Je, vokali za safu ya kwanza na ya pili zinamaanisha nini? Sauti za vokali

nyumbani / Saikolojia

Kutenganisha vokali za safu ya kwanza kutoka kwa maneno

L.V.Shapovalova

Mada: Kutenganisha vokali za safu ya kwanza kutoka kwa maneno.

Lengo : kukuza uwezo wa kutenga vokali za safu ya 1 kutoka kwa maneno ya monosilabi.

Kazi: kufundisha kuchambua na kutofautisha maarifa yaliyopatikana kwa kuangazia habari muhimu na kuipanga; kuboresha muundo wa kisarufi wa hotuba na hotuba thabiti;

mtazamo sahihi wa ukaguzi kulingana na mazoezi ya kutenganisha sauti za vokali kutoka kwa maneno ya monosyllabic; kuendeleza kumbukumbu ya muda mrefu, hasa kufikiri kwa ufanisi, uwezo wa kuwasiliana;

kukuza ari ya kujifunza.

Vifaa : picha za somo, penseli za rangi na penseli, vioo, daftari, vitabu vya alfabeti, mchanga, chips za bluu na nyekundu, kupigwa kwa rangi, maua ya rangi saba, vioo vya tiba ya hotuba, nyenzo za didactic.

Mpango na mwendo wa somo.

I. Hatua ya maandalizi.

1. Wakati wa shirika.

Nini kilitokea? Nini kilitokea?

Kwa nini kengele inalia?

Tuko tayari. Jedwali ni sawa.

Somo linaanza...

Tutajibu kikamilifu

Kuwa na tabia,

Ili wageni wapenzi

Tulitaka kuja tena!

2. Mtazamo wa kisaikolojia.

Kwanza, hebu tuone ni katika hali gani ulikuja darasani. Na petals za rangi nyingi zitakusaidia kwa hili. Chagua petal ya rangi inayofanana na hisia zako. Kwa kutunga ua, tunaweza kuelewa hisia zetu.

Lugha ya rangi:

Njano, machungwa - furaha, kucheza, furaha;

Nyekundu - mhemko mzuri na wa furaha;

Kijani - uvivu na kutojali;

Bluu - utulivu;

Purple - huzuni, wasiwasi;

Nyeusi - huzuni.

Watoto, kila mtu ana hisia tofauti.

II. Hatua kuu.

    Gymnastics ya kuelezea.

2. Bashiri mafumbo

Kuna mlima usoni

Ina madirisha mawili.

(n O na)

Mshona viatu, sio fundi viatu

Tailor, si fundi cherehani

Mikasi mkononi

Na kuna bristles katika kinywa

(R A Kwa)

Mimi ni kitamu sana na mwenye afya,

Je, ninaweza kulala kwenye meza?

Naweza kukimbia kwenye kinywa chako

(Pamoja na s R)

Sipigii buzz ninapolala chini

Mimi si buzz wakati mimi kutembea.

Ikiwa ninazunguka angani,

Nitapata mlipuko hapa

(na katika Kwa)

Huu ni utani wa aina gani?
Ninaita: "Natasha!"
Na anapiga kelele: "Ashka!"
Ninaita "Seryozha"!
Na anapiga kelele: "Hedgehog!"
Ninapiga kelele: "Ay!"
Na anapiga kelele: "Oooh!"

( uh xo)

Kuangalia ndani ya maji kwenye tafakari yako.

Matawi yaliyotundikwa kutoka kwenye mwamba

Zabuni, huzuni.... (Willow)

(Kuna picha za vitu kwenye ubao - majibu).

Kwa jibu sahihi, mtoto hupokea picha - jibu.

Taja picha yako, ukisisitiza vokali katika sauti yako. (F-uuuuu-k,

n – ooooo - s, r – aaaaa - k, s – yyyy - r)

3. Taarifa ya mada na madhumuni ya somo.

Maswali kwa kila mtoto:

Unahitaji kufanya nini ili kutamka sauti [U]?

Unahitaji kufanya nini ili kutamka sauti [O]?

Unahitaji kufanya nini ili kutamka sauti [A]?

Unahitaji kufanya nini ili kutamka sauti [Y]?

Onyesha utamkaji wa kila sauti bila sauti.

Thibitisha kuwa A, O, U, Y ni vokali.

Wakati wa kutamka, mkondo wa hewa haukutani na vizuizi vyovyote.

Hizi ndizo sauti za safu ya kwanza. Je, zinasikika kama nini?

Barua gani inakosekana hapa? Kwa nini?

Sema vokali isikike kwa ufupi, kwa ghafla: A. O. U. Y. E.

Na sasa kwa namna ya kuchorwa: A ___ O ___ U ___ E ___ S ___

4. Kulinganisha sauti na uwakilishi wao wa picha - kufanya kazi na alfabeti:

Watoto, nitakusomea mashairi juu ya vokali za safu ya 1, na unaonyesha herufi hizi katika alfabeti.

Barua angani

Kwenye kiganja cha mkono wako

Kwenye mgongo wa jirani.

A - mwanzo wa alfabeti, ndiyo sababu ni maarufu.

Na ni rahisi kumtambua, anaweka miguu yake kwa upana.

BaruaKUHUSU daima alisimama pande zote, kawaida,

Alienda kitandani na kujikunja pande zake. Na sasa ni mviringo!

U - konokono kwenye njia ilitoa pembe zake kwa ujasiri,

Ondoka, usiruhusu nyumba kubebwa.

Na barua mbayaY ,

Huzunguka na fimbo, ole!

Hii -E kwa mdomo wazi

Na kwa ulimi mkubwa.

5. Mchezo kwa tahadhari.

Ni sauti zipi ambazo hazikuwa na visogo vya ulimi?

A-A-A - Mama aliimba.

A-A-A - mtoto aliimba.

A-A-A - Hebu tuimbe kwa doll.

A-A-A - na doll hulala.

Y - Y - Y - malenge, shanga na masharubu.

E - E - E

Emma na Edik walikwenda kwenye sinema na kununua popsicles.

6. Kuandika vokali za safu ya 1.

Andika barua inayolingana na sauti ya vokali kwa maneno: POPPY, CATFISH, CAT, BULL, BOW - kazi ya mtu binafsi.

(Watoto huandika herufi kwa vidole vyao: A, O, Y, U kwenye sufuria yenye mchanga)

7. Mchezo "Clap-top"

O - piga mikono yako, U - piga mguu wako, A - piga makofi na muhuri kwa wakati mmoja.

Picha: mti, WARDROBE, mbwa mwitu, upinde, tembo, meza ya kaa.

8. Kufanya kazi na nyenzo za uchoraji.

(juu ya meza kuna picha zilizo na vokali moja au mbili: nyumba, poppy, paka, upinde, kitabu, saa, bukini, nk)

Chagua picha ambazo majina yake yana sauti moja ya vokali.

Sema neno, ukionyesha vokali (kunyoosha) na uitaje na uandike kwenye daftari lako.

9. Zoezi la mchezo "Gymnastics ya kufurahisha" - kwa tahadhari.

Unasikiliza kwa uangalifu maagizo yangu na kuyafuata haswa:

Inua mikono yako juu;

Punguza mkono wako wa kulia chini;

Weka mkono wako wa kushoto kwenye ukanda wako;

Weka mikono yako chini;

Pinduka kulia;

Angalia kushoto.

10. Upanuzi na ufafanuzi wa kamusi.

Una picha za mada kwenye jedwali, kwanza chagua picha zinazoanza na sauti A, (O, U) tunafanya kazi kwa jozi.

Tafadhali kumbuka kuwa kuna aina fulani ya jiwe kwenye meza. Nani anajua hii ni nini?

Neno hili hutoa sauti gani?

"makaa ya mawe" ni nini, kama unavyoelewa?

Makaa ya mawe yanachimbwa wapi?

Tunaishi katika DPR na makaa ya mawe ndio utajiri mkuu wa jamhuri yetu. Na kwenye bendera yetu kuna nyeusi, ambayo inaashiria ardhi yenye rutuba na makaa ya mawe ya Donbass.

Je! ni rangi gani nyingine kwenye bendera ya DPR?

Donbass ni nchi yetu na tunaipenda. Tunaweza kuwatakia nini watu wa Donbass?

Kwa watu wa Donbass anga haina mawingu,

Mwale wa jua kwa watu wa Donbass.

Amani, wema kwa watu wa Donbass,

Acha vita hii iishe!

Taja vokali katika neno "Donbass". Je, wanamaanisha nini?

11. Mazoezi katika kufafanua rangi.

Chukua penseli za bluu na nyekundu.

Tunawakilisha nini na bluu? Nyekundu?

12. Kusoma mchanganyiko wa vokali za safu ya 1.

Ueowow uaaaaw aoye oau ia ua

Umegundua kuwa kuna maneno halisi hapa, yataje.

13. Kufanya kazi na mpangilio wa neno [D], [O], [M].

Je, kuna sauti ngapi kwa jumla?

Kuna herufi ngapi kwa neno moja?

Sauti za vokali ngapi?

Vokali iko wapi?

14. Mazoezi ya kimwili. "NYUMBA"

NYUMBA - watoto husimama moja kwa moja, mikono imefungwa nyuma ya migongo yao;

NYUMBA - watoto hupiga, hupiga magoti kwa mikono yao, huinamisha vichwa vyao;

HOUSE - wanaruka juu na kuinua mikono yao juu.

Maana za kileksia za maneno zimefafanuliwa: NYUMBA, NYUMBA, NYUMBA.

15. Kufanya kazi na ABCs.

c) tengeneza neno NYUMBANI kutoka kwa alfabeti

Badilisha [O] na [Y]. Isome.

Ufafanuzi wa maana ya kileksia ya neno MOSHI.

Badilisha [Y] na [A]. Soma

Iandike kwenye daftari lako. Weka alama kwenye vokali na penseli nyekundu.

16. Gymnastics kwa mikono.

Ngumi - makali - mitende.

17. Zoezi la kuunda sentensi.

Jamani, maneno tunayotamka hayaongei chochote ndani yake, hayatuelezi chochote. Kwa mfano, neno "nyumba". Tunaweza kusema mara nyingi, lakini hatuwezi kujua ni aina gani ya nyumba (ya juu au ya chini, mpya au ya zamani), inasimama (katika jiji au kijiji), ambaye anaishi ndani yake. Ili bundi aanze kusimulia hadithi, lazima wawe marafiki wao kwa wao. Kwa mfano, "Wafanyikazi walijenga nyumba mpya." Pendekezo liliibuka kutoka kwa maneno ya kirafiki.

Niambie umegundua nini kuhusu nyumba hiyo?

Nani alijenga nyumba?

Nyumba gani hii?

Tunga sentensi ukitumia neno "nyumba".

(Nyumba ni kubwa na nzuri. Nyumba iko kwenye ukingo wa mto. Familia yenye urafiki huishi ndani ya nyumba hiyo.)

Sentensi zinaweza pia kuwa marafiki. Hivi ndivyo hadithi inavyotokea.

Simulia hadithi kuhusu nyumba.

Niambie, tungekuwa na maneno bila vokali? Matoleo? Hadithi?

ІІІ. Hatua ya mwisho.

    Mstari wa chini.

Ulipenda somo?

Unakumbuka nini kuhusu hilo?

Sasa hebu tuangalie uko kwenye mood gani?

2. Tathmini ya shughuli za kila mwanafunzi.

Dokuchaevskaya SOSHI No. 27 MES DPR

Kutengwa kwa vokali za kwanza

mfululizo wa maneno.

kikao cha wazi cha tiba ya hotuba

Daraja la 2

Imeandaliwa na: mwalimu - defectologist

L.V.Shapovalova

2017 - 2018 mwaka wa masomo mwaka.

Mada: Vokali za safu ya pili

Malengo:

Marekebisho - elimu

Wajulishe wanafunzi kuhusu uundaji wa vokali za safu ya pili.

Jifunze kuamua mahali pa vokali za safu ya pili kwa neno na uionyeshe kwenye mchoro.

Jizoeze kuangazia vokali za safu ya pili katika matamshi na uandishi.

Boresha ustadi wa kusoma maneno na vokali za pili.

Kuza ujuzi wa kujidhibiti na udhibiti wa pande zote.

Malengo ya kurekebisha na maendeleo:

Kukuza ukuzaji wa usikivu wa fonimu, utambuzi wa fonimu, uwasilishaji wa fonimu, ustadi wa uchanganuzi wa herufi za sauti na usanisi wa maneno, usemi wa kiimbo.

Kuendeleza umakini, mtazamo wa kuona, ukaguzi na anga, kumbukumbu, fikra za kimantiki, fikira za ubunifu, ustadi wa jumla na mzuri wa gari.

Malengo ya urekebishaji na elimu:

Kuza umakini kwa sauti, kudumisha kupendezwa na nyenzo zinazosomwa kupitia michezo na mbinu za uchezaji.

Kuza udadisi.

Kuza mtazamo wa bidii kuelekea kujifunza.

Vifaa.

Herufi "I", "Y", jedwali la vokali, mchoro "Vowel Choir", alfabeti ya mgawanyiko, picha zilizo na vokali za safu ya pili, penseli za rangi, mpira, hedgehog, kinasa sauti na rekodi ya muundo wa muziki, kikapu cha tufaha kulingana na idadi ya wanafunzi.

Mpango wa somo.

    Org. dakika.

- - Guys, mchana mzuri! Sasa nitatabasamu kwako, na utanitabasamu, tabasamu kwa kila mmoja na kwa wageni wetu.

2.Masaji.

Kabla ya kuanza somo letu, tunahitaji kuamsha vidole, macho na vichwa vyetu.

Je, huwa tunafanyaje hivi?

(Sugua viganja vyako hadi viwe moto, piga masikio yako hadi yawe mekundu, funga macho yako mara kadhaa)

Well done guys, bashirini kitendawili mtajua nani atakuja kututembelea darasani.

Kanzu ya manyoya ni sindano, huwezi kuichukua kwa mkono wako.

Ni curls up - ni prickly. Huyu ni nani? (Nguruwe)

Hiyo ni kweli, ni hedgehog (picha ya hedgehog imewekwa). Hedgehog ilitujia sio na paws tupu, lakini na kazi. Tunahitaji kujaribu kukamilisha kazi zote ili kupokea mshangao kutoka kwa hedgehog.

