Muhtasari wa makala fonvizin na classicism. Muhtasari: D

nyumbani / Talaka

Somo la fasihi (daraja la 8)

DI. Fonvizin na wakati wake. Vipengele vya kitamaduni vya udhabiti na uvumbuzi katika vichekesho "Mdogo".

Malengo ya somo:

Ili kuwafahamisha wanafunzi na utu wa D.I. Fonvizin.

Kagua aina za fasihi na vipengele vya tamthilia.

Unda masharti ya kuunda dhana ya awali ya mwelekeo mbalimbali katika fasihi.

Unda masharti ya kitambulisho cha mambo ya jadi ya classicism na uvumbuzi katika comedy

DI. Fonvizin "Mdogo".

5. Kudhihirisha mtazamo wa msomaji kuhusu ucheshi na wanafunzi.

Vifaa: kompyuta, projekta ya media titika, uwasilishaji wa kompyuta kwa somo, kadi za kazi.

Wakati wa masomo.

1. Utangulizi (slaidi 1-4)

Ardhi ya uchawi! Huko katika miaka ya zamani

Satyrs bwana shujaa

Fonvizin aliangaza, rafiki wa uhuru ...

A.S. Pushkin. "Eugene Onegin"

... Mkejeli bora

Ujinga ulitekelezwa katika vichekesho vya watu.

A.S. Pushkin. "Ujumbe kwa mdhibiti"

Ni nini kilichangia ukweli kwamba Pushkin alithamini sana kazi ya Fonvizin, akimwita satirist bora? Labda, kwanza kabisa, ukweli kwamba Fonvizin alikuwa bwana ambaye, kwa kutumia mila katika kazi yake, aliunda kazi ya ubunifu. Ni uvumbuzi gani wa mtunzi wa tamthilia na ni mila gani alizofuata katika kazi yake, lazima tujue leo.

Kufahamiana na wasifu wa D.I. Fonvizin (video).

Shughuli ya fasihi ya Fonvizin huanza katika miaka ya 60 ya karne ya XYIII. Mtu mdadisi na mjanja, aliumbwa ili kuwa mshkaji. Na kulikuwa na sababu za kutosha za kicheko cha uchungu katika ukweli wa Kirusi wa wakati huo.

DI. Fonvizin ni mwakilishi wa classicism Kirusi, moja ya mwenendo wa fasihi.

Mwelekeo wa fasihi ni nini? Tahadhari kwa skrini.

Ulipata habari gani kutoka kwa jedwali hili?

Je, miongozo ya fasihi inatofautishwa kuhusiana na nini? (pamoja na sadfa ya mitazamo ya ubunifu, masomo, aina na mtindo katika kazi ya mwandishi)

Orodhesha maelekezo ya kifasihi yaliyotajwa.

DI. Fonvizin ni mwakilishi wa classicism. Ni nini tabia ya harakati hii ya fasihi? Tunafanya kazi na lahajedwali.

Unaelewa sifa zote za classicism? Una chapisho la jedwali hili kwenye madawati yako. Hii ni nambari ya kadi 1. Katika siku zijazo, unaweza kuitumia kama nyenzo ya kumbukumbu. Weka alama kwenye kadi kile usichoelewa kwa kutumia alama ya kuuliza.

Leo Kopina Veronika na Breeva Sveta walitayarisha kazi ya hali ya juu ya mtu binafsi kwa somo. Watajaribu kujibu maswali yako. Ni sifa gani za classicism ambazo huelewi?

^ 2. Mapitio ya yaliyofunikwa (slaidi za 5)

Wacha tukumbuke aina za fasihi. Je, kazi ya Fonvizin unayosoma ni ya aina gani ya fasihi?

Je, ni sifa gani za kazi ya tamthilia? Kila mmoja wenu ana kadi namba 2, ambayo inaonyesha sifa za mchezo wa kuigiza. Lakini kuna makosa katika kadi. Warekebishe.

Kwa hivyo sifa za tamthilia ni zipi? (kuangalia kazi na kadi)

^ 3. Maelezo ya mpya.

Ucheshi wa kitambo uliundwa kulingana na kanuni fulani (slaidi ya 7 ya wasilisho)

Leo tunapaswa kujua ikiwa Fonvizin anafuata sheria hizi kwenye vichekesho vyake.

Lakini kwanza, hebu tueleze jina la vichekesho na tujue wahusika.

Ni nani katika karne ya 18 aliyeitwa chipukizi?

Je, ni sifa gani za majina ya wahusika huvutia watu? Je, majina na majina yanaweza kuitwa kuzungumza? (^ Ndiyo.) Mitrofan kutoka kwa Kigiriki. "Kama mama", Sophia - "hekima", nk)

4. Uigizaji wa vipindi vya vichekesho (slaidi ya 8)

Mashujaa wa vichekesho ni wageni wetu leo.

5. Mazungumzo.

Karibu hakuna maoni juu ya waigizaji wa vichekesho. Je, wazo lako la awali la wahusika kwenye mchezo lililingana na ulichoona? Ni sifa gani za mashujaa wa vichekesho walijaribu kujumuisha waigizaji wa kilabu cha maigizo? (kauli za wanafunzi)

Mzozo unazuka kutoka kurasa za kwanza kabisa za vichekesho. Mzozo ni nini katika kazi? (mgongano wa msingi wa maendeleo ya hatua)

Je, mgongano hutokea kati ya nani katika mwonekano wa kwanza? (kati ya Prostakova na Trishka)

Prostakova anafikiria nini kumfukuza Trishka kwenye mwisho uliokufa? Na Trishka anakabiliana vipi na mstari huu? ("Kwa hiyo, ni muhimu sana kuwa fundi cherehani ili uweze kushona caftan vizuri. Ni mawazo gani ya kinyama. - Kwa nini, mshonaji alisoma, bibi, lakini sikufanya").

Je, Prostakova anaelewa umuhimu na umuhimu wa elimu?

Kwa nini anaajiri walimu? (kwanza, anatangaza: "Sisi sio mbaya zaidi kuliko wengine," na pili, kuna amri ya Peter 1 juu ya waheshimiwa, kulingana na ambayo kila mtukufu alipaswa kujifunza sayansi tofauti kabla ya kuingia kwenye huduma za umma, kwa kuwa watu wenye elimu wanaweza kuleta zaidi. faida kwa serikali)

Ni nini mada ya vichekesho vya Fonvizin? (mada ya elimu na malezi)

Nani mwingine kutoka kwa mashujaa wa mchezo anapinga Prostakova? (Starodum). Andika kazi yako ya nyumbani. Andika nukuu juu ya malezi na ufahamu kutoka kwa nakala za mashujaa wa vichekesho. Sasa tutafanya kazi kwa vikundi na kibinafsi.

^ 6. Fanya kazi katika vikundi. Ninakukumbusha sheria za kufanya kazi kwa vikundi. Majadiliano yanafanywa kwa sauti ya chini. Tunatoa maoni yako yote. Kiongozi wa kikundi anajumlisha na kujibu, ni nani ana haki ya kukabidhi jibu kwa yeyote kati yenu.

Kikundi cha 1 (wanafunzi wenye nguvu) Utafanya utafiti na kujibu swali: "Je, kwa maoni yako, D.I. Fonvizin, umekiuka nini?" Una kadi namba 3 - meza ya kanuni kwa ajili ya kujenga comedy classic. + kumbuka mila iliyofuatwa na Fonvizin. Katika kisanduku cha pili, andika ubunifu wa mtunzi.

Kikundi cha 2 (wanafunzi wa kati) kitachagua nukuu kutoka kwa vichekesho kwa vielelezo hivi.

Kikundi cha 3 (washiriki wa duru ya mchezo wa kuigiza) watakumbuka maandishi na kujaribu kurejesha aphorisms kutoka kwa vichekesho, ambavyo, kwa bahati mbaya, vilibomoka.

Vikundi vya 4 na 5 (wanafunzi wengine, vikundi mchanganyiko). Una jukumu zito zaidi na la kuwajibika. Unafanya kazi kibinafsi na jaribio la kudhibiti kulingana na aina ya USE. Weka alama kwenye chaguzi za majibu kwenye visanduku vilivyo karibu na swali.

