu kuu za fret?
2. Je! Wamejengwa kutoka kwa hatua zipi?
3. Kwa aina gani ya kazi katika somo ni muhimu?
Slide 6 inakadiriwa kwenye skrini:


4. Hatua kuu ya kazi (matumizi ya maarifa na ujuzi katika kazi ya vitendo):
- fafanua aina za mdogo katika nambari ya sehemu moja Nambari 1, Nambari 2, Nambari 3 (kazi ya mtu binafsi); "Kazi za kazi ya vitendo", No. 1;
- sahihisha "makosa" ya sauti katika nambari ya sehemu moja "Jirani yetu alichukua bomba" (kazi ya mtu binafsi):


- cheza kipande cha muziki kutoka kwa uigizaji wa E. Grieg "Katika Pango la Mfalme wa Mlima" na uamue ni bar gani kuna kupotoka kwa ufunguo mwingine (kazi ya pamoja "upelelezi wa muziki"); amua mabadiliko muhimu na dalili ya kipimo;
Slide 7 inakadiriwa kwenye skrini:


Jibu sahihi ni kupotoka katika D kubwa katika kipimo 4.
- amua mpango wa sauti ya wimbo wa Masha kutoka kwa katuni "Jini-Swans" (maneno ya A. Kovalenkov, muziki na Y. Nikolsky, 1947);
Slide 8 inakadiriwa kwenye skrini (jibu sahihi ni athari ya uhuishaji ya "kuruka nje"):


- unganisha aya ya kwanza ya wimbo "locamotive ya mvuke" (kazi ya pamoja ya mwalimu na wanafunzi).
Slides Namba 9, Nambari 10 zinatarajiwa kwenye skrini:
Wimbo "locomotive ya mvuke inaenda, inaenda," (maneno ya S. Ernesaks, maandishi ya Kirusi na V. Tatarinov, muziki na G. Ernesaks)



5. Utaratibu na ujumuishaji wa maarifa na ustadi (ujumuishaji wa maarifa ya nadharia, mkusanyiko wa meza):
- kutambua rangi ya kihemko ya tonalities kwa kutumia mifano ya muziki: kuamua asili ya kazi za muziki katika D kuu (PI Tchaikovsky, "Wimbo wa Kiitaliano", "Kamarinskaya"; J. Haydn, sonata katika D kuu, harakati ya kwanza, sehemu kuu) na B mdogo (PI Tchaikovsky, "Asubuhi ya Majira ya baridi"); kazi ya pamoja:
Slide 11 inakadiriwa kwenye skrini:


Slide 12 inakadiriwa kwenye skrini:


Kumbuka: vipande vya muziki lazima viandaliwe mapema na kuingizwa kwenye uwasilishaji.
- ni yapi ya maneno yaliyopendekezwa yanaweza kufikisha rangi ya kihemko ya D kuu, na ni yapi - katika B ndogo?
Slide 13 inakadiriwa kwenye skrini:


- uamuzi wa mpango wa rangi katika D kubwa na B ndogo;
Slide 14 inakadiriwa kwenye skrini:


- kulinganisha kwa tonalities;
- kuandaa meza ya kulinganisha kwa utekelezaji wa majukumu ya kiutendaji (kazi ya pamoja);
Slide 15 inakadiriwa kwenye skrini:


- mkusanyiko wa meza ya msaidizi kwa kufanya kazi ya vitendo (kazi ya pamoja):
Slide 16 inakadiriwa kwenye skrini:


