Markahan ang mga ruta ng medieval na manlalakbay sa isang contour map. Mga pagtuklas sa heograpiya ng Middle Ages
LESSON PLAN
« Mga pagtuklas sa heograpiya ng unang panahon
at ang Middle Ages».
Guro: Menaylenko Inga Konstantinovna
Lugar ng trabaho: Temryuk district, Akhtanizovskaya station, MBOU secondary school No. 10
item: heograpiya.
klase: 5
Paksa ng aralin Blg. 6: "Mga pagtuklas sa heograpiya ng sinaunang panahon at sa Middle Ages"
Pangunahing tutorial: I.I.Barinova, A.A.Pleshakov, N.I.Sonin
Layunin ng aralin: Ipakilala ang kasaysayan ng mga pagtuklas sa heograpiya.
Mga gawain:
paksa–
1. Kilalanin at alamin ang kasaysayan ng mga heograpikal na pagtuklas ng sinaunang panahon at Middle Ages
2. Alamin ang mga pangalan ng mga natuklasan: Herodotus, Pytheas, Eratosthenes, Marco Polo, Bartolomeo Dias, Vasco da Gama.
meta-subject– Ang kakayahang magtrabaho kasama ang isang mapa ng hemispheres, na may mga contour na mapa, kasama ang teksto ng isang aklat-aralin, upang i-highlight ang pangunahing bagay dito.
personal- Pagpapakita ng pang-edukasyon at nagbibigay-malay na interes sa heograpikal na agham.
Uri ng aralin– isang aral sa “pagtuklas” ng bagong kaalaman.
Kagamitan: pisikal na mapa ng hemispheres, elektronikong aplikasyon
ISTRUKTURA AT PAG-UNLAD NG ARALIN
Mga hakbang sa aralin | Mga kilos ng guro | Mga Aksyon ng Mag-aaral | Mga personal na resulta | Mga resulta ng meta-subject | Mga resulta ng paksa |
1. Pagganyak para sa mga aktibidad sa pag-aaral. | Bakit pinag-aaralan ng mga tao ang Earth? Anong mga heograpikal na pagtuklas ang ginawa ng mga tao noong sinaunang panahon? Slide 1. | Paghahanda ng klase para sa trabaho. | Pagpapasya sa sarili: ang panloob na posisyon ng isang mag-aaral. | Regulatoryo: pagtatakda ng layunin; komunikatibo: pagpaplano ng kooperasyong pang-edukasyon va kasama ang guro at mga kasamahan. |
|
2.Pag-update ng kaalaman | Kwento ng guro Ang mga Phoenician ang unang gumawa nawasak ang Africa. Nag-iwan si Herodotus ng mga paglalarawan ng marami mga bansa Natagpuan ni Pytheas ang kanyang daan patungo sa British Isles. Ibinigay ni Eratosthenes ang pangalan sa agham - "heograpiya", dahil sinukat ang circumference ng Earth. Arabong mga mandaragat kung pinagkadalubhasaan nila ang tubig ng Indian Ocean, binisita India at China. Kamangha-manghang paglalakbay kasama nagawa ng mangangalakal na Venetian na si Marco Polo. Barto- Naabot ni Lomeo Dias ang pinakatimog na bahagi ng Africa, at si Vasco da Gama ay naglayag patungong India. | Naaalala nila ang naunang pinag-aralan na materyal, sumagot ng mga tanong, nag-aalok ng kanilang sariling mga bersyon ng mga sagot sa mga tanong na may kaugnayan sa aktibidad ng pag-iisip. | Pagbuo ng isang responsableng saloobin sa pag-aaral, kahandaan at kakayahan ng mga mag-aaral para sa pagpapaunlad ng sarili batay sa motibasyon para sa pag-aaral at kaalaman | Ang kakayahang independiyenteng matukoy ang mga layunin ng pag-aaral ng isang tao, bumuo ng mga motibo at interes ng aktibidad ng nagbibigay-malay ng isang tao. | Mga batayan ng sistema ng pang-agham na kaalaman. |
3. pagpapasya sa sarili (pagtatakda ng layunin) Pag-aaral ng bagong materyal | Pagsasanay sa pagtatakda ng layunin. Paggawa gamit ang aklat-aralin: Paglalayag ng mga Phoenician. Isulat ang landas ng mga Phoenician sa iyong kuwaderno | Isulat ito sa iyong workbook | Pagpapasya sa sarili: pagpapahalaga sa sarili at paggalang sa sarili; makabuluhan tion: pagganyak sa pag-aaral. | Pagbuo ng kakayahang tukuyin ang mga konsepto | Mga aksyon sa paksa at meta-subject na may materyal na pang-edukasyon. |
4.Organisasyon at self-education ng mga mag-aaral upang higit na makabisado ang materyal. Pag-aaral ng bagong materyal | Kaya, tayo A) pangalanan natin ang mga dakilang heograpo ng sinaunang panahon, ang kanilang mga natuklasan, gamit punto 2 sa pahina 28 B) Pangalanan ang mga heograpikal na pagtuklas ng Middle Ages gamit punto 3 sa pahina 28 | Sagot ng mag-aaral. Binabasa ng mga bata sa pp. 27-28 Ibigkas at isulat ng mga mag-aaral ang konklusyon sa kanilang kuwaderno. Sagutin ang mga tanong, mag-alok ng kanilang sariling mga bersyon ng mga sagot sa mga tanong Hanapin ang kinakailangang impormasyon sa teksto. | Pagbuo ng isang may kamalayan, magalang at palakaibigan na saloobin sa ibang tao at sa kanyang opinyon; pagpayag at kakayahang magsagawa ng diyalogo sa ibang tao at makamit ang pagkakaunawaan sa isa't isa dito Pagbuo ng kahandaan at kakayahan para sa sariling edukasyon. | Pagbuo ng kakayahang mag-isip nang lohikal at magbigay ng mga halimbawa Bumalangkas, makipagtalo at ipagtanggol ang iyong opinyon; kasanayan sa pagsasalita | Karanasan ng mga aktibidad na "paksa" upang makakuha ng kaalaman. Mastering ang mga pangunahing kasanayan sa paghahanap ng impormasyon |
5. Pisikal na ehersisyo | |||||
6. Sinusuri ang mga resultang nakuha. Pagwawasto. | Guro: Paggawa gamit ang electronic application "Subukan ang iyong kaalaman" Praktikal na gawain Blg Ang pinakamahalagang pagtuklas ng sinaunang panahon at ang Middle Ages 2. Lagyan ng label ang mga pangalan sa outline map lahat ng mga kontinente at karagatan. Mga kontinenteng kilala sa sinaunang panahon at ang Middle Ages, i-highlight sa berde 3. Markahan ang mga ruta sa outline na mapa manlalakbay ng Middle Ages. | Bumuo ng iyong mga sagot alinsunod sa mga kinakailangan ng guro | Pagbuo ng ekolohikal na pag-iisip. Kamalayan sa pagkakaisa at integridad ng nakapaligid na mundo. | Kakayahang gumamit ng kaalaman sa heograpiya sa pagsasanay. | |
7. Pagninilay | Ano ang natutunan mo sa aralin? Anong mga kawili-wiling bagay ang natutunan mo? Ano ang naaalala mo? Sinkwine Ngayon sa klase: | Magsagawa ng self-assessment ng mga aktibidad | Kaalaman sa mga pangunahing kaalaman sa pagpapahalaga sa sarili |
||
8. Pagsusuri ng mga resulta | Binubuod ang laro at ang aralin sa kabuuan. Nag-aanunsyo ng mga grado. | Magbigay ng mga marka | |||
9. D/likod. | § 5, gamit ang teksto mula sa § 5 ng aklat-aralin, punan ang talahanayan ( Siyentista, manlalakbay Saan ka nagpunta at kailan? Mga pagtuklas sa heograpiya) Eratosthenes Marco Polo Bartolomeo Vasco da Gama) | Pinipili at isulat ng mga mag-aaral ang mga takdang-aralin sa isang talaarawan | Pagbubuo ng kulturang nagbibigay-malay, pagbuo ng mga kasanayan para sa independiyenteng gawain sa mga libro | Mastering ang mga kasanayan ng independiyenteng pagkuha ng kaalaman. | Paglikha ng isang batayan para sa pagbuo ng interes sa karagdagang heograpikal na pagpapalawak TEKNOLOHIKAL NA MAPA NG ARALIN Blg. 6 Uri ng aralin : aralin "pagtuklas ng bagong kaalaman" "Mga pagtuklas sa heograpiya ng sinaunang panahon at sa Middle Ages"Target Nakabatay sa nilalaman (pagbuo ng isang sistema ng mga konsepto) – ipakilala ang kasaysayan ng mga heograpikal na pagtuklas ng sinaunang panahon at Middle Ages. Aktibidad (pagbuo ng mga kasanayan sa mga bagong paraan ng pagkilos) – kakayahang magtrabaho sa isang contour map. Mga gawain Pang-edukasyon: bumuo ng isang ideya ng pag-unlad ng heograpiya sa pamamagitan ng kasaysayan ng mga pagtuklas sa heograpiya. Pang-edukasyon: lumikha ng mga kondisyon para sa pagbuo ng mga interes ng nagbibigay-malaysa paksa. Pang-edukasyon: pagbuo ng isang kultura ng komunikasyon kapag nagtatrabaho sa silid-aralan. Mga nakaplanong resulta Paksa: - matututunan ng mag-aaral: tawag ang mga pangunahing paraan upang pag-aralan ang Earth sa nakaraan at ngayon; tawag ang pinaka-natitirang resulta ng mga heograpikal na pagtuklas at paglalakbay;palabas mga ruta sa mapa; - ang mag-aaral ay magkakaroon ng pagkakataong matuto: malasahan at kritikal na suriin ang heograpikal na impormasyon sa sikat na literatura sa agham at media. Metasubject: 1) Regulatoryo: magtakda ng mga gawaing pang-edukasyon batay sa ugnayan ng kung ano ang alam na at natutunan ng mga mag-aaral at kung ano ang hindi pa nalalaman; ihambing ang mga resulta na nakuha sa mga inaasahan. 2) Cognitive: Panunukso ng utak: lutasin ang mga problema sa problemang pang-edukasyon, i-systematize ang impormasyon, tukuyin ang mga ugnayang sanhi-at-bunga. Pangkalahatang edukasyon : nagtatrabaho sa mga bahagi ng teksto at extra-textuwal: paglilipat ng impormasyon mula sa isang uri patungo sa isa pa (teksto sa talahanayan). Sign-symbolic: gumana sa mga guhit, mga mapa ng heograpiya. 3) Komunikatibo: maikling bumalangkas ng mga kaisipan sa nakasulat at pasalitang anyo, pagbuo ng mga kasanayan sa pakikipagtulungan, isang mapagparaya na saloobin sa mga opinyon ng ibang tao, pag-master ng mga pangunahing tungkulin at panuntunan sa lipunan. Personal: pagbuo ng emosyonal at nakabatay sa halaga na saloobin sa paksang pinag-aaralan, kamalayan sa praktikal at personal na kahalagahan ng materyal na pinag-aaralan. Pangunahing konsepto at termino Mga personalidad: Herodotus, Pytheas, Eratosthenes, Marco Polo, Bartolomeo Dias, Vasco da Gamma. Interdisciplinary na koneksyon Heograpiya, kasaysayan, araling panlipunan. Mga mapagkukunan: basic karagdagang PC, pagtatanghal, interactive na whiteboard, mga handout, atlas ng geography ika-5 baitang,elektronikong aplikasyon, aklat-aralin na “Heograpiya. Panimulang kurso." Mga May-akda: Barinova I.I., Pleshakov A.A., Sonin N.I.