2. Utangulizi wa uundaji wa vokali za safu ya pili

Guys, sasa nitakuambia hadithi ya hadithi kuhusu sauti za vokali, na usikilize kwa makini.

"Hapo zamani za kale kulikuwa na barua mbili - dada mimi na Y. Zilifanana sana. Ziliandikwa karibu kufanana. Barua "Y" tu ilikuwa na beret juu, wakati "I" haikuwa nayo. Walisikika karibu sawa. "Mimi" pekee ndio huchorwa, na "Y" ni fupi, ya ghafla. Mara nyingi walichanganyikiwa na herufi “Y” haikuwa ya kupendeza sana.

Siku moja, herufi “Y” ilikuja kutembelea vokali za safu ya kwanza na kuwaalika waimbe pamoja (mchoro wa “Kwaya ya Vokali” ulibandikwa). "Y" ilianza - "A" ilichukua. Sauti zao ziliunganishwa, na ikawa nzuri sana kwamba sauti "O", "U", "E" pia zilitaka kuimba pamoja na "Y".

"A", "O", "U", "E" wakawa marafiki wa karibu na mpenzi wao mpya, na waliamua kutoachana. Walikwenda kwa Malkia wa Sarufi na kuanza kumwomba awaruhusu waishi pamoja kila wakati. Malkia mwenye hekima wa Sarufi aliwaambia hivi: “Siwezi kuwaruhusu muishi pamoja milele, kwa sababu maneno yangu yataudhika mkiyaacha. Afadhali nikuletee barua mpya ambazo mtakutana nazo.” Na Malkia wa Sarufi akaja na herufi mpya "I", "Yo", "Yu", "E", ambazo zina sauti mbili: "YA", "YO", "YU", "YE".

Kwa furaha, sauti "Y", "A", "O", "U", "E" zilirudi nyumbani. Tangu wakati huo, wamepatikana katika vokali "I", "Yo", "Yu", "E", na ili sauti za vokali zisiwe mbali na sauti "Y", Malkia wa Grammar alifanya mpya. herufi vokali na kuziweka kando, katika safu ya pili.

Ilifanyika kwamba vokali "A", "O", "U", "E" ziligeuka kuwa za juu na zikaanza kuitwa vokali za safu ya kwanza, na vokali "I", "Yo", "Yu. ”, “E” iligeuka kuwa ndogo na ikawa inaitwa vokali za safu ya pili.

Vokali za safu ya kwanza zimeunganishwa na vokali "Y", vokali za safu ya pili zinaunganishwa na vokali "I" (meza ya vokali za safu ya kwanza na ya pili imebandikwa).

Ulipenda hadithi ya hadithi? (Ndiyo)

Ikiwa ulimsikiliza kwa uangalifu, basi kumbuka kwamba Sarufi ya Malkia aligawanya vokali katika safu 2, wacha tusome vokali za safu ya 1 (a, o, u, y, e).

Sasa hebu tusome vokali za safu ya 2. (i, e, yu, i, e).

Jamani, tafadhali niambieni kwa nini vokali a, o, u, e, y ziko kwenye safu mlalo ya kwanza? (kwa sababu sauti 1 inaashiria herufi 1)

Kwa nini vokali i, e, yu, i, e ziliishia katika safu ya 2? (kwa sababu sauti 2 zinaashiria herufi 1)

Vokali za safu ya pili ziliundwa kutoka kwa sauti gani: "Mimi"? (YA), "Yo"? (YO), "Yu"? (YU), "E"? (YE).

Wacha tufungue daftari na tuandike nambari na mada "Vokali za safu ya pili"

Hebu sasa tuone ni kazi gani hedgehog ilituletea.

1. "Nadhani barua."

Una herufi kwenye meza zako: i, e, yu, e, i.

Hizi ni mfululizo wa vokali gani? (pili)

Umefanya vizuri! Sasa nitakuambia maneno, na utainua herufi inayoonekana mwanzoni mwa neno.

Yasha, shimo, mwewe, sanduku, tufaha, mjusi (wanafunzi huinua herufi I)

Hedgehog, mti wa Krismasi, ruff, mti wa Krismasi, cowering (Wanafunzi huinua barua e)

Skirt, Yura, Julia, mchanga, kusini, yurt (wanafunzi huinua barua u)

Spruce, kula, kula, kwenda, kwenda, kula (wanafunzi huinua barua e).

Jina, iris, Igor, Uturuki (wanafunzi huinua barua na)

Umefanya vizuri, umefanya kazi nzuri.

Hebu tuone kazi inayofuata ya hedgehog.

2.- Kazi inayofuata inaitwa"Nadhani picha"

- Sasa nitakuonyesha picha, na lazima ufikirie na uandike herufi za kwanza za maneno yaliyotajwa kwenye daftari lako.

Mti wa Krismasi, skirt, shimo, raccoon, iris, sanduku.

Wacha tuangalie sasa (Mwanafunzi mmoja anainuka, anaenda kwenye ubao na kuandika, wengine hundi)

3 .- Kazi inayofuata inaitwa"Tafuta vokali za safu ya pili"

Jamani, mna kadi zilizo na herufi kwenye meza zenu, unahitaji kuzungushia vokali za safu ya pili na penseli nyekundu (MIMI NI Y U R P E D S I)

Hebu tuangalie.

Wacha tuone ni kazi gani zingine ambazo hedgehog ilileta

4.– Kazi inayofuata inaitwa"Encryptor"

- Guys, tafadhali nadhani vitendawili, maneno - majibu lazima yaanze na vokali ya safu ya pili. Tutaandika majibu kwa namna ya mchoro wa silabi, tukiandika vokali za safu ya pili (watoto huenda kwenye ubao kando ya mnyororo).

1. Inaweza kuvunja. 2. Inazunguka kwenye mguu mmoja 3. Ikiwa sio yeye

Inaweza kupikwa. Kutojali, kwa moyo mkunjufu.

Ikiwa unataka, ndani ya ndege Katika sketi ya rangi, mchezaji (ulimi) _ya_ ___

Inaweza kugeuka. Kimuziki...

(yai) _ya_ ___ (inasokota juu) _yu_ ___

4. Uzi mwembamba umewekwa kwenye jicho nyembamba 5. Hukimbia kati ya mawe

Na aliogelea haraka baada ya mashua. Huwezi kuendelea naye.

Anashona, anadarizi na sindano kwa ukali. Akashika mkia, lakini Ah!

Na wanaiita mashua ... Alitoroka na mkia mikononi mwake.

(sindano) _na_ ___ ___ (mjusi) _i_ _e_ _na_ __

6. Mviringo, mwekundu,

Ninakua kwenye tawi.

Watu wazima wananipenda

Na watoto wadogo.

(apple) _I_ ___ ___

Vizuri! Ulifanya kazi nzuri kwenye kazi hii.

Jamani labda mmechoka, tupumzike kidogo sasa.

5. Dakika ya elimu ya kimwili

Mchezo "Ipe jina kwa fadhili" (na mpira): beri - ..., yai - ..., ulimi - ..., blackberry - ..., mti wa Krismasi - ..., ruff - ..., sketi - ..., sanduku - ..., shimo - ..., apple - ...

- Tulipumzika kidogo, wacha tuone ni kazi gani zingine ambazo hedgehog ilituletea.

6.Ingiza herufi zinazokosekana.

