Timbre ni nini? Mbao - rangi za muziki Aina za timbres kulingana na A.N. Sokhoru

nyumbani / Talaka

(Uwasilishaji wa somo "Timbres - Rangi za Muziki")

"Timbres - Rangi za Muziki"

(maendeleo ya somo kwa daraja la 6)

Lengo: Uundaji wa hitaji la mawasiliano na muziki kupitia shughuli za kisanii na ubunifu.

Kazi:

Kielimu- Tambulisha aina mbalimbali za sauti za orchestra ya symphony

Kielimu - Kukuza ladha ya muziki, utamaduni wa maonyesho, utamaduni wa kusikiliza; kuunda hisia ya uwajibikaji wa kibinafsi kwa matokeo ya kazi ya pamoja

Kukuza - Kuendeleza ujuzi, ujuzi, njia za shughuli za muziki na ubunifu (kuimba kwaya, uboreshaji wa sauti na ala)

Tatizo la somo: Kwa nini timbres katika muziki inaweza kuitwa rangi ya muziki?

Aina ya somo: Somo la kugundua maarifa mapya

Mbinu za kufundisha:

Kufata kwa maneno (mazungumzo, mazungumzo)

Mbinu ya "kucheza muziki"

Mbinu ya uchangamano

Mbinu ya kuzamishwa

Fomu za mafunzo: pamoja, kikundi

Nyenzo za somo: Johann Strauss "Waltz wa Rose ya Kusini" "; KWENYE. Rimsky-Korsakov Symphonic Suite "Scheherazade"; I. Strauss "Polka - pizzicato"; P.I. Tchaikovsky "Ngoma ya Neapolitan" kutoka kwa ballet "Swan Lake"; I.S. Bach Suite No 2 "Joke"; G.A. Struve "Rafiki na sisi!"; uzazi wa uchoraji wa A. Lyamin "Waltz"; shairi la mshairi wa Kijapani Hitakara Hakushu "Ton.ton.ton"

Vifaa vya somo: kompyuta , projekta, skrini, ala za muziki (piano, marimba, metallophone, ngoma, darbuka, kengele, clavis, masanduku, maracas, pembetatu), 3Kicheza MP3, penseli za rangi, kadi za ala za muziki

Masharti, dhana: pizzicato, picha, maelewano, tempo, mienendo, timbre

Wakati wa madarasa.

Utangulizi wa somo:

Salamu za muziki.

W: Jamani, tulisalimiana tu. Salamu zetu zilisikikaje?

D: Furaha, nyepesi na nzuri.

W: Na ikiwa kiakili unachukua rangi, brashi na kuchora salamu kama picha - ni rangi gani zitatawala ndani yake?

D: njano, nyekundu ...

W: Angalia kote - dunia imejaa rangi, ina rangi. Kumbuka bustani ya chemchemi, nyasi za majira ya joto, msitu wa vuli, theluji inayong'aa ya msimu wa baridi. Ndiyo, tumezungukwa na ulimwengu wa rangi, wasanii wamejifunza kuelezea kwenye turuba - kwa msaada wa rangi, lakini katika muziki? Je! ni rangi gani katika muziki ambazo zitatusaidia kucheza na kuimba ulimwengu wa rangi nyingi?

SLIDE nambari 1

Mada ya somo letu ni "Timbres ni rangi za muziki."

Kila somo linaonyesha marudio ya inayojulikana, ugunduzi wa mpya. Je! ungependa kujifunza nini kipya, nini cha kujifunza?

D: Kwa nini timbre inaitwa rangi za muziki, jifunze jinsi vyombo tofauti vinasikika.

W: Hili litakuwa lengo la somo letu.

Wacha tuamue ni kazi gani tunapaswa kutatua katika somo ili lengo letu litimie?

D: Unahitaji kusikiliza vipande vya muziki, jaribu kusikia jinsi timbre ya vyombo vya muziki inawafanya kuwa rangi; unahitaji kujifunza jinsi ya kulinganisha uchoraji na wasanii na kazi za muziki.

W: Mkuu, hilo ndilo tutakalotoa somo letu. Nyinyi ni wanafunzi wazuri, na tumekamilisha sehemu ya somo ambapo mlikuwa wanafunzi tu.

Na sasa tutabadilishwa: kuna fani za nadra sana ulimwenguni, shukrani ambayo utamaduni huhifadhiwa na kupitishwa kwa vizazi vijavyo kutoka karne hadi karne.

Wacha tufahamiane:

Kabla yako - warejeshaji - hii ni nambari ya kikundi 1.

Nambari ya kikundi 2 - wakosoaji wa sanaa.

Kikundi nambari 3 - wanamuziki kutoka kwa orchestra ya symphony.

Kundi nambari 4 ni watazamaji ambao, kwa kujiandikisha, walikuja kwenye Philharmonic kwa mkutano mzuri uliowekwa maalum kwa timbre katika muziki.

Kila kikundi kitafanya kazi muhimu sana. Na nitafanya kama msaidizi mkuu nikiandamana na utafiti wa kikundi, kama msimamizi (mwenyeji) wa ukumbi wa mihadhara ya muziki na kama kondakta.

(watoto hupokea kadi na kazi, ndani ya dakika 3-4 wanajibu maswali)

Kazi ya kikundi 1:

Warejeshaji wapendwa! Tukio la kusikitisha lilitokea: uchoraji wa msanii wa kisasa Alexei Lyamin ulipoteza rangi na jina lake. Tafadhali rejesha zote mbili.

