Pagsusuri ng mga tauhan sa isang masamang lipunan. "Masamang lipunan" at "madilim na personalidad" sa kwento ni V.G. Korolenko "Mga Anak ng Lupa

pangunahing / Pag-ibig

Baitang 5, panitikan

Ang petsa ng:

Aralin bilang 61

Paksa ng aralin: Pagsusuri ng isang yugto mula sa kuwentong "Sa isang masamang lipunan" ni V. G. Korolenko.

Uri ng aralin: pinagsamaaral

layunin : tulungan ang mga mag-aaral na maunawaan at maunawaan ang nilalaman ng ideolohiya ng kwento;upang turuan ang bahagyang pagtatasa ng isang gawa ng sining sa pamamagitan ng pag-aaral ng teksto, mga kuwadro na gawa ng mga Russian artist, mga malikhaing gawa ng mga bata; pagbutihin ang kasanayan ng nagpapahayag na pagbasa, ang kakayahang berbal at sa pagsulat na ipahayag ang kanilang mga saloobin; paggalang sa pagkatao ng isang tao, hindi alintana ang kanyang pagkakaugnay sa lipunan at materyal na yaman, ang kakayahang objective na masuri ang sagot ng isang kaklase, gamit ang halimbawa ng V.G na isinasaalang-alang ang opinyon ng iba.

Mga nakaplanong resulta:

Cognitive UUD: paunlarin ang kakayahang maunawaan ang kahalagahan ng pagbabasa para sa karagdagang pagkatuto, upang maunawaan ang layunin ng pagbabasa; iharap nang maikli ang nilalaman ng binasang teksto, nang pili.

Regulasyon UUD: independiyenteng bumalangkas ng paksa at layunin ng aralin; may kakayahang magtakda ng mga layunin, kakayahang magplano ng trabaho, upang makontrol ang pagpipigil sa sarili, kumpiyansa sa sarili, pagmuni-muni.

Communicative UUD: bumuo ng kakayahang makipagtalo sa iyong panukala, kumbinsihin at sumuko; upang mabuo ang kakayahang makipag-ayos, maghanap ng isang karaniwang solusyon; sariling monologue at mga uri ng dayal na pagsasalita; makinig at makinig ng iba.

Mga paraan ng pag-aayos ng aktibidad na nagbibigay-malay: sama, pangharap, indibidwal.

Mga pamamaraan ng pagtuturo: pandiwang, praktikal, may problemang mga katanungan, bahagyang paghahanap.

Kagamitan: aklat sa panitikan, kuwaderno.

Sa mga klase:

    Sinusuri ang takdang-aralin, muling paggawa at pagwawasto ng pangunahing kaalaman ng mga mag-aaral.

Pagbati. Sinusuri ang kahandaan para sa aralin. Kinikilala ang nawawala .

    Pagganyak ng aktibidad sa pag-aaral ng mga mag-aaral. Mga mensahe ng paksa, layunin, layunin ng aralin at pagganyak ng mga gawaing pang-edukasyon ng mga mag-aaral.

Sa bahay, natapos mo na basahin ang kuwentong "Sa isang Masamang Lipunan."

Nagpapatuloy kami sa iyo, pinangunahan ng isang tao - ang alamat na si Vladimir Galaktionovich Korolenko, upang maghanap ng katotohanan, katotohanan at hustisya, kung saan naniniwala ang manunulat.

    Pang-unawa at pangunahing kamalayan ng bagong materyal, pag-unawa sa mga koneksyon at ugnayan sa mga bagay ng pag-aaral.

Paliwanag ng guro: Ang pangunahing tema ng gawain ay ang kahirapan, kapwa materyal at espiritwal. Bilang isang manunulat na humanista, binibigyang pansin ni Korolenko ang problemang panlipunan sa kanyang trabaho, pinipilit siyang mag-isip tungkol sa kanyang sariling mga prayoridad sa bagay na ito.

Ang bawat kabanata ng trabaho ay nagpapakita ng mga bayani mula sa isang bagong panig. Nakikita natin kung ano ang mga ito sa simula ng kwento, at kung ano ang naging sila pagkatapos ng mga pangyayaring nangyari sa kanilang buhay.

Pisikal na edukasyon para sa mga mata

Kailangang magpahinga ang mga mata. (pumikit)
Huminga ng malalim. (huminga ng malalim na nakapikit)
Ang mga mata ay tatakbo sa isang bilog. (buksan ang iyong mga mata, patakbuhin ang mga ito sa isang bilog)
Kumurap ng maraming beses, maraming beses (kumurap-kurap sa kanilang mga mata)
Masarap ang pakiramdam ng mga mata. (gaanong hawakan ang iyong mga mata gamit ang iyong mga daliri)
Makikita ng lahat ang aking mga mata! (buksan ang iyong mga mata malapad at ngumiti).

4. Ang pangunahing pagsusuri ng pag-unawa sa natutunan, ang pangunahing pagsasama-sama ng mga natutunan.

- Ilan sa mga linya ng balangkas ang maaaring makilala sa gawain ni Korolenko? I-highlight natinlinya ng buhay ni Vasya (tandaan ang problema ng relasyon ni Vasya sa kanyang ama) atang linya ng buhay ng pamilya ni Tyburtia ... Ang pagtawid sa mga linyang ito ay humahantong sa isang pagbabago sa buhay ni Vasya at sa buhay ng pamilyang ito.

- Ano ang nagdala sa pagkakaibigan nina Valek at Marusya kay Vasya?
Matapos makilala sina Valek at Marusya, naramdaman ni Vasya ang kagalakan ng isang bagong pagkakaibigan. Gusto niya ng kausap si Valek at nagdadala ng mga regalo kay Marusa. Ngunit sa gabi ang kanyang puso ay lumubog mula sa sakit ng panghihinayang nang maisip ng bata ang tungkol sa kulay-abong bato na sumipsip ng buhay sa labas ng Marusya.

Paksa ng paksa-komposisyon ng kwento

I. Mga pagkasira. ( Paglalahad .)
1. Pagkamatay ng ina.
2. Prinsipe-bayan.
3. Castle sa isla.
4. Pagpapatalsik ng mga residente mula sa kastilyo.
5. Bagong kanlungan para sa mga tinapon.
6. Tyburtsiy Drab.
7. Mga anak ng Tyburtia.
II. Ako at ang aking ama. ( Paglalahad .)
1. Ang buhay ni Vasya pagkamatay ng kanyang ina.
2. Ang ugali ng ama sa anak.
3. Dobleng kalungkutan ng bata. "Ang lagim ng kalungkutan."
4. Ang damdamin ng ama.
5. Si Vasya at ang kanyang kapatid na si Sonya.
6. Ginalugad ni Vasya ang buhay ng lungsod.

III. Nakakakuha ako ng bagong kakilala. (Balangkas.)
1. Pagsisimula ng iskursiyon.
2. Paggalugad sa kapilya.
3. Paglipad ng mga lalaki.
4. Misteryosong bulong.
5. Ang hitsura ng isang batang lalaki at isang babae.
6. Unang pag-uusap.
7. Pagkilala.
8. Sinasamahan ng mga bagong kaibigan si Vasya sa bahay.
9. Pag-uwi sa bahay. Pag-uusap sa isang takas.