^ 7. Muhtasari wa matokeo ya somo (ripoti za vikundi juu ya kazi iliyofanywa, isipokuwa kwa vikundi vya 4 na 5, ambao hupitisha mitihani iliyokamilishwa kwa mwalimu) (slaidi za 9-14)

8. Maneno ya kumalizia kutoka kwa mwalimu (slaidi ya 15)

Leo tumekutana na D.I. Fonvizin, alifanya jaribio la kwanza la kupenya siri za ucheshi wake wa kutokufa "Mdogo". Tutaendelea na mazungumzo kuhusu mashujaa wake, kuhusu matatizo yaliyotolewa na mwandishi katika masomo yanayofuata. Kwa kazi hii, inayothaminiwa sana na wakosoaji wa Kirusi, inahitaji kusoma kwa uangalifu.

"Komedi ya Kirusi ilianza muda mrefu kabla ya Fonvizin, lakini ilianza tu na Fonvizin. "Mdogo" wake na "Brigadier" walipiga kelele mbaya walipotokea na watabaki milele katika historia ya fasihi ya Kirusi, ikiwa sio sanaa, kama moja ya matukio ya kushangaza zaidi. Hakika. Vichekesho hivi ni kazi za akili kali. Mtu mwenye kipawa."

Ilithaminiwa sana kazi ya V.G. Fonvizin. Belinsky katika makala "Ole kutoka Wit". Wacha tujaribu kuelewa siri ya kazi isiyoweza kufa ya D.I. Fonvizin.

Vipengele vya classicism

Utekelezaji wa mashujaa

Vipengele vya classicism

Inarejelea mifano na aina za zamani kama bora

Kanuni ya busara, ibada ya sababu

Kuzingatia sana sheria, kanuni katika ujenzi wa kazi ya sanaa

Kuzingatia umoja wa mahali, wakati na hatua katika tamthilia

Tamaa ya kukamata mali muhimu ya matukio ya maisha

Kushughulikia masuala ya kijamii

Idhini ya mawazo ya absolutism, uzalendo, uraia

Unyoofu wa uwasilishaji wa wahusika wa kibinadamu

Utekelezaji wa mashujaa

Classicism kama harakati ya fasihi

Classicism iliibuka katika nusu ya kwanza ya karne ya 18. Katika kipindi hiki, mfumo wa kidemokrasia uliimarika nchini Urusi. Uungwaji mkono mkuu wa uhuru ulikuwa wa waheshimiwa. Fasihi ya classicism ilitumikia mahitaji ya hali kamili. Alihubiri wazo la uraia unaohusishwa na aina hii ya muundo wa kijamii, wazo la ufalme ulioangaziwa.

Ilitafsiriwa kutoka Kilatini "classicism" - "mfano", "darasa la kwanza". Katika karne ya 17-18, kazi za sanaa ya kale ya Kigiriki-Kirumi zilizingatiwa kuwa kielelezo, zinazostahili kuigwa.

Utafiti wa kazi za sanaa ya zamani uliwaruhusu wananadharia wa classicism kubaini kanuni ambazo waandishi walipaswa kufuata katika uundaji wa kisanii.

Waandishi wa classicist waliamini kwamba hisia za kibinadamu ni za udanganyifu, kwamba tu kwa msaada wa sababu mtu anaweza kutambua maisha na kutafakari kwa usawa katika fasihi.

Sheria za udhabiti zilitoa mgawanyiko wa fasihi katika aina zilizoainishwa madhubuti, za juu (ode, shairi, janga) na chini (vichekesho, satire, hadithi).

Wahusika wa kibinadamu walikuwa wameainishwa kwa upande mmoja, kuigiza kwa kawaida walikuwa wabebaji wa sifa yoyote ile. Wahusika walikuwa wazi kugawanywa katika wabebaji wa mema au mabaya.

Kazi za kuigiza zilikuwa chini ya sheria za umoja tatu. Matukio hayo yalifanyika kwa muda wa siku moja, katika sehemu moja, njama hiyo haikuwa ngumu na sehemu za kando.

^ KADI # 3

Kanoni za vichekesho vya kawaida

Ubunifu wa Fonvizin

Picha ya maisha ya kila siku, tabia mbaya za kibinadamu

Mashujaa ni watu wa tabaka la chini, wenye masilahi ya msingi yanayostahili kejeli;

Kila mmoja wa mashujaa ni carrier wa sifa moja, makamu mmoja

Mgawanyiko wazi katika wahusika wazuri na wabaya

Kuzungumza majina ya ukoo

Wazo moja

Umoja wa vitendo (vichekesho vinapaswa kutegemea mzozo mmoja)

Umoja wa mahali na wakati (kitendo hufanyika mahali pamoja wakati wa mchana)

Ya kishujaa na ya kutisha hayaruhusiwi (vichekesho vitekeleze maovu kwa kicheko)

Ufungaji katika lugha inayozungumzwa

Mwisho wa furaha

^ KADI # 2

Kazi: Tafuta makosa katika sifa za tamthilia kama aina ya fasihi.

Msingi wa tamthilia ni usimulizi wa matukio

Picha ya shujaa ndio njia kuu ya kuunda picha

Tamthilia ina taswira iliyopanuliwa ya maelezo-masimulizi

Jukumu la maelezo ya mazingira na kisanii ni muhimu

^ KADI # 1

Vipengele vya classicism

Inarejelea mifano na aina za zamani kama bora

Kanuni ya busara, ibada ya sababu

Kuzingatia sana sheria, kanuni katika ujenzi wa kazi ya sanaa

Kuzingatia umoja wa mahali, wakati na hatua katika tamthilia

Tamaa ya kukamata mali muhimu ya matukio ya maisha

Kushughulikia masuala ya kijamii

Idhini ya mawazo ya absolutism, uzalendo, uraia

Unyoofu wa uwasilishaji wa wahusika wa kibinadamu

Utekelezaji wa mashujaa

na, pamoja na vichekesho maarufu "The Minor", vinaunganishwa kwa karibu na mwelekeo maalum wa fasihi na sanaa (uchoraji, usanifu), ambao uliibuka katika nchi kadhaa za Uropa wakati wa kuongezeka kwa ukamilifu (nguvu ya kibinafsi ya wafalme ambao walifananisha umoja. uadilifu, uhuru (uhuru) majimbo) mwanzoni mwa karne ya XVII na kupokea jina la classicism (kutoka Kilatini classcus - mfano). Ushawishi wa classicism juu ya maisha ya kisanii ya Uropa katika karne ya 17-18. ilikuwa pana, ya kudumu na yenye kuzaa matunda kwa ujumla.

Katika fasihi, udhabiti ulionyeshwa kikamilifu katika lyrics na katika tamthilia.

Classicism iliamini kuwa inahitajika kutegemea kanuni za uzuri katika sanaa ya zamani, ambayo ni, katika sanaa ya Ugiriki ya Kale na Roma ya Kale, ambayo iliwekwa wazi katika kazi za Aristotle, Horace na wasomi wengine na washairi wa zamani na madhubuti. kuzizingatia, bila kukengeuka kutoka kwa sheria za ubunifu. Kanuni na sheria hizi zilidai kutoka kwa sanaa, haswa kutoka kwa uwazi wa uwasilishaji, usahihi wa usemi wa mawazo, mpangilio katika ujenzi wa kazi.

Classicism ilitoa upendeleo kwa utamaduni kuliko ushenzi na kusisitiza kwamba asili na maisha, yaliyobadilishwa na mwanadamu, ni ya juu kuliko asili na maisha ya asili, bado hayajatii juhudi nzuri za akili, hisia, mapenzi na mikono ya mwanadamu.

Kabla ya macho ya classicists daima kulikuwa na bora ya maisha mazuri na umechangiwa, kubadilishwa na sanaa ya mtu, na machafuko ya kupinga maisha ya asili pori, kutawaliwa na isiyoeleweka na inaonekana mbaya. sheria... Kwa hivyo, ilikuwa kawaida kwa udhabiti kuakisi maisha katika picha bora, ikielekea "kawaida" ya ulimwengu wote, picha ambayo mambo ya kale ya kale hufanya kama mfano wa sanaa kamilifu na yenye usawa katika udhabiti.

Kwa kuwa katika maisha halisi kulikuwa na mgongano kati ya sababu na hisia, classicism ilitaka kutatua na kuishinda kupitia mchanganyiko wa usawa na kamili wa maslahi ya kibinafsi ya mtu na maagizo ya sababu na wajibu wa maadili. Wakati huo huo, masilahi ya serikali yalizingatiwa kuwa kuu na kushinda masilahi ya mtu binafsi.

