Mga guhit ng biyolohikal na ilustrasyon. Ano ang biology

bahay / dating

Mga layunin

  • Pang-edukasyon: patuloy na bumuo ng kaalaman tungkol sa biology bilang isang agham; magbigay ng mga konsepto tungkol sa mga pangunahing sangay ng biology at ang mga bagay na kanilang pinag-aaralan;
  • Pag-unlad: upang bumuo ng mga kasanayan sa pagtatrabaho sa mga mapagkukunang pampanitikan, pagbuo ng kakayahang gumawa ng mga analytical na koneksyon;
  • Pang-edukasyon: palawakin ang iyong mga abot-tanaw, bumuo ng isang holistic na pang-unawa sa mundo.

Mga gawain

1. Ibunyag ang papel ng biology, bukod sa iba pang mga agham.
2. Ibunyag ang koneksyon sa pagitan ng biology at iba pang mga agham.
3. Tukuyin kung anong iba't ibang sangay ng pag-aaral ng biology.
4. Tukuyin ang papel ng biology sa buhay tao .
5. Alamin ang mga kawili-wiling katotohanan tungkol sa paksa mula sa mga video na ipinakita sa aralin.

Mga tuntunin at konsepto

  • Ang biology ay isang kumplikado ng mga agham na ang mga bagay ng pag-aaral ay mga buhay na nilalang at ang kanilang pakikipag-ugnayan sa kapaligiran.
  • Ang buhay ay isang aktibong anyo ng pagkakaroon ng bagay, sa isang kahulugan na mas mataas kaysa sa pisikal at kemikal na mga anyo ng pag-iral; isang hanay ng mga prosesong pisikal at kemikal na nagaganap sa isang selula na nagpapahintulot sa metabolismo at paghahati ng selula.
  • Ang agham ay isang saklaw ng aktibidad ng tao na naglalayong bumuo at theoretically systematizing layunin kaalaman tungkol sa katotohanan.

Sa panahon ng mga klase

Pag-update ng kaalaman

Tandaan kung ano ang pinag-aaralan ng biology.
Pangalanan ang mga sangay ng biology na alam mo.
Hanapin ang tamang sagot:
1. Botany studies:
A) halaman
B) mga hayop
B) algae lamang
2. Ang pag-aaral ng mushroom ay nangyayari sa loob ng balangkas ng:
A) mga botanista;
B) virology;
B) mycology.
3. Sa biology, ilang kaharian ang nakikilala, katulad:
A) 4
B) 5
SA 7
4. Sa biology, ang isang tao ay tumutukoy sa:
A) Kaharian ng Hayop
B) Subclass Mammals;
C) Uri ng isang Homo sapiens.

Gamit ang Figure 1, tandaan kung ilang kaharian ang nakikilala sa biology:

kanin. 1 Kaharian ng mga buhay na organismo

Pag-aaral ng bagong materyal

Ang terminong "biology" ay unang iminungkahi noong 1797 ng Aleman na propesor na si T. Rusom. Ngunit nagsimula itong aktibong gamitin lamang noong 1802, pagkatapos ng paggamit ng terminong ito na reinforced concrete. Lamarck sa kanyang mga gawa.

Ngayon, ang biology ay isang kumplikadong mga agham na nabuo ng mga independiyenteng siyentipikong disiplina na tumatalakay sa mga partikular na bagay ng pananaliksik.

Kabilang sa mga "sanga" ng biology, maaari nating pangalanan ang mga agham tulad ng:
- ang botany ay isang agham na nag-aaral ng mga halaman at mga subsection nito: mycology, lichenology, bryology, geobotany, paleobotany;
- zoology– ang agham na nag-aaral ng mga hayop at mga subsection nito: ichthyology, arachnology, ornithology, ethology;
- ekolohiya - ang agham ng ugnayan sa pagitan ng mga buhay na organismo at panlabas na kapaligiran;
- anatomy - ang agham ng panloob na istraktura ng lahat ng nabubuhay na bagay;
- Ang morpolohiya ay isang agham na nag-aaral sa panlabas na istruktura ng mga buhay na organismo;
- Ang cytology ay isang agham na tumatalakay sa pag-aaral ng mga selula;
- pati na rin ang histology, genetics, physiology, microbiology at iba pa.

Sa pangkalahatan, makikita mo ang kabuuan ng mga biological science sa Figure 2:

kanin. 2 Biyolohikal na agham

Kasabay nito, ang isang buong serye ng mga agham ay nakikilala, na nabuo bilang isang resulta ng malapit na pakikipag-ugnayan ng biology sa iba pang mga agham, at tinawag silang pinagsama. Ang mga naturang agham ay maaaring ligtas na kasama ang: biochemistry, biophysics, biogeography, biotechnology, radiobiology, space biology at iba pa. Ipinapakita ng Figure 3 ang mga pangunahing agham na integral sa biology


kanin. 3. Integral biological sciences

Ang kaalaman sa biology ay mahalaga para sa mga tao.
Gawain 1: Subukan mong bumalangkas para sa iyong sarili kung ano nga ba ang kahalagahan ng biological knowledge para sa tao?
Gawain 2: Panoorin ang sumusunod na video tungkol sa ebolusyon at alamin kung anong mga biyolohikal na agham ang kinakailangan upang malikha ito

Ngayon tandaan natin kung anong uri ng kaalaman ang kailangan ng isang tao at bakit:
- upang matukoy ang iba't ibang sakit ng katawan. Ang kanilang paggamot at pag-iwas ay nangangailangan ng kaalaman tungkol sa katawan ng tao, na nangangahulugang kaalaman sa: anatomy, physiology, genetics, cytology. Salamat sa mga tagumpay ng biology, ang industriya ay nagsimulang gumawa ng mga gamot, bitamina, at biologically active substances;

Sa industriya ng pagkain kinakailangang malaman ang botany, biochemistry, pisyolohiya ng tao;
- sa agrikultura, kailangan ang kaalaman sa botany at biochemistry. Salamat sa pag-aaral ng mga relasyon sa pagitan ng mga organismo ng halaman at hayop, naging posible na lumikha ng mga biological na pamamaraan para sa pagkontrol ng mga peste ng pananim. Halimbawa, ang kumplikadong kaalaman sa botany at zoology ay ipinakita sa agrikultura, at ito ay makikita sa isang maikling video.

At ito ay isang maikling listahan lamang ng "kapaki-pakinabang na papel ng biological na kaalaman" sa buhay ng tao.
Tutulungan ka ng sumusunod na video na maunawaan ang higit pa tungkol sa papel ng biology sa buhay.

Hindi posibleng alisin ang kaalaman sa biology mula sa mandatoryong kaalaman, dahil pinag-aaralan ng biology ang ating buhay, ang biology ay nagbibigay ng kaalaman na ginagamit sa karamihan ng mga spheres ng buhay ng tao.

Gawain 3. Ipaliwanag kung bakit tinatawag na kumplikadong agham ang modernong biology.

Pagsasama-sama ng kaalaman

1. Ano ang biology?
2. Pangalanan ang mga subsection ng botany.
3. Ano ang papel ng kaalaman sa anatomy sa buhay ng tao?
4. Kaalaman sa anong mga agham ang kailangan para sa medisina?
5. Sino ang unang nakilala ang konsepto ng biology?
6. Tingnan ang Figure 4 at tukuyin kung anong agham ang nag-aaral sa itinatanghal na bagay:


Fig.4. Anong agham ang nag-aaral ng bagay na ito?

7. Pag-aralan ang Figure 5, pangalanan ang lahat ng buhay na organismo at ang agham na nag-aaral nito


kanin. 5. Mga buhay na organismo

Takdang aralin

1. Iproseso ang materyal sa teksbuk - talata 1
2. Isulat sa isang kuwaderno at alamin ang mga termino: biology, buhay, agham.
3. Isulat sa isang kuwaderno ang lahat ng mga seksyon at mga subsection ng biology bilang isang agham, maikling katangian ang mga ito.

Kamakailan, natuklasan ang isang walang mata na isda, si Phreatichthys andruzzii, na naninirahan sa mga kuweba sa ilalim ng lupa, na ang panloob na orasan ay nakatakda hindi sa 24 (tulad ng ibang mga hayop), ngunit sa 47 oras. Ang isang mutation ay dapat sisihin para dito, na pinatay ang lahat ng mga light-sensitive na receptor sa katawan ng mga isda na ito.

Ang kabuuang bilang ng mga biological species na naninirahan sa ating planeta ay tinatantya ng mga siyentipiko sa 8.7 milyon, at hindi hihigit sa 20% ng bilang na ito ang natuklasan at inuri sa ngayon.

Ice fish, o whitefish, ay nakatira sa Antarctic na tubig. Ito ang tanging uri ng vertebrate kung saan walang mga pulang selula ng dugo o hemoglobin sa dugo - samakatuwid ang dugo ng isdang yelo ay walang kulay. Ang kanilang metabolismo ay nakabatay lamang sa oxygen na direktang natunaw sa dugo

Ang salitang "bastard" ay nagmula sa pandiwang "to fornicate" at orihinal na nangangahulugang hindi lehitimong supling ng isang purebred na hayop. Sa paglipas ng panahon, sa biology ang salitang ito ay pinalitan ng terminong "hybrid", ngunit naging mapang-abuso ito na may kaugnayan sa mga tao.

Listahan ng mga mapagkukunang ginamit

1. Aralin "Biology - ang agham ng buhay" Konstantinova E. A., guro ng biology sa sekondaryang paaralan No. 3, Tver
2. Aralin “Panimula. Ang biology ay ang agham ng buhay” Titorov Yu.I., guro ng biology, direktor ng KL sa Kemerovo.
3. Aralin "Biology - ang agham ng buhay" Nikitina O.V., guro ng biology sa Municipal Educational Institution "Secondary School No. 8, Cherepovets.
4. Zakharov V.B., Kozlova T.A., Mamontov S.G. "Biology" (ika-4 na edisyon) -L.: Academy, 2011.- 512 p.
5. Matyash N.Yu., Shabatura N.N. Biology ika-9 na baitang - K.: Geneza, 2009. - 253 p.

Na-edit at ipinadala ni Borisenko I.N.

Nagtrabaho kami sa aralin

Borisenko I.N.

Konstantinova E.A.

Titorov Yu.I.

Nikitina O.V.

Biology- agham ng buhay na kalikasan.

Pinag-aaralan ng biology ang pagkakaiba-iba ng mga nabubuhay na nilalang, ang istraktura ng kanilang mga katawan at ang paggana ng kanilang mga organo, ang pagpaparami at pag-unlad ng mga organismo, pati na rin ang impluwensya ng mga tao sa buhay na kalikasan.

Ang pangalan ng agham na ito ay nagmula sa dalawang salitang Griyego na " bios" - "buhay at " logo"-"agham, salita."

Ang isa sa mga tagapagtatag ng agham ng mga buhay na organismo ay ang dakilang sinaunang siyentipikong Griyego (384 - 322 BC). Siya ang unang nag-generalize ng biological na kaalaman na nakuha ng sangkatauhan bago siya. Iminungkahi ng siyentipiko ang unang pag-uuri ng mga hayop, pagsasama-sama ng mga buhay na organismo na magkatulad sa istraktura sa mga grupo, at itinalaga ang isang lugar para sa mga tao sa loob nito.

Kasunod nito, maraming mga siyentipiko na nag-aral ng iba't ibang uri ng mga buhay na organismo na naninirahan sa ating planeta ay nagbigay ng kontribusyon sa pag-unlad ng biology.

Pamilya ng Life Science

Ang biology ay ang agham ng kalikasan. Ang larangan ng pananaliksik ng mga biologist ay napakalaki: kabilang dito ang iba't ibang microorganism, halaman, fungi, hayop (kabilang ang mga tao), ang istraktura at paggana ng mga organismo, atbp.

kaya, ang biology ay hindi lamang isang agham, ngunit isang buong pamilya na binubuo ng maraming magkakahiwalay na agham.

Galugarin ang interactive na diagram tungkol sa pamilya ng biological science at alamin kung ano ang iba't ibang sangay ng pag-aaral ng biology.

Anatomy- ang agham ng anyo at istraktura ng mga indibidwal na organo, sistema at katawan sa kabuuan.

Pisyolohiya- ang agham ng mahahalagang tungkulin ng mga organismo, ang kanilang mga sistema, organo at tisyu, at ang mga prosesong nagaganap sa katawan.

Cytology- ang agham ng istraktura at paggana ng mga selula.

Zoology - ang agham na nag-aaral ng mga hayop.

Mga Seksyon ng Zoology:

  • Ang Entomology ay ang agham ng mga insekto.

Mayroong ilang mga seksyon sa loob nito: coleopterology (pag-aaral ng mga salagubang), lepidopterology (pag-aaral ng mga butterflies), myrmecology (pag-aaral ng mga langgam).

  • Ang Ichthyology ay ang agham ng isda.
  • Ang Ornithology ay ang agham ng mga ibon.
  • Ang theriology ay ang agham ng mga mammal.

Botany - ang agham na nag-aaral ng mga halaman.

Mycology- ang agham na nag-aaral ng mga kabute.

Protistolohiya - ang agham na nag-aaral ng protozoa.

Virology - ang agham na nag-aaral ng mga virus.

Bacteriology - ang agham na nag-aaral ng bacteria.

Ang kahulugan ng biology

Ang biology ay malapit na nauugnay sa maraming aspeto ng praktikal na aktibidad ng tao - agrikultura, iba't ibang industriya, gamot.

Ang matagumpay na pag-unlad ng agrikultura ngayon ay higit na nakasalalay sa mga biologist-breeders na kasangkot sa pagpapabuti ng mga umiiral at paglikha ng mga bagong uri ng mga nilinang na halaman at lahi ng mga alagang hayop.

Salamat sa mga tagumpay ng biology, nilikha ang industriya ng microbiological at matagumpay na umuunlad. Halimbawa, ang mga tao ay nakakakuha ng kefir, yogurt, yoghurt, keso, kvass at marami pang ibang produkto salamat sa aktibidad ng ilang uri ng fungi at bacteria. Gamit ang mga modernong biotechnologies, ang mga negosyo ay gumagawa ng mga gamot, bitamina, feed additives, mga produkto ng proteksyon ng halaman mula sa mga peste at sakit, mga pataba at marami pang iba.

Ang kaalaman sa mga batas ng biology ay nakakatulong upang gamutin at maiwasan ang mga sakit ng tao.

Taun-taon, mas maraming tao ang gumagamit ng likas na yaman. Napakabilis na binabago ng makapangyarihang teknolohiya ang mundo na ngayon ay halos wala nang mga sulok ng hindi nagalaw na kalikasan na natitira sa Earth.

Upang mapanatili ang normal na mga kondisyon para sa buhay ng tao, kinakailangan upang maibalik ang nawasak na likas na kapaligiran. Magagawa lamang ito ng mga taong lubos na nakakaalam ng mga batas ng kalikasan. Kaalaman sa biology pati na rin sa biological science ekolohiya tumutulong sa amin na malutas ang problema ng pangangalaga at pagpapabuti ng mga kondisyon ng pamumuhay sa planeta.

Kumpletuhin ang interactive na gawain -

Mga detalye ng biological drawing para sa mga mag-aaral sa middle school

Ang biological drawing ay isa sa mga karaniwang tinatanggap na tool para sa pag-aaral ng mga biological na bagay at istruktura. Maraming magagandang pamamaraan na tumutugon sa problemang ito.

Halimbawa, sa tatlong-volume na aklat na "Biology" ni Green, Stout, at Taylor, ang mga sumusunod na alituntunin ng biological drawing ay nabuo.

1. Kinakailangang gumamit ng drawing paper ng naaangkop na kapal at kalidad. Ang mga linya ng lapis ay dapat na madaling mabura mula dito.

2. Ang mga lapis ay dapat na matalas, tigas HB (sa aming sistema - TM), hindi may kulay.

3. Ang pagguhit ay dapat na:

– sapat na malaki – mas maraming elemento ang bumubuo sa bagay na pinag-aaralan, mas malaki dapat ang pagguhit;
– simple – isama ang mga balangkas ng istraktura at iba pang mahahalagang detalye upang ipakita ang lokasyon at kaugnayan ng mga indibidwal na elemento;
– iginuhit na may manipis at natatanging mga linya – ang bawat linya ay dapat pag-isipan at pagkatapos ay iguguhit nang hindi inaalis ang lapis mula sa papel; huwag magpisa o magpinta;
- ang mga inskripsiyon ay dapat na kumpleto hangga't maaari, ang mga linya na nagmumula sa kanila ay hindi dapat magsalubong; Mag-iwan ng espasyo sa paligid ng drawing para sa mga lagda.

4. Kung kinakailangan, gumawa ng dalawang guhit: isang eskematiko na pagguhit na nagpapakita ng mga pangunahing tampok, at isang detalyadong pagguhit ng maliliit na bahagi. Halimbawa, sa mababang pag-magnify, gumuhit ng isang plano ng cross section ng isang halaman, at sa mataas na pag-magnify, gumuhit ng isang detalyadong istraktura ng mga cell (ang malaking iginuhit na bahagi ng pagguhit ay nakabalangkas sa plano na may isang wedge o parisukat).

5. Dapat mo lamang iguhit ang talagang nakikita mo, at hindi ang sa tingin mo ay nakikita mo, at, siyempre, huwag kopyahin ang isang guhit mula sa isang libro.

6. Ang bawat guhit ay dapat may pamagat, isang indikasyon ng paglaki at projection ng sample.

Isang pahina mula sa aklat na "Introduction to Zoology" (German na edisyon ng huling bahagi ng ika-19 na siglo)

Sa unang sulyap, ito ay medyo simple at hindi nagtataas ng anumang pagtutol. Gayunpaman, kinailangan naming muling isaalang-alang ang ilang mga tesis. Ang katotohanan ay ang mga may-akda ng naturang mga manwal ay isinasaalang-alang ang mga detalye ng biological na pagguhit na nasa antas na ng isang instituto o mga senior na klase ng mga espesyal na paaralan; ang kanilang mga rekomendasyon ay tinutugunan sa mga taong may sapat na gulang na may (na) analytical mindset. Sa gitna (6–8th) na baitang – parehong karaniwan at biyolohikal – ang mga bagay ay hindi gaanong simple.

Kadalasan, ang mga sketch sa laboratoryo ay nagiging "pagdurusa." Ang mga pangit at hindi maintindihan na mga guhit ay hindi nagustuhan ng mga bata mismo - hindi pa nila alam kung paano gumuhit - o ng guro - dahil ang mga detalye ng istraktura, kung saan nagsimula ang lahat, ay madalas na napalampas ng karamihan sa mga bata. Tanging ang mga batang may talento sa sining ay mahusay na nakayanan ang gayong mga gawain (at huwag magsimulang mapoot sa kanila!). Sa madaling salita, ang problema ay mayroong mga pasilidad, ngunit walang sapat na teknolohiya. Sa pamamagitan ng paraan, ang mga guro ng sining kung minsan ay nahaharap sa kabaligtaran na problema - mayroon silang pamamaraan at mahirap pumili ng mga bagay. Siguro dapat tayong magkaisa?

Sa ika-57 na paaralan sa Moscow kung saan ako nagtatrabaho, ang isang pinagsama-samang kurso ng biological na pagguhit sa mga gitnang baitang ay umiral nang medyo matagal at patuloy na umuunlad, kung saan ang mga guro ng biology at pagguhit ay gumagana nang magkapares. Nakagawa kami ng maraming kawili-wiling proyekto. Ang kanilang mga resulta ay paulit-ulit na ipinakita sa mga museo ng Moscow - Zoological Moscow State University, Paleontological, Darwin, at sa iba't ibang mga pagdiriwang ng pagkamalikhain ng mga bata. Ngunit ang pangunahing bagay ay ang mga ordinaryong bata, na hindi pinili para sa alinman sa mga klase sa sining o biology, ay isinasagawa ang mga gawaing ito ng proyekto nang may kasiyahan, ipinagmamalaki ang kanilang sariling mga gawa at, tulad ng sa tingin natin, ay nagsisimulang sumilip sa buhay na mundo nang mas malapit. at nag-iisip. Siyempre, hindi lahat ng paaralan ay may pagkakataon para sa mga guro ng biology at sining na magtulungan, ngunit ang ilan sa aming mga natuklasan ay malamang na magiging kawili-wili at kapaki-pakinabang, kahit na nagtatrabaho ka lamang sa loob ng programa ng biology.

Pagganyak: nauuna ang emosyon

Siyempre, gumuhit tayo upang mas mapag-aralan at maunawaan ang mga tampok na istruktura, upang makilala ang pagkakaiba-iba ng mga organismo na pinag-aaralan natin sa klase. Ngunit, kahit na anong gawain ang ibigay mo, tandaan na napakahalaga para sa mga bata sa edad na ito na maakit ng damdamin sa kagandahan at layunin ng bagay bago simulan ang trabaho. Sinusubukan naming simulan ang trabaho sa isang bagong proyekto na may maliliwanag na mga impression. Ang pinakamahusay na paraan upang gawin ito ay alinman sa isang maikling video fragment o isang maliit (hindi hihigit sa 7-10!) na seleksyon ng mga slide. Ang aming mga komento ay naglalayong sa hindi pangkaraniwan, kagandahan, kamangha-manghang mga bagay, kahit na ito ay isang bagay na karaniwan: halimbawa, ang mga silhouette ng taglamig ng mga puno kapag pinag-aaralan ang mga sumasanga ng mga shoots - maaari silang maging alinman sa mayelo at nakapagpapaalaala sa mga korales, o mariin na graphic - itim sa puting niyebe. Ang pagpapakilala na ito ay hindi kailangang mahaba - ilang minuto lamang, ngunit ito ay napakahalaga para sa pagganyak.

Pag-unlad ng trabaho: analytical construction

Pagkatapos ay lumipat ka sa pahayag ng gawain. Dito mahalagang i-highlight muna ang mga tampok na istruktura na tumutukoy sa hitsura ng isang bagay at nagpapakita ng kanilang biological na kahulugan. Siyempre, ang lahat ng ito ay dapat isulat sa pisara at isulat sa isang kuwaderno. Sa totoo lang, ngayon ay itinakda mo ang mga mag-aaral ng isang gawaing gumagana - upang makita at ipakita.

At pagkatapos, sa ikalawang kalahati ng board, inilalarawan mo ang mga yugto ng pagbuo ng pagguhit, pagdaragdag sa kanila ng mga diagram, i.e. balangkasin ang pamamaraan at pagkakasunud-sunod ng trabaho. Mahalaga, ikaw mismo ay mabilis na nakumpleto ang gawain sa harap ng mga bata, na pinapanatili ang buong serye ng mga auxiliary at intermediate constructions sa board.

Sa yugtong ito, napakahusay na ipakita sa mga bata ang nakumpletong mga guhit alinman ng mga artist na naglalarawan ng parehong mga bagay, o matagumpay na mga gawa ng mga nakaraang mag-aaral. Kinakailangan na patuloy na bigyang-diin na ang isang mahusay at magandang biological na pagguhit ay mahalagang pananaliksik - i.e. sagutin ang tanong kung paano gumagana ang bagay, at sa paglipas ng panahon turuan ang mga bata na bumalangkas ng mga tanong na ito sa kanilang sarili.

Mga proporsyon, pantulong na linya, pagdedetalye, nangungunang mga tanong

Paggawa ng isang guhit - at pag-aaral ng bagay! – simulan mo sa pamamagitan ng pag-uunawa ng mga proporsyon nito: ang ratio ng haba sa lapad, mga bahagi sa kabuuan, siguraduhing itakda ang format ng pagguhit nang medyo mahigpit. Ito ang format na awtomatikong matukoy ang antas ng detalye: ang isang maliit ay mawawala ang isang malaking bilang ng mga detalye, ang isang malaki ay mangangailangan ng saturation na may mga detalye at, samakatuwid, mas maraming oras upang gumana. Mag-isip nang maaga tungkol sa kung ano ang mas mahalaga sa iyo sa bawat partikular na kaso.

1) iguhit ang axis ng simetrya;

2) bumuo ng dalawang pares ng simetriko na mga parihaba - para sa itaas at mas mababang mga pakpak (halimbawa, isang tutubi), unang tinutukoy ang kanilang mga proporsyon;

3) magkasya ang mga hubog na linya ng mga pakpak sa mga parihaba na ito

kanin. 1. ika-7 baitang. Tema: "Mga order ng mga insekto." Tinta, panulat sa lapis, mula sa satin

(Naaalala ko ang isang nakakatawa, malungkot at ordinaryong kuwento na nangyari noong ginawa ko ang gawaing ito sa unang pagkakataon. Unang naunawaan ng isang batang lalaki sa ikapitong baitang ang salitang "magkasya" bilang kasya lang sa loob at gumuhit ng mga baluktot na bilog sa loob ng mga parihaba - lahat ng apat ay magkaiba! Pagkatapos, pagkatapos ng aking pahiwatig, kung ano ang kasya - ibig sabihin ng pagpindot sa mga pantulong na linya, nagdala siya ng isang paru-paro na may hugis-parihaba na mga pakpak, na bahagyang pinakinis sa mga sulok. parihaba lamang sa isang punto. At kailangan naming gawing muli ang pagguhit...)

4) ... Ang puntong ito ay maaaring matatagpuan sa gitna ng gilid o sa layo na isang ikatlo mula sa sulok, at kailangan din itong matukoy!

Ngunit gaano siya kasaya nang ang kanyang pagguhit ay pumasok sa eksibisyon ng paaralan - sa unang pagkakataon - ito ay gumana! At ngayon ipinapaliwanag ko ang lahat ng mga yugto ng aming pagdurusa sa kanya sa paglalarawan ng "Progreso ng Trabaho."

Ang karagdagang detalye ng pagguhit ay humahantong sa amin sa isang talakayan ng biyolohikal na kahulugan ng marami sa mga tampok ng bagay. Ang pagpapatuloy ng halimbawa sa mga pakpak ng insekto (Larawan 2), tinatalakay namin kung ano ang mga ugat, kung paano sila nakaayos, kung bakit kinakailangang sumanib sa isang solong network, kung paano naiiba ang likas na katangian ng venation sa mga insekto ng iba't ibang sistematikong grupo (halimbawa, noong sinaunang panahon. at mga bagong pakpak na insekto), bakit ang sukdulan ng ugat ng mga pakpak sa unahan ay lumapot, atbp. At subukang ibigay ang karamihan sa iyong mga tagubilin sa anyo ng mga tanong kung saan kailangan ng mga bata na makahanap ng mga sagot.

kanin. 2. "Dragonfly at Antlion." Ika-7 baitang, paksang "Mga order ng mga insekto." Tinta, panulat sa lapis, mula sa satin

Sa pamamagitan ng paraan, subukang pumili ng higit pang mga bagay ng parehong uri, na nagbibigay sa mga bata ng pagkakataong pumili. Sa pagtatapos ng gawain, makikita ng klase ang pagkakaiba-iba ng biyolohikal ng grupo, at mahahalagang karaniwang tampok na istruktura, at, sa wakas, ang iba't ibang mga kakayahan sa pagguhit ng mga bata ay hindi magiging napakahalaga.

Sa kasamaang palad, ang guro ng paaralan ay hindi palaging may sapat na bilang ng magkakaibang mga bagay ng isang grupo. Maaari mong makitang kapaki-pakinabang ang aming karanasan: kapag nag-aaral ng isang grupo, gumawa muna kami ng frontal na pagguhit ng isang madaling ma-access na bagay mula sa buhay, at pagkatapos ay isa-isa - mga guhit ng iba't ibang mga bagay mula sa mga litrato o kahit na mula sa mga guhit ng mga propesyonal na artist.

kanin. 3. Hipon. Ika-7 baitang, paksang "Crustaceans". Lapis, mula sa buhay

Halimbawa, sa paksang "Crustaceans" sa gawaing laboratoryo na "Panlabas na istraktura ng isang crustacean" lahat tayo ay unang gumuhit ng hipon (sa halip na crayfish) na binili ng frozen sa isang grocery store (Larawan 3), at pagkatapos, pagkatapos manood ng maikling video clip, indibidwal na gumuhit ng iba't ibang mga planktonic crustacean larvae (Larawan 4), na inilalarawan sa "Buhay ng mga Hayop": ​​sa malalaking (A3) na mga sheet, na may kulay na mga watercolor sa cool na kulay abo, asul, maberde na tono; chalk o puting gouache, nag-eehersisyo ng mga magagandang detalye gamit ang tinta at panulat. (Kapag ipinapaliwanag kung paano ihatid ang transparency ng mga planktonic crustacean, maaari kaming mag-alok ng pinakasimpleng modelo - isang garapon ng salamin na may isang bagay na nakalagay dito.)

kanin. 4. Plankton. Ika-7 baitang, paksang "Crustaceans". Tinted na papel (A3 format), chalk o puting gouache, itim na tinta, mula sa satin

Sa ika-8 baitang, kapag nag-aaral ng isda, sa gawaing laboratoryo na "Panlabas na istraktura ng bony fish," una kaming gumuhit ng isang ordinaryong roach, at pagkatapos ay gumagamit ang mga bata ng mga watercolor upang gumuhit ng mga kinatawan ng iba't ibang mga order ng isda mula sa mga magagandang talahanayan ng kulay na "Mga Komersyal na Isda. ” na meron tayo sa school.

kanin. 5. Balangkas ng palaka. Ika-8 baitang, paksang "Amphibians". Lapis, na may pang-edukasyon na paghahanda

Kapag nag-aaral ng mga amphibian, una - gawain sa laboratoryo na "Istruktura ng balangkas ng isang palaka", isang pagguhit sa isang simpleng lapis (Larawan 5). Pagkatapos, pagkatapos panoorin ang isang maikling video fragment, isang watercolor drawing ng iba't ibang mga kakaibang palaka - mga umaakyat sa dahon, atbp. (Kinopya namin mula sa mga kalendaryo na may mga de-kalidad na larawan, sa kabutihang palad, hindi na sila bihira ngayon.)

Sa pamamaraang ito, sa halip ang pagbubutas ng mga guhit ng lapis ng parehong bagay ay nakikita bilang isang normal na yugto ng paghahanda para sa maliwanag at indibidwal na mga gawa.

Parehong mahalaga: teknolohiya

Ang pagpili ng teknolohiya ay napakahalaga para sa matagumpay na pagkumpleto ng trabaho. Sa klasikong bersyon, kakailanganin mong kumuha ng simpleng lapis at puting papel, ngunit... . Sinasabi ng aming karanasan na mula sa pananaw ng mga bata ang gayong pagguhit ay magmumukhang hindi natapos at mananatili silang hindi nasisiyahan sa trabaho.