IV. Tuloy ang kakilala. ( Pagpapaunlad ng aksyon i.)
1. Mga Regalo para kina Valek at Sonya.
2. Paghahambing nina Marusya at Sonya.
3. Ang pagtatangka ni Vasya na ayusin ang isang laro.
4. Pag-uusap tungkol sa kulay abong bato.
5. Pag-uusap sa pagitan nina Valek at Vasya tungkol kay Tyburtsia at ama ni Vasya.
6. Isang bagong pagtingin sa ama.
V. Kabilang sa mga kulay abong bato. ( Pagpapaunlad ng aksyon .)
1. Pagpupulong kay Vasya kasama si Valek sa lungsod.
2. Naghihintay sa sementeryo.
3. Pagbaba sa piitan. Maroussia.
4. Pakikipag-usap kay Valek tungkol sa pagnanakaw at kahirapan.
5. mga bagong damdamin ni Vasya.
Vi. Lumilitaw sa entablado si Pan Tyburtsiy. ( Pagpapaunlad ng aksyon .)
1. Dumalaw muli si Vasya sa kanyang mga kaibigan.
2. Naglalaro ng buff ng bulag.
3. Nahuli ni Tyburtsiy at tinanong si Vasya.

5. Pagbubuod ng mga resulta ng aralin (repleksyon) at pag-uulat ng takdang-aralin.

Ang pangunahing mensahe ng may-akda sa gawaing ito ay ang kahirapan ay isang buong sosyal na layer ng mga problema, isang paraan o iba pa na nakakaapekto sa espirituwal na panig ng bawat tao. Iminungkahi ng may-akda na simulang baguhin ang mundo para sa mas mahusay mula sa sarili, nagpapakita ng awa at kahabagan, at hindi mabingi sa mga problema ng iba, na kung saan ay mahalagang kahirapan sa espiritu.

Ano ang magagaling na kapwa mo, anong kahanga-hangang konklusyon na iyong nakuha, kung gaano karaming mga aralin sa moral ang natutunan mo para sa iyong sarili! At ngayon nais kong pagsamahin ang iyong kaalaman at magsagawa ng isang mabilis na survey:

1) Ano ang pangalan ng bayani na may sakit na kulay abong bato? (Marusya )

2) Sino ang pinaghahambing ni Vasya ng kahoy na tulay? (malabo matandang lalaki )

3) Anong kulay ang mga mata ni Valek? (itim )

4) Alin sa mga bayani ang may iskarlatang laso na hinabi sa kanilang buhok? (Sonya )

5) Ano ang isinaalang-alang ni Vasya na pinakamahusay na dekorasyon ng arkitektura ng lungsod? (kulungan )

6) Sino ang nagsabi sa hukom ng lungsod tungkol sa ninakaw na manika? (Tyburtium )

7) Alin sa mga bayani ang tinawag na tramp? (Vasya )

8) Ano ang pangalan ng bayani na nagkuwento sa mga bata ng iba't ibang mga kuwento tungkol sa mga hiyawan na nagmumula sa lupa? (Janusz )

9) Ano ang kay Valek na hinahangaan ni Vasya? (pagiging seryoso, responsibilidad ).

Sino ang hindi pumayag sa Vasya na makipaglaro sa kanyang nakababatang kapatid na babae? (yaya )

10) Ano ang muling bumuhay kay Marusya nang ilang sandali? (manika )

11) Alin sa mga bayani ang nagsabi tungkol sa kanyang sarili na hindi niya papayagang magluwa sa gulo? (Turkevich )

Malikhaing gawain - pagbubuo ng mga syncwine.

    Ulitin natin kung ano ang syncwine. (1 linya - isang pangngalan na nagpapahayag ng pangunahing tema ng syncwine.

Linya 2 - dalawang pang-uri na nagpapahiwatig ng pangunahing ideya.

Linya 3 - tatlong pandiwa na naglalarawan ng mga aksyon sa loob ng paksa.

4 na linya - isang parirala na nagdadala ng isang tiyak na kahulugan.

Ika-5 linya - isang konklusyon sa anyo ng isang pangngalan (pagkakaugnay sa unang salita).

Sinkwine 1 c. - Vasya Marusya - ika-2 siglo AD

Mag-isa, mabait Malungkot, maliit

Tumutulong, sumusuporta, nagdurusa sa Starves, nagkasakit, nawala

Nagdadala ng isang manika para sa Marusya Gray na bato na sumuso ng buhay

Mercy Kahirapan

Pagmamarka

Takdang aralin: maghanda ng isang paglalarawan ng sipi ng bayani na gusto mo.

Ang materyal sa araling ito ay nag-aambag sa pagbuo ng mga kasanayan sa pagsusuri ng tekstong pampanitikan; ang pang-unawa ng mga arte ng sining ng mga tanyag na artista na nakatuon sa mga akdang pampanitikan; nagtaguyod ng kakayahang makiramay at mapabuti ang kultura ng komunikasyon.

Tingnan ang nilalaman ng dokumento
"Korolenko V.G."

Aralin sa publiko

"Masamang Kapisanan" at "Madilim na Mga Personalidad" sa kuwentong "Mga Anak ng Lupa na Lupa" ni V.G.Korolenko

Mga layunin sa aralin:
- upang turuan ang bahagyang pagtatasa ng isang gawa ng sining sa pamamagitan ng pag-aaral ng teksto, mga kuwadro na gawa ng mga Russian artist, mga malikhaing gawa ng mga bata; pagbutihin ang kasanayan ng nagpapahayag na pagbasa, ang kakayahang berbal at sa pagsulat na ipahayag ang kanilang mga saloobin;
- upang mabuo ang integrative mga katangian ng pag-iisip at artistikong pang-unawa, ang kakayahang pag-aralan, ihambing, gawing pangkalahatan, gumawa ng mga konklusyon, paunlarin ang emosyonal at moral na larangan ng mga mag-aaral;
- upang mabuo ang kakayahang makiramay; mapabuti ang kultura ng komunikasyon.

Uri ng aralin:

Teknolohiya: mga elemento ng pagpapaunlad na edukasyon, gamit ang mga teknolohiya ng impormasyon at computer.

Uri ng aralin: aralin - pagsasaliksik na may mga elemento ng talakayan.

Kagamitan: computer, projector.

Mga materyal na didactic para sa aralin:pagtatanghal.

Sa mga klase

I. Sandali ng organisasyon.

II. Salita ng guro.

Mga lalaki, ngayon sa aralin kailangan nating alamin kung ano ang "masamang lipunan" at "mga madilim na personalidad" sa kuwentong "Mga Anak ng Lupa na Lupa" ni V.G.Korolenko. Ngunit una, suriin natin kung alam mo nang mabuti ang nilalaman ng kwento.

Ang gawain. Markahan ang mga bilang ng mga tamang pangungusap (Slide 3).

    (+ ) Ang bilangguan ay ang pinakamahusay na dekorasyon ng arkitektura ng lungsod.

    (-) Ang kastilyo ay naging kasuklam-suklam sa bata, dahil ito ay may isang hindi magandang hitsura.

    (+ ) Si Vasya at ang kanyang ama ay pinaghiwalay ng pagkamatay ng ina ni Vasya.

    (-) Sina Vasya at Valek ay unang nagkita sa kakahuyan.

    (-) Tumanggi si Valek na bisitahin si Vasya dahil natatakot siya sa hukom.

    (+ ) Ang Maroussia ay ibang-iba sa Sonya.

    (+) Si Valek ang unang nagpaliwanag kay Vasya na ang kanyang ama ay mabuting tao.

    (-) Nang nagugutom si Marusya, tinanong ni Valek si Vasya ng pagkain para sa kanya

    (+) Ang karne para kina Valek at Marusya ay isang bihirang pagkain.

    (+) Si Maroussia ay nagkasakit noong taglagas.

    (-) Lihim na kinuha ni Vasya ang manika mula kay Sonya.

    (+) Naunawaan ni Itay si Vasya matapos niyang malaman ang katotohanan mula kay Tyburtsiy.

At ngayon ay makilala natin ang mga touch ng talambuhay ng manunulat. Simulan natin ang ating pagkakilala sa gawa sa larawan ni V.G. Korolenko ng artist na si I.E. Repin (Slide 5).

Tingnan nang mabuti ang larawan at subukang imungkahi kung ano ang tulad ng taong ipinakita dito, kung anong uri ng buhay ang kanyang gininhawa. (Inilarawan ng artista ang pag-iisip ng manunulat, nakapasok, medyo malungkot na mga mata, mga kunot sa kanyang mukha, isang kulay-abong balbas, pagod na mga kamay na nakahiga sa mga armrest. Ang lahat ng ito ay nagpapahiwatig na ang kanyang buhay ay hindi madali, siya, tila, maraming nakita sa kanyang habang buhay. Parang siya ay mahigpit at mabait.)

Kasama ang soundtrack ng kanta mula sa pelikulang "Generals of Sand Quarry".

- Bakit sa palagay mo ang pag-uusap tungkol sa kwento ni Korolenko na "Mga Anak ng Lupa ng Lupa" ay naunahan ng isang naturang kanta?

(Naaalala ng mga bata ang pambihirang pagkatao ni Tyburtsy, na itinapon sa kalye ng buhay, sina Valek at Marusya, nakatira sa mga "kulay-abong bato", at pinag-uusapan din ang tungkol sa napabayaan, tungkol sa gutom, tungkol sa kanilang sapilitang ugnayan. Ito ang kwento ni Korolenko ay tungkol at inaawit sa awit.)

- Ano ang eksaktong naisip sa iyo ng kuwentong ito? Ano ang pinaka-mapait at pinakalungkot na bagay para sa kanya para sa iyo? Bakit?

(Isang kwento tungkol sa karamdaman at pagkamatay ni Marusya, kalungkutan ni Vasya sa kanyang tahanan, tungkol sa kanyang pagnanasa para sa isang malapit na kaluluwa, tungkol sa pangangailangan na magmahal at mahalin.)

Guro:Ang paksa ng mga hindi pinahirapan at mga kapus-palad na nag-aalala hindi lamang mga manunulat, kundi pati na rin ang maraming mga artista ng Russia, samakatuwid, ang mga gawa ng panitikan at mahusay na sining ay madalas na magkakapatong sa bawat isa, na magkakaugnay sa bawat isa.

III. Pagtingin sa isang slideshow na "Madilim na Mga Personalidad" mula sa "Bad Society" (Slides 6-13). Ang mga slide ay ipinapakita laban sa background ng organ ng A. Vivaldi na "Adagio".

Ito ang mga kuwadro na gawa ng mga Russian artist ng ika-19 na siglo: V.G.Perov "Mga natutulog na bata", "Savoyard", F.S. Zhuravlev "Mga Bata-pulubi", P.P Chistyakov "Mga batang pulubi, F.A.Bronnikov" Matandang pulubi "iba pa. Matapos mapanood ang slideshow, sagutin ng mga mag-aaral ang mga katanungan ng guro:

1. Ano ang katinig ng mga kuwadro na gawa ng mga Russian artist sa kwento ni Korolenko?
(Bare beat paa ng mga natutulog na bata, putol na sapatos ni Savoyard, buhol sa kamay ng mga pulubi, malungkot na mata ng lolo Vasily, puddles at malamig na ulan sa pagpipinta ni V.P. Jacobi, hindi maligayang mukha ng maliliit na pulubi sa mga canvases nina Chistyakov at Zhuravlev.)

2. Ang mga tao tulad ng mga nakita natin sa mga canvase ng mga artista ng Russia, sa lungsod ng Knyazhye - Veno, kung saan naganap ang mga kaganapan sa kwento, ay tinawag na "masamang lipunan" at "madilim na personalidad". Ano ang "masamang lipunan" na ito? Sino ang pagmamay-ari niya? Ito ang mga "kapus-palad na madilim na personalidad", takot, malungkot ", sa basahan, halos hindi natatakpan ang mga payat na katawan, naiwan nang walang kanlungan at isang piraso ng tinapay, mga vagabond at magnanakaw, pulubi at walang kahulihan - ang mga hindi nakakita ng lugar sa isang maalikabok na maliit bayan kung saan ang isang bilangguan - "ang pinakamahusay na dekorasyon sa arkitektura". Anong ugali ang pinupukaw ng mga taong ito mula sa mga tao?
(Ang mga mamamayan ay kinamumuhian at natatakot sa mga taong ito, tinatrato sila ng "galit na pagkabalisa", sa gabi ay lalabas sila sa kalye at kumatok sa mga bakod gamit ang mga patpat, na ipapaalam sa mga palabas na ang mga bayan ay nasa kanilang bantay at hindi sila papayagang magnakaw ng anuman o magtago malapit sa tirahan ng tao Alam ng lungsod na ang mga tao na nagugutom at malamig, na nanginginig at basa, napagtanto na ang malupit na damdamin ay dapat na ipanganak sa puso ng mga taong ito, ay gumagala sa mga kalye nito sa mabagyo na kadiliman ng isang maulan na gabi, ang lungsod ay alerto at nagpadala ng mga banta upang matugunan ang mga damdaming ito ".)

3. Saan nakatira ang mga "madidilim na personalidad"? Bakit?
(Ang inabandunang kastilyo sa isla at ang sira-sira na kapilya "kabilang sa mga nabulok na krus at nahulog na libingan" ay naging kanlungan nila, dahil "ang mga sawi na destiyero ay hindi natagpuan ang kanilang track sa lungsod" Dito lamang, sa mga lugar ng pagkasira, makakahanap sila ng masisilungan, sapagkat "ang matandang kastilyo lamang ang tinatanggap at tinatakpan kapwa ang pansamantalang naghihikahos na eskriba at malungkot na matandang mga kababaihan at walang tirahan na mga pusa.")

4. Maghanap ng mga paglalarawan ng lumang kastilyo at kapilya. Ano ang pinaparamdam nila sa iyo? Ilarawan kung paano mo naiisip ang mga ito.
(Tungkol sa kastilyo mayroong "mga alamat at kwento, isa pang kahila-hilakbot kaysa sa isa pa." Sa malinaw na maaraw na mga araw, pinasasan ni Dasha ang mga bata na magkaroon ng "sukat ng takot na takot - ang mga itim na guwang ng mga pang-sirang bintana ay mukhang napakasindak, isang misteryosong kaluskos lumakad sa walang laman na bulwagan; maliliit na bato at plaster, bumaba, nahulog, gumising ng isang malakas na echo ... "." At sa mga bagyo ng taglagas na taglagas, nang ang mga higante-poplar ay umuway at humimok mula sa hangin na nagmumula sa likuran ng mga lawa, ang takot ay kumalat mula sa matandang kastilyo at naghahari sa buong lungsod. "" Sa kapilya, "dito at doon gumuho ang bubong, ang mga pader ay gumuho, at sa halip na isang malakas, malakas na tunog na tansong kampanilya, ang mga kuwago ay nagpatugtog ng mga malaswang awit dito. gabi. ")

IV. Gumawa ng mga guhit ni V.Gluzdov "The Old Castle" at V.Kostitsyn "The Great decpit building"(Slide 16).

1. Ang mga lalaki, batay sa paglalarawan ng lumang kastilyo at kapilya, gumuhit ng mga verbal na guhit at ihambing ang mga ito sa mga guhit nina V.Gluzdov at V.Kostitsyn.
(Ang ilustrasyon ni Gluzdov ay ginawa sa kalat-kalat na kulay-berdeng mga tono. Tila nakikita natin ang isang madilim na kalangitan sa taglagas na lumulubog nang mahina sa isang sira-sira na kastilyo. Ang araw ay sumisilip sa fog, kung saan nagmula ang isang pakiramdam ng sakit kaysa sa kagalakan. kalungkutan, kawalan ng pag-asa sa pagguhit, Ang matandang kastilyo sa ilustrasyon ni Kostitsyn ay tila lumalabas mula sa kadiliman ng gabi. Malungkot, malungkot, malungkot, gumagawa ito ng isang nakakatakot at mahiwagang impression sa parehong oras. Ito ay tulad ng isang istraktura na maaaring ang tirahan ng "mga madilim na personalidad".)