Guys, kuna maneno yaliyoandikwa kwenye ubao, unahitaji kujaza barua zinazokosekana.

Berry, inazunguka juu, hedgehog, jina, spruce, wazi, kusini, mti wa fir, sindano.

Umefanya vizuri, umekamilisha kazi hii pia.

7.- Kazi inayofuata inaitwa "Ukuzaji wa ujuzi mzuri wa magari"

Inahitajika kuelezea na kuweka kivuli cha stencil ya uyoga na mistari inayofanana ya oblique (watoto hukamilisha kazi hiyo kwenye daftari ikifuatana na muundo wa muziki).

8 . "Mazungumzo safi"

Rudia vishazi vifuatavyo kwa pamoja:

I-I-I - naweza kufanya kila kitu! Yo-yo-yo - kupiga pasi nguo na bibi.

E-e-e - Ninasaidia kila mtu katika familia! Yu-yu-yu - Ninaimba nyimbo na baba.

Yu-yu-yu- pamoja na mama yangu ninashona wanasesere. I-I-I - Ninatembea na mtoto!

10. Muhtasari wa somo

Hedgehog anatuaga na anataka kujua ni vokali gani tulikutana nazo? (Vokali za safu ya pili: Ya, Yo, Yu, E, I).

Umefanya vizuri! Leo umefanya kazi nzuri na Hedgehog inakupa zawadi - maapulo yaliyoiva.

Lengo: utangulizi wa herufi za vokali za safu ya 2

Kazi:

Marekebisho na maendeleo:

    Kuza ufahamu wa fonimu

    kuendeleza ujuzi wa uchambuzi wa sauti, kumbukumbu ya kusikia-matamshi, mtazamo wa kuona;

    kuunda kazi za kuona-anga;

    kuendeleza shughuli za utambuzi;

    kuunda ujuzi wa graph-motor;

Kielimu

    anzisha watoto kwa herufi za vokali za safu ya 2;

    sema jinsi vokali mimi, E, E, Yu, nilivyoundwa;

    anzisha watoto kwa muundo wa picha wa herufi za vokali za safu ya 2;

Kielimu

    kuendeleza uwezo wa kusikiliza majibu ya rafiki, kusikiliza kwa makini na kusikia mtaalamu wa hotuba na watoto wengine, uwezo wa kujibu kwa kutosha maoni ya kujenga kutoka kwa mtaalamu wa hotuba na maneno ya watoto;

    jifunze kuzingatia adabu ya hotuba;

    kukuza uvumilivu na kufuata maagizo uliyopewa

Kuokoa afya

    mazoezi mbadala ya tuli na ya nguvu;

    chagua nyenzo kwa kuzingatia sifa za umri wa watoto

Vifaa: kompyuta, projekta, takrima, folda za madarasa.

Muda wa somo la kikundi kidogo: Dakika 20.

MAENDELEO YA DARASA

Hatua na aina za kazi. Muda (takriban)

Shughuli za mtaalamu wa hotuba

Shughuli za watoto

Ni kazi gani zilitatuliwa wakati wa kazi?

    SEHEMU YA UTANGULIZI

    Wakati wa kuandaa

(dakika 2)

Mtaalamu wa hotuba huwaalika watoto kwenye somo. Salamu. Maagizo: taja rangi ya maua, kwa mwelekeo ulioonyeshwa na mshale

Vipeperushi vilivyo na picha vinasambazwa, mlolongo wao kwenye kila karatasi ni tofauti

Watoto huingia ofisini na kukaa kwenye madawati yao.

Majibu ya watoto.

Unda hali nzuri ya kihemko. Panga wanafunzi kwa ajili ya kuanza kwa darasa.

Maendeleo ya kazi za visuospatial

    SEHEMU KUU

    Utangulizi wa mada ya somo.

(dakika 5)

Slaidi 1

Slaidi inaonyesha mchoro wa kuunda barua.

Tafadhali nikumbushe, jamani, kwa nini tunaita vokali vokali?

Leo tutaendelea kusoma herufi za vokali. Na ni zipi unaniambia mwenyewe. Sikiliza hadithi kwanza. “Hapo zamani za kale, sauti za vokali [A], [O], [U], [E] ziliishi kwa upatano na furaha.” Kwa nini?

Je, tutaziangaziaje?

Tunasikiliza zaidi hadithi ya hadithi "..walikuwa na rafiki ambaye alikubali [Y]. Mara nyingi alikuja kwa sauti za vokali na kusikiliza jinsi walivyoimba. Sauti [Y] alitaka sana kuimba nao, lakini alikuwa na haya. Lakini siku moja akawa na ujasiri na akaomba vokali kuimba pamoja naye. Vokali ya kwanza [A] ilikubali. Kwa hivyo waliimba wimbo "YA-YA-YA". Tulisikiliza sauti na kusikia "I-I-I"

(Sawa na barua zingine)

Y+O=Y

Y+U=Y

J+E=E

Hivi ndivyo vokali zilivyotokea...

Herufi hizi huitwa herufi za safu 2 za vokali. Kwanini unafikiri?

Kila barua ilikuwa na jozi: barua A-Z, U-Y, E-E, O-Y, lakini barua Y ililia, haikuwa na jozi. Ghafla yule mchawi mwenye fadhili "Andika na Usome" alitokea na kutoa herufi Y jozi ya herufi I. Y alifurahi.

Kwa hivyo, tutazungumza juu ya vokali gani leo?

Majibu ya watoto:

Tunapotamka sauti za vokali, mkondo wa hewa haukidhi vizuizi vyovyote.

Kwanza. Wanawakilisha sauti moja

Penseli nyekundu, mstari mmoja.

Watoto huimba pamoja na mtaalamu wa hotuba

Mimi, E, Yo, Yu

Onyesha sauti 2

Mimi, E, Yo, Yu, I

Kuendeleza mawazo ya kimantiki, umakini wa kusikia, uvumilivu.

    Zoezi "Masikio juu ya kichwa"

(dakika 3)

Kadi za pande mbili zilizo na herufi za vokali za safu 2 zinasambazwa.

Maagizo: Ninakuambia maneno, na lazima uchukue kadi iliyo na barua inayolingana.

1. onyesha sauti mwanzoni mwa neno: Willow, yurt, nanga, hedgehog, vijana, oriole, shimo, kwenda.

2. mwisho wa neno: kitani, ndogo, toys, atelier, pour.

Je, herufi za vokali za safu ya 2 zinawakilisha sauti ngapi katika maneno haya?

    Katikati ya neno: fimbo, mpira, chaki, wembe, doa, kufagia.

Je, vokali hufanya nini katika maneno haya?

(mtaalamu wa hotuba hutamka kila neno kwa kupita kiasi)

Hii ina maana kwamba vokali za safu ya 2 zina dhima 2: 1. Hulainisha konsonanti inayokuja kabla ya hapana; na 2…

Watoto wakimaliza kazi

Mbili

Lainisha konsonanti

Onyesha sauti 2

    Zoezi

"Barua iliyoibiwa"

Slaidi 2

(dakika 4)

Maneno yenye herufi zinazokosekana yanaonekana kwenye slaidi.

Maagizo: Soma neno kwa kuingiza vokali inayokosekana ya safu ya 2 na kuipigia mstari kwa mipigo miwili. Kwa nini mbili? Ambayo?

