Somo la muziki "Picha ya muziki. Muziki unaweza kueleza tabia ya mtu."

nyumbani / Talaka

Muhtasari wa somo

MwalimuArkhipovNS

Jambo Muziki

Darasa 5

Mandhari: Picha ya muziki. Je, muziki unaweza kueleza tabia ya mtu?

Malengo ya somo: Kuwa na uwezo wa kulinganisha kazi za uchoraji na muziki; kujibu kihisia kwa kipande cha muziki na kuweza kushughulikia ulimwengu wa ndani wa mtu kupitia picha za muziki na za kuona.

Malengo ya Somo:

Kuza shauku na upendo kwa sanaa ya muziki na picha.

Ili kufahamiana na aina ya picha ya muziki.

Linganisha kazi za muziki na uchoraji.

Onyesha jinsi aina tofauti za sanaa - fasihi, muziki na uchoraji - kwa njia yao wenyewe na kwa kujitegemea kutoka kwa kila mmoja zilivyojumuisha maudhui sawa ya maisha.

Matokeo Yaliyopangwa (EMP)

    somo

Ukuzaji wa kusikia kwa ndani na maono ya ndani kama msingi wa ukuzaji wa fikira za ubunifu;

Kukuza mawazo ya wanafunzi kuhusu mali ya kuona ya muziki kwa kutumia uchambuzi wa kulinganisha wa kipande cha muziki - "Wimbo wa Varlaam" na M. Mussorgsky na sanaa nzuri - uchoraji wa Repin "Prototyacon";

Mada ya meta

Udhibiti

. kumiliki uwezo wa kuweka malengo katika uundaji wa kazi za kielimu katika mchakato wa mtazamo, utendaji na tathmini ya nyimbo za muziki.

.kupanga vitendo mwenyewe katika mchakato wa utambuzi, utendaji wa muziki.

Utambuzi

. kuhamasisha uwezekano wa kujieleza wa muziki.

. tafuta

. kuingiza Kamusi ya maneno na dhana za muziki katika mchakato wa muziki

shughuli

mawasiliano

kukabidhi hisia zako za muziki, sanaa zingine katika hotuba ya mdomo na maandishi

.kutekeleza nyimbo na kikundi cha wanafunzi wenzako

Binafsi

. kujieleza mtazamo wao wa kihisia kwa picha za muziki katika kuimba, wakati wa kusikiliza kazi za muziki.

... kuweza kuelewa mwingiliano wa sanaa kama njia ya kupanua maoni juu ya yaliyomo kwenye picha za muziki, ushawishi wao juu ya malezi ya kiroho na maadili ya mtu binafsi;

kuelewa maudhui muhimu ya kipande cha muziki.

Somo

Kukuza uwezo wa kufunua mali ya "muziki wa picha" kupitia utumiaji mzuri wa rangi na watunzi na waimbaji wa hotuba ya muziki.(jisajili, timbre, nguvu, tempo-rhythmic, modal)

Mada ya meta

. tafuta jamii ya muziki na sanaa zingine

Binafsi

.kuweza fahamu mwingiliano wa sanaa kama njia ya kupanua mawazo juu ya maudhui ya picha za muziki, ushawishi wao juu ya malezi ya kiroho na maadili ya mtu binafsi.

Aina ya somo: pamoja - utafiti wa mada mpya kwa kutumia ICT.

Fomu ya somo: mazungumzo.

Nyenzo za somo la muziki:

M. Mussorgsky. Wimbo wa Varlaam. Kutoka kwa opera Boris Godunov (kusikia).

M. Mussorgsky. Kibete. Kutoka kwa mzunguko wa piano Picha kwenye Maonyesho (kusikiliza).

G. Gladkov, mashairi Yu Entina. Wimbo kuhusu picha (kuimba).

Nyenzo za ziada: picha za watunzi, nakala za uchoraji, kitabu cha darasa la 5 "Sanaa. Muziki" TI Naumenko, V.V. Aleev

Wakati wa madarasa:

    Wakati wa kuandaa.

Kusudi la kufikiwa na mwanafunzi:

Jitayarishe kwa kazi ya darasani yenye tija.

Kusudi ambalo mwalimu anataka kufikia:

Kusaidia kuwatayarisha wanafunzi kwa kazi yenye tija.

Kazi

Unda mtazamo mzuri wa kihisia;

Msaada wa kuingia katika mkao sahihi wa kufanya kazi;

Kaa chini kwa usahihi. Umefanya vizuri! Hebu tuanze somo!

Kuingiza mada ya somo na kuunda hali ya mtazamo wa ufahamu wa nyenzo mpya

UUD ya mawasiliano:

Uwezo wa kusikiliza na kutafakari.

UUD ya kibinafsi:

Uundaji wa shauku katika shughuli za muziki.

- Soma epigraph ya somo. Unaielewaje?

Kuandika kwenye ubao:

"Wacha hisia zibaki kuwa kiini kikuu cha hisia za muziki, lakini pia zimejaa mawazo na picha."

(N.A. Rimsky-Korsakov)

Uamuzi wa mada ya somo na uundaji wa shida ya kielimu.

Kusudi: utayari na ufahamu wa hitaji la kuunda njia mpya ya utekelezaji

Je, unadhani nini kitajadiliwa katika somo la leo?

- Unafikiria nini, muziki unaweza kuelezea tabia ya mtu, unaweza kuifanya? Tutajaribu kujibu swali hili na wewe leo.

Leo utafahamiana na aina ya picha ya muziki (Slaidi).

Hatua ya msingi ya kushikilia

UUD ya Utambuzi:

Kufahamiana na kipande kipya cha muziki:

UUD ya kawaida:

Uwezo wa kusikiliza na kuchambua asili ya kipande cha muziki;

Uwezo wa kulinganisha, kuona kawaida na tofauti;

Uwezo wa kuona shida na kujitahidi kupata majibu ya maswali yaliyoulizwa.

UUD ya mawasiliano:

Uwezo wa kusikiliza maoni ya wandugu na kutoa hukumu zao wenyewe.

UUD ya kibinafsi:

Kutambua na kujibu kihisia kwa vipengele vya kujieleza vya muziki;

Tunapotazama picha, tunajumuisha hisia zetu zote, sio tu kuona. Na tunasikia, lakini sio tu kuona kinachotokea kwenye turubai.

Picha katika fasihi ni moja wapo ya njia za tabia ya kisanii, ambayo ni pamoja na ukweli kwamba mwandishi anaonyesha tabia ya kawaida ya mashujaa wake na kuelezea mtazamo wake wa kiitikadi kwao kupitia taswira ya mwonekano wa mashujaa: takwimu zao, sura zao, nguo. mienendo, ishara na tabia.

Katika sanaa ya kuona, picha ni aina ambayo mwonekano wa mtu hutunzwa upya. Pamoja na kufanana kwa nje, ulimwengu wa kiroho wa mtu aliyeonyeshwa unachukuliwa kwenye picha.

Unafikiri muziki unaweza kuchora picha na kueleza tabia ya mtu, ulimwengu wake wa kiroho, uzoefu wake? (Watunzi, kuunda picha ya muziki, huwasilisha mawazo na hisia za wahusika wao kwa msaada wa sauti ya muziki, melody, asili ya muziki.).

Picha ya muziki - Hii ni picha ya tabia ya shujaa. Ndani yake, nguvu ya kuelezea na ya picha ya matamshi ya lugha ya muziki imeunganishwa bila usawa. (Slaidi).

Mtunzi wa Kirusi wa karne ya 19, Modest Petrovich Mussorgsky, pia alipenda kazi ya Pushkin.

Wasifu wa mtunzi

Modest Mussorgsky alizaliwa mnamo Machi 21, 1839 katika kijiji cha Karevo, wilaya ya Toropetsky, kwenye mali ya baba yake, mmiliki wa ardhi maskini Pyotr Alekseevich. Mama, Yulia Ivanovna, alikuwa wa kwanza kumfundisha kucheza piano. Katika umri wa miaka kumi, yeye, pamoja na kaka yake mkubwa, walikuja St. Petersburg: kuingia katika Shule ya Walinzi. Mwisho wa Shule, Mussorgsky alipewa Kikosi cha Walinzi wa Preobrazhensky. Modest alikuwa na umri wa miaka kumi na saba. Mmoja wa wandugu wa Ubadilishaji, anayemfahamu Dargomyzhsky, alimleta Mussorgsky kwake. Kijana huyo mara moja alimshinda mwanamuziki huyo sio tu kwa kucheza piano yake, lakini pia na uboreshaji wa bure, ambapo alikutana na Balakirev na Cui. Kwa hivyo maisha mapya yalianza kwa mwanamuziki mchanga, ambayo Balakirev na mduara wa "Mighty Handful" walichukua nafasi kuu. Hivi karibuni kipindi cha mkusanyiko wa maarifa kilibadilishwa na kipindi cha shughuli za ubunifu. Mtunzi aliamua kuandika opera ambayo mapenzi yake kwa matukio makubwa ya watu na kwa taswira ya mtu mwenye nia dhabiti yangejumuishwa.

Wakati wa kutembelea Lyudmila Ivanovna Shestakova, dada ya Glinka, Mussorgsky alikutana naye Vladimir Vasilyevich Nikolsky. Alikuwa mwanafalsafa, mkosoaji wa fasihi, mtaalam katika historia ya fasihi ya Kirusi. Ni yeye ambaye alivutia umakini wa Mussorgsky kwa janga "Boris Godunov". Nikolsky alipendekeza kuwa janga hili linaweza kuwa nyenzo nzuri kwa libretto ya opera. Maneno haya yalimfanya Mussorgsky afikiri kwa kina. Aliingia katika kusoma Boris Godunov. Mtunzi alihisi kuwa opera inayotokana na Boris Godunov inaweza kuwa kazi yenye mambo mengi ya kushangaza.

Mwisho wa 1869, opera ilikamilishwa. Mussorgsky alijitolea ubunifu wake kwa wenzi wake wa duara. Katika kujitolea, alionyesha waziwazi wazo kuu la opera: "Ninaelewa watu kama mtu mkubwa, aliyehuishwa na wazo moja. Hii ni kazi yangu. Nilijaribu kutatua katika opera."

Kisha kulikuwa na kazi nyingi zaidi ambazo zinastahili kuzingatia .. Mnamo Machi 28, 1881, Mussorgsky alikufa. Alikuwa na umri wa miaka 42 tu. Umaarufu wa ulimwengu ulikuja kwake baada ya kifo.

Opera "Boris Godunov" iligeuka kuwa kazi ya kwanza katika historia ya opera ya ulimwengu, ambayo hatima ya watu inaonyeshwa kwa kina, ufahamu na ukweli.

Opera inasimulia juu ya wakati wa utawala wa Boris Godunov, kijana ambaye alishtakiwa kwa mauaji ya mrithi halali wa kiti cha enzi - Tsarevich Dmitry mdogo.

Mawazo yetu katika somo la leo yatazingatia tabia ya kuvutia zaidi ya opera - Varlaam.

Varlaam anaimba wimbo kuhusu kuzingirwa kwa Kazan na askari wa Ivan wa Kutisha.

Sasa hebu tuone jinsi mtunzi alivyoelezea mtu huyu kwenye muziki. Sikiliza hotuba ya muziki ya shujaa ili kufikiria mwonekano wake na tabia yake.

- Wacha tusikie jinsi Varlaam anaimba wimbo wake maarufu "Kama ilivyokuwa katika jiji la Kazan".

Kusikiliza wimbo wa Varlaam kutoka kwa opera "Boris Godunov" na M. P. Musorgsky. (Slaidi).

Sauti ya Wimbo wa Varlaam katika kurekodi FI Shalyapin (njiani, tunafanya kazi hiyo: kusikiliza hotuba ya muziki ya shujaa ili kufikiria sura yake na tabia yake, makini na sauti ya mwigizaji).

Unafikiriaje Barlaam akiimba wimbo kama huu?

Je, tabia ya utendaji na tabia ya lugha ya muziki inasaliti vipi mhusika na hata mwonekano wa mtu huyu? (muziki wenye vurugu, sauti kubwa ...)

Sasa fungua kitabu cha maandishi, aya ya 23, ukurasa wa 133 na uangalie uchoraji na Ilya Repin "Protodeacon"

Guys, angalia kwa karibu uchoraji na Ilya Repin "Protodeacon", ambaye unaona mbele yako, elezea. ( Mbele yetu ni picha ya protodeacon - hii ni ibada ya kiroho katika Kanisa la Orthodox. Tunamwona mzee mwenye ndevu ndefu za kijivu, mnene kupita kiasi, msemo wa hasira / ambao hutolewa kwake na nyusi zilizopinda. Ana pua kubwa, mikono mikubwa - kwa ujumla, picha ya giza. Pengine ana sauti ya chini, labda hata besi.)

Uliona kila kitu kwa usahihi na hata ukasikia sauti yake ya chini. Kwa hiyo, nyie, wakati picha hii ilipoonekana kwenye maonyesho ya wasanii wa Itinerant, mkosoaji maarufu wa muziki V. Stasov aliona juu yake tabia kutoka kwa shairi la Pushkin "Boris Godunov" - Varlaam. Modest Petrovich Mussorgsky alijibu kwa njia ile ile, akiona "Protodeacon" akasema: "Naam, hii ni Varlaamishche yangu!"

Je, Barlaam na Protodeacon wanafanana nini? (Hizi ni picha za watawala, watu wagumu, watawa na makuhani, mfano wa Urusi ya Kale).

Jedwali la kulinganisha la njia za kuelezea.

I. Repin uchoraji "Protodeacon"

M. P. Mussorgsky "Wimbo wa Varlaam"

Sura kubwa, mkono wake upo juu ya tumbo lake, ndevu zake ni kijivu, nyusi zake zimevutwa pamoja, uso wake ni nyekundu. Rangi za giza. Tabia ya kiburi na kutawala.

Mienendo: muziki mkubwa, melody - anaruka juu, timbre - shaba. Sauti ya kuimba ni bass. Hali ya utendaji - hupiga kelele mwishoni, namna ya utendaji mbaya.

U-Kwa picha na opera, kipengele kimoja muhimu ni cha asili: ni uwezo wa kuonyesha tabia ya mtu kwa maneno, muziki, picha.

Je, uchoraji na wimbo vinafanana nini?

D - Jumla kati ya picha na wimbo ni kwamba zinaonyesha tabia isiyozuiliwa, ufidhuli, tabia ya ulafi na karamu.

Uko sahihi, kwa sababu hii ni picha ya pamoja. Kulikuwa na aina hii ya watu huko Urusi wakati huo. Kawaida sio tu kufanana kwa nje, lakini pia sifa fulani za tabia. Jambo kuu kati yao ni hasira isiyozuiliwa, ufidhuli wa asili, tabia ya ulafi na ulafi.

Ni nini kilimsaidia mtunzi na msanii, kwa kujitegemea, kuunda picha zinazofanana? (Watu kama hao walikuwa nchini Urusi.)

Katika picha ya "Protodeacon" IE Repin hakuweza kufa sanamu ya shemasi Ivan Ulanov, kutoka kijiji chake cha asili cha Chuguevo, ambayo aliandika: "... hakuna kitu cha kiroho - yeye ni mwili na damu, macho ya pop, mdomo na kishindo . ..".

Je, msanii alipaka picha hii kwa rangi gani? (Msanii anayetumia rangi zilizojaa, ambapo rangi nyeusi hutawala.)

Licha ya njia mbalimbali za kujieleza, katika sanaa ni rangi, katika fasihi - neno, katika muziki - sauti. Wote waliiambia, ilionyesha kuhusu mtu mmoja. Lakini hata hivyo, muziki ulisisitiza na kupendekeza vipengele hivyo ambavyo hawatazingatia mara moja.

Kazi ya kwaya ya sauti

UUD ya utambuzi

Kujua wimbo na maneno ya wimbo mpya

UUD ya mawasiliano

Mwingiliano na mwalimu katika mchakato wa shughuli za muziki na ubunifu;

Kushiriki katika utendaji wa kwaya wa kipande cha muziki.

UUD ya kibinafsi:

Uundaji wa ujuzi wa kufanya;

Mfano halisi wa tabia ya wimbo katika utendaji wake kupitia uimbaji, neno, kiimbo.

Kuimba.

Kujifunza kwa maneno

Kuimba zamu ngumu za sauti.

Fanya kazi kwenye maandishi.

Wimbo ambao utatusaidia kukumbuka majina ya aina za sanaa unaitwa "Wimbo wa Picha"Mtunzi Gennady Gladkov.

Kusikiliza wimbo.

Ni aina gani za uchoraji zinazoimbwa kwenye wimbo?

Katika muziki, ni aina gani?

Kuimba katika chorus.

Fikiria na uniambie, kila mmoja wenu anaweza kuwa shujaa wa picha?

Wengi wenu mlifanya kama wasanii na kuchora picha za marafiki zenu

Wimbo umeandikwa kwa namna gani?

Njia gani?

Je, ni kasi gani?

Toa jina la wimbo huu. (majibu ya watoto)

Kwa nini wimbo una jina hili?

3. Picha za muziki

- Tulifahamiana na picha mbili tofauti za sauti, na picha inayofuata ya muziki itasikika bila maneno. Kipande hiki "Gnome" kutoka kwa mzunguko wa piano wa M.P. Picha za Mussorgsky kwenye Maonyesho ni picha ya muziki ya kiumbe mdogo wa ajabu, aliyetengenezwa kwa nguvu ya ajabu ya kisanii. Ilichorwa chini ya hisia ya uchoraji na W. Hartmann, rafiki wa karibu wa mtunzi.

Mussorgsky alikumbuka mchoro wa toy ya mti wa Krismasi - mbilikimo, kiumbe mdogo mbaya na miguu iliyopotoka. Hivi ndivyo msanii alionyesha nutcracker. --- Sikiliza mchezo huu na ufikirie hali ya mbilikimo, tabia yake ni nini, unawakilisha nini kwa muziki huu?

Inaonekana kama "Mbilikimo" na Mbunge Mussorgsky. (Majibu ya watoto)

- Jamani, mmejitambulisha vipi kwa mbilikimo? ( Katika muziki, mtu anaweza kusikia kutembea kwa kasi, na aina fulani ya kuruka kwa kasi kwa angular. Mtu anahisi kwamba mbilikimo huyu ni mpweke, anateseka.)

· Mchezo wa M.P. Mussorgsky ni mzuri sana. Kuisikiliza, tunafikiria wazi jinsi mtu mdogo akitembea juu, alikimbia kidogo na kusimama - ni vigumu kukimbia kwa miguu fupi na nyembamba. Kisha akachoka, akatembea polepole zaidi na bado kwa bidii na awkwardly. Inaonekana kwamba hata ana hasira na yeye mwenyewe kwa ajili yake. Muziki ukakatika. Labda ilianguka.

Jamani, kama mngekuwa wasanii mkisikiliza muziki huu, huyu mbilikimo mngempaka rangi gani?

Hiyo ni kweli, anasonga kwa pembe, kwa kuruka. mbilikimo ya kufurahisha inageuzwa na mtunzi kuwa mtu anayeteseka sana. Unaweza kumsikia akiugua, akilalamika juu ya hatima. Alitolewa nje ya kipengele chake cha asili cha hadithi na kupewa burudani ya watu. Mbilikimo anajaribu kupinga, kupigana, lakini kilio cha kukata tamaa kinasikika ... Jamani, muziki unaishaje? ( Haiishii kama kawaida, ni aina ya mapumziko.)

Unaona, watu, "Gnome" sio tu kielelezo cha uchoraji, ni picha ya kina iliyoundwa na mtunzi.

Kazi ya kujitegemea

UUD ya utambuzi

Ukuzaji wa uwezo wa kuelewa habari iliyopokelewa.

UUD ya kawaida:

Ufahamu wa yale ambayo tayari yamejifunza na ni nini kinachoweza kupitishwa zaidi

Tathmini ya ubora wa assimilation.

Uud wa Mawasiliano:

Mwingiliano katika mchakato wa kuangalia matokeo ya kazi.

UUD ya kibinafsi

Uundaji wa mtazamo mzuri na shauku katika shughuli za muziki

Sasa unapaswa kufanya mtihani na kisha kutathmini kazi yako mwenyewe.

Nani anakadiria kazi zao na "5" na "4"?

Kazi ya nyumbani

UtambuziUUD

Utafutaji wa Muziki

UUD ya Udhibiti

Mpangilio wa malengo.

Ni aina gani za muziki zinazoweza kuwasilisha sifa za picha za shujaa?

Sikiliza Kazi ya Nyumbani.

"Shajara ya Uchunguzi wa Muziki" - ukurasa wa 26-27.

ORODHA YA FASIHI ILIYOTUMIKA 1. Abyzova E.N. Picha kwenye Maonyesho. Mussorgsky - M.: Muziki, 1987. 47s. 2. Abyzova E.N. "Modest Petrovich Mussorgsky" - toleo la 2 M .: Muziki, 1986. 157 kik. 3. Vershinina G.B. "... Nina uhuru wa kuzungumza kuhusu muziki" - M.: "Shule Mpya" 1996 p.192 4. Frid E.L. "Modest Petrovich Mussorgsky": monograph maarufu - toleo la 4 - Leningrad: Muziki, 1987. uk 110 5. Feinberg S.Ye. "Pianism kama sanaa" - M.: Muziki, 1965, p.185 6. Shlifshtein S.I. "Mussorgsky. Msanii. Wakati. Hatima". M.: Muziki. 1975 mwaka

Hakiki:

Ukuzaji wa mbinu wa somo juu ya somo la Muziki

Daraja la 3, somo namba 7 ("Muziki" na G. P. Sergeev, E. D. Kritskaya)

Mada: Picha katika muziki

Malengo:

Kielimu

  • malezi ya mtazamo wa kihemko kwa muziki, uelewa wa muziki;
  • maendeleo ya utamaduni wa hotuba;
  • kulinganisha picha za muziki na tathmini ya wahusika.

Kuendeleza

  • mtazamo wa picha za muziki;
  • uwezo wa kutofautisha kati ya vipande vya muziki;
  • uwezo wa kulinganisha ukweli, kuchambua na kuelezea maoni yako.

Kielimu

  • kuongeza ujuzi juu ya njia za kujieleza kwa muziki - vivuli vya nguvu, viboko, timbre, sauti;
  • kutumia maarifa yaliyopatikana katika kuunda picha ya muziki.

Malengo ya Somo:

  • kuunda utamaduni wa msikilizaji;
  • kutoa wazo la maonyesho ya kujieleza na ya picha;
  • kufahamiana na njia za usemi wa muziki (timbre, mienendo, viboko), jukumu lao katika kuunda tabia, picha;
  • kukuza tabia nzuri kwa watoto.

Aina ya somo: matumizi na uimarishaji wa maarifa yaliyopatikana

Matokeo yaliyopangwa

Mada:

  • malezi ya uwezo wa kufanya uchanganuzi wa kitamathali wa kazi.

Binafsi:

  • kuwa na uvumilivu wa makosa ya watu wengine na maoni mengine;
  • usiogope makosa yako mwenyewe;
  • kuwa na ufahamu wa algorithm ya matendo yao.

Mada ya Meta:

Udhibiti

  • tambua kwa uhuru sifa za kuelezea na za picha za muziki;
  • kukubali na kuhifadhi malengo ya kujifunza;
  • kujumuishwa katika mchakato wa kutatua kazi ulizopewa.

Utambuzi

  • kwa msaada wa mwalimu kuzunguka katika mfumo wao wa maarifa na kutambua hitaji la maarifa mapya;
  • kuelewa maudhui ya kisanii na ya mfano ya kazi ya muziki;

Mawasiliano

  • uwezo wa kusikia, kusikiliza na kuelewa wengine, kushiriki katika utendaji wa pamoja.
  • kutofautisha kati ya tamathali na kujieleza katika picha za muziki;
  • kufunua kwa uhuru njia za mfano halisi wa muziki wa wahusika.

Dhana na masharti ambayo yataanzishwa au kuunganishwa wakati wa somo:

picha katika muziki, kiimbo, kujieleza, taswira.

Aina za kazi katika somo:

kusikiliza, uchanganuzi wa kiimbo-tamathali, uimbaji wa kwaya.

Rasilimali za elimu:

  • Kitabu cha maandishi "Muziki. Waandishi wa darasa la 3 E.D. Krete, G.P. Sergeeva; 2017 Nov.
  • CD-diski "Ngumu ya masomo juu ya muziki. Daraja la 3"
  • Phono-resomacy. Daraja la 3;
  • Piano.

Ramani ya somo la kiteknolojia

Hatua za somo

Jukumu la hatua

Vitendo vya mwalimu

Shughuli za wanafunzi

1. Wakati wa shirika (dakika 1-2)

  • salamu;
  • kuangalia utayari wa somo
  • inakaribisha wanafunzi
  • huangalia utayari wa somo
  • wasalimie walimu
  • kupanga mahali pao pa kazi

2. Taarifa ya tatizo la elimu

  • kuunda motisha ya kufanya kazi darasani;
  • fafanua mada ya somo
  • marudio ya maneno: kujieleza, tamathali
  • Katika somo la mwisho, tulizungumzia jinsi muziki unavyoelezea asubuhi katika asili.
  • Moja ya kazi ilionyesha uzuri wa asili ya asubuhi, na nyingine ilionyesha hisia za mtu asubuhi. Je, muziki unaweza kumwakilisha mtu mwenyewe?
  • Je, tungekuwa wasanii, tungemtajaje mtu aliyeonyeshwa? Na katika muziki?
  • wanafunzi kusikiliza mwalimu, kujibu maswali
  • wanafunzi kuunda mada ya somo

"Picha katika Muziki"

3.Sasisho la maarifa

  • marudio ya ujuzi uliojifunza;
  • matumizi ya maarifa wakati wa somo
  • Soma epigraph au utangulizi wa somo letu: Kuna mtu aliyefichwa katika kila kiimbo.
  • Muziki unawezaje kuonyesha mtu?
  • wanafunzi kusoma kitabu, kujibu swali

4. Kusisimua maarifa mapya na mbinu za utendaji

  • Algorithm ya uchambuzi wa muziki
  • Soma shairi "Chatterbox", jina la mwandishi, jaribu kuelezea picha ya msichana huyu kwa maneno yako mwenyewe.
  • Je, harakati au sauti yake inaweza kuwakilisha sauti gani za muziki?
  • Kusikiliza wimbo "Chatterbox"
  • Je, muziki ulitengenezaje picha yake?
  • wanafunzi kusoma shairi kwa sauti, kuchambua tabia na tabia ya msichana.
  • jibu maswali ya mwalimu, tengeneza picha ya mfano na sauti ya Lida
  • kusikiliza na kuchambua muziki
  • fanya hitimisho, fanya maamuzi

5. Utekelezaji wa ujuzi uliopatikana

  • matumizi na uimarishaji wa maarifa
  • "Juliet Girl" inasikika
  • Picha hii ni ya nani: mwanamume au mwanamke, mtoto au mtu mzima, ni mienendo gani au sauti gani zinaweza kusikika kwenye muziki, hali gani na tabia gani?
  • wanafunzi kusikiliza na kuchambua muziki,
  • jibu maswali ya mwalimu,
  • fanya hitimisho

6. Taarifa za kazi za nyumbani

  • maagizo ya kazi ya nyumbani
  • Chora mchoro wa kitendawili, ambacho tunaweza kukisia ni picha ya nani unapenda zaidi.
  • wanafunzi huandika kazi ya nyumbani katika shajara

7. Kazi ya sauti na kwaya

  • maendeleo ya uwezo wa sauti na muziki wa wanafunzi
  • Hebu tukumbuke wimbo-picha kuhusu "Merry Puppy"
  • Je, tutaitimizaje?
  • wanafunzi kukumbuka maneno na melody ya wimbo,
  • kuchambua mbinu za utendaji na njia za kujieleza kwa muziki
  • fanya wimbo

8. Kujumlisha

  • kutafakari
  • Ni nini kilikuwa kisicho cha kawaida katika somo?
  • Je, tumekamilisha kazi zote?
  • wanafunzi hujibu maswali ya mwalimu na kuchambua kazi zao katika somo.

Wakati wa madarasa

  1. Wakati wa kuandaa.

Mwalimu: Habari zenu!

Kuona tabasamu na sura ya furaha -

Hii ni furaha, kwa hivyo wanasema!

Angalia ikiwa kila mtu yuko tayari kwa somo.

  1. Taarifa ya tatizo la elimu.

Mwalimu: Katika somo la mwisho, tulizungumzia jinsi muziki unavyoelezea asubuhi katika asili.

Moja ya kazi ilionyesha uzuri wa asili ya asubuhi, na nyingine ilionyesha hisia za mtu asubuhi. Kumbuka nyimbo hizi ziliitwaje?

Majibu ya watoto: P. Tchaikovsky "Sala ya Asubuhi", E. Grieg "Asubuhi"

Mwalimu: Ikiwa muziki unazungumza juu ya hisia za wanadamu, basi ina….

Majibu ya watoto: kujieleza.

Mwalimu : Na ikiwa, kusikiliza muziki, "tunaona" picha za asili, "kusikia" sauti zake, basi kuna ....

Majibu ya watoto: taswira.

Mwalimu: Je, muziki unaweza kumwakilisha mtu mwenyewe?

Majibu ya watoto...

Mwalimu: Jina la picha ya mtu kwenye mchoro wa msanii ni nini? Katika muziki?

Majibu ya watoto: Picha.

Mwalimu: Haki. Mada ya somo letu ni Picha ya Muziki.

  1. Sasisho la maarifa

Mwalimu: Angalia picha ya picha, anaweza kutuambia nini?

(Kufanya kazi na picha ya mtunzi S. Prokofiev)

Majibu ya watoto: juu ya sura ya mtu, umri, nguo, hisia ...

Mwalimu: Je, muziki unaweza kuelezea sura ya mtu, umri wake, nguo zake?

Majibu ya watoto: Hapana, hisia tu.

Mwalimu: Epigraph au utangulizi wa somo letu unasema: "Mtu amefichwa katika kila lugha." Muziki unawezaje kuonyesha mtu?

Majibu ya watoto: Kwa msaada wa kiimbo.

Mwalimu: Lakini inabidi wajieleze sana ili tuweze kuwaelewa.

Kabla ya Kwaya "Guys Tofauti" (iliyochezwa na vikundi)

  1. Uhamasishaji wa maarifa mapya na njia za vitendo

Mwalimu: Leo tutafahamiana na picha mbili za muziki, ziliundwa na mtunzi S. Prokofiev (kuingia kwenye daftari). Hebu tusome shairi ambalo likawa msingi wa mojawapo.

Kusoma shairi la Agnia Barto "Chatterbox"

Kisanduku cha mazungumzo Lida, wanasema,
Hii ni Vovka zuliwa.
Na ninapaswa kuzungumza lini?
Sina muda wa kuzungumza!

Mduara wa drama, duru ya picha,
Horkruzhok - nataka kuimba
Kwa kuchora mduara
Kila mtu pia alipiga kura.

Na Marya Markovna alisema,
Nilipotoka nje ya ukumbi jana:
"Mduara wa maigizo, duara kwa picha
Hii ni nyingi mno.

Chagua mwenyewe, rafiki yangu,
Mduara mmoja ".

Kweli, nilichagua kutoka kwa picha ...
Lakini pia nataka kuimba
Na kwa mduara wa kuchora
Kila mtu pia alipiga kura.

Na vipi kuhusu sanduku la mazungumzo Lida, wanasema,
Hii ni Vovka zuliwa.
Na ninapaswa kuzungumza lini?
Sina muda wa kuzungumza!

Mwalimu: Eleza shujaa wa shairi!

Majibu ya watoto: Msichana mdogo, mwanafunzi wa shule, mrembo, mcheshi, lakini mzungumzaji sana, anaitwa Lida.

Mwalimu: Ni sauti gani za muziki zinaweza kuelezea tabia ya Lida?

Majibu ya watoto: nyepesi, mkali, haraka ...

Mwalimu: Je, mienendo au sauti yake inaweza kuwakilisha sauti gani za muziki?

Majibu ya watoto: haraka sana, haraka, kama kizunguzungu cha ulimi.

Mwalimu: Hebu sikiliza wimbo aliotunga mtunzi.

Kusikiliza wimbo.

Mwalimu: Muziki ulitengenezaje picha ya Lida? Tabia yake ni nini?

Majibu ya watoto: Hali nzuri, furaha na hotuba ya haraka sana.

Mwalimu: Wimbo huu unaweza kuuitaje?

Majibu ya watoto: Mzungumzaji mchangamfu ...

Mwalimu: Hebu tuangalie kwenye daftari (kuingia kwenye daftari: "Chatterbox Lida", hotuba ya msichana inaonyeshwa)

  1. Kusasisha maarifa yaliyopatikana

Mwalimu: Na ikiwa hakuna maneno katika muziki, inafanywa tu na vyombo vya muziki, itaweza kuunda picha ya mtu?

Majibu ya watoto...

Mwalimu: Sasa tutasikiliza picha nyingine ya muziki, na unaweza kukisia ni ya nani. Na muziki utatuambia - ikiwa anazungumza juu ya mwanamume, atakuwa akiandamana, ikiwa juu ya mwanamke - densi, ikiwa shujaa ni mtu mzima, muziki utasikika mzito na mzito, ikiwa mtoto - kwa kucheza na kwa urahisi.

Kusikiliza kipande cha muziki na S. Prokofiev "Juliet ni msichana"

Majibu ya watoto: Muziki unasema juu ya mwanamke, kuna ngoma ndani yake, heroine ni msichana mdogo au mdogo, muziki unasikika haraka, rahisi, na furaha.

Mwalimu: Unaweza kufanya nini na muziki?

Majibu ya watoto: kucheza, kucheza, kuruka au kukimbia.

Mwalimu: Kila kitu ni sahihi. Jina la shujaa huyu ni Juliet, na tulisikiliza kipande cha ballet ya Romeo na Juliet, ambayo inasimulia hadithi ya upendo ya mashujaa wachanga sana. Na Juliet anaonyeshwa akingojea mkutano na mpenzi wake, kwa hivyo hajakaa kimya, na anakimbia kweli na kuruka na kucheza bila uvumilivu. Je, unasikia?

Kusikiliza tena kipande

Mwalimu: Muziki ulionyesha nini zaidi: harakati au hotuba ya shujaa?

Majibu ya watoto: harakati

Mwalimu: Wacha tuandike: "Juliet", harakati zinaonyeshwa (kuandika kwenye daftari)

  1. Kazi ya nyumbani

Mchoro ni kitendawili. Chora kitu kimoja ambacho ni cha Chatterbox Lida au Juliet.

  1. Kazi ya sauti na kwaya

Mwalimu: Je, tunaweza kuunda picha ya mtu katika kwaya?

Majibu ya watoto...

Mwalimu: Wacha tuimbe wimbo kuhusu mbwa mdogo anayetembea.

Kurudia maneno ya wimbo katika vikundi:

Mstari wa 1 - Mstari wa 1, Mstari wa 2 - Mstari wa 2, Mstari wa 3 - Mstari wa 3, Mstari wa 4 - kila kitu.

Fanyia kazi uigizaji wa melodi katika mistari na mlio wa ghafla katika kwaya.

Utendaji wa wimbo.

  1. Kufupisha. Tafakari

Mwalimu. Ni nini kilikuwa kisicho cha kawaida / cha kuvutia katika somo?

Majibu ya watoto...

Mwalimu. Je, tumekamilisha kazi zote?

Majibu ya watoto...

Mwalimu. Ulipenda au haukupenda nini zaidi ya yote?

Majibu ya watoto...


Machapisho ya sehemu ya muziki

Picha za muziki

Z inaida Volkonskaya, Elizaveta Gilels, Anna Esipova na Natalia Sats ni nyota halisi wa karne zilizopita. Majina ya wanawake hawa yalijulikana mbali zaidi ya mipaka ya Urusi; wapenzi wa muziki ulimwenguni kote walikuwa wakingojea maonyesho na maonyesho yao. "Kultura.RF" inasimulia juu ya njia ya ubunifu ya wasanii wanne bora.

Zinaida Volkonskaya (1789-1862)

Orest Kiprensky. Picha ya Zinaida Volkonskaya. 1830. Jimbo la Hermitage

Baada ya kifo cha mwalimu wake, Sergei Prokofiev aliandika: "Nilikuja kuwa mshindi wake wa mwisho wa mwanafunzi kutoka kwa kikundi kikubwa cha washindi ambao aliwafunza katika kiwanda chake".

Natalia Sats (1903-1993)

Natalia Sats. Picha: teatr-sats.ru

Tangu utoto, Natalia alizungukwa na watu wa ubunifu. Marafiki wa familia na wageni wa mara kwa mara wa nyumba ya Moscow walikuwa Sergei Rachmaninov, Konstantin Stanislavsky, Evgeny Vakhtangov na wasanii wengine. Na mchezo wake wa kwanza wa maonyesho ulifanyika wakati msichana huyo alikuwa na umri wa mwaka mmoja.

Mnamo 1921, Natalia Sats mwenye umri wa miaka 17 alianzisha ukumbi wa michezo wa watoto wa Moscow (RAMT ya kisasa), ambapo alibaki mkurugenzi wake wa kisanii kwa miaka 16. Pavel Markov, mmoja wa wakosoaji wanaoheshimika zaidi wa ukumbi wa michezo wa Urusi, alikumbuka Sats kama "Msichana, karibu msichana, ambaye haraka na kwa nguvu aliingia katika muundo tata wa maisha ya maonyesho ya Moscow na akabaki na ufahamu wa kuwajibika wa maisha yake na utambuzi wa ubunifu."... Alijitahidi kuunda ukumbi wa michezo ambao ungekuwa kwa watoto wa kila kizazi lango la ulimwengu mwepesi na wa hadithi, mahali pa mawazo yasiyo na kikomo - na alifaulu.

