Charm kama msaidizi katika mawasiliano. Vidokezo juu ya lugha ya Kirusi "Msaidizi mkuu katika mawasiliano ni lugha ya asili" (daraja la 2) Sehemu ya "Ulimwengu wa Mawasiliano."

nyumbani / Kugombana

Somo la 15. Msaidizi mkuu katika mawasiliano ni lugha ya asili (uk. 2930)
Malengo: kuonyesha hitaji la umahiri wa lugha kwa mawasiliano yenye mafanikio.
Malengo: malezi ya hitaji la ustadi wa lugha ili kufaulu
mawasiliano, uhalali wa haja ya kujua barua, malezi ya ujuzi
uhamisho wa hotuba ya mdomo kwa maandishi; marudio ya alfabeti, ujumuishaji wa maarifa
wanafunzi kujifunza juu ya hotuba, kuboresha uwezo wao wa kuandika sentensi,
maendeleo ya umakini wa tahajia, malezi ya ujuzi wa kushiriki
mazungumzo ya kielimu, fuata maagizo, jibu maswali, fomu
uwezo wa watoto kusikiliza marafiki zao na kujibu maswali.
WAKATI WA MADARASA
I. Wakati wa shirika.
II. Kusasisha maarifa.
Kazi ya orthografia ya msamiati.
Leo tutaanzisha maneno mawili ambayo unapaswa
tengeneza yako mwenyewe kutoka kwa barua hizi:
OSHOROKH ATANMOK
Maneno yaliyotoka yalikuwa: Chumba na nzuri.
Chumba ni nini? (chumba tofauti ndani ya nyumba)
Neno wema linaweza kutumika katika maana gani? (Kwa msaada wa hii
maneno hutathmini tabia, vitendo, vitendo).
Neno husemwa vizuri mtu anapokubaliana na mtu au kitu.
Kama, sawa, nitakuja.
Neno vizuri linaweza kumaanisha tishio. Kwa mfano, vizuri!
Alama "nne" inaitwa vizuri. Unaweza kusema nini kuhusu tahajia ya neno?
Sawa? (Neno lina mchanganyiko oro).
Andika maneno yote mawili kwenye daftari lako, weka msisitizo, pigia mstari vokali,
ambayo unahitaji kukumbuka.
Tunga sentensi inayojumuisha maneno haya mawili kwa wakati mmoja.
(Chaguzi za watoto)
Maneno yameandikwa ubaoni.
S..Septemba, z..ma, ave..kwaheri, d..revya, v..robey, l..sa, chumba..ta, x..nzuri.
Sasa utahitaji kuingiza barua katika maneno na kuelezea uchaguzi wako.
Maneno gani yanaweza kugawanywa katika vikundi viwili kulingana na mifumo yao ya tahajia? ( Bila mkazo
vokali zinazoweza kuangaliwa na vokali zisizosisitizwa ambazo zinahitajika kuwa
kumbuka.(Septemba, kwaheri, shomoro, chumba, nzuri)

III. Kujiamua kwa shughuli
Jamani, tafadhali niambieni ni nini hutusaidia kuwasiliana sisi kwa sisi?
(hotuba)
Kuna aina gani ya hotuba? (ya mdomo, iliyoandikwa)
Ni aina gani ya hotuba tunaita ya mdomo? (ambayo tunatamka kwa mdomo)
Vipi kuhusu maandishi? (ambayo tunaandika)
Ni kiungo gani humsaidia mtu kuwasiliana? (lugha)
Je! Unajua maana ngapi za neno "lugha"? (Moja ya maana ni lugha kama
kiungo cha binadamu, na maana ya pili ni lugha kama njia ya mawasiliano.)
Tengeneza mada na madhumuni ya somo letu (Lugha ndio msaidizi mkuu katika
mawasiliano ya maneno. Tujifunze utajiri wake)
IV. Fanya kazi juu ya mada ya somo.
1. Fanya kazi kulingana na kitabu cha kiada.
Zoezi la 31 ukurasa wa 29.
Tayari umejifunza kusoma. Soma barua. Barua gani huita
matatizo7 (katika sentensi ya pili) Kwa nini? (hatujazisoma).
Soma sentensi? Ni sentensi ipi yenye matatizo? (pili
safu). Kwa nini? (hawatufahamu).
Soma maneno ya Profesa Samovarov uk.29
Je, tunawasiliana kwa lugha gani?
Lugha yako ya asili ni ipi?
Soma kwenye ubao:
Lugha mama ni lugha takatifu
Lugha mama ni lugha takatifu, lugha ya baba na mama,
Jinsi wewe ni mrembo! Nimeifahamu dunia nzima katika utajiri wako!
Akitingisha utoto, mama yangu alikufunulia kwangu kwa wimbo,
Na nilijifunza kuelewa hadithi za hadithi za bibi yangu.
Lugha ya asili, lugha ya asili, nilitembea nawe kwa ujasiri hadi mbali,
Umeinua furaha yangu, uliangaza huzuni yangu.
Lugha ya asili, pamoja na wewe kwa mara ya kwanza niliomba kwa Muumba:
"Oh, Mungu, nisamehe mama yangu, nisamehe, nisamehe baba yangu!"
Kwa nini mwandishi aliita lugha yake ya asili kuwa lugha takatifu? (majibu ya wanafunzi)
Neno la Kirusi linamaanisha nini kwako?
Ili kufafanua maana ya maneno "lugha ya Kirusi" mimi sasa
Nitakusomea maandishi mafupi.