6. Udhibiti na kujidhibiti kwa maarifa na njia za utekelezaji:
- kuangalia kazi zilizokamilishwa na watoto (jirani kwenye dawati), kisha na mwalimu.
7. Marekebisho ya maarifa na njia za utekelezaji:
- tafuta makosa katika utekelezaji wa kazi ya vitendo;
- uamuzi wa algorithm ya vitendo kwa kujitegemea kufikia matokeo sahihi.
8. Habari juu ya kazi ya nyumbani, maagizo ya jinsi ya kuikamilisha:
- amua "mhemko" wa maandishi ya aya ya pili ya wimbo "Steam Locomotive" (mwandishi wa toleo la maandishi ya aya ya pili - Butorina EI);
- andika wimbo wa aya ya pili katika B ndogo (wimbo wa muundo uliorudiwa), ikifuatiwa na upatanisho na utendaji;
- chora kuchora kwa wimbo "locomotive ya mvuke" katika matoleo makubwa na madogo, ukizingatia vivuli vya rangi ya joto na baridi.
Slides Nambari 17, Nambari 18 zinatarajiwa kwenye skrini:



9. Kuhitimisha matokeo ya kikao cha mafunzo:
Tathmini ya shughuli na wanafunzi wenyewe na mwalimu (jinsi walivyofanya kazi kwa bidii katika somo; ikiwa kazi zote zilikamilishwa, jinsi ya kujitegemea; nini kiliibuka vizuri, na ni nini kinahitaji uboreshaji wa ziada; maarifa gani ya kinadharia yanahitaji kusahihishwa):
Slide 19 inakadiriwa kwenye skrini:

Katika nakala hii, utajifunza ni kwa nini wanafunzi wengine wa muziki pia hawapendi maelewano, kwa nini ni muhimu kupenda mafundisho haya na kuyatenda kila wakati, na ni matokeo gani yanayopatikana kwa wale ambao kwa busara, kwa uvumilivu na unyenyekevu, hukaribia kusoma kwa taaluma hizi .

Wanamuziki wengi wanakubali kuwa wakati wa miaka yao ya masomo hawakupenda taaluma za kinadharia, kwa kuzingatia tu masomo yasiyo ya lazima, yasiyo ya lazima katika programu hiyo. Kama sheria, katika shule ya muziki, taji kama hiyo inachukua solfeggio: kwa sababu ya utajiri wa kozi ya shule ya solfeggio, wanafunzi wa shule za muziki (haswa watoro) mara nyingi hawana wakati katika somo hili.

Huko shuleni, hali inabadilika: solfeggio inaonekana hapa katika fomu "iliyobadilishwa" na inapendwa na wanafunzi wengi, na ghadhabu zote za zamani zinapatana - somo ambalo halieleweki kwa wale ambao hawakukubaliana na nadharia ya kimsingi katika mwaka wa kwanza. Kwa kweli, mtu hawezi kusema kuwa takwimu kama hizi ni sahihi na zinaonyesha tabia ya wanafunzi wengi kuelekea ujifunzaji, lakini jambo moja ni hakika: hali ya kudharau taaluma za muziki na nadharia ni kawaida sana.

Kwa nini hii inatokea? Sababu kuu ni uvivu wa kawaida, au, ikiwa unauita kwa heshima zaidi, kwa bidii. Kozi katika nadharia ya kimsingi ya muziki na maelewano hujengwa kwa msingi wa programu tajiri sana ambayo lazima ifahamike kwa idadi ndogo sana ya masaa. Kutoka hapa huja asili kubwa ya mafunzo na mzigo mzito kwa kila somo. Hakuna mada yoyote inayoweza kuachwa bila kusoma, vinginevyo hautaelewa kila kitu kinachofuata, ambayo kwa kweli hufanyika kwa wale ambao wanajiruhusu kuruka masomo au kutofanya kazi zao za nyumbani.

Mkusanyiko wa mapungufu ya maarifa na kuahirishwa mara kwa mara kwa kutatua shida za haraka baadaye husababisha kuchanganyikiwa kabisa, ambayo ni mwanafunzi aliyekata tamaa zaidi ndiye atakayehama (na atafaidika sana kama matokeo). Kwa hivyo, uvivu husababisha kuzuia ukuaji wa kitaalam wa mwanafunzi au mwanafunzi kwa sababu ya ujumuishaji wa kanuni za kuzuia, kwa mfano, ya aina hii: "Kwanini tusambaratishe kile kisicho wazi - ni bora kukataa" au "Harmony ni upuuzi kamili na hakuna mtu lakini nadharia ya fujo anayeihitaji ".

