Sumasabog ng damo sa pagguhit ng hangin. Pag-uusap sa aralin gamit ang linya ng ict "at ang mga maaaring ihayag nitong posibilidad"

pangunahing / Asawang mandaraya

Seksyon 1. Mga uri ng fine arts at mga pangunahing kaalaman ng matalinhagang wika

Paksa Linya at mga nagpapahayag na posibilidad nito. Ang ritmo ng mga linya.

Layunin: - palawakin kaalaman tungkol sa graphics bilang biswal sining;kakilala kasama si nangangahulugang pagpapahayag graphics.- magpatuloy kaunlaran kasanayan sa trabaho mga graphic materialmapabuti diskarteng pagpapatupad; upang sundin ang mga patakaran seguridad;- bumuo kalinisan, kawastuhan;- turuan pagkamapagdamdam sa pang-unawa maganda

Mga Layunin ng Aralin :

Pansarili : - upang buhayin ang nagbibigay-malay na aktibidad at bumuo ng malikhaing potensyal ng mga mag-aaral;

Lumikha ng mga kundisyon para sa pagsisiwalat ng intelektwal at pang-espiritwal na mga kakayahan ng mga bata;

Patuloy na mabuo ang kakayahang maarte at mapanlikha ang kaalaman sa mundo, ang kakayahang mag-apply

nakakuha ng kaalaman sa kanilang sariling mga gawaing pansining at malikhaing;

Metasubject : -na bumuo ng mga kasanayan ng independiyenteng masining at malikhaing aktibidad;

Pagbutihin ang kakayahan ng mga mag-aaral na pag-aralan, ihambing, ibuod ang impormasyon, plano, kontrolin at suriin ang mga resulta ng kanilang pang-edukasyon, masining at malikhaing aktibidad

Bumuo ng mga kakayahang makipag-usap.

Paksa: - upang mabuo ang konsepto ng isang linya bilang pangunahing paraan ng pagpapahiwatig ng mga graphic;

Upang mabuo ang kakayahang makilala sa pagitan ng mga pangunahing uri at genre ng mga plastik na sining, upang makilala ang kanilang pagiging tiyak, ang kakayahang magpahayag ng mga paghuhusga tungkol sa mga masining na tampok ng mga gawa na naglalarawan sa kalikasan at tao sa iba't ibang mga pang-emosyonal na estado, ang kakayahang gumamit ng iba't ibang mga materyales at paraan ng masining na ekspresyon upang maiparating ang isang ideya sa sariling gawaing pansining.

Sa mga klase

1.Org. sandali Emosyonalpagpapasadyasakooperasyon

2. Pag-update ng pangunahing kaalaman.

Ngayon ikaw at ako ay lulubog sa isang kahanga-hangang, walang hangganang mundo art. hawakan natinsa tulad ng isang art form bilang graphics, pamilyar tayokasama ang pondo nito pagpapahayag.At bilang isang epigraph sa aralin, iminumungkahi ko na kunin ang mga salita ni A. Dovzhenko: "Ang isang tao sa likas na katangian ay isang artista. Siya, sa isang paraan o sa iba pa, ay naghahangad na magdala ng kagandahan sa kanyang buhay." Samakatuwid, , ay kaalaman, talento,sa aming mga kamangha-mangha at natatanging mga gawa ay magdadala tayo ng kagandahan sa ating buhay.

3. Pagganyak para sa mga gawain sa pag-aaral.

Marami ng ikaw isipin, ano lapis –Nakapupukaw sa sining materyal. Siya mayroon ito maliit bilang ng mga shade, at kaya gusto ko gumuhit hinog na strawberry sa ilalim ng maliwanag ang araw at, kaya't sa leaflet tiyak na sparkled patak hamog. AT bilang pareho lahat ito ay maaari ihatid ang simple lapis?Nangunguna ang gawain. Baguhin slide at magbigay ng sagot sa tanong Bigyan ng katwiran ang kanilang opinyon. Ehersisyo 1. tayo na isaalang-alang muli trabaho mga artista -tsart at malaman pwede ba upang maging trabaho kagiliw-giliw na trabaho, alin nakumpleto mula sa tulungan lamang isang simpleng lapis?

Ano maaari gagawin output? Interesado kung magtrabaho ka mga artista?

Gawain 2. Ngayon kami naman isaalang-alang muli susunod na bahagi ng mga larawan at magbigay sagot sa ganyan tanong: Pwede ba sa pamamagitan ng lamang simple lapis ihatid ang mood?

Ano maaari gagawin output?


Takdang Aralin 3. Posible bang ihatid ang dami ng isang simpleng lapis?



Gawain 4. Isaalang-alang ang mga sumusunod na larawan. Palaging kinakailangan upang pintura ang pangunahing paksa sa isang pagpipinta? Marahil ay sapat na upang ipinta ang background, at pinakamahalagang iwanan ito?



Paglabas Kumpletuhin ang pangungusap:

    Maaaring maging kawili-wili ang mga graphic na gawa dahil ....

    Maaari nilang ihatid ang kalagayan sa pamamagitan ng ....

    Gamit ang isang kulay lamang, maiparating mo ... ..

    Upang iguhit ang pangunahing bagay, maaari kang ... ..

4. Pag-aaral ng bagong materyal

Ang grapiko ay isang uri ng pinong sining, kung saan ang pagsasalamin ng reyalidad ay nalulutas sa tulong ng pagguhit. Ang pangunahing paraan ng pagpapahayag ng ideya ay linya, stroke, spot)

Ang mga linya ay naiiba. Ang isang linya ay isang palatandaan, ito ay may kondisyon, na imbento sa amin bilang isang paraan ng pagtatalaga. Ngunit isinasaalang-alang ito, susunugin namin upang matukoy ang kalagayan ng artist, ang kanyang pag-uugali sa nakalarawan na bagay, ang lakas ng emosyon. Suriin ang mga linya at subukang makaramdam ng kundisyon.

Ang isang tao na gumuhit ng mga linya, tulad ng isang manunulat, ay may sariling sulat-kamay - kanyang sariling paraan upang gumuhit ng isang linya, upang mabalangkas ang mga contour ng isang bagay. Isaalang-alang ang mga guhit ni Pablo Picasso at tukuyin ang karakter, kondisyon, ugali ng artist sa mga nakalarawan na bagay.

