Tatar fairy tale. Buod ng isang aralin tungkol sa pamilyar sa kathang-isip na "Tatar folk tale "Three Daughters" Gumuhit ng isang ilustrasyon para sa fairy tale na "Three Daughters"

bahay / diborsiyo

Nakatira sa Unang panahon isang babae. At siya ay nagkaroon tatlong anak na babae. Ang babae ay kailangang magtrabaho nang husto sa damit, sapatos at pagpapakain sa kanyang mga anak na babae. At ang mga anak na babae ay lumaking mabuti. At lumaki silang mas maganda kaysa sa isa. At silang tatlo ay nagpakasal, naghiwalay, at ang ina ay naiwang mag-isa.

Tatar fairy tale Tatlong anak na babae

Lumipas ang isang taon, tapos dalawa, tatlo. At nagkataong nagkasakit ang ina. Kaya't tinanong niya ang isang ardilya na nakatira sa malapit na kagubatan:
- Ardilya, ardilya, tawagan ang aking mga anak na babae sa akin!
Agad na tumakbo ang ardilya para tuparin ang kahilingan.
Isang ardilya ang tumakbo papunta sa panganay na babae at kumatok sa bintana.
"Oh," sabi ng panganay na anak na babae, pagkatapos makinig sa ardilya. "Agad akong tatakbo sa aking ina, ngunit ang mga palanggana ay kailangang linisin."
At siya talaga ang naglinis ng mga palanggana.
"Oh, kung gayon," nagalit ang ardilya, "kung gayon ay huwag mong hihiwalayan ang iyong mga palanggana magpakailanman!"
Pagkasabi pa lang niya ay biglang sumara ang mga palanggana, at naging pagong ang panganay na babae.
Samantala, tumakbo ang ardilya papunta sa gitnang anak na babae. Sinabi ko sa kanya ang malungkot na balita tungkol sa aking ina.
- Oh, gusto kong tumakbo sa aking ina, ngunit kailangan kong ihabi ang canvas para sa perya.
At talagang naghabi siya ng canvas.
"Oh, kaya," nagalit ang ardilya, "kung gayon, gawin mo ito sa buong buhay mo, mga bastard!"
Sinabi niya iyon, at ang gitnang anak na babae ay agad na naging isang gagamba. At nang kumatok ang ardilya sa bintana ng bunsong anak na babae, siya ay nagmamasa ng kuwarta. Nang marinig niya na masama ang pakiramdam ng kanyang ina, wala siyang oras upang punasan ang kanyang mga kamay - tumakbo siya papunta sa kanya.
"Mayroon kang mabait na puso," sabi ng ardilya, "kaya laging maging mabait ang mga tao sa iyo." Mabuhay, mahal, masaya at pasayahin ang mga tao! At mamahalin ka ng mga tao at hindi malilimutan ang iyong kabaitan.
At naging ganito.

Tatar kuwentong bayan Tatlong anak na babae
Salin ni S. Gilmutdinova

School-gymnasium No. 1 na pinangalanang M. Gorky

Pampublikong aralin sa ika-2 baitang

Pampanitikan na pagbasa

"Tatlong Anak na Babae"

(Tatar folk tale)

guro: Mekhtieva F.A.

2011 – 2012 Taong panuruan

Paksa ng aralin : Tatar folk tale "Tatlong Anak na Babae"

Mga layunin ng aralin:

1) alamin ang nilalaman ng fairy tale, maipahayag ang iyong mga saloobin.

2) Suriin at suriin ang mga kilos ng bayani

3) Magtrabaho sa mga pangkat, bumuo Mga malikhaing kasanayan, analitikong pag-iisip.

4) Linangin ang isang matulungin at mapagmalasakit na saloobin sa mga magulang.

Kagamitan: interactive na whiteboard, mga aklat-aralin, mga blangkong papel.

Sa panahon ng mga klase

ako . Oras ng pag-aayos. Paghahanda para sa aralin. Roll call.

II . Iulat ang paksa ng aralin, mga layunin at layunin. Slide 1. Slide 2.

III . Warm up. Slide 3.

Kung mayroon kang magandang kalooban, tatakan ang iyong mga paa.

Kung mayroon kang isang pusa, tapik ang iyong sarili sa ulo.

Kung gusto mo ng tsokolate, dilaan mo ang iyong mga labi.

Kung mahal mo ang paaralan, ipakpak ