Shirika la shughuli za hotuba kamili za watoto katika kikundi cha tiba ya hotuba kupitia utekelezaji wa aina zisizo za jadi. Shirika la shughuli kamili ya hotuba ya watoto katika kikundi cha tiba ya hotuba kupitia utekelezaji wa aina zisizo za kitamaduni Ufafanuzi wa usemi na

nyumbani / Upendo

Hadithi za hadithi. "Hadithi Inatembea Kupitia Msitu"

Malengo ya mwalimu

Unda hali za kufahamiana na aina ya hadithi za watu; kukuza ukuzaji wa hotuba, ustadi wa kusoma, na uwezo wa kuhusisha vielelezo na maandishi

Aina ya somo

Kuweka na kutatua matatizo ya elimu

Imepangwa
kielimu
matokeo

Somo (kiasi cha ustadi na kiwango cha ustadi): itajifunza: tabia ya mashujaa wa hadithi ya hadithi, kurekebisha sifa za mashujaa wa hadithi ya hadithi na vitendo vyao, kutaja hadithi za watu wa Kirusi na mashujaa wao; watakuwa na fursa ya kujifunza: sema hadithi ya hadithi kwa kutumia mfano, kulingana na mpango; Sawazisha methali na maandishi ya hadithi, mchoro na njama ya hadithi; njoo na hadithi zako za hadithi.

Meta-somo: utambuzi: kutambua na kurekodi kwa ujumla vikundi vya vipengele muhimu vya vitu ili kutatua matatizo maalum; udhibiti: fanya vitendo vya kielimu kwa sura ya mwili, sauti na kiakili, tumia hotuba kudhibiti vitendo vyao; mawasiliano: wanauliza maswali muhimu kwa ajili ya kuandaa shughuli zao wenyewe na ushirikiano na mshirika.

Binafsi: ukubali na kutawala jukumu la kijamii la mwanafunzi; kutambua motisha kwa shughuli za kujifunza

mbinu na fomu
mafunzo

Fomu: ya mbele, ya mtu binafsi, ya pamoja. Mbinu: matusi, kuona, vitendo

Kielimu
rasilimali

http://sweetsdetki.ru/index.php/kabinet-poezii-detskie-stixi/12-emma-moshkovskaya.html

Vifaa

Ubao mweupe unaoingiliana (skrini), kompyuta, projekta

muundo wa shirika (scenario) ya somo


Hatua
somo

Kielimu
na vipengele vya maendeleo, kazi na mazoezi

Shughuli za mwalimu

Shughuli
wanafunzi

kuandaa mwingiliano

Ujuzi uliokuzwa

(elimu kwa wote

Vitendo)

Kati

kudhibiti

I. Motisha (binafsi-

ufafanuzi) kwa shughuli za kielimu

Maandalizi ya kihisia, kisaikolojia na motisha ya wanafunzi ili kujua nyenzo zinazosomwa

Kuwasalimu wanafunzi, kuangalia utayari wa darasa na vifaa; kihisia hujiandaa kwa shughuli za kujifunza.

Hebu fikiria kwa muda

Tungeishi vipi bila vitabu?

Mwanafunzi angefanya nini?

Kama hakukuwa na vitabu,

Ikiwa kila kitu kitatoweka mara moja,

Ni nini kiliandikwa kwa watoto:

Kutoka kwa hadithi nzuri za kichawi

Hadi hadithi za kuchekesha ...

Ulitaka kupunguza uchovu

Tafuta jibu la swali.

Akakifikia kitabu,

Lakini sio kwenye rafu!

Hapana, huwezi kufikiria

Kwa muda kama huo kutokea,

Na ungeweza kuachwa


Walimu wanasikiliza. Shiriki katika mazungumzo na mwalimu. Onyesha utayari wa somo

Mbele, mtu binafsi

Binafsi: kuwa na motisha chanya
kujifunza na shughuli za utambuzi zenye kusudi, hamu ya kujifunza; onyesha kupendezwa na somo linalosomwa; kuelewa umuhimu wake.

Mawasiliano: panga ushirikiano wa kielimu na mwalimu na wenzi

Majibu ya mdomo, uchunguzi wa mwalimu

II. Kusasisha maarifa

Kuongeza joto kwa hotuba

Kwenye dawati:

Tsarap-Tsarapych aliingia kwenye koo
Naye anakaa, anakaa, anakaa.
Lakini Kap-Kap-Kapych hodari
Ana hasira na Tsarapych.
Ilimjia kutoka kwa kikombe,
Kama kanuni kwenye vita!..
Na ikawa ngumu kwa Scratch.
Na nilihisi bora!

E. Moshkovskaya

- Soma shairi polepole

(kwa kuongeza kasi; huzuni, furaha).

- Soma kwa uwazi

Kamilisha kazi

Mbele, mtu binafsi

Utambuzi: fanya usomaji wa kisemantiki.

Udhibiti: kukubali na kudumisha malengo na malengo ya shughuli za elimu

Majibu ya mdomo, uchunguzi wa mwalimu, kazi zilizokamilishwa

III. Kuweka kazi ya kujifunza

- Unapenda hadithi za hadithi? Je, unaweza kuelezaje hadithi ya hadithi ni nini?

- Muumbaji wa kwanza wa hadithi za hadithi alikuwa watu. Hadithi za hadithi ni tofauti. Hadithi ya hadithi huwa inafundisha watu kitu na ina mawazo ya busara.

- Leo tunaanza kusoma hadithi za watu wa Kirusi

Jibu maswali. Sikiliza kwa makini

Mbele, mtu binafsi

Udhibiti: kukubali na kudumisha malengo na malengo ya shughuli za elimu.

Mawasiliano: uwezo wa kusikiliza mpatanishi

IV. Fanya kazi kwenye mada ya somo

1. Kusoma makala

Yu. Kovalya

"Hadithi za hadithi"

- Ulisema nini kuhusu hadithi ya hadithi?

- Hadithi ya hadithi inafundisha nini?

Soma makala kwa kujitegemea.

Jibu maswali na ufikie hitimisho

Mtu binafsi, mbele

Utambuzi: toa habari muhimu kutoka kwa kitabu cha kiada.

Udhibiti: kuongozwa na kitabu cha maandishi; kudhibiti shughuli za kujifunza, ilani makosa yaliyofanywa

V. Ujumuishaji wa maarifa na mbinu za utendaji

1. Kazi
kwa kielelezo.

2. Hadithi ya mwalimu
kuhusu Yu Moritz

3. Shairi "Hadithi ya hadithi hupitia msitu ...".

4. Maswali "Hii ni hadithi ya hadithi gani?"

- Angalia kielelezo kwenye uk. 29. Je! ni hadithi gani za hadithi unakumbuka? Wanafundisha nini?

Tazama nyenzo za rasilimali.

Shairi huimbwa na mwigizaji (maombi ya sauti).

- Eleza jinsi unavyoelewa maneno "Hadithi inatembea msituni," "Hadithi hutoka mtoni," "Hadithi za hadithi hupita kwenye umati."

- Ni mashujaa gani wa hadithi wanaonyeshwa kwenye uk. thelathini-

- Soma shairi mwenyewe.

- Ni maneno gani tunapaswa kuangazia tunaposoma?

- Wacha tusome pamoja polepole na tuamue ni wapi tutafanya pause fupi na wapi tutafanya ndefu.

- Isome kwa uwazi.

Tazama nyenzo za rasilimali

Jibu maswali.

Wanasikiliza kwa makini.

Sikiliza shairi.

Jibu maswali.

Wanasoma peke yao.

Kamilisha kazi.

Wanasoma kwa kujieleza.

Jibu maswali ya chemsha bongo

Mbele, mtu binafsi.

Pamoja

Utambuzi: fanya kulinganisha, jumla, tafuta habari muhimu, ujenzi wa fahamu na wa hiari wa usemi wa hotuba, ujenzi wa mlolongo wa kimantiki wa hoja, uthibitisho.

Udhibiti: udhibiti wa mazoezi, marekebisho, tathmini, udhibiti wa kibinafsi katika hali ya ugumu.

Mawasiliano: kueleza mawazo yao kwa ukamilifu na usahihi wa kutosha, kutumia njia za kutosha za hotuba kutatua matatizo ya mawasiliano; kuunda na kuhalalisha maoni na misimamo yao

Majibu ya maneno

VI. Muhtasari wa somo.

Tafakari

Kufupisha habari iliyopokelewa wakati wa somo. Kufunga mazungumzo.

Kuweka alama

- Umejifunza nini kuhusu hadithi za hadithi?

- Kuna aina gani za hadithi za hadithi?

- Ni mambo gani muhimu sana ambayo watu wanatufundisha?
hadithi za hadithi?

Jibu maswali

Mbele, mtu binafsi

Utambuzi: pitia mfumo wa maarifa.

Binafsi: onyesha kupendezwa na somo, jitahidi kupata maarifa mapya.

Udhibiti: tathmini shughuli zao wenyewe katika somo

Majibu ya maneno

Kazi ya nyumbani

Maagizo ya kazi ya nyumbani

Jifunze shairi la J. Moritz (uk. 30–

Uliza maswali ya kufafanua

Mbele, mtu binafsi

Udhibiti: kukubali na kudumisha kazi ya kujifunza


Nyenzo za rasilimali

Hadithi ya mwalimu kuhusu Yu. Moritz

Yunna Petrovna Moritz alizaliwa mnamo Juni 2, 1937 katika jiji la Kyiv. Mnamo 1954 alihitimu kutoka shule. Mashairi yake ya kwanza yalichapishwa mwaka huo huo. Mnamo 1955 aliingia katika Taasisi ya Fasihi. huko Moscow. Hivi karibuni mkusanyiko wake wa kwanza wa mashairi, "Mazungumzo juu ya Furaha," ulichapishwa, na katika mwaka wa kuhitimu, mnamo 1961, mkusanyiko wake wa pili, "Cape of Zhelaniya," ulichapishwa, baada ya jina la cape kwenye Novaya Zemlya, kuhamasishwa. kwa safari ya kwenda Arctic kwenye meli ya kuvunja barafu "Sedov." "mwisho wa 1956.

Yunna Moritz ndiye mwandishi wa makusanyo ya mashairi "Mzabibu" (1970), "Tread Harsh" (1974), "In the Light of Life" (1977), "Jicho la Tatu" (1980), "Favorites" ( 1982), "Moto wa Bluu" (1985), "Katika Lair ya Gulos" (1990), "Uso" (2000), "Hivyo" (2000), "Kulingana na sheria - hello kwa postman!" (2005), na vile vile vitabu vya mashairi ya watoto - "Siri Kubwa kwa Kampuni Ndogo" (1987), "Bouquet ya Paka" (1997)), nk.

Mashairi ya mshairi huyo yametafsiriwa katika lugha zote za Ulaya, pamoja na Kijapani, Kichina, na Kituruki. Yeye mwenyewe alifanya tafsiri nyingi: kutoka Kijojiajia, Kiestonia, nk.

Baadhi ya makusanyo ya mashairi yamepambwa kwa michoro na mwandishi mwenyewe ("Uso", "Hivyo"). Yunna Moritz pia alijumuisha mawazo yake katika michoro na uchoraji, "ambayo si vielelezo, hivi ni mashairi, katika lugha kama hiyo" (Yu. Moritz).

Katika Yunna Petrovna Moritz washairi wawili tofauti wanaishi pamoja: sehemu ya kazi yake imejitolea kwa hadhira ya watoto. Alianza kuandika mashairi ya watoto mnamo 1963, baada ya kuorodheshwa kwa sababu ya shairi "Katika Kumbukumbu ya Titian Tabidze." Vitabu vyake havikuchapishwa kwa miaka 9, na alianza kuandika kwa hadhira bora - watoto. Na alijikuta katika kampuni inayostahili - Kharms, Marshak, Moshkovskaya, Sapgir. Vitabu "Siri Kubwa kwa Kampuni Ndogo", "Mbwa Inaweza Kuuma", "Bouquet ya Paka" hujulikana na kupendwa na watu wazima na watoto. Yunna Petrovna mwenyewe anasema kwamba watu wazima husoma vitabu kwa watoto na kisha tu watoto huanza kusoma mashairi wenyewe. Kwa hivyo, anaandika mashairi kwa watoto ambayo yangependeza kwa watu wazima na yeye mwenyewe.


Anacheza kwa urahisi na kwa uzuri na maneno, na hivyo kuendeleza mawazo ya mtoto: "Hapa inakuja vita kubwa, ni theluji, kuna mbwa, ninaenda, saa inakwenda, masharubu ya mfalme yanakuja!", Kuonyesha kwamba neno hilo. "nenda" inaweza kufasiriwa kwa njia tofauti, kwamba, pamoja na maana halisi, kitenzi hiki pia kina maana ya mfano. Moritz kwa ujumla anapenda mabadiliko ya maneno: "dansi ya kucheka," "sungura kwenye sketi za sungura, mfalme mdogo kwenye sketi za mfalme," "kupanda paka wa tembo." "Wakati mmoja Farasi aliketi kwenye galosh na kusema: Mimi ni Galoshi." Anazungumza na watoto kwa lugha yao. Mashairi ya Moritz ni ya fadhili na ya kuchekesha, sio bure kwamba nyimbo zimeandikwa kwa wengi wao, na katuni zimetengenezwa kwa msingi wa baadhi yao: "The Rubber Hedgehog", "Siri Kubwa kwa Kampuni Ndogo", "Favorite". Poni”.

Mnamo 2004, kitabu kikubwa na kizuri cha mshairi "Sogeza Masikio Yako" kilichapishwa, na maandishi kwenye jalada lake ambayo mshairi mwenyewe alikuja nayo: "Kwa watoto kutoka miaka 5 hadi 500." Hii ni hadhira inayopendwa na Yunna Petrovna, ambaye, kulingana na yeye, anaandika kila wakati, hata katika ndoto zake.

Nyimbo zilizoandikwa na Sergei Nikitin kulingana na mashairi ya Yunna Moritz zilipata umaarufu fulani. Watoto wengi huja kwenye matamasha na wazazi wao "kupiga filimbi upande wa kulia", kuimba "Tulipokuwa Vijana", "Siri Kubwa kwa Kampuni Ndogo", nk. Na unapoona jinsi watazamaji wote bila ubinafsi, miaka yote, huimba unaelewa kuwa kwa sasa watoto na wazazi wako katika jamii ya umri sawa - kutoka miaka 5 hadi 500, ile ile ambayo Yunna Petrovna Moritz anapenda zaidi kuandika.

Mnamo 1995, Moritz alichaguliwa kuwa msomi wa Chuo cha Sayansi ya Asili cha Urusi. Yeye ni mshindi wa tuzo. - "Kwa ujasiri wa kiraia wa mwandishi", tuzo ya "Ushindi" (Urusi), "Golden Rose" (Italia), tuzo ya Kimataifa ya Vitabu vya Moscow katika kitengo cha "Kitabu cha Mwaka" - "Ushairi 2005", tuzo iliyopewa jina. A. Delviga - 2006

Maswali "Hii ni hadithi gani?"

1. Mshale uliruka na kupiga kinamasi, 3. Mbuzi wadogo walifungua mlango

Na katika kinamasi hicho mtu alimshika. Na kila mtu alipotea mahali fulani.

Ambaye, baada ya kuaga ngozi yake ya kijani, ("Mbwa mwitu na wana saba.")

Umekuwa mrembo na mrembo mara moja?

(“The Frog Princess.”) 4. Aliketi chini ya dirisha na uzi

Kusubiri kwa wamiliki, na kuangalia

2. Hakuna mto wala bwawa, kila kitu ni cha tufaha. Ni

Mahali pa kunywa maji, Kuna juisi nyingi safi.

Maji ya kitamu sana, safi na yenye harufu nzuri,

Katika shimo kutoka kwato. Hivyo rosy na dhahabu.

("Dada Alyonushka na kaka Ivanushka.") ("Hadithi ya Wafu

binti mfalme na wale mashujaa saba.")


UMK L. F. Klimanova

Mada: Hadithi za watu. Y. Moritz "Hadithi hupitia msituni..."

Malengo: kuwajulisha wanafunzi aina ya hadithi za watu; kukuza kumbukumbu, hotuba madhubuti, ustadi wa kusoma wazi na wa fahamu, uwezo wa kupata wazo kuu la hadithi ya hadithi; ongeza hamu ya kusoma.

Matokeo yaliyopangwa: wanafunzi lazima watofautishe kati ya aina ndogo za sanaa ya mdomo ya watu; pata miisho ya konsonanti katika maandishi, na vile vile maneno ambayo husaidia kumtambulisha shujaa wa kazi ya sanaa ya simulizi ya watu.

Vifaa: kadi (maandishi ya joto-up ya hotuba, kazi).

Wakati wa madarasa

I. Wakati wa shirika

II. Kuangalia kazi ya nyumbani

Kufanya kazi na mafumbo kwenye uk. 24-25.

Kunaweza kuwa na majibu tofauti kwa kitendawili "Hakuna madirisha, hakuna milango - chumba kimejaa watu": tikiti, tango, malenge, alizeti, zukini, mbilingani?

- Sambaza vitendawili katika vikundi vya mada: wanyama, bustani, kitabu na barua. Kamilisha kila kikundi kwa mafumbo uliyojua hapo awali.

III. Kuongeza joto kwa hotuba

Hadithi za hadithi zimejulikana kwa muda mrefu.

Usimwamini mtu yeyote anayesema

Kwamba hii ni hadithi na ujinga,

Hata usimsikilize.

Badala yake, soma hadithi za hadithi

Wakumbuke vizuri zaidi

Na ujifunze hekima ya zamani -

Watakufundisha kila kitu.

Tunajua hadithi za hadithi kwa moyo,

Baada ya yote, tumekuwa tukiwasoma tangu utoto,

Lakini kitu kipya, rafiki yangu,

Sasa tutajua juu yao.

Soma polepole (pia: kwa kuongeza kasi; huzuni, furaha).

Soma kwa uwazi.

IV. Utangulizi wa mada ya somo

- Unapenda hadithi za hadithi? Unaweza kuelezeaje: hadithi ya hadithi ni nini? (Kauli za watoto.)

Nyenzo kwa walimu

Muumbaji wa kwanza wa hadithi za hadithi alikuwa watu. Watu waliishi kwa bidii: walilima ardhi ya kilimo, walipanda, walivuna, walivuna, walipura, walikata kuni, walisokota, walisuka, walivua samaki na walitarajia maisha bora. Na katika hadithi za hadithi walionyesha kitu kimoja. Hadithi ilichochea kujiamini katika ushindi dhidi ya nguvu zenye uadui kwa mwanadamu. Hadithi za hadithi hazijui shida na bahati mbaya zisizoweza kutabirika. Hadithi za hadithi zilitufundisha kuwa thabiti katika shida; walitushauri tusivumilie uovu, lakini kupigana nayo.

Hadithi za hadithi ni tofauti. Kuna wale wa kichawi - lazima iwe na miujiza na vitu vya kichawi. Kuna hadithi za hadithi kuhusu wanyama - ndani yao wanyama wanaweza kuzungumza, kutembeleana na hata kusoma shuleni. Kuna hadithi za hadithi za kila siku - zinaelezea maisha ya watu wa kawaida: mtu masikini au askari mwerevu. Hadithi ya hadithi huwa inafundisha watu kitu na ina mawazo ya busara.

Leo tunaanza kusoma hadithi za watu wa Kirusi.

V. Fanyia kazi mada ya somo

(Ukisoma makala ya Yu. Koval “Hadithi za Hadithi” kwenye ukurasa wa 28.)

A.S. Pushkin alisema nini kuhusu hadithi ya hadithi?

- Hadithi ya hadithi inafundisha nini? (Toa tofauti nzuri na mbaya, nzuri na mbaya.)

VI. Dakika ya elimu ya mwili

(Kwa wimbo wa mwalimu, watoto hufanya mazoezi ya kurekebisha kuvuta pumzi na kuvuta pumzi, kuiga maua yenye harufu.)

Maua

Tutasikia harufu ya maua

Uzuri usio wa kawaida.

Harufu ya aster, harufu ya poppy,

harufu ya mallow, purslane,

Kunusa waridi, yungiyungi,

Chrysanthemum tamu.

Na violets na peonies.

Sisi ni mabingwa wa harufu.

VII. Ujumuishaji wa kile ambacho kimejifunza

1. Kufanya kazi na vielelezo

- Angalia kielelezo kwenye uk. 29. Je! ni hadithi gani za hadithi unakumbuka? Wanafundisha nini?

2. Hadithi ya mwalimu kuhusu Yu. Moritz

Leo tutafahamiana na shairi la Yunna Moritz kuhusu hadithi za hadithi.

Nyenzo kwa walimu

Yunna Petrovna Moritz ni mshairi wa Kirusi. Alizaliwa mnamo Juni 2, 1937 huko Kyiv. Baba yake alifanya kazi kama mhandisi wa usafirishaji, mama yake alitoa masomo kwa Kifaransa na hisabati, alifanya kazi katika sanaa na ufundi, kama muuguzi hospitalini, na hata kama mtema kuni.

Katika mwaka ambao Yunna alizaliwa, baba yake alikamatwa kufuatia kukashifiwa, na miezi michache baadaye alipatikana kuwa hana hatia. Alirudi, lakini haraka akaanza kuwa kipofu.

Vita vilipata familia huko Kyiv. Msichana mwenye umri wa miaka minne alianza kuandika mashairi “kwa woga” katika ulimwengu ambamo mabomu yalikuwa yakianguka, msururu wa wakimbizi ulikuwa ukiwaka, na ambapo orofa ya chini ya ardhi ambako aiskrimu ilitumiwa kuhifadhiwa ikawa nyumbani. Kifua kikuu kilipunguza hisia ya njaa ya mara kwa mara, lakini iliamsha mawazo. Kigugumizi na tiki kali haikumruhusu msichana kwenda shule ya chekechea na kumtenganisha na wenzake.

Katika umri wa miaka 6-7, Yunna alikwenda hospitalini, akasoma mashairi kwa waliojeruhiwa, akaandika barua mbele, na pochi zilizopambwa. Shughuli za kawaida za watoto wa miaka hiyo zikawa kama somo la kwanza katika fasihi ya ushairi.

Baadaye, wakati huu ulionekana katika mashairi kadhaa: "Kuta Zinalia" (1975), "Lemongrass, Cabbageweed, Whitefish ..." (1977), "Baada ya Vita" (1980), "Moment Ajabu" ( 1986), "Katika Usiku wa Mwezi Januari ..." (1986), "Mtaa tulivu wa utoto ..." (1988), nk.

Mnamo 1954, Yunna alihitimu shuleni huko Kyiv na akaingia katika idara ya mawasiliano ya Kitivo cha Filolojia. Alisoma vizuri kila wakati: shuleni (medali ya dhahabu) na katika idara ya falsafa ya Chuo Kikuu cha Kyiv. Mnamo 1955 aliingia katika idara ya ushairi ya wakati wote ya Taasisi ya Fasihi ya M. Gorky na kuhitimu mnamo 1961.

Katika msimu wa joto na vuli ya 1956, alisafiri kuzunguka Arctic kwenye meli ya kuvunja barafu "Sedov" na kutembelea maeneo ya msimu wa baridi, pamoja na Cape Zhelaniya, kwenye Novaya Zemlya. Majira ya baridi, marubani, mabaharia, njia yao ya maisha, kazi, na sheria za jamii ya Aktiki ziliathiri sana utu wake.

Mnamo 1961, kitabu cha kwanza cha Moritz, Cape Desire, kilichapishwa. Kitabu cha pili, "Mzabibu," kilichapishwa huko Moscow miaka 9 tu baadaye, mnamo 1970, kwa sababu mshairi huyo aliorodheshwa kwa shairi "Katika Kumbukumbu ya Titian Tabidze," iliyoandikwa mnamo 1962.

Mashairi yake kwa watoto yalichapishwa mnamo 1963 kwenye jarida la "Vijana", ambapo katika hafla hii safu "Kwa kaka na dada wadogo" ilionekana. Katika kazi ya Y. Moritz kwa watoto, furaha hutawala-wakati fulani mlio wa sherehe, wakati mwingine kimya na sauti.

3. Shairi “Hadithi hupitia msituni...”

(Mwalimu anasoma shairi kwenye uk. 30-31.)

Eleza jinsi unavyoelewa maneno "Hadithi hupitia msitu", "Hadithi hutoka kwenye mto", "Hadithi za hadithi hukimbia kwenye umati".

Ni mashujaa gani wa hadithi wanaonyeshwa kwenye uk. 30-31?

Soma shairi mwenyewe. Amua ni hali gani mwandishi anawasilisha katika shairi.

Ni maneno gani tunapaswa kukazia tunaposoma?

Wacha tusome pamoja polepole na tuamue ni wapi tutafanya pause fupi na wapi tutafanya ndefu.

Hebu soma shairi kwa uwazi.

4. Maswali "Mashujaa wa Hadithi za Hadithi"

1. Yeye ni mpumbavu na mkuu; hutekeleza majukumu ya wafalme, huwasaidia kifalme wachanga kutoka kwa shida. (Ivan.)

2. Anaishi katika hadithi za Kirusi, uzuri usioelezeka. Inaleta huzuni nyingi na bahati mbaya kwa Tsarevich Ivan, na manyoya yake yanathaminiwa sana na wafalme. (Firebird.)

3. Atatoka shambani, amkumbatie ng'ombe wake aliyetiwa alama kwenye mfuko, alale shingoni mwake na kumwambia jinsi ilivyo ngumu kwake kuishi... (Havroshka ndogo.)

4. Anaishi msituni, viumbe vyote vinamtii. Na yeyote anayeingia msituni atasokotwa, atadanganywa, na hatarudishwa nyuma. (Leshy.)

5. Kunyongwa kwenye minyororo, kuomba kinywaji. Na kifo chake ni katika yai, yai katika bata, bata katika sungura, hare katika jeneza, jeneza juu ya mti wa mwaloni, mwaloni katika kisiwa, na kisiwa haijulikani wapi. (Koschei.)

6. Alishika pike, akapanda jiko, na kuoa binti wa mfalme. (Emelia.)

7. Yeye ndiye mjanja zaidi katika hadithi za hadithi za Kirusi. Alifunga kila mtu karibu na kidole chake: hare, mbwa mwitu, dubu, na mzee na mwanamke. (Mbweha.)

8. Mbweha akamdanganya, na mkuu akamchukua katika utumishi wake. (Mbwa Mwitu.)

VIII. Tafakari

Chagua na uendelee sentensi yoyote.

Katika somo la leo nimejifunza...

Katika somo hili nitajisifu kwa...

Baada ya somo nilitaka...

Leo nimeweza...

IX. Kwa muhtasari wa somo

Umejifunza nini kuhusu hadithi za hadithi?

Kuna aina gani za hadithi za hadithi?

Hadithi za watu hutufundisha mambo gani muhimu? Kazi ya nyumbani

Jifunze shairi la J. Moritz (uk. 30-31).

Natalia Samsonov
Shirika la shughuli za hotuba kamili za watoto katika kikundi cha tiba ya hotuba kupitia utekelezaji wa aina zisizo za jadi

Kiambatisho cha jaribio "Shirika la shughuli za hotuba kamili za watoto katika kikundi cha tiba ya hotuba kupitia utekelezaji wa aina zisizo za jadi za kazi ya hotuba"

Hali za mawasiliano

"Kwa nini wanasema hivyo?"

Lengo: jifunze watoto kuelewa maana ya misemo ya kitamathali, pata usahihi wa kisemantiki na makosa katika matumizi yao.

Mwalimu anauliza watoto kukisia mafumbo:

Ni aina gani ya mti unasimama -

Hakuna upepo, lakini jani linatetemeka?

(Aspen)

Hakuna mtu anayeogopa

Na kila kitu kinatetemeka.

(Aspen)

Kisha, mwalimu anauliza watoto wamewahi kukutana na kitu cha kuvutia sana? kujieleza: "Kutetemeka kama jani la aspen". Inakualika kukumbuka wanaposema hivi, fikiria na ueleze ni kwa nini hii ni hivyo Wanasema: si maple, si birch, lakini aspen.

Mwalimu anafeli watoto kuhitimisha: unapokutana na maneno ya kuvutia katika vitabu au katika hotuba ya wengine, unapaswa kujaribu kufikiri sio tu juu ya kile wanachomaanisha, lakini pia kwa nini wanasema hivyo. Hii ni muhimu ili kutumia maneno haya kwa usahihi katika siku zijazo. Mwalimu anawaambia watoto hadithi ya Dunno, ambaye alienda shule ya furaha wanaume wadogo: “Darasani, kila mtu alijifunza kutunga sentensi. Sijui kwa haraka zaidi. Aliposoma sentensi ambazo yeye mwenyewe alikuwa amezitunga, vijana hao wenye furaha walicheka kwa muda mrefu.”

Mwalimu anawaalika watoto kusikiliza sentensi ambazo Dunno alikuja nazo na kueleza kwa nini kila mtu alicheka na jinsi ilivyokuwa muhimu. sema:

1) Masha alilala kitandani bila kuchoka siku nzima.

2) Katya alipoona ni zawadi gani walimletea, hata aliinua midomo yake kwa furaha.

3) Ee, simba, wewe ni jasiri! Una roho kama hiyo!

4) Mzee na baba yake walikimbia njiani, na Sasha akatangatanga kwenye sanduku la mchanga.

“Nani amepoteza nini?”

Lengo: kukuza uwezo wa ubunifu wa hotuba watoto: uwezo wa kubadilisha njama ya hadithi kulingana na mabadiliko ya hali.

Mwalimu hutaja vitu ambavyo wahusika wa hadithi waliacha kwa bahati mbaya. Watoto wanahitaji kutaja kitu hicho ni cha nani, shujaa huyu anatoka kwa hadithi gani, jinsi njama ya hadithi ingebadilika ikiwa shujaa wa hadithi alipoteza kitu hiki. Kwa mfano, "slipper ya glasi", "pomelo", "buti za kutembea", "nguo ya meza iliyojikusanya mwenyewe", "manyoya", "Ufunguo wa dhahabu", "kioo cha kuzungumza", "Maua ya Scarlet", "mshale", "sahani ya fedha na apple ya kumwaga".

"Maswali ya vichekesho".

Lengo: amilisha shughuli ya hotuba ya watoto, sitawisha mtazamo wa usikivu na makini kwa neno.

Mwalimu anauliza maswali ya ucheshi, na watoto wanatoa majibu yenye sababu, yaani, wao hutoa jibu na kueleza kwa nini wanafikiri hivyo.

Maswali:

1. Mashujaa thelathini na watatu wa Mjomba Chernomor walikuwa nani?

2. Ni aina gani ya mahusiano ya kifamilia yalikuwa Koschey the Immortal na Baba Yaga?

3. Koshchei the Immortal ana umri gani?

4. Kidole gumba kilikuwa na urefu gani?

5. Askari wa bati imara alitengenezwa kwa chuma gani?

6. Ni nani aliyekuwa ameketi kwenye ukumbi wa dhahabu?

7. Nani ana braid ndefu?

8. Ivan kutoka hadithi ya hadithi alishikilia nafasi gani? "Ivan Tsarevich na Grey Wolf"?

9. Malkia wa theluji aliishi katika hali gani ya hali ya hewa?

10. Ni nani aliyekuwa na upande mwekundu?

11. Ni majambazi wangapi walimpinga Ali Baba?

12. Ni kofia ya aina gani ambayo Little Red Riding Hood ilivaa?

13. Snow Maiden alifanywa na nini?

14. Pus katika buti alivaa viatu vya aina gani?

15. Kasisi Balda alikuwa nani?

"Maswali magumu".

Lengo: maendeleo ya kufikiri mantiki, uanzishaji wa hotuba.

1. Mwalimu anawauliza watoto "janja" maswali:

Wakati mbuzi anatimiza miaka saba, nini kitafuata? (Ya nane itaenda.) Kwa nini farasi anaruka? (Njiani kuelekea.) Mickey mbwa alizaliwa paka: tatu nyeupe na moja nyeusi. Mickey alikuwa na paka wangapi? (Mbwa hawezi kuzaa paka.

Mamba wanakula nini kwenye Ncha ya Kaskazini? (Mamba hawaishi kwenye Ncha ya Kaskazini.) Nywele za bun ni za rangi gani? (Funga halina nywele.) Nani ana sauti zaidi hums: jogoo au ng'ombe? (Jogoo haoni.) Jinsi ya kukamata tiger katika ngome? (Hakuna simbamarara waliokaguliwa.) Majibu watoto kukubaliwa kwa kuhesabiwa haki tu.

2 Gymnastics kwa akili: Mwalimu anawaalika watoto kujibu, ni kweli? kama:

Paka anapenda Zabibu na vinaigrette kwa chakula cha mchana.

Jibu, ni kweli?

Kunyakua kwa makucha yako, bonyeza kwa meno yako.

Mwindaji ni simbamarara na mwindaji ni mbwa mwitu.

Jibu, ni kweli?

Mbwa Barbos alipiga kelele na kuweka yai kwenye kiota.

Jibu, ni kweli?

Ingawa konokono ni mdogo,

Nyumba nzima ilichukuliwa.

Jibu, ni kweli?

Mwalimu anawaalika watoto kuja na kuuliza maswali wenyewe. "janja" swali. Ikiwa watoto hawawezi kujibu "janja" swali, kisha mtoto aliyeuliza mwenyewe anatoa jibu la busara.

"Jamaa".

1. Kuna seti mbili za picha za kitu kwenye meza. Mtoto huchukua picha kutoka kwa seti moja, kwa mfano, hedgehog.

Moja kwa moja, watoto huchukua picha kutoka kwa seti ya pili na kupata kitu sawa na cha kwanza, ambayo ni, na hedgehog, katika inayofuata. mpango: "Mti wa Krismasi ni jamaa wa hedgehog, kwa sababu." au "Mpira wa nyuzi ni jamaa wa hedgehog, kwa sababu."

2. Kufanya kazi na neno la kumbukumbu "Ni nini kisichoweza kutokea bila?"

Watoto hupewa neno la kumbukumbu, na kutoka kwa wale watatu wanaotolewa

lazima uchague moja bila ambayo, kwa maoni yao, neno la kumbukumbu haliwezi kuwepo, Kwa mfano: mkate - waokaji, gari, mfuko; mkate - muuzaji, unga, unga; mwokaji - mtu, tanuri, vazi.

"Klabu ya Hadithi za Hadithi".

Lengo: kukuza umakini, kubadilika kwa mawazo, fomu uwezo wa kutetea maoni ya mtu vya kutosha.

Mwalimu anasoma:

Hadithi ya hadithi hupitia msitu -

Anaongoza hadithi kwa mkono,

Hadithi ya hadithi inatoka kwenye mto!

Kutoka kwa tramu! Kutoka kwa lango.

Kuwa mwema tena Alimshinda yule mwovu!

Kwa fadhili Kwa uovu Kuwa na Ushawishi mzuri.

"Hapo zamani za kale kulikuwa na babu na mwanamke. Na walikuwa na kuku, Ryaba. Mara kuku aliweka yai - sio ya kawaida, lakini ya dhahabu. ( "Kuku Ryaba") Mwanamke aliiweka kwenye dirisha ili kupoe. Na mbweha akaila ( "Kolobok")

Babu huchota na kuvuta, lakini hawezi kuiondoa. Baba huvuta na kuvuta, lakini hawezi kuiondoa. " Turnip ") Babu analia, mwanamke analia. Lakini machozi hayatasaidia huzuni yangu. Babu anaongea: "Nitaenda mjini kwenye maonyesho, na wewe kaa nyumbani, mtunze kaka yako!"("Swan bukini") Siku hupita, mbili hupita. Baba alichukua pai na sufuria ya siagi na kutembea kando ya barabara ndefu. ( "Hood Nyekundu ndogo") Alitembea kwa muda gani au kwa muda gani, aliona kibanda kwenye miguu ya kuku, karibu na dirisha moja, ikijigeuza yenyewe. ( "Frog Princess") Yeye na anauliza:

Nani, ambaye anaishi katika nyumba ndogo? Nani, ambaye anaishi mahali pa chini?

Mimi, Volchok - pipa ya kijivu.

Acha niishi na wewe.

Vuta kamba na mlango utafunguliwa! ( "Teremok", "Hood Nyekundu ndogo".)

Aliingia kwenye kibanda: kanzu ya manyoya iliyoharibika, hasira, macho yenye njaa. ( "Ng'ombe wa majani - pipa la lami".) Mbwa mwitu akaogopa na anauliza:

Bibi, bibi! Kwa nini una meno marefu hivyo?

Hii ni kula wewe haraka! ( "Hood Nyekundu ndogo".)

Usinile, nitakuimbia wimbo. ( "Kolobok".)

Mimi ni mbwa mwitu mchanga mwenye rangi ya kijivu, najua mengi kuhusu watoto wa nguruwe! ( "Nguruwe watatu")

Kisha babu akarudi kutoka kwenye maonyesho. Walifurahi na kuanza kuishi, kuishi na kufanya mambo mazuri! ( "Swan bukini".)

Bibi alishona Hood Nyekundu sio kofia hata kidogo, lakini ... Nini?

"Bibi alishona Hood Nyekundu sio kofia hata kidogo, lakini vazi jekundu na kofia ya kupanda. Baada ya yote, hakuna kitu cha kushangaza kwa kuwa unavaa kofia kila mahali. Lakini ikiwa msichana hataki kuachana na vazi lake la kupanda farasi, ambalo anapaswa kupanda farasi, anatoa sababu kubwa ya kumpa jina la utani. "Koti dogo jekundu!"

Slipper iliyopotea na Cinderella haikuwa fuwele hata kidogo, lakini ... Ambayo?

"Slipper ambayo Cinderella alipoteza haikuwa fuwele hata kidogo, lakini ngozi. Katika siku za zamani, viatu katika nchi za Uropa vilitengenezwa kutoka kwa kuni (viatu vya bei rahisi - wakulima walivaa) au kutoka kwa ngozi. (viatu vya gharama kubwa). Slipper ya mpira wa Cinderella ilikuwa ngozi. Kiatu cha ngozi kinaweza kuvikwa kwenye mguu wa kulia na wa kushoto. Kwa hivyo, haijulikani ni mguu gani mrembo alipoteza wakati alikimbia kutoka kwa jumba. Ngozi inajulikana kunyoosha kidogo. Hili ndilo lililowafanya dada za Cinderella kudai msaada wa kuweka koleo kwenye miguu yao mikubwa.”

"Mchanga wa meno".

Lengo: endelea kufahamiana na maneno yenye utata; jifunze kuzunguka maneno, kuweka misemo, kuelewa maana ya vitengo vya maneno.

Mwalimu hufanya matakwa kwa watoto mafumbo:

Mara kwa mara, meno,

Alishika kitambi kilichopinda.

(Scallop)

Ninatembea, sitangatanga msituni,

Na kwa masharubu, kwa nywele,

Na meno yangu ni marefu,

Kuliko mbwa mwitu na dubu.

(Scallop)

Mwalimu anatoa muhtasari: jibu la mafumbo haya mawili ni sawa - ni kuchana, yaani, kitu kinachotumiwa kuchana nywele, na anauliza: “Unajua kongoo gani nyingine? (Kwenye jogoo. Mlimani. Kwenye wimbi. Paa.) Sega inayotumika kuchana inasemekana kuwa na meno. Nionyeshe meno yake. Nani au nini ana meno?" (Majibu watoto.)

Mwalimu anawaalika watoto kukisia nyingine kitendawili:

Alikula, alikula mwaloni, mwaloni.

Kuvunjika jino, jino.