Pablo Picasso

van Gogh

Sa pagtingin sa mga graphic na gawa ni Van Gogh, marahil ay napansin mo ang ritmo na itinakda ng mga linya. Ang mga ito ay hindi random na matatagpuan sa larawan, ngunit lumipat, posibleng sa oras na may pintig ng puso. Marahil ang mga alon mismo ang gumagalaw ng ritmo sa ibabaw ng dagat?Viniamin Rozhdestvensky (sa ilalim ng pagbasa ng tula mayroong isang slide show na may mga larawan ng mga puno)

Sa isang daigdig na landas na nagbabago sa mga kampo ng liblib,

Ang mga tirahan, pagpupulong, mukha at lupain,

Kinakausap kita, mga puno.

Mga kaibigan na hindi nagbago sa anumang bagay.

At paano ako hindi makakasama,

Sino ang sumalubong sa aking bayan,

Kapag matingkad na mga imahe at mukha

Kinikilala ko sa iyong mga balangkas!

Narito ang isang matandang puno ng oak, mga dahon ng nagri-ring na tanso.

Isang makapangyarihang kampo sa mga pag-uusap ng bark.

Siya ay lahat ng maalab, gumulong tungkol sa tagumpay,

Tulad ng isang beses sa mga string guslars.

Narito ang mga pine, patayo at nababanat,

Thorny - ang hangin ay hindi masira,

Tumayo sa kanilang scaly mail

Kalmado tulad ng hukbo ni Igor.

At ang mga puno ay hindi gumagalaw at mahigpit,

Bumababa ang manggas ng mga sanga,

Naghihintay para sa mga ina at biyuda,

Tahimik na mga kababaihan sa panyo hanggang sa kanilang kilay.

At sa tabi nito ay isang nakakatakot na aspen,

At ganap na simple ang isip alder

Tumitingin sa ibabaw ng mga palumpong, na parang mula sa likod ng isang tyna,

Sa isang landas na makulimlim at bingi.

Ngunit ang birch na babae ay mas mahal sa akin,

Galing sa mga kwentong engkanto at epiko,

Snow Maiden, paborito ng hamog na nagyelo,

Alyonushka ng mga burol at kapatagan.

Gustung-gusto niya ang aming mga banayad, hayfield,

Mga daisy sa hamog, nagri-ring na mga swift,

Green ay niyugyog niya ang kanyang braids

Sa ibabaw ng mga alon ng rye na tumatakbo sa hangin.

6. Fidget.

7. Praktikal na gawain.

8. Pagpapakita ng mga gawa.

9. Pagbubuod.







Maaari itong balangkasin ang isang tabas tulad ng isang nababanat na kawad, na naglalantad ng isang imahe sa papel, o maaari itong maging isang linya - isang stroke, na nag-iiwan ng isang libreng landas ng mga impression sa papel. Maaari itong balangkasin ang isang tabas tulad ng isang nababanat na kawad, na naglalantad ng isang imahe sa papel, o maaari itong maging isang linya - isang stroke, na nag-iiwan ng isang libreng landas ng mga impression sa papel.


Sa likas na katangian, ang mga linya ay napakabihirang, sa isang kahulugan hindi sila lahat. Sa likas na katangian, ang mga linya ay napakabihirang, sa isang kahulugan hindi sila lahat. Sa parehong oras, nakikita natin sila. Sa parehong oras, nakikita natin sila. Sa pamamagitan ng isang linya, itinalaga namin ang balangkas ng isang bagay, ang gilid nito, ngunit sa buhay ang tampok na ito ay hindi. Sa pamamagitan ng isang linya, itinalaga namin ang balangkas ng isang bagay, ang gilid nito, ngunit sa buhay ang tampok na ito ay hindi.





Pagpapahayag ng linya Lamang pinagsusumikap naming magsulat ng mga titik nang wasto, tama, ngunit sa imahe ang diskarte ay naiiba: narito ang interes sa pagpapahiwatig ng linya ay umuuna. Nagsusumikap lamang kaming magsulat ng mga titik nang wasto, tama, ngunit sa imahe ay iba ang diskarte: narito ang interes sa pagpapahayag ng linya.








GAWAIN 1 Isulat sa isang puti, walang mga namumuno, isang piraso ng papel na magaspang nang maraming beses sa salitang "Hello!" Isulat ang salitang "Kamusta!" Sa isang puting, walang mga pinuno, sheet ng magaspang nang maraming beses Alam na maraming masasabi tungkol sa karakter at kondisyon ng isang tao sa pamamagitan ng sulat-kamay. Alam na maraming masasabi tungkol sa karakter at kondisyon ng isang tao sa pamamagitan ng sulat-kamay.














Kapag nagsusulat ng parehong salita, ang kahulugan nito ay hindi nagbago, at ang likas na katangian ng pagbati, ang intonasyon ng pahayag, na ipinahayag sa sulat-kamay, ay naging iba. Kapag nagsusulat ng parehong salita, ang kahulugan nito ay hindi nagbago, at ang likas na katangian ng pagbati, ang intonasyon ng pahayag, na ipinahayag sa sulat-kamay, ay naging iba. Nahanap na natin ang ating sarili sa espasyo ng fine arts. Nahanap na natin ang ating sarili sa espasyo ng fine arts.




TAKDANG-ARALIN 2 Sa kasong ito, huwag gumuhit ng anumang mga bagay, walang tiyak. Sa parehong oras, huwag gumuhit ng anumang mga bagay, walang tiyak. Gumuhit lamang ng mga linya, stroke, stroke, at mabilis na gumuhit nang walang pag-aalinlangan. Gumuhit lamang ng mga linya, stroke, stroke, at mabilis na gumuhit nang walang pag-aalinlangan.










JOB 4 Ganap na eksaktong, tulad ng likas na katangian, hindi mo kailangang iguhit ang lahat ng mga dahon at sanga dito, sapagkat sa hangin wala kang oras upang tingnan ang mga ito Ganap na eksakto, tulad ng likas na likas, hindi mo kailangang iguhit ang lahat ng mga dahon at mga sanga dito, sapagkat sa hangin wala kang oras upang tingnan ang mga ito







Sa mga gawaing ito, hindi lamang namin binago ang karakter ng linya upang maipahayag ang kalagayan ng linya, pagkatapos ay makakapal, pagkatapos ay payatin, tulad ng mga tunog sa musika, pagkatapos ay lampasan ang isang walang laman na puwang, pag-pause. Sa mga gawaing ito, hindi lamang namin binago ang karakter ng linya upang maipahayag ang kalagayan ng linya, pagkatapos ay makakapal, pagkatapos ay payatin, tulad ng mga tunog sa musika, pagkatapos ay lampasan ang isang walang laman na puwang, pag-pause.






Sangay ng pangalawang paaralan ng MOU Beloyarskaya, sekundaryong paaralan ng Letnikovskaya

Magaling na guro ng sining - M.V. Klimenko

Buksan ang aralin sa fine arts


Paksa: "Her Majesty the Line"

Linya at mga nagpapahayag na posibilidad nito.


Layunin: pagkilala sa papel na ginagampanan ng linya sa imahe at mga nagpapahayag na posibilidad.

Mga Gawain:

Mga gawaing pang-edukasyon:

1. Upang malaman ang konsepto ng "linya".

2. Upang malaman ang mga nagpapahiwatig na posibilidad ng linya sa imahe.

3. Upang mabuo ang kakayahang makahanap ng kagandahan, pagkakasundo sa kalikasan.

4. Upang mabuo ang karanasan ng malikhaing komunikasyon sa pamamagitan ng sama-samang mga aktibidad.

Pagbubuo:

1. Bumuo ng mga kasanayang pagbubuo.

2. Bumuo ng mga kasanayan sa pagmamasid.

3. Bumuo ng malikhaing imahinasyon.

Mga gawaing pang-edukasyon:

1. Linangin ang interes sa sining.

2. Upang malinang ang masining na panlasa.

3. Palakasin ang pagganyak sa mga aktibidad sa pag-aaral.

4. Itaguyod ang pangangalaga at pagpapabuti ng kalusugan ng mga mag-aaral.

Uri ng aralin: Ang aralin ay isang engkanto.

Mga pamamaraan ng pagtuturo: pandiwang, praktikal, dayalogo.

Kagamitan: pagtatanghal ng multimedia, iba't ibang mga materyales sa sining, mga guhit ng guro, isang sheet ng papel para sa pagtutulungan, mga papel na may lapis na papel, mga pen na nadama, mga marker, pintura, helium pen, atbp.


Sa mga klase

I. Sandali ng organisasyon. Pagbati mula sa klase, pagkikita ng mga lalaki.
II. Mensahe ng paksa ng aralin. Mahal kong mga anak, Maraming kababalaghan sa mundo Tatlong malalaking kaibigan - Point, linya at stroke! Dash - isang piraso mula sa linya, Ang tuldok ay isang maliit na bilog Kaya, malaki ang linya, Straight at curve Maaaring maging isang bola At yumuko sa mga zigzag, Maaari bang maghabi ng mga lambat, Kung sabagay, lagi siyang nasa kalsada.

Nagbabasa ang guro ng isang tula, habang gumuhit ng mga linya sa isang pisara o sheet ng papel na may tisa, sipilyo, panulat na nadama.

Hulaan kung sino ang bayani ng ating aralin? Tama yan - linya ng kanyang kamahalan.

III. Kaugnayan ng kaalaman.

Tandaan kung ano ang mga linya. Pangalanan kung saan maaari nating makita ang iba't ibang mga linya sa buhay? (Ang mga salita ng guro at mga sagot ng mag-aaral ay maaaring sinamahan ng isang slide show)

IV. Paglalahad ng bagong materyal.

Pangunahin ang pagguhit ng panulat o lapis na binubuo ng mga linya - mahaba o maikli, kumalma o bigla, makapal o manipis. Ang mga linya ay magkakaiba sa likas na katangian.

Ang linya ay isang palatandaan, ito ay may kondisyon, na imbento sa amin bilang isang paraan ng pagtatalaga

Ang wika ng mga linya ay naiintindihan ng mga tao sa buong mundo. Napapaligiran tayo ng mga linya saanman. Ito ang linya ng abot-tanaw, kalsada, mga puno ng puno, isang tulay, isang pampang ng ilog, mga ulap ... Na pinagkadalubhasaan ang mga nagpapahiwatig na posibilidad ng linya, maaari mong ipakita ang halos lahat sa pagguhit. Kidlat kumikislap, hamog na ulap, hangin, engkanto nagtataka at pangarap ng tao. Sa puntong ito, ang mahusay na sining ay malapit sa panitikan na nagsasabi ngunit hindi nagpapakita. Maaaring ipakita ang isang guhit!

Isipin mo lang, ilang linya, dash, squiggles, sabi mo. Pero hindi. Ipapakita ko sa iyo at sasabihin ko sa iyo ang isang engkanto. Tungkol Saan? Makikita mo.

(Pagtatanghal, mga slide ng kalikasan, kagubatan)

ISANG KASAYSAYAN TUNGKOL SA MGA KARAPATAN NG KATANGIAN


Sa ilang kamangha-manghang mundo, sa isang lambak na kumalat sa mataas at hindi ma-access na mga bundok, ... Lumaki ang Mga Puno-Character. Ito ay mga pambihirang halaman. Ang kanilang hitsura ay salamin ng mga tauhan ng mga taong nakatira sa malayo, malayo sa mga bundok.

Ang bawat Tree ng Kalikasan ay mayroong apat na pangunahing mga sangay at maraming maliliit mula sa puno ng kahoy. Ang apat na pangunahing sangay na ito ay may kani-kanilang mga pangalan: Saloobin sa mga tao, Pag-uugali sa negosyo, Pag-uugali sa sarili, Pag-uugali sa mga bagay. Para sa bawat Kalikasan-Puno, ang mga sangay na ito ay may sariling natatanging hugis, kanilang sariling kakaibang katangian.