Samantala, ito ay sapat na upang gumawa ng isang sketch ng lapis sa tinta, at kahit na kumuha ng tinted na papel (madalas naming ginagamit ang kulay na papel para sa mga printer) - at ang resulta ay lubos na mapapansin (Larawan 6, 7). Ang pakiramdam ng hindi kumpleto ay madalas na nilikha ng kakulangan ng isang detalyadong background, at ang pinakamadaling paraan upang malutas ang problemang ito ay sa tulong ng tinted na papel. Bilang karagdagan, gamit ang regular na tisa o isang puting lapis, maaari mong halos agad na makamit ang epekto ng glare o transparency, na kadalasang kinakailangan.

kanin. 6. Radiolaria. Ika-7 baitang, paksang "Ang pinakasimpleng". Tinted na papel (A3 format) para sa mga watercolor (na may magaspang na texture), tinta, pastel o chalk, mula sa satin

kanin. 7. Pukyutan. Ika-7 baitang, paksang "Mga order ng mga insekto." Tinta, panulat sa lapis, dami - na may brush at diluted na tinta, pinong mga detalye na may panulat, mula sa satin

Kung mahirap para sa iyo na ayusin ang trabaho gamit ang mascara, gumamit ng malambot na itim na mga liner o roller (pinakamasama, gel pens) - nagbibigay sila ng parehong epekto (Larawan 8, 9). Kapag ginagamit ang diskarteng ito, siguraduhing ipakita kung gaano karaming impormasyon ang ibinibigay sa pamamagitan ng paggamit ng mga linya ng iba't ibang kapal at presyon - parehong upang i-highlight ang pinakamahalagang bagay at upang lumikha ng epekto ng lakas ng tunog (foreground at background). Maaari mo ring gamitin ang moderate to light shading.

kanin. 8. Oats. Ika-6 na baitang, paksang "Pagkakaiba-iba ng mga halamang namumulaklak, mga cereal ng pamilya." Tinta, tinted na papel, mula sa herbarium

kanin. 9. Horsetail at club moss. Ika-6 na baitang, paksang "Mga halamang nagtataglay ng spore." Tinta, puting papel, mula sa herbarium

Bilang karagdagan, hindi tulad ng mga klasikal na pang-agham na mga guhit, madalas naming ginagawa ang gawain sa kulay o gumagamit ng light toning upang ipahiwatig ang lakas ng tunog (Larawan 10).

kanin. 10. Kasukasuan ng siko. Ika-9 na baitang, paksang “Musculoskeletal system.” Lapis, mula sa tulong sa plaster

Sinubukan namin ang maraming mga diskarte sa kulay - watercolor, gouache, pastel at sa huli ay nanirahan sa malambot na kulay na mga lapis, ngunit palaging sa magaspang na papel. Kung magpasya kang subukan ang diskarteng ito, may ilang mahahalagang bagay na dapat tandaan.

1. Pumili ng malambot, mataas na kalidad na mga lapis mula sa isang mahusay na kumpanya, tulad ng Kohinoor, ngunit huwag bigyan ang mga bata ng malawak na hanay ng mga kulay (sapat na pangunahing): sa kasong ito, kadalasang sinusubukan nilang pumili ng isang handa na kulay, kung alin sa bagsak ang kurso. Ipakita kung paano makamit ang tamang lilim sa pamamagitan ng paghahalo ng 2-3 kulay. Upang gawin ito, kailangan nilang magtrabaho kasama ang isang palette - isang piraso ng papel kung saan pipiliin nila ang nais na mga kumbinasyon at presyon.

2. Ang magaspang na papel ay gagawing mas madali ang gawain ng paggamit ng mahina at matitibay na kulay.

3. Ang mga magaan na maikling stroke ay dapat, kumbaga, magpalilok ng hugis ng bagay: i.e. ulitin ang mga pangunahing linya (sa halip na kulay, sumasalungat sa hugis at mga contour).

4. Pagkatapos ay kailangan mo ang pagtatapos touches, mayaman at malakas, kapag ang mga tamang kulay ay napili na. Kadalasan ay nagkakahalaga ng pagdaragdag ng mga highlight, na lubos na magpapasigla sa pagguhit. Ang pinakasimpleng bagay ay ang paggamit ng regular na chalk (sa tinted na papel) o gumamit ng malambot na pambura (sa puting papel). Sa pamamagitan ng paraan, kung gumamit ka ng maluwag na mga diskarte - tisa o pastel - maaari mong ayusin ang trabaho gamit ang hairspray.

Sa sandaling makabisado mo ang diskarteng ito, magagamit mo ito sa likas na katangian, kung wala kang sapat na oras, literal na "nakaluhod" (huwag kalimutan ang tungkol sa mga tablet - sapat na ang isang piraso ng packaging na karton!).

At, siyempre, para sa tagumpay ng aming trabaho, tiyak na nag-aayos kami ng mga eksibisyon - minsan sa silid-aralan, minsan sa mga koridor ng paaralan. Kadalasan, ang mga ulat ng mga bata sa parehong paksa ay nag-time na nag-tutugma sa eksibisyon - parehong pasalita at nakasulat. Sa pangkalahatan, ang ganitong proyekto ay nag-iiwan sa iyo at sa mga bata ng pakiramdam ng isang malaki at magandang trabaho na nagkakahalaga ng paghahanda. Marahil, na may pakikipag-ugnay at kapwa interes sa isang guro ng sining, maaari kang magsimulang magtrabaho sa mga aralin sa biology: ang analytical na yugto ng paghahanda ng pag-aaral ng isang bagay, paglikha ng isang sketch ng lapis, at tapusin ito sa pamamaraan na iyong pinili nang magkasama - sa kanyang mga aralin.

Narito ang isang halimbawa. Botany, paksang "Escape - bud, branching, shoot structure." Ang isang sangay na may mga buds ay malaki sa harapan, sa background ay may mga silhouette ng mga puno o bushes laban sa isang background ng puting snow at isang itim na kalangitan. Pamamaraan: itim na tinta, puting papel. Mga sanga - mula sa buhay, mga silhouette ng mga puno - mula sa mga larawan o mga guhit ng libro. Ang pamagat ay "Trees in Winter", o "Winter Landscape".