(Saw)

Kisha anauliza: “Unatumia nini kutafuta nyasi? (Pamoja na reki.) Hii ina maana kwamba mtoto, saw, na reki wana jino. Watoto, mmewahi kusikia hili? methali: "Funga mdomo wako"? Ina maana gani?" (Kaa kimya, usiseme sana.)

Mwishoni, unaweza kuuliza jinsi watoto wanavyoelewa usemi huo "Jicho kwa jicho jino kwa jino", methali "Ulimi wangu ni adui yangu".

"Mnyama wa Msitu wa St. John".

Lengo: kukuza umakini, kubadilika kwa kufikiria, kukuza mawazo.

1. Mwalimu anaalika watoto ndani ya msitu, inawaalika kuchagua njia ya usafiri. Katika msitu wa kufikiria juu ya uwazi wa kijani, watoto huketi kwenye mduara (au nusu duara). Mtu mzima anasoma maandishi, watoto wanamsaidia na fanya harakati zinazofaa.

Msitu mzuri, msitu wa zamani! Imejaa maajabu ya ajabu!

Na bunnies wa kuchekesha - watu wenye masikio marefu -

Tunaenda kwa matembezi sasa na kukualika pamoja nasi!

Kuruka na kuruka, kuruka na kuruka, Katika shamba na zaidi ya misitu.

Ndege, vipepeo, wanyama wadogo, buibui kwenye utando na panzi kwenye blade ya nyasi wanatungojea kwenye ukingo wa msitu. Mbwa mwitu wa kijivu alitembea msituni, mbwa mwitu wa kijivu alibofya meno yake!

Anaruka nyuma ya vichaka, akipiga meno yake kwa kutisha. Panya, panya,

Kanzu ya kijivu.

Watoto huiga kutembea.

Wanaruka kama bunnies.

Onyesha mnyama yeyote, wadudu au ndege.

Wanaonyesha jinsi mbwa mwitu huteleza.

Wanaiga panya anayebeba mbegu kwenye shimo.

Panya hutembea kimya kimya

Nafaka hubebwa ndani ya shimo! Hapa kuna chura akiruka kando ya njia, miguu iliyoinuliwa, kupitia bwawa, kuruka, kuruka, kuruka, chini ya daraja na kimya.

Na dubu alikuwa akimfuata panya, na jinsi alivyoanza kishindo:

Lo! Oooh.

Natamba!

Ndege katika viota

kuamka, tabasamu, imechanganyikiwa:

Tiki-tweet, hujambo kila mtu, Tunaruka juu kuliko kila mtu mwingine!

2. Ubunifu wa kushirikiana shughuli: kutengeneza monocollage "Katika msitu".

Lengo: jifunze watoto kuratibu vitendo vyako na wenzako, kukuza shauku ya pamoja shughuli, hamu ya kusaidia rafiki.

Faida: kielelezo cha mazingira ya msitu kwa msingi mnene, vitabu vya zamani, magazeti, picha za kitu, gundi, mkasi, kalamu za kujisikia.

"Ikiwa tu, ikiwa tu."

Lengo: jifunze watoto jenga taarifa kamili ya kimantiki, badilisha, chukua nafasi ya mwingine, tazama hali hiyo kupitia macho yake.

1. Mtu mzima anawaalika watoto wamalize sentensi aliyoianza. Imejengwa kulingana na mpango "Ikiwa ningekuwa (A) (kwa)

Kwa mfano: "Ikiwa ningekuwa tunda, lingekuwa tangerine ya kijani kibichi na isiyo na ladha ili hakuna mtu angenila."

Chaguo:

Kama ningekuwa (A) panzi, basi., hiyo.

Kama ningekuwa (A) muziki, basi ningependa ...

Picha za kitu zimewekwa kwenye meza (picha chini). Kulingana na agizo, mtoto huchukua picha yoyote, kuifungua na, kana kwamba amezaliwa tena kwenye kitu au kitu kilichoonyeshwa kwenye picha, anazungumza juu yake mwenyewe kulingana na mpango "Ikiwa ningekuwa (A) mtu (kitu), basi ningefanya., kwa sababu (kwa)

Sikiliza na kuchora."

Lengo: jifunze watoto kuwasiliana kwa uhuru wakati wa mchakato kufanya mchoro wa pamoja.

Nyenzo: karatasi, alama.

Mwalimu anataja neno, kwa mfano "kalamu", ambayo ina maana kadhaa. Inafafanuliwa kwa watoto kwamba ni lazima kuchora neno hili katika utofauti wake wote. Wakati wa kufanya kazi, watoto wanapaswa kuwa na uwezo wa kutoa maoni juu ya michoro zao na kuwasiliana kwa uhuru.

Kuchora vitu na neno hufanywa kwa njia sawa. "mguu" (kwenye karatasi nyingine).

Matokeo ya kazi kwa kila neno hufanywa ndani aina ya mazungumzo - mazungumzo(taarifa za mpango zinahimizwa watoto) .

"Barua yenye Kiwaa".

Lengo: Kukuza hamu ya kushiriki kikamilifu katika pamoja shughuli ya hotuba, jizoeze kuandika sentensi za kawaida.

Mwalimu anawaambia watoto kwamba dubu Mishutka alikuja kwao kwa msaada. Watoto ambao wanataka kusaidia dubu kukaa karibu na meza.

Mtu mzima anaongea: “Dubu mdogo alipokea barua kutoka kwa kaka yake. Nilianza kusoma na kuona kwamba mvua ilikuwa imefifia baadhi ya maneno. Tunahitaji kumsaidia kusoma barua. Hapa ni: “Habari, Mishutka. Ninakuandikia kutoka kwenye zoo. "Wakati mmoja sikumsikiliza mama yangu na kufika mbali sana. Nilizunguka msituni kwa muda mrefu na, nikitoka kwenye uwazi, nilianguka. Nilianguka kwenye shimo kwa sababu. Ilikuwa chini sana. Ikiwa ningekuwa na ngazi, basi. Nilinguruma shimoni kwa muda mrefu sana. Wawindaji walikuja na. Sasa ninaishi ndani. Tuna uwanja wa michezo. Kuna wanyama wengi wachanga kwenye uwanja wa michezo. Tunacheza nao. Wanaonekana. baada yetu. Wanatupenda kwa sababu. Hivi karibuni mkufunzi atakuja kwetu kutoka. Natumai kuingia. Ni jambo kubwa jinsi gani kuweza kufanya. Subiri barua inayofuata kutoka. Kwaheri, Toptygin."

Wakati wa kusoma barua, mwalimu hutumia kiimbo kuhimiza watoto hukamilisha sentensi, na anaandika " blurry" maneno.

Dubu mdogo asante watoto kwa msaada wao, inachukua "kurejeshwa" barua, lakini haondoki, na anakaa kwa huzuni mezani. Mwalimu anauliza Mishutka ni nini kingine watoto wanaweza kufanya ili kumsaidia. Dubu mdogo ananong'ona ombi lake kwenye sikio la mtu mzima, ambalo yeye sauti: "Watoto, Mishutka ana wasiwasi sana juu ya kaka yake, kwa sababu hajawahi kwenda kwenye zoo. Hajui ni nani anayeishi huko na jinsi anaishi, nyumba za wenyeji wa zoo zikoje, au wanakula nini. Hebu tuambie mgeni wetu kuhusu zoo."

Watoto huzungumza kwa zamu kuhusu ziara yao kwenye bustani ya wanyama na yale mambo ya kuvutia waliyoona huko.

"Tunatengeneza mashairi".

Lengo: amilisha shughuli ya hotuba ya watoto, kuwaendeleza "uwezo wa lugha", jizoeze kutumia maneno magumu fomu wingi jeni wa nomino (buti, soksi, soksi, slippers, mittens).

Nyenzo: picha za mada (buti, soksi, soksi, slippers, mittens, magpies wawili, puppies, titmice).

1. Mwalimu anasoma wimbo wa watu wa Kiingereza kwa watoto uliotafsiriwa na S. Ya. Marshak.

Ninakupa neno langu la heshima:

Jana saa tano na nusu

Nilikutana na nguruwe wawili

Bila kofia na buti,

Ninakupa neno langu la heshima!