(Palagi siyang "tumingin sa takot ... sa marangal na gusaling maliksi na iyon," ngunit nang makita ng bata kung paano ang "kalunus-lunos na basahan" ay pinalayas doon, ang kastilyo ay naging kasuklam-suklam sa kanya.) (Slide 17.)

3. Guys, isipin natin na ang mga pader ng madilim na kastilyo at kapilya ay nakapagsalita. Ano ang sasabihin nila sa amin tungkol sa mga pangyayaring naganap dito, tungkol sa mga nagtipon doon? Ang kwentong ito ba ay pakikiramay o hindi magugustuhan?
(Ang mga pader ay maaaring sabihin tungkol sa mga mahihirap, nakipagsapalaran sa kanila, tungkol sa kanilang pangangailangan, pagdurusa, sakit; tungkol sa kung paano sila pinatalsik kahit na mula sa kaawa-awang kanlungan na ito. Ang kuwentong ito ay maaaring parang nakikiramay. Ito ay ipinahiwatig sa kwento ng mga salitang: Matandang tinanggap ng kastilyo at tinakpan ang lahat ... "at may poot:" Ang lahat ng mga mahihirap na taong ito ay pinahihirapan ang loob ng isang gusaling maliksi, sinira ang mga kisame at sahig ... ".)

4. Sino, kung gayon, ang tumawag sa lipunan na "masama" at ang mga taong kumakatawan dito bilang "madilim na personalidad"? Mula kaninong pananaw ito ay "masama"?
(Tinawag siyang "masama" ng mga mamamayan dahil ang mga ragamuffin ay nagbabanta sa kanilang kagalingan at kapayapaan.)

5. Mayroon bang talagang masama sa kanya at paano ito nahahayag? (Oo, mayroon. "... Ang mga mahihirap na taong ito, na ganap na pinagkaitan ng anumang paraan ng kabuhayan mula pa noong panahon ng pagpapatalsik sa kanila sa kastilyo, ay bumuo ng isang magiliw na pamayanan at nakikipagtulungan sa ... lugar. "Mga magnanakaw sila. Pagkuha ng kasalanan ng iba, isang krimen.)
- Ngunit ano ang nagtutulak sa kanya ng mahirap? (Kailangan, gutom, pagtanggi, hindi ka maaaring kumita ng pera sa pamamagitan ng matapat na paggawa.)

V. Pagsusuri sa V kabanata. Ang pag-uusap nina Valek at Vasya tungkol sa mga rolyo.

1. Bakit si Vasya, na matatag na nakakaalam na ang "pagnanakaw ay hindi mabuti", ay hindi maaaring kondenahin ang kanyang mga bagong kaibigan, na tawagan silang "masama"?
(Ang pagsisisi ni Vasya para kina Valek at Marusa ay tumindi at lumala, ngunit ang pagmamahal ay hindi nawala. Ang paniniwala na "hindi magandang magnakaw" ay nanatili. Ngunit nang iginuhit ng imahinasyon ang buhay na mukha ni Marusya na dinilaan ang kanyang mga madulas na daliri, nagalak si Vasya sa kanya kagalakan at kagalakan ni Valek.)

2. At ngayon tingnan natin ang ilustrasyon ni V.Gluzdov "Tyburtiy kasama ang mga bata" (slide 18).Ano ang nasa gitna ng ilustrasyon?
(Isang piraso ng inihaw, kung saan ang paningin ni Tyburtius ay naayos.)

3. Ano ang ekspresyon nito?
(Nakalulungkot, dahil alam din ni Tyburtsiy na "hindi magandang magnanakaw," ngunit hindi siya mahinahon na tumingin sa kagutuman ng kanyang mga anak. Si Potou ay napunta sa isang krimen. Sa pagtingin sa mga bata na lumalamon ng inihaw, malungkot niyang iniisip ang kanilang kapalaran: "Ako ay isang pulubi, at siya ay isang pulubi. Ako ... at siya ay magnakaw." Ang prospect ay madilim at hindi maiiwasan.)

4. Paano ipinakita ng artista sina Valek at Marusya?
(Ang mga bata ay kumain ng matakaw, dinidilaan ang kanilang mga daliri. Makikita na "ang isang ulam na karne para sa kanila ay isang walang uliran na karangyaan ...).

5. Si Vasya ay nasa harapan. Bakit ipinakita sa kanya ng artist ang pagtalikod niya sa "piyesta" at ang ulo niya?
(Nahihiya si Vasya sa masamang hilig ng kanyang mga kaibigan, para sa ninakaw na pagkain, ngunit hindi niya maiiwasan ang kanilang kasawian, ang kanilang buhay, dahil sila ay mga pulubi, wala silang bahay, ngunit alam ni Vasya na ang paghamak ay isinama sa lahat ng ito. Pakiramdam niya ay mula sa kaibuturan ng kanyang kaluluwa, lahat ng kapaitan ng paghamak ay tumataas sa kanya, ngunit likas niyang ipinagtanggol ang kanyang pagkakaugnay sa mapait na pinaghalong ito.)

6. Bakit, sa kabila ng lahat, hindi niya nagawang baguhin sina Valeka at Marusa?
(Si Vasya ay may isang mabait, nakikiramay na puso. Nanood siya ng pagdurusa sa pagpapatalsik ng "mga madilim na personalidad" mula sa kastilyo; at ang kanyang sarili, na pinagkaitan ng pagmamahal at pagmamahal, nagawa niyang pahalagahan at maunawaan ang kalungkutan ng mga vagabond. Pagbibigay ng kanyang puso sa maliliit na pulubi, na ibinabahagi ang kanilang mga problema at pag-aalala, siya ay lumago.)

Vi. Buod ng aralin.

Vii. Pagninilay(Slide 19).

Inanyayahan ang bawat mag-aaral na punan ang isang kard at markahan ang kanyang sarili.

    Nasiyahan ka ba sa kung paano nagpunta ang aralin?

    Nagawa mo bang makakuha ng bagong kaalaman?

    Naging aktibo ka ba sa aralin?

    Nagawa mo bang ipakita ang iyong kaalaman?

VIII. Takdang aralin (Slide 20). Tatlong mga pagpipilian para sa nakasulat na takdang-aralin (opsyonal):

    Ang kwento ng mga lumang pader ng kapilya.

    Ang kwento ng mga lumang pader ng kastilyo.

    Ang kwento ng matandang kastilyo.

Tingnan ang nilalaman ng pagtatanghal
"Korolenko V.G."