Wakati huo huo, utafiti wa nadharia ya muziki katika sura zake tofauti unachukua jukumu kubwa katika ukuzaji wa mwanamuziki. Kwa hivyo, madarasa ya solfeggio yanalenga malezi na mafunzo ya chombo muhimu zaidi cha mwanamuziki - sikio lake la muziki. Sehemu kuu mbili za solfeggio - kuimba kutoka kwa noti na kutambua kwa sikio - husaidia kupata ujuzi kuu mbili:

- angalia maelezo na uelewe ni aina gani ya muziki imeandikwa ndani yao;

- kusikia muziki na kujua jinsi ya kurekodi na noti.

Nadharia ya msingi inaweza kuitwa ABC ya muziki, na maelewano - fizikia yake. Ikiwa ujuzi wa nadharia hukuruhusu kufafanua na kuchanganua chembe zozote zinazounda muziki, basi maelewano yanafunua kanuni za unganisho la chembe hizi zote, inaelezea juu ya jinsi muziki unavyofanya kazi kutoka ndani, jinsi unavyopangwa katika nafasi na wakati.

Angalia wasifu kadhaa wa watunzi wowote wa zamani, hakika utapata marejeo kwa wale watu ambao waliwafundisha bass general (maelewano) na counterpoint (polyphony). Katika ufundishaji wa watunzi, mafundisho haya yalizingatiwa kuwa ya muhimu zaidi na ya lazima. Sasa maarifa haya yanampa msingi thabiti mwanamuziki katika kazi yake ya kila siku: anajua kabisa jinsi ya kuchagua chords za nyimbo, jinsi ya kuoanisha melodi yoyote, jinsi ya kuunda mawazo yake ya muziki, jinsi ya kucheza au kutokuimba noti bandia, jinsi kukariri maandishi ya muziki haraka sana, nk.

Sasa unajua ni kwa nini ni muhimu kufanya mazoezi ya maelewano na solfeggio na kujitolea kamili ikiwa unaamua kuwa mwanamuziki halisi. Inabakia kuongeza kuwa kusoma solfeggio na maelewano ni ya kupendeza, ya kufurahisha na ya kufurahisha.

Ikiwa ulipenda nakala hiyo, bonyeza kitufe cha "Penda" na utumie kwenye ukurasa wako kwa kuwasiliana au facebook, ili marafiki wako nao waweze kuisoma. Unaweza kuacha maoni yako na ukosoaji juu ya nakala hii kwenye maoni.

Kwa kujaribu kuelewa jibu la swali: muziki ni nini? - watu wamekuja na mawingu ya taaluma za muziki zinazoelezea, za kujenga na za vitendo.Wote kwa kiasi fulani hutenganisha au huleta karibu na uelewa wa muziki, hii ni ngumu kabisa, "ya asili" ya kushangaza na ya kushangaza.

Walakini, taaluma hizi hufanya iwezekane kuunda katika hatua ya mwanzo (shuleni) - jamii fulani ya watu wenye maoni sawa ya ulimwengu wa muziki, jamii ya wapenzi wa kazi fulani za muziki ambazo zimekuwa maarufu kwa muda mrefu.

Katika hatua inayofuata (tayari iko katika taasisi ya kitaalam ya muziki - chuo kikuu) - kiwango cha chini cha ujuzi wa kitaalam hutolewa, bila ambayo haiwezekani kujiita mtaalamu wa muziki, hata kwa kiwango kidogo. Habari hii imekuwa isiyopingika katika uwanja wa muziki uliofafanuliwa kabisa.

Conservatories (au vyuo vikuu vya muziki) vinatoa maoni mapana ya sanaa ya muziki, ustadi wa kitaalam zaidi, ingawa, kwa kweli, hii sio zaidi ya asilimia 1 ya ujazo wa maarifa ya muziki ulimwenguni. Mila ya muziki hutofautiana sana kutoka nchi hadi nchi na kutoka utamaduni hadi utamaduni.