Kwa hiyo, kwanza tunasoma maneno kwenye ubao, sema ni barua gani iliyoingizwa, na kisha uiingiza kwenye kipande cha karatasi.

Maneno: _rmark, _skra, vy_ga, _kofia, _bka, kuku_ta, usiku_, kula.

Vokali za safu ya 2 zinawakilisha sauti 2.

Mimi [YA] YU [YU]

Yo [YO] E [YE]

Herufi ninayowakilisha sauti [I]

"Fair", ingiza barua I, uisisitize kwa viboko viwili na penseli nyekundu.

(Maneno yote yamechanganuliwa kwa njia ile ile)

    Dakika ya elimu ya mwili

(dakika 2)

Baa ya rally

Kwa amri "tunaendesha gari la mbio," nyosha miguu yako mbele, ukiinua kidogo, panua mikono yako na uifunge ngumi - "shika sana usukani," na torso yako ikiwa imeinama kidogo nyuma. Kuzingatia mkazo wa misuli ya mwili mzima. Baada ya sekunde 10-15, pumzika, kaa sawa, weka mikono yako juu ya magoti yako, kupunguza kichwa chako kidogo, makini na hisia ya kupendeza ya kupumzika.
Inama mbele, ukifikiri kwamba unanyanyua kengele nzito, kwanza ukiivuta polepole kwenye kifua chako, na kisha uinue juu ya kichwa chako.
Fanya zoezi hilo kwa sekunde 10-15. Kuzingatia hali ya mvutano katika misuli ya mikono, miguu, na torso. "Tupa kengele" - ukiegemea mbele, huku mikono yako ikining'inia kwa uhuru. Makini na hisia ya kupendeza ya kupumzika.

Watoto wakifanya mazoezi

Kuendeleza umakini wa kuona, uchambuzi wa sauti

    Zoezi

"tafuta na uandike"

Slaidi ya 3

(dakika 3)

Maneno yanaonekana kwenye slaidi moja baada ya nyingine.

Maagizo: maneno yanaonekana kwenye skrini, kazi yako ni kuyasoma na kuandika kwenye daftari yako maneno tu na vokali za safu ya 2. Wakumbushe.

Maneno: tembo, shimo, gama, sindano, wanaoendesha, sanduku, hedgehog, karibu, mtoto, yurt, watu, jam.

Mimi, E, Yo, Yu, I

Katika neno tembo, hakuna vokali za safu ya 2 - hatuiandiki. Katika neno Yama kuna herufi ya vokali ya safu ya 2, hii ni herufi Y. Hii inamaanisha tunaandika neno Yama kwenye daftari.

(Sawa na maneno yote)

    MATOKEO YA SOMO

    Muhtasari wa somo

(dakika 1)

Somo letu limefikia mwisho. Tuambie umejifunza nini leo.

Vizuri sana wavulana!

Majibu ya watoto.

Malengo:

Marekebisho - elimu

Wajulishe wanafunzi kuhusu uundaji wa vokali za safu ya pili .

Jifunze kuamua mahali pa vokali za safu ya pili kwa neno na uionyeshe kwenye mchoro.

Jizoeze kuangazia vokali za safu ya pili katika matamshi na uandishi.

Boresha ustadi wa kusoma maneno na vokali za pili.

Kuza ujuzi wa kujidhibiti na udhibiti wa pande zote.

Malengo ya kurekebisha na maendeleo:

Kukuza ukuzaji wa usikivu wa fonimu, utambuzi wa fonimu, uwasilishaji wa fonimu, ustadi wa uchanganuzi wa herufi za sauti na usanisi wa maneno, usemi wa kiimbo.

Kuendeleza umakini, mtazamo wa kuona, ukaguzi na anga, kumbukumbu, fikra za kimantiki, fikira za ubunifu, ustadi wa jumla na mzuri wa gari.

Malengo ya urekebishaji na elimu:

Kuza umakini kwa sauti, kudumisha kupendezwa na nyenzo zinazosomwa kupitia michezo na mbinu za uchezaji.

Kuza udadisi.

Kuza mtazamo wa bidii kuelekea kujifunza.

Vifaa.

Barua "I", "Y", jedwali la vokali, kuchora "Vowel Choir", alfabeti ya mgawanyiko, miduara ya kuonyesha sauti (nyekundu, bluu, kijani), michoro ya kuonyesha kuonekana kwa sauti mbili katika vokali za safu ya pili, picha. iliyo na vokali za safu ya pili, fumbo, picha za familia: mama, baba, mwana na binti, methali, picha zilizo na picha za mfano za maneno: "kimya", "sauti", "polepole", "haraka", "huzuni", " furaha", penseli za maapulo, penseli za rangi, kadi zilizo na picha za vokali zilizoandikwa kwa usahihi na zisizo sahihi za safu ya pili, turubai ya kupanga, mpira, Hedgehog iliyo na kazi za maapulo, mchezo "Machafuko", sentensi zilizo na mifumo mbali mbali ya sauti, kinasa sauti na rekodi ya utungaji wa muziki, kikapu cha apples kulingana na idadi ya wanafunzi.

Mpango wa somo.

1. Org. dakika.

5 Mazoezi ya kuangazia vokali za safu ya pili

6. Fizikia. dakika moja tu.

7. Kutenganisha vokali za safu ya pili kutoka kwa sentensi.

9. Muhtasari wa somo

1. Org. dakika.

Habari zenu! Tunafungua daftari na kuandika tarehe ya leo. Gundua kitendawili hicho na utajua nani atakuja kututembelea darasani.

Kanzu ya manyoya ni sindano, huwezi kuichukua kwa mkono wako.

Inawaka - inawaka. Huyu ni nani? (Nguruwe)

Hiyo ni kweli (picha ya hedgehog imewekwa). Hedgehog ilikuja kwetu sio na paws tupu, lakini na maapulo - kazi. Kila apple ni kazi. Tunahitaji kukusanya kikapu kamili cha maapulo ili kupata mshangao kutoka kwa hedgehog.

2. Utangulizi wa uundaji wa vokali za safu ya pili

Ninachukua apple ya kwanza. Hapa kuna swali kutoka kwa hedgehog: "Je! kuna herufi "E" ndani

jedwali la vokali za safu ya kwanza? (Hapana). Taja vokali za safu ya kwanza.

Utajifunza juu ya safu ambayo vokali hii iko, na jinsi vokali za safu ya pili ziliundwa, kutoka kwa hadithi ya hadithi kuhusu herufi "I" na "Y".

"Hapo zamani, kulikuwa na barua mbili - dada. Walifanana sana. Ziliandikwa karibu kufanana. Barua "Y" tu ilikuwa na beret juu, wakati "I" haikuwa nayo. Walisikika karibu sawa. "Mimi" pekee ndio huchorwa, na "Y" ni fupi, ya ghafla. Mara nyingi walichanganyikiwa na herufi “Y” haikuwa ya kupendeza sana.

Siku moja, herufi “Y” ilikuja kutembelea vokali za safu ya kwanza na kuwaalika waimbe pamoja (mchoro wa “Kwaya ya Vokali” ulibandikwa). "Y" ilianza - "A" ilichukua. Sauti zao ziliunganishwa, na ikawa nzuri sana kwamba sauti "O", "U", "E" pia zilitaka kuimba pamoja na "Y".