Aralin sa publiko "Bad Society" at "Dark Personalities" sa kuwentong "Children of the Underground" ni V.G.Korolenko Guro sa wika at panitikan ng Russia Agnaeva Svetlana Georgievna SOMSH numero 44


Vladimir Galaktionovich Korolenko

1853 – 1921

sa pamamagitan ng lahat ng mga gawa ni Korolenko - malaki at maliit ... mayroong paniniwala sa tao, paniniwala sa imortalidad, walang talo at mapanakop na maharlika ng kanyang kalikasan at dahilan.

A. Platonov


  • Ang bilangguan ay ang pinakamahusay na dekorasyon ng arkitektura sa lungsod.
  • Ang bata ay naging naiinis sa kastilyo, dahil ito ay may isang hindi magandang hitsura.
  • Si Vasya at ang kanyang ama ay pinaghiwalay ng pagkamatay ng ina ni Vasya.
  • Sina Vasya at Valek ay unang nagkita sa kakahuyan.
  • Tumanggi si Valek na bisitahin si Vasya dahil takot siya sa hukom.
  • Ang Maroussia ay ibang-iba kay Sonya.
  • Si Valek ang unang nagpaliwanag kay Vasya na ang kanyang ama ay isang mabuting tao.
  • Nang nagugutom si Marusya, tinanong ni Valek si Vasya ng pagkain para sa kanya.
  • Ang karne para kay Valek at Marusya ay isang bihirang pagkain.
  • Si Maroussia ay nagkasakit noong taglagas.
  • Palihim na kinuha ni Vasya ang manika kay Sonya.
  • Naiintindihan ni Itay si Vasya matapos niyang malaman ang katotohanan mula kay Tyburtsiy.

Mga layunin at layunin:

Upang turuan ang bahagyang pagtatasa ng isang gawa ng sining sa pamamagitan ng pag-aaral ng teksto, mga kuwadro na gawa ng mga Russian artist, mga malikhaing gawa ng mga bata;

Pag-aralan ang mga ugnayang sanhi at bunga ng mundo ng damdamin ng bata, ang likas na katangian ng kanyang pakikipag-ugnay sa isang may sapat na gulang at ang nakapaligid na katotohanan batay sa kwento ng V.G. Korolenko "Mga Anak ng Underground";

Upang mabuo ang integrative mga katangian ng pag-iisip at artistikong pang-unawa, ang kakayahang pag-aralan, ihambing, gawing pangkalahatan, gumawa ng mga konklusyon, paunlarin ang emosyonal at moral na larangan ng mga mag-aaral;

Pagyamanin ang kakayahang makiramay; mapabuti ang kultura ng komunikasyon.


I.R. Repin. Larawan ng manunulat na si V.G. Korolenko. 1902



V. Perov. Natutulog na mga bata. 1870


F.S. Zhuravlev. Mga pulubing bata. 1860s


V.P. Jacobi. Taglagas.


P.P. Chistyakov. Kawawang mga bata.


V.G. Perov. Savoyard.


N.V. Nevreev. Lolo Vasily.


F. Bronnikov. Isang matandang pulubi.



Nagtatrabaho sa mga pangkat

Ako pangkat - batay sa paglalarawan ng lumang kastilyo at kapilya, gumuhit ng mga verbal na guhit at ihambing ang mga ito sa mga guhit nina V. Gluzdov at V. Kostitsyn.

II pangkat - Anong damdamin ang pinukaw ng kastilyo at ang kapilya sa Vasya?

III pangkat -

2. Ano ang nasa gitna ng ilustrasyon?


Gumuhit sa paglalarawan ng lumang kastilyo at kapilya, gumuhit ng mga verbal na guhit at ihambing ang mga ito sa mga guhit nina V. Gluzdov at V. Kostitsyn.

V. Kostitsyn. "Isang marangal na gusali na maliksi." 1984

V. Gluzdov. Lumang kandado. 1977



1. Isaalang-alang ang ilustrasyon ni V.Gluzdov na "Tyburtsy kasama ang mga bata".

2. Ano ang nasa gitna ng ilustrasyon?

3. Paano ipinakita ng artista sina Valek at Marusya?

4. Bakit inilalarawan ng artist si Vasya na tumalikod sa "piyesta" at nakayuko?

V.Gluzdov. Tyburtiy kasama ang mga bata


Pagninilay

1. nasiyahan ka ba sa kung paano nagpunta ang aralin?

2. Nagawa mo bang makakuha ng bagong kaalaman?

3. Naging aktibo ka ba sa aralin?

4. Nagawa mo bang ipakita ang iyong kaalaman?


  • Ang kwento ng mga lumang pader ng kapilya.
  • Ang kwento ng mga lumang pader ng kastilyo.
  • Ang kwento ng matandang kastilyo.

Salamat sa mga bata sa aralin !

Ang manunulat ng Russia na si Vladimir Galaktionovich Korolenko ay ipinanganak sa Zhitomir, sa isang mahirap na marangal na pamilya. Ang kanyang ama, si Galaktion Afanasevich, ay isang hukom, isang mahigpit at nakalaan na tao, ngunit sa parehong oras ay matapat at hindi masisira. Malamang, sa impluwensya ng kanyang ama, sa murang edad, ang batang lalaki ay nagkaroon ng pagnanasa para sa hustisya. Ngunit ang hinaharap na manunulat ay hindi nais na maging isang hukom, tulad ng kanyang ama, pinangarap niyang maging isang abugado, hindi upang hatulan, ngunit upang maprotektahan ang mga tao.

Ngayon kaugalian na tawagan ang mga nasabing tao na tagapagtanggol ng karapatang-tao, sapagkat ang pangunahing negosyo sa buhay ni Korolenko ay upang ipagtanggol ang mga karapatang pantao. Mula sa kanyang kabataan ay sumali siya sa kilusang People's Will. Para sa kanyang mga rebolusyonaryong aktibidad ay paulit-ulit niyang tinukoy ang mga Ural at Siberia. Naging isang tanyag na manunulat, hiningi niya ang pagpapalaya ng mga ordinaryong tao, hindi makatarungang nahatulan, sa panahon ng Digmaang Sibil tinulungan niya ang mga bilanggo ng giyera, lumikha ng mga kanlungan at mga ampunan.

Ang isa sa mga gawa na nagdala ng kaluwalhatian sa manunulat ay ang kuwentong "In a Bad Society", na kalaunan, sa isang bersyon na iniakma para sa mga bata, ay naging kwentong "Children of the Underground". Hindi nasiyahan ang may-akda sa pagnanais ng mga publisher na ipakilala ang kabataan sa manunulat sa isang "shredded form". Ngunit ang partikular na bersyon ng trabaho na ito ay kilala sa bawat mag-aaral ng Soviet.

Ang kwento ng batang si Vasya, na naiwang walang ina sa edad na anim at lumaki na "tulad ng isang nakakatakot na hayop", ay hindi maiiwan ang sinuman na walang pakialam. Naging isang palaboy, dahil ang kanyang "mga larong kriminal" kasama ang kanyang nakababatang kapatid na si Sonya ay napansing negatibo ng matandang yaya at ama, ang bata ay naghihirap mula sa "panginginig sa kalungkutan" at sa kailaliman na naghihiwalay sa kanya mula sa kanyang ama. "Pan Judge," habang ang kanyang ama ay gumagalang na tinawag sa maliit na bayan ng Knyazhye-Veno, na naging isang biyudo, nalulungkot tungkol sa pagkawala ng isa, hindi pinapayagan ang kanyang anak na lalaki, na nakaranas ng parehong damdamin, na puntahan siya. Ang paghihiwalay at kalubhaan ng ama at ang takot sa anak na lalong lumayo sa kanila sa bawat isa.