Sa isang Tree-Character, ang sangay ng Pakikipag-ugnay sa mga tao ay tuwid at nakadirekta paitaas, sapagkat dala nito ang linya ng Katotohanan, at sa kabilang binaluktot ito ng singsing ng kasinungalingan. Saanman ang pag-uugali patungo sa sarili ay mapanghamak na natigil sa Narcissism, sa isang lugar ay yumuko sa lupa mula sa lahat ng Kahihiyan, at sa isang lugar na mahinahon at may kumpiyansa na sumikat sa araw bilang sagisag ng Dignity. Ang mga Sangay ng Saloobin sa mga bagay sa ilan sa Mga Puno-Character na pumulupot sa kasakiman, at sa iba ay ipinakita nila ang kanilang Kabutihang loob na may kasaganaan ng mga dahon.

Ibang-iba ang Mga Puno ng Kalikasan na lumago sa mahiwagang kagubatan na ito. Sa ilalim ng ilan sa mga Character, ang lupa ay pumutok - napakabigat ng mga ito, ngunit ang mga magaan na Character ay literal na lumulutang sa hangin, halos hindi kumapit sa lupa gamit ang kanilang mga ugat. Mayroong mga character, ganap - mula sa mga ugat hanggang sa korona - natatakpan ng mga karayom, at samakatuwid ang mga ito ay napaka-butas. Ang iba ay kahawig ng mga poste ng telegrapo na may bahagyang kapansin-pansin na mga paglago - ito ay tuwid na mga character. Kahit na ang isang chainaw ay hindi maaaring putulin ang matitigas na mga character, at ang mga malambot na character ay napakahusay na ang kanilang mga puno ay madaling mabaluktot tulad ng luwad. Kabilang sa mga ito ay napakaganda at pangit, matangkad at mababa, payat at kahit gumagapang sa lupa.

Kaya't ang Mga Puno ng Character ay hindi katulad, dahil lumaki sila sa iba't ibang mga lupa, naiiba ang pag-init ng araw sa kanila, kung hindi man ay humihip ang hangin, ang ulan ay hindi nagbigay ng kahalumigmigan nang pantay. Ngunit kung tutuusin, magkakaiba ang pag-unlad ng buhay ng bawat tao, tama ba?

Minsan isang mabangis na bagyo ang lumipad sa magic valley, marahas itong lumaban laban sa Mga Puno-Character ... Ang ilan ay nabasag o naalis, ang iba ay nakayuko, ngunit hindi masira. May mga hindi yumuko sa ilalim ng pinakamalakas na unos ng bagyo at buong pagmamalaki lamang na itinuwid ang kanilang makapangyarihang mga sanga.

Guro... Maraming tao ang nais na bisitahin ang kagubatang ito, tingnan kung paano ang hitsura ng kanilang Nature Tree. Ngunit walang sinuman ang maaaring makapunta sa kagubatang ito, at malalaman mo kung ano ang iyong karakter sa pamamagitan lamang ng pag-aaral ng iyong sarili at ng iyong mga pagkilos.

V. Pagsasagawa ng isang malikhaing gawain.

Guro.Guys, nagustuhan ba ninyo ang fairy tale? Tungkol Saan iyan? Bakit ito tinawag na "The Tale of Character Trees?"

Mga bata. Walang dalawang magkatulad na mga puno sa mundo, ang bawat isa ay may sariling mga katangian. Gayundin ang mga tao - lahat sila ay magkakaiba.

Sa palagay mo ba nakakainteres na mabuhay sa isang network kung lahat ng mga tao at puno ay pareho?

Guro. Ano ang paraan ng pagpapahayag na nakatulong upang maipakita ang katangian ng mga puno?

Ang mga bata ay tumutugon sa pamamagitan ng pagsusuri ng kulay, hugis ng puno, direksyon at kapal

mga linya

Guro.Ang linya ng kanyang kamahalan ay nakatulong sa amin upang makita ang lahat ng ito.

At ngayon, mga tao, pahinga muna tayo, magpapalipas kami ng isang pisikal na minuto kasama kayo.

Fizminutka

Magtatampok kami ng aming mga mata

Gumuhit tayo ng isang malaking bilog.

Gumuhit kami ng isang window

At isang napakalaking log

Iguhit natin ang mga elevator na tumatakbo.

Ang mga mata ay pababa, ang mga mata ay pataas

Lahat ay nakapikit: isa o dalawa!

Umiikot ang ulo.

Pumikit kami

Agad na sumilaw ang mga garland

Tumingin kami nang diretso -

Ito ay isang eroplano na nagmamadali ...

Isang beses na kumurap, kumurap ng dalawang beses -

Nagpahinga ang aming mga mata.

Vi. Praktikal na trabaho.

Guro. Iminumungkahi ko na lumikha ka ng iyong sariling Magic Forest. Gusto? Ang bawat isa, na gumaganap ng isang indibidwal na pagguhit, ay susubukan na ipahayag ang kanilang karakter sa anyo ng isang puno. Pumili ng iyong sariling materyal na pansining (pintura, mga pen na nadama-tip, marker, atbp.) Sa pagtatapos ng aralin, ikokonekta namin ang lahat ng mga guhit. Tandaan na depende ito sa bawat isa sa iyo kung ano ang magiging hitsura ng Magic Forest. At tutulong din sa atin ang musika sa ito ... (May kasamang audio recording, gumagana ang mga bata).

Vii. Buod ng aralin.

Pinagsasama ng guro ang mga guhit ng mga bata kasama ang mga mag-aaral sa pangkalahatang background.

Guro. Mangyaring tandaan: walang isang solong pangit na puno sa aming kagubatan. Lahat sila ay mabuti sa kanilang sariling pamamaraan. Nangangahulugan ito na lahat kayo ay gumawa ng mahusay na trabaho. Magaling!

Isinasagawa ang isang survey sa mga mag-aaral.

Paano nakatulong ang linya sa pagpapahayag ng iyong karakter?

Anong gawain ang tila pinaka-nagpapahayag, matagumpay? Bakit? (Ang mga mag-aaral, sa tulong ng guro, pinag-aaralan ang kulay, hugis ng mga puno, ang pamamaraan ng pagsasagawa ng gawain, ang kawastuhan ng trabaho, atbp.)

