Encyclopedia of fairy-tale character: "Herringbone. Kwento ng Bagong Taon"

pangunahing / Diborsyo

Ang aralin ng pagbasa ng panitikan sa ika-2 baitang. S. Mikhalkov. "Totoo ng Bagong Taon"

Mga Layunin:

    patuloy na makilala ang mga bata sa mga gawa ni S. Mikhalkov;

    magsanay ng katatasan, pag-iisip at pagpapahayag ng mga kasanayan sa pagbasa;

    paunlarin ang pagsasalita ng mga mag-aaral;

    upang pagyamanin ang pag-ibig sa kalikasan at igalang ito.

Mga Gawain:

    upang mabuo ang kakayahang makiramay, maunawaan ang isa pa, sarili;

    bumuo ng emosyonal, espiritwal, moral na sphere ng bata, ang kanyang aktibidad sa kaisipan;

Kagamitan: aklat-aralin ni L.F.Klimanova "Native Speech", computer, multimedia projector,

Sa mga klase

I. Sandali ng organisasyon.

II. Pag-update ng kaalaman.

Sa huling aralin, pinag-aralan namin ang katutubong kuwento ng Russia na "Dalawang Frost".

Tulad ng naintindihan mo, ang ekspresyong "ang isang palakol ay nagpapainit ng mas mahusay kaysa sa isang fur coat ? Patunayan na ito ang pangunahing ideya ng kwento.

Ang pisikal na paggawa, ang trabaho ay nakatulong sa isang tao upang makaligtas sa mga mahirap na kondisyon sa lahat ng oras. Pinapagana ng Labor ang isang tao. Ito ay ayon sa trabaho na ang isang tao ay hinuhusgahan, kung ano siya.

III. Komunikasyon ng paksa at layunin ng aralin.

Ngayon sa aralin na mayroon tayomagkita na may kwento ng isang bagong akda (pampanitikan)

Matututunan tama at malinaw na basahin, magtanong, maghanap ng mga sagot sa teksto

Plano

2. Paggawa ng isang tula

3. Pagkilala sa isang engkanto kuwento

Sergei Vladimirovich Mikhalkov sikat na manunulat, makata, manunulat ng dula, may-akda ng tatlong mga himno ng Russian Federation

Ipinanganak noong Marso 13, 1913 sa Moscow sa pamilya ng isang empleyado. Si Sergei ay nagsimulang sumulat ng tula noong bata pa siya. noong 1928, ang unang tula ni Sergei Mikhalkov, "The Road", ay unang nai-publish.

Pagkatapos umalis sa paaralan, nagtrabaho siya bilang isang manggagawa sa loob ng maraming taon sa iba`t ibang lugar.

Inilathala ng magasing Pioneer ang kanyang unang tula para sa mga bata, Tatlong Mamamayan. Sinundan siya ng iba pang mga tula ng bata: "Matigas si Thomas", "Ang kaibigan ko at ako", "Tiyo Styopa", kasama sa kanyang unang aklat ng tula. Sa loob ng maraming taon, ang makatang si Sergei Mikhalkov ay nakilala sa buong Unyong Sobyet.

Sa panahon ng Great Patriotic War, nagtrabaho siya sa harap bilang tagapagbalita sa giyera para sa mga pahayagan na "To the Glory of the Motherland" at "Stalin's Falcon". Sa harap, nasugatan ang manunulat. Ginawaran siya ng mga order at medalya ng militar.

Sumulat si Mikhalkov ng mga pag-play para sa mga sinehan ng mga bata at pag-play para sa mga may sapat na gulang. Siya ang may-akda ng isang bilang ng mga sitwasyon, kapwa kathang-isip at animated.

Sumulat din si S. Mikhalkov ng mga pabula para sa mga bata. Ang unang pabula na "The Fox and the Beaver" ay na-publish sa pahayagan na "Pravda". Pagkatapos ay lumitaw ang iba pang mga pabula, ngunit sa kabuuan, halos dalawang daang mga pabula na nabibilang kay Mikhalkov.

Buksan ang tutorial at basahin ang pamagat ng kwento.

Kita -_________________________________________ ___________________

( Ano ang nasa totoong nangyari.) 1- point

Bakit Bagong Taon?

Alam mo bang ang kwentong matututunan natin ngayon ay isinulat ni S. Mikhalkov at binasa ito sa talata. (nagbabasa sa koro) -1 point

S. Mikhalkov. Kaganapan

Mayroong isang Christmas tree sa niyebe -
Green bangs -
Resinous,
Malusog, isa at kalahating metro.

Isang kaganapan ang naganap:
Isa sa mga araw ng taglamig
Nagpasya ang forester na bawasan ito! -
Kaya parang sa kanya.

Nakita siya
Napalibutan
At gabi na lang
Napunta siya sa sarili.

Ang kakaibang pakiramdam!
Nawala ang takot sa kung saan.
Mga parol na salamin
Nasusunog sa kanyang mga sanga.

Sparkling, dekorasyon-

Ano ang isang matalinong hitsura!
Sa parehong oras, nang walang pag-aalinlangan,
Nakatayo siya sa gubat.

Hindi natumba! Buo!
Maganda at malakas!
Sino ang nag-save, sino ang nagbihis sa kanya?
Anak ni Forester!

Ano kaya ang nangyari sa puno? Sino ang nagligtas sa kanya?

Basahin natin ang isang engkanto at ihambing ito sa isang tula - ano ang magkatulad sa kanila?

Ako V. Bagong materyal.

1. Pangunahing pagbasa. 1 puntos

2. Pag-uusap pagkatapos basahin.

Nagustuhan mo ba ang trabaho?

Ano ang totoo at ano ang kathang-isip sa isang engkanto?

Ano ang naramdaman mo sa kwento?

Mayroon bang mga sandali na naawa ka sa Christmas tree? Ilarawan ang sandaling ito.

Paano magkatulad ang isang engkanto at isang tula?

Suriin natin kung paano mo naiintindihan ang kuwento. Gawin natin ang pagsubok. -7 puntos

Pagsubok batay sa fairy tale na "Tunay na Kuwento ng Bagong Taon".

6. Kailan mo nakita ang Christmas tree?

7. Christmas tree:

(Para sa mga gumawa ng pagsubok)

* Ikonekta nang tama ang mga kahulugan ng 1 point

1. Forester 1. Itaas na paa't kamay, ang tuktok ng isang bagay.

2.Koposhitsya 2. Espesyalista sa proteksyon, paggamit at pag-iingat ng kagubatan

mga bukid

3. Tuka 3. Gumalaw, ilipat sa iba't ibang direksyon.

    Piling pagbasa ng teksto at pagtatasa ng akda.

Saan nakatira si Yolochka? (Sa kagubatan, hindi kalayuan sa bahay ng forester)

Nag-iisa ba si Yolochka? Patunayan sa mga salita mula sa teksto.

Bakit nakasulat ang salitang Yolochka na may malaking titik sa teksto?

Tandaan ang pangalan ng diskarteng ito sa panitikan (pagpapanggap)

Ano ang nag-alala sa Christmas tree?

Isaalang-alang ang ilustrasyon. Sino ang nakalarawan dito?

Hanapin ang dayalogo sa pagitan ng mga Fir-tree at ng mga Magpies sa teksto. Pagbasa nang pares. 1 puntos

- Alin ang ipinakilala mo sa Christmas tree, at alin sa Magpie? (Christmas tree - mabait, tahimik, magalang, nagtitiwala; apatnapung - madaldal, nakakainis)

Lumipad palayo ang magpie. At paano nagsimulang mabuhay si Yolochka pagkatapos makipag-usap kay Magpie? Basahin ito.

Gaano katagal nabuhay si Yolochka sa pagkabalisa at pagkabalisa? (hanggang Disyembre 31)

Paano kumilos ang taong dumating sa kagubatan? Basahin ito.

Sisimulan ko ang pangungusap, at tatapusin mo ito sa mga salita mula sa teksto:

Ni hindi niya napansin ... ".

Ano ang ibig sabihin ng "nawalan ng malay"? (hindi nakakita o makarinig ng anuman)

Ano ang masasabi mo tungkol sa forester na ito? (mabait)

Ano ang nakita ng Christmas tree nang magising siya? Basahin ito.

Anong damdamin ang naranasan ng Yolochka?

Ano ang regalong ibinigay ng forester sa Christmas tree? (mga laruan, buhay ang pinakamahusay na regalo)

Sino ang natuwa sa Christmas tree?

Pumili ng isa sa mga salawikain na akma sa teksto

Negosyo bago ang kasiyahan.
“Mabuti na nagtatapos ng maayos.
- Ang Disyembre ay ang katapusan ng taon, at ang simula ng taglamig.

Kabuuan.D.z

Pagpipilian 1

Ipinanganak sa Moscow. Si Sergei ay nagsimulang sumulat ng tula noong bata pa siya. Ang kanyang unang tula ay "The Road".

Pag-alis sa paaralan, nagtrabaho siya bilang isang manggagawa sa loob ng maraming taon. Ang kanyang unang tula para sa mga bata, Tatlong Mamamayan, ay nai-publish sa magazine na Pioneer. Mga tula ng bata: "Matigas ang ulo ni Thomas", "Ang kaibigan ko at ako", "Tiyo Styopa" at iba pa ay kasama sa kanyang unang aklat ng tula. Sa loob ng maraming taon, ang makatang si Sergei Mikhalkov ay nakilala sa buong bansa.

Pagpipilian 2

Sergei Vladimirovich Mikhalkov sikat na manunulat, makata, manunulat ng dula, may-akda ng tatlong mga awit ng Russia

Sa panahon ng giyera nagtrabaho siya sa harap bilang isang koresponsal ng giyera para sa mga pahayagan To the Glory of the Motherland. Sumulat si Mikhalkov ng mga dula para sa mga sinehan para sa mga bata at may sapat na gulang. Sumulat siya ng mga script para sa mga pelikula.

Sumulat si S. Mikhalkov ng mga pabula para sa mga bata. Ang unang pabula na "The Fox and the Beaver" ay na-publish sa pahayagan na "Pravda". Pagkatapos ay lumitaw ang iba pang mga pabula, ngunit sa kabuuan ay sumulat si Mikhalkov tungkol sa dalawandaang mga pabula.

Sa loob ng maraming taon, ang makatang si Sergei Mikhalkov ay nakilala sa buong bansa.

Sheet ng ruta. Baitang 2 B. Apelyido, pangalan ng mag-aaral ________________________________________

"Tunay na Kuwento ng Bagong Taon" ni________________________

Basahin ang mensahe tungkol sa may-akda sa card. Sabihin mo sa akin.

1b.

2.Pagkamit- ____________________________________________________________

__________________________________________________________________

1b.

3. Basahin ang tulang "Kaganapan"

1b.

4. Ikonekta ang mga tamang kahulugan:

1. Forester 1. Gumalaw, ilipat sa iba't ibang direksyon 2. I-crop 2. Dalubhasa sa proteksyon, paggamit at

pangangalaga ng kagubatan.

3. * Korona 3 *. _________________________________________

_________________________________________

1b

5. Basahin ang fairy tale na "New Year's True"

6. Piling pagbasa

1b.

7. Basahin ang dayalogo sa pagitan ng Magpies at Fir-puno nang pares

Hanggang 7b.

8. Patakbuhin ang pagsubok batay sa fairy tale na "Tunay na Kuwento ng Bagong Taon".

A) S. Marshak; B) S. Mikhalkov; C) N. Sladkov.

2. Hindi malayo sa anong lumaki ang Christmas tree?

A) mula sa kagubatan; B) mula sa lungsod; C) mula sa bahay ng forester.

3. Sino ang minsan niyang nakilala?

A) na may isang liebre; B) na may isang soro; C) kasama ang isang lobo.

4. Sino ang nagsabi kay Yolochka tungkol sa Bagong Taon?

Isang uwak; B) kwarenta; C) kuwago.

5. Sa takot at pagkabalisa, ang Christmas tree ay nanirahan:

A) tagsibol at tag-init; B) tag-araw at taglagas; C) taglagas at taglamig.

6. Kailan mo nakita ang Christmas tree?

7. Christmas tree:

A) putulin; B) bihis; C) binawasan at nagbihis.

1b

9. * Pumili ng isa sa mga salawikain na akma sa engkantada.

A. Ginawa ang trabaho, naglalakad nang buong tapang.
B. Na rin kung saan nagtatapos ng maayos.
C. Ang Disyembre ay ang katapusan ng taon, at ang taglamig ay nagsisimula.

"5" -15-13b. "4" -12-10b. "3" - 9-7b Aking marka: ________________

Isang aralin sa pagbasa ng panitikan sa baitang 2.

Paksa: "S. Mikhalkov" Tunay na Kuwento ng Bagong Taon "

Mga Layunin:

Paksa: upang malaman ang mga mag-aaral sa gawain ng S. Mikhalkov "kwento ng Bagong Taon; sanayin ang mga kasanayan ng may malay-tao na nagpapahayag na pagbasa.

Metasubject:paunlarin ang kakayahang matukoy ang paksa ng aralin; magturo upang gumana nang pares, pangkat.

Personal:upang mabuo ang kakayahang makinig at makarinig, maayos na ipahayag at mapatunayan ang iyong opinyon, magbigay ng mga katwirang sagot, patunayan ang iyong opinyon, igalang ang opinyon ng mga kamag-aral.

Mga Nahulaang Resulta:dapat mahulaan ng mga mag-aaral ang nilalaman ng gawain; upang maunawaan ang mga kakaibang katangian ng hindi kapani-paniwala na teksto; ihambing at makilala ang mga bayani ng akda batay sa kanilang mga aksyon; basahin nang malinaw; iugnay ang kahulugan ng salawikain at ang pangunahing ideya ng akda.

Kagamitan:aklat ng pagbabasa ng panitikan ni LF Klimanova at iba pa, isang eksibisyon ng mga guhit batay sa kwentong engkanto na "Dalawang Frost" (takdang-aralin); larawan ni S. Mikhalkov; mga kard para sa trabaho sa mga pares at pangkat.

Sa mga klase:

Ako Oras ng pag-aayos. Singil na etikal.

Amoy malamig na taglamig

Sa mga bukirin at kagubatan.

Maliwanag na lila na naiilawan

Bago ang paglubog ng araw, ang langit ... (I. Bunin)

- Ano ang naramdaman mo pagkatapos marinig ang mga linyang ito? (Ibuod ang mga sagot ng mga bata).

- Anong seksyon ng pagbasa sa panitikan ang patuloy nating pinag-aaralan?

II. Tseke sa gawaing bahay.

Isaalang-alang ang eksibisyon ng mga guhit para sa katutubong kwentong Ruso na "Dalawang Frost".

- Kailangan mong hindi lamang gumuhit ng isang guhit, ngunit maghanda din ng isang nagpapahayag na pagbabasa ng isang sipi mula sa isang engkanto kuwento para sa iyong pagguhit.

Tanungin ang 5 mag-aaral, anyayahan ang bawat isa na ipaliwanag ang isa sa mga kawikaan:

"Ang lamig ay mahusay, ngunit hindi ito sinasabi sa iyo na tumayo", "Kung saan mainit, mayroong kabutihan dito", "Kung nais mong kumain ng mga rolyo, huwag umupo sa kalan", "Ang isang manggagawa ay may apoy sa kanyang mga kamay, "" Alagaan ang iyong ilong sa isang malalim na hamog na nagyelo.

III. Pag-init ng pagsasalita.

May mga linya ng taludtod sa pisara:

Mayroong isang Christmas tree sa niyebe -

Berdeng karayom

Resinous,

Malusog,

Isa't kalahating metro.

- Basahin ito sa isang bulong.

- Ang kahulugan ng aling salita ang hindi malinaw sa iyo?

- Basahin gamit ang interrogative intonation.

- Basahin gamit ang exconation intonation.

- Basahin ito sa sorpresa.

- Basahin ito nang mariin.

IV . Gumawa ng paksa ng aralin.

Ngayon ay binabasa namin sa iyo ang engkantada na "Tunay na Kuwento ng Bagong Taon" ng pangunahing tauhan, na magiging Christmas tree, at isinulat ni Sergei Vladimirovich Mikhalkov. (I-hang ang isang larawan ng manunulat at ang pamagat ng akda sa pisara).

- Itaas ang iyong kamay, na hindi pa nababasa ang gawaing ito.

- Sa palagay mo tungkol saan ang gawaing ito?

Ang kwentong engkanto ay binabasa ng guro, naghanda ng mga bata ng papel na ginagampanan ng Christmas tree, Magpie, lalaki at lalaki.

- Nagustuhan mo ba ang trabaho?

- Ipahayag ang iyong opinyon tungkol sa trabaho sa isang salita.

- Patunayan na ito ay isang engkanto kuwento.

- Ano ang partikular na nagustuhan mo tungkol sa kuwentong ito?

- Ano ang pangunahing ideya ng kwento?

- Ano ang itinuturo ng gawaing ito?

- Mula kanino nagkwento?

V. Nagtatrabaho sa mga pangkat.

Kolektahin ang mga salita at ipaliwanag kung ano ang ibig sabihin nito at kung paano ito nauugnay sa paksa ng aming aralin: ekolohiya, flora, palahayupan.

Vi. Pagsasama-sama ng natutunan. Piling pagbasa at talakayan.

- Saan nagaganap ang mga kaganapan?

- Saan nakatira ang Christmas tree? Basahin ito.

- Basahin ang paglalarawan ng Christmas tree.

- Mayroon ba siyang mga kaibigan?

- Paano nakatira si Yolochka nang mag-isa sa kagubatan? Basahin ito.

- Ano ang nag-alala sa Yolochka?

- Ano ang mga damdamin ni Yolochka? Isipin ang iyong sarili sa kanyang lugar.

- Tingnan ang larawan sa pahina 205. Aling yugto ng kwento ang inilalarawan? Magbasa tayo sa pamamagitan ng mga tungkulin sa mga pangkat 3 tao bawat isa, italaga ang mga tungkulin sa iyong sarili.

- Ano ang nangyari sa kanya nang magising siya?

- Nagdulot ba ng kagalakan sa sinuman ang Christmas tree? Bakit?

- Anong tauhan ang mayroon ang Yolochka?

- Isinulat ni S. Mikhalkov ang kuwentong ito sa talata. Nakilala namin ang simula ng tulang ito sa isang warm-up sa pagsasalita.

Makinig sa buong tula (binasa ng isang nakahandang mag-aaral).

Mayroong isang Christmas tree sa niyebe -

Berdeng karayom

Resinous,

Malusog,

Isa't kalahating metro.

May naganap na kaganapan

Isang araw ng taglamig:

Nagpasya ang forester na bawasan ito! -

Kaya parang sa kanya.

Nakita siya

Napalibutan ...

At gabi na lang

Napunta siya sa sarili.

Ang kakaibang pakiramdam!

Nawala ang takot sa kung saan ...

Mga parol na salamin

Nasusunog sa mga sanga nito.

Mga palamuting sparkle -

Ano ang isang matalinong hitsura!

Sa parehong oras, nang walang pag-aalinlangan,

Nakatayo siya sa gubat.

Hindi natumba! Buo!

Maganda at malakas! ...

Sino ang nagligtas sa kanya, sino ang nagbihis sa kanya?

Anak ni Forester!

- Aling bersyon ng kwento ang pinakagusto mo? Bakit?

Vii. Phys. minuto

Ang mga bata ay nagbigkas ng tula at gumaganap ng mga paggalaw:

Mayroong tatlong mga istante sa kagubatan

Kumain sila, mga Christmas tree, mga Christmas tree.

Nakabitin ang langit sa mga puno ng fir

Mayroong hamog sa mga sanga sa mga Christmas tree.

VIII. Pagsasama-sama ng natutunan. Pagsusulit.

Ang mga bata ay nagtatrabaho sa pagsubok nang pares.

a) S. Marshak;

b) S. Mikhalkov;

c) N. Sladkov.

    Hindi malayo sa ano lumaki ang Christmas tree?

a) mula sa kagubatan;

b) mula sa lungsod;

c) mula sa bahay ng forester.

    Sino ang nakilala niya minsan?

a) na may liebre;

b) na may isang soro;

c) kasama ang isang lobo.

    Sino ang nagsabi sa Christmas tree tungkol sa Bagong Taon?

isang uwak;

b) apatnapu;

c) kuwago.

    Ang Christmas tree ay nanirahan sa takot at pagkabalisa:

a) tagsibol at tag-init;

b) tag-araw at taglagas;

c) taglagas at taglamig.

    Kailan mo nakita ang Christmas tree?

    Christmas tree:

a) putulin;

b) bihis;

c) nagbawas at nagbihis.

- Suriin muna natin ito, suriin ang mga sagot mula sa pisara.

- Panindigan ang isang pangkat na walang nagawang isang pagkakamali. Ipalakpakan natin ang mga lalaki.

IX. Pagninilay.

Ano ang partikular na tagumpay sa aralin?

- Ano ang papuri mo sa iyong sarili?

Sino, sa iyong palagay, na karapat-dapat sa espesyal na papuri? Bakit?

- Ang kaalamang nakuha sa aralin ay magiging kapaki-pakinabang, saan?

X. Pagbubuod ng aralin.

- Ano ang gawaing nabasa mo sa aralin?

- Ano ang nais iparating sa amin ni S. Mikhalkov?

- Ano ang dapat tandaan ng bawat tao sa planeta?

Mga marka ng aralin.

XI. Takdang aralin.

Maghanda ng isang nagpapahayag na pagbabasa ng isang engkanto kuwento at isang pagsasalaysay muli sa ngalan ng Christmas tree.

Panitikan:

S.V. Kutyavina Ang mga pagpapaunlad ng aralin sa pagbasa sa panitikan. Sa aklat-aralin ni L.F. Si Klimanova at iba pa, grade 2. Moscow "Waco" 2012

Isang aralin sa pagbasa ng panitikan sa baitang 2.

Paksa: S. Mikhalkov "Tunay na Kuwento ng Bagong Taon" (slide 1)

Ang mga layunin ng guro:lumikha ng mga kundisyon para sa pagpapaunlad ng interes sa pagkamalikhain sa panitikan at pagbabasa, mga kasanayan sa pagsasalita, pandinig ng ponemiko, memorya at pag-iisip; upang malaman ang mga mag-aaral sa gawain ng S. Mikhalkov "Tunay na Kuwento ng Bagong Taon", upang mapabuti ang kakayahang gumana sa mga guhit.

Uri ng aralin: pahayag at solusyon sa problemang pang-edukasyon.

Mga nakaplanong kinalabasan sa edukasyon:

Personal: interes sa gawaing pang-edukasyon; ang kakayahang suriin ang iyong mga aksyon at kaalaman; pansin sa mga karanasan ng ibang tao; pakiramdam ng empatiya.

Metasubject (pamantayan para sa pagbuo / pagsusuri ng mga bahagi ng unibersal na aksyon sa edukasyon - UUD):

Cognitive: ang kakayahang suriin at ihambing ang mga gawa at tauhan.

Regulasyon: ang kakayahang malaya na masuri ang kawastuhan ng mga aksyon; planuhin ang iyong mga aksyon alinsunod sa itinakdang gawaing pang-edukasyon.

Nakikipag-usap: ang kakayahang ipahayag ang isang saloobin sa mga akdang pampanitikan at bayani, na magabayan ng posisyon ng kapareha, pagbubuo ng isang karaniwang posisyon.

Mga form at pamamaraan ng pagtuturo:pangkat, indibidwal; hindi mabunga.

Mga mapagkukunang pang-edukasyon:mga kard na may mga laro; cash register ng mga sulat; mga sheet ng album para sa bawat mag-aaral; mga diksyunaryo para sa; eksibisyon ng mga guhit ng mga mag-aaral, lapis.

I. Pagganyak sa mga gawain sa pag-aaral.

Personal na UUD: isang positibong pag-uugali at interes sa mga aralin sa pagbabasa ng panitikan.

Pangangasiwa sa CU

D: tanggapin at i-save ang isang gawain sa pag-aaral; nakagagawa ng mga pagsasaayos sa kilos matapos itong makumpleto batay sa pagtatasa ng guro.

Communicative UUD: makapagtayo ng isang pahayag ng monologue sa paksa ng aralin, upang makatanggap ng kinakailangang impormasyon sa pamamagitan ng pagtatanong ng guro at paghahambing ng kanyang mga sagot.

Sa mga klase:

  1. Oras ng pag-aayos.

Ang mga snow flutter, whirls
Puti ito sa kalye.
At lumingon ang mga puddle
Sa malamig na baso.

(N. Nekrasov)

Ano ang naramdaman mo pagkatapos marinig ang mga linyang ito? (Ibuod ang mga sagot ng mga bata).

Anong seksyon ng pagbasa sa panitikan ang patuloy nating pinag-aaralan?

II. Tseke sa gawaing bahay.

1) Isaalang-alang ang eksibisyon ng mga guhit para sa katutubong kwentong Ruso na "Dalawang Frost". 2) Ipaliwanag ang isa sa mga salawikain:

"Ang lamig ay mahusay, ngunit hindi ito sinasabi sa iyo na tumayo", "Kung saan mainit, mayroong kabutihan dito", "Kung nais mong kumain ng mga rolyo, huwag umupo sa kalan", "Ang isang manggagawa ay may apoy sa kanyang mga kamay, "" Alagaan ang iyong ilong sa isang malalim na hamog na nagyelo.

III. Pag-init ng pagsasalita. (Slide 2)

a) Nagsasalita ang mga batapuro sugnay:

Ma-ma-ma - dumating ang niyebe na taglamig,

- er-er-er - lahat ay natakpan ng puting niyebe,

- ki-ki-ki - mahal naminmaglaro mga snowball,

- oz-oz-oz - ang hamog na nagyelo sa aming mga pisngi,

- lu-li-li - Gustung-gusto ko ang maniyebe na taglamig.

b) Magsalita ng twister ng dila(slide 3)

Ang spruce ay mukhang isang parkupino:

Hedgehog sa mga karayom, Christmas tree din

IV. Pagtatakda ng mga layunin ng aralin.

Darating ang holiday - Bagong Taon. Ano ang kakaiba sa holiday na ito? (Ito ay isang mahiwagang piyesta opisyal, gumagawa kami ng mga hiling o nagpapadala ng mga sulat kay Santa Claus at naisakatuparan, kahit na hindi kapani-paniwala - kamangha-manghang mga kaganapan.)

Ngayon sa aralin ay mababasa natin ang isang engkanto ng Bagong Taon.

V. Pagtukoy sa paksa ng aralin.

Buksan ang tutorial sa pahina 203.

Tukuyin ang paksa ng aralin.

Subukang tukuyin sa pamagat kung ano ang tatalakayin sa gawain.

Anong mga gawa ni S. Mikhalkov ang naalala mo? (Slide 4-6)

Si Sergei Mikhalkov ay ipinanganak noong Marso 13, 1913 sa Moscow. Bilang karagdagan kay Sergei, dalawa pang lalaki ang dinala sa pamilya: Mikhail, Alexander. Si Sergei ay nagsimulang sumulat ng tula noong bata pa siya.Ginugol ni Mikhalkov ang kanyang mga taon ng pag-aaral sa Pyatigorsk. Nagtapos siya sa high school noong 1930, ngunit dalawang taon mas maaga ang kanyang unang tula, The Road, ay nai-publish.Pagkatapos ay nag-aral si Mikhalkov sa Gorky Literary Institute. Kasabay nito nai-publish ng Mikhalkov ang unang libro ng tula.Sa panahon ng Great Patriotic War, si Mikhalkov ay nasa ranggo ng Red Army, nagtrabaho sa press ng militar.

Mga kilalang linya sa granite slab ng Eternal Flame malapit sa pader ng Kremlin:"Ang iyong pangalan ay hindi kilala, ang iyong gawa ay walang kamatayan", - kabilang din sa Mikhalkov.

Matapos ang Mahusay na Digmaang Patriotic ay ipinagpatuloy ni Mikhalkov ang kanyang karera sa panitikan.

Vi. Paghahanda sa trabaho bago basahin. (slide 7)

Basahin ang mga unang pantig, pagkatapos ay ang buong salita.

Na-lo-bo-vat - upang humanga

By-know-to-mi-las - nakilala

Ras-ka-chi-wai-Xia - swing

Devil-for-koi-stvo - magalala

Itago-tat-Xia - itago

Ob-la-we-wa-lis - humiwalay

Kapag-malapit-Ms-yu-shche-go-Xia - papalapit

Basahin sa buong salita:(slide 8)

Kagubatan - kagubatan, forester

Gabi - ginabi

Kulay - may kulay

Salamin - baso

Pilak - pilak

Ano ang mga salitang ito? (Parehong ugat)

Vii. Ang kwentong engkanto ay binabasa ng guro, naghanda ng mga bata ng papel na ginagampanan ng Christmas tree, Magpie, lalaki at lalaki. Pagsubok sa paglagom ng pag-unawa

1 bahagi

  • Saan nakatira ang Christmas tree?
  • Bakit hindi nakaramdam ng pag-iisa ang puno?
  • Mayroon ba siyang mga kaibigan?
  • Kalakip 1.

Bahagi 2

  • Bakit namuhay ang punong Christmas sa tag-init at taglagas sa takot at pagkabalisa?
  • Ano ang pinag-usapan ng kwarenta?
  • Ano ang mga nararamdaman mo sa ganoong sitwasyon?
  • Ano ang katangian ng puno?

(Siya ay mabait, mahinhin, may kagandahang asal, magalang - magalang siyang nagtanong, marahang bumulong, hindi tumutukoy sa pagtutol)

  • Ano ang masasabi mo tungkol sa isang magpie? (mabilis na nagsasalita - nag-rattled)
  • Gumamit ng isang pang-emosyonal na pag-sign upang maipakita ang kalagayan ng puno sa ngayon.Kalakip 1.

Bahagi 3

  • Ano ang pinangarapin ng Christmas tree hanggang sa huling araw ng papalabas na taon?
  • Gumamit ng isang pang-emosyonal na pag-sign upang maipakita ang kalagayan ng puno sa ngayon.
  • Ano sa palagay mo, sa anong mga intensyon na maaaring puntahan siya ng isang tao?
  • Bakit pinuputol ang mga puno para sa bagong taon?
  • Ano ang maaaring mangyari kung, bago ang bagong taon, mayroong isang pagputol ng puno ng mga puno?
  • Ano ang kailangan natin ng mga punong ito? (Ginagamit ang kahoy sa pagtatayo, sa paggawa ng papel, mga instrumentong pangmusila; ang dagta, turpentine, atbp. ay hinango mula rito)
  • Ano ang kailangang gawin upang mapalago ang mga puno?

Bahagi 4

  • Ano ang nangyari sa unang araw ng bagong taon? (ang mga bata at ang forester ay dumating sa puno)
  • Gumamit ng isang pang-emosyonal na pag-sign upang maipakita ang kalagayan ng puno sa ngayon.Kalakip 1.
  • Dahil nangyari ito maraming taon na ang nakalilipas, ano ang nangyari sa puno? (nadagdagan)
  • Ilang taon sa palagay mo nabuhay si ate? (Ang buhay na 250-300, bihirang 500 taon, umabot sa taas na 20-50m at sa diameter hanggang sa 1m.)

VIII. Phys. minuto

Herringbone

Maliliit na bata

Malaki ang herringbone.

May mga ilaw at bola

Ang Christmas tree ay kumikislap.

Oh oo, herringbone!

Tingnan mo, tingnan mo!

Mga bata, herringbone,

Shine, shine! (Itinaas ng mga bata ang kanilang mga kamay sa itaas ng kanilang mga ulo at ibaling ang kanilang mga palad sa kanan at kaliwa, pagkatapos ay basahin ang tula. Nagbanta sila gamit ang isang daliri.)

Huwag mo kaming hampasin, herringbone,

Isang shaggy twig.

Alisin ang mga karayom

IX Pag-uusap pagkatapos basahin

Gusto mo ba ng trabaho?

Ipahayag ang iyong opinyon tungkol sa trabaho sa isang salita.

Patunayan na ito ay isang engkanto kuwento.

Tingnan ang larawan sa pahina 205. Aling yugto ng kwento ang inilalarawan?

Ano ang nangyari sa kanya nang magising siya?

Ano ang partikular na nagustuhan mo tungkol sa kuwentong ito?

Ano ang pangunahing ideya ng kwento?

Kanino galing ang kwento?

Ano ang itinuturo ng gawaing ito?

Nagdulot ba ng kagalakan sa sinuman ang Christmas tree? Bakit?

Itaas ang iyong mga kamay sa mga nag-aalala sa Christmas tree

Makipagtulungan sa larawan plano. (slide 9)

Inihanda ko para sa iyo ang 5 mga guhit para sa “Bagong Taon ay”.

Mangyaring pangalanan ang mga ito sa pagkakasunud-sunod

Sa iyong mga mesa may isang polyeto na may 3 kawikaan. Kailangan mong pumili kung alin ang sumasalamin sa pangunahing ideya ng “Bagong Taon noon”?

  • Alalahanin ang mabuti, ngunit kalimutan ang kasamaan.
  • Mahusay na harapin ang anumang bagay
  • Mabuti ang lahat na nagtatapos ng maayos.

Isinulat ni S. Mikhalkov ang kuwentong ito sa talata. Makinig sa buong tula (binasa ng isang nakahandang mag-aaral).

Mayroong isang Christmas tree sa niyebe -

Berdeng karayom

Resinous,

Malusog,

Isa't kalahating metro.

May naganap na kaganapan

Isang araw ng taglamig:

Nagpasya ang forester na bawasan ito! -

Kaya parang sa kanya.

Nakita siya

Napalibutan ...

At gabi na lang

Napunta siya sa sarili.

Ang kakaibang pakiramdam!

Nawala ang takot sa kung saan ...

Mga parol na salamin

Nasusunog sa mga sanga nito.

Mga palamuting sparkle -

Ano ang isang matalinong hitsura!

Sa parehong oras, nang walang pag-aalinlangan,

Nakatayo siya sa gubat.

Hindi natumba! Buo!

Maganda at malakas! ...

Sino ang nagligtas sa kanya, sino ang nagbihis sa kanya?

Anak ni Forester!

Aling bersyon ng kwento ang iyong nagustuhan? Bakit?

X. Pagsasama-sama ng mga natutunan. Pagsusulit. (slide 10)

Ang mga bata ay nagtatrabaho sa pagsubok nang pares.

  1. Sino ang may akda ng kwento?

a) S. Marshak;

b) S. Mikhalkov;

c) N. Sladkov.

  1. Hindi malayo sa ano lumaki ang Christmas tree?

a) mula sa kagubatan;

b) mula sa lungsod;

c) mula sa bahay ng forester.

  1. Sino ang nakilala niya minsan?

a) na may liebre;

b) na may isang soro;

c) kasama ang isang lobo.

  1. Sino ang nagsabi sa Christmas tree tungkol sa Bagong Taon?

isang uwak;

b) apatnapu;

c) kuwago.

  1. Ang Christmas tree ay nanirahan sa takot at pagkabalisa:

a) tagsibol at tag-init;

b) tag-araw at taglagas;

c) taglagas at taglamig.

  1. Kailan mo nakita ang Christmas tree?
  1. Christmas tree:

a) putulin;

b) bihis;

c) nagbawas at nagbihis.

Ang spruce ay tulad ng isang hedgehog: Hedgehog sa mga karayom, Christmas tree din
Mga Tula
Aktibidad sa panitikan ni S. V. Mikhalkov
PoetWriterFabulistDramatistTranslatorScriptwriterJournalistAuthor ng Russian anthem
Na-lo-bo-vat-Xia - upang humanga kay Ras-ka-chi-wai-sya - wobble Madness - pagkabalisa About-la-we-wa-las - sinira siya - papalapit
Kagubatan - kagubatan, forester Gabi - ginugol ng gabi Kulay - may kulay na Salamin - baso Silver - pilak
Mabuti ang lahat na nagtatapos ng maayos.
PAGSUSULIT
Sino ang may akda ng kwento? A) S. Marshak; b) S. Mikhalkov; c) N. Sladkov. Hindi kalayuan sa kung saan lumaki ang puno ng Pasko? A) mula sa kagubatan; b) mula sa lungsod; c) mula sa bahay ng forester. Sino ang minsan niyang nakilala? a) na may isang liebre; b) na may isang soro; c) kasama ang isang lobo.
Sino ang nagsabi sa Christmas tree tungkol sa Bagong Taon? A) isang uwak; b) isang magpie; c) isang kuwago. Ang puno ng Pasko ay namuhay sa takot at pagkabalisa: a) tagsibol at tag-init; b) tag-init at taglagas; c) taglagas at taglamig. Kailan mo nakita ang Christmas tree? A) Disyembre 30; b) Disyembre 31; c) Enero 1 Pasko puno: a) putulin; b) bihis; c) putulin at magbihis.