Ni nini kimebadilika kwenye picha baada ya kurudi kwa rangi na jina?

Anza jibu hivi...

"Tulichunguza mchoro wa msanii Alexei Lyamin na tukaamua kuwa inapaswa kuwa na _________________________________________________________________

rangi kwa sababu ____________________________________________________________

______________________________________________________________________.

Wakati mchoro ulichukua rangi, tulihisi kuwa ____________________

___________________________________________________________________________________________________________________________________________________________________________________________________________________»

Kazi ya kikundi nambari 2:

Wapenzi wakosoaji wa sanaa! Angalia kwa karibu uchoraji wa msanii Alexei Lyamin na usikilize kipande cha muziki kilichofanywa na orchestra ya symphony. Ni nini kinachounganisha kipande cha muziki na kipande cha uchoraji? Je, zinatofautianaje?

(AKISIKILIZA KUREKODI KWENYE HEADPHONES) I. Strauss "Waltz"

Kazi ya kikundi nambari 3:

Ndugu Wanamuziki! Tazama picha ya orchestra ya symphony. Jitayarishe kuwaambia kila mtu orchestra ya symphony ni. Ni vyombo gani vinasikika katika orchestra ya symphony? Gawanya vyombo katika vikundi.

Jitayarishe kushiriki jinsi ulivyovipanga.

Panga vyombo kama vilivyo kwenye orchestra. Kwa nini vyombo vinachukua mahali hapa kwenye orchestra?

Kazi kwa nambari ya kikundi 4

Watazamaji wapendwa! Tayari tunajua kuwa muziki na uchoraji vinaendana. Lakini mchoro wa muziki wa kazi ya kishairi hujengwaje, hasa ile ambayo haina kibwagizo? Wacha tujaribu kupata mdundo wa muziki na kucheza na sauti ya sauti huku tukikariri mashairi ya mshairi wa Kijapani Hitakari Hakoshu. Kila mmoja wenu - ana timbre yake ya sauti, wacha tufanye orchestra ya sauti.

Soma shairi kwa mdundo, ukichagua sauti ya sauti yako.

Na sasa - neno kwa walinzi vijana wa utamaduni!

SLIDE nambari 2

D: Neno kwa warejeshaji:

(kwa wakati huu kwenye skrini - slide ya picha). Watoto hujibu swali.

Katika: HITIMISHO. Kwa hivyo, ulihisi kuwa picha hiyo ilisikika kwa njia mpya.

SLIDE №3

D: Neno kwako, wakosoaji wa sanaa:

Kwa wakati huu, picha ya rangi inaonekana kwenye skrini na sauti za muziki wa waltz. Watoto hujibu maswali .

W: Kwa muhtasari wa kazi yako, tunaweza kusema kwamba kuna njia za kawaida za kujieleza katika muziki na uchoraji.

D: Sakafu ni kwako, wanamuziki!

Umefanya vizuri, kila kikundi kilifanya kazi nzuri sana!

Na sasa ni wakati wa kutembelea ukumbi wetu wa mihadhara ya muziki. Mada ya mazungumzo yetu ni timbres ya vyombo vya muziki.

Kwa hivyo, malkia wa muziki anasikika - violin.

SLIDE №4

Kusikia dondoo kutoka kwa N.A. Rimsky - Korsakov "Shezerazade"

D: vizuri, kwa sauti, kwa upole ...

Katika: Katika dondoo inayofuata ya muziki, utasikia sauti ya si tu violin, lakini pia vyombo vingine vya muziki. Angalia ikiwa sauti ya violin imebadilika?

Kusikiliza dondoo kutoka kwa kazi ya muziki ya I. Strauss "Polka-pizzicato"

D: iliyopita

Katika: Ni nini kilisababisha rangi tofauti ya sauti?

D: kutoka kwa njia ya uchimbaji.

Katika: Njia hii ya uchimbaji inaitwa pizzicato. (kwenye skrini)

SLIDE №5

Katika: Sasa hebu tufahamiane na timbres za vyombo vya upepo. Katika Zama za Kati, chombo hiki kiliambatana na sherehe na sherehe, kiliita jeshi kupigana. Unafikiri unazungumzia chombo gani? Angalia skrini.

D: ni bomba.

Kusikia sehemu ya P.I. Tchaikovsky "ngoma ya Neapolitan"

kutoka kwa ballet "Swan Lake"

Katika: Tafuta vivumishi vinavyoelezea sauti ya tarumbeta.

D: Sauti ni mkali, inaruka mbali, sherehe, sherehe.

W: Angalia: Nina mikononi mwangu mojawapo ya vyombo maarufu vya upepo: filimbi. Sikia jinsi inavyosikika (mwalimu anapiga filimbi). Hiki ni chombo cha wanamuziki wanaotarajia, na kwenye skrini unaona filimbi ya orchestra ya symphony. Makini na sauti ya filimbi.

I.S. Bach "Joke kutoka Suite No. 2

W: Filimbi ilisikikaje?

