Ukuzaji wa kimbinu katika fasihi (daraja la 8) juu ya mada: I.A. Krylov

nyumbani / Kudanganya mume

Somo wazi katika fasihi katika daraja la 8.

Mada ya somo " NA. A. Krylov.. Neno kuhusu fabulist. Hadithi "Msafara" na "Vyura Wanauliza Tsar" na Msingi wao wa Kihistoria.

Ainasomo: Kujifunza nyenzo mpya.

Tazama somo : pamoja(mazungumzo, ujumbe, uwasilishaji)

Mahalisomokatikakielimumchakato: somo la mtaala

    Lengosomo:kukuza uwezo wa ubunifu na uwezo wa kuchunguza kazi ya sanaa;

    ili kuchochea shauku ya utambuzi na shughuli za utafutaji na utafiti wa wanafunzi wa darasa la nane;

Kazisomo:

kielimu : endelea kufahamiana na wasifu na kazi ya I. LAKINI. Krylov.

    Kielimu : kukuza uwezo wa kuainisha, kujumuisha, kupanga habari;

Kukuza uwezo wa ubunifu wa wanafunzi kupitia hadithi za kusoma;

. kufahamiana na hadithi "Vyura Wanauliza Tsar", "Msafara", utambulisho wa shida, asili ya kiitikadi na kisanii ya aina, msingi wa kihistoria na maadili ya hadithi; kufundisha kuelewa na kutathmini kazi ya sanaa kama ukweli wa kisanii; kupanua na kuimarisha ujuzi wa somo kuhusu aina ya hekaya;

    kujumlisha na kupanga maarifa ya wanafunzi juu ya ngano za I.A. Krylov alipokea katika darasa la 5-7;

    kukuza shauku katika fasihi na haswa katika aina ya hadithi, ambayo maovu ya kibinadamu yanadhihakiwa kwa njia ya kejeli;

    kukuza ladha endelevu ya kisanii;

    LengomaombiICTkwenyesomo:

    kuunda uwezo wa kufanya kazi na habari iliyotolewa kwenye mtandao;

malezi ya utamaduni wa habari;

malezi mawasiliano uwezo

Aina ya somo : somo katika malezi ya maarifa mapya, ujuzi na uwezo na vipengele generalizations na systematizations.

Teknolojia za elimu zinazotumika: (mradi wa slaidi - mawasilisho juu ya mada "NA.A. Krylov. Neno kuhusu fabulist. Hadithi "Msafara" na "Vyura Wanauliza Tsar" na Msingi wao wa Kihistoria.

Aina ya mradi: habari-utafiti na meta-somo.

MUUNDOSOMO

Wakati wa madarasa

    Uanzishaji wa kusaidia maarifa na shughuli za kielimu za wanafunzi.

    Wakati wa kuandaa.

    Tangazo la malengo ya somo, mada, epigraph (nambari ya slaidi 1).

    N.V. Gogol alisema: "Mifano yake ni mali ya watu ... Kila hadithi yake ina, zaidi ya hayo, asili ya kihistoria."

    Utangulizi wa mada

    1. utangulizi neno walimu

Guys, wakati wa somo tutajaribu kuelewa msingi wa kihistoria wa hadithi ni nini, ni historia gani katika kazi ya sanaa, kwa nini Gogol aliita hadithi za Krylov kuwa watu. I.A. alikuwa mtu wa aina gani? Krylov? Alifikiria nini, kwa nini alijali yale aliyoandika, aliwasiliana na nani, alifanya marafiki, jinsi maisha yake yalivyotokea, na kwa nini kazi zake ziko hai na zinafaa leo? Wacha tuanze na kutazama filamu kuhusu mnara wa I. A. Krylov huko St. Wachongaji walionyesha fabulist amesimama kwa urefu kamili akizungukwa na wahusika kutoka kwa hadithi: hapa kuna nguruwe chini ya mti wa mwaloni, mbweha na zabibu, na quartet. Uso wa fabulist unaonekana wazi na sifa kubwa, zilizoandaliwa na nywele za kijivu, na usemi mzito na wa kufikiria. Tunaona uso wazi, macho ya fadhili na ya kupenya ya mtu mwenye busara.Maisha ya mbunifu katika utoto yalikuwa duni sana. Hakulazimika kusoma, lakini mama aliandaa mpango wa elimu ya mtoto wake, akafuata masomo yake. Alipenda kusoma na kufikiria juu ya kile alichosoma. Miaka ya utoto ya Krylov ilitumika huko Tver. Familia hiyo, ikiwa imefika kutoka mkoa wa Orenburg, ilikaa katika ghorofa kwenye Mtaa wa Millionnaya. Baba ya Ivan Andreevich alihudumu katika hakimu. Kujisomea kwa nguvu kulileta matokeo ya kushangaza: alipokuwa mtu mzima, alizingatiwa kuwa mmoja wa watu walioelimika na walioelimika zaidi wa wakati wake. Maisha hayakumharibu: kutoka umri wa miaka 9, baba yake alipokufa, alipaswa kwenda kwa waandishi wa karatasi, kumtunza mama yake na kaka. Kuendelea kujisomea na kujielimisha kumezaa matunda. Baadaye, Krylov alikua mmoja wa watu walioelimika zaidi wakati wake: alizungumza Kifaransa, alijua fasihi ya Kirusi na ya kigeni kikamilifu. Katika uzee, alijifunza Kigiriki. Wakati wa maisha yake, Krylov alikuwa mwandishi wa habari, mchapishaji, mwandishi wa prose na mchezo wa kuigiza, lakini alijulikana zaidi kama fabulist. I.A. Krylov aliandika hadithi zaidi ya 200. Katika kazi zake, alionyesha maisha na mila ya watu wa wakati wake, mapungufu yao. Ilikuwa haiwezekani kuzungumza juu yake kwa uwazi. Kupitia picha za wanyama, mwandishi alidhihaki maovu ya wanadamu. Lugha inayolengwa vizuri, ya mfano, yenye juisi ya hadithi za Krylov, bila shaka, ina mizizi ya watu nakwa sasa imesasishwa.

“Mifano yake ni mali ya watu na hufanyiza kitabu cha hekima ya watu wenyewe,” akasema N.V. Gogol.

    2 . Mazungumzo kuhusu maswali: (slaidi Na.) Kwa nini tunapenda sana hadithi za Krylov?

    Krylov huwafundisha watu kujitambua, husaidia kugundua mapungufu na kupendekeza jinsi ya kujiondoa. Anafundisha hekima ya maisha. Kusoma hadithi zake hutuongezea ujuzi wa lugha ya Kirusi.

I.A. Krylov aliboresha lugha ya Kirusi, hotuba ya Kirusi na maneno ya mabawa, ya busara na ya mfano.

Kwa sababu ya usahihi wao, unyenyekevu, mistari mingi ya hadithi za Krylov iliingia kwenye hotuba ya mazungumzo, ikawa methali na maneno.

3 . Njiani, kuna marudio ya dhana ya hekaya na "maadili" katika ngano.(Slaidi)

1. FABLE ni nini?

Hadithi ni hadithi fupi ya fumbo ya maadili, mara nyingi katika mstari. Kila hadithi ina maadili - hitimisho la kufundisha.

2. MAADILI ya hekaya?

Hadithi huanza au kuishia na maadili - hitimisho (maelekezo), ambayo inaelezea maana ya hadithi.

Wanafunzi wanaandika ninimaadili si tu maadili, ni jamii ya juu zaidi ya tabia ya binadamu katika jamii. Picha ya mnyama huko Krylov inajumuisha mchanganyiko wa sifa na mali fulanikuunda tabia fulani ya kibinadamu .

4. Uundaji wa maarifa mapya, ustadi na uwezo kulingana na ukuzaji wa hotuba

Mwalimu . Huko Urusi, hadithi pia ziliandikwa na M.V. Lomonosov, A.P. Sumarokov, V.I. Maykov, I.I. Chemnitzer. Walakini, tunachukulia I.A. kuwa mpendwa zaidi kwa watoto na watu wazima katika nchi yetu. Krylov. Kwa nini tunapenda sana hadithi za Krylov?

Mwanafunzi . Krylov huwafundisha watu kujitambua, husaidia kugundua mapungufu na kupendekeza jinsi ya kujiondoa. Anafundisha hekima ya maisha.