Maua makubwa zaidi katika fasihi ya classicism yalifikiwa hapo awali mchezo wa kuigiza kama aina ya sanaa ya maongezi na maonyesho.

Drama (kutoka kwa Kigiriki, mchezo wa kuigiza - "kitendo"), kama unavyojua, ni moja ya aina tatu za fasihi, pamoja na epics na lyrics. Msingi wa tamthilia, kulingana na maana asilia ya neno hilo, ni kitendo: Katika tamthilia, matukio yanayounda ulimwengu wa nje yanajitokeza kabla ya mtazamaji au msomaji.

Matukio yanaonekana kama hai, yanayojitokeza katika wakati huu (mbele ya mtazamaji!) Kitendo, kinachoonyeshwa kupitia migogoro na kwa njia ya mazungumzo. Waandishi wa tamthilia hawajumuishwi kuchukua hatua za moja kwa moja na hawawezi kuongea kwa niaba yao wenyewe, isipokuwa matamshi yanayoelezea kitendo au tabia ya watu (kwa mfano, mhusika fulani anapozungumza mstari kujibu maneno ya mtu mwingine, mtunzi anaweza. alama - "kwa upande", yaani. kutaka kuficha maoni yake).

Tamthilia ya kitamaduni ina vipengele kadhaa. Ili hatua ya kuhifadhi maelewano yake ya kimantiki, wasomi waliona hitaji la "umoja tatu", umoja wa mahali, umoja wa wakati na umoja wa vitendo.

Miungano miwili ya kwanza ni rahisi sana na ilikuwa ya asili rasmi, ndiyo maana baadaye haikukaa katika kazi za kusisimua.

Umoja wa mahali unahitaji kwamba hatua inafanyika katika chumba kimoja na haiendi zaidi yake, kwa mfano, katika nyumba moja, lakini katika vyumba tofauti. Kwa hiyo, hatua ya comedy "Ole kutoka Wit" hufanyika katika nyumba ya Famusov, lakini kisha katika ofisi ya Famusov, kisha katika chumba cha kulala cha Sofia, kisha kwenye chumba cha kulala, kisha kwenye ngazi, nk.

Umoja wa wakati unamaanisha kwamba hatua lazima ianze na kumalizika ndani ya siku moja. Kwa mfano, hatua huanza na kuwasili kwa Chatsky katika nyumba ya Famusovs asubuhi, na kuishia na kuondoka kwake usiku.

Umoja wa vitendo ndio hitaji la kimsingi na la kina zaidi la nadharia ya udhabiti. Sheria za mchezo wa kuigiza zinahitaji mvutano na mkusanyiko wa hatua, ambayo ni, kama sheria, kutokana na wahusika wa mashujaa, ukali maalum katika njama: hatua katika mchezo wa kuigiza na tabia ya mashujaa lazima ielekezwe kwa mtu mmoja. lengo, kuweka muunganisho na maelewano ya utunzi katika matukio yote na maelezo na kuwa na umoja, kuunganishwa na mzozo kuu wa wahusika.

Sheria hii kwa njama ya kushangaza inaitwa "umoja wa hatua." "Kitendo cha mchezo wa kuigiza," aliandika V. G. Belinsky, "inapaswa kuzingatia maslahi moja na kuwa huru kutoka kwa maslahi ya sekondari ..." Hii ina maana kwamba katika mchezo wa kuigiza "kila kitu kinapaswa kuelekezwa kwa lengo moja, nia moja."

Shukrani kwa umoja wa hatua katika mchezo wa kuigiza, maendeleo ya muda wa tatu ya njama yanafuatiliwa kwa uwazi na mara kwa mara: mwanzo - maendeleo ya hatua (ikiwa ni pamoja na kilele) - denouement. Usemi wa nje wa mfuatano wa mtiririko wa utendi wa tamthilia ni mgawanyo wa tamthilia katika vitendo, ambayo kila moja ni hatua iliyokamilika ya mgogoro unaojitokeza.

Udhabiti ulizingatia madhubuti kile kinachojulikana kama uongozi wa aina. Msiba, ode, epic ilikuwa ya "aina za juu". Vichekesho, hadithi, dhihaka- hadi "chini".

Katika aina ya janga, Ufaransa imeteua waandishi wawili wakubwa wa kucheza - Pierre Corneille na Jean Racine. Kazi zao zinatokana na mgongano wa maslahi ya kibinafsi na wajibu wa kiraia. La Fontaine alijulikana katika aina ya hadithi, na Moliere akawa maarufu katika aina ya vichekesho. Walicheka maovu ya watu, kwa hali zisizo za haki za kijamii na kijamii na mahusiano.

Baada ya muda, mizozo kati ya mtu binafsi na serikali ilizidi kuwa mbaya zaidi. Sio tu tabaka za chini za idadi ya watu, ambazo hazijaangaziwa na hazijaathiriwa na shughuli ya akili yenye nguvu, zilianza kukosolewa, lakini pia waheshimiwa na makasisi, ambao walisimama katika kiwango cha juu cha jamii. Wakati wa vichekesho umefika.

Comic (na kicheko) inategemea sheria ya kutofautiana: kufikiria ni kinyume na kweli, udanganyifu ni kinyume cha ukweli, inayotarajiwa ni matokeo. Kutokubaliana kunaweza kugunduliwa kwa urahisi kati ya maneno na vitendo, kama ilivyo ngano x Krylov, kati ya tukio lililopuuzwa isivyo haki au lililotiwa chumvi kupita kiasi, tofauti kati ya madai ya mhusika, kama ilivyo kwa Bi. Prostakova, na asili yake halisi. Ni kwa msingi wa tofauti kwamba sifa kama hizo za vichekesho kama hyperbole, ukali, upuuzi, mbaya na kicheko chake "cha juu", mara nyingi kikichanganywa na machozi ya kukata tamaa. Kadiri utofauti unavyokuwa wa kipuuzi zaidi, ndivyo unavyopendeza zaidi, ndivyo mazingira ya hatua yanavyopaswa kuwa ya kweli zaidi na ya kuaminika. Ni katika kesi hii tu ucheshi na kicheko chake cha busara na cha kuinua kitakuwa cha kushawishi na cha maadili.

Maneno haya yote yanatumika kwa kipimo kamili kwa udhabiti wa Urusi na Kirusi, ambao ulikuwa na sifa kadhaa za kitaifa.

Katika Urusi, classicism iliibuka katika miaka ya 1730-1750. Kwa udhabiti wa Kirusi, mada ya kitaifa-kizalendo, njia za kiraia, ambayo ilikuwa msingi wa nguvu inayokua ya serikali ya Urusi na ilihusishwa na mabadiliko ya enzi ya Peter the Great, ni tabia.

Maswali katika kazi

1. Kanuni za msingi, sheria za classicism zilikuwa nini?

2. Je, unaweza kuamua ni mali gani ya classicism Fonvizin hurithi na ambayo anakataa au kubadilisha?

3. Je, unakubaliana na taarifa ifuatayo ya P. A. Vyazemsky:

"Katika vichekesho" Mdogo, "mwandishi tayari alikuwa na lengo muhimu zaidi: matunda mabaya ya ujinga, malezi duni na matumizi mabaya ya madaraka ya nyumbani yalifunuliwa naye kwa mkono wa ujasiri na kupakwa rangi zinazochukiwa zaidi. Katika "Brigadier" mwandishi huwapumbaza wabaya na wapumbavu, akiwachoma kwa mishale ya dhihaka; katika "Mdogo" hafanyi tena mzaha, hacheki, lakini anakasirika na maovu na kumnyanyapaa bila huruma ... Ujinga ... ambayo Mitrofanushka alikua) na mifano kutoka kwa familia ilitakiwa kupika ndani yake monster, mama yake ni nini, Prostakova "...

Majukumu ya Milo na Sophia ni ya rangi ... Pravdin ni afisa: anakata kwa upanga wa sheria kuingiliana kwa hatua, ambayo inapaswa kutolewa na mawazo ya mwandishi, na si kwa hatua za polisi za gavana. Katuni za kuchekesha za Kuteikpn, Tsifirkin na Vralman; mwisho huo ni wa kuchekesha sana, ingawa, kwa bahati mbaya, haiwezekani kabisa kwamba katika siku za zamani kocha wa Ujerumani aliingia kwa waalimu katika nyumba ya Prostakovs ... ".

Mafanikio ya vichekesho "Mdogo" yalikuwa ya maamuzi. Hatua yake ya kimaadili haina shaka. Baadhi ya majina ya wahusika yamekuwa nomino za kawaida na bado hutumiwa katika mzunguko maarufu. Kuna ukweli mwingi katika ucheshi huu kwamba hadithi za mkoa bado zinataja watu kadhaa, kana kwamba walitumika kama asili ya mwandishi. Mimi mwenyewe nilitokea kukutana katika majimbo na vielelezo viwili au vitatu hai vya Mitrofanushka, ambayo ni, kana kwamba walitumikia kama mfano wa Fonvizin ... Ikiwa ni kweli kwamba Prince Potemkin, baada ya utendaji wa kwanza wa "Mdogo", alimwambia mwandishi: "Kufa, Denis, au usiandike kitu kingine chochote!", Inasikitisha kwamba maneno haya yaligeuka kuwa ya kinabii na kwamba Fonvizin hakuandika tena kwa ukumbi wa michezo" (Vyazemsky PA Aesthetics na ukosoaji wa fasihi. M. , 1984. S. 197-198, 211-222).

4. Kwa nini, kutoka kwa mtazamo wa Vyazemsky, Fonvizin alifanya wahusika chanya kuwa wa kushawishi kisanii kuliko wale hasi?

5. Maoni juu ya maoni ya mwanahistoria wa Kirusi V.O. Klyuchevsky kutoka kwa tafakari zake "Mdogo wa Fonvizin (Uzoefu wa Ufafanuzi wa Kihistoria wa Mchezo wa Kielimu)":
"Ni salama kusema kwamba Mdogo bado hajapoteza sehemu kubwa ya nguvu yake ya kisanii ya zamani juu ya msomaji au juu ya mtazamaji, licha ya ujenzi wake wa ajabu, ambao kwa kila hatua unaonyesha nyuzi ambazo mchezo huo umeshonwa, si kwa lugha ya kizamani, wala katika mikusanyiko iliyochakaa ya ukumbi wa michezo wa Catherine, licha ya maadili yenye harufu nzuri ya wenye matumaini ya karne iliyopita ambayo yalimwagwa kwenye mchezo. ... lazima tucheki kwa uangalifu Mitrofan, kwa sababu Mitrofan sio ya kuchekesha na, zaidi ya hayo, ni ya kulipiza kisasi, na wanalipiza kisasi kwa uzazi usioweza kurekebishwa na ufahamu usio wazi wa asili yao, sawa na wadudu au microbes.

Sijui ni nani anachekeshaUkubwa wa chini ... Mheshimiwa Prostakov? Yeye ni mpumbavu tu, maskini asiye na msaada kabisa, sio bila usikivu wa dhamiri na uelekevu wa mpumbavu mtakatifu, lakini bila tone la mawimbi na kwa ziada ya woga, mwenye huruma kwa machozi, ambayo inamfanya kuiga hata mbele ya mtoto wake. . Taras Skotnnin pia ni mcheshi kidogo: kwa mtu ... ambaye ghala la nguruwe hubadilisha hekalu la sayansi na nyumba, ni nini cha kuchekesha juu ya mtukufu huyu wa Kirusi, ambaye, kutokana na mashindano ya kielimu na wanyama wake mpendwa, akawa.
wanne? Je, si bibi wa nyumba mwenyewe, Bibi Prostakova, nee Skotinina, comical? Huu ni uso katika ucheshi, uliowekwa vizuri kisaikolojia na umedumishwa vizuri sana ... yeye ni mjinga na mwoga, ambayo ni, ana huruma - kwa mumewe, kama Prostakova, asiyemcha Mungu na asiye na ubinadamu, ambayo ni ya kuchukiza - kwake. kaka, kama Skotinina. Walio na ukubwa wa chini sio vichekesho vya nyuso, lakini wa nafasi. Nyuso zake ni za kuchekesha, lakini sio za kuchekesha, za kuchekesha kama majukumu, na sio za kuchekesha kama watu. Wanaweza kufurahisha unapowaona kwenye jukwaa, lakini wanasumbua na kukasirika unapokutana nao nje ya ukumbi wa michezo, nyumbani au katika jamii. Fonvizin alifanya watu wa kusikitisha-wabaya na wajinga kucheza majukumu ya kuchekesha-ya kuchekesha na mara nyingi werevu.

Nguvu ya hisia ni kwamba inaundwa na vipengele viwili vya kinyume: kicheko katika ukumbi wa michezo hubadilishwa na kutafakari nzito juu ya kuondoka "(Klyuchevsky VO Picha za kihistoria: Takwimu za mawazo ya kihistoria. - M., 1990. - S. 342- 349) ...

Ni tofauti gani kati ya hukumu za Vyazemsky na Klyuchevsky na ni yupi kati yao, kwa maoni yako, ni sahihi zaidi? Au labda una maoni tofauti?

6. Ni kwa misingi gani mtu anaweza kuamua kwamba vichekesho "Mdogo" ni mali ya kazi za classic (umoja wa wakati, mahali ...)?

Fasihi, daraja la 8. Kitabu cha kiada. kwa elimu ya jumla. taasisi. Saa 2 / auth.-comp. V. Ya. Korovin, toleo la 8. - M .: Elimu, 2009 .-- 399 p. + 399 p.: mgonjwa.

Maudhui ya somo muhtasari wa somo saidia uwasilishaji wa somo la fremu mbinu shirikishi za kuongeza kasi Fanya mazoezi kazi na mazoezi warsha za kujipima, mafunzo, kesi, maswali ya majadiliano ya kazi ya nyumbani maswali ya balagha kutoka kwa wanafunzi Vielelezo sauti, klipu za video na multimedia picha, picha, chati, majedwali, miradi ya ucheshi, hadithi, vichekesho, vichekesho vya mafumbo, misemo, maneno mtambuka, nukuu Viongezi muhtasari vifungu vya nakala za karatasi za kudanganya vitabu vya kiada msamiati wa kimsingi na wa ziada wa maneno wengine Kuboresha vitabu vya kiada na masomomarekebisho ya hitilafu kwenye mafunzo kusasisha kipande katika kitabu cha maandishi cha uvumbuzi katika somo kuchukua nafasi ya maarifa ya zamani na mpya. Kwa walimu pekee masomo kamili mpango wa kalenda kwa mapendekezo ya mbinu ya mwaka ya mpango wa majadiliano Masomo yaliyojumuishwa

Kulingana na sifa za aina "Mdogo" ni vichekesho. Nadharia ya udhabiti ilidai kwamba ucheshi haupaswi kuwa na maudhui mazito au ya kusikitisha: inapaswa kuwa ya kuchekesha tu na "tatanisha", ambayo Boileau alidai: "Wacha mwigizaji afanye utani kila wakati ndani yake." Tayari katika "Brigadier" wake Fonvizin haizingatii kikamilifu sheria hizi. Kwa hivyo, katika mazungumzo ya Brigadier na Dobrolyubov na Sophia, hadithi ngumu na ya kusikitisha ya Kapteni Gvozdilova iliwasilishwa.
Vichekesho "Mdogo" ni mbaya zaidi, ingawa ndani yake kila mtu anajaribu kufanya utani, hata wahusika chanya.

Kicheko katika "Nedoroslya"

Kwanza, Fonvizin anaondoka kwenye udhabiti kwa kuwa sura mbaya za vichekesho, kulingana na Klyuchevsky, ni "za ucheshi, lakini sio za kuchekesha - za kuchekesha kama jukumu, na sio za kuchekesha kama watu." Kicheko cha Fonvizin huko Nedorosl ni tofauti katika vivuli. Tamthilia ina matukio ya katuni rahisi zaidi, ya nje, ambayo vinyago hutumia. Hizi ni, kwa mfano, mahali ambapo Vralman anaonekana na ulimi wake uliovunjika. Mara nyingi, kicheko katika "Mdogo" kina tabia ya ucheshi, wakati kuchekesha kunajumuishwa na huzuni au huruma. Kwa hivyo, katika eneo la "kujaribu kwenye caftan," mshonaji Trishka anampa Prostakova jibu la busara; hata hivyo, kwa mwanamke huyo, mtu huyu mwenye uwezo ni mtumwa na kwa hiyo - tu "blockhead". Kuhusiana na Prostakova, Skotinin, Mitrofan, kicheko cha Fonvizin kinasikika kama mashtaka, kejeli, na kusababisha hisia kali ya hasira dhidi ya waungwana hawa wajinga na wajinga, wabaya na wakatili wa maisha ya wakati huo. Kwa hivyo, ushawishi wa "Mdogo" kwa watazamaji "unajumuisha vipengele viwili tofauti: kicheko katika ukumbi wa michezo hubadilishwa na kutafakari nzito wakati wa kuondoka."

Uwepo wa mazuri

Pili, Fonvizin alianzisha wahusika chanya kwenye vichekesho. Katika "Mdogo" sio tu maovu yanafichuliwa, lakini wema pia husifiwa. Kwa kuongezea, wabebaji wake (Starodum na wengine) ni watu wa kawaida kama Prostakova, watu wazuri tu. Wakati huo huo, matukio ya mikutano ya Starodum na Sophia, na Milon pia imeundwa kwa hisia ya kugusa. Katika haya yote, Fonvizin anaondoka kutoka kwa mifano ya ucheshi wa udhabiti.

Kutumia "maneno machafu na machafu"

Tatu, "sauti nzuri" ya utani na uchawi, ambayo ni ya lazima kwa vichekesho vya udhabiti, haizingatiwi katika "Mdogo" (kama hapo awali kwenye vichekesho vya Sumarokov). Fonvizin haogopi "maneno ya chini na machafu", matukio mabaya na hata machafu. Ulinganisho wa upendo wa Prostakova kwa mtoto wake na mapenzi ya "bitch" kwa "watoto" au eneo la ugomvi na mapigano kati ya waalimu ingemtisha Boileau. Lakini maneno machafu na matukio katika "Mdogo" ni onyesho la kweli la ufidhuli na ujinga wa mazingira yaliyoonyeshwa, na hii pekee inahalalisha uwepo wao. Kwa kuongezea, wanaleta vichekesho vya Fonvizin karibu na zile za "mitaani", yaani. watu, maonyesho na kumtoa nje ya mduara wa ukumbi wa michezo wa kifahari.

Ufichuaji wa tabia

Fonvizin the satirist na Fonvizin the moralist in The Minor wameunganishwa na Fonvizin msanii, ambayo ni wazi hasa katika jinsi tabia yake inavyodhihirishwa katika ucheshi wake. Mbinu za kufichua tabia katika "Nedoroslya" rasmi zinatoka kwa udhabiti. Mgawanyiko wa mashujaa kuwa chanya na hasi ni wa kimkakati. Upande mmoja wa wahusika unasisitizwa na majina "yenye maana". Majina ya wakuu yanaonyesha sifa zao za maadili: Prostakovs, Skotinin, Starodum, Pravdin, Milon, Sophia (kwa Kigiriki - hekima); majina ya watu wengine, sio wakuu, yanaonyesha hali yao ya kijamii au taaluma: Kuteikin, Tsyfirkin. Wahusika hawajabadilika: uso hasi hauwezi kuwa chanya na kinyume chake, ambayo huwapa nyuso za vichekesho "kama-mask".
Walakini, Fonvizin sio mdogo kwa taswira kama hiyo ya jumla ya watu. Anatafuta kuwaonyesha kama watu wanaoishi, "wanaotenda", na sio tu watu wanaozungumza. Mtunzi anafanikisha hili: 1) taswira ya maisha ya kila siku, 2) ukuzaji wa saikolojia, na 3) asili ya usemi.

Taswira ya maisha ya kila siku katika "Nedorosl"

1) Taswira ya maisha ya kila siku huanza na tukio la kwanza la "Mdogo" (kujaribu kwenye caftan), na katika kipindi chote mchezo unatokea kama picha ya kweli ya kila siku ya familia ya mwenye shamba: somo la Mitrofan, kashfa ya familia, nk. . Picha hii haijumuishi watu chanya tu, lakini wamewekwa karibu nayo na, kama ilivyokuwa, wanaelezea. Asili pana ya kila siku inampa mwandishi fursa ya kuonyesha watu katika uhusiano tofauti, kutoka pembe tofauti, katika nyakati tofauti za maisha. Watu wanafunuliwa pamoja na mazingira ya kijamii yaliyowazaa. Katika ukumbusho wa Prostakova kuhusu "baba" na "mjomba", hata siku za nyuma za mazingira haya zimeelezwa - njia ya kweli iliyotengenezwa baadaye na Pushkin, ambayo ilionyesha baba wa Onegin, wazazi wa Tatyana, nk.

Kukuza saikolojia

2) Kuongezeka kwa saikolojia katika Fonvizin kunaonyeshwa, kwanza kabisa, katika maendeleo ya maelezo ambayo yanasisitiza kipengele kikuu cha mtu fulani, i.e. pamoja na kanuni za classicism. Kwa mfano, mwisho wa mchezo, Prostakova aliomba msamaha kwa magoti yake, lakini, kwa uaminifu kwa "mapenzi yake mabaya," yeye mwenyewe hawezi kuwasamehe watumishi kwa kushindwa kwa utekaji nyara wa Sophia: "Nisamehe! Ah, baba! .. Naam! sasa nitatoa alfajiri kwenye mifereji ya watu wangu." Lakini zaidi ya hii, picha ya Prostakova, kama tumeona, ni ngumu kisaikolojia na tabia mpya: upendo kwa mtoto wake. Katika fainali, yeye ni mama anayeteseka (na sio tu "bibi asiye na ubinadamu"), hata huamsha huruma, ambayo ni, huacha kuwa tabia mbaya tu machoni pa mtazamaji.
Mgawanyiko wa kimkakati wa wahusika kuwa "chanya" na "hasi" haukuenea kwa picha ya Eremeevna; sio bahati mbaya kwamba jina lake la kawaida la Kirusi halina maana "yenye maana".

Kwa kutumia matamshi

Moja ya njia za tabia ya kisaikolojia ni maneno ya Fonvizin. Kawaida katika tamthilia za udhabiti, maoni hayo yalionyesha tu kuwasili au kuondoka kwa mhusika. Maneno katika "Nedoroslya" yanaashiria hali ya kisaikolojia ya mtu kwa sasa. Kwa mfano, picha ya rangi ya Sophia imechangiwa kwa kiasi fulani na maelezo "kushikilia barua mkononi na kuangalia kwa furaha", "kujitupa mikononi mwake", "kimya kwa Starodum na kwa woga mkubwa", nk. Maneno yanayohusiana na Prostakova ni tofauti sana.

Hotuba ya waigizaji

3) Hotuba ya wahusika katika kazi ya kushangaza, kama unavyojua, ni moja wapo ya njia muhimu zaidi za uhusika. Asili ya hotuba ya wahusika wa "Mdogo" (mawasiliano yake na nafasi ya kijamii ya wasemaji, wahusika wao na uzoefu) imetambuliwa kwa muda mrefu na kwa usahihi kuwa ya kushangaza. Kuhusiana na mgawanyiko mkuu wa "classical" wa watu kuwa hasi na chanya, mito miwili ya hotuba inatofautishwa wazi katika lugha ya "Wajinga": mazungumzo na kitabu.
Hotuba ya mazungumzo ya Prostakovs, Skotinin na "watu wengine wa ucheshi" ni ya mtu binafsi. Takriban kila kifungu kinasisitiza sifa kuu za mzungumzaji. Kwa mfano, Skotinin anaelezea dada yake umuhimu wa ndoa yake: "Nataka kuwa na nguruwe zangu". Hotuba ya Kuteikin, iliyojaa Slavicisms na nukuu kutoka kwa Bibilia, inafunua katika kila hatua ambayo tunashughulika na mseminari wa zamani: "Aibu juu yako, umelaaniwa." Tsyfirkin ni askari aliyestaafu, na anasema kwa njia ya askari: "Waheshimiwa hapa ni makamanda wazuri." Lugha ya Vralman ni mfano wa kinyago cha usemi kilichofafanuliwa zaidi. Mawasiliano kama ya moja kwa moja ya hotuba kwa mhusika au nafasi ya kijamii ya muigizaji yenyewe bado haikupingana na kanuni za busara za udhabiti. Lakini kwa kuwa matokeo ya hii ilikuwa kukatwa, kubinafsishwa kwa wahusika, kwa kiwango ambacho mbinu hii ilificha uwezekano wa onyesho la kweli, na Fonvizin alitumia kwa ustadi uwezekano huu.
Toni ya wasemaji inategemea hali ya kisaikolojia ya hotuba. Toni ya Prostakova ni tofauti sana. Anazungumza kwa ukali na kaya yote, lakini na Mitrofan kwa upole, na Starodum - kwa kupendeza, nk. Hivi ndivyo, kwa mfano, Prostakova anazungumza na Sophia kabla ya habari ya utajiri: "Hapana, bibi, haya ni uvumbuzi wako." Baada ya Sofia kuwa bibi tajiri, Prostakova anazungumza naye tofauti: "Hongera, Sofyushka, pongezi, roho yangu."
Nguvu ya lugha ya nyuso mbaya za "Mdogo" inaonekana katika wingi wa methali na maneno, nk: "mwana wa mama", "mbwa hubweka, upepo hubeba". Kwa gharama ya kesi, Fonvizin hata huwasilisha sifa za fonetiki za hotuba ya mazungumzo: "kutafuta" badala ya "zaidi", "zile" badala ya "wewe", nk.
Lugha ya kitabu inayozungumzwa na nyuso chanya za "Mdogo" haijabinafsishwa sana. Walakini, hapa pia, bidii ya mwandishi kuleta hotuba ya kitamaduni karibu na sauti inayozungumzwa inaonekana. Starodum, kwa mfano, inazungumza tofauti kabisa na Prostakova na Skotinin, lakini kwa mujibu wa tabia yake: ghafla na kwa ukali, kukatiza waingiliaji, kwa kutumia sauti za mazungumzo (anwani, kuingilia, nk).
Katika ujenzi wa vichekesho, Fonvizin aligundua ustadi mkubwa wa mwandishi wa kucheza. Matukio ya kuelezea hayazuii watazamaji kutazama kwa umakini mkubwa mapambano ya wahusika, kuwa na wasiwasi juu ya hatima ya Sophia na kutarajia denouement. Kuvutiwa na mchezo huo kunaungwa mkono na ukweli kwamba matokeo ya mapambano kati ya watu "hasi" na "chanya" imedhamiriwa tu mwishoni mwa mchezo: kitendo cha mwisho, cha nne, kinaisha na maneno ya Prostakova: "na. tutachukua zetu."

Itikadi ya ufahamu iliunda msingi wa njia kuu ya fasihi ya Kirusi ya karne ya 18 (30-80s) - classicism. Kama njia ya kisanii ilianza katika sanaa ya Uropa katika karne ya 17. Kwa mtazamo wa classicists, kazi ya sanaa ni kukaribia bora. Sura imedhamiriwa na sampuli, kawaida.

Aesthetics ya classicism inaitwa kawaida:

Utawala wa umoja tatu (wakati, mahali, hatua); kawaida inayohitaji usafi wa aina / sheria ya usafi wa aina (ambayo iliamua shida, aina ya shujaa, - njama na mtindo); kawaida ya lugha (iliyoamuliwa na "sarufi ya Kirusi" ya Lomonosov mnamo 1755); migogoro ya kawaida: kati ya wajibu na hisia, sababu na hisia, masuala ya umma na ya kibinafsi - ya kijamii; hitaji la usawiri wa moja kwa moja wa mashujaa.

Kanuni za udhabiti zililetwa Urusi na A.P. Sumarokov. Mnamo 1747 alichapisha nakala mbili - Epistol juu ya mashairi na Epistol juu ya lugha ya Kirusi, ambapo anaelezea maoni yake juu ya ushairi. Kwa kweli, nyaraka hizi zilitafsiriwa kutoka Kifaransa, prephrasing kwa ajili ya Urusi ya Nicolas Boileau ya Sanaa Poetic Art. Sumarokov anaamua kwamba mada kuu ya udhabiti wa Kirusi itakuwa mada ya kijamii iliyowekwa kwa mwingiliano wa watu na jamii.

Baadaye, mduara wa waandishi wa novice ulionekana, unaoongozwa na I. Elagin na mwanadharia wa maonyesho V. Lukin, ambaye alipendekeza wazo jipya la fasihi - kinachojulikana. nadharia ya declinsions. Maana yake ni kwamba ni muhimu tu kutafsiri kwa uwazi comedy ya Magharibi kwa Kirusi, kuchukua nafasi ya majina yote huko. Michezo mingi kama hiyo ilionekana, lakini kwa ujumla wazo hilo halikutekelezwa sana. Umuhimu mkuu wa mduara wa Elagin ulikuwa kwamba hapo ndipo D.I. Fonvizin, ambaye aliandika vichekesho vya Nedorosl 'kama mfano wa udhabiti wa Kirusi.

Katika ucheshi huu, Fonvizin anajaribu kutekeleza wazo kuu la classicism - kuelimisha tena ulimwengu na neno linalofaa. Mashujaa chanya huzungumza mengi juu ya maadili, maisha mahakamani, jukumu la mtukufu. Wahusika hasi huwa vielelezo vya tabia isiyofaa. Nafasi za kijamii za mashujaa zinaonekana nyuma ya mgongano wa masilahi ya kibinafsi.



Denis Ivanovich Fonvizin alizaliwa mnamo 1745 huko Moscow. Alitoka kwa familia ya zamani ya kifahari, alisoma katika ukumbi wa mazoezi ya chuo kikuu, kisha katika idara ya falsafa ya chuo kikuu. Mara moja kati ya "wanafunzi waliochaguliwa" huko St. Petersburg kwa msimamizi wa chuo kikuu Count Shuvalov, Fonvizin alikutana na Lomonosov, pamoja na takwimu maarufu za ukumbi wa michezo wa Kirusi FG Volkov na I. A Dmitrievsky. Tayari katika kipindi cha mapema cha kazi yake ya fasihi, akifanya tafsiri, Fonvizin anaonekana kama mtu mwenye nia ya maendeleo ambaye amepata ushawishi wa maoni ya kielimu. Pamoja na tafsiri, kazi za asili za Fonvizin zinaonekana, zimechorwa kwa tani kali za kejeli.

Kipengele cha kazi ya Fonvizin ni mchanganyiko wa kikaboni katika kazi zake nyingi za ukali wa kejeli wenye mwelekeo wa kijamii na kisiasa. Nguvu ya Fonvizin iko katika uaminifu wake wa kifasihi na kiraia na uwazi. Kwa ujasiri na moja kwa moja alipinga dhulma ya kijamii, ujinga na chuki za tabaka lake na zama zake, alifichua ubabe wa kabaila na ukiritimba wa kiimla.

Mwandishi wa mchezo wa kuigiza aliweza kuelezea mambo yote muhimu ya maisha na mila ya jamii ya wahudumu wa serikali ya nusu ya pili ya karne ya 18. Aliunda picha za wazi za wawakilishi wa wamiliki wa ardhi wa serikali, akiwapinga, kwa upande mmoja, kwa heshima inayoendelea, na kwa upande mwingine, kwa wawakilishi wa watu.

Kujaribu kutoa mwangaza na ushawishi kwa wahusika, Fonvizin aliwapa mashujaa wake, haswa hasi, na lugha ya kibinafsi.

Kwa hivyo, sifa tofauti za vichekesho "Mdogo" ni umuhimu wa mada, mfiduo wa serfdom. Uhalisia wa picha iliyoundwa ya maisha na mila ya enzi iliyoonyeshwa na lugha hai ya mazungumzo. Kwa upande wa ukali wa mafundisho ya kejeli ya mfumo wa serf, vichekesho hivi vinazingatiwa kwa usahihi kuwa kazi bora zaidi ya fasihi ya Kirusi ya nusu ya pili ya karne ya 18.

Enzi ya kutaalamika inaisha na Fonvizin: tamaa katika maoni ya ufahamu.

Ubunifu wa Kirusi na kazi ya M.V. Lomonosov

Kauli mbiu kuu ya classicism ni kuiga asili, ambapo kila kitu ni wazi, sahihi, chini ya sheria. Mashujaa wamegawanywa wazi kuwa chanya na hasi. Kila shujaa ni mtoaji wa tabia fulani (adili au tabia mbaya), ambayo inaonyeshwa katika majina ya uwongo. Kanuni ya umoja tatu: wakati, mahali na hatua. (ndani ya siku 1 katika sehemu moja, idadi ya wahusika ni mdogo). Mgawanyiko wazi wa aina katika juu (msiba, epic, ode) na chini (vichekesho, satire, hadithi).

MV Lomonosov aliandika odi 20 muhimu. Waliweka msingi wa mashairi ya utumishi wa serikali. Bora ya Lomonosov ilikuwa ufalme ulioangaziwa, na shujaa bora alikuwa Peter Ӏ.

"Ode kwa Siku ya Kuinuka ..." ni kazi ya kawaida katika roho ya classicism. Iliandikwa katika hafla ya kumbukumbu ya miaka 5 ya kutawazwa kwa Elizabeth, na vile vile katika hafla moja maalum: RAS ilipewa hati mpya. Lomonosov aliweka matumaini makubwa juu yake katika kuenea kwa elimu nchini Urusi.

Mada kuu ya ode ilikuwa mada ya Urusi, ustawi wake. Amani ndio hali kuu ya ustawi na elimu ya serikali. Kwa Lomonosov, Peter 1 alikuwa shujaa wa kitaifa, maarufu kwa ushindi wake juu ya ardhi na baharini, ambaye aligundua hitaji la maendeleo ya sayansi na elimu. Katika Elizaveta Lomonosov anataka kuona mrithi wa mambo ya baba yake. Utajiri mkubwa wa Urusi unaweza kugunduliwa na mastered kwa msaada wa sayansi, kwa utafiti ambao vijana Kirusi wanapaswa kugeuka. Hii ni dhamana ya ustawi wa hali ya Kirusi.

Maudhui ya kiraia ya ode yanafanana na utunzi mkubwa, wa kumbukumbu na wakati huo huo utungaji rahisi na wa usawa.

Shukrani za jadi kwa mfalme kwa matendo yake kwa manufaa ya Urusi.

Mtindo wa hali ya juu wa ode huundwa kwa kutumia Slavicisms za Kale, maneno yenye makubaliano yasiyo kamili (hii, hii, tokmo), aina za kivumishi zilizopunguzwa, kubadilisha mpangilio wa maneno katika sentensi.

Katika maandishi ya ode, tunapata sitiari, maneno na misemo ya kizamani, ubinafsishaji, hyperbole, maswali ya balagha na mshangao wa kawaida wa mtindo wa ode ya kitamaduni.

Huko Urusi, udhabiti ulianza katika karne ya 18, baada ya mabadiliko ya Peter I. Lomonosov kufanya mageuzi ya aya ya Kirusi, akakuza nadharia ya "utulivu watatu" ¹, ambayo kwa kweli, ilikuwa marekebisho ya sheria za kitamaduni za Ufaransa. lugha ya Kirusi. Picha katika udhabiti hazina sifa za mtu binafsi, kwani wanaitwa, kwanza kabisa, kukamata ishara thabiti za kawaida ambazo hazipiti kwa muda, zikifanya kama mfano wa nguvu zozote za kijamii au za kiroho.

Classicism katika Urusi maendeleo chini ya ushawishi mkubwa wa Kutaalamika - mawazo ya usawa na haki daima imekuwa katika lengo la tahadhari ya waandishi wa Kirusi classicist.

"Mzunguko wa mashairi yaliyoandikwa na Lomonosov ni ya kuvutia sio tu kwa tafsiri za mfano za Anacreon, lakini pia kwa ukweli kwamba inaonyesha credo ya kishairi ya Lomonosov mwenyewe. Thamani ya juu zaidi inatangazwa kwa hali ya Kirusi, Urusi. Mshairi anaona maana ya maisha katika kutumikia wema wa umma matendo ya kishujaa. Yote haya yanamtambulisha Lomonosov kama mshairi-classicist. Aidha, "Mazungumzo na Anacreon" husaidia kufafanua nafasi ya Lomonosov katika classicism Kirusi na, juu ya yote, kuanzisha tofauti kati yake. msimamo wa kiraia na msimamo wa Sumarokov.Katika ufahamu wa Sumarokov, huduma kwa serikali ilihusishwa na kuhubiri kujinyima moyo, na kukataliwa kwa ustawi wa kibinafsi, kubeba yenyewe kanuni iliyotamkwa ya dhabihu.Kanuni hizi zinaonyeshwa wazi katika majanga yake.Lomonosov alichagua njia tofauti. Yeye ni mgeni sawa kwa imani ya stoicism ya Seneca na kujiua kwa kushangaza kwa Cato. Anaamini katika umoja wa furaha wa ushairi na sayansi.

2. Vichekesho "Mdogo"

1. Tabia za ubunifu wa Fonvizin

Kazi ya Denis Ivanovich Fonvizin ina sifa ambazo ni kinyume na hisia nzuri za Kirusi katika fasihi ya karne ya 18. Fonvizin alipinga mwelekeo huu wa fasihi, na kazi yake yote ilijaa roho ya mapambano ya kisiasa na hamu ya uhuru. Kazi ya Fonvizin inaweza kuwa na sifa kama ifuatavyo:

ni maandamano dhidi ya harakati zinazoendelea za hisia nzuri za Kirusi na kukataa kwake shughuli za kisiasa na kijamii katika fasihi na kuondoka kutoka kwa ukweli katika ulimwengu wa ndoto na fantasia;

ni kielelezo cha maoni na maoni ya kisiasa ya Fonvizin juu ya maendeleo ya serikali ya Urusi na usimamizi wake sahihi, na maoni haya ni kama ifuatavyo.

Wakosoaji wa jamii tukufu na kutofanya kazi na ujinga wake, na ukosoaji huu unaonyeshwa kwa kejeli kali;

Kudai kuongezeka kwa ufahamu wa kisiasa na shughuli kutoka kwa wakuu;

Dalili ya mapungufu makubwa katika malezi na utamaduni wa waungwana na kuona katika malezi sahihi ya vizazi vijavyo vya waungwana wokovu wa Urusi na nguvu zake kama nguvu ya ulimwengu iliyostaarabu na yenye nguvu;

Ukosoaji wa ufuasi wa jamii na utukufu kwa kila kitu cha Magharibi na dharau yao kwa lugha yao ya asili na kwa nchi yao;

Kukuza mapambano dhidi ya serfdom na aina zake za kishenzi, ambazo wakati huo zilikuwa za kawaida sana kati ya wamiliki wa ardhi;

Maandamano dhidi ya sera na mafundisho ya Kanisa na watetezi wa dini, na maandamano haya yanaonyeshwa kwa namna ya kejeli kali za kijamii;

kwa sehemu iliyoathiriwa na mawazo ya ufahamu wa ubepari, unaoendelea kikamilifu nchini Ufaransa, ambapo Fonvizin aliishi kwa muda;

kwa msingi wa mila ya fasihi ya Sumarokov na Kheraskov, juu ya mila ya udhabiti mzuri na huria;

kwa undani huibua shida ya taswira halisi ya mtu na ukweli unaomzunguka, na kwa hivyo hutangulia maendeleo ambayo yaliibuka katika karne ya 19. harakati ya fasihi ya ukweli, ambayo ilikuwa ikikua kikamilifu katika kazi ya A.S. Pushkin;

hutumikia kusudi la sio tu kuelimisha waungwana kama tabaka nyembamba, lakini pia kuunda safu ya watu bora wa Urusi, wenye uwezo wa kusababisha mustakabali mzuri na mafanikio makubwa, ambayo ni, ukuu, urithi na kuwa na kiwango cha juu. utamaduni, unaonekana na Fonvizin kama bwana pekee na asili wa serikali;

ina nyenzo nyingi za Magharibi katika mchezo wa kuigiza na kejeli, zikizifanyia kazi tena, lakini wakati huo huo vichekesho vilivyoundwa na Fonvizin havikuwa na mlinganisho huko Magharibi na nia na vitu vilivyokopwa viliunganishwa kwa mtindo wa asili na njia ya vichekesho hivi, na kuchangia uundaji wa kazi za asili;

inajumuisha vipengele vya udhabiti na uhalisia, ambavyo vilifungamana kwa karibu katika kazi zote za Fonvizin.

Kazi maarufu na muhimu za fasihi za Fonvizin ni pamoja na kazi zifuatazo:

kazi zilizotafsiriwa, ambazo ni pamoja na:

Msiba wa Walter "Alzira" (1762);

Tamthilia ya kisaikolojia ya Gresse Sydney, iliyochapishwa chini ya jina Corion (1764);

hadithi "The Fox Scarecrow" na "Ujumbe kwa Watumishi Wangu Shumilov, Vanka na Petrushka" (1763), zilizoandikwa kwa fomu bora ya kejeli;

vichekesho "Mdogo" (1764 - toleo la kwanza, ambalo halijakamilika, 1781 - toleo la pili, la mwisho), ambalo ni kejeli nzuri na ngumu juu ya mila ya waheshimiwa katika kulea watoto wao na kuleta umaarufu wa Fonvizin, umaarufu na kutambuliwa. si miongoni mwa watu wa wakati wake tu, bali hata katika wazao wake;

vichekesho "Brigadier" (1766), akionyesha maoni ya uliberali bora, ambayo Fonvizin alikuwa karibu.

2. Vichekesho "Mdogo"

Vichekesho vya Fonvizin "Mdogo" ni kazi muhimu zaidi katika kazi yake na ilichukua jukumu la kipekee katika maendeleo ya fasihi ya Kirusi katika karne ya 19. Komedi ina sifa zifuatazo za kisanii:

ina maandamano dhidi ya serfdom;

kimsingi ni vichekesho kuhusu elimu, ambayo kwa Fonvizin haifanyi kazi sana kama swali la maadili, lakini zaidi kama mada ya kisiasa;

hufanya kama ilani kubwa ya maandamano dhidi ya nguvu iliyopo ya kidemokrasia, na ilikuwa kipengele hiki cha ucheshi kilichoathiri maendeleo ya fasihi ya Kirusi katika karne ya 19. na tabia yake ya kupinga.

3. Uhusiano kati ya classicism na ukweli katika kazi ya Fonvizin

Sifa za udhabiti na uhalisia zimeunganishwa kwa karibu na zimeunganishwa na kila mmoja katika kazi yote ya Fonvizin, na unganisho hili lina sifa zifuatazo:

udhabiti haujaharibiwa kabisa, lakini uhalisia haujakua kikamilifu pia;

kuna na tayari kunaonekana mapambano kati ya mielekeo hii miwili, ambayo ilikuwa na athari kubwa sio tu kwa waandishi wengi wa nusu ya pili ya karne ya 18, kwa mfano Radishchev, lakini pia kwa waandishi wa nusu ya kwanza ya karne ya 19;

kuna mwingiliano wa karibu wa pande hizi mbili, na ilikuwa shukrani kwa hili kwamba ardhi ilitayarishwa kwa maendeleo katika fasihi ya karne ya 19. vizazi vilivyofuata vya waandishi wa Kirusi, haswa A.S. Pushkin, ukweli kama harakati inayoongoza ya fasihi ya kipindi hiki;

kuingiliana kwa udhabiti na uhalisia huonyeshwa kwa njia ya kisanii.

4. Njia ya kisanii ya Fonvizin

Njia ya kisanii ya Fonvizin ina muunganisho wa karibu wa mambo ya udhabiti na ukweli. Katika kazi ya Fonvizin, zifuatazo zinaweza kutofautishwa vipengele vya uhalisia:

maelezo ya hali mbaya ya ukweli katika satire, ambayo ilifanya Fonvizin mshiriki katika "mwenendo wa dhihaka", shukrani ambayo huko Urusi, mapema kuliko Magharibi, ardhi ilitayarishwa kwa malezi ya ukweli muhimu kama mwelekeo unaoongoza wa fasihi. lakini mwelekeo huu wenyewe ulikua katika kina cha uhalisia wa Kirusi;

matumizi katika comedies ya mbinu ya kuchanganya comic na huzuni, funny na nia kubwa, marufuku na classicism;

ukaribu wa vipengele vya mchezo wa kuigiza mzito, ambao ni wa kufundisha kwa asili na iliyoundwa kufanya mtazamaji afikirie, na vipengele vya sauti vilivyoundwa ili kumsogeza mtazamaji huyu;

kuanzishwa kwa jukumu la "mtu resonant" ambaye anahubiri kutoka kwa jukwaa kwa niaba ya mwandishi, ambayo haikuwa katika comedies classic ya mapema karne ya 18;

muunganiko wa vichekesho na "drama ya hisia" ya waandishi wa Kifaransa kupitia utangulizi wa picha za wema wa kweli wa kugusa;

matumizi ya matukio ya maisha ya kila siku ili kuonyesha picha ya kweli ya maisha ya watu, ambayo sio tabia ya classicism, ambayo maisha ya kila siku hutumikia kuonyesha madhumuni mengine na haipaswi kuwa hatua tupu;

uchungu, hasira ya satire ya Fonvizin, ambayo kwa maana hii inatofautiana na mila ya classicism, inayoonyesha kutokubalika katika suala la mafundisho, ambayo hutumiwa na vichekesho, uchungu na sumu. Sifa hizi za satire ya Fonvizin zilitayarisha satire ya uchungu ya Gogol na Shchedrini;

kuonekana katika taswira ya wahusika wa mashujaa binafsi wa "hai", sifa zisizo za kimuundo, sifa zao za kibinafsi, ambazo sio tabia ya vichekesho vya kitambo;

ugunduzi wa njia ya kweli ya kuonyesha shujaa, ambayo inachangia uelewa wa mtu kama mtu na wakati huo huo kama jambo la kijamii, na huu ndio umuhimu muhimu wa vichekesho vya Fonvizin, ambayo ilisababisha maendeleo na uimarishaji zaidi. njia ya kweli katika fasihi ya Kirusi;

matumizi ya hotuba halisi, ya kila siku, karibu na maisha halisi, hamu ya kushinda kitabu cha kizamani.

Mbinu za classicism iliyotumiwa na Fonvizin katika kazi yake ni kwa sababu ya ushawishi juu yake wa shule ya classical ya Sumarokov na Kheraskov, sifa zake ambazo zilihifadhiwa katika kazi zake zote, na kati ya mambo haya yafuatayo yanaweza kutofautishwa:

umoja wa wakati, mahali na hatua, wakati hatua nzima ya mchezo imeunganishwa na nia moja kuu (kwa mfano, katika "Ukuaji mdogo" ni mapambano ya washindani watatu kwa mkono wa Sophia, na hatua nzima ya mchezo. inategemea hii);

faida za udhabiti, ambazo zimepunguzwa katika kazi ya Fonvizin kwa zifuatazo:

Uelewa wa kimantiki wa ulimwengu;

Utu sio kama utu maalum, lakini kama kitengo katika uainishaji wa kijamii;

Umma na serikali ndani ya mtu kama nguvu zinazoongoza kuchukua mtu wake;

Kanuni ya kijamii ya kutathmini matendo na matendo ya binadamu;

Ubaya wa udhabiti, ambao umepunguzwa katika kazi ya Fonvizin kwa zifuatazo:

Schematism ya uainishaji dhahania wa watu na kategoria za maadili;

Wazo la kiufundi la mtu kama seti ya uwezo wa kiakili;

Antipsychology kwa maana ya mtu binafsi katika picha na uelewa wa mtu, yaani, sifa za kisaikolojia za shujaa zinaonyeshwa kuhusiana na umma, na si kwa mtu binafsi, mtu binafsi;

Utaratibu na uondoaji wa wazo la serikali kama kitengo cha maisha ya kijamii;

Rangi na usanifu mdogo katika taswira ya wahusika wa wahusika, onyesho na kukashifu dosari au hisia za mtu binafsi bila picha ya jumla ya utu na seti nzima ya vipengele vyake, kama inavyothibitishwa na kinachojulikana kama majina na majina ya kuzungumza (Pravdin mpenda ukweli, Vzyatkin ni mpokea rushwa, nk);

Kuegemea upande mmoja katika kuonyesha maisha ya kila siku kama mpango wa mahusiano ya kijamii;

Kugawanya watu wote katika makundi mawili:

Waheshimiwa, ambao sifa zao ni pamoja na ishara za uwezo wao, mwelekeo wa maadili, hisia, nk;

Wengine wote, sifa ambazo zimepunguzwa kwa dalili ya taaluma yao, tabaka na mahali katika mfumo wa jamii;

Utulivu katika taswira ya wahusika wa kibinadamu na wahusika wanaovaa, yaani, mashujaa hawaendelei katika mchakato wa kutenda kama mtu;

Matumizi ya mbinu fulani za usemi tabia ya classicism, kwa mfano, maadhimisho na urefu wa silabi katika hotuba za kusifiwa, mifumo tajiri ya hotuba, puns.

© 2021 skudelnica.ru - Upendo, usaliti, saikolojia, talaka, hisia, ugomvi