Ngayon naiintindihan mo na kung bakit tinawag natin ang linya na "Her Majesty" para sa buong aralin ngayon?

Pagmamarka

Ang guro at mag-aaral ay magkakasama na nagpasiya kung sino ang aktibong nagtrabaho sa aralin, na mas tumpak na ipinahayag ang kakanyahan ng kanilang karakter, na lalo na masipag at masipag na gawin ang kanilang trabaho. Kung mayroon kang oras, maaari mong i-play ang laro "Hulaan ang may-akda ng pagguhit." Halimbawa: "Narito ang isang manipis, pinong puno na may makinis, kulot na mga linya, kaninong karakter?"

Pagninilay

Guro... At ngayon, mga tao, inaanyayahan ko kayo na ipahayag ang inyong saloobin sa aralin.

Sa palagay mo ba hindi namin turo ng aral nang walang kabuluhan? Nasiyahan ka ba sa aralin? (pumili ng isang magaan na kahoy).

Kung sa palagay mo nasayang ang oras mo? (pumili ng madilim na puno). At ikinakabit namin sila sa aming "Magic Forest".

Takdang aralin.

Pagmasdan kung anong mga kulay ang pumapalibot sa amin, tanungin ang iyong mga mahal sa buhay kung anong mga kulay ang gusto nila at bakit? Ano ang langit sa iba't ibang oras ng araw, kung paano nagbabago ang kulay ng mga bagay depende sa pag-iilaw, atbp.

Isipin kung paano maaaring gumaling ang isang tao. Anong mga katangian ng isang tao ang itinuturing mong pinakamahalaga? Isulat ito sa papel, kumpletuhin ang mga sagot sa iyong pagguhit.


Nais kong hilingin sa iyo:Maglakad sa gubat, huminga ng hanginTingnan ang mga ulapMakinig sa mga ibonMag-apply sa mga bukal,Kung sabagay, wala nang mauulit sa buhay.Nais kong swerte ka at sasabihin: "Kita tayo, mahal na mga kaibigan!" 5

A. M. Kondratyev,
pinuno ng disenyo ng laboratoryo
TsTTU ng Edukasyong Ruso,
pinarangalan na Manggagawa ng Kultura ng Russian Federation,
Moscow

LINYA AT ANG NAKAKALAHATANG PAGKAKATAON
SA TRABAHO NG ARTISTIKO AT DESIGN

Ang linya ay isa sa masining at nagpapahiwatig na paraan ng imahe, ang pangunahing graphic na elemento ng mga linear graphics.
Ang linya ay aktibong ginagamit sa mga sketch, sketch, guhit, mga graphics ng kuda (etching), mga karikatura, cartoon, poster, pagpipinta, arkitektura at mga proyekto sa disenyo.
Ang linya na tulad nito ay hindi umiiral sa likas na katangian, palagi itong may kondisyon at limitasyon lamang ng ilang mga eroplano ng form.
Gamit ang linya, tinutukoy ng artist ang hugis at minarkahan ang mga contour nito, ipinapakita ang dami at espasyo, binabago ang tonality, nagpapahiwatig ng isang pananaw sa himpapawid
Ang pagiging isa sa mga pangunahing panteknikal na paraan ng komposisyon, ang linya ay may SBC at masining at nagpapahayag na mga posibilidad. Maaari itong maging makinis, kalmado, malambing, patayo at pahalang, tuluy-tuloy at hindi tuluy-tuloy, tuwid at wavy, intersecting at parallel, magaan at mabigat, atbp. Gamit ang iba't ibang mga mahahalagang artistikong at nagpapahiwatig na paraan, maaaring maiparating ng isang artista, arkitekto o taga-disenyo ang subtlest sikolohikal na mga nuances ng nilikha na komposisyon,
Ang linearity sa graphics ay ang pamamaraan ng pagganap at ang istraktura ng komposisyon ng isang piraso, na ginawa ng isang linya o balangkas.
Sa isang piraso ng musika, ito ay isang sunud-sunod na paggalaw ng mga tunog na bumubuo ng isang melodic line.
Ang Picturesque ay kabaligtaran ng linearity.
Minsan sa mga gawa ng visual art, ang linearity ay nakikita bilang epektibo sa gastos ("istilo ng cantable").
Canptability - plasticity, fluidity, musicality, melodiousness ng mga elemento ng isang gawa ng fine art, ang kanilang kakayahang "kumanta".
Ang pinaka katangian ay kakayahang kumita sa mga gawa ng magagaling na artista: Sandro Botticelli, Paolo Uccello, Andrei Rublev, Dionisy, Amadeo Modigliani at marami pang iba.
Ang linya sa kanilang mga guhit at kuwadro na gawa ay naiugnay sa mga tunog ng musikal, na pinalakas, pagkatapos ay nakinig, pagkatapos ay malakas ang tunog, tulad ng bass, pagkatapos ay "ring", manipis at mataas.
Ang isang tampok na tampok ng wikang linear graphics ay ang kadalisayan at katapatan ng imahe, na ginagawang pinaka-karaniwang pamamaraan sa disenyo ng trabaho. Para sa mga guhit, isang matitigas na linya ang ginagamit, para sa pagguhit at mga sketch - magaan, kaakit-akit, malambing.
Ang pagguhit o pagguhit na nakapaloob ng isang linya ng parehong kapal ay lumilikha ng isang hindi kanais-nais na impression. Ang anumang artistikong at grapiko na pagganap ay nangangailangan ng iba't ibang linear na wika at paggamit ng iba pang mga paraan ng pagpapahayag.
Ang "tigas" ng wika ng mga graphic na disenyo, na gumagamit ng isang dalawang-dimensional na eroplano upang ihatid ang mga imahe ng mga three-dimensional na bagay dito, malinaw na kinukumpirma ang pangangailangan na maglapat ng banayad na mga masining na diskarte.
Bilang pinakakaraniwang paraan ng paglalarawan, ang mga line graphics ay nakabuo ng kanilang sariling masining at nagpapahiwatig na paraan. Ang pagpapahiwatig ng isang komposisyon ay nakasalalay sa kakayahang mabisang gumamit ng mga linear na elemento sa pagbuo ng isang form na nagpapahayag ng isang sikolohikal na estado (dynamics, sadness, gaiety, atbp.), Na nakasalalay sa associate na visual na pang-unawa. Ang patayo na pagbuo ng mga linya ay pumupukaw ng isang katatagan, dayagonal - dinamika, pahalang - kalmado. Ang mga hubog na linya ay nagpapahiwatig ng impression ng pagiging sarado o agos. Ang sikolohikal na pagpapahayag ng graphic na wika ng mga linear graphics ay nakasalalay sa aktor ng lokasyon at balangkas ng mga linya (tuwid, kurba, makapal, manipis, solid, hindi natuloy), ang kanilang tonality at kulay (itim, kulay-abo, ilaw, kulay).
Sa gawaing proyekto, ang pagpapahiwatig ng mga linear graphics ay nakasalalay hindi lamang sa mga linyang ginamit, kundi pati na rin sa papel, ang pagkakayari at kulay nito. Sa kasanayan sa disenyo, ang kulay na papel ay ginagamit upang magbigay ng mga guhit sa disenyo at sketch ng isang pandekorasyon na tunog. Ang pinakamahalagang paraan ng pagpapahayag ay ang kaibahan at pananarinari ng mga linya na may kaugnayan sa eroplano ng papel kapag naglalarawan ng mga kumplikadong proheksyon ng orthogonal. Nakamit ito sa pamamagitan ng paggamit ng magkakaibang mga linya ng magkakaibang kapal at lakas ng tunog. Nagsisikap ang taga-disenyo na lumikha ng isang impression ng kaluwagan, na binibigyang diin ang harapan na may mga contrasting na linya at pinahina ang background sa mga nuanced.
Ang mahusay na mga posibilidad ng mga linear na diskarte sa graphics ay ginagamit sa pag-unlad ng tonal ng isang form, sa pagkilala sa pag-iilaw nito, pagkakayari (gamit ang isang kulay na linya, pagpuno, pagguhit ng linear tone - shading).
Ang mastering ng mga paraan ng mga imahe at diskarte ng mga linear graphics ay kinakailangan para sa taga-disenyo upang mahusay na magamit ang mga ito upang maipahayag ang kanilang mga ideya. Ang pinakamahalagang gawain ng proseso ng pang-edukasyon ay ang may layunin na paggamit ng paksang ito sa pagpapaunlad ng pag-iisip na komposisyon. Indibidwal na interpretasyon kapag nagsasagawa ng mga tungkulin na gawain ay nagpapakita ng walang limitasyong mga posibilidad ng plastik ng linya.
Ang masining na pag-uugali ng may-akda ay malinaw na nakikita sa aktibong pagpili ng mga mapagpahiwatig na paraan ng linear graphics at sa husay na master ng diskarteng ito. Ang plasticity ng linya sa visual arts, arkitektura at disenyo ay nagpapakita, una sa lahat, ang mga tampok na pangkakanyahan ng nakalarawan na bagay.
Ang kakayahang masterly na gumamit ng mga kakayahang plastik ng isang linya at ang kakayahang ibahin ang anyo ay kinakailangan kapag lumilikha ng pinaka-kumplikadong mga form ng pagbubuo. Kapag pumipili ng ilang mga plastik na katangian, ang taga-disenyo ay dapat na may kasanayan na pumili ng diskarte sa pagpapatupad at mga tool, parehong masining at pagbalangkas. Ang linya ay may mga unibersal na kakayahang plastik, maaari itong magamit hindi lamang sa isang imahe ng eroplano, kundi pati na rin sa totoong puwang. Kaugnay nito, ang mga gawa ng Amerikanong artista, ang taga-disenyo na si Alexander Calder ay kagiliw-giliw, na, gamit ang kawad, ay lumikha ng orihinal na mga istrakturang spatial. Ang mga nasabing konstruksyon ay makakatulong upang isipin ang puwang, maramdaman ang pagiging plastic nito. Ang isang tagadisenyo na kasangkot sa paglikha ng mga kumplikadong istraktura ng bagay ay nangangailangan ng matatas sa istrakturang spatial at pag-unawa nito.
Pangunahing mga prinsipyo ng mga linya ng graphics
1. Ang pagtatrabaho sa anyo ng isang bagay, ang taga-disenyo ay gumagamit ng maginoo na paraan ng mga guhit na imahe, na naghahanap upang makahanap ng mga nagpapahiwatig na masining na elemento sa kanila.
2, Ang kasiningan ng isang guhit, sketch, pagguhit ay nakasalalay sa husay at iba`t ibang paggamit ng linya, ang kahulugan nito ay nakasalalay sa pagiging plastic nito, iyon ay, sa paggalaw, pagliko, gaan, atbp.
3, Ang pinakamahalagang sangkap ng pagpapahiwatig ng isang linya sa mga graphic ng proyekto ay papel, na lumilikha ng isang patag na ibabaw, isang kondisyong air environment, isang naiilawan na puwang, atbp.
4. Ang pinakamahalagang nagpapahiwatig na paraan ng mga linear graphics ay ang iba't ibang pagkakayari ng mga linya, depende sa materyal, papel, tool at diskarte ng pagpapatupad. Dahil dito, ang isang iba't ibang impression ay nilikha mula sa inilalarawan na form ng object, sumasalamin sa aktibidad o pagpigil sa komposisyon ng object.
5. Dapat na patuloy na makabisado ng taga-disenyo ang masining na pamamaraan ng imahe upang mahusay na magamit ang mga ito upang maipahayag ang kanyang mga ideya.
6. Ang paggamit ng magkakaiba-iba ng mga linya ay nagbibigay-daan sa iyo upang lumikha ng mga masining at nagpapahayag na mga gawa, at sa disenyo ay tumutulong upang maihayag ang pagpapahayag ng eroplano at dami.
7. Ang mga linya ay solid at hindi natuloy, tuwid at wavy, monochrome at kulay, makapal at manipis, intersecting at parallel, makinis at angular, kalmado at kapana-panabik, patayo at pahalang, magkakaiba at nuanced. Pinapayagan ka ng pamamaraan ng mga linear na graphics na lumikha ng pag-unlad ng tonal at kulay ng isang form, na inilalantad ang pag-iilaw nito, masa, pagkakayari, puwang. Ang mga linya sa isang likhang sining ay maikukumpara sa mga tunog na pang-musikal, at dapat magkakaiba-iba at makulay ang tunog. Sa kasong ito lamang ang pagguhit ay nagiging buhay at buhay na buhay. Ang isang katamtamang musikero ay nagpe-play sa isang paraan na ang lahat ng mga tunog ay walang pagbabago ang tono, At ang isang guhit na ginawa gamit ang mga linya ng parehong kapal ay makakapagdulot ng isang anti-masining na impression. Ang kinis ng linya, ang mga liko, baluktot, pabago-bagong oryentasyon, tonalidad, pagkakasundo ng mga kumbinasyon ng kulay, ugnayan sa istruktura at pakikipag-ugnay sa iba pang mga linya ay napapansin namin bilang musika, bilang melodiousness.
8. Ang Linearity ay isang bunga ng paglalahat at abstraction, na nagpapatunay sa pamamayani ng makatuwiran, pag-iisip na analitikal sa akda ng artista.
9. Sa tulong ng mga linya, maaari kang lumikha ng kinakailangang "mga katangiang sikolohikal" ng inaasahang form, ipahayag ang mga dinamika, bigat, masa, na magkakaugnay na nakakaapekto sa visual na pang-unawa.
Makapal, naka-bold na mga linya gawing mas mabibigat ang hugis, na nagbibigay ng impression ng timbang, masa.
Ang mga patayong linya ay pumukaw ng isang pakiramdam ng katatagan.
Diagonal - dynamics.
Pahalang - kapayapaan,
Ang mga hubog na linya ay nagpapahiwatig ng impression ng pagiging sarado o dumadaloy.
Ang isang tuwid na linya sa paghahambing sa isang curve ay mukhang mas matibay, tinukoy. Ang nasabing linya ay higit na ginagamit sa mga guhit kaysa sa isang guhit.
10. Mahusay na paggamit ng kaibahan at pananarinari ng linya, posible na malutas ang iba't ibang mga problemang komposisyon-grapiko sa pamamagitan ng simpleng pamamaraan. Kapag naglalarawan ng malalaking puwang, kinakailangan na iwanan ang mga linya ng kaibahan, dahil nilalabag nila ang scale ratio.
11. Tinutukoy ng linya ang hangganan ng form at ang nagpapahiwatig na balangkas.