Mwalimu. Ulipenda shairi? Je, nguruwe huvaa buti? Au labda nguruwe huvaa mittens? Kwa pamoja wewe na mimi tunaweza kutengeneza vicheshi vya kuchekesha kuhusu ndege na wanyama mbalimbali. Nitaanza, na wewe endelea. Ili kusaidia, nitaonyesha picha za vidokezo.

Tunakupa neno letu la heshima:

Jana saa tano na nusu

Tuliona mbili

Bila. (butu) Na. (hifadhi).

Na hakuna watoto wa mbwa. (soksi,

Na titmice

Bila. (slippers) Na. (mitten).

Bila. (butu) Na. (hifadhi)

Tulikutana. (arobaini).

Hakuna soksi. (watoto wa mbwa,

Bila slippers na mittens. (kipanya).

Tulifanya vicheshi vya kuchekesha!

2. Picha za kitu zimewekwa kwenye meza (picha chini). Mtu yeyote kutoka watoto anachukua picha yoyote, anaigeuza, na watoto wote kwa pamoja wanakuja na wimbo wa neno kwenye picha.

"Vitendawili vyenye mashairi".

Lengo: jifunze watoto hutegua mafumbo, ukichagua neno la kidokezo la utungo, andika maneno mwenyewe.

Mwalimu huwasomea watoto vitendawili, watoto huzikisia, na kuamua ni neno gani katika kitendawili ambalo neno la kidokezo linatoa mashairi. Wanakuja na wimbo wao wa maneno ya kidokezo.

Nani anaimba nyimbo hapo, Shaggy, oh, kubwa,

Na anatafuna karanga zote kwenye pango lake wakati wa msimu wa baridi.

Inaruka kutoka spruce hadi pine, katika majira ya joto hutafuna matunda,

Mkia wa fluffy huchukua asali ya mwitu kutoka kwa nyuki.

kupepesuka tu? Inaweza kunguruma kwa kutisha

Mnyama mwenye miguu iliyopinda atatafuna ganda vizuri. (dubu).

Naye atameza nati. (squirrel).

Ilipita kwenye theluji - isiyo na madhara na isiyosamehe,

Alifunika nyimbo zake, Ni kwa woga tu.

Na kudanganya kutoweka. Usimtishe, usimguse,

katika kichaka cha msitu. Na haitapiga. (hedgehog).

Wawindaji endelea

sikuweza kwa. (mbweha).

Hubeba nafaka yoyote

Katika shimo, kwenye capsule yako ndogo.

Wakati wa baridi, wakati hakuna jua,

Nafaka itakulisha. (panya).

Ni kelele gani hiyo? Je! ni ugomvi gani huo?

Hiki ni kichaka cha aina gani?

Jinsi gani kunaweza kuwa hakuna crunch?

Ikiwa mimi. (kabichi!

Na katika hali ya hewa ya mawingu

Jua linawaka kwenye bustani.

Inakua katika vijiji na vijijini

Jua la muujiza. (alizeti).

Hufanya kila mtu aliye karibu nawe kulia

Ingawa yeye si mpiganaji, eh. (vitunguu).

Itafufuka alfajiri

Anaimba katika yadi

Kuna kuchana kichwani,

Huyu ni nani?

(Jogoo)

Kudanganya kwa ujanja

kichwa nyekundu,

Mkia wa fluffy ni mzuri!

Na jina lake ni. (mbweha).

Gamba la jiwe -

Na katika shati. (kobe).

Karibu na msitu ukingoni, Kupamba msitu wa giza,

Je, pete zinakupa joto vizuri?

"Mimi-mimi-mimi", - wanajibu (kondoo).

Mviringo na laini

Chukua bite - ni tamu.

Imetulia kwa nguvu kwenye kitanda cha bustani. (zamu).

Sisi kaanga katika mafuta, kitoweo na "katika sare" kupika. Nikikua kidogo, nitajichimba.

(viazi).

Kutoka kizingiti hadi kizingiti Itatuongoza sote. (barabara).

Katika majira ya joto na katika bwawa wewe utapata.

Chura wa kijani -

(Chura)

Na hawaogelei baharini,

Na hawana bristles,

Lakini bado wanaitwa Marine. (nguruwe).

Vereschunya, upande mweupe,

Na jina lake ni. (magpie).

Ninakua katika kofia nyekundu Miongoni mwa mizizi ya miti ya aspen.

Utanitambua umbali wa maili moja, jina langu ni. (boletus).

Kuna jumba kwenye mti,

Kuna mwimbaji katika ikulu,

Na jina lake ni. (mwenye nyota).

Yule motley alikua,

kama parsley,

Yenye sumu. (ruka agariki).

Ndege wote wanaohama ni mbaya zaidi,

Husafisha ardhi ya kilimo kutokana na minyoo,

Rukia nyuma na mbele katika ardhi inayolimwa.

Na inaitwa ndege. (rok).

"Jinsi watu hupumzika".

Lengo: jifunze watoto sababu, fanya mawazo, tetea maoni yako kwa heshima, na uheshimu maoni ya wengine.

1. Mwalimu hufanya uchunguzi wa haraka kati ya watoto kwenye mada“Kupumzika ni nini?”

Masuala ya majadiliano: “Kupumzika ni nini?”; "Kwa nini mtu anahitaji kupumzika?"; "Likizo" ni nini na "likizo"?

2. Kuzingatiwa pamoja na watoto hali: “Mtu hupumzikaje? (mtoto na mtu mzima) mchana, saa 24?”; "Kwa nini tunaita Jumamosi na Jumapili siku za kupumzika?"; "Kwa nini watoto wa shule wanahitaji likizo?"; "Watu wazima hufanya nini wakati wa likizo?"; "Ni sehemu gani za burudani ziko jijini?"; "Unawezaje kupumzika katika asili?"

Natalia Tikhonenko

Lengo: Wafundishe watoto kubuni hadithi ya hadithi kulingana na picha za kumbukumbu. Kuendeleza hotuba thabiti, mawazo ya ubunifu, tahadhari, uamuzi na uvumilivu katika kutafuta ufumbuzi wa matatizo yanayojitokeza. Kuelimisha wanafunzi wa shule ya awali ujuzi wa mawasiliano na uwezo, kujiamini wakati wa kuwasiliana na wageni; nia ya ubunifu.

Kazi:

1. Kukuza uwezo wa kuchunguza mlolongo wa kimantiki wakati wa kuandaa hadithi za hadithi.

2. Tambulisha njia ya phantogram na maadili yake maneno: kifua, miujiza.

3. Kuboresha ujuzi katika mazungumzo na uundaji wa maneno.

4. Imarisha uwezo wa watoto kuunda vivumishi vimilikishi.

Kazi ya awali: kusoma hadithi za hadithi

Nyenzo na vifaa: skrini,

Projector ya multimedia, kompyuta ya mkononi, kinasa sauti; Vikombe 2; kifua, sufuria, kijiko cha mbao, chombo, kengele, kioo, mpira wenye mafundo, moduli laini, bomba, nyimbo za wanyama, kielelezo. hadithi ya hadithi"Hood Nyekundu ndogo", fimbo ya uchawi, picha ya mnyama wa muujiza.

Wakati wa kuandaa

Etude "Urafiki".

Wacha tushikane mikono, tuwatikise kidogo, tuangalie kwa upole machoni pa kila mmoja, tabasamu kwa kila mmoja.

Sehemu kuu

Jamani, ni kitu gani unachokipenda zaidi duniani? (majibu ya watoto)

Na zaidi ya kitu chochote duniani napenda miujiza... Miujiza ni nini? (majibu ya watoto). Hiyo ni kweli, miujiza ni uchawi, siri. Je! unataka kujipata mahali pazuri na mimi? Fairyland(majibu ya watoto). Na tutachukua hali nzuri, tabasamu na mawazo na sisi barabarani. Tazama ninayo mzee kifua cha bibi Je! Unajua kifua ni nini (majibu ya watoto). Kifua ni sanduku kubwa lenye kifuniko cha bawaba na kufuli kwa ajili ya kuhifadhi vitu.