Hindi alam kung paano magtatapos ang pagsubok na ito ng kalungkutan para sa bida kung hindi dahil sa kanyang pagkakilala sa "mga may problemang kalikasan" - mga mababaliw na pulubi na nanirahan sa isang inabandunang kapilya malapit sa sementeryo. Kabilang sa mga ito ang kaparehong edad ni Vasya - siyam na taong gulang na si Valek. Ang unang pagpupulong, na halos natapos sa isang pagtatalo, ay naging pagkakaibigan salamat kay Marusa. Ang apat na taong gulang na batang babae na ito, na dumidikit sa isang mas matandang kasama, ay pumigil sa paglilinaw ng relasyon sa pagitan ng mga lalaki, tulad ng sinasabi nila, tulad ng isang lalaki. At ang kaswal na pagkakakilala na ito ay naging mga bagong impression sa buhay para sa pangunahing tauhan.

Nalaman ni Vasya na mayroong kawalang katarungan sa mundo, na ang kanyang mga bagong kakilala ay mga pulubi at madalas makaranas ng gutom - isang pakiramdam hanggang ngayon na hindi alam ng anak ng hukom. Ngunit mula sa inosenteng pag-amin ni Marusya na siya ay nagugutom, "may isang bagay na nakabukas sa dibdib" ng bayani. Sa loob ng mahabang panahon ay hindi napagtanto ng bata ang "bagong masakit na damdaming sumakop sa kanyang kaluluwa," sapagkat sa kauna-unahang pagkakataon ay talagang naisip niya kung ano ang mabuti sa mundong ito at kung ano ang masama. Bilang anak ng isang hukom, alam na alam niya na ipinagbabawal ang pagnanakaw, ito ay labag sa batas, ngunit nang makita niya ang mga batang nagugutom, sa kauna-unahang pagkakataon ay nagduda siya sa pagiging tama ng mga batas na ito. Mula sa kanyang mga mata "ang benda ay nahulog": nagsimula siya mula sa isang bago, hindi inaasahang panig upang matuklasan sa buhay ang tila malinaw at hindi sigurado sa kanya.

Ang paghahambing kay Marusya, "isang maputla, maliliit na nilalang na kahawig ng isang bulaklak," na lumaki nang walang araw, at ang kanyang kapatid na si Sonya, "nababanat bilang isang bola," din ng isang apat na taong gulang na batang babae, na hindi sinasadya na nakiramay ni Vasya sa sanggol, mula kanino sinipsip ng "kulay abong bato" ang kanyang buong buhay. Ang mga misteryosong salitang ito ay paulit-ulit na naisip ang bata tungkol sa kawalan ng katarungan ng kaayusan ng daigdig, at "isang pakiramdam ng masakit na panghihinayang" na pinisil sa puso ng batang bayani, at siya mismo ay naging mas matapang at may lakas na loob, naghahanda upang protektahan ang kanyang bago mga kaibigan mula sa lahat ng mga katatakutan ng katotohanan, dahil ang malungkot na ngiti ni Marusya ay naging halos mahal sa kanya tulad ng ngiti ng kanyang kapatid.

Nahanap ang kanyang sarili sa isang "masamang kumpanya", nagulat ang bata na napagtanto na ang kanyang ama ay hindi sino. Panlabas na kalubhaan at kakayahang ma-access, ayon kay Pan Tyburtius, ay katibayan na siya ay isang tapat na lingkod ng kanyang panginoon, na ang pangalan ay batas. Bilang resulta ng mga salitang ito, ang pigura ng ama sa pananaw ng bata ay "nagbibihis ng isang aura ng kakila-kilabot, ngunit kaakit-akit na lakas." Gayunpaman, kailangan pa rin niyang malaman ang pagpapakita ng kapangyarihang ito. Nang masama talaga si Marusa, dinala sa kanya ni Vasya ang isang manika ng kanyang kapatid na babae - isang alaala ng kanyang yumaong ina. Ang "matikas na pagkadalaga na binibining" na ito ay gumawa ng halos mahiwagang epekto kay Marusya: ang batang babae ay tumayo mula sa kama at nagsimulang laruin ang manika, tumawa ng malakas. Ang una at huling kagalakan ng maikling buhay ng dalaga ay naging isang pagbabago sa kanyang relasyon sa kanyang ama.

Nang malaman ang pagkawala, pilit na sinubukan ng ama na kunin ang pagtatapat mula sa kanyang anak, ngunit ang galit at galit ng ama, sa kabaligtaran, ay nagbigay ng pagpapasiya sa kalaban: handa siya sa katotohanang itatapon ng kanyang ama, masira, na ang kanyang katawan ay "walang magawang martilyo sa malakas at siklab na mga kamay" na kanyang minamahal at kinamumuhian sa segundo na ito. Sa kabutihang palad, ang "galit na galit na karahasan" ay hindi nagawang masira ang pag-ibig ng anak na lalaki sa mga smithereens: Si Tyburtsiy Drab ay nakialam, na dumating upang sabihin ang malungkot na balita tungkol sa pagkamatay ni Marusya at ibalik ang manika.

Ito ang palaboy na ito, na, sa kanyang mga salita, ay nagkaroon ng isang "malaking away" sa batas, na pinamamahalaang hindi lamang upang mapagkasundo ang mag-ama, ngunit bigyan din ang lingkod ng batas ng isang pagkakataon na tumingin sa "masamang lipunan" nang iba . Ang kanyang mga salita na si Vasya ay nasa isang "masamang lipunan", ngunit hindi gumawa ng masamang gawain, pinapayagan ang kanyang ama na maniwala sa kanyang anak. "Ang mabigat na ulap na nakabitin sa kaluluwa ng ama" ay nawala, at ang matagal nang pagmamahal ng kanyang anak na lalaki ay bumuhos sa kanyang puso sa isang sapa.

Matapos ang malungkot na tanawin ng paalam kay Marusya, pinabilis ng may-akda ang oras ng mga pangyayaring inilarawan: ang pagkabata ng mga batang bayani ay mabilis na tinatapasan, at ngayon sina Vasya at Sonya ay may "may pakpak at matapat na kabataan" na nauna sa kanila. At makasisiguro ka na talaga silang lalaking magiging totoong tao, sapagkat nakapasa sila sa isang mahirap ngunit kinakailangang pagsubok ng sangkatauhan.

Ang problema ng hindi pagkakapantay-pantay sa lipunan, na itinaas ni Vladimir Korolenko sa kuwento, pinapayagan ang lahat na isipin ang tungkol sa mga problemang pang-adulto sa isang murang edad. Ang gawain ay nagtuturo upang ipakita ang awa at kabaitan kapwa sa iyong mga mahal sa buhay at sa mga nahahanap ang kanilang mga sarili sa isang mahirap na sitwasyon. Marahil kung gayon ang ating modernong lipunan ay titigil na maging "masama"?

Imposibleng ibigay ang buod ng nilalaman ng gawaing "In a Bad Society" sa ilang mga simpleng pangungusap.

At lahat bakit? Dahil ang gawaing ito, na mukhang isang kuwento, sa kakanyahan nito ay "hinihila" patungo sa isang ganap na kwento.

Sa mga pahina ng obra maestra ni Vladimir Galaktionovich Korolenko, makikilala ng mambabasa ang higit sa isang dosenang bayani at bakas ang kanilang kapalaran, mayaman sa mga pagkabiktima, sa loob ng ilang buwan.

"Sa isang masamang lipunan" V. G. Korolenko - ang kasaysayan ng paglikha

Maraming mga mag-aaral ang interesado sa tanong, kung gaano karaming mga pahina ang nasa trabaho? Ang dami ay maliit, 70 pahina lamang.