Kuna lugha nyingi duniani. Na kila lugha ni asili ya mtu fulani. Kirusi
lugha ni lugha ya asili ya watu wa Kirusi. Kila mtu anaelewa Kirusi
watu wanaoishi Urusi.
Jamani, wazo kuu ni nini katika maandishi haya?
Sasa hebu tuandike sentensi kuu kuhusu lugha ya Kirusi.
Lugha ya Kirusi ni lugha ya asili ya watu wa Kirusi.
Wacha tusome ujumbe wa profesa kwenye kitabu cha maandishi kwenye ukurasa wa 30
Samovarov kuhusu lugha ya Kirusi.
V. Dakika ya elimu ya kimwili.
VI. Muendelezo wa kazi kwenye mada ya somo.
Kwa mfano. 33 uk. thelathini
Andika kauli yoyote kuhusu lugha (Unaweza kuandika toleo lako mwenyewe)
Lugha ni vazi la mawazo yote.
Hakuwezi kuwa na mawazo bila lugha na hakuna lugha bila mawazo.
Wajibu wa ulimi ni kunena mema.
Kwa mfano. 32 uk. 29
Soma kazi. Nini kifanyike? (Msaidie Mjomba Fyodor kwa ustadi
andika barua)
- Barua imeandikwa kwa lugha gani?
Je, ni wazi kwako?
Angalia kwa makini mjomba Fyodor alikosa nini alipoandika haya
barua?
Hebu tumsaidie kijana kuandika maneno magumu. Andika maandishi
kuingiza herufi zinazokosekana.
Je, umeona kwamba kijana alianza barua yake na rufaa kwa
wazazi?
Je, mjomba Fyodor alisahau kuandika nini mwishoni mwa barua? (Barua hii inatoka kwa nani).
VII. Tafakari.
Kwa mfano. 36 uk. 33
Ubunifu wa maneno
Andika sentensi zinazozungumza juu ya lugha ya Kirusi na utajiri wake.
Lugha ya Kirusi katika mikono ya ustadi na midomo yenye uzoefu ni nzuri, ya kupendeza,
kueleza, kunyumbulika, mtiifu, mstadi na mwenye uwezo (A.I. Kuprin).
VIII. Muhtasari wa somo.
Kuhusiana na mtazamo wa kila mtu kwa lugha yake, mtu anaweza kwa usahihi kabisa
kuhukumu sio tu kiwango chake cha kitamaduni, lakini pia thamani yake ya kiraia.
Upendo wa kweli kwa nchi ya mtu hauwaziki bila kupenda lugha ya mtu.

Somo la 15. Msaidizi mkuu katika mawasiliano ni
lugha ya asili

Malengo: kuonyesha hitaji la ujuzi wa lugha kwa mawasiliano yenye mafanikio; kuhalalisha hitaji la kujua herufi za kuwasilisha hotuba ya mdomo kwa maandishi; kurudia alfabeti.

Wakati wa madarasa

I. Wakati wa shirika

II. Kusasisha maarifa

Kazi ya msamiati na tahajia

Tengeneza maneno kutoka kwa barua hizi. (Chumba, sawa.)

OSHOROKH ATANMOK

Chumba ni nini? (Chumba tofauti ndani ya nyumba.)