D: (majibu ya watoto)

W: Asante kwa ushiriki wako wa bidii na wa ubunifu katika ukumbi wetu wa mihadhara, na tunasonga kwenye hatua: sasa sisi ni orchestra, na tunayo mazoezi ya moja ya vipande vya jumba la mihadhara la siku zijazo: tunahitaji kuchanganya timbre ya sauti na timbre ya vyombo vya muziki. Tuna orchestra ya vijana, na kwa hivyo tunapenda sana mdundo, na, kwa hivyo, vyombo vya sauti. Vyombo vya muziki vya percussion viko kwenye meza - chagua unayopenda. Kila mmoja wao ana timbre yake mwenyewe: sikiliza chombo kilichochaguliwa, kinasikikaje?

SLIDE nambari 7

D: Sasa naomba uonyeshe kazi iliyokamilishwa kwa washiriki wa kikundi Na.

W: Guys, kuwa makini, sasa washiriki wazima watasoma maandishi ya shairi, na kazi ya orchestra yetu ni kuchagua timbre ya hii au chombo cha muziki kwa picha ya ushairi ya shairi.

WAKUBWA WASOME.

W: Je, ni taswira ngapi za kishairi unaweza kuangazia?

D: jani la maple, upepo wa mlima, mwanga wa mwezi.

W: Je, zinasikika sawa au tofauti? Ni zana gani zitawasilisha vizuri picha ya jani la maple? (maracas, spring)

Upepo wa mlima? (sahani)

Mwangaza wa mwezi? (metalofoni, pembetatu)

D: Na sasa hebu tujaribu pamoja: watu wazima wanasoma, na tunatoa sauti kwa mistari hii.

(ANAENDESHA)

W: Asante. Tuna timu nzuri ya ubunifu.

Je, unafikiri tuliweza kuchanganya sauti ya sauti na timbre ya ala za muziki?

(asante watu wazima, keti chini)

W: Kujenga na kuwasilisha picha za rangi nyingi chini ya ushawishi wa timbre ya sauti na timbre ya vyombo, tunaweza kusema kwamba timbre ni rangi katika muziki?

Asante kwa majibu ya busara, weka chini vifaa na keti kwenye kiti chako.

Ni nini muhimu zaidi kwa orchestra?

Taaluma na vipaji vya wanamuziki, mshikamano, ushirikiano.

W: Mwanzoni mwa somo, ulifafanua orchestra ni nini. Kumbuka hisia zako wakati wa kufanya kazi katika orchestra, na kwa neno moja sema: orchestra ni ... ..

W .: Unafikiri sifa kama vile kuunda ushirikiano, mshikamano, urafiki zitabaki kuwa muhimu ikiwa tutaunda orchestra, kutoka kwa sauti tu - kwaya? Na jinsi gani, kwa msaada wa timbre ya sauti zetu, kuwasilisha furaha kwamba kuna marafiki wa kweli karibu, kwamba pamoja tunaweza kufanya mengi, matendo mengi mazuri?

D: Imbeni wimbo pamoja!

SLIDE nambari 8

Utendaji wa wimbo "Rafiki nasi!" G.A. Jitahidi

Hizi ni rangi ambazo tunasikia.

Angalia mchoro au picha yoyote. Lakini hakuna picha ingekuwa imegeuka ikiwa yote yamepigwa kwa rangi sawa, bila vivuli.
Angalia ni ngapi kati ya vivuli hivi vya kuzungumza vilivyopo.
Kadhaa ya vivuli vya rangi sawa. Sauti pia ina yao.
Noti sawa, sauti ya sauti sawa, inaweza kuchezwa na vyombo tofauti vya muziki. Na ingawa sauti ya sauti ni sawa kabisa, tunatambua sasa sauti ya violin, sasa sauti ya filimbi, sasa sauti ya tarumbeta, sasa sauti ya mwanadamu.
Tunafanyaje?