"A", "O", "U", "E" wakawa marafiki wa karibu na mpenzi wao mpya, na waliamua kutoachana. Walikwenda kwa Malkia wa Sarufi na kuanza kumwomba awaruhusu waishi pamoja kila wakati. Malkia mwenye hekima wa Sarufi aliwaambia hivi: “Siwezi kuwaruhusu muishi pamoja milele, kwa sababu maneno yangu yataudhika mkiyaacha. Afadhali nikuletee barua mpya ambazo mtakutana nazo.” Na Malkia wa Sarufi akaja na herufi mpya "I", "Yo", "Yu", "E", ambazo zina sauti mbili: "YA", "YO", "YU", "YE".

Sauti za furaha za "Y", "A", "O", "U", "E" zilienda nyumbani. Tangu wakati huo, wamepatikana katika vokali "I", "Yo", "Yu", "E", na ili sauti za vokali zisiwe mbali na sauti "Y", Malkia wa Grammar alifanya mpya. herufi vokali na kuziweka kando, katika safu ya pili.

Ilifanyika kwamba vokali "A", "O", "U", "E" ziligeuka kuwa za juu na zikaanza kuitwa vokali za safu ya kwanza, na vokali "I", "Yo", "Yu. ”, “E” iligeuka kuwa ndogo na ikawa inaitwa vokali za safu ya pili.

Vokali za safu ya kwanza zimeunganishwa na vokali "Y", na vokali za safu ya pili zinaunganishwa na vokali "I" (jedwali la vokali la safu ya pili limebandikwa)."

Kumbuka vokali hizi. Wacha tuyarudie kwa chorus (vokali za jina la watoto).

Ni sauti gani hutumika kutengeneza vokali “I”? (YA), "Yo"? (YO), "Yu"? (YU), "E"? (YE).

Jamani, kuna ujanja hapa. Irabu hizi hazimaanishi mbili kila wakati

sauti: tu wakati ziko mwanzoni mwa neno au baada ya vokali na herufi: "b", "b" (michoro inayolingana imetumwa). Katika hali nyingine, vokali hizi hufanya kazi tofauti, ambayo tutajua baadaye.

3. Zoezi la uchanganuzi wa herufi-sauti na silabi ya neno

Wacha tuone jinsi ulivyoelewa mada hii (picha "berry" imeonyeshwa. Watoto wanaulizwa kuhesabu idadi ya herufi katika neno hili, onyesha sauti na miduara inayolingana na uandike mchoro wa silabi ya picha: I Y O D A - 5 b.

6 nyota

_I _ _O _ _A _ - maneno 3.

Tumekamilisha kazi hii. Weka apple kwenye kikapu.

4. Maendeleo ya ujuzi mzuri wa magari, mtazamo wa kuona-anga

1) Maendeleo ya ujuzi mzuri wa magari.

Wacha tuone ni kazi gani ambayo Hedgehog imetuandalia (ninachukua apple ya pili): duru na uweke kivuli cha stencil ya apple na mistari inayofanana inayofanana (watoto hukamilisha kazi hiyo kwenye daftari inayoambatana na muundo wa muziki).

2) Maendeleo ya mtazamo wa kuona-anga.

Chora herufi "isiyo sahihi" (kwenye kadi, wanafunzi wanakata herufi isiyo sahihi) I YE YE I. Angalia.

5. Mazoezi ya kuangazia vokali za safu ya pili

Na katika apple hii kuna mazoezi kwako.

1) Mazoezi ya kutenganisha vokali za safu ya pili kutoka kwa silabi.

Onyesha herufi ambayo ungeandika mwanzoni mwa silabi: yam, yom, iz, es, yur (watoto wanaonyesha herufi zinazolingana: Ya, Yo, I, E, Yu).

2) Mazoezi ya kutenga vokali za safu ya pili kutoka kwa maneno.

A) - Chagua herufi kutoka mwanzo wa neno: shimo, ruff, Yura, nenda, Inna, shimo, kutetemeka, mchanga, spruce, michezo, mwewe, kusini, cheche, walikula (watoto wanaonyesha herufi)

B) - Andika vokali ya safu ya pili inayokuja mwisho wa neno: Zoya, Raya, kuimba, yangu, yangu, kitani, mimi, kila mahali, yako, yangu, lala, yako, yangu, wewe mwenyewe.

Hebu tuangalie barua zilizoandikwa: i, i, yu, yu, е, е, е, ю, и, и, е, я, е Hebu tuweke apple hii kwenye kikapu.

C) -Katika tufaha linalofuata, Hedgehog alitutayarisha kazi zenye picha (picha zinaonyeshwa): tufaha, sketi, sindano, mti, sehemu ya juu inayozunguka.

Angalia picha, andika barua za kwanza za majina ya picha. Angalia: mimi, yu, i, yo, yu.

Wacha tucheze mchezo "Ni nini kimebadilika?" (Ninabadilisha picha, na watoto wanasema kwamba nilibadilisha).

Sambaza picha za vitu kulingana na saizi yao halisi kwa mpangilio wa kushuka (watoto hupanga picha kama ifuatavyo: mti wa Krismasi, sketi, inazunguka juu, apple, sindano). Umefanya vizuri! Tunachukua apple nyingine - kazi.

D) - Nadhani mafumbo. Maneno - nadhani lazima ianze na vokali ya safu ya pili. Tutaandika majibu kwa namna ya mchoro wa silabi, tukiandika vokali za safu ya pili (watoto huenda kwenye ubao kando ya mnyororo).

*Inaweza kuvunjika. *Wirls kwenye mguu mmoja *Kama si yeye

Inaweza kupikwa. Kutojali, kwa moyo mkunjufu.

Ikiwa unataka, ndani ya ndege Katika sketi ya rangi, mchezaji (ulimi) _ya_ ___

Inaweza kugeuka. Kimuziki...

(yai) _ya_ ___ (inasokota juu) _yu_ ___

*Uzi mwembamba unasongwa kupitia jicho jembamba *Hukimbia kati ya mawe

Na aliogelea haraka baada ya mashua. Huwezi kuendelea naye.

Anashona, anadarizi na sindano kwa ukali. Akashika mkia, lakini Ah!

Na wanaiita mashua ... Alitoroka na mkia mikononi mwake.

(sindano) _na_ ___ ___ (mjusi) _i_ _e_ _na_ __

*Walikua wakivuka mto *Mviringo, wekundu, *Mimi niko Juni na Julai

Waliwaleta kwenye likizo. Ninakua kwenye tawi. Haijalishi nini kitatokea

Kuna sindano kwenye matawi. Watu wazima wananipenda ghafla.

Hii ni nini? Na watoto wadogo. Ninaondoka na mama yangu

(Mti wa Krismasi) _е_ _na_ (tufaha) _я_ ___ ___ Wapi? Kwa ... (kusini) _hivyo_

D) - Katika kazi hii, Hedgehog ilituandalia michezo:

"Ya nne ni ya ziada" - taja neno "ziada", thibitisha chaguo lako: Yeltsin, Efimov, Egor, Elagin (watoto huita "Egor" kwa sababu ni jina, na wengine ni majina ya watu).