Vladimir Galaktionovich Korolenko (1853-1921)

Sinulat ni Vladimir Korolenko ang teksto na "In a Bad Society" habang nasa pagpapatapon sa Yakutia (1881 - 1884). Ang manunulat ay tinatapos ang aklat na nasa St. Petersburg, noong 1885, habang nasa bahay ng paunang detensyon.

Ang opus ay nai-publish, ang uri na kung saan ay tinukoy bilang isang kuwento, sa parehong taon sa magazine na "Russia Thought".

Ang kuwento ay muling nai-print ng maraming beses, pagkatapos ng ilang taon na ito ay binago at pinakawalan sa ilalim ng pamagat na Mga Anak ng piitan. Ngayon, ang kwento, ang kahulugan ng pamagat at tema kung saan - ang mahirap na buhay ng mahirap at mahirap - ay kinikilala bilang tuktok ng pagkamalikhain ng manunulat.

Ang pangunahing mga character at ang kanilang mga katangian

Ang pangunahing tauhan ng gawain ay ang batang si Vasily. Ang bata ay nakatira kasama ang kanyang ama sa Timog-Kanlurang Teritoryo, sa bayan ng Knyazhye-Veno.

Ang lungsod, na higit sa lahat ay tinitirhan ng mga Polo at Hudyo, ay nakarehistro ng may-akda sa naturang naturalistic na paraan na madaling kilalanin ito nang eksakto sa pagtatapos ng ika-19 na siglo.

Ang ina ng bata ay namatay noong anim pa lamang ang sanggol. Ang ama ay nalubog sa trabaho. Ang kanyang propesyon ay isang hukom, siya ay isang respetado at mayamang tao. Papasok sa trabaho mula sa kalungkutan, hindi pinapagod ng ama ang bata sa pansin at pangangalaga.

Malayang maaaring iwanan ng batang lalaki ang bahay na walang kasama, samakatuwid ay madalas siyang naglalakad ng walang layunin sa paligid ng lungsod, dinala ng pagtuklas ng mga lihim at misteryo nito.

Ang isa sa mga misteryo ng lungsod ay ang matandang kastilyo sa isang burol sa mga lawa. Minsan ang kamangha-manghang gusaling ito ay ang tirahan ng isang tunay na bilang, ngunit ngayon ay inabandona at binigyan lamang ng masisilungan ang isang pangkat ng mga mahihirap na puki.

Ang isang hidwaan ay sumiklab sa pagitan ng mga naninirahan sa mga lugar ng pagkasira, ang ilan sa mga pulubi ay itinapon sa kalye. Ang mga "nagwagi" ay manatili sa kastilyo. Ito ang matandang si Janusz, na dating nagsilbi sa bilang, isang pangkat ng mga Katoliko at maraming iba pang mga dating tagapaglingkod.

Ang mga mahihirap na kasama ay pinatalsik mula sa tirahan ng bilang na "lumipat" sa silong na hindi kalayuan sa inabandunang kapilya.

Ang pinuno ng pangkat ng mga pulubi na ito ay tinawag na Pan Tyburtius. Si Pan ay isang misteryoso at hindi siguradong tao. Halos walang alam tungkol sa kanyang nakaraan.

Ang ilan sa kanyang kapwa mga kasawian ay isinasaalang-alang siya ng isang wizard, ang iba ay isang ipinatapon na mahirap na maharlika.

Nagbigay ng tirahan si Tyburtsy sa dalawang ulila, sina Valka at kanyang kapatid na si Marusya. Nakilala ni Vasya ang parehong pangkat ng mga pulubi. Inanyayahan ni Janusz ang bata na bumisita, ngunit ang bata ay mas interesado kina Marusya at Valk.

Ang matandang alipin na si Janusz, na pinanatili pa rin ng isang relasyon ni Vasya, ay sinisiraan ang bata dahil sa kanyang pakikipagkaibigan sa "masamang lipunan", na isinasaalang-alang niya ang pangalawang pangkat ng mga pulubi.

Marami ang iniisip ni Vasily tungkol sa sawi na ama, naalaala ng kanyang ina, sumasalamin kung paano siya naging malapit sa kanyang kapatid na si Sonya pagkamatay ng kanyang magulang.

Si Vasya at ang kanyang mga kaibigan ay nagtungo sa kapilya upang makita sina Marusya at Valk. Ang mga bata ay nagsisimulang matakot sa isang misteryosong lugar at nagkalat sa lahat ng direksyon nang hindi naabot ito. Nag-iisa si Vasily na pumasok sa inabandunang gusali, nakikipagtagpo kina Valk at Marusya. Inaanyayahan ng mga ulila ang panauhin, inaanyayahan siyang pumunta ng mas madalas, ngunit lihim ang mga pagpupulong mula sa mahigpit na Pan Tyburcius, na kanilang ama na umampon.

Ang pangunahing tauhan ay dumarating sa mga bagong kaibigan nang madalas hangga't makakaya niya. Sa ilang mga punto, napansin ni Vasya na si Marusya ay nararamdaman na lumalala at lumalala. Ang ama ng ama ng batang babae ay sigurado na ang kanyang buhay ay sumisipsip ng isang kulay-abong bato. Ito ay naiintindihan, ang buhay sa mga dampon na piitan ay hindi ligtas para sa mga bata.

Nakita ni Vasily kung paano pinipilit na magnakaw si Valek ng tinapay upang maihatid ito sa nagugutom na kapatid na may sakit. Kinokondena ng pangunahing tauhan ang isang batang walang bahay dahil sa kanyang maling gawa, ngunit ang awa sa kanya ay mas malakas kaysa sa pakiramdam ng hustisya.

Labis na pinagsisisihan ng bata ang nagdurusa na si Marusya. Pagdating sa bahay, sigaw ni Vasya.

Hindi sinasadyang tumakbo si Basil kay Pan Tyburtsiy. Ang batang lalaki ay medyo natakot, ngunit ang lalaki at ang bata ay napakabilis na makahanap ng isang karaniwang wika at maging magkaibigan. Ang matandang tagapaglingkod na si Janusz mula sa kastilyo ay nagreklamo sa hukom tungkol sa "masamang lipunan".

Mga Kabanata 8-9

Ang kalusugan ni Marusya ay lumala. Madalas na bumibisita si Vasily ng mga bagong kaibigan.

Upang kahit papaano ay masiyahan ang may sakit na batang babae, hiniling ni Vasya sa kanyang kapatid na babae na bigyan siya ng manika. Ibinibigay niya ito nang hindi humihingi ng pahintulot mula sa kanyang ama. Nang matuklasan ang pagkawala, nagalit ang magulang.

Vasily ay hindi maaaring kumuha ng isang laruan mula sa isang batang babae na may sakit; siya raves, nakakapit sa kanya ang manika, bilang isang simbolo ng huling pag-asa. Ang tatay ni Vasya ang nagkukulong ng bahay.

Ilang sandali, natapos ang kwentong kasama ang manika. Dinala ni Pan Tyburtsiy ang laruan sa bahay ni Vasya. Sinabi ng lalaki na ibinigay ni Marusya ang kanyang kaluluwa sa Diyos, sinabi sa ama ni Vasily tungkol sa pagkakaibigan ng kanilang mga anak. Pinapayagan ni Tatay si Vasya na magpaalam kay Marusya.