Usikivu wetu ni nyeti kama maono yetu. Hata mtoto mdogo kati ya sauti nyingi atatambua mara moja sauti ya mama na hataichanganya na sauti ya bibi. Tunatambua marafiki na watu tunaowafahamu kwa sauti katika kipokea simu. Labda unatambua mara moja kwa sauti za kwanza za wasanii na waimbaji unaowapenda. Na sote kwa pamoja tunaburudika, tukikisia sauti zao kwa kuiga msanii mbishi. Ili kufikia kufanana, anabadilisha rangi ya sauti yake, timbre.
Na tunatambua ala tofauti za muziki kwa sababu kila moja ina rangi yake ya sauti. Sauti inaweza kuwa ya sauti sawa, lakini wakati mwingine kwa filimbi, wakati mwingine kulia kidogo, wakati mwingine kama laini, au wakati mwingine mbaya. Kamba inasikika tofauti na sahani ya chuma, na bomba la mbao halisikii kama bomba la shaba. Baada ya yote, kila sauti ina nyongeza. Vivuli hivi ni overtones na kubadilisha "rangi" ya sauti. Rangi ya sauti ni timbre. Na kila chombo cha muziki kina yake mwenyewe.
TIMBRE- njia muhimu ya kujieleza kisanii. Wazo sawa la muziki, kulingana na embodiment ya timbre, inaweza kusikika kwa viwango tofauti vya mwangaza, uzuri, upole, huruma, uamuzi, ukali, ukali, nk. Kwa hivyo, timbre huongeza athari ya kihisia ya muziki, husaidia kuelewa vivuli vyake vya semantic na hatimaye inachangia ufunuo wa kina wa picha ya kisanii.
Mabadiliko ya timbre, ambayo hutumiwa sana katika nyimbo za ala, mara nyingi huwa jambo muhimu katika kujieleza kwa muziki.
Uainishaji wa asili wa timbres za ala ya orchestra ni kuzigawanya katika mihimili safi (rahisi) na mchanganyiko (ngumu).
Safi (rahisi) timbre - timbre ya vyombo vya solo, pamoja na mchanganyiko wote wa pamoja wa vyombo vinavyofanana. Timbre safi hutumiwa katika monophonic na polyphonic (kwa mfano, ensembles ya accordions au accordions ya kifungo, domras au balalaikas).
Mchanganyiko (tata) timbre ni matokeo ya kuchanganya vyombo tofauti. Inatumika katika monophonic na polyphonic. Mchanganyiko kama huo hutumiwa ili kubadilisha sifa za sauti za sauti na ensembles na husababishwa na sababu za kuelezea au za kuunda.
Katika nyimbo mbalimbali za orchestra ya watu, mchanganyiko mkubwa zaidi hupatikana katika ensembles ya vyombo vinavyofanana, pamoja na vyombo - wawakilishi wa familia moja. Balalaikas huunganishwa zaidi kikaboni na kikundi cha domras, kwa sababu mbinu za uigizaji kwenye domras, balalaikas, na vile vile kwenye vyombo vya sauti hutegemea kanuni za jumla za utengenezaji wa sauti: sauti fupi huchezwa na pigo (kunyakua), na sauti ndefu zinachezwa. inayofanywa na tremolo.
Vyombo vya upepo (filimbi, oboes) vinaunganishwa vizuri sana na accordions ya kifungo na accordions. Aina ya timbre ya sauti ya accordion (kifungo cha accordion) ni kwa sababu ya uwepo wa rejista. Baadhi yao walipokea majina sawa na yale au vyombo vingine vya orchestra ya symphony: clarinet, bassoon, chombo, celesta, oboe.
Kiwango cha mbali zaidi cha uhusiano wa timbre na muunganisho wa sauti hutokea wakati ala za upepo na midundo zimeunganishwa.
UHUSIANO WA TEMBA wa ala za okestra na ensembles ni dhana ambayo huamua kiwango cha muunganisho wao na utofautishaji wakati wa kusikika kwa wakati mmoja.

Katika muziki wa karne ya 20, tabia kama hiyo ya sauti kama timbre ilianza kuchukua jukumu muhimu katika wazo la mpya na katika malezi ya mbinu mpya za sauti. Timbre ni nini na ni aina gani?

Timbre katika muziki - aina hii ni nini?

"Timbre" imetafsiriwa kutoka fr. kama "ishara ya kipekee". Timbre katika muziki ni rangi maalum ya sauti. Ikiwa unacheza noti sawa ya sauti sawa au sauti kwenye vyombo tofauti, sauti bado itatofautiana kwa kiasi kikubwa kutokana na sifa za timbre za chombo. Sehemu sawa za sauti zinazofanywa na waimbaji wawili tofauti ni rahisi kutofautisha kwa sikio kutokana na rangi maalum ya timbre ya sauti.

Wazo la "timbre" sio ufafanuzi pekee katika muziki, lakini zote zinatokana na ukweli kwamba timbre ni sifa muhimu zaidi ya sauti, kama vile sauti kubwa, sauti au muda. Vivumishi mbalimbali hutumiwa kuelezea timbre: chini, mnene, kina, laini, mkali, muffled, sonorous, nk.

Aina za timbres na A.N. Sokhoru

Timbre katika muziki ni jambo la vipengele vingi. Mwanamuziki maarufu A.N. Sokhor hutofautisha aina 4 za timbre:

  • chombo - inategemea vipengele vya kimuundo vya chombo na asili ya uchimbaji wa sauti;
  • harmonic - inategemea asili ya mchanganyiko wa sauti;
  • rejista - inategemea moja kwa moja sauti ya asili ya sauti au rejista ya chombo;
  • textured - inategemea kiwango cha wiani na "viscosity" ya sauti, acoustics, nk.

Toni za sauti

Timbre katika muziki ni sifa muhimu kwa sauti ya kuimba. Hasa katika muktadha wa mashindano ya pop, ni muhimu jinsi sauti ya mwimbaji inavyokumbukwa.

Timbre ya sauti ya mwanadamu inategemea hasa muundo wa vifaa vya sauti. Tabia za timbre pia zinaathiriwa vya kutosha na kiwango cha maendeleo na "mafunzo" ya vifaa vya sauti. Mara nyingi, baada ya mafunzo magumu, waimbaji wa sauti hubadilika kuwa ya juu, na baada ya kuteseka magonjwa ya vifaa vya sauti, timbre inakuwa chini.

Kwa nini sifa za timbre ni muhimu

Haja ya kuchagua kitengo kimoja zaidi kati ya sifa za sauti - timbre - inaagizwa na sababu kadhaa. Muhimu zaidi kati yao ni kwamba timbre (bila kujali ni ya ala au ya sauti) husaidia kutoa kipande cha muziki mood sahihi, kuweka accents muhimu.