Magpadala ng Mensahe

Klase

Zapin


Mga Layunin: upang malaman ang mga mag-aaral sa konsepto ng "linya", ang mga makahulugan na kakayahan; pinag-uusapan ang tungkol sa uri at likas na katangian ng mga linya, ang papel ng ritmo sa paglikha ng isang imahe; upang ipakilala ang mga mag-aaral sa mga linear graphic drawings ng mga artista.
Mga Kagamitan: mga imahe ng iba't ibang mga linya, mga guhit ng mga guhit sa linya (Rembrandt "The Old Beggar", "Woman in a armchair Reading a Book", "Two Peasant Houses", A. Matisse "Portrait of a Woman"); lapis, papel.

I. Sandali ng organisasyon

(Pagbati, pagsuri sa kahandaan ng mga mag-aaral para sa aralin.)

II. Pag-uusap ng guro

1. Linya, mga uri, tauhan

Ang bawat pagguhit, na gawa sa isang panulat o lapis, ay binubuo ng iba't ibang mga uri ng mga linya - tuwid, kulot, mahaba, maikli, biglang, manipis, makapal, matalim, anggular. Ang isang linya ay maaaring parehong pangunahing tool sa paghuhubog sa isang guhit, at isang pandiwang pantulong - upang ipahiwatig ang hangganan ng isang form, anumang mga detalye, atbp.

Ang linya ay isa sa pinakamahalagang paraan ng pagpapahayag. Magkakaiba ang kalikasan nila. Ang ilan sa kanila ay mabibigat at tiwala, ang ilan ay matatas at magmadali. Ang linya ay maaaring naka-bold, dashing, o mahigpit at detalyado. Ang isa ay binabalangkas ang tabas tulad ng isang linya ng pangingisda, ang iba pa ay isang yumayabong na linya, isang libreng landas ng mga impression.

Tulad ng anumang visual medium, ang isang linya ay may sariling mga katangian, na nag-iiba depende sa ginamit na tool. Maaari kang gumuhit ng mga linya gamit ang isang maayos na matalas na matigas na lapis - sa kasong ito, ang linya ay naging manipis, hindi maganda makita. Ang isang malambot na lapis ay mag-iiwan ng isang mas malambot, maluwag, kulot na linya. Kadalasan, para sa pagguhit ng mga linya, ginagamit ang mga panulat - tinta na may isang balahibo, pati na rin ang ballpoint. Ang pinakamahusay na mga materyales para sa pagguhit ng mga linya ay sanguine, pastel, uling.

Sa kalikasan, ang mga linya ay halos hindi matatagpuan. Isinasaalang-alang namin ang isang linya upang maging tabas ng isang bagay, ang gilid nito. Ang linya ay isang tanda lamang, isang kombensyon. Ginagamit ito bilang isang pamamaraan ng pagtatalaga. Kapag nagsusulat ng mga liham, sinusubukan naming gumuhit ng mga linya hangga't maaari. Ang isang artist na gumuhit gamit ang mga linya ay may sariling sulat-kamay, isang tiyak na karakter. Sa pamamagitan ng linya, ipinapahayag niya ang kanyang damdamin, damdamin.

Ang mga linya ay may sariling ritmo. Ang ritmo ng isang linya ay isang paghahalili ng mga katapat na elemento. Karaniwang magkakaiba ang mga ugnayan ng ritmo. Maaari silang maging simple, kumplikado, variable.
Ang isang bakod ay isang hanay din ng mga linya, mayroon itong tiyak na ritmo - sinusukat. Ang ritmo na ito ay sumasalamin ng kalmado at monotony.

Kung ang gawain ng tono ay upang ipakita ang espasyo, kung gayon ang pangunahing gawain ng linya ay upang ipahayag ang paggalaw. Ang paningin ay tila sumusunod sa direksyon ng linya, na inuulit ang mga baluktot nito at naitala ang pag-igting nito. Ang buong impression ng isang tagasunod sa linya ay nakasalalay sa kung paano kinokontrol ng linya ang paggalaw ng tingin.