Si Tyburtsiy at Valek ay umalis sa bayan. Makalipas ang kaunti, halos lahat ng iba pang mga vagabond ay nawawala. Si Vasya at ang kanyang pamilya ay bumisita sa libingan ng kanyang kaibigan. Naging matured, binigkas ni Vasily at Sonya ang mga panata sa libingan ng Marusya at iniwan ang kanilang bayan.

Pagsusuri ng gawaing "Sa isang masamang lipunan"

Natutunan ng mga mag-aaral ang malakas, liriko at napakalungkot na klasikong ito sa ikalimang baitang, ngunit ang kuwento ay maaaring maging kagiliw-giliw at kapaki-pakinabang para sa mga matatanda.

Hindi kapani-paniwala maaasahang inilarawan ni Korolenko ang isang pambihirang kababalaghan bilang isang tunay, malakas, ganap na hindi interesadong pagkakaibigan. Ang mga quote mula sa kwento ni Vasya at ang "mga anak ng piitan" ay hindi mag-iiwan ng sinumang walang malasakit.

Konklusyon

Matapos matapos basahin ang isang libro, ang mga mag-aaral at mag-aaral ay madalas na nagsusulat ng mga pagsusuri o nag-iiwan ng mga maikling tala sa talaarawan ng mambabasa. Ito ay nagkakahalaga ng pansin para sa aking sarili ang sumusunod na pangunahing ideya: sa pagtatapos ng kuwento, ang pangunahing tauhan na si Vasily ay nagsimulang ganap na naiugnay hindi lamang sa kanyang ama, kundi pati na rin sa kanyang sarili.

Gumuhit ng mga konklusyon mula sa lahat ng nangyari, natutunan ng batang lalaki na makiramay sa kalungkutan ng iba, upang maging mapagmahal, maunawaan at tumutugon.

Ang papel na ginagampanan ng "masamang lipunan" sa buhay ni Vasya - ang bayani ng kuwentong "Mga Anak ng Lupa" ni V. G. Korolenko

Ang Vasya ay ang pangunahing tauhan ng kuwentong "Mga Anak ng Underground" ni Vladimir Galaktionovich Korolenko. Nakikita namin ang mga kaganapan na nagaganap sa trabaho sa pamamagitan ng mga mata ng batang ito. Sinabi niya tungkol sa kanyang buhay: "Lumaki ako tulad ng isang ligaw na puno sa bukid - walang pumapaligid sa akin ng espesyal na pangangalaga, ngunit walang pumipigil sa aking kalayaan." Mula sa mga linyang ito malinaw na ang bida ay nag-iisa. Ang ina ni Vasya ay namatay, at siya ay nalalabi ng kanyang ama at nakababatang kapatid na babae. Ang bata ay nagkaroon ng isang malambing, mainit na relasyon sa kanyang kapatid na babae, ngunit sa pagitan niya at ng kanyang ama ay mayroong isang "hindi malulutas na pader." Sa partikular na trahedya, inilarawan ni Korolenko kung paano naghihirap si Vasya mula rito. Upang maiwasan ang "katakutan ng kalungkutan", ang bayani ay halos wala sa bahay, at inaasahan na makahanap ng "isang bagay" na magbabago sa kanyang buhay.

Matapos ang pagkamatay ng kanyang ina, nais ni Vasya na hanapin ang pag-ibig na wala siyang oras upang ibigay sa kanya sa puso ng kanyang ama. Gayunpaman, ang kanyang ama ay tila sa kanya ay isang "masamang tao" na hindi mahal ang kanyang anak at itinuring siyang isang "spoiled boy." Ngunit sa kanyang kwento, ipinakita sa amin ni Korolenko kung paano natutunan ni Vasya na maunawaan ang ibang mga tao, kung paano niya nalalaman ang mapait na katotohanan ng buhay, at kung paano, sa wakas, ang "hindi malulutas na pader" na ito sa pagitan niya at ng kanyang ama ay gumuho.

Itinayo ni Korolenko ang kuwento sa mga kaibahan. Si Vasya ay "anak ng kagalang-galang na mga magulang", ngunit ang kanyang mga kaibigan ay naging mga anak mula sa "masamang lipunan" - Valek at Marusya. Ang kakilala na ito ay nagbago kapwa ang bayani at ang kanyang buhay. Nalaman ni Vasya na may mga bata na walang bahay at kailangang magnakaw upang hindi mamatay sa gutom. Inilalarawan ang panloob na mga karanasan ng bayani, ipinakita ng may-akda kung paano sa una si Vasya ay nagulat sa nakita niya sa isang "masamang lipunan", at pagkatapos ay pinahihirapan siya ng awa at kahabagan para sa mga mahihirap: may isang nakabukas sa dibdib ... " .

Lalo na nakadikit si Vasya kina Valek at Marusa. Sila ay medyo bata pa, at talagang nais nilang magsaya at maglaro ng buong puso. Sa paghahambing kay Marusya sa kanyang kapatid na si Sonya, malungkot na nabanggit ni Vasya na si Sonya "... mabilis na tumakbo ... tumawa ng napakalakas", at Marusya "... halos hindi tumakbo at tumawa nang napakabihirang ...".

Ang pagkakilala kay Valek, Marusya at kanilang ama na si Tyburtsiy ay tinulungan si Vasya na tingnan ang buhay mula sa ibang anggulo. Nalaman niya na may mga tao na walang makain at wala kahit saan matutulog, at lalo siyang sinaktan ng isang kulay-abong bato na nag-aalis ng lakas ng isang maliit na batang babae.

Ang ama ni Vasya ay isang hukom, at nakikita namin na ang bata mismo, sa kanyang mga saloobin, ay sinusubukan na hatulan ang mga aksyon ng mga tao mula sa isang "masamang lipunan". Ngunit ang "paghamak" na ito ay nalunod ng habag at awa, ang pagnanais na tumulong. Pinatunayan ito ng kabanatang "Manika", na maaaring tawaging kasagsagan.

Ang mga tao mula sa "masamang lipunan" ay tinulungan si Vasya na makilala at maunawaan ang kanyang ama, upang makahanap ng "isang bagay na mahal" sa kanya. Sa pagbabasa ng kuwento, nakikita natin na palaging mahal ni Vasya at ng kanyang ama ang bawat isa, ngunit tinulungan sila ni Tyburtsiy at ng kanyang mga anak na ipahayag ang pagmamahal na ito. Ang bayani ay nakakuha ng mga katangiang tulad ng pagkahabag, pagnanais na tulungan ang mga tao, kabaitan, tapang, katapatan. Ngunit ang "masamang lipunan" ay tumulong hindi lamang kay Vasya, kundi pati na rin sa kanyang ama: tiningnan din niya ang kanyang anak sa isang bagong pamamaraan.

Sa pagtatapos ng kwento, inilarawan ni Korolenko kung paano binigkas nina Vasya at Sonya, kasama ang kanilang ama, ang mga panata sa libingan ng Marusya. Sa palagay ko ang pangunahing isa ay ang panata na tulungan ang mga tao at patawarin sila. Kasama ang mga lalaki, naranasan ko ang lahat ng mga kaganapan na ikinuwento sa kwento. Gusto ko talaga ang librong ito.

Hinanap dito:

  • komposisyon sa masamang lipunan
  • ano ang natutunan natin tungkol kay Vasya sa simula ng kwento? Si Vasya at ang kanyang mga kaibigan ang kanilang papel sa buhay ni Vasya? Anong mga aksyon ang ginagawa ni Vasya?
  • komposisyon ng Korolenko sa masamang lipunan

© 2021 skudelnica.ru - Pag-ibig, pagtataksil, sikolohiya, diborsyo, damdamin, pagtatalo