Neno wema linaweza kutumika lini? (Kwa msaada wa neno hili mtu anatathmini tabia, vitendo, vitendo.)

Neno husemwa vizuri mtu anapokubaliana na mtu au kitu. Kwa mfano: sawa, nitakuja.

Neno vizuri linaweza kumaanisha tishio. Kwa mfano: vizuri, nzuri! Alama "4" inaitwa vizuri. Unaweza kusema nini kuhusu tahajia ya neno vizuri? (Neno lina mchanganyiko wa ORO.)

Andika maneno yote mawili kwenye daftari lako, weka msisitizo, na upige mstari chini ya vokali ambazo unahitaji kukumbuka.

Tunga sentensi inayojumuisha maneno haya mawili kwa wakati mmoja. (Chaguzi za watoto.)

III. Kujiamua kwa shughuli

(Kufahamiana na dondoo kutoka kwa kazi ya L. Geraskina “Katika Nchi ya Masomo Yasiyojifunza.” Tazama nyenzo za ziada) kwa ajili ya somo (alikutana na kur. 45-46)

Wanasoma hadi uamuzi, kisha kusikiliza maoni ya watoto: wangefanya nini, uamuzi unasomwa.)

Chora hitimisho. (Majibu ya watoto.)

Katika kitabu cha kiada uk. 30 alisoma ujumbe wa Profesa Samovarov. (Unahitaji kusoma utajiri wote wa lugha yako ya asili ili uweze kuzitumia kwa ustadi katika hotuba yako. Lugha. - Hiimsaidizi mkuu katika mawasiliano ya hotuba.)

Tengeneza mada na madhumuni ya somo letu . (Lugha - msaidizi mkuu katika mawasiliano ya maneno. Tutasoma utajiri wa lugha ya roboti.)

IV. Fanya kazi juu ya mada ya somo

1. Fanya kazi kulingana na kitabu cha kiada

Kwa mfano. 33 (uk. 30)

Andika kauli yoyote kuhusu lugha. Tutatoa chaguo letu.

Lugha ni vazi la mawazo yote.

Hakuwezi kuwa na mawazo bila lugha na hakuna lugha bila mawazo.

Wajibu wa ulimi ni kunena mema.

2. Kukamilisha kazi katika kitabu cha kazi

Kwa mfano. 23 (uk. 16)

V. Dakika ya elimu ya mwili

VI. Muendelezo wa kazi kwenye mada ya somo

1. Kukamilisha kazi katika kitabu cha kazi

Kwa mfano. 24 (uk. 16)

Mchezo "Nani ana kasi zaidi"

Jaribu kuja na majina ya wanyama au ndege kulingana na herufi za alfabeti.

A - korongo, B - squirrel, C - ...

2. Fanya kazi kulingana na kitabu cha kiada

Kwa mfano. 32 (uk. 29)

Soma kazi. Nini kifanyike? (Msaidie Mjomba Fyodor kuandika barua kwa usahihi.

- Je, mjomba Fyodor alisahau kuandika nini mwishoni mwa barua? (Barua hii inatoka kwa nani?)

Tafakari

Fanya kazikitabu cha kiada

Kwa mfano. 16 (uk. 33)

VIII Kwa muhtasari wa somo

Tutakumbuka kila dakika:

Rafiki yetu bora ni lugha yetu ya asili!

Kazi ya nyumbani

Tunga na uandike hadithi fupi na mojawapo ya majina haya: "Lugha yangu ya asili", "Kwa nini ni lugha kama Nchi ya Mama, asili", "Lugha ya asili ni nzuri sana!"

Ulipata maandishi ya aina gani?

Muhtasari wa somo
Darasa la 2 "A"
Mada: Lugha ya Kirusi
Mpango: Mtazamo
Mada: Msaidizi mkuu katika mawasiliano ni lugha asilia
Kusudi: kuunda hali za kupanua msamiati na ujuzi wa lugha.
Malengo: 1) onyesha hitaji la ujuzi wa lugha kwa mawasiliano yenye mafanikio; kuunda wazo la kuona na la mfano la muundo wa lugha (vitengo ambavyo vinajumuisha); onyesha faida za usemi tajiri wa kimsamiati; kuhalalisha hitaji la kujua herufi za kuwasilisha hotuba ya mdomo kwa maandishi; kurudia alfabeti.
2) kukuza maendeleo ya ujuzi wa calligraphy na uwezo wa kuzungumza lugha ya kuzungumza.
3) kukuza maslahi katika lugha ya Kirusi, uvumilivu, usahihi, uvumilivu.
Vifaa: nyenzo za kuona: kadi zilizo na sentensi, maandishi, maneno, takrima zenye sentensi.
Hatua ya somo Shughuli ya mwalimu Shughuli ya wanafunzi I Org moment - Hello, guys. Jina langu ni Antonina Mikhailovna. Angalia ikiwa umeandaa kila kitu kwa somo la lugha ya Kirusi. II FNZ
Swali lenye matatizo
Kuwasilisha mada na madhumuni ya somo
Kufanya kazi na kitabu cha maandishi
Kufanya kazi na kuchora
Soma sentensi zilizoandikwa ubaoni.
Unaelewa sentensi gani na ipi huelewi? Kwa nini?
Fungua kitabu cha maandishi kwenye ukurasa wa 29. Soma ujumbe wa Samovarov kwa sauti ya chini.
- Ujumbe unasema nini? Unaelewa nini?
-Unafikiri mada ya somo la leo ni nini?
-Angalia picha kutoka kwenye zoezi la 34. Ni utajiri gani umehifadhiwa katika lugha yetu?
- Lugha inajumuisha nini?
Maneno yanaishi mitaani gani?
Je, maneno daima hufanya sentensi? Lini?
Linganisha na ueleze maneno na sentensi:
-Katika majira ya joto tunapenda kula tikiti maji.
- Majira ya tikiti tunapenda
- Pendekezo ni nini?
-Mtaa wa Proposal upo katika jiji gani?
Maandishi yanajumuisha nini?
-Linganisha sentensi na utambue maandishi na sentensi zisizohusiana:
-Jana nilikuwa kwenye sarakasi na nikaona simbamarara. Walifanya nini! Kwanza walisimama kwa miguu yao ya nyuma, kisha wakaruka kutoka kwa miguu hadi kwa miguu na hata kupitia pete zinazowaka.
- Jana nilikuwa kwenye circus na nikaona tiger. Ni masika nje. Nampenda Mama. Rafiki yangu alinialika kwenda kutembea.
- Nakala ni nini?
- Hebu turudie jinsi lugha inavyojengwa.
-Jina langu ni Lida.
Jina langu ni Lida.
Ya kwanza ni wazi, lakini ya pili sio, kwa sababu haipo kwa Kirusi
-Unasoma sentensi ya kwanza kwa sababu unajua Kirusi. Ikiwa hujui Kiingereza, hutaweza kusoma sentensi ya pili, kuandika na kuielewa.
Ili kutumia lugha wakati wa kuwasiliana, unahitaji kuijua vizuri.
-Msaidizi mkuu katika mawasiliano ni lugha asilia
- neno, sentensi, maandishi
-kutoka kwa maneno
Ofa ya mtaani
Hapana, wakati maneno yanahusiana katika maana
kutoa
maneno
-maneno yanayohusiana katika maana
-katika jiji Nakala
-kutoka kwa sentensi
-maandishi
- sentensi zisizohusiana
Sentensi zinazohusiana na maana
-maneno huenda katika sentensi, sentensi kuwa maandishi, na maandishi katika lugha
III FPN
Kufanya kazi na aphorisms
Marekebisho ya maandishi
Fizminutka Kufanya kazi na TVE
Mimi mwenyewe. R.
Fanyeni kazi wawili wawili -Soma taarifa kutoka nambari 33.
- Ni kauli gani uliipenda zaidi? Kwa nini? Eleza maana yake.
Andika kauli yako uipendayo kwenye daftari lako.
Endelea na sentensi: Utajiri wa lugha ni sauti, herufi, maneno...
Andika sentensi.
Ni nini kinakosekana kutoka kwa maandishi haya?
Sahihisha maandishi.
Alyosha ana puppy, jina lake ni Druzhok, na Druzhok ana mkia nyekundu na ndoano ya crochet Alyosha na puppy mara nyingi hucheza pamoja;
Moja - inuka, nyoosha Mbili - pinda, nyoosha Tatu - piga mikono yako mara tatu Kichwa - tatu nodi Mikono minne pana Mikono mitano inapunga mikono yako Sita Sita - kaa kimya kwenye dawati lako
-Fungua kitabu chako cha kazi kwenye ukurasa wa 16. Jibu maswali kutoka kwa Nambari 23. Je! ni barua ngapi katika alfabeti ya Kirusi?
Je, herufi haziwakilishi sauti gani?
-Tutafanya shindano "Nani ana kasi zaidi."
Andika majina ya wanyama au ndege kwa kutumia herufi tofauti za alfabeti.
Hesabu idadi ya maneno yaliyoandikwa. Yeyote aliye na maandishi mengi na kwa usahihi atashinda.
Kuna matoleo kwenye kadi zilizo mbele yako. Weka alama kwenye visanduku vinavyoweza kutumika kutunga maandishi. Andika sentensi ili upate maandishi madhubuti. 1.Lugha ni vazi la mawazo yote.
2. Hakuwezi kuwa na mawazo bila lugha na hakuna lugha bila mawazo.
3. Wajibu wa ulimi ni kunena kwa wema.
-sentensi, maandishi, lugha
-dots, herufi kubwa
Squirrel ina wasiwasi mwingi katika msimu wa joto. Baridi itakuja hivi karibuni na theluji itaanguka. Squirrel anaruka kando ya matawi, akibeba karanga tatu. Hapa kuna mti wa mwaloni wa zamani, squirrel alisimama. Aliruka ndani ya shimo na kuficha karanga. Squirrel itajazwa vizuri wakati wa baridi.
Ukurasa wa Kazi ya Nyumbani 32 No. 35. Andika jibu la swali la kwanza kutoka kwa kifungu. Tafakari, mukhtasari -Umejifunza nini katika somo?
-Lugha yetu inajumuisha nini?
- Rejesha mlolongo wa kimantiki uliochanganyikiwa wa maneno.
Endelea na mapendekezo. Leo darasani:
Nimejifunza, nimejifunza, naweza...
Asante kwa somo! -kutoka kwa maandishi, sentensi, maneno
Lugha-maandishi-sentensi-neno

Chaguo 1


  1. Andika maneno ya mtihani:
Pine - _______________, athari - _______________

shamba - _______________


Tazama ()lchak, tr(__)vinka, gr(__) kwa


3. Tafuta katika mstari gani maneno yote yametenganishwa kwa usahihi kwa upatanisho

A) Duka-ga-zin mia-lik, she-ya

B) Nyekundu kuwasili kuchukua-off


4 .Pigia mstari maneno yanayoishia katika jozi za konsonanti zilizotamkwa na zisizo na sauti

Januari baridi maple meza sauti kondoo mume


5 . Ingiza kitenganishi kigumu au laini mahali ambapo barua inahitajika.

Katika (__) gari, na (__) anakula, chini ya (__) anakula, pamoja (__) gari, na (__) uwezo, katika (_) kusini, kalamu (_).


6. Pigia mstari kisawe cha neno moto:
7. Piga mstari sehemu kuu za sentensi:
Mti wa birch ulikua ukiogopa ukingoni mwa msitu.
Watoto wanateleza kwenye njia ya msitu.

8. Tafuta sentensi iliyo na washiriki walio sawa:

A) Mito mikubwa na midogo ilitoweka chini ya barafu.

B) Dunia inapumzika chini ya koti ya theluji.


A) Spring imefika.

B) Je, kuna theluji nje?


C) Osha mikono yako kabla ya kula!
D) Nilisoma kitabu cha kuvutia!


Vitya hutembea kwenye njia ya msitu.

Daraja la 3


Mtihani namba 3 katika lugha ya Kirusi

Mada: "Lugha ndio msaidizi mkuu katika mawasiliano"

Chaguo-2

Jifunze __________________________________________________


1. Andika maneno ya mtihani:

Bahari - _______________, maji - _______________

kiota - _______________
2. Jaza herufi zinazokosekana (a, e, o, i)

Chini ya(__) mpasuko, t(__) tairi, l(__) mifereji ya maji


3. Tafuta katika mstari gani maneno yote yametenganishwa kwa usahihi kwa upatanisho
7. Pigia mstari sehemu kuu za sentensi:

Kunguru aliacha misururu ya nyimbo zake.