-M. : “Bustard”, 2014. Anyo ng aralin Mga anyo ng mga aktibidad na pang-edukasyon: indibidwal, pangkat, harapan. Praktikal na gawain Blg. Mga pamamaraan at pamamaraan: pag-uusap, kwento ng guro, malayang gawain gamit ang isang aklat-aralin, atlas, outline map Teknolohiya "Teknolohiya batay sa paglikha ng isang sitwasyon sa pag-aaral." Ang sitwasyon sa pag-aaral ay ang pagkumpleto ng isang gawain - praktikal na gawain. Didactic na teknolohikal na mapa Mga hakbang sa aralinPangunahing nilalaman ng aralin (Mga aktibidad ng guro, nilalaman nito, mga anyo at pamamaraan) Mga gawaing pang-edukasyon-kognitibo at pang-edukasyon-praktikal Ang bahagi ng aktibidad ng aralin sa antas ng mga aksyong pang-edukasyon (Mga aktibidad ng mag-aaral, nilalaman nito, mga anyo at pamamaraan) UUD 1 . Pagpapasya sa sarili para sa aktibidad. Pagganyak Pagbati ng mga mag-aaral. Pagpasok sa ritmo ng negosyo. Sinusuri ang lahat ng kailangan para sa aralin. May kasamang musika na may kanta"Maligayang Hangin": Halika, kantahin mo kami ng isang kanta, masayang hangin, Masayang hangin, masayang hangin! Hinanap mo ang mga dagat at bundok, lahat ng bagay sa mundo At narinig ko lahat ng kanta sa mundo. Umawit sa amin, hangin, tungkol sa mga ligaw na bundok, Tungkol sa malalim na lihim ng mga dagat. Tungkol sa bird talk Tungkol sa mga asul na espasyo Tungkol sa matatapang at malalaking tao! Walang agham na kasingyaman sa kapana-panabik na pakikipagsapalaran gaya ng heograpiya. Ang mga nobela nina Jules Verne, Mayne Reed, Alexandre Dumas ay maputla kung ihahambing sa mga tunay na kwento ng magagandang ekspedisyon at pagtuklas. At paano ito mangyayari kung ang agham na ito ay hindi nilikha ng mga armchair scientist na ginugol ang kanilang buong buhay sa loob ng mga dingding ng mga laboratoryo. Sa mga sikat na manlalakbay, makakahanap ka ng mga pirata at adventurer, bandido at scout, matapang at matapang na siyentipiko. Siyempre, marami ang nagpunta sa mga paglalakbay at ekspedisyon, na hinimok ng pagnanais na makita at makilala ang Earth kung saan sila nakatira. Makipag-ugnayan sa guro habang nag-uusap. Makilahok sa mga aktibidad. Personal: motibasyon sa pag-aaral, ibig sabihin ay pagbuo ("ano ang kahulugan ng pagtuturo para sa akin", at mahanap ang sagot sa tanong na ito), moral at etikal na pagtatasa. Regulatoryo: volitional self-regulation bilang kakayahang magpakilos ng lakas at enerhiya. 2. Pag-update ng kaalaman at pagtatala ng mga kahirapan sa mga aktibidad 1. Bakit pinag-aaralan ng mga tao ang Earth? 2. Anong mga heograpikal na natuklasan ang ginawa ng mga tao noong sinaunang panahon? Ang pag-unlad ng mga bagong lupain ay nagpatuloy sa libu-libong taon. Sama-samang ginalugad ng mga tao ang kanilang planeta. Ang memorya nito ay napanatili sa mga mapa: maraming mga heograpikal na bagay ang pinangalanan bilang parangal sa mga manlalakbay, mandaragat, explorer, at siyentipiko. Ang mga tao ay nakagawa ng maraming kamangha-manghang pagtuklas. Bumuo ng paksa ng aralin. 3. Ano ang gusto mong malaman tungkol sa paksa ng aralin? 4. Anong resulta ang inaasahan mo? Iminumungkahi nila kung paano unti-unting natutong ipaliwanag ng mga tao ang mga natural na penomena batay sa karanasan at kaalaman. Lumabas sa tulong ng guro sa paksa "Mga pagtuklas sa heograpiya ng sinaunang panahon at sa Middle Ages ", isulat sa isang kuwaderno. Ipinapahayag nila ang kanilang mga pagpapalagay. Ipinapahayag nila ang kanilang mga pagpapalagay. Personal: bumubuo ng mga hangganan ng sariling kaalaman at "kamangmangan". Regulatoryo: magtakda ng mga gawain sa pagkatuto batay sa ugnayan ng mga alam na at natutunan ng mga mag-aaral at kung ano ang hindi pa alam. Cognitive: Pangkalahatang edukasyon - mastering ang mga unang anyo ng cognitive reflection. Komunikatibo: maikling bumalangkas ng mga kaisipan nang pasalita. 3. Pahayag ng isang gawaing pang-edukasyon, sitwasyon ng problema 1. Ano ang layunin ng aralin? 2. Upang makamit ang layunin ng aralin, kailangan mong: Pag-isipanang pinakamahalagang pagtuklas ng sinaunang panahon at ang Middle Ages; Markahan ang mga ruta ng medieval na manlalakbay sa isang contour map. Tukuyin ang layunin ng aralin -makipagkilala sakasaysayan ng mga heograpikal na pagtuklas ng sinaunang panahon at sa Middle Ages. Ang mga gawain ay tinatawag na: Galugarin Tukuyin Ulitin Mag-compose... Personal: pag-aalaga ng kultura sa silid-aralan. Regulatoryo: kontrol ng mga tugon ng mga kapantay. Cognitive: Pangkalahatang edukasyon - pagtatakda ng isang layunin, ang kakayahang gumawa ng mga konklusyon. Komunikatibo: pagbuo ng isang karaniwang desisyon, tulong sa isa't isa, pagpapahayag ng sariling opinyon. 4. Paggawa ng proyekto paraan sa labas ng problema mga sitwasyon ng kahirapan Organisasyon ng mga aktibidad ng mag-aaral, kung saan ang isang bagong paraan ng pagkilos ay binuo at nabigyang-katwiran: ang guro, kasama ang mga mag-aaral, ay tumutukoy kung paano makukuha ang kaalaman. Kasangkot sa mga independiyenteng aktibidad upang lumikha ng bagong kaalaman. Regulatoryo: pagpaplano - pagtukoy sa pagkakasunud-sunod ng mga intermediate na layunin na isinasaalang-alang ang pangwakas na resulta; pagbubuo ng plano at pagkakasunud-sunod ng mga aksyon. 5.Pagpapatupad ng natapos na proyekto (pag-aaral ng bagong materyal) Nag-oorganisa ng mga aktibidad ng mag-aaral upang gumawa ng bagong impormasyon. Ang "School of Geographer-Pathfinder" ay nagsimulang gumana. Ngayon kami ay nagtatakda sa isang paglalakbay sa mga yapak ng mga manlalakbay noong unang panahon at sa Middle Ages. Una, tukuyin natin ang time frame ng sinaunang panahon at ang Middle Ages: - Sinaunang mundo: mula sa simula ng Panahon ng Tanso hanggang sa pagtitiwalag ng huling Romanong emperador noong 476 AD); - Middle Ages: 476-1492 - bago ang pagtuklas ng Amerika. Isulat ito sa iyong mga kuwaderno. Nagtatrabaho kami nang pares: pumili ng sasakyan, tukuyin ang pangalan ng iyong ekspedisyon. Gamit ang § 5 ng aklat-aralin, punan ang logbook (talahanayan): "Ang pinakamahalagang pagtuklas ng sinaunang panahon at ang Middle Ages." Minuto ng pisikal na edukasyon. Ang mga panahon ng unang panahon at ang Middle Ages ay naitala. Pagkumpleto ng praktikal na gawain No. 1. Pangalan ng ekspedisyon:________________________________ "Ang pinakamahalagang pagtuklas ng sinaunang panahon at Middle Ages" "Mga Pagtuklas ng Sinaunang Panahon" Gamit ang teksto ng aklat-aralin §5, punan ang talahanayan: lumangoy? Mga dahilan para sa paglalakbay? Anong kaalaman sa heograpiya ang nabuo? Gamit ang teksto ng aklat-aralin §5, punan ang mga puwang sa talahanayan sa pamamagitan ng pagpili ng mga kinakailangang petsa at katotohanan mula sa iminungkahing listahan: 1. ? (B) Inilarawan niya ang maraming bansa, ang kasaysayan at buhay ng mga