Isa pang halimbawa. Kapag pinag-aaralan ang paksang "Mga Order ng Insekto", gumagawa kami ng maikling gawain sa "Hugis at dami ng mga salagubang". Anumang pamamaraan na naghahatid ng liwanag at lilim at mga highlight (watercolor, tinta na may tubig, brush), ngunit monochrome, upang hindi magambala sa pagsusuri at paglalarawan ng anyo (Fig. 11). Mas mainam na gawin ang mga detalye gamit ang panulat o gel pen (kung gumamit ka ng magnifying glass, ang mga binti at ulo ay magiging mas mahusay).

kanin. 11. Mga salagubang. Tinta, panulat sa lapis, dami - na may brush at diluted na tinta, pinong mga detalye na may panulat, mula sa satin

1-2 magagandang gawa sa isang quarter ay sapat na - at ang pagguhit ng isang buhay na bagay ay magpapasaya sa lahat ng mga kalahok sa mahirap na prosesong ito.

Ano ang biology? Ang biology ay ang agham ng buhay, ng mga buhay na organismo na nabubuhay sa Earth.

Larawan 3 mula sa pagtatanghal na "Science" para sa mga aralin sa biology sa paksang "Biology"

Mga Dimensyon: 720 x 540 pixels, format: jpg. Upang mag-download ng libreng larawan para sa isang aralin sa biology, i-right-click ang larawan at i-click ang “I-save ang larawan bilang...”. Upang magpakita ng mga larawan sa aralin, maaari mo ring i-download ang buong presentasyon na “Science.ppt” kasama ang lahat ng mga larawan sa isang zip archive nang libre. Ang laki ng archive ay 471 KB.

I-download ang pagtatanghal

Biology

"Mga pamamaraan ng pananaliksik sa biology" - Kasaysayan ng pag-unlad ng biology bilang isang agham. Pagpaplano ng isang eksperimento, pagpili ng isang pamamaraan. Lesson plan: Upang malutas kung anong mga pandaigdigang problema ng sangkatauhan ang nangangailangan ng kaalaman sa biology? Paksa: Borderline disciplines: Takdang Aralin: Morpolohiya, anatomy, pisyolohiya, sistematiko, paleontolohiya. Ang kahulugan ng biology." Ang biology ay ang agham ng buhay.

"Scientist Lomonosov" - Binigyang-diin ang kahalagahan ng pagtuklas sa Northern Sea Route at pagbuo ng Siberia. Nobyembre 19, 1711 - Abril 15, 1765 (53 taong gulang). Hunyo 10, 1741. Mga pagtuklas. Nakabuo siya ng atomic at molekular na konsepto tungkol sa istruktura ng bagay. Mga ideya. Ibinukod ang phlogiston mula sa listahan ng mga ahente ng kemikal. Trabaho. Bilang isang tagasuporta ng deism, tiningnan niya ang mga natural na phenomena na materyalistiko.

"Botanist Vavilov" - All-Union Institute of Applied Botany. Noong 1906, si Nikolai Ivanovich Vavilov. Noong 1924 Nakumpleto ni: Babicheva Roxana at Zhdanova Lyudmila, mga mag-aaral ng grade 10B. Ang awtoridad ni Vavilov bilang isang siyentipiko at tagapag-ayos ng agham ay lumago. Sa Merton (England), sa genetic laboratoryo ng Horticultural Institute. Si N. I. Vavilov ay ipinanganak noong Nobyembre 26, 1887 sa Moscow.

"Aktibidad ng proyekto" - Alekseeva E.V. Plano ng lecture. Ang guro ay nagiging may-akda ng proyekto. Mag-browse ng mga karagdagang mapagkukunan. Teknolohiya ng modelo ng impormasyon ng proseso ng edukasyon. Pagdidisenyo ng isang aralin sa biology. Mga aktibidad sa proyekto. Teorya at kasanayan. (Paraan ng proyekto). Mga yugto ng gawain ng isang guro. Teorya at kasanayan. Mga pangunahing bloke sa mga proyekto.

"Science of Living Nature" - Disenyo ng mga workbook. 3. Biology - ang agham ng buhay na kalikasan. Ang biology ay ang agham ng buhay na kalikasan. Bakterya. Mga kabute. Binubuo sila ng isang cell at walang nucleus. Mark Cicero. Pinag-aaralan ng biology ang mga buhay na organismo. Mayroon silang chlorophyll at bumubuo ng mga organikong sangkap sa liwanag, na naglalabas ng oxygen. Tanong: Ano ang pinag-aaralan ng biology?

"Mathematics sa biology" - "Pagkilala sa mga flat feet." Pagbabasa ng mga graph. Ang konsepto ng simetrya; Mga uri ng simetrya. Ang konsepto ng isang graph ng isang function. Pangkalahatang biology, ika-10 baitang. "Pagbuo ng isang serye ng variation at isang curve." Magkakaroon ng mga tainga sa mga punto ng pakikipag-ugnay. Bilog, hugis-itlog. Mayroong pangkalahatang tinatanggap na pananaw ayon sa kung saan ang matematika ay nabibilang sa mga eksaktong agham. Proporsyonalidad.

Mayroong kabuuang 14 na presentasyon sa paksa

© 2024 skudelnica.ru -- Pag-ibig, pagtataksil, sikolohiya, diborsyo, damdamin, pag-aaway