Vijana walijaza uwanja wa kuteleza kwenye uwanja.
8. Pigia mstari sentensi na washiriki wenye usawa:
A) Chembe za theluji nzuri huzunguka na kuanguka chini..
B) Mawimbi ya theluji humeta kwenye jua
9. Eleza mapendekezo.
A) Chemchemi iliyosubiriwa kwa muda mrefu imefika.

B) Je, uyoga hukua msituni?


C) Jamani, njooni darasani haraka.
D) Nilichora picha nzuri!

10. Andika vishazi kutoka kwa sentensi hii.

Icicle ya uwazi inayeyuka juu ya paa.

Uchambuzi wa jaribio la 3 katika sehemu "Lugha ndio msaidizi mkuu katika mawasiliano."


  1. Uwezo wa kuchagua kwa usahihi maneno ya mtihani - pointi 3.

  2. Kufanya mazoezi ya tahajia "Vokali zisizosisitizwa" - alama 3.

  3. Uwezo wa kugawanya maneno kwa hyphenation - 1 uhakika.

  4. Kupata herufi za sauti za konsonanti zilizooanishwa na uziwi na sauti - alama 2.

  5. Tahajia za kutenganisha ishara ь na ъ - 2 pointi.

  6. Ujuzi wa antonimia na visawe - nukta 1.

  7. Utambulisho wa washiriki wakuu wa sentensi - alama 2.

  8. Kupata sentensi na washiriki wenye usawa - alama 1.

  9. Uwezo wa kuainisha sentensi - alama 4.

  10. Uwezo wa kupata mchanganyiko wa maneno - pointi 1.
Kiwango cha juu - pointi 19-20.

Kiwango cha wastani - pointi 14-18.

Chini ya wastani -9-13 pointi.

Chini -8 pointi na chini.

Somo la 15. Msaidizi mkuu katika mawasiliano ni lugha ya asili (uk. 29-30)

Malengo: kuonyesha hitaji la ujuzi wa lugha kwa mawasiliano yenye mafanikio; kuhalalisha hitaji la kujua herufi za kuwasilisha hotuba ya mdomo kwa maandishi; kurudia alfabeti.

WAKATI WA MADARASA

I. Wakati wa shirika.

II. Kusasisha maarifa.

Kazi ya msamiati na tahajia.

Leo tutafahamiana na maneno mawili ambayo lazima uandike kwa uhuru kutoka kwa barua hizi:

OSHOROKH ATANMOK

Maneno yaliyotoka yalikuwa: Chumba na nzuri.

Chumba ni nini? (chumba tofauti ndani ya nyumba)

Neno wema linaweza kutumika kwa maana gani? (Kwa msaada wa neno hili mtu hutathmini tabia, matendo, matendo).

Neno husemwa vizuri mtu anapokubaliana na mtu au kitu. Kama, sawa, nitakuja.

Neno vizuri linaweza kumaanisha tishio. Kwa mfano, vizuri!

Alama "nne" inaitwa vizuri. Unaweza kusema nini kuhusu tahajia ya neno vizuri? (Neno lina mchanganyiko - oro).

Andika maneno yote mawili kwenye daftari lako, weka msisitizo, na upigie mstari vokali unazohitaji kukumbuka.

Tunga sentensi inayojumuisha maneno haya mawili kwa wakati mmoja. (Chaguzi za watoto)

III. Kujiamua kwa shughuli

Utangulizi wa dondoo kutoka kwa kazi ya Geraskin "Katika Nchi ya Masomo Yasiyojifunza" (Soma kabla ya uamuzi, kisha usikilize maoni ya watoto juu ya kile wangefanya, ukisoma hukumu)

Chora hitimisho (majibu ya watoto)

Katika kitabu cha kiada kwenye ukurasa wa 30, soma ujumbe wa Profesa Samovarov (Unahitaji kusoma utajiri wote wa lugha yako ya asili ili uweze kuzitumia kwa ustadi katika hotuba yako. Lugha ndio msaidizi mkuu katika mawasiliano ya maneno)

Tengeneza mada na madhumuni ya somo letu (Lugha ndio msaidizi mkuu katika mawasiliano ya maneno. Tutasoma utajiri wake)

IV. Fanya kazi juu ya mada ya somo.

1. Fanya kazi kulingana na kitabu cha kiada.

Kwa mfano. 33 uk. thelathini

Andika kauli yoyote kuhusu lugha (Unaweza kuandika toleo lako mwenyewe)

Lugha ni vazi la mawazo yote.