2. Linear graphic drawings ng magagaling na artista

Rembrandt Harmenszoon van Rijn. Ang dakilang pintor na Dutch na si Rembrandt ay isang kilalang kinatawan ng ginintuang edad ng pagpipinta ng Dutch. Siya ang naglatag ng pundasyon para sa modernong pagguhit ng sining ng pamumuhay. Ang kanyang mga gawa ay nailalarawan sa pamamagitan ng isang espesyal na pagiging musikal ng mga linya, sa tulong ng kung saan nag-reproduces siya ng iba't ibang mga imahe. Nilikha ni Rembrandt ang kanyang mga gawa hindi sa itim, ngunit sa kayumanggi tinta sa kulay-rosas na kulay-abo na papel. Ang linya ng Rembrandt ay tila dumadaloy, nabubuhay, huminga. Palaging may pagkakaisa at pagkakaisa ng anyo at nilalaman sa kanyang mga guhit. Ang pinakamahusay na halimbawa ng kanyang guhit na gawain ay ang pagguhit ng "The Old Beggar"

Mahusay na inilalarawan ng pagguhit na ito ang ulo at pigura ng isang pulubi. Ang gawain ay hindi karaniwang malalim at sa parehong oras laconic. Bigyang-pansin ang kalinawan ng mga form, na nakamit gamit ang linear technique.

Ang iba pang mga guhit ng artist ay ginawa gamit ang isang pluma na tambo, sa tulong ng kung saan pinamamahalaang master upang makamit ang isang mahigpit na balangkas. Isinasaalang-alang ang pagguhit na "Isang babae sa isang armchair na nagbabasa ng isang libro", dapat bigyan ng espesyal na pansin ang iba't ibang kapal ng mga linya. Ang mga detalye nito ay ginawa gamit ang iba't ibang presyon. Ang mga tanawin ng Rembrandt ay may partikular na interes. Pangunahin na binubuo ang kanyang tanawin ng iba't ibang mga "gumagalaw" na mga linya, isang kumbinasyon ng mga ritmo at plastik na posibilidad.

Rembrandt "Babae sa isang upuan na nagbabasa ng isang libro"

Rembrandt "Dalawang bahay ng magsasaka"

Tingnan ang pagguhit na "Dalawang Mga Bahay ng Magsasaka", tapos na may isang makapal na panulat sa itim na tinta. Ang presyon kung saan iginuhit ang harapan ng pagguhit, tulad nito, binibigyang diin ang lalim ng pangalawa at pangatlong plano. Si Rembrandt ay ang mahusay na artist ng kanyang edad. Ang kanyang kahusayan ay hindi maaaring iwanang walang malasakit sa tunay na mga connoisseurs ng sining.

Henri Matisse... Para sa karamihan ng mga artista, ang linear na imahe ay isang karagdagan lamang sa pangunahing uri ng pagkamalikhain. Gayunpaman, para kay Matisse, ang pagguhit ng linya ay isang uri ng pagguhit ng madali. Kaya, ang artista, na lumilikha ng kanyang mga guhit mula sa buhay at nagtatrabaho sa bawat elemento nang detalyado, nakakamit ang pambihirang pagiging makatotohanan, at pagkatapos ay nagsimulang gumawa ng ibang pagguhit mula dito - mas pangkalahatan at may kondisyon.

Nakamit ni Matisse ang isang partikular na kawastuhan ng imahe gamit ang mga linya ng parehong kapal at parehong pag-igting. Dapat pansinin na ang mga guhit ng artist na ito ay nailalarawan sa pamamagitan ng hindi pangkaraniwang gaan, buhay na buhay ng paggalaw. Ang tabas ng pigura ay malinaw na minarkahan, ang paggalaw ng mga linya ay mahigpit na dumadaloy kasama ang balangkas ng form.

A. Matisse "Portrait of a Woman"

Ang mga gawa ng Matisse ay sa isang tiyak na lawak na pinigilan, ngunit sa parehong oras mayroon silang hindi maisip na kalayaan. Ang artist na ito ay ang pinakamaliwanag na kinatawan ng pagguhit ng linya.

III. Malikhaing gawain

Ngayon ay gampanan mo ang papel ng isang master ng pagguhit ng linya. Una, kumpletuhin ang gawain sa pagsasanay. Paggamit ng iba't ibang mga linya sa isang puting sheet ng papel, ilarawan ang dalawang kalagayan - masasaya at nakakatamad. Ang buong komposisyon ay dapat na binubuo lamang ng mga linya. Tandaan, ang pangunahing layunin ng isang linya ay upang ipahayag ang paggalaw. Kapag nakumpleto ang iyong pagguhit, tandaan ang likas na katangian ng mga linya.

Mga uri ng linya

Pagpapahayag ng isang tiyak na kalagayan sa mga linya


Ngayong nagtrabaho ka na sa mga linya, inaanyayahan kang kumilos bilang isang master ng pagguhit ng linya. Para sa aming trabaho, kailangan namin ng papel at isang simpleng lapis. Ang papel ay dapat na puti, dahil ang mahinang linya ng lapis na pilak ay mahirap makita sa may kulay na papel. Lumikha ng iyong pagguhit ng linya gamit ang isang simpleng lapis. Ang batayan ng mga guhit ng linya, siyempre, ay isang linya na maaari mong balangkasin ang balangkas. Dapat kumpleto ang pagguhit. Ang nakalarawan na item ay maaaring maging anumang.

IV. Buod ng aralin

(Ipinapakita ng mga mag-aaral ang kanilang gawa.)
- Tandaan natin kung anong papel ang ginampanan ng linya sa pagguhit.
- Anong mga uri ng linya ang maaari mong pangalanan?
- Ano ang ritmo ng mga linya?
- Pangalanan ang mga bantog na masters ng pagguhit ng linya.

Kasabay nito, nabasa din nila:

© 2021 skudelnica.ru - Pag-ibig, pagtataksil, sikolohiya, diborsyo, damdamin, pagtatalo