Mwalimu. Sawa kabisa. Kusoma hadithi zake hutuongezea ujuzi wa lugha ya Kirusi. V.G. Belinsky alisema hivi kuhusu Krylov: "Nani anataka kujifunza Kirusi kabisa, lazima ajue na Krylov." Kwa sababu ya usahihi wao, unyenyekevu, mistari mingi ya hadithi za Krylov iliingia kwenye hotuba ya mazungumzo, ikawa methali na maneno. Hapa, kwa mfano: "Na Vaska husikiliza na kula." "Na hakuna kilichobadilika". "Kuliko kufikiria porojo kufanya kazi, sio bora kugeuka mwenyewe, godfather." Katika miaka ya 1800, I.A. Krylov anazingatia tena mtazamo wake kwa mwendo wa historia na kwa uingiliaji wa fahamu wa "nadharia" katika mazoezi ya kihistoria ya wanadamu. Krylov anakataa kabisa uingiliaji wa kinadharia katika mwendo wa matukio, inaweza tu kusababisha uovu mkubwa zaidi. Kabla ya Mapinduzi ya Ufaransa, Krylov, kama wasomi wengine, alikuwa na matumaini makubwa kwa sababu, elimu pana na malezi ya wakuu, kwa kuanzishwa kwa dhana nzuri za kijamii katika akili zao. Mwangaza huo wa kiakili ulikuwa na uwezo, kwa maoni yake, wa kubadilisha jamii nzima. Krylov, kama watu wengine wanaoendelea, alikabiliwa na ukweli kwamba utabiri wa waangalizi haukutimia. Ilihitajika kutafakari tena nafasi za hapo awali, kuchora masomo kutoka kwa historia. Mwanzoni mwa karne ya 19, Krylov aligeukia aina ya hadithi zinazohusiana na utamaduni wa watu. Katika hadithi zake, alitoa majibu kwa shida za maisha. Krylov alifafanua ukweli kwamba historia inasonga kulingana na sheria zake, na sio kulingana na maagizo ya "mantiki", "kichwa" cha watu, ambayo inajaribu kuweka kwenye historia mahitaji fulani "ya busara" ambayo hayazingatii uzoefu wote wa zamani wa kihistoria. wamehukumiwa kushindwa na kusababisha matokeo mabaya zaidi kuliko yale ambayo ni matokeo ya mwendo wa asili. Ikiwa haiwezekani kuona maendeleo ya ukweli na kufanya utabiri, basi, mtu anauliza, ni jukumu gani la sababu? Krylov anajibu hivi: kuzidisha kwa jukumu la sababu na kupuuza ni hatari sawa. Kutoingilia kati kwa akili katika shughuli za vitendo husababisha vilio, inertia, utaratibu.

5 . Uwasilishaji wa ujumbe Kondarevich Anzhelika "Msingi wa kihistoria wa hadithi "Convoy". Hali ya kihistoria mnamo 1812.

Uvamizi wa Urusi mnamo 1812 na jeshi la Napoleon ulibadilisha njia ya maisha ya kila Mrusi kwa njia nyingi. Katika siku ngumu kwa Urusi, Krylov hakuacha kalamu yake. Mara nyingi sababu ya kuandika hadithi mpya ilikuwa habari iliyopatikana kutoka kwa habari. Siku moja, habari zilifika katika mji mkuu kwamba Napoleon, muda mfupi baada ya kuondoka Moscow, alimtuma Jenerali Loriston kwenye makao makuu ya Kutuzov na pendekezo la kuanza mazungumzo ya amani. Kutuzov aliwakataa, na wakati fulani baadaye akawashinda Wafaransa huko Tarutino. Krylov hakuwa mwepesi kujibu tukio hili na hadithi "The Wolf in the Kennel". Kutuzov alisoma hadithi hii mwenyewe baada ya vita vya Krasnoe. Hadithi mpya ya Krylov ilifuata hivi karibuni. Alionekana baada ya hati ya tsar kwa Kutuzov, ambayo ilionyesha kutoridhika na polepole ya kamanda. Hekima ya Kutuzov ilikuwa ya kupenda wenye busara na kamwe kwa haraka Krylov. Katika hekaya "The Convoy", mwandishi wa hadithi alidhihaki kutokuwa na subira na kuhalalisha tahadhari na busara inayokuja na miaka na uzoefu. Katika maadili ya hadithi hiyo, kuna dokezo wazi kwa Alexander I, ambaye kujiamini kwake katika vita na Mfaransa huyo huyo mnamo 1805-1807 kulisababisha mapungufu mengi. Hadithi za Ivan Andreevich zilisomwa hata kwenye mikutano ya Baraza la Jimbo. Mafanikio ya hadithi za Krylov katika jeshi yalikuwa makubwa. Waligawanywa katika orodha, zilizochapishwa katika nyumba ya uchapishaji ya kambi ya Kutuzov. Mshairi Batyushkov alikuwa na heshima kubwa kwa fabulist mkuu na akasema: "... Hadithi zake zitaishi karne ...".

6. Usomaji dhahiri wa hadithi "Convoy" kwa moyo (Zakharova Julia.)

"Msafara", 1812

Msafara ulikuja na vyungu,
Na ni muhimu kushuka kutoka mlima mwinuko.
Hapa, juu ya mlima, na kuacha wengine kusubiri,
Mmiliki alianza kutembeza gari la kwanza kwa urahisi.
Farasi mzuri kwenye sacrum karibu akambeba,
Si kuruhusu gari roll;
Na farasi juu, mchanga,
Humkaripia farasi maskini kwa kila hatua:
"Ay, farasi aliyejivunia, ni ajabu iliyoje!
Tazama: imeumbwa kama saratani;
Hapa karibu nishikwe na jiwe; kuzama! potofu!
Ujasiri zaidi! Hapa kuna kushinikiza tena.
Na kisha kushoto tu kukubali.
Ni punda gani! Nzuri itakuwa kupanda
Au usiku,
Na kisha kuteremka, na wakati wa mchana!

Angalia, utakosa uvumilivu!
Ningebeba maji, ikiwa huna ujuzi!
Tuangalie, jinsi tunavyotikisa!
Usiogope, hatutapoteza dakika
Na hatutaleta mkokoteni wetu, lakini tutauviringisha!
Hapa, nikikunja mgongo na kukaza kifua,
Farasi mwenye gari akaondoka;
Lakini, mteremko tu alijipindua,
Gari likaanza kusukuma, mkokoteni ukaviringishwa;
Anamsukuma farasi nyuma, anamtupa farasi kando;
Farasi alianza safari akiwa na miguu yote minne
Kwa utukufu;
Mitetemeko ilipita juu ya mawe, mashimo,
mbio za farasi,
Kushoto, kushoto, na kwa gari - bang ndani ya shimoni!
Kwaheri, sufuria za bwana!

Hadithi hiyo inasomwa kwa moyo na mwanafunzi aliyetayarishwa kabla, kufahamiana kwa kwanza na hadithi hiyo kulifanywa kwa kusikiliza phono-chrestomathy, ambapo wasanii wa ukumbi wa michezo walisoma hadithi hiyo.

7. Uchambuzi wa hadithi na mazungumzo juu ya maswali (nambari ya slaidi).

Hadithi "Oboz" inasimulia nini?

Anachora picha gani?

Ni mistari gani iliyo na maadili ya hadithi?

Ni katika hali gani za maisha halisi unaweza kutumia maneno ya hitimisho hili?

Ni methali na maneno gani ya Kirusi yanaweza kukumbukwa kuhusiana na maadili haya?

Ni fumbo gani katika ngano?

8. Kusoma nakala ya kitabu cha kiada . Wacha tusome nakala ya maandishi, ambayo inazungumza juu ya nani na I.A. ilimaanisha nini. Krylov katika hadithi yake.

Vita vya Austerlitz vinadokeza katika sehemu gani ya hadithi?

Kitabu cha maandishi hutoa nyenzo za kumbukumbu juu ya uhusiano wa Kutuzov na "vijana": Alexander I, Mkuu wa Wurtenberg, Admiral Chichagov.

Andika matokeo : I. A. Krylov anahalalisha mbinu za tahadhari za Kutuzov na polepole dhahiri ya matendo yake, ambayo yalisababisha kutoridhika kwa Alexander I, ambaye alidai hatua kali zaidi. Anamtuhumu Admiral Chichagov, ambaye aliruhusu Napoleon kupitia Mto Berezina. Muundo wa hekaya umebanwa sana, wenye nguvu. Krylov ni bwana mzuri wa mazungumzo.

9. Uwasilishaji wa ujumbe (Maxim Panteev) juu ya mada "Msingi wa kihistoria wa hadithi "Vyura Wanauliza Tsar". (slaidi no.).