Hakuwezi kuwa na mawazo bila lugha na hakuna lugha bila mawazo.

Wajibu wa ulimi ni kunena mema.

2. Fanya kazi kutoka kwa daftari iliyochapishwa.

Kwa mfano. 23 uk. 16

Wacha tuanze somo letu na alfabeti.

Ni herufi ngapi katika alfabeti ya Kirusi?

Je, herufi haziwakilishi sauti gani?

V. Dakika ya elimu ya kimwili.

Tuliandika

Tuliandika! Tuliandika!

Vidole vyetu vimechoka.

Tutapumzika kidogo

Na tuanze kuandika tena.

VI . Muendelezo wa kazi kwenye mada ya somo.

1. Fanya kazi kutoka kwa daftari iliyochapishwa

Kwa mfano. 24 kik. 16

Mchezo "Nani ana kasi zaidi"

Jaribu kuja na majina ya wanyama au ndege kulingana na herufi tofauti za alfabeti.

3. Fanya kazi kulingana na kitabu cha kiada

Kwa mfano. 32 uk. 29

Soma kazi. Nini kinahitaji kufanywa (Msaidie Mjomba Fyodor kuandika barua kwa usahihi)

Je, mjomba Fyodor alisahau kuandika nini mwishoni mwa barua? (Barua hii inatoka kwa nani).

VII. Tafakari.

Kwa mfano. 36 uk. 33

Ubunifu wa maneno

Andika sentensi kutoka kwa shairi zinazozungumza juu ya lugha ya Kirusi na utajiri wake.

Siku ya jua mnamo Julai -

Maua, maua pande zote! ..

Lugha yangu ya Kirusi ni nzuri,

Kama meadow hii ya majira ya joto.

Ninatembea kwenye njia nyembamba -

Miti angani!

Nguvu ni lugha yangu ya Kirusi

Kama msitu huu wa Kirusi.

Katika furaha na huzuni -

Yeye yuko nami kila saa,

Lugha yangu ya asili ni Kirusi

Kama Nchi ya Mama, mpendwa! (A. Shibaev)

Angalia mbele kwa kutoa maoni.

Kujithamini:

"!" - alikamilisha kazi kwa usahihi!

"+" - alimaliza kazi, lakini alifanya makosa.

"?" - kumaliza kazi kwa kuomba msaada.

VIII. Muhtasari wa somo.

Tutakumbuka

kila dakika

Rafiki yetu bora -

lugha ya asili!

IX. Kazi ya nyumbani (Si lazima).

Tunga na uandike hadithi fupi yenye mada yoyote kati ya hivi. Umeunda maandishi ya aina gani? ("Lugha yangu ya asili", "Kwa nini lugha ni kama nchi ya mama", "Lugha ya asili ni nzuri sana!")

Nyenzo za ziada kwa somo

Mhusika mkuu, Vitya Perestukin, anajikuta katika Ardhi ya Masomo Yasiyojifunza.

Yule mzee alinitazama sana.

Acha kufanya hivyo! Usikasirike, koma! - aliamuru mwanamke mzee.

Siwezije kuwa na hasira, Mfalme? Baada ya yote, mvulana hajawahi hata siku moja kuniweka mahali pangu!

Yule mzee alinitazama kwa ukali na kuniashiria kwa kidole. Nilienda.

Koma ilibishana zaidi na kuzomea:

Mwangalie. Ni dhahiri mara moja kwamba hajui kusoma na kuandika.

Je! ilionekana kwenye uso wangu kweli? Au anaweza pia kusoma macho, kama mama yangu?

Je, unajua sarufi? - Koma aliuliza kwa kejeli

Nilimjibu kwamba najua sarufi kama mtu mwingine yeyote.

Wacha tuchukue hati! - mwanamke mzee alipiga kelele kwa sauti ya kuchukiza.

Wanaume wadogo wenye nyuso za mviringo zinazofanana walikimbia ndani ya ukumbi. Wanaume wawili wadogo walileta aina fulani ya folda kubwa ya bluu. Walipoifunua, nikaona ni daftari langu la Kirusi

lugha. Kwa sababu fulani akawa mrefu kama mimi. koma ilionyesha ukurasa wa kwanza ambao niliona imla yangu. Sasa daftari lilikuwa limekua, alionekana mbaya zaidi. Marekebisho mengi mabaya ya penseli nyekundu. Chini ya dictation kulikuwa na deuce, inaonekana kama bata kubwa nyekundu. Kuona hivyo, Kitenzi kilisema kwa ukali:

Mwanafunzi wa darasa la nne Viktor Perestukin, ambaye alifika kwetu, aligundua ujinga wa nadra, mbaya. Alionyesha dharau na kutopenda lugha yake ya asili. Kwa hili ataadhibiwa vikali. Ninastaafu kwa hukumu. Weka Perestukin kwenye mabano ya mraba!