Wakati wa kufanya mpangilio wa muziki (haswa ikiwa ni orchestration), haiwezekani tu kuzingatia kazi ya ubunifu na sifa za timbre za vyombo. Kwa mfano, haitawezekana kutoa wepesi na hewa kwa sauti ikiwa utakabidhi uigizaji wa kipande cha muziki kwa bass mbili au trombone, ambayo sauti ya sauti inatofautishwa na idadi kubwa ya sauti za chini; haiwezekani kufikia athari ya kusukuma anga kwa kutumia kucheza kwa upole wa kinubi.

Vile vile hufanyika wakati wa kuchagua repertoire ya mwimbaji. Kama sheria, sehemu za bluu na jazba hazifanyiki vizuri na waigizaji wa soprano au tenor, kwa sababu hii inahitaji sauti mnene, laini, ya juisi, ya sauti ya chini, labda hata na "hoarseness" - hii inahitajika na maalum ya aina hiyo. (hali ya moshi ya cabaret, mikahawa, nk. nk). Wakati huo huo, wasanii wenye timbres za chini wanaonekana kuwa mbaya katika aina nyingine nyingi za muziki na mbinu za kufanya (kwa mfano, katika "kupiga kelele", ambayo imeundwa mahsusi kwa sauti za juu).

Kwa hivyo, timbre ni tabia ambayo kwa kiasi kikubwa huamua hali ya sauti ya muziki, na muhimu zaidi, husababisha hisia fulani kwa mtu kuhusu kile alichosikia.

10. Dawa maalum

Tulifahamiana na karibu njia zote za kujieleza za muziki. Lakini kuna jambo moja zaidi lililobaki - maalum. Na haihusiani na muziki tu, bali pia na fizikia. Wacha tufikirie ni sifa gani nyingine ambayo kila sauti ina, kando na sauti na muda. Kiasi? Ndiyo. Lakini kuna mali moja zaidi. Wimbo huo unaweza kuchezwa kwenye piano, violin, filimbi na gitaa. Na unaweza kuimba. Na hata ukicheza kwenye vyombo hivi vyote katika ufunguo huo huo, kwa tempo sawa, na nuances sawa na viboko, sauti bado itakuwa tofauti. Na nini? Kwa rangi zaidi ya sauti, yake timbre.

Je, unakumbuka sauti za ziada? Ni wao ambao huathiri hasa timbre. Kila sauti ni mtetemo wa hewa kwa namna ya wimbi. Pamoja na sauti kuu, lami ambayo tunasikia, inajumuisha overtones, ambayo inatoa wimbi hili rangi maalum - timbre. Je, sauti inaweza kuwa bila nyongeza? Ndiyo, lakini unaweza kupata tu katika hali maalum za maabara. Na inaonekana kuchukiza sana. Hakuna sauti kama hizo katika asili - ni mkali na nzuri zaidi.

Baada ya kuchunguza na kutenganisha mawimbi ya timbre, wanasayansi wamevumbua synthesizer ambayo inaweza kuunda timbre mpya na kuiga zilizopo, wakati mwingine kwa mafanikio kabisa. Bila shaka, tani za synthesizer za bandia haziwezi kuchukua nafasi ya sauti na vyombo vya kuishi. Lakini maisha ya kisasa ya muziki haiwezekani tena bila synthesizer.

Hivi ndivyo baadhi ya mawimbi ya sauti yanaonekana kama:

Lakini je, hizi grafu za kimwili zina uhusiano gani na kujieleza kwa muziki? Kubwa sana. Mbao za mtunzi ni kama rangi kwa msanii. Je, unafikiri kuna miziki ngapi tofauti katika okestra ya symphony? Angalau kumi na mbili (na kuna zana nyingi zaidi). Na katika nyimbo kubwa, zilizopanuliwa za orchestra, kunaweza kuwa na timbres zaidi ya thelathini (na vyombo zaidi ya mia). Lakini hiyo tu safi mbao za vyombo vya mtu binafsi. Kwa njia ile ile ambayo wasanii huchanganya rangi ili kuunda rangi mpya na vivuli, watunzi mara nyingi hutumia mchanganyiko timbres, mchanganyiko wa vyombo mbalimbali.

Na ni mbao ngapi zinaweza kuwa ndani piano muziki? Pekee moja- sauti ya piano. Ikiwa muziki wa orchestra unaweza kulinganishwa na uchoraji ulioandikwa katika mafuta, basi muziki wa piano ni mchoro wa penseli. Lakini wasanii wakubwa wana ujuzi wa penseli kwamba wanaweza kufikisha vivuli vidogo zaidi katika michoro ya penseli nyeusi-na-nyeupe na kuunda udanganyifu wa rangi. Wapiga kinanda wakubwa wanajua jinsi ya kuunda okestra kubwa ya rangi kwenye ala yao ya "nyeusi-nyeupe". Na piano hata inazidi orchestra kwa ujanja wa kuhamisha nuances ndogo zaidi. Baadhi ya wapiga kinanda huzungumza kuhusu toni tofauti za piano na kukufundisha jinsi ya kucheza na tani tofauti. Na ingawa hii si kweli kabisa kutoka kwa mtazamo wa kimwili, tunaweza kusikia sauti hizi tofauti. Kwa sababu sanaa ni muujiza, na muujiza unaweza kupingana na sheria za fizikia.