Katika ngano za kimaadili na kifalsafa maswali kuhusu maendeleo ya jamii yanaibuliwa. Wacha tuangazie shida ya uhusiano kati ya nguvu ya serikali na watu, fikiria kwa kutumia mfano wa hadithi "Vyura Wanauliza Tsar". Katika suala hili, maendeleo ya Krylov ya njama inayojulikana na maarufu ya hadithi - "Frogs Kuuliza Tsar" (1809) ni dalili sana. Wazo la jumla la hadithi hii, iliyotengenezwa na Lafontaine, pia imehifadhiwa na Krylov: vyura wenyewe wanalaumiwa kwa ubaya wao, kwa ukweli kwamba, hawakuridhika na utawala wa watu, waliomba mfalme. Hadithi I.A. Krylova ni aina maalum ya satirical iliyorithiwa kutoka zamani. Katika enzi ya ujasusi, hadithi zilikuwa za aina za "chini", kwa hivyo zilisikika kama hotuba rahisi ya mazungumzo. Mashujaa wa hadithi wanaweza kuwa watu kutoka kwa watu, au wanyama, wanaoonyesha tabia fulani. Katika hadithi "Vyura Wanaomba Mfalme" Vyura huwa mashujaa, lakini hii, bila shaka, ni mfano. Allegory - istiari - moja ya sifa za tabia ya hadithi. Vyura ni watu wanaoomba miungu iwape enzi. Zeus aliwapa Mfalme, lakini ilikuwa block ya aspen ambayo haikuguswa na chochote. Baada ya kupumzika kutokana na hofu, Vyura wakawa na ujasiri na ujasiri, na kisha hawakuweka mtawala mpya katika kitu chochote. Baada ya kumwomba Jupiter awape Mfalme mwingine, "kweli kwa utukufu", walipokea nguvu ya Crane. Sasa mwingine uliokithiri ulikuwa unawangojea: Crane ilikula wenye hatia, "na hakuna mtu anayefaa katika kesi yake." Hivi karibuni Vyura walitubu tamaa yao na wakamwomba tena Jupita, "kwamba hata hawawezi ... wala kutoa pua zao nje, wala kulia kwa usalama." Lakini sasa Jupiter haifanyi makubaliano. Maneno ya kuhitimisha ya Jupiter ni maadili ya hadithi, taarifa fupi ya kufundisha ambayo ina maana kuu ya hadithi:

“… Je! ulipewa Mfalme? - kwa hivyo alikuwa kimya sana:

Uliasi kwenye dimbwi lako

Mwingine umepewa kwako - kwa hivyo hii ni ya haraka sana;

Uishi naye ili isiwe mbaya kwako!

Hili ni somo kwa watu: wanataka kubadilisha maisha yao kwa kuingiliwa nje, bila kuzingatia ukweli kwamba jamii inapaswa kuendeleza hatua kwa hatua, kihistoria. Vyura wajinga huendelea tu kutoka kwa maoni yao juu ya nguvu, lakini akili yao haitoshi kuelewa hitaji la maendeleo ya polepole ya mahusiano ya kijamii. Kwa hili wanaadhibiwa na Mungu. Katika hadithi hiyo, mwandishi hutumia misemo ya mazungumzo na ya mazungumzo: "kupasuka ndani ya ufalme", ​​"kutoka kwa miguu yote ya Vyura kwa hofu walikimbilia", "hapa, zaidi ya hapo awali, wote wawili wakilia na kulia", "huwameza kama nzi”. Maneno na misemo mingi imepitwa na wakati ("Kwa nini hukujua jinsi ya kuishi kwa furaha hapo awali?"). Lakini wazo la hadithi ya Krylov halijapitwa na wakati, bado ni muhimu, husababisha huzuni na kicheko kwa wakati mmoja.

Mwalimu:

Ni shaka gani inayoonyeshwa katika hekaya hii?

Mwanafunzi: Kuna shaka kubwa katika nadharia ya kimkataba ya serikali, haswa katika toleo lake, ambalo lilitengenezwa na Rousseau na kutekelezwa na akina Jacobins. Inaonyesha shaka kwamba inawezekana kujenga historia kwa uangalifu, kwa misingi ya nadharia za awali, za kichwa. Katika Krylov, utawala wa Crane unaonyeshwa kwa mistari 12:

Mfalme huyu sio kizuizi, tabia tofauti kabisa:
hapendi kuwaharibu watu wake;
Anakula mwenye hatia: na katika hukumu yake
Hakuna aliye sawa;
Lakini ana
Kiamsha kinywa ni nini, chakula cha mchana ni nini, chakula cha jioni ni nini, kisha kulipiza kisasi.
Juu ya wenyeji wa mabwawa
Mwaka mweusi unakuja.
Vyura wana dosari kubwa kila siku.
Kuanzia asubuhi hadi jioni Mfalme wao anatembea kuzunguka ufalme
Na mtu yeyote anayekutana naye
Mara moja shtaki na - kumeza.

Je, Krylov anatoa sifa gani kwa Crane?

Mwanafunzi:

Crane chini ya jina lake inaonekana mara moja tu kwenye hadithi; Zaidi ya hayo, anaitwa Tsar kila mahali na vitendo vyake vyote vinaonyeshwa kwa mpango mara mbili: kama korongo hula vyura, kama mfalme anahukumu "watu" wake na kuhukumu kila mtu kunyongwa.

Vyura waliadhibiwa kwa nini?

Vyura waliadhibiwa kwa shauku yao ya mabadiliko, kwa kutokuwa na nia ya kuzingatia hali ilivyo, kwa hamu yao ya kubadilisha njia yao ya maisha bila kuzingatia siku za nyuma na uzoefu wao wenyewe:

Na ilionekana kwao sio nzuri hata kidogo
Bila huduma na bure kuishi.

- "Ujinga" wa vyura, kulingana na Krylov, ni katika asili ya kinadharia ya matarajio yao, kwa imani yao kwamba ni muhimu kujaribu nguvu nyingine.

Neno la mwalimu. Ni hitimisho gani tunaweza kupata kutoka kwa kusoma hadithi ya Krylov? Anatufundisha nini?

Historia, wavulana, huenda kulingana na sheria zake, na sio kulingana na maagizo ya "mantiki", "kichwa" cha watu, ambayo inajaribu kuweka kwenye historia mahitaji fulani "ya busara" ambayo hayazingatii uzoefu wote wa zamani wa kihistoria. kushindwa na kusababisha matokeo mabaya zaidi kuliko yale ambayo ni matokeo ya harakati za asili. Ikiwa haiwezekani kuona maendeleo ya ukweli na kufanya utabiri, basi, mtu anauliza, ni jukumu gani la sababu? Krylov anajibu hivi: kuzidisha kwa jukumu la sababu na kupuuza ni hatari sawa. Kutoingilia kati kwa akili katika shughuli za vitendo husababisha vilio, inertia, utaratibu. Hali ya kihistoria mnamo 1825. Uasi wa Decembrist ni jaribio la mapinduzi lililofanyika St. Petersburg, mji mkuu wa Milki ya Urusi mnamo Desemba 14, 1825. Maasi hayo yalipangwa na kundi la wakuu wenye nia moja, wengi wao walikuwa maofisa wa ulinzi. Walijaribu kutumia walinzi ili kuzuia kuingia kwa kiti cha enzi cha Nicholas I. Lengo la wapangaji lilikuwa kukomesha uhuru na kukomesha serfdom. Ikiwa haiwezekani kutabiri maendeleo ya ukweli na kufanya utabiri, basi ni jukumu gani la sababu?Krylov anajibu kama ifuatavyo: kuzidisha kwa jukumu la sababu na kupuuza ni hatari sawa. . Mwanahistoria V. O. Klyuchevsky alitoa maelezo yafuatayo ya jumla ya sera ya ndani ya Nicholas I: "Nikolai alijiwekea jukumu la kutobadilisha chochote, sio kuanzisha chochote kipya katika misingi, lakini kudumisha mpangilio uliopo ... kufanya haya yote bila ushiriki wowote wa jamii, hata kwa kukandamiza uhuru wa kijamii, kwa njia fulani za serikali ... ". Jibu kwa matukio yanayohusiana na utendaji wa Maadhimisho na sera ya tsarist baada ya Desemba 14, 1825, ni hadithi ya Razor (1828). Fabulist anaongea kwa ukweli kwamba hakuna kitu cha kuogopa wembe mkali, unahitaji tu kuwa na uwezo wa kuitumia, wakati mtu mwepesi ataondoa ngozi yote.

"Niko tayari kukuelezea hadithi yangu:

Je, si kweli kwamba wengi, ingawa wanaona aibu kukiri,

Kwa akili za watu - wanaogopa,

Na wanawavumilia wapumbavu kwa hiari zaidi?

10. Vielelezo vya hadithi na nukuu vinawasilishwa, ambavyo nyinyi watu mnapaswa kutambua hadithi ya I.A. Krylova, hii ni nyenzo ya jumla ya kile kilichosomwa katika darasa la 5,6,7 (Slaidi)

"Ni mara ngapi wameuambia ulimwengu kwamba kujipendekeza ni mbaya, kunadhuru: lakini sio kwa siku zijazo. Na moyoni mtu anayejipendekeza atapata kona kila wakati. Maneno haya yana hadithi gani? (Kunguru na mbweha).

Nani ana meza na nyumba tayari kwa majira ya baridi chini ya kichaka? (Kwenye Ant).

Orodhesha mashujaa wa hadithi ambao waliamua kucheza quartet. (Tumbili mtukutu, Punda, Mbuzi na Dubu wa mguu wa mguu).

Makini! Mmoja wa mashujaa wa hadithi ya Krylov alipoteza bidhaa hii kwa sababu ya ujinga wake. Kipengee hiki ni nini? (Jibini).

Je, "umati wa watazamaji ulikwenda" mitaani kwa ajili ya nani? (nyuma ya tembo).

Ni nani aliyeingia kwenye banda usiku, akifikiria kuingia kwenye zizi la kondoo? (Mbwa Mwitu).

Ni kitu gani ambacho heroine wa moja ya hadithi "alijipata nusu dazeni." (Miwani).

Wahusika ambao hadithi ya Krylov walisifu kila mmoja "bila kuogopa dhambi"? (Cuckoo na Jogoo).

Sikiliza kipande cha moja ya hekaya hizo na ukisie jina:

Wanapiga kelele: "Unathubutuje, wewe mwenye jeuri, na pua chafu

Je, ni safi kukoroga kinywaji changu kwa mchanga na udongo?

Kwa ujasiri kama huo

Nitakukata kichwa!" (Mbwa mwitu na Mwanakondoo).

11. Kufupisha somo, kwa muhtasari wa mada.

Mwalimu. Hivyo guys I.A. Krylov katika fomu ya kielelezo alionyesha mtazamo wake sio tu kwa matukio ya kihistoria, bali pia kwa washiriki wao maalum. Katika hadithi zake, watu wa wakati huo walimtambua Napoleon, Alexander I, M.I. Kutuzov, Nicholas I. Hadithi hizo zimejaa pathos za kizalendo, hisia za upendo kwa Nchi ya Mama na jukumu la hatima yake. Kusoma hadithi za Krylov, tunajifunza kuelewa maadili ya kweli ya maadili, kutumia hekima ya watu. Krylov alipanua uwezekano wa aina ya hadithi, na kuleta hadithi hiyo kwa ukamilifu.

    Tafakari. Nadharia ya Fasihi. Jiangalie!

Hadithi ni nini?

Hadithi ni hadithi fupi ya kisitiari yenye uadilifu, mara nyingi katika umbo la kishairi.

Utaifa ni nini?

Utaifa ni kiakisi cha maisha ya watu katika fasihi.

Uhistoria ni nini?

Historia ni onyesho la sifa bainifu za ukweli katika fasihi.

    Kazi ya kujisomea:

    Kamilisha jibu juu ya mada ya msingi wa kihistoria wa hadithi "Treni ya Wagon", "Vyura wanaouliza Tsar." Zaidi ya hayo, kwa wale wanaotaka, kwa kujibu, ni pamoja na hadithi ya Razors.

    A. S. Pushkin. "Historia ya uasi wa Pugachev" (soma nakala kwenye ukurasa wa 89 - 98).

    Kusanya nyenzo kwenye mada mpya.

Vifaa vilivyotumika

    Zolotareva I. V., Egorova N. V. Pourochnye maendeleo katika fasihi. darasa la 8. - M.: Vako, 2005.

    Lebedev N. M. Fikra ya hadithi ya Kirusi. - Vyshny Volochyok: "Irida - faida", 2009.

    Fasihi. darasa la 8. Msomaji wa vitabu katika sehemu mbili. Sehemu ya 1. Waandishi-wakusanyaji V. Ya. Korovina na wengine - M .: Elimu, 2012.

    Shule ya Kweli ya Cyril na Methodius. Masomo ya fasihi. darasa la 8

    Encyclopedia Mkuu wa Cyril na Methodius.

Rasilimali za mtandao:

    http://it-n.ru, http://school-collection.edu.ru,

Hadithi "Oboz" ilionekana kwanza katika gazeti "Mwana wa Nchi ya Baba" mwaka wa 1812, sehemu ya II, No. 7, Novemba. Njama ya hadithi hii ni ya asili na inahusishwa na matukio ya Vita vya Patriotic vya 1812.

Katika hadithi hiyo, Farasi mchanga anamkosoa Farasi mwenye uzoefu, ambaye polepole na kwa uangalifu anashusha mkokoteni na sufuria dhaifu chini ya mlima. Farasi mzee alipoviringisha mkokoteni wake kwa usalama chini ya mlima, Farasi mchanga aliruka kwa ujasiri chini. Matokeo yake, mkokoteni wake ulipinduka na kuwa shimoni, na sufuria zote zikavunjwa.

Kuonekana kwa hadithi hiyo kulitanguliwa na sehemu ngumu ya Urusi ya Vita vya Patriotic vya 1812. Kuachwa kwa Moscow mikononi mwa adui na uharibifu wake, ikifuatiwa na kutochukua hatua kwa kamanda mkuu, ililazimika kuamsha manung'uniko ya ulimwengu wote na lawama kali. Kila mtu alitaka vita kali, walikuwa wakimngojea chini ya kuta za Moscow. Wakati huo huo, Kutuzov, bila kumfunulia mtu yeyote mpango wa kuangamiza jeshi la Napoleon, aliifanya kwa utulivu na kwa bidii - alijaribu kudhoofisha adui, akiepuka dharau kali. Ni kawaida kwamba maoni ya umma sasa yanapaswa kuwa na silaha dhidi yake. Mfalme mwenyewe alimshtaki kwa kutopigana tena karibu na Moscow. Matokeo ya hii yalikuwa maandishi ( hati iliyosainiwa na mfalme) kwa jina la kamanda mkuu, aliyepokelewa naye siku chache kabla ya vita vya Tarutino: "Mimi na Urusi tuna haki ya kutarajia bidii yote, uimara na mafanikio kwa upande wako." Lakini Kutuzov hakubadilisha mpango wake, licha ya matukano wala msukumo wa washirika wake. Alikuwa na hakika kwamba kukaa bila matunda kwa Napoleon huko Moscow iliyoharibiwa hakungeweza lakini kudhoofisha jeshi la Ufaransa na alikuwa akingojea wakati mwafaka wa kuchukua hatua madhubuti.

Krylov, akielewa nia ya Kutuzov, katika hadithi "The Convoy" alijaribu kushawishi maoni ya umma yasiyo na subira. Alilinganisha kamanda wa zamani na farasi mzuri, ambaye alijitwika uzito wote wa gari la serikali na hakuiruhusu ikateremka. Krylov katika hadithi yake aliweza kuonyesha kile Urusi inadaiwa na wepesi wa busara wa "mbweha wa zamani", kama Napoleon aliita Kutuzov.

Ni baada tu ya kuandika hadithi "Convoy", Krylov aliisoma kwa familia ya mtukufu Olenin, mkuu wa Maktaba ya Umma. Ivan Andreevich alimaliza kusoma hadithi na mistari ifuatayo:

“Kila kitu kwa wengine kinaonekana kama kosa kwetu;
Na utajishughulikia mwenyewe,
Hilo litafanya hali kuwa mbaya zaidi.”

Baada ya kusoma hadithi hiyo, Krylov alisema kwamba Kutuzov alikuwa farasi mzee, mwenye uzoefu, alikuwa na bahati na hangeua sufuria bure.

Bila kujali umuhimu wa kihistoria wa hadithi, pia kuna maadili ya jumla ndani yake. Farasi wa kwanza anamaanisha mtu ambaye ameishi duniani, ambaye anafanya biashara yoyote kwa uvumilivu, kwa busara, polepole, si kwa nasibu, na kwa hiyo kila kitu kinatoka kwake si hivi karibuni, lakini haraka. Farasi wa pili anaeleweka kama mtu mchanga, mwenye kiburi ambaye, kwa kuwa bado hajapata shida yoyote maishani, anafikiria kwamba kila kitu kinawezekana kwake, kwamba yeye ni nadhifu kuliko kila mtu na anaweza kuwa mfano kwa kila mtu. Na mara tu atakapoanza kufanya biashara, ataanguka na jambo hili shimoni.

Kwa hivyo, sio bure kwamba methali inasema: "Unaendesha polepole zaidi, utaendelea," ambayo ni, ukiifanya polepole, kwa busara, kwa busara, hautalazimika kuifanya tena, na kwa hivyo utafanya. kumaliza mapema kuliko ile ya haraka, na utafanya vizuri zaidi, au tuseme. Inatokea katika biashara yoyote: mara tu unapokimbilia, unafanya tu kucheka.

Kuendelea kukuza uwezo wa kuelewa maana ya kisitiari ya hadithi na maadili yao;

kujumlisha na kupanga maarifa ya wanafunzi kuhusu ngano zilizopatikana katika darasa la 5-7;

kuongeza maarifa juu ya aina ya hadithi;

Kuchochea shauku ya utambuzi na shughuli za utafutaji na utafiti wa wanafunzi wa darasa la nane;

kuunda uwezo wa kufanya kazi na habari iliyotolewa kwenye mtandao;

kukuza uwezo wa kuainisha, kujumuisha, kupanga habari;

kukuza uwezo wa ubunifu wa wanafunzi kwa kusoma hadithi kwa moyo;

· kuunda sifa za kibinafsi: kufanya kazi haraka na kwa usawa;

· Kukuza shauku katika fasihi na haswa katika aina ya hekaya, ambamo maovu ya kibinadamu yanadhihakiwa kwa namna ya kejeli.

kukuza ladha ya kisanii thabiti; kuchangia katika kuongeza imani ya kibinafsi na wajibu wa kila mshiriki katika kujifunza kwa msingi wa mradi.

Aina ya somo : somo katika malezi ya maarifa mapya, ustadi na uwezo na mambo ya jumla na utaratibu katika mfumo wa kutetea miradi ya wanafunzi.

Teknolojia za elimu zinazotumika: muundo wa kielimu (mradi wa slaidi - mawasilisho juu ya mada "Msingi wa kihistoria wa hadithi" Convoy "na" Vyura wakiuliza Tsar ")

Aina ya mradi: habari-utafiti na meta-somo.

Wakati wa madarasa

I.Uanzishaji wa kusaidia maarifa na shughuli za kielimu za wanafunzi.

1. Wakati wa kuandaa. Tangazo la malengo ya somo, mada, kurekodi epigraph (slide No. 1). alisema: "Mifano yake ni mali ya watu ... Kila hekaya yake ina, zaidi ya hayo, asili ya kihistoria."

2. Maneno ya ufunguzimwalimu: Kwa wiki ya lugha ya Kirusi na fasihi, tumeandaa miradi kadhaa juu ya mada "Msingi wa kihistoria wa hadithi "Oboz" na "Vyura Wanauliza Tsar"), nyenzo ambazo zinaweza kutumika katika darasani na katika shughuli za ziada. Suvorovites Ilya Drobush na Yegor Shershnev walifanya kazi katika uundaji wa miradi hiyo, na leo wako tayari kuwasilisha na kutetea mradi wao.

Suvorovites Grigoriev A., Markov M., Sobolev M. waliwasilisha mradi wao kwa namna ya vielelezo vya hadithi. Hadithi za Krylov zilionyeshwa na wasanii wengi. Somo litatumia vielelezo vya G. Kupriyanov, A. Laptev, M. Alekseev, E. Rachev. "Wasanii" wetu pia walitayarisha michoro za hadithi. Hebu tuone jinsi walivyoona mashujaa wa hadithi za Krylov. Wasanii wakiwasilisha michoro yao.

Wakati wa somo, tutajaribu kuelewa msingi wa kihistoria wa hadithi ni nini, ni historia gani katika kazi ya sanaa, kwa nini Gogol aliita hadithi za Krylov kuwa watu. Alikuwa mtu wa aina gani? Alifikiria nini, kwa nini alijali yale aliyoandika, aliwasiliana na nani, alifanya marafiki, jinsi maisha yake yalivyotokea, na kwa nini kazi zake ziko hai na zinafaa leo? Wacha tuanze na kutazama klipu za filamu kuhusu mnara huko Tver. Wachongaji walionyesha fabulist, wamesimama kwa urefu kamili, wakizungukwa na wahusika kutoka kwa hadithi: hapa ni nguruwe chini ya mwaloni, na mbweha na zabibu, na quartet. Uso wa fabulist unaonekana wazi na sifa kubwa, zilizoandaliwa na nywele za kijivu, na usemi mzito na wa kufikiria. Tunaona uso wazi, macho ya fadhili na ya kupenya ya mtu mwenye busara. Ukweli wa kuvutia ni kwamba wakati wa Vita Kuu ya Uzalendo, kuhusiana na kumbukumbu ya miaka mia moja ya kifo cha mshairi mkuu wa Urusi na mwandishi wa hadithi Ivan Andreevich Krylov, mnamo Novemba 21, 1944, Baraza la Commissars la Watu wa USSR liliamua:

1. Weka mnara wa Krylov huko Kalinin.

2. Anzisha ufadhili wa masomo 2 katika KSU - rubles 400 kila moja kwa wanafunzi wa Kitivo cha Lugha na Fasihi.

Jiji la Kalinin (Tver) lilikuwa magofu, kwa sababu mnamo 1941 lilichukuliwa na Wanazi, lakini mnamo 1943 shule yetu ya kijeshi ya Tver (Kalinin) Suvorov ilianzishwa, ndani ya kuta ambazo unasoma sasa, na mbele ya shule. shule katika Hifadhi ya 1959 monument ilijengwa fabulist Krylov. Jinsi ya mfano na sahihi. Maisha ya mbunifu katika utoto yalikuwa duni sana. Hakulazimika kusoma, lakini mama aliandaa mpango wa elimu ya mtoto wake, akafuata masomo yake. Alipenda kusoma na kufikiria juu ya kile alichosoma. Miaka ya utoto ya Krylov ilitumika huko Tver. Familia hiyo, ikiwa imefika kutoka mkoa wa Orenburg, ilikaa katika ghorofa kwenye Mtaa wa Millionnaya. kutumikia kwa hakimu. Kujisomea kwa nguvu kulileta matokeo ya kushangaza: alipokuwa mtu mzima, alizingatiwa kuwa mmoja wa watu walioelimika na walioelimika zaidi wa wakati wake. Maisha hayakumharibu: kutoka umri wa miaka 9, baba yake alipokufa, alipaswa kwenda kwa waandishi wa karatasi, kumtunza mama yake na kaka. Kuendelea kujisomea na kujielimisha kumezaa matunda. Baadaye, Krylov alikua mmoja wa watu walioelimika zaidi wakati wake: alizungumza Kifaransa, alijua fasihi ya Kirusi na ya kigeni kikamilifu. Katika uzee, alijifunza Kigiriki. Wakati wa maisha yake, Krylov alikuwa mwandishi wa habari, mchapishaji, mwandishi wa prose na mchezo wa kuigiza, lakini alijulikana zaidi kama fabulist. aliandika zaidi ya ngano 200. Katika kazi zake, alionyesha maisha na mila ya watu wa wakati wake, mapungufu yao. Ilikuwa haiwezekani kuzungumza juu yake kwa uwazi. Kupitia picha za wanyama, mwandishi alidhihaki maovu ya wanadamu. Lugha inayolengwa vizuri, ya mfano, yenye juisi ya hadithi za Krylov bila shaka ina mizizi ya Tver. Mtafiti wa kazi ya fabulist alisema kwamba maneno: "kuku", "shitaki", "na mimi, rafiki, mwenye nywele-kijivu", "helikopta" ... - yamechukuliwa kutoka kwa lahaja ya Tver (slaidi No. 5).

Umejifunza nini kipya kuhusu maisha huko Tver?

Ni maelezo gani kuhusu mnara huo yalikushangaza?

3. Mazungumzo ya Maswali na Maswali ya Kutunga: (slaidi #8-14)

Vielelezo vya hadithi na nukuu vinawasilishwa, kulingana na ambayo wanafunzi wa Suvorov wanapaswa kutambua hadithi hiyo, haswa hii ni nyenzo ya kujumlisha kile kilichosomwa katika darasa la 5.6; njiani, kuna marudio ya dhana ya "maadili" katika hadithi. Suvorovites wanaandika kwamba maadili sio tu ya maadili, ni aina ya juu zaidi ya tabia ya binadamu katika jamii. Picha ya mnyama huko Krylov inajumuisha mchanganyiko wa sifa na mali fulani kuunda tabia fulani ya kibinadamu.

II. Uundaji wa maarifa mapya, ustadi na uwezo kulingana na ukuzaji wa hotuba na ulinzi wa miradi ya wanafunzi.

4. Neno la mwalimu: Huko Urusi, hadithi pia ziliandikwa. Walakini, tunaiona kuwa ya kupendwa zaidi kwa watoto na watu wazima katika nchi yetu. Kwa nini tunapenda sana hadithi za Krylov? Krylov huwafundisha watu kujitambua, husaidia kugundua mapungufu na kupendekeza jinsi ya kujiondoa. Anafundisha hekima ya maisha. Kusoma hadithi zake hutuongezea ujuzi wa lugha ya Kirusi. alisema hivi kuhusu Krylov: "Nani anataka kujifunza Kirusi kabisa, lazima afahamiane na Krylov." Taarifa ambayo ilisema juu ya hadithi za Krylov kama ifuatavyo: "Mifano yake ni mali ya watu na ni kitabu cha hekima cha watu wenyewe." Kwa sababu ya usahihi wao, unyenyekevu, mistari mingi ya hadithi za Krylov iliingia kwenye hotuba ya mazungumzo, ikawa methali na maneno. Hapa, kwa mfano: "Na Vaska husikiliza na kula." "Na hakuna kilichobadilika". "Kuliko kufikiria porojo kufanya kazi, sio bora kugeuka mwenyewe, godfather." Katika miaka ya 1800, anafikiria tena mtazamo wake kwa mwendo wa historia na kwa uingiliaji wa fahamu wa "nadharia" katika mazoezi ya kihistoria ya wanadamu. Krylov anakataa kabisa uingiliaji wa kinadharia katika mwendo wa matukio, inaweza tu kusababisha uovu mkubwa zaidi. Kabla ya Mapinduzi ya Ufaransa, Krylov, kama wasomi wengine, alikuwa na matumaini makubwa kwa sababu, elimu pana na malezi ya wakuu, kwa kuanzishwa kwa dhana nzuri za kijamii katika akili zao. Mwangaza huo wa kiakili ulikuwa na uwezo, kwa maoni yake, wa kubadilisha jamii nzima. Ikiwa wengi wa wakuu wataelewa faida za tabia nzuri, hawadhulumu watumishi, hawajali mahitaji ya kijamii ya maskini, kuweka wajibu wa umma juu ya ubinafsi, tamaa za ubinafsi, nk, basi hali ya haki na ustawi itatokea. . Lakini Mapinduzi ya Ufaransa yalitokea. Krylov, kama watu wengine wanaoendelea, alikabiliwa na ukweli kwamba utabiri wa waangalizi haukutimia. Ilihitajika kutafakari tena nafasi za hapo awali, kuchora masomo kutoka kwa historia. Swali lilizuka mbele yake: kwa nini historia "iliasi" waangalizi, kwa nini ilidanganya matumaini yao? Mwanzoni mwa karne ya 19, Krylov aligeukia aina ya hadithi zinazohusiana na utamaduni wa watu. Katika hadithi zake, alitoa majibu kwa shida za maisha. Krylov alifafanua ukweli kwamba historia inasonga kulingana na sheria zake, na sio kulingana na maagizo ya "mantiki", "kichwa" cha watu, ambayo inajaribu kuweka kwenye historia mahitaji fulani "ya busara" ambayo hayazingatii uzoefu wote wa zamani wa kihistoria. wamehukumiwa kushindwa na kusababisha matokeo mabaya zaidi kuliko yale ambayo ni matokeo ya mwendo wa asili. Ikiwa haiwezekani kuona maendeleo ya ukweli na kufanya utabiri, basi, mtu anauliza, ni jukumu gani la sababu? Krylov anajibu hivi: kuzidisha kwa jukumu la sababu na kupuuza ni hatari sawa. Kutoingilia kati kwa akili katika shughuli za vitendo husababisha vilio, inertia, utaratibu. Katika ukosoaji wa kifasihi kuna dhana ya "aina ya kijamii" (slaidi Na. 15), hebu tufungue folda ya "Nadharia ya Fasihi" kwenye kompyuta yako ndogo na uweke rekodi ya "aina ya kijamii", "aina ya kihistoria" ni nini.

5. Kazi ya Suvorovite kwenye kompyuta ndogo. Katika folda "Nadharia ya Fasihi" wanaandika: aina ya kijamii ni picha ya fasihi ya mtu wa kihistoria au mtu wa kikundi chochote cha kijamii cha enzi fulani ya kihistoria, ambayo sifa za mtu binafsi au za kawaida zinajumuishwa. Fikiria picha za Alexander I, Kutuzov, Napoleon. Kumbuka hadithi "Mbwa mwitu kwenye kennel". Simba daima ni Mfalme; Wolf, Fox, Dubu - wakuu wa mahakama, viongozi; Mwana-Kondoo, Ant, Frog - watu "wadogo" wamesimama chini kabisa ya ngazi ya kijamii. Mbwa mwitu kutoka kwa hadithi "The Wolf in the Kennel" ni Napoleon. Hii ni mafumbo. Napoleon alitaka kushinda Urusi, akaivamia Urusi, akafika Moscow, lakini, bila kuhesabu nguvu ya adui, akaanguka kwenye mtego na akafa.

6.Ulinzi wa mradi. Aina ya utafiti wa mradi kwenye mada "Kihistoria

msingi wa hadithi "Convoy". Hali ya kihistoria mnamo 1812 .

Uvamizi wa Urusi mnamo 1812 na jeshi la Napoleon kwa njia nyingi ulibadilisha njia ya maisha ya kila mtu wa Urusi. Katika siku ngumu za 1812 kwa Urusi, Krylov hakuacha kalamu yake. Mara nyingi sababu ya kuandika hadithi mpya ilikuwa habari iliyopatikana kutoka kwa mahusiano. Siku moja, habari zilikuja katika mji mkuu kwamba mara tu baada ya kuondoka Moscow, Napoleon alimtuma Jenerali Loriston kwenye makao makuu ya Kutuzov na pendekezo la kuanza mazungumzo ya amani. Kutuzov aliwakataa, na wakati fulani baadaye akawashinda Wafaransa huko Tarutino.

Krylov hakuwa mwepesi kujibu tukio hili na hadithi "The Wolf in the Kennel". Kutuzov alisoma hadithi hii mwenyewe baada ya vita vya Krasnoe.

Hadithi mpya ya Krylov ilifuata hivi karibuni. Alionekana baada ya maandishi ya mfalme kwa Kutuzov, ambayo yalionyesha kutoridhika na polepole ya kamanda. Hekima ya Kutuzov ilikuwa ya kupenda wenye busara na kamwe kwa haraka Krylov. Katika Msafara wa hadithi potofu, mwandishi wa hadithi alidhihaki kutokuwa na subira na kuhalalisha tahadhari na busara inayokuja na miaka na uzoefu. Katika maadili ya hadithi hiyo, kuna dokezo wazi kwa Alexander I, ambaye kujiamini kwake katika vita na Mfaransa huyo huyo mnamo 1805-1807 kulisababisha mapungufu mengi. Hadithi za Ivan Andreevich zilisomwa hata kwenye mikutano ya Baraza la Jimbo. Mafanikio ya hadithi za Krylov katika jeshi yalikuwa makubwa. Waligawanywa katika orodha, zilizochapishwa katika nyumba ya uchapishaji ya kambi ya Kutuzov. Mshairi Batyushkov alikuwa na heshima kubwa kwa fabulist mkuu na akasema: "... Hadithi zake zitaishi karne ...".

7. Usomaji wa wazi wa hadithi "Convoy" kwa moyo (Suvorovite Suslov I.)

"Msafara", 1812

Msafara ulikuja na vyungu,
Na ni muhimu kushuka kutoka mlima mwinuko.
Hapa, juu ya mlima, na kuacha wengine kusubiri,
Mmiliki alianza kutembeza gari la kwanza kwa urahisi.
Farasi mzuri kwenye sacrum karibu akambeba,
Si kuruhusu gari roll;
Na farasi juu, mchanga,
Humkaripia farasi maskini kwa kila hatua:
"Ay, farasi aliyejivunia, ni ajabu iliyoje!
Tazama: imeumbwa kama saratani;
Hapa karibu nishikwe na jiwe; kuzama! potofu!
Ujasiri zaidi! Hapa kuna kushinikiza tena.
Na kisha kushoto tu kukubali.
Ni punda gani! Nzuri itakuwa kupanda
Au usiku,
Na kisha kuteremka, na wakati wa mchana!

Uhusiano "href="/text/category/vzaimootnoshenie/" rel="bookmark"> Uhusiano wa Kutuzov na "vijana": Alexander I, Mkuu wa Wurtenberg, Admiral Chichagov. sababu za kushindwa kwake, na pia kuimarisha ujuzi wake wa vita kwenye Mto Berezina mnamo 1812, ambapo Admiral Chichagov alikosa Napoleon.Krylov anaendeleza mada hii katika hadithi ya hadithi "Pike na Paka":

"Haya, unajua hii, mwanga, kazi? -

Vaska alianza kuongea na Pike, -

Angalia, godfather, ili usifedhehesha:

Inasemwa mara nyingi,

Kwamba kazi ya bwana inaogopa. -

Na, kamili, kumanek! Hapa kuna mshangao: panya!

Tulishika na kukanyaga "-

"Kwa hivyo, bahati nzuri, twende! Njoo, kaa chini.

Kushiba, kula paka

Na anaenda kutembelea uvumi:

Na Pike yuko hai kidogo, na mdomo wake wazi,

Na panya walikula mkia wake ... "

Andika matokeo: inahalalisha mbinu za tahadhari za Kutuzov na wepesi dhahiri wa vitendo vyake, ambavyo vilisababisha kutoridhika kwa Alexander I, ambaye alidai hatua kali zaidi. Anamtuhumu Admiral Chichagov, ambaye aliruhusu Napoleon kupitia Mto Berezina. Muundo wa hekaya umebanwa sana, wenye nguvu. Krylov ni bwana mzuri wa mazungumzo.

10. Uwasilishaji wa shughuli za mradi wa somo la meta juu ya mada "Msingi wa kihistoria wa hadithi" Vyura wakiuliza Mfalme ". Mradi huo unawasilishwa na makamu wa sajenti Egor Shershnev (slides No. 21 - 24). Katika ngano za kimaadili na kifalsafa maswali kuhusu maendeleo ya jamii yanaibuliwa. Wacha tuangazie shida ya uhusiano kati ya nguvu ya serikali na watu, fikiria kwa kutumia mfano wa hadithi "Vyura Wanauliza Tsar". Katika suala hili, maendeleo ya Krylov ya njama inayojulikana na maarufu ya hadithi - "Frogs Kuuliza Tsar" (1809) ni dalili sana. Wazo la jumla la hadithi hii, iliyotengenezwa na Lafontaine, pia imehifadhiwa na Krylov: vyura wenyewe wanalaumiwa kwa ubaya wao, kwa ukweli kwamba, hawakuridhika na utawala wa watu, waliomba mfalme. Hadithi ni aina maalum ya kejeli iliyorithiwa kutoka zamani. Katika enzi ya ujasusi, hadithi zilikuwa za aina za "chini", kwa hivyo zilisikika kama hotuba rahisi ya mazungumzo. Mashujaa wa hadithi wanaweza kuwa watu kutoka kwa watu, au wanyama, wanaoonyesha tabia fulani. Katika hadithi "Vyura Wanaomba Mfalme" Vyura huwa mashujaa, lakini hii, bila shaka, ni mfano. Allegory - istiari - moja ya sifa za tabia ya hadithi. Vyura ni watu wanaoomba miungu iwape enzi. Zeus aliwapa Mfalme, lakini ilikuwa block ya aspen ambayo haikuguswa na chochote. Baada ya kupumzika kutokana na hofu, Vyura wakawa na ujasiri na kuthubutu, na kisha hawakuweka bwana mpya katika kitu chochote. Baada ya kumwomba Jupiter awape Mfalme mwingine, "kweli kwa utukufu", walipokea nguvu ya Crane. Sasa mwingine uliokithiri ulikuwa unawangojea: Crane ilikula wenye hatia, "na hakuna mtu anayefaa katika kesi yake." Hivi karibuni Vyura walitubu tamaa yao na wakamwomba tena Jupita, "kwamba hata hawawezi ... wala kutoa pua zao nje, wala kulia kwa usalama." Lakini sasa Jupiter haifanyi makubaliano. Maneno ya kuhitimisha ya Jupiter ni maadili ya hadithi, taarifa fupi ya kufundisha ambayo ina maana kuu ya hadithi:

“… Je! ulipewa Mfalme? - kwa hivyo alikuwa kimya sana:

Uliasi kwenye dimbwi lako

Mwingine umepewa kwako - kwa hivyo hii ni ya haraka sana;

Uishi naye ili isiwe mbaya kwako!