Tunasoma tu mila ya muziki ya Ulaya Magharibi na Urusi. Tunajua kitu juu ya muziki wa kitamaduni wa nchi za zamani za CIS. Yote hii: aina maalum, aina maalum, muundo maalum wa muziki, muses maalum. lugha, yaliyomo kwenye muziki yanayolingana na utamaduni fulani, vyombo vya muziki, aina fulani ya uimbaji.

Kwenye wavuti yetu utapata nakala nyingi na mazoezi juu ya utafiti wa masomo ya nadharia ya muziki, kama vile solfeggio (nambari za kuimba na maagizo ya sauti), nadharia, uchambuzi, maelewano, polyphony, fasihi ya muziki (aina za muziki na uchambuzi wa kazi za muziki) .

SOLMIZATION (kutoka kwa jina la sauti chumvi na mi) - kuimba nyimbo na majina ya silabi ya sauti.

UCHAMBUZI WA MUZIKI ni taaluma ya muziki na nadharia ambayo inasoma muundo wa kazi ya muziki. Katika ufundi wa muziki, mila imekua ikizingatiwa kazi ya muziki kama mfumo maalum wa kisanii, jumla yenye maana, ambayo njia anuwai za muziki na za kuelezea zimejumuishwa, zilizowekwa chini, iliyoundwa na muundo na kuingiliana - vitu, pande za kazi ya muziki. Kila moja ya vitu hivi (melody, maelewano, counterpoint, nk) inaweza kuwa mada ya utafiti maalum wa uchambuzi (harmonic, polyphonic, uchambuzi wa densi, uchambuzi wa fomu, na kadhalika). Mwingiliano wa pande zote (sauti, sauti, utunzi) wa kazi ya muziki huchunguzwa na ile inayoitwa uchambuzi kamili wa muziki: kazi hiyo inazingatiwa katika umoja wa yaliyomo na fomu, mitazamo ya nadharia na ya kihistoria, utafiti wa malengo na urembo tathmini, kwa ujumla wa kisanii, kulingana na nia ya mtunzi, kufanya tafsiri na kuzingatia msikilizaji. Katika muziki wa sauti, uwiano wa muziki unamaanisha sahihi na maandishi ya matusi pia yanachambuliwa.

HARMONI (Uigiriki - unganisho, mpangilio, muundo, maelewano, mshikamano, uwiano, maelewano). Neno "Harmony" katika muziki linajumuisha maana kadhaa: kupendeza mshikamano wa sikio wa sauti; kuchanganya sauti katika konsonanti na mfululizo wao wa asili; Harmony pia inaitwa nidhamu ya kisayansi na kielimu-inayofanya utafiti wa shirika la lami la muziki, maelewano na uhusiano wao. Wazo la Harmony hutumiwa kuelezea mfumo wa lami, gumzo, kazi za sauti (modal), nk, mtindo maalum wa muziki (kwa mfano, "maelewano ya baroque", "maelewano ya Prokofiev"), na pia kwa maana ya "gumzo "," konsonanti "...

VITUMBUZI VYA HARMONI - chaguzi zinazowezekana za kutatua shida katika maelewano ya muziki.

FASIHI YA MUZIKI - hivi ndivyo kazi zote za muziki zinavyoitwa kwa ujumla: kazi iliyoundwa na watunzi anuwai katika nchi tofauti. Neno hili linatumika kwa njia ile ile kama, kwa mfano, "fasihi maalum", "fasihi ya kumbukumbu", "fasihi ya kisayansi". Kuna maana nyingine ya neno hili: hii ndio jina la somo, au tuseme, nidhamu ya kitaaluma ambayo inasoma katika darasa la juu la shule za muziki na shule za muziki. Mpango wa fasihi ya muziki ni pamoja na wasifu wa watunzi wakubwa, wa nyumbani na wa nje, kufahamiana na kazi yao, na pia utafiti wa kina wa kazi zingine maarufu, muhimu zaidi.

© 2021 skudelnica.ru - Upendo, usaliti, saikolojia, talaka, hisia, ugomvi