Kwa nini timbre ni njia maalum ya kujieleza kwa muziki? Kwa sababu asili ya usemi huu ni maalum, sio sawa na ile ya njia zingine. Melody, maelewano, maelewano na rhythm ni yetu Kuu inamaanisha, "uso" wa muziki - hutegemea kabisa mtunzi... Umbile na rejista hutegemea mtunzi, lakini sio kila wakati. Unaweza kusindika kipande cha muziki bila kubadilisha "uso" wake, lakini kubadilisha rejista na muundo. Mwendo, viboko, mienendo inaweza kubainishwa na mtunzi, lakini inategemea sana mwigizaji... Ni kwa sababu ya tempo, viboko na mienendo ya kila mwanamuziki kwamba kazi sawa zinasikika tofauti kidogo. A timbre inategemea chombo. Uchaguzi tu wa chombo hutegemea mtunzi, na sauti yake nzuri inategemea mwimbaji.

Somo la 28

Mada: Sauti. Mbao ni rangi za muziki.

Malengo ya somo:

    Jifunze kuona muziki kama sehemu muhimu ya maisha ya kila mtu.

    Kuza mtazamo wa usikivu na wema kuelekea ulimwengu unaokuzunguka.

    Kukuza mwitikio wa kihisia kwa matukio ya muziki, hitaji la uzoefu wa muziki.

    Kuza shauku ya muziki kupitia kujieleza kwa ubunifu, inayoonyeshwa katika tafakari ya muziki, ubunifu wa mtu mwenyewe.

    Uundaji wa tamaduni ya msikilizaji kulingana na kufahamiana na mafanikio ya juu zaidi ya sanaa ya muziki.

    Mtazamo wa maana wa kazi za muziki (maarifa ya aina na fomu za muziki, njia za kujieleza za muziki, ufahamu wa uhusiano kati ya maudhui na fomu katika muziki).

Nyenzo za somo la muziki:

    N. Rimsky-Korsakov. Mandhari ya Scheherazade. Kutoka kwa kikundi cha symphonic "Scheherazade" (kusikiliza).

    N. Rimsky-Korsakov. Ndege ya Bumblebee. Kutoka kwa opera "Tale of Tsar Saltan";

    Wanamuziki.Wimbo wa watu wa Ujerumani (kuimba).

    M. Slavkin, mashairiI. Pivovarova. Violin (kuimba).

Nyenzo za ziada:

Wakati wa madarasa:

    Wakati wa kuandaa.

    Ujumbe wa mada ya somo.

    Fanya kazi juu ya mada ya somo.

Mbao - rangi za muziki

Lengo: kuwafahamisha wanafunzi na aina mbalimbali za miondoko ya orchestra ya symphony.

Kazi:

    kuunda tamaduni ya kisanii ya wanafunzi: umakini wa kusikiliza, kufanya shughuli, kama kujieleza kwa uzoefu katika kuimba, shughuli za muziki na sauti (vifaa vya kucheza);

    Kukuza sikio kwa muziki;

    Boresha sifa za ubunifu za utu.

SLIDE nambari 1

Mwalimu:

    Hapa kuna kazi mbili: moja kwa nyeusi na nyeupe, na nyingine katika rangi. Ni yupi anayejieleza zaidi, mkali, mzuri?

    Na kwa msaada wa kile msanii anapata kuelezea na uzuri huu?

    Kwa msaada wa PAINTS.

Wakati mwingine orchestra ya symphony inalinganishwa na palette ya mchoraji. Je, tunaweza kuzungumza juu ya rangi katika muziki? Na ikiwa ni hivyo, rangi hizi ni nini? ..

    Bila shaka, tutazungumzia kuhusu rangi ya sauti za vyombo vya muziki au kuhusu timbres.

Muziki pia una rangi zake, ambazo watunzi hutumia kwa ustadi. Baada ya yote, kila chombo kina sauti yake ya kipekee au, kama wanamuziki wanasema, timbre yake ...

Vyombo tofauti vinaweza kucheza noti sawa, lakini ... kamba inasikika tofauti na sahani ya chuma au ya mbao, na bomba la mbao litasikika tofauti na glasi.

Mada ya somo letu: "Sauti - rangi za muziki" ( nambari ya slaidi 2 )

Na majukumu yetu ... (soma kwenye slaidi nambari 3):

Leo sisikupata kujua na mbaoshaba na mdundo zana na nitajaributhibitisha kwamba sauti za vyombo hivi sio tutofauti kutoka kwa kila mmoja, lakini pia kuwarangi mbalimbali .

Hii itanisaidia sio tu wavulana ambao walitayarisha habari kuhusu zana, lakini ninyi nyote.

Wakati wa kusikiliza sauti za vyombo, unahitaji kuchagua "rangi" inayolingana na timbre ya chombo: kwa mfano, sonorous - rangi angavu, wepesi - giza. Unaweza kutumia vivuli vya rangi, unaweza pia kuchanganya rangi kadhaa ...

Mwalimu: Kwa hiyo, hebu tufahamiane na kikundi cha vyombo vya kuni. Jina lenyewe "upepo" huzungumza juu ya jinsi sauti inavyotolewa kutoka kwa ala hizi .... Hiyo ni kweli, wanapiga. Na zilianza kuitwa mbao kwa sababu zilitengenezwa kwa miti ...

SLIDE №4

Wakati mmoja, zana za mbao zilifanywa kutoka kwa mbao, kwa hiyo jina lao "mbao". Lakini siku hizi zinatengenezwa kutoka kwa vifaa vingine, kama vile plastiki, chuma na hata glasi.