Kondakta wa ibada ya Kijerumani Otto Klemperer, baada ya kuona kazi ya mwongozo ya Sats kwenye ukumbi wa michezo wa watoto, alimwalika Berlin na akajitolea kuigiza opera ya Giuseppe Verdi ya Falstaff kwenye Opera ya Kroll. Kwa Sats, uzalishaji huu uligeuka kuwa mafanikio ya kweli: akawa mkurugenzi wa kwanza wa opera duniani - na bila kuzidisha, mtu maarufu wa maonyesho duniani. Maonyesho yake mengine ya opera ya kigeni pia yalifanikiwa: The Ring of the Nibelungen ya Richard Wagner na The Marriage of Figaro ya Wolfgang Amadeus Mozart katika Colon ya Teatro ya Argentina. Magazeti ya Buenos Aires yaliandika: "Mkurugenzi wa msanii wa Urusi ameunda enzi mpya katika sanaa ya opera. Mchezo wa [Ndoa ya Figaro] ni wa kisaikolojia sana, kama ilivyo katika mchezo wa kuigiza tu, na hii ni mpya na ya kuvutia kwa mtazamaji..

Baada ya kurudi USSR mnamo 1937, Natalia Sats alikamatwa kama mke wa "msaliti wa Nchi ya Mama." Mumewe, Commissar wa Israel People's for Internal Trade, Weitzer, alishutumiwa kwa shughuli za kupinga mapinduzi. Sats alitumia miaka mitano katika Gulag, na baada ya kuachiliwa aliondoka kwenda Alma-Ata, kwani hakuwa na haki ya kurudi Moscow. Huko Kazakhstan, alifungua ukumbi wa michezo wa kwanza wa Alma-Ata kwa Watazamaji Vijana, ambapo alifanya kazi kwa miaka 13.

Mnamo 1965, Natalia Sats, akiwa tayari amerudi katika mji mkuu, alianzisha ukumbi wa michezo wa kwanza wa ulimwengu wa watoto. Hakuonyesha maonyesho ya watoto tu, bali pia michezo ya kuigiza ya "watu wazima" na Mozart, Puccini, na akajumuisha nyimbo "zito" za muziki katika usajili wake wa symphony.

Katika miaka ya mwisho ya maisha yake, Natalia Sats alifundisha huko GITIS, alianzisha msingi wa hisani ili kukuza maendeleo ya sanaa kwa watoto na aliandika vitabu na miongozo mingi juu ya elimu ya muziki.

Elizabeth Gilels (1919-2008)

Elizaveta Gilels na Leonid Kogan. Picha: alefmagazine.com

Elizaveta Gilels, dada mdogo wa mpiga kinanda Emil Gilels, alizaliwa huko Odessa. Familia ya waigizaji mashuhuri ulimwenguni haikuwa ya muziki kwa vyovyote: Baba Gregory aliwahi kuwa mhasibu katika kiwanda cha sukari, na mama yake Esther alikuwa msimamizi wa kaya.

Liza Gilels kwanza alichukua violin akiwa na umri wa miaka sita, na misingi ya sanaa ya muziki ilifundishwa na mwalimu maarufu wa Odessa Pyotr Stolyarsky. Akiwa kijana, Gilels alijitangaza kama mpuuzi: mnamo 1935, mwanamuziki huyo mchanga alishinda tuzo ya pili kwenye Mashindano ya All-Union ya Waigizaji Muziki. Na mnamo 1937, alipokuwa na umri wa miaka 17, Elizabeth, kama sehemu ya ujumbe wa wapiga violin wa Soviet, alitamba kwenye Mashindano ya Eugene Ysaye huko Brussels. Tuzo la kwanza la shindano hilo lilipewa David Oistrakh, wa pili - kwa mwigizaji kutoka Austria, na Gilels na wenzake walishiriki nafasi hizo kutoka tatu hadi sita. Ushindi huu wa ushindi ulimfanya Elizaveta Gilels kuwa maarufu katika Muungano wa Sovieti na kwingineko.

Wanamuziki wa Soviet waliporudi kutoka Ubelgiji, walisalimiwa na maandamano mazito, ambayo yalihudhuriwa na watu wenye talanta, lakini bado ni mwanamuziki asiyejulikana Leonid Kogan. Aliwasilisha bouti yake kwa Elizaveta Gilels, ambaye talanta yake alikuwa akiipenda kila wakati: hivi ndivyo wenzi wa ndoa wa baadaye walikutana. Ukweli, hawakuwa wanandoa mara moja. Gilels hivi majuzi alikua nyota, aliigiza kwa bidii na kutembelea, na pia alikuwa mzee. Lakini siku moja alisikia uigizaji wa mpiga violini asiyejulikana kwenye redio. Mchezo wa virtuoso ulimshangaza, na wakati mtangazaji alitangaza jina la mwigizaji - na alikuwa Leonid Kogan - Gilels alikua shabiki wake mkubwa.

Wanamuziki hao walifunga ndoa mnamo 1949. Gilels na Kogan walicheza kwenye duet kwa miaka mingi, waliimba nyimbo za violin mbili na Johann Sebastian Bach, Antonio Vivaldi, Eugene Isay. Hatua kwa hatua, Elizabeth aliachana na kazi yake ya peke yake: mnamo 1952, wenzi hao walikuwa na mtoto wa kiume, Pavel Kogan, alikua mpiga violini maarufu na kondakta, na miaka miwili baadaye, binti, Nina, mpiga piano mwenye vipawa na mwalimu mwenye talanta, alionekana.

Tangu 1966, Elizaveta Gilels alianza kufundisha katika Conservatory ya Moscow. Wanamuziki Ilya Kaler, Alexander Rozhdestvensky, Ilya Grubert na wanamuziki wengine wenye talanta walikuwa wanafunzi wake. Baada ya kifo cha Leonid Kogan mnamo 1982, Gilels alikuwa akijishughulisha na kupanga urithi wake: kuandaa vitabu vya kuchapa na kuchapisha rekodi.

Mikheeva Margarita Eduardovna, mwalimu wa kitengo cha kufuzu zaidi, "Shule ya Novouralskaya № 59", Novouralsk

Somo la sanaa (muziki) katika daraja la 5 III robo.
Mada ya somo: Picha ya muziki.
Aina ya somo: Kujifunza nyenzo mpya.
Kusudi la somo: kuonyesha uhusiano kati ya muziki na uchoraji kupitia mtazamo wa kufikiria wa ulimwengu.

Kazi:

  1. wakufunzi:
    1. kuunda ujuzi wa kufikiri - jumla, uwezo wa kusikiliza kwa makini na kuthibitisha;
    2. maendeleo ya uwezo wa kulinganisha, kulinganisha;
    3. malezi ya ujuzi wa kuunganisha aina mbalimbali za sanaa;
    4. kuunganisha dhana - njia za kujieleza kwa muziki: tabia, sauti, melody, maelewano, tempo, mienendo, picha, fomu;
    5. kufundisha kulinganisha kazi za muziki na uchoraji;
    6. kufahamiana na kazi ya M.P. Mussorgsky;
    7. kufundisha watoto kuhisi mashairi, muziki na picha nzuri ya picha za kisanii;
  2. kukuza: kukuza mhemko, fikira, fikira za wanafunzi na mtazamo wa kulinganisha wa kazi za muziki, kisanii na fasihi;
  3. kurekebisha:
    1. kuunda hali za kuongeza uwezo wa ubunifu wa wanafunzi;
    2. kielimu: kufundisha watoto kuhisi mashairi ya picha za kisanii za muziki na picha.
  • inductive ya maneno (mazungumzo, mazungumzo);
  • Visual-deductive (kulinganisha);
  • utafutaji wa sehemu (uboreshaji);

Vifaa: Vifaa vya sauti na video. ICT. Picha ya M.P. Mussorgsky, kadi za usaidizi, uwasilishaji wa POWER POINT.

Nyenzo za muziki:
"Baba Yaga" na M.P. Mussorgsky, wimbo "Kapteni Nemo" muses. J. Dubravina, lyrics V. Suslov.

Uwasilishaji juu ya kazi za M. Mussorgsky, katuni "Picha kwenye Maonyesho".

Aina ya kazi: kikundi, mtu binafsi.