"Rebuses" - Kutoka kwa picha, nadhani majina ya mama (Ira), baba (Igor), mtoto (Egor) na binti (Yulia), waite kwa neno moja (familia). Andika majina, ukisisitiza vokali za safu ya pili na penseli nyekundu. Ni sheria gani unahitaji kukumbuka? (Tunaandika majina kwa herufi kubwa.) Uchunguzi.

6. Fizikia. dakika moja tu.

Mchezo "Ipe jina kwa fadhili" (na mpira): beri - ..., yai - ..., ulimi - ..., blackberry - ..., mti wa Krismasi - ..., ruff - ..., sketi - ..., sanduku - ..., shimo - ..., apple - ...

Tumekamilisha kazi hii, tumalizie inayofuata.

7. Kutenganisha vokali za safu ya pili kutoka kwa sentensi

1) Rudia katika korasi vishazi vifuatavyo:

I-I-I - naweza kufanya kila kitu! Yo-yo-yo - kupiga pasi nguo na bibi.

E-e-e - Ninasaidia kila mtu katika familia! Yu-yu-yu - Ninaimba nyimbo na baba.

Yu-yu-yu- pamoja na mama yangu ninashona wanasesere. I-I-I - Ninatembea na mtoto!

2) Mchezo "Machafuko" - hapa tunahitaji kufanya kazi kwa bidii na kutengeneza sentensi kutoka kwa maneno yaliyochanganyikiwa (maneno yanaonyeshwa kwenye turubai ya upangaji wa aina: Emelya, chakula cha mchana, yai, juu, anakula) - Emelya anakula yai kwa chakula cha mchana. (Watoto waandike sentensi kwenye daftari. Kisha angalia walichoandika.)

3) Mchezo "Sema methali" - Hedgehog inatupa mwanzo wa methali. Ni lazima tukumbuke au kutafuta mwisho ufaao wa methali.

T Unaenda - ... ... mama wa kujifunza

Kurudia - ... ... haraka juu

Unaelewaje maana ya methali hizi? (Huhitaji kuharakisha ili kuepuka matatizo. Ukirudia mara nyingi, utajifunza vizuri zaidi. Fanya kwanza, zungumza baadaye.)

Andika methali unayopenda, onyesha vokali za safu ya pili na penseli nyekundu. Kuangalia kile kilichorekodiwa.

4) Fanya mazoezi ya kusoma kwa sauti.

Umefanya vizuri! Pia tulikamilisha kazi hii, chukua apple nyingine.

8. Kutenganisha vokali za safu ya pili kutoka kwa maandishi.

Katika kazi hii, Hedgehog inatualika kutunga hadithi juu yake kulingana na mpango:

1. Jina la mnyama. (Huyu ni hedgehog)

2. Anapoishi. (Anaishi msituni.)

3. Inakula nini? (Hedgehog hula panya, mende, vyura.)

4. Jinsi baridi. (Nyungunungu hulala kwenye shimo majira yote ya baridi.)

A) Katika mlolongo wa wanafunzi kadhaa, sentensi moja baada ya nyingine.

B) Kabisa na mwanafunzi mmoja.

C) Andika hadithi kwenye daftari, ukionyesha vokali za safu ya pili na penseli nyekundu.

D) Kukagua hadithi iliyorekodiwa.

9. Muhtasari wa somo

Tufaha la mwisho limesalia. Katika tufaha hili anatuaga na katika kuagana anataka kujua ni vokali gani tulikutana nazo? (Vokali za safu ya pili: Ya, Yo, Yu, E, I).

Njoo na maneno yanayoanza na herufi I, E, Yu, E, I.

Umefanya vizuri! Leo ulifanya kazi nzuri na Hedgehog inakupa zawadi - maapulo yaliyoiva.

1. Inua duara nyekundu ikiwa unasikia vokali katika mfululizo wa sauti.

a - m - y - t - o; t-s - s - a - R; e -a - m - y - t; o - p- y - a - s - s - w; k - e - o - u - p - y- n

2. Chagua vokali kutoka kwa safu ya herufi na uzipe jina.

r, y, s, o, s, a, w, k, e, p, l, n

Inua duara la buluu ikiwa unasikia sauti ya konsonanti katika mfululizo wa sauti.

m, o, p, y, s, k, r, s, t, f

4. Chagua konsonanti kutoka kwa safu ya herufi na uzipe majina. (Mtaalamu wa uzungumzaji hufuatilia matamshi mafupi ya sauti za konsonanti.)

a, p, c, o, s, f, k, w, s, r, l, e, f, x

5. Taja herufi zilizoandikwa kwenye kadi zako. Weka miduara ya bluu chini ya konsonanti na miduara nyekundu chini ya vokali. (Kazi hiyo inakamilishwa na wanafunzi kwa kujitegemea.)

Mfano wa kadi:

r a t k u

6. Weka barua chini ya mduara unaofanana.

(Wanafunzi hupokea herufi nne, mbili kati yao ni vokali na konsonanti mbili. Kuna miduara nyekundu na buluu ubaoni. Wanafunzi hutaja sauti hiyo, wabaini ikiwa ni vokali au konsonanti, na waweke herufi chini ya duara husika.)

7. Andika herufi kwenye mistari miwili.

(Mtaalamu wa maongezi hutaja vokali na konsonanti zilizochanganywa. Kwenye mstari wa juu, wanafunzi huandika vokali, chini - konsonanti. Anapokagua, mtaalamu wa usemi huwauliza wanafunzi kusoma vokali pekee au konsonanti pekee. Makosa hurekebishwa wanapofanya kazi.)

Vokali za safu ya kwanza

Vidokezo vya somo

Somo. Sauti za vokali.

Lengo. Wafundishe watoto kusikia na kutambua vokali za safu ya kwanza.

Vifaa. Picha za mada, jedwali lenye vokali za safu ya kwanza, duru nyekundu.

Maendeleo ya somo.

I. Wakati wa shirika.

Mwanafunzi anayetaja sauti ya vokali atakaa. II. Kuimarishwa kwa nyenzo kutoka kwa somo lililopita. Wanafunzi hutaja vokali kulingana na matamshi ya kimya ya mtaalamu wa hotuba. Mtaalamu wa hotuba hutamka vokali za kimya kwa utaratibu ufuatao: a, o, u, e, s, Wakati huo huo, anavutia umakini wa watoto kwa msimamo wa midomo wakati wa kutamka sauti hizi: A- mdomo wazi; O- midomo ni mviringo na vunjwa kidogo mbele; katika- midomo ni mviringo na zaidi kupanuliwa mbele; uh, s- midomo inyoosha kidogo kuwa tabasamu. (Mfuatano huu utawasaidia wanafunzi kukumbuka vokali za safu ya kwanza.) Kwa uwazi, unaweza kutumia jedwali. Wanafunzi hujifunza vokali hizi kwa mpangilio ulioorodheshwa.

III. Kutenganisha vokali za safu ya kwanza kutoka kwa sauti zingine kadhaa. Mtaalamu wa uzungumzaji hutamka vokali na konsonanti zilizochanganywa pamoja. Wanafunzi kwa sauti ya vokali: a) onyesha duara nyekundu, b) herufi inayolingana, c) andika herufi ya vokali kwenye daftari, a, m, p, y, s, t, s, r, l, e, o, k, t, y, a, l, e, p, o



IV. Kutengwa kwa vokali za safu ya kwanza kutoka kwa silabi. s Mtaalamu wa hotuba hutaja silabi, akisisitiza sauti ya vokali kwa sauti yake, wanafunzi: k) taja vokali, b) onyesha herufi inayolingana,

a) am, akili, ym, sisi, op, mwaka, al, ys, ak, kutoka

b) ma, mu, sisi, su, po, ry, la, sy, ka, basi

V. Muhtasari wa somo.

Mtaalamu wa hotuba. Leo tumejifunza kusikia na kutambua sauti za vokali.