tao, ang klima ng Ehipto, at ang mga baha ng Nile. Sinaunang Greek scientist na si Pytheas IV siglo BC. (D) Sinaunang Greek scientist na si Eratosthenes 3 ? (SA) (E) Marco Polo 1721 Inilarawan niya ang mga kakaibang klima, ang mga kaugalian ng iba't ibang bansa, ang kanilang mga naninirahan, ang arkitektura ng mga lungsod, Bartolomeo Dias 1487 (AT) Vasco da Gama 6. ? (A) 7. ? (G) A. 1498D . Natagpuan ang daan patungo sa Ireland at Great Britain B. V siglo BC.E . Sinukat ang haba ng ekwador, kinakalkula ang mga sukat SA. II siglo BC. globo, natukoy ang klima ng planeta G. Sinabi sa India paikot sa Africa. belt, lumikha ng isang mapa ng populated na bahagi ng Earth, nagbigay Ang pangalan ng agham ay "heograpiya". AT. Umabot sa pinakatimog na bahagi ng Africa, na pinangalanang Cape of Storms. Isulat ang mga numero mula 1 hanggang 7 sa isang hanay; Sa tabi ng numero, isulat ang titik ng tamang sagot na pinili mula sa listahan; Isulat ang sagot na natanggap mo sa naaangkop na cell. A) B) SA) PAANO MAGREHISTRO SA PAGKUMPLETO NG ISANG GAWAIN? Isulat ang mga titik mula A hanggang B sa isang hanay Sa tabi ng liham isulat ang pangalan ng navigator na ang ruta ay ipinapakita sa larawan. Pagsasagawa ng mga pangkalahatang pagsasanay sa epekto alinsunod sa SanPiN 2.4.2.2821-10 Personal: mutual na tulong. Regulatoryo: pagtatasa ng mga layunin na kahirapan, pagbabalangkas ng mga konklusyon. Cognitive: mastering pangunahing impormasyon tungkol sa kakanyahan at katangian ng mga bagay, proseso at phenomena ng katotohanan alinsunod sa nilalaman ng isang tiyak na paksang pang-edukasyon. Komunikatibo: Sinasadyang bumuo ng pananalita at nakasulat na pahayag; Ang pagpayag na makinig sa kausap at magsagawa ng diyalogo. 6. Pangunahing pagsasama-sama ng materyal na pang-edukasyon 1. Anong mga paglalakbay ang ginawa ng mga mandaragat ng Phoenician? 2. Ano ang merito ng sinaunang Greek scientist na si Eratosthenes? 3. Posible bang sabihin na ang mga taong Europeo lamang ang nag-aral sa ating planeta? Sagutin ang mga tanong nang pasalita. Regulatoryo: pagwawasto - paggawa ng mga kinakailangang karagdagan. 7. Malayang trabaho (pangunahing pagsubok ng mga kasanayan) Nag-aayos ng pagsubok ayon sa pamantayan ng praktikal na gawain. Ang praktikal na gawain ay tinasa ng guro at inihambing sa pagtatasa ng mag-aaral. Gamit ang isang indibidwal na anyo ng trabaho: sinusuri ang iyong independiyenteng gawain gamit ang algorithm: 1. Ano ang gawain? (Pag-aaral na tandaan ang layunin ng gawain). 2. Nagawa mo bang tapusin ang gawain? (Pag-aaral na ihambing ang resulta sa layunin). 3. Nakumpleto ba ang gawain, tama, o hindi pa? (Pag-aaral na hanapin at aminin ang mga pagkakamali). 4. Ginawa mo ba ito sa iyong sarili o sa tulong ng isang tao? (Pag-aaral upang suriin ang proseso). 5. Anong marka ang ibibigay mo sa iyong sarili? (Maximum na 13 puntos: 6-9 puntos – “3”; 10-12 puntos - "4"; 13 puntos – “5”. "Mga Pagtuklas ng Sinaunang Panahon"Mula 1 punto hanggang 3 puntos "Ang pinakamahalagang pagtuklas ng Middle Ages" Mula 1 punto hanggang 7 puntos "Mga Ruta ng mga Manlalakbay" Mula 1 punto hanggang 3 puntos Regulatoryo : ang kakayahang suriin ang iyong trabaho. 