WAKATI WA MADARASA:

Wakati wa kuandaa.
Salamu za muziki.
Wanafunzi hutolewa mfululizo wa ushirika: picha ya "Alyonushka" na Vasnetsov, picha ya Mussorgsky, kipande cha wimbo "Kapteni Nemo" muses. J. Dubravina, lyrics V. Suslov.
Wanafunzi wenyewe wanapaswa kuunda mada ya somo kulingana na vyama wanavyoona.

U.: mada yetu ya leo ni "Picha katika Muziki". "Picha" katika sanaa ya kuona ni nini?

D: picha ya urefu kamili wa mtu; kuonyesha watu kadhaa, ikiwa unaonyesha watu hadi mabega yao - hii ni picha.

David: wewe na mimi tunaweza kuona nini kwenye picha?

D: suti; hairstyle; tabia; hali; vijana au wazee; tajiri au maskini.

David: picha ya muziki inatofautianaje na picha katika uchoraji?

D: Huwezi kuiona mara moja, unahitaji kusikiliza muziki wote ili kuiona katika mawazo yako. Inadumu kwa wakati; hupeleka harakati, hisia; picha inaweza kutazamwa polepole, na kipande cha muziki kinaendelea kwa muda na mwisho; katika picha, kila kitu kinaonekana mara moja, lakini unaposikiliza muziki, unapaswa kufikiria kitu mwenyewe; na watu tofauti wanaweza kufikiria kila mmoja wake ...

David: Nikumbushe, msanii anatengeneza michoro yake kwa njia gani ya kujieleza?

D: palette, rangi, brashi, kiharusi, nk.

W: Ni njia gani za usemi anazotumia mtunzi kuunda taswira ya muziki?

D: mienendo, tempo, rejista, timbre, kiimbo.

U.: mbele yako kwenye ubao (kadi) zimeandikwa njia za kujieleza kwa muziki. Chagua zile ambazo zitakusaidia kuelewa picha ya muziki. Eleza kusudi lao.
(Iliyorekodiwa: umbo, tempo, mdundo, maelewano, mienendo, wimbo)

D: tempo ni kasi ambayo muziki unaendelea, inakuwezesha kuamua jinsi shujaa alivyokuwa akisonga; hukuruhusu kujua kitu kuhusu tabia ya shujaa.
Usumbufu - mkubwa au mdogo - huunda hali ya shujaa. Meja kawaida ni mhemko wa kufurahiya, mdogo ni huzuni, tafakari.
Mienendo ni sauti kubwa: kadiri shujaa anavyotukaribia, ndivyo muziki unavyosikika zaidi.
Wimbo ni taswira ya shujaa, mawazo yake; haya ni mawazo yetu juu yake.

U.: Maarifa haya yote yatatusaidia kuelewa jinsi mtunzi huunda picha za muziki na ni nini kinachomsaidia katika hili.
M.P. Mussorgsky aliunda picha nyingi za muziki za kitaifa, ambazo anaonyesha upekee wa mhusika wa Kirusi.
"Muziki wangu unapaswa kuwa uwasilishaji wa kisanii wa lugha ya binadamu katika nuances zote fiche" Mbunge Mussorgsky.
Mussorgsky ndiye muundaji wa picha mbali mbali za muziki.
Tutazungumza juu ya picha kama hizo - picha za muziki - katika somo letu. Hebu tukumbuke picha ya muziki ni nini?
Picha ya muziki ni picha ya tabia ya shujaa. Inachanganya bila usawa nguvu ya kuelezea na ya picha ya sauti za lugha ya muziki.
Leo tutafahamiana na picha ya muziki, ya ajabu tu.
Tutakuwa na vikundi viwili vya ubunifu vya wataalamu wa muziki ambao watajaribu kuelewa taswira-picha iliyoundwa na M.P. Mussorgsky.

Darasa limegawanywa katika vikundi viwili vya ubunifu.
Kazi:

  • kufuata maendeleo ya muziki,
  • kuchambua njia za kujieleza kwa muziki, matumizi yao,
  • toa jina kwa picha kwenye picha.

Kusikia: Mbunge Mussorgsky "Baba Yaga" kutoka kwa mzunguko "Picha kwenye Maonyesho".
Uchambuzi wa kazi iliyosikilizwa unafanywa na wawakilishi kutoka kwa vikundi viwili vya ubunifu.

U: guys, hebu tuone jinsi mkurugenzi wa filamu I. Kovalevskaya alivyofikiria picha ya Baba Yaga, ambaye aliunda cartoon kulingana na kazi ya muziki "Baba Yaga" kutoka kwa mzunguko wa piano "Picha kwenye Maonyesho". Je, picha ya Baba Yaga kutoka kwenye katuni inalingana na picha zako zilizowasilishwa?

Muhtasari wa somo.
Je, tulizungumza nini katika somo la leo?
Muziki una ubora wa kuona. Kwa msaada wa maono ya ndani, mawazo, tunaweza kufikiria kile mtunzi anatuambia.
Mwalimu: Kwa hiyo, umeweza kueleza hisia zako, hisia, fantasy katika michoro za maneno.
Muhtasari wa somo.

David: Mada ya somo letu la leo iliitwa "Picha katika Muziki". Tumekutana na picha ya nani leo?

D: Baba Yagi!

David: Muziki una ubora wa picha. Kwa msaada wa maono ya ndani, mawazo, tunaweza kufikiria kile mtunzi anatuambia. Hii ina maana kwamba umeweza kueleza hisia zako, hisia, fantasy katika michoro za maneno.

David: Na sasa - kazi ya nyumbani: 1) chora Baba Yaga kama ulivyowasilisha kutoka kwa kazi ya Mussorgsky. 2) kutunga wimbo au ditty kuhusu Baba Yaga.
Tafakari.

W .: Jamani, ni nini kipya ambacho mmejifunza katika somo la leo?
(Wanafunzi wanapewa karatasi za kujitathmini ili kujaza).

W: Somo letu limekwisha, asanteni, mlifanya kazi nzuri sana.














Rudi mbele

Makini! Onyesho la kuchungulia la slaidi ni kwa madhumuni ya habari pekee na huenda lisionyeshe chaguo zote za uwasilishaji. Ikiwa una nia ya kazi hii, tafadhali pakua toleo kamili.

Malengo ya kujifunza(malengo ya UD ya wanafunzi):

Mwalimu ujuzi wa dhana ya "picha" katika kipande cha muziki;

Mwalimu ujuzi wa dhana ya "expressiveness" na "depiction";

Kukuza uwezo wa kuamua kwa sikio ni "picha" ya muziki ambayo mtunzi aliunda kwa kutumia mfano wa kazi ya S. Prokofiev;

Mwanafunzi kwa usahihi hutoa ufafanuzi wa "picha" katika muziki;

Mwanafunzi kwa usahihi hutoa ufafanuzi wa dhana ya "expressiveness" na "depiction";

Itaweza kuamua kwa sikio ni picha gani, taswira ambayo muziki umetuchorea.

Malengo ya ufundishaji:

Mafunzo:

1. Kupanga shughuli za kielimu za wanafunzi:

Juu ya ujuzi wao wa dhana ya "picha" katika muziki;

Kwa ujuzi wao wa dhana ya "expressiveness" na "depiction";

Juu ya umilisi wao wa njia mbalimbali za kujieleza zinazotumiwa na watunzi kuunda "picha" katika muziki;

Kukuza ujuzi wa kusikia katika kazi maalum za muziki picha mbalimbali za muziki za mashujaa;

2. Maendeleo: kuchangia maendeleo ya mawazo na fantasy ya wanafunzi wakati wanafahamu "picha" katika muziki;

3. Malezi: kuunda hali ya malezi ya mtazamo wa kihisia-thamani kuelekea kazi za sanaa kulingana na mtazamo na uchambuzi wa picha za muziki na fasihi.