SLIDE No. 5 Flute

Mwanafunzi: FLUTE ni moja ya ala kongwe za muziki. Asili yake imepotea katika ukungu wa wakati, lakini filimbi ya kisasa imeenda mbali na ile ya zamani. Ana sauti ya juu zaidi kati ya vyombo vya upepo. Yeye hana sawa katika kuiga ulimwengu wa asili: sauti za ndege, kwa mfano wa viumbe vya hadithi za hadithi wanaoishi misitu na mito.

Sauti yake ni nyepesi, ya sauti, nyepesi na ya rununu

KUSIKILIZA(tunachagua rangi kwa sauti ya filimbi).

SLIDE namba 6 Oboe

Mwanafunzi: Baada ya kujiunga na orchestra katika karne ya 17, oboe mara moja ikawa sanamu ya wanamuziki na wapenzi wa muziki.

Oboe ana uwezo bora wa kuelezea hisia za sauti, upendo mpole, malalamiko ya utii, mateso makali.

Sauti ni ya joto na nene kuliko ile ya filimbi, sauti yake inaweza kutambuliwa kana kwamba kwa tint ya "pua".

KUSIKILIZA(tunachagua rangi kwa sauti ya oboe).

SLIDE No. 7 Clarinet

Mwanafunzi: Ilionekana tu katika karne ya 18, lakini ndiye pekee kati ya wote aliyebadilisha nguvu ya sauti kutoka kwa nguvu hadi isiyoweza kusikika. Kila kitu kinapatikana kwa clarinet: ni nzuri kwa kuelezea furaha, shauku, hisia kubwa.

Sauti ni safi sana, ya uwazi na ya pande zote, inayotofautishwa na heshima.

KUSIKILIZA(tunalinganisha rangi na sauti ya clarinet).

SLIDE namba 8 Bassoon

Mwanafunzi: Mwanachama wa mwisho wa kikundi cha vyombo vya mbao- bassoon ... Ilionekana katika karne ya 17 kama chombo cha chini kabisa cha sauti. Hii ni bass. Shina lake la mbao ni kubwa sana hivi kwamba limekunjwa katikati. Kwa njia hii, inafanana na kifungu cha kuni, ambacho kinaonyeshwa kwa jina lake: "bassoon" kutoka kwa Kiitaliano ina maana "kifungu".

Sauti yake inaonyeshwa kwa usahihi na mwandishi Griboyedov katika "Ole kutoka Wit": "... kupiga, kunyongwa, bassoon ...". Hakika,bassoon timbre ni kidogo stifled, grumpy, kama sauti ya mzee.

Anaweza kuwa na huzuni, dhihaka, na anaweza kuwa na huzuni, huzuni.

KUSIKILIZA(tunachagua rangi kwa sauti ya bassoon).

SLIDE №9 KIKUNDI CHA ROHO YA SHABA

Mwalimu. Kundi linalofuata la vyombo vya upepo ni SHABA. Kama jina linavyoonyesha, nyenzo ambazo zana zinatengenezwa ni chuma, ingawa sio lazima kuwa shaba, mara nyingi ni shaba, bati na aloi zingine. Katika orchestra, shaba inaweza kuzima vyombo vingine kwa urahisi, hivyo watunzi hutumia sauti yao kwa uangalifu.

Kikundi hiki kilionekana baadaye kuliko vikundi vingine vya okestra. Inajumuisha: tarumbeta, pembe ya Kifaransa na tuba. Hebu tuanze kufahamiana na ala za shaba na Baragumu.

SLIDE No. 10 Baragumu

Mwanafunzi: Katika Zama za Kati, tarumbeta iliambatana na sherehe na sherehe kuu, ikaita jeshi kupigana, ikafungua mashindano ya knight. Mara nyingi yeye hufanya ishara za kivita, ambazo zimekuja kuitwa "FANFARA".

Sauti ni mkali, inaruka mbali, sherehe, sherehe.

SLIDE namba 11 pembe ya Kifaransa

Mwanafunzi: alishuka kutoka kwa pembe ya uwindaji wa kale. Jina "pembe ya Kifaransa" kutoka kwa Kijerumani linamaanisha "pembe ya msitu". Urefu wa bomba la chuma lilikuwa karibu mita 6, kwa hivyo lilikuwa limepinda kama ganda. Sauti ya joto na ya kupendeza hukuruhusu kucheza nyimbo pana zinazotiririka.Sauti - laini, mvivu, joto.

SLIDE No. 12 Tuba

Mwanafunzi: Ala ya sauti ya chini kabisa kati ya zile za shaba ni tuba. Iliundwa katika karne ya 19.

Sauti ni nene na ya kina, "clumsy".

KUSIKILIZA(tunachagua rangi kwa sauti ya tuba).

SLIDE namba 13 Vyombo vya kugonga

Mwalimu. Tunakuja kwa kikundi cha mwisho cha orchestra - vyombo vya sauti. Hili ni kundi kubwa, ambalo linajumuisha timpani, mtego na ngoma za bass, huko-huko, pembetatu, kengele, kengele, xylophone. Wote wameunganishwa na njia ya kawaida ya uchimbaji wa sauti - pigo. Kipengele cha vyombo hivi ni rhythm. Hakuna ala nyingine inayoweza kuupa muziki uthabiti na nguvu kama vile ngoma.

Chombo kimoja tu ni mwanachama wa kudumu, wa lazima wa orchestra - timpani.