Bisperas ng Bagong Taon

Sergey Mikhalkov
Bisperas ng Bagong Taon

Sa kagubatan, hindi kalayuan sa bahay ng forester, mayroong isang Christmas tree. Ang mga mature na puno - mga pine at spruces - ay tumingin sa kanya mula sa malayo at hindi mapigilang tumingin - siya ay napaka payat at maganda.
Ang maliit na puno ng Pasko ay lumago, tulad ng lahat ng mga puno ng Pasko sa edad nito: sa tag-araw ay natubigan ng mga pag-ulan, sa taglamig ay natakpan ito ng niyebe.
Siya ay basked sa tagsibol araw at nanginginig sa panahon ng isang bagyo. Ang isang pangkaraniwang buhay sa kagubatan ay pumapaligid dito: ang mga daga sa bukid ay tumatakbo pabalik-balik, iba't ibang mga insekto at langgam ang nagsisiksik, lumilipad ang mga ibon. Sa kanyang maikling buhay, nakilala ni Yolochka ang isang totoong liebre, na minsang nagpalipas ng gabi sa ilalim ng mga sangay nito. Sa kabila ng katotohanang ang puno ng Pasko ay lumago nang nag-iisa sa gitna ng parang, hindi siya nakaramdam ng pag-iisa ...
Ngunit pagkatapos ng isang tag-init, wala kahit saan, isang pamilyar na si Magpie ang lumipad, nang walang pag-iisip ng dalawang beses, umupo sa tuktok ng maliit na Christmas tree at nagsimulang mag-ugoy dito.
- Mangyaring huwag ugoy sa akin! - Magalang na tinanong ang Christmas tree. - Babasagin mo ang tuktok ng aking ulo!
- At para saan ang iyong korona? - ungol ni Magpie. - Mababawas ka pa rin!
- Sino ang magpapahamak sa akin? Para saan?! - mahinang bulong ni Yolochka.
- At kung sino man ang nangangailangan nito, puputulin niya ito! - Sumagot si Soroka. - Hindi mo ba alam na sa Bisperas ng Bagong Taon ang mga tao ay pumunta sa kagubatan para sa mga taong katulad mo! At lumalaki ka sa buong pagtingin! ..
- Ngunit hindi ito ang aking unang taon sa lugar na ito, at walang sinuman ang nagalaw sa akin! - Tumutol si Yolochka na hindi tiyak.
- Sa gayon, napakagalaw! - sinabi ng Magpie at lumipad sa kagubatan ...
Ang Yolochka ay nabuhay sa takot at pagkabalisa sa tag-araw at taglagas, at nang bumagsak ang niyebe, tuluyan na siyang nawala sa kanyang kapayapaan. Pagkatapos ng lahat, hindi siya makakatakas kahit saan, upang magtago, upang mawala sa kagubatan kasama ng parehong mga puno.
Noong Disyembre, napakaraming niyebe ang nahulog na ang mga sanga ay nabasag kahit sa mga punong puno sa ilalim ng bigat nito.
At ang munting Christmas tree ay nakatulog hanggang sa tuktok.
- Mabuti pa! - nagpasya ang Christmas tree. - Ngayon walang makakapansin sa akin!
Ang huling araw ng papalabas na taon ay dumating - Disyembre 31.
- Kung makaligtas lamang sa araw na ito! - ang Christmas Christmas ay walang oras upang mag-isip, dahil nakita niya ang isang lalaki na papalapit sa kanya, diretso itong lumakad papunta sa kanya. Paglapit nito, hinawakan ng lalaki ang tuktok nito at inalog. Bumagsak ang mabibigat na layer ng niyebe, nakabitin sa mga sanga ng Christmas tree, at ikinalat niya ang malalambot na berdeng mga sanga sa harap ng lalaki.
- Tama ang pinili ko sa iyo! - sabi ng lalaki at ngumiti. Hindi niya napansin na sa mga salitang ito, nawalan ng malay si Yolochka ...
Nang magising ang puno ng Pasko, wala siyang maintindihan: buhay siya at tumayo sa iisang lugar, ang mga maliliit na kulay na basong bola lamang ang nakasabit sa kanyang mga sanga, at lahat siya ay nakabalot ng manipis na mga pilak na sinulid, at ang tuktok ay pinalamutian ng isang malaking gintong bituin ..
At sa umaga, sa unang araw ng bagong taon, ang kanyang mga anak - kapatid at lalaki - ay umalis sa bahay ng forester. Sumakay na sila sa kanilang mga ski at nagtungo sa Christmas tree. Isang forester ang umalis sa bahay at sumunod sa kanila. Nang malapit na ang lahat, sinabi ng bata:
- Nagisip ka ng mabuti, tatay! Ito ang magiging Christmas tree namin! Palamutihan namin ito ng ganito taun-taon! ..
Ang kuwentong ito ay nangyari maraming, maraming taon na ang nakakaraan. Ang matandang forester ay namatay noong una. Ang kanyang mga matatandang anak ay nakatira sa lungsod. At sa kagubatan sa gitna ng isang pag-clear, sa tapat ng bagong forester, isang matangkad, payat na pustura ang tumataas, at bawat Bagong Taon ay naaalala niya ang kanyang pagkabata ...

© 2021 skudelnica.ru - Pag-ibig, pagtataksil, sikolohiya, diborsyo, damdamin, pagtatalo