Hili ni somo kwa watu: wanataka kubadilisha maisha yao kwa kuingiliwa nje, bila kuzingatia ukweli kwamba jamii inapaswa kuendeleza hatua kwa hatua, kihistoria. Vyura wajinga huendelea tu kutoka kwa maoni yao juu ya nguvu, lakini akili yao haitoshi kuelewa hitaji la maendeleo ya polepole ya mahusiano ya kijamii. Kwa hili wanaadhibiwa na Mungu. Katika hadithi hiyo, mwandishi hutumia misemo ya mazungumzo na ya mazungumzo: "kupasuka ndani ya ufalme", ​​"kutoka kwa miguu yote ya Vyura kwa hofu walikimbilia", "hapa, zaidi ya hapo awali, wote wawili wakilia na kulia", "huwameza kama nzi”. Maneno na misemo mingi imepitwa na wakati ("Kwa nini hukujua jinsi ya kuishi kwa furaha hapo awali?"). Lakini wazo la hadithi ya Krylov halijapitwa na wakati, bado ni muhimu, husababisha huzuni na kicheko kwa wakati mmoja.

Ni shaka gani inayoonyeshwa katika hekaya hii?

Shaka kubwa katika nadharia ya kimkataba ya serikali, haswa katika toleo lake, ambalo lilitengenezwa na Rousseau na kutekelezwa na Jacobins. Inaonyesha shaka kwamba inawezekana kujenga historia kwa uangalifu, kwa misingi ya nadharia za awali, za kichwa. Katika Krylov, utawala wa Crane unaonyeshwa kwa mistari 12:

Mfalme huyu sio kizuizi, tabia tofauti kabisa:
hapendi kuwaharibu watu wake;
Anakula mwenye hatia: na katika hukumu yake
Hakuna aliye sawa;
Lakini ana
Kiamsha kinywa ni nini, chakula cha mchana ni nini, chakula cha jioni ni nini, kisha kulipiza kisasi.
Juu ya wenyeji wa mabwawa
Mwaka mweusi unakuja.
Vyura wana dosari kubwa kila siku.
Kuanzia asubuhi hadi jioni Mfalme wao anatembea kuzunguka ufalme
Na mtu yeyote anayekutana naye
Mara moja shtaki na - kumeza.

- Je, Krylov hutoa sifa gani kwa Crane?

Crane chini ya jina lake inaonekana mara moja tu kwenye hadithi; Zaidi ya hayo, anaitwa Tsar kila mahali na vitendo vyake vyote vinaonyeshwa kwa mpango mara mbili: kama korongo hula vyura, kama mfalme anahukumu "watu" wake na kuhukumu kila mtu kunyongwa.

Vyura waliadhibiwa kwa nini?

Vyura waliadhibiwa kwa shauku yao ya mabadiliko, kwa kutokuwa na nia ya kuzingatia hali ilivyo, kwa hamu yao ya kubadilisha njia yao ya maisha bila kuzingatia siku za nyuma na uzoefu wao wenyewe:

Na ilionekana kwao sio nzuri hata kidogo
Bila huduma na bure kuishi.

"Ujinga" wa vyura, kulingana na Krylov, ni katika asili ya kinadharia ya matarajio yao, kwa imani yao kwamba ni muhimu kujaribu nguvu nyingine.

Ni hitimisho gani tunaweza kupata kutoka kwa kusoma hadithi ya Krylov?

Anatufundisha nini?

Historia inasonga kulingana na sheria zake, na sio kulingana na maagizo ya "mantiki", "kichwa" ya watu ambao wanajaribu kuweka kwenye historia mahitaji fulani "ya busara" ambayo hayazingatii uzoefu wote wa zamani wa kihistoria wameshindwa na kuongoza. kwa matokeo mabaya zaidi kuliko yale ambayo ni matokeo ya harakati za asili. Ikiwa haiwezekani kuona maendeleo ya ukweli na kufanya utabiri, basi, mtu anauliza, ni jukumu gani la sababu? Krylov anajibu hivi: kuzidisha kwa jukumu la sababu na kupuuza ni hatari sawa. Kutoingilia kati kwa akili katika shughuli za vitendo husababisha vilio, inertia, utaratibu. Hali ya kihistoria mnamo 1825. Uasi wa Decembrist ni jaribio la mapinduzi lililofanyika St. Petersburg, mji mkuu wa Milki ya Urusi mnamo Desemba 14, 1825. Maasi hayo yalipangwa na kundi la wakuu wenye nia moja, wengi wao walikuwa maofisa wa ulinzi. Walijaribu kutumia walinzi ili kuzuia kuingia kwa kiti cha enzi cha Nicholas I. Lengo la wapangaji lilikuwa kukomesha uhuru na kukomesha serfdom. Ikiwa haiwezekani kutabiri maendeleo ya ukweli na kufanya utabiri, basi ni jukumu gani la sababu? Krylov anajibu kama ifuatavyo: kuzidisha kwa jukumu la sababu na kupuuza ni hatari sawa.. Mwanahistoria alitoa maelezo ya jumla yafuatayo ya sera ya ndani ya Nicholas I: "Nikolai alijiwekea jukumu la kutobadilisha chochote, sio kuanzisha chochote kipya katika misingi, lakini kudumisha mpangilio uliopo ... kufanya haya yote bila ushiriki wowote. ya jamii, hata kwa kukandamizwa kwa uhuru wa umma, kwa njia ya serikali pekee ... ". Jibu kwa matukio yanayohusiana na utendaji wa Maadhimisho na sera ya tsarist baada ya Desemba 14, 1825, ni hadithi ya Razor (1828). Fabulist anaongea kwa ukweli kwamba hakuna kitu cha kuogopa wembe mkali, unahitaji tu kuwa na uwezo wa kuitumia, wakati mtu mwepesi ataondoa ngozi yote.

"Niko tayari kukuelezea hadithi yangu:

Je, si kweli kwamba wengi, ingawa wanaona aibu kukiri,

Kwa akili za watu - wanaogopa,

Na wanawavumilia wapumbavu kwa hiari zaidi?

III.Kwa muhtasari wa somo, kwa muhtasari wa mada.

Neno la mwalimu. kwa njia ya kisitiari, alionyesha mtazamo wake sio tu kwa matukio ya kihistoria, bali pia kwa washiriki wao maalum. Katika hadithi zake, watu wa wakati huo walimtambua Napoleon, Alexander I, Nicholas I. Hadithi hizo zimejaa pathos za kizalendo, hisia za upendo kwa Nchi ya Mama na jukumu la hatima yake. Kusoma hadithi za Krylov, tunajifunza kuelewa maadili ya kweli ya maadili, kutumia hekima ya watu. Krylov alipanua uwezekano wa aina ya hadithi, na kuleta hadithi hiyo kwa ukamilifu.

IV.Tafakari. Nadharia ya Fasihi. Jiangalie!

Hadithi ni nini?

Hadithi ni hadithi fupi ya kisitiari yenye uadilifu, mara nyingi katika umbo la kishairi.

Utaifa ni nini?

Utaifa ni kiakisi cha maisha ya watu katika fasihi.

Uhistoria ni nini?

Historia ni onyesho la sifa bainifu za ukweli katika fasihi.

v.Kazi ya kujisomea:

1. Kamilisha jibu juu ya mada ya msingi wa kihistoria wa hadithi "Treni ya Wagon", "Vyura wanaouliza Mfalme." Zaidi ya hayo, kwa wale wanaotaka, kwa kujibu, ni pamoja na hadithi "Pike na Cat", "Razors".

3. Kusanya nyenzo za mradi kwenye mada mpya.

Vifaa vilivyotumika

    , Maendeleo ya Egorova katika fasihi. darasa la 8. - M .: Vako, 2005. Lebedev wa hadithi ya Kirusi. - Vyshny Volochek: "Irida - faida", 2009. Fasihi. darasa la 8. Msomaji wa vitabu katika sehemu mbili. Sehemu ya 1. Waandishi-wakusanyaji, nk - M .: Elimu, 2012. Shule ya kweli ya Cyril na Methodius. Masomo ya fasihi. Daraja la 8 Encyclopedia Mkuu wa Cyril na Methodius. Toleo la 2004. Filamu "Krylov huko Tver".