Kazi za ufundishaji.

Panga:

  • kufahamiana kwa wanafunzi na ufafanuzi wa "picha" katika muziki;
  • kuelewa upekee wa picha ya muziki;
  • shughuli ya wanafunzi kukuza uwezo wa kutambua picha ya muziki kwa sikio;
  • majadiliano na wanafunzi ni hisia gani, hisia, hisia hutokea wakati wa kusikiliza vipande fulani vya muziki;
  • tathmini ya kutafakari ya matokeo ya shughuli za kielimu za wanafunzi

Aina ya somo: pamoja

Vifaa vya somo: a vifaa vya sauti na video; uwasilishaji.

Wakati wa madarasa

Watoto huingia kwenye somo kwa muziki wa "Asubuhi" kutoka kwa kikundi "Peer Gynt" na E. Grieg (slaidi # 1 - mandharinyuma)

Mwalimu Wafunzwa
- Hello guys! Leo tunaendelea mazungumzo yetu kuhusu mambo mengi ya kuvutia yanatungojea kila siku. Hebu tusikilize na tuimbe wimbo mmoja wa ajabu ... (slide # 1) Je, wimbo ...?

Vizuri sana wavulana!

Kuimba: utendaji wa wimbo wa E. Grieg "Asubuhi" kwenye chombo.

- Siku njema!

Nafsi ya muziki (katika chorus)

- Ni aina gani ya wimbo ulisikika? Je, umesikia kabla?

Hebu tuimbe kwa silabi (F kubwa).

Na sasa tunaimba kwa maneno: (slide namba 2)

Jua huchomoza na anga huangaza.

Hali iliamka na asubuhi ikafika

- Ndiyo, katika somo la mwisho. Hii ni Asubuhi ya Edvard Grieg.
- Je, mtunzi alituchorea picha gani katika kazi hii? - picha ya asubuhi, iliyochorwa jinsi jua linachomoza, alfajiri, siku inakuja ...
- Umefanya vizuri! Muziki, kwa kweli, unaweza kuchora picha za asili kwa ajili yetu - hii ni taswira ya muziki.

Hebu tuimbe wimbo nilioomba upeleke nyumbani. Je, anatuambia kuhusu nini?

- anatupa picha ya asili
Utendaji wa wimbo "Asubuhi huanza" (minus kwenye nambari ya slaidi 2) (maandishi - Kiambatisho cha 1)

Je, unafikiri muziki unaweza kutuambia nini kingine?

Kwa hivyo unadhani nini kitakuwa mada ya somo letu la leo? Je, tutazungumzia nini leo?

- majibu ya watoto

Jinsi muziki unaweza kuonyesha mtu ... kuchora picha yake

- Wewe ni marafiki wakubwa! Mada ya somo letu la leo inaonekana kama hii: "Picha katika muziki" (nambari ya slaidi 3). Mara nyingi sana katika kazi za muziki tunaonekana kukutana na wahusika tofauti -

mcheshi na...

wakorofi na...

mwenye kujivunia na....

Inaweza kuwa watu wazima na watoto, wanaume au wanawake, wasichana au wavulana, pamoja na wanyama au ndege. Juu ya mada ya muziki, tunaweza kufikiria tabia zao ni nini na hata sura zao ni nini wakati mwingine, jinsi wanavyotembea, jinsi wanavyosema, hisia zao ni nini. Muziki unaweza kueleza hisia, mawazo na wahusika wa mtu, i.e. ana uwezo wa kutuambia juu yao - hii ni hisia ya muziki.

Fungua mafunzo kwenye ukurasa wa 26-27. Hapo chini, ukurasa wa 26, tunaona dhana za "kueleza" na "mfano". (Sawa kwenye ubao - slide # 4). Ulielewaje "Sanaa Nzuri" ni nini? Kujieleza”?

Nyinyi ni wenzangu wakubwa! Wacha tusikie nawe dondoo kutoka kwa kipande cha muziki cha mtunzi mashuhuri S.S.Prokofiev (slaidi nambari 5)

- huzuni

Utulivu

Kiasi

Tunasikiliza muziki na kuchagua ni shujaa gani (slaidi ya 6).

Kwa nini umeamua kuwa huyu ndiye mhusika hasa?

Picha katika muziki ni nini? Nini unadhani; unafikiria nini?

- majibu ya watoto

Majibu ya watoto

Picha katika muziki ni picha ya mtu, tabia yake kwa msaada wa sauti, nyimbo

- Hiyo ni kweli, wavulana! (slaidi ya 7) Leo tutaona jinsi watunzi wanavyounda picha za muziki kwa msaada wa nyimbo na viimbo vya kujieleza. Sasa nitakusomea shairi la A.L. Barto "Chatterbox" (nambari ya slaidi 8).

Sikiliza kwa makini na ueleze sifa za shairi hili baada ya kusikiliza (kusoma). Je, ni sifa gani?

Chagua picha ya msichana kutoka kwa vielelezo vilivyowasilishwa (nambari ya slaidi 9).

Kwa nini picha hii maalum?

Kwa njia gani? Uliamuaje?

Jamani, kasi hiyo ya kusoma na kuongea inaitwa SPIKA (slaidi namba 10)

- haraka ...
Unafikiri ni kwa nini mwandishi alitumia msuko wa ndimi katika shairi lake?

Fikiria kwamba ungeulizwa kuandika muziki kwa shairi hili. Ingekuwa nini? Je, unampenda msichana huyu?

Wacha tusikie jinsi S.S.Prokofiev alivyochora picha ya msichana huyu.

Tunasikiliza wimbo "Chatterbox"

- majibu ya watoto ... kuonyesha kwamba msichana anapenda kuzungumza

Haraka...

Kwa hivyo, je, mtunzi aliweza kutuchorea picha ya kisanduku cha gumzo?

Kwa njia gani?

- Ndiyo!

Mwendo wa haraka, mhusika mwenye furaha ...

Unafikiri mtunzi anampenda Lida?

Kwenye skrini kuna matukio kutoka kwa ballet "Romeo na Juliet" na picha ya G. Ulanova kama Juliet. Ninawaambia watoto kuhusu hili (slide 11).

- Kama !!!
- Fikiria ni nani aliyefichwa nyuma ya kiimbo hiki? Cheza mwanzo wa "Juliet Girls"

Tabia yake ni nini? Anafanya nini?

Kiimbo hiki kimejengwa kwa mizani katika C kuu, ambayo hupanda juu haraka.

Tunaimba mizani katika C kuu, polepole kuongeza kasi hadi silabi "la" (slaidi ya 12)

Kutazama video “Juliet the Girl” (Nyongeza 2, dak. 21)

Juliet!

Mkorofi, anakimbia

- Niambie, kulikuwa na mada moja tu kwenye picha ya Juliet?

Haki. Kwanini unafikiri?

- kadhaa

Majibu ya watoto.

- Wacha tujaribu, tunaposikiliza muziki, kuonyesha hali na vitendo vyake kwa sura ya uso na harakati.

Niambie, unampenda Juliet?

Watoto husimama na kumwonyesha Juliet na harakati za plastiki kwenye muziki.

Yeye ni mwepesi, mwenye ndoto, katika upendo

Kwa hivyo, tuambie, tulizungumza nini leo? Picha katika muziki ni nini? (slaidi nambari 13)

Uko sahihi, muziki ni sanaa ya kujieleza. Inaonyesha hisia, mawazo, na tabia za watu. Kupitia kwao tunaweza kuona wanyama, na msichana akiongea bila kukoma, na Juliet mwepesi na mwenye ndoto.

Je, umefurahia somo letu la leo? (slaidi nambari 14)

Kazi ya nyumbani kwa somo linalofuata

© 2022 skudelnica.ru - Upendo, usaliti, saikolojia, talaka, hisia, ugomvi