SLIDE №14 Timpani

Mwanafunzi: Timpani - chombo cha kale, kilichowakilishwa na makopo ya shaba, yaliyofunikwa na ngozi juu, ambayo hupigwa na mallet ndogo na ncha laini ya pande zote.

Sauti ya vivuli mbalimbali: kutoka kwa rustle vigumu kusikika hadi rumble yenye nguvu. Inaweza kuwasilisha hisia za mkusanyiko wa taratibu wa nishati ya utungo. KUSIKILIZA

SLIDE №15 Xylophone

Mwanafunzi: Xylophone chombo kilicho na seti ya sahani za mbao, ambazo hupigwa na nyundo mbili.

Sauti ni kali, inabofya, ina nguvu.

KUSIKILIZA(tunachagua rangi kwa sauti ya timpani).

Mwalimu: Na sasa, wakati wasaidizi wanaweka kazi yako kwenye ubao, tutasoma kwa uwazi sifa za mbao za vyombo vyote.

SLIDE nambari 16 (iliyosomwa waziwazi)

Filimbi: mwanga, sonorous, mwanga na simu.

Oboe: joto na nene na tint "pua".

Clarinet: safi, uwazi na mviringo, mtukufu.

Bassoon: kuzisonga, grumpy, "wheezing".

Bomba: mkali, kuruka mbali, sherehe, makini.

Pembe ya Kifaransa : laini, mvivu, joto.

Tuba: nene na kina, "clumsy".

Timpani: kutoka kwa rustle isiyoweza kusikika hadi kwenye rumble yenye nguvu (kwa mikono yetu tunapiga kwenye dawati na ongezeko).

SLIDE No. 17 (Hitimisho)

Kwa nini mbao za muziki zinalinganishwa na rangi.

Mwalimu : ndiyo, rangi ya sauti ya vyombo ni tajiri na tofauti. Wanaweza kulinganishwa na rangi katika uchoraji namichoro yako inaonyesha jinsi mchanganyiko wa rangi unavyotofautiana, na kwa hivyo sauti za ala, mbao ni tofauti vile vile.

ZUIA №2

KUCHEZA vyombo SLIDE nambari 18

Mwalimu. Orchestra ni nchi maalum. Anaishi kwa sheria zake mwenyewe. Chombo chochote kilichopo mikononi mwa mwanamuziki kina majukumu yake na asipoyatimiza, basi kinaharibu yote, kinakiuka MAUTANI.

MAZOEZI:

Sasa wanafunzi kadhaa watajaribu kuja na usindikizaji wao wenyewe wa midundo kwenye ala za midundo (tambourini, vijiko, filimbi na maracas).

PIGA SIMU mara 2-3 na tathmini utendaji.

Mwalimu. Wavulana walicheza mdundo vizuri sana kwenye ala za midundo, na waliona kuwa haikuwa rahisi sana kuunda HARMONY KATIKA OKESTRA.

Kizuizi nambari 3 SLIDE No. 19 CROSSWORD (kila neno la neno mtambuka linafungua kwa kubofya)

Mwalimu. Na sasa ni wakati wa kuangalia jinsi ulivyokariri vyombo vya kikundi cha upepo, moja ya sauti tofauti zaidi za rangi.

Una Laha Nambari 2 kwenye madawati yako(Kiambatisho 2) , ambayo huingiza majibu, na kisha tunaangalia kila kitu pamoja.

SLIDE №20 Ukumbi wa michezo wa Uigiriki wa Kale.

Mwalimu.

Kazi ya sauti na kwaya.

Muziki kwa ujumla hauwezi kutenganishwa na timbre ambayo inasikika. Iwe sauti ya mwanadamu au bomba la mchungaji inaimba, mlio wa violin au sauti ya bassoon ya kuhuzunisha inasikika - sauti yoyote kati ya hizi imejumuishwa katika palette ya rangi nyingi ya uimbaji wa muziki wa timbre.

Muziki huhimiza kutafakari, huamsha mawazo ... Hebu fikiria kwamba tuko Ugiriki ya Kale na darasa letu ni "ORCHESTRA" - mahali ambapo kwaya ilikuwa, na wewe na mimi tulikuwa kwaya. Na tutamaliza somo kwa wimbo mzuri "SAUTI ZA MUZIKI", na kazi zako za wimbo huu zinaweza kutazamwa kwenye skrini.

SIDES 21 - 37 michoro ya wanafunzi kwa wimbo "Sauti ya Muziki".

Maneno mtambuka

Kwa mlalo.

    Anaongoza orchestra nzima.

    Katika Zama za Kati, kucheza chombo hiki cha shaba kiliambatana na mashindano ya knightly na sherehe za kijeshi.

    Katika Ugiriki ya kale, hili lilikuwa jina la mahali pa kwaya.

    Chombo hiki cha upepo wa mbao kina sauti ya kina.

    Jina la chombo hiki cha shaba limetafsiriwa kutoka kwa Kijerumani kama "pembe ya msitu".

    Chombo cha mbao.

    Mababu za chombo hiki cha upepo wa kuni ni mabomba ya mwanzi na filimbi.

    Kazi ya nyumbani.

Michoro ya wanafunzi ya wimbo "Sauti za Muziki".

© 2022 skudelnica.ru - Upendo, usaliti, saikolojia, talaka, hisia, ugomvi