Hebu tuiangalie. Angalia, kuna uongo ndani yake mapishi ya zamani: jinsi ya kupika hadithi za hadithi na hadithi za kuvutia.

Kweli, wacha tuanze kufanya uchawi? Mimina maji ya kuchemsha kwenye sufuria na ongeza tabasamu elfu. Kila mtu alitabasamu pamoja! Siri moja kwa uchungu, mimina kicheko, kutoka hee-hee hadi ha-ha! Changanya kwa uangalifu, ongeza mawazo kidogo na ... (sauti za muziki wa kichawi)

Hadithi ya hadithi hupitia msitu -

Inaongoza hadithi kwa mkono,

Akitoka mtoni hadithi ya hadithi!

Kutoka kwa tramu! Nje ya lango!

Kwa, kwa, tena,

Wema umeushinda ubaya!

Kwa wema, kwa ubaya

Alinifundisha kuwa mzuri.

Kazi ya kwanza kutoka kwa kifua cha bibi.

Ili kulala ndani fairyland, unahitaji kupata jibu sahihi kwa swali la kioo cha uchawi.

1. Mwezi wa Aprili ulimpa nini binti yako wa kambo? (pete, mavazi, gari, nyumba).

2. Jina la msichana mwenye nywele za bluu ni nani? (Barbie, Malvina, Cindy, Alyonushka).

3. Taja marafiki wadogo wa Snow White. (vipande vya theluji, gnomes, trolls, ndege).

4. Mnyama alipenda ua gani zaidi? (Ua nyekundu, tulip, kengele, chamomile).

5. Emelya alitumia usafiri wa aina gani? (kwenye slei, kwenye gari, kwenye ufagio, kwenye jiko).

6. Mbwa mwitu alimgeukia nani ili kubadilisha sauti yake? (kwa daktari, kwa mhunzi, kwa nyoka, kwa thrush).

7. Nani aliharibu mnara? (tembo, dubu, kifaru, kiboko).

8. Dubu hapaswi kukaa wapi? (kwenye benchi, kwenye gogo, kwenye kisiki, kwenye swing).

Umefanya vizuri, umejibu maswali ya kioo, na sasa twende. (Watoto wanatembea, wanapita juu ya miti ya kufikiria, wanatembea kwenye barabara nyembamba, nk). Wacha tuone ni nini kiko katika njia yetu (anachukua mpira ambao mafundo yamefungwa).

Na kwenye mpira hadithi za hadithi,

Walikuja kwetu bila woga,

kama watu

haijatajwa kwa sasa.

Na ili wasichanganyikiwe, usikose

Wadhanie jamani

Una nadhani hadithi ya hadithi,

Nodule fungua.

Jukumu la 2. "Clew hadithi za hadithi» .

Mwalimu anasema hadithi ya hadithi, watoto wanakisia na fungua fundo. Kwenye skrini

Hapo zamani za kale, babu na Baba waliishi, na walikuwa na kuku, Ryaba. Mara baada ya Kuku kuweka yai - sio ya kawaida, lakini ya dhahabu. (Kuku Ryaba). Mwanamke aliiweka kwenye dirisha ili kupoe. Na mbweha akaila. (Kolobok). Babu huchota na kuvuta, lakini hawezi kuiondoa. Baba huvuta na kuvuta, lakini hawezi kuiondoa. (Zamu). Babu analia, Baba analia. Lakini machozi hayatasaidia huzuni yangu. Babu anaongea: "Nitaenda mjini kwenye maonyesho, na wewe kaa nyumbani, mtunze kaka yako!" (Swan bukini). Baba alichukua pai na sufuria ya siagi na kutembea kwenye njia ndefu. (Hood Nyekundu ndogo). Nilitembea kwa muda gani au mfupi, nikaona teremok:

Anauliza:

Nani, ambaye anaishi katika nyumba ndogo? Nani, ambaye anaishi mahali pa chini?

Aliingia kwenye kibanda: na anauliza: "Bibi, bibi, kwa nini una meno marefu kama haya?"

Hii ni kula wewe haraka.

Usinile, nitakuimbia wimbo. (Kolobok).

Kisha babu akarudi kutoka kwenye maonyesho. Walifurahi na kuanza kuishi - kuishi vizuri na kufanya mambo mazuri.

Watoto hukaribia easel ambayo kuna picha kutoka hadithi za hadithi"Hood Nyekundu ndogo"

Kazi ya 3." Hadithi ya hadithi inahitaji kufanywa upya.

Huyu ni nani? (majibu ya watoto). Jina la nani hadithi ya hadithi? Nani aliiandika? Nini kilitokea kwa Hood Nyekundu ndogo?

- Unajua hadithi ya hadithi. Nini kingetokea ikiwa mama aliuliza Little Red Riding Hood asiende, lakini kukimbilia kwa bibi yake? Kana kwamba hadithi ya hadithi imeundwa? (majibu ya watoto). Kidude Kidogo Chekundu kingekimbia msituni. Hakuwa na wakati wa kuacha. Ikiwa tu angekuwa na wakati mwambie mbwa mwitu: "Habari"- na ingempita kama roketi.

Nini kitatokea ikiwa mama sema Je, Kidude Kidogo Nyekundu kiende kwa bibi polepole, kama kobe? (majibu ya watoto). Hii ina maana kwamba Little Red Riding Hood ingetembea polepole. Niliacha kuzungumza na kila mtu. Na katika msitu alisimama karibu na kila kichaka, lakini mbwa mwitu alikuwa amepita msitu muda mrefu uliopita, na hawakuwa wamekutana. Tena inageuka tofauti hadithi ya hadithi.

Fikultminutka.

Sisi ni walikuwa kama hadithi ya hadithi,

Kila kitu kuhusu yeye kimebadilika sana. Watoto hutembea mahali.

Tulikanyaga miguu yetu Stomp

Tulipiga makofi.

Itakuwa ndani hadithi tukumbuke. Piga makofi viganja.

Tuliinama mara moja. Mbele konda

Wawili wakainuka Nyoosha

Kila mtu alitabasamu. Tabasamu

Na tena wakakanyaga, wakakanyaga

Nao wakapiga makofi

Vema jamani

Wajasiri gani!

Angalia nilichokipata, ni bomba la uchawi, itatusaidia kutunga uchawi hadithi ya hadithi. (Watoto hukaa kwenye visiki karibu na skrini. Kuna picha kwenye skrini).

Kazi 4. Ubunifu wenye tija shughuli ya hotuba"Hebu tutengeneze uchawi hadithi ya hadithi» kulingana na picha za kumbukumbu. Picha: msichana. Ndugu, bukini - swans, Baba Yaga, helikopta, kofia isiyoonekana.


Unapewa picha, kwa kutumia picha lazima tutunge mpya hadithi ya hadithi.

Iligeuka nzuri hadithi ya hadithi. Wacha tuendelee, nyayo za kichawi zitatuonyesha njia.


(watoto hufuata nyimbo na kukutana na mnyama wa kichawi). Wacha tuangalie ni wanyama gani wanajumuisha. Kichwa (ambaye, mkia, nk chochote unachofikiria, nini cha kuiita.

Kazi 5. Mchezo "Nzuri au mbaya" (NZ)


Watoto hutazama mnyama na kujibu maswali "Sawa", "Vibaya". Mnyama wetu ana pembe. Kwa nini hii ni nzuri? Lakini ni mbaya, nk.

(kengele inasikika)

Kengele ya uchawi inatukumbusha kuwa ni wakati wa kurudi nyumbani, na wand ya uchawi itatusaidia na hili.

Moja mbili tatu.

Wand uturudishe nyumbani.

Sehemu ya mwisho:


Ulipenda nini zaidi Fairyland? (majibu ya watoto). Na tutatoa vitu vyote vya kichawi ambavyo tulikutana katika nchi hii kwa kifua cha bibi, ili ndani yake hadithi za hadithi, wema ulishinda ubaya.

© 2023 skudelnica.ru -- Upendo, usaliti, saikolojia, talaka, hisia, ugomvi