Kitenzi kimeondoka. Koma alimkimbilia na kuendelea kusema huku akitembea:

Hakuna huruma!

Yule mshangao alikasirika zaidi na kuanza kuugua kwa kila njia.

Je! unajua kuwa koma inaweza kuamua hatima ya mtu? - Muulizaji aliuliza.

Koma na Nukta kadhaa ziliingia ukumbini, zikiwa zimebeba kubwa

karatasi iliyokunjwa.

Hii ni hukumu,” Comma alitangaza.

Vidoti vilifunua karatasi. Nilisoma: HUKUMU katika kesi ya mjinga. Viktor Perestukina:

HUWEZI KUTEKELEZA NA KUWA NA PARSONY.

Huwezi kutekeleza! Kuwa na huruma! Hooray! Kuwa na huruma! - Mshangao ulifurahi.

Huwezi kutekeleza! Hooray! Ajabu! Kwa ukarimu! Hooray! Ajabu!

Unafikiri haiwezekani kutekeleza? - Muulizaji aliuliza kwa umakini. Inaonekana alikuwa na mashaka makubwa.

Wanazungumza nini? Nani anapaswa kunyongwa? Mimi? Je, wana haki gani? Hapana, hapana, hii ni aina fulani ya makosa!

Lakini Koma alinitazama kwa dhihaka na kusema:

Ishara hazielewi hukumu. Ni lazima unyongwe, huwezi kusamehewa. Hivi ndivyo inavyopaswa kueleweka.

Tekeleza kwa nini? - Nilipiga kelele. - Kwa nini?

Kwa ujinga, uvivu na ukosefu wa ujuzi wa lugha ya asili.

Lakini imeandikwa wazi hapa: huwezi kutekeleza.

Nilihisi hofu.

Acha aelewe mwishowe maana ya koma,” kiherehere alisema muhimu.

Koma hata inaweza kuokoa maisha ya mtu. Kwa hivyo, acha Perestukin ajaribu kujiokoa ikiwa ndivyo anataka.

Bila shaka nilitaka!

Koma akapiga makofi, na saa kubwa ikatokea ukutani. Mikono ilionyesha dakika tano hadi kumi na mbili.

Dakika tano za kufikiria,” mwanamke mzee alidakia. - Saa kumi na mbili haswa, koma inapaswa kuwa mahali. Saa kumi na mbili na dakika moja itakuwa imechelewa.

Nilienda kwenye meza na kuchora koma kubwa katika sentensi baada ya neno "haiwezekani." Dakika hiyo hiyo saa iligonga mara kumi na mbili.

Hooray! Ushindi! Lo! Sawa! Ajabu! - akaruka kwa furaha

Kushangaza.

koma mara moja ikawa bora.

Kumbuka kwamba unapotoa kichwa chako kazi, utafikia lengo lako daima. Usiwe na hasira na mimi. Bora kuwa marafiki na mimi. Ukijifunza kuniweka katika nafasi yangu, sitakuumiza

hakuna matatizo.

Nilimuahidi kwa uthabiti kwamba nitajifunza.

Ikiwa unataka kushinda hatima,

Ikiwa unatafuta furaha katika bustani ya maua,

Ikiwa unahitaji msaada thabiti, -

Jifunze lugha ya Kirusi!

Yeye ni mshauri wako mkuu, shujaa,

Yeye ni mfasiri, ni kiongozi.

Ikiwa unavuruga maarifa kwa kasi -

Jifunze lugha ya Kirusi!

Uangalifu wa Gorky, ukuu wa Tolstoy,

Maneno ya Pushkin ni chemchemi safi

Wanaangaza na picha ya kioo ya neno la Kirusi.

Jifunze lugha ya Kirusi!

(S. Abdullah, mshairi wa Uzbekistan)

© 2024 skudelnica.ru -- Upendo, usaliti, saikolojia, talaka, hisia, ugomvi