Rasilimali za mtandao:

1. http://*****, http://mkusanyiko-shule. *****, http://dirisha. *****

3. Nyenzo kwa ajili ya utekelezaji wa kazi za kubuni. Njia ya ufikiaji http://shule-mkusanyiko. *****/catalog/search/?text=%C1%E0%F1%ED%E8+%CA%F0%FB%EB%EE%E2%E0&context=current&interface=mwanafunzi&darasa%5B%5D=47&somo%5B% 5D=10

4. http://*****/jamii. aspx? cat_no=2168&lib_no=21422&tmpl=lib&page=1

Lo, kicheko ni jambo kubwa! Gogol

Wanyama wangu wanazungumza kwa ajili yangu I.A. Krylov

Mada ya somo: Msingi wa kihistoria, maudhui ya kiitikadi na mada na sifa za kisanii za ngano za I.A. Krylov "Convoy" na "Vyura kuuliza mfalme."

Wakati wa madarasa

Wakati wa shirika. Malengo ya somo: kufahamiana na msingi wa kihistoria wa hadithi za I.A. Krylov. Kuona kina cha mawazo ya kifalsafa ya fabulist, kuelewa maoni ya mwandishi juu ya maswala muhimu ya kisiasa na kihistoria, uchambuzi wa maandishi ya fasihi ( hadithi).

Umejua jina la I.A. Krylov kwa muda mrefu, lakini watu wengi wanafikiria kuwa yeye ni mwandishi wa watoto. Je, unadhani ni kwa nini aina hii ya ubaguzi imeundwa? (mashujaa wa Krylov ni nani?, Wanyama, hadithi za hadithi kuhusu wanyama)

Ni aina gani ya fasihi ni hekaya? ( Epic ya sauti) Kulingana na nadharia ya utulivu tatu, je, hekaya ni ya mtindo wa juu, wa kati au wa chini? ( mfupi) Kwa sababu fulani, husababisha kicheko. Ni nini madhumuni ya katuni katika fasihi? ( Kicheko kupitia machozi) Na waandishi wa kejeli hawakuwa wakicheka. Mateso, uhamisho, udhibiti.

Juu ya meza zako kuna hadithi ya Izmailov, aliyeishi wakati wa Krylov ". Asili na matumizi ya ngano»

Sasha anasoma kwa moyo

Mazungumzo ya hadithi:

Mbona ukweli mtupu ulimkera mtawala?

Inamaanisha nini katika nguo za gharama kubwa zinazong'aa ? Mapokezi ni sitiari

Jinsi hadithi hiyo inavyoshinda mioyo ya wasikilizaji, kama ilivyotokea katika hadithi na mfalme - njia ya fumbo, fumbo, mashujaa wa kufikirika,

Shukrani kwa hadithi, maneno mengi maarufu na vitengo vya maneno vimetumika .. Sasa ninapendekeza uwakumbuke katika jaribio. Viwanja na usemi huu vinaweza kuwa na manufaa kwako katika Mtihani wa Jimbo Pamoja na Mtihani wa Kiakademia wa Jimbo kama mifano ya kifasihi.

Wanafunzi:

I.A. Krylov alikua mtunzi wakati wa maisha yake. Na uumbaji wake unaeleweka kwa wote. Lakini hatujui kila wakati asili ya hadithi - sababu ya kuziandika. Leo tutafanya uchunguzi wa kihistoria na kuangalia hadithi zinazojulikana kutoka kwa pembe tofauti.

Pavel Msingi wa kihistoria wa hadithi za Krylov.

Sasha "Paka na Mpishi"

Lisa "Paka na Pike"

Ni hitimisho gani linaweza kutolewa kutoka kwa ujumbe?

Ni mtu wa aina gani na raia anayeonekana I.A. Krylov katika ubunifu wake.

Na sasa ninapendekeza kurejea maandishi ya hadithi "Convoy" kwa uchambuzi wa kina.

Ni nini maadili ya hadithi? Farasi mzee hataharibu mtaro

Kuangalia kazi ya nyumbani - meza. Ni mashujaa gani wanapingana? Mapokezi - antithesis, tofauti

Mwandishi anatumia njia gani za kisanii kutoa taswira.

Fumbo farasi Kutuzov, farasi Alexander na majenerali wake wachanga

epithets(lightly) nahau - utaishiwa na subira

Ishara- wanyama wanasema kulinganisha kama saratani,

Msamiati wa tathmini ya mazungumzo(farasi aliyetukuzwa, punda, tayari, chukua upande wa kushoto) na sarufi-bang ndani ya shimoni (vitenzi vya kuingiliana). Msururu wa vyombo vya homogeneous - kasi ya harakati ya farasi

Msamiati mdogo (l shadka)

"Vyura Wanaomba Mfalme" mada "Historia ya Uumbaji"

Picha ya mfalme wa kwanza, vitendo, majibu ya masomo

Mfalme wa pili, picha, vitendo, majibu ya masomo

Ni mara ngapi tulishangazwa na hadithi za mashairi za Ivan Andreevich Krylov! Katika umri wa shule, wengi wetu tulivutiwa na uwezo wake wa kuchora mlinganisho kati ya wanyama na watu, na kwa kutumia mfano wa hadithi zake, tulijifunza ukweli wa maisha kwa urahisi. Mwandishi huyu, bila kidonda cha dhamiri, anaweza kuitwa mjuzi wa roho za wanadamu, kwa sababu ana uwezo wa kuwaelekeza watu kwa matendo yao maovu zaidi, ambayo inatupa fursa ya kujiangalia kutoka nje na kupata hitimisho fulani. Mchanganuo wa hadithi ya Krylov "Msafara" kwa kutumia mfano wa mnyama kama farasi utatuonyesha sifa kadhaa mbaya za kibinadamu. Ni ya nini? Labda ili kuweka kipaumbele na kutathmini hali fulani za maisha.

"Convoy" Krylov - muhtasari

Hadithi hii ya kuvutia inatokana na njama ambapo watu kadhaa kwa msaada wa farasi wanasafirisha mikokoteni mikubwa.Mtu mzoefu ambaye alijua nini cha kufanya katika hali ngumu alitembea mbele ya msafara mzima, na farasi mdogo akatembea kwa ujasiri nyuma.

Uchambuzi wa hadithi ya Krylov "The convoy" ni bora kufanywa katika sehemu kuu ya kazi, ambayo huanza na mazungumzo ya farasi mdogo kabla ya kushuka kwa kasi. Anaanza kulaani farasi mwenye uzoefu kwa kuwa mwepesi sana kushuka chini, na kuwahakikishia washiriki wengine katika safari hiyo kwamba atashuka haraka sana, lakini kwa sasa wakati ni zamu yake ya kushinda sehemu ngumu ya njia, farasi hawezi kukabiliana na kazi hiyo na kugonga gari nyuma yake, wakati ambapo sufuria zote zinazosafirishwa na wamiliki zimevunjwa.

Uchambuzi wa hadithi ya Krylov "Convoy"

Fabulist maarufu hata hakushuku kuwa aliwasilisha hali ya sasa kwenye barabara kwenye njama iliyoainishwa. Hadithi ya Krylov "The Convoy" kwa njia ya awali inaonyesha tabia ya watumiaji wengine wa barabara ambao daima hawajaridhika na mtindo wa kuendesha gari wa watu wengine. Katika monologue ya farasi mchanga, misemo ya kawaida ya dereva wa kisasa hupita, na inafaa kuzingatia kwamba wakati wa umiliki wa Ivan Andreevich kulikuwa na usafirishaji wa gari ... Kuchambua hadithi ya Krylov "Msafara", mtu anapata maoni kwamba. mwandishi alidhihaki lackeys papara, ambaye aliongoza wapanda farasi. Je! kweli kulikuwa na hali kama hiyo kwenye barabara za nchi yetu katika karne ya 18? Jinsi ya kujua.

Maadili ya kazi

Hadithi za Ivan Krylov ni nzuri kwa kuwa kila mtu huona maadili yake ndani yao. Walakini, mwandishi mwenyewe kwa jadi anataja quatrains kadhaa mwishoni mwa kila shairi, ambayo nadharia fulani ya mwisho imejilimbikizia, ikizingatia maana kuu ya hadithi hiyo.

"Treni ya gari", kwa kutumia mfano wa farasi anayejiamini, inatuonyesha watu ambao, bila kuelewa mada yoyote au kuwa na uzoefu mdogo sana katika hatua wanazochukua, hufanya kuwakosoa wale ambao, kwa maoni yao, wanafanya vibaya. Wengi wenu labda wamekutana na aina kama hiyo ya watu, mawasiliano ambayo mara nyingi huja kwa ukweli kwamba baadaye hutaki kukutana nao kwenye njia yako ya maisha. Krylov ana uwezo wa kushangaza wa kucheza na tabia mbaya za kibinadamu, ambazo, baada ya kusoma hadithi zake, zinaonekana zaidi kwetu.

© 2022 skudelnica.ru -- Upendo, usaliti, saikolojia, talaka, hisia, ugomvi