8. Pagsasama ng bagong kaalaman sa sistema at pag-uulit (makahulugan ang pagninilay) Pumipili ng mga gawain kung saan isinasagawa ang paggamit ng pinag-aralan na materyal. Mag-composeang mga SMS na text na iyon sa ngalan ng isang Phoenician o Middle Ages na manlalakbaytungkol sa mga kagiliw-giliw na kaganapan sa paglalayag. 1. Pagsasama ng bagong kaalaman sa sistema ng kaalaman. Komunikatibo: pagbuo ng produktibong pakikipag-ugnayan at pagtutulungan. Cognitive: independiyenteng pagtatayo ng mga bagong layuning pang-edukasyon batay sa mga naunang natutunang pamamaraan ng pagkilos. Personal: ang pagbuo ng empatiya bilang isang mulat na pag-unawa sa damdamin ng ibang tao. 9. Pagninilay sa aktibidad (buod ng aralin) Pagninilay ng emosyonal na estado Tandaan natin kung anong mga layunin ang itinakda natin sa simula ng aralin? Nakamit ba natin ang mga ito? Nagtagumpay ba tayo? Anong mga kawili-wiling bagay ang natutunan mo? 2. Anong mga kilos ang ginawa mo sa aralin? upang patunayan ang sumusunod na pahayag... 3. Anong mga mapagkukunan ng impormasyon ang ginamit natin upang malaman (tungkol sa paksa ng aralin)? Sa panahon ng aralin ako...(+ o -) 2. Ako ay nasisiyahan sa aking trabaho sa isang grupo (pares)3. Walang angkop na gawain para sa akin 4. Ang aralin ay tila maikli para sa akin 5. Pagod ako sa lesson 6. Nag-improve na ang mood ko 7. Nakita kong kawili-wili ang materyal ng aralin 8. Ang materyal ng aralin ay naging kapaki-pakinabang sa akin 9. Naging komportable ako sa klase ngayon ako. Pag-update ng kaalaman. * Markahan ang mga mag-aaral na wastong nakabalangkas sa paksa ng aralin. ako. Pagtuklas ng bagong kaalaman. * Markahan ang mga mag-aaral na mahusay na nagtrabaho sa talahanayan. AKO. Paglalapat ng bagong kaalaman. * Markahan ang mga mag-aaral na sumagot ng mabuti sa mga tanong at gumawa ng mga konklusyon. Mga sagot ng mga mag-aaral. Nakasulat na pagninilay, sa klase I: Ilagay ang mga caravel sa wall map. Regulatoryo: pagtatasa - pagkilala at kamalayan ng mga mag-aaral sa mga natutunan na at kung ano ang kailangan pang matutunan, kamalayan sa kalidad at antas ng asimilasyon. Komunikatibo: kakayahang magpahayag ng sarili mga kaisipan; bumalangkas sariling opinyon at posisyon. Personal: pagpapatupad ng personal na pagmuni-muni kapag nagbubuod ng mga resulta. 10. Takdang-Aralin 1. Mandatory para sa lahat: - §5, mga tanong pagkatapos ng §. 2. Dagdag (opsyonal o opsyonal): A) Mga Gawain elektronikong aplikasyon at workbook; B) Paglalahad (mensahe) tungkol sa buhay ng isang manlalakbay noong Middle Ages. Tukuyin ang dami at nilalaman ng takdang-aralin na may kaugnayan sa susunod na yugto ng pagkatuto. Isulat ang kalusugan sa talaarawan. Regulatoryo : planuhin ang iyong mga aksyon alinsunod sa gawain at mga kondisyon para sa pagpapatupad nito, kasama ang panloob na plano; isaalang-alang ang itinatag na mga tuntunin sa pagpaplano at pagkontrol sa paraan ng solusyon; magsagawa ng pangwakas at hakbang-hakbang na kontrol batay sa mga resulta. Heograpikal mga pagtuklas ng sinaunang panahon at ang Middle Ages 1 . Bakit pinag-aaralan ng mga tao ang Earth? 2 . Anong mga heograpikal na pagtuklas ang ginawa mga tao noong unang panahon?