Kutenganisha vokali za safu ya kwanza kutoka kwa maneno

Chagua vokali ya awali kutoka kwa maneno na uandike barua inayolingana. Anya, Olya, bata, Elya, nyigu, Asya

Chagua vokali kutoka katikati ya maneno na uandike.

varnish, moshi, supu, kinywa, juisi, mvuke, ray, ng'ombe, yenyewe, poppy

3.Taja picha. Tambua sauti ya vokali kutoka kwa majina ya picha hizi. Andika herufi ya vokali inayolingana.

Orodha ya takriban ya picha zilizochaguliwa na mtaalamu wa hotuba: beetle, moss, jino, tawi, jibini, kansa.

4. Chagua vokali kutoka kwa maneno haya na uandike.

mole, kichaka, meza, chumbani, floated, uvumi, mvua ya mawe, bent, kutupa, nani

5. Taja picha. Chagua sauti ya vokali kutoka kwa majina yao. Andika barua inayolingana.

Orodha ya takriban ya picha zilizochaguliwa na mtaalamu wa hotuba: crane, mwenyekiti, mbwa mwitu, goose, mkia, fang, tembo, daraja, jicho, nyusi.

Vidokezo vya somo

Somo. Sauti za vokali.

Lengo. Wajulishe wanafunzi kuhusu uundaji wa vokali za safu ya pili.

Vifaa. Barua na, th, jedwali lenye vokali za safu ya pili.

Madarasa

I. Wakati wa shirika.

Mtaalamu wa matibabu huwauliza wanafunzi kutaja vokali za safu ya kwanza.

II.Utangulizi wa barua na, y.

Uundaji wa vokali za safu ya pili.

Mtaalamu wa hotuba anaelezea hadithi kuhusu barua na, y.

Hapo zamani za kale kulikuwa na barua mbili za dada. Walifanana sana. Ziliandikwa karibu kufanana. Barua tu ya Y ilikuwa na bereti juu, lakini sikufanya hivyo. Walisikika karibu sawa. Ni mimi pekee ninayetolewa nje, na Y ni fupi, ghafla. Mara nyingi walichanganyikiwa, na herufi Y haikupendeza sana.

Siku moja herufi Y ilikuja kutembelea vokali za ile ya kwanza

safu na kupendekeza tuimbe pamoja. Ilianza, A ilichukua. Sauti zao ziliunganishwa na herufi mpya Y ikafanyizwa Kisha herufi nyingine O, U, E pia zikaanza kuimba pamoja na Y. Na herufi mpya E, Yu, E zikaanza kutengenezwa.



Barua mpya zilichukua nafasi zao katika safu ya pili. Barua niliyoongezwa kwao. Hivi ndivyo vokali za safu ya pili zilivyotokea.

Mtaalamu wa maongezi ananing'iniza meza yenye vokali za safu ya pili na kuwaalika wanafunzi kukariri vokali hizi.

Kisha mtaalamu wa hotuba anauliza watoto ni sauti gani barua hizo zinafanywa kutoka Mimi, wewe, wewe, e.

III. Muhtasari wa somo.

Mtaalamu wa hotuba. Umejifunza mambo gani ya kuvutia darasani leo?

Vokali za safu ya pili

a) shimo, Yasha, nanga, wazi, mwewe

b) hedgehog, mti wa Krismasi, ruff, mti wa Krismasi, cowering

c) Yura, Julia, kusini, nimble, kusini, yurt

d) spruce, kula, kula, kwenda, kwenda

e) Ira, jina, Inna, michezo, caviar, cheche

e) nanga, hedgehog, yurt, spruce, sindano

a) yangu, yako, Zoya, Raya

b) imba, yangu, chimba, yangu, yako

c) yangu, yako, yako, kitani, mambo ya zamani

d) mimi, wewe, mimi mwenyewe, kila mahali

d) kuimba, yangu, kulala, yako, chupi

(Mtaalamu wa hotuba anaonyesha picha bila kuitaja; wanafunzi wanaitaja, waangazie vokali na waandike kwenye daftari zao.)

Orodha ya takriban ya picha: hedgehog, apple, mti wa Krismasi, yurt, cheche.

Muundo wa silabi wa neno

Vidokezo vya darasa

Somo la 1

Somo. Muundo wa silabi ya neno.

Lengo. Wafundishe watoto kugawanya maneno yenye silabi mbili katika silabi.
Vifaa. Daftari, kalamu. ^

Maendeleo ya somo.

I. Wakati wa shirika.

II. Kurudia yale ambayo yamefunikwa.
Wanafunzi hukumbuka na kutaja vokali za safu ya kwanza na ya pili.

III. Kutambulisha silabi. Mtaalamu wa hotuba hutamka silabi ra na anauliza ikiwa ni wazi alichotaka kusema. Wanafunzi wanajibu kuwa haiko wazi. Vile vile, mtaalamu wa hotuba hufanya kazi na silabi ma. Kisha hutamka neno silabi kwa silabi fremu.

Mtaalamu wa hotuba. Mwanzoni, sehemu za neno zilizungumzwa, kwa hivyo haikuwa wazi/Sehemu zilipounganishwa, neno liliundwa. Sehemu ya neno inaitwa silabi.

Vivyo hivyo, mtaalamu wa hotuba hufanya kazi kwa maneno unga, unga Nakadhalika.

IV. Kugawanya maneno katika silabi.
Wanafunzi wanaulizwa kupiga idadi ya silabi katika maneno,

tamka maneno haya kwa silabi na utaje silabi ya kwanza na ya pili, nzi, vazi, rose, sleigh, pamba, dimbwi, samaki.

V. Uwakilishi wa mchoro wa silabi.
Mtaalamu wa hotuba. Weka swali kwa neno samaki. Ina maana gani

(neno hili?" (Samaki- huyu ni nani? Neno "samaki" linamaanisha kitu.)* Wanafunzi wanaonyesha neno ubaoni na kwenye madaftari yao samaki graphically (mstari mmoja). Kisha mtaalamu wa hotuba, pamoja na wanafunzi, wakaanzisha ... humimina kile kilicho katika neno samaki sehemu mbili, yaani silabi mbili. Mchoro

picha imegawanywa katika sehemu mbili kwa mstari wa wima. V Vile vile, maneno yanayojumuisha mawili yamesawiriwa kimchoro ." silabi wazi: juisi, linden, mguu, mwezi, mkono, Valya, Misha, Lida. I VI. Muhtasari wa somo.

Mtaalamu wa hotuba. Umejifunza nini darasani?

Somo la 2

Somo. Ni sawa.

Lengo. Wafundishe watoto kugawanya maneno yenye silabi tatu katika silabi

Vifaa. Mipango ya maneno.

Maendeleo ya somo.

I. Wakati wa shirika.

© 2024 skudelnica.ru -- Upendo, usaliti, saikolojia, talaka, hisia, ugomvi