Nabuhay ang mga Phoenician sa silangan baybayin Dagat Mediteraneo, kung saan nilikha nila ang serye mga lungsod ng kalakalan- estado kung saan pinakakilala Tiro at Sidon . Mahusay na mga heograpo noong unang panahon. Herodotus(V siglo BC) Isang mananalaysay at manlalakbay na inilarawan ang maraming bansa, ang kasaysayan at paraan ng pamumuhay ng mga tao. Siya ay bumisita Scythia (Timog na bahagi Russia ), kung saan nakatira ang mga ski tribes Fov at Sarmatians. Inilarawan ang klima Ehipto , tumalsik Nila . mga Scythian - mga taong nabuhay sa panahon ng unang panahon at Middle Ages, kapwa sa Silangang Europa at sa Asya. Tinawag ng mga sinaunang Griyego ang bansa kung saan nakatira ang mga Scythian - Scythia Pytheas Noong ika-4 na siglo. BC e. sinaunang Greek scientist at navigator Pytheas umaalis sa Mediterranean rya, umikot siya sa dalampasigan Spain at France at nakarating sa Ireland At Britanya . Pagkatapos ay binisita niya ang mga lupain mga Aleman , mayaman amber. Si Pytheas ang unang nagtatag ng ugnayan sa pagitan ng heograpikong latitude at ang haba ng araw at gabi. Mga Paglalakbay sa Pytheas Pytheas mga 325 BC naglakbay sa baybayin ng Hilagang Europa, na naabot ang baybayin ng Ireland at Great Britain Eratosthenes Unang ginamit ni Eratosthenes ang terminong "heograpiya". Eratosthenes Sinaunang Greek scientist Eratosthenes noong ika-2 siglo BC e. sinusukat ang haba ng ekwador at kinakalkula sukat ng globo, unang nakahiwalay sa ating planeta klimatiko zone Mapa na iginuhit ni Eratosthenes 3 . Mga pagtuklas sa heograpiya ng Middle Ages
pinalitan ang pangalan ng kapa Good Hope, dahil ito ay natuklasan ni nagbigay ng pag-asa para sa pagbubukas ng isang ruta sa dagat sa India.
(c. 1469-1524). Eratosthenes
Herodotus Pytheas Mga Phoenician
Marco Polo Pytheas Ibalik ang orihinal na teksto, pagpili ng mga pangalan na iminungkahi pagkatapos ng teksto. Nawalang mga pangalan (nakalista sa alpabetikong pagkakasunud-sunod): Herodotus, Marco Polo, Pytheas, Eratosthenes. Eratosthenes Ang heograpiya ay ang agham ng Daigdig. Ang pangalan ng agham na ito ay ibinigay ng Greek scientist na _________. Ang mga namumukod-tanging manlalakbay ay ang mga sinaunang Griyego na sina ___________ at _________, na sa kanilang paglalakbay ay nangongolekta ng mga kawili-wiling impormasyon tungkol sa mga tao at inilarawan ang kalikasan ng mga hindi kilalang bansa. Noong 1271, sa kabila ng Dagat Mediteraneo, sa kahabaan ng mga lambak ng Ilog Tigris hanggang sa Persian Gulf, sa mga disyerto at kabundukan ng Gitnang Asya, _________ kasama ang kanyang ama at tiyuhin ay naglatag ng rutang pangkalakalan patungong China. Ngunit ang totoong panahon ng heograpiya ay ang panahon ng Great Geographical Discoveries (huli ng ika-15 - unang bahagi ng ika-17 siglo). Ang mga Europeo ay naghahanap ng rutang dagat patungo sa mayayamang bansa sa Silangan. Ang _________ ekspedisyon ay nagtakda upang maghanap ng ruta ng tubig sa India sa paligid ng Africa. Herodotus Pytheas Marco Polo
SUBUKIN ANG IYONG KAALAMAN 1. Anong mga paglalakbay ang ginawa ng mga mandaragat ng Phoenician? 2. Ano ang merito ng sinaunang Greek scientist na si Eratosthenes? 3. Ano ang merito ni Herodotus? 4. Anong mga natuklasan ang ginawa ni Pytheas? 5. Anong paglalakbay ang ginawa ni Marco Polo7 6. Sino ang unang nakarating sa katimugang bahagi ng Africa? 7.Ano ang tawag sa Africa noong unang panahon? 8 Sinong navigator ang nakapag-ikot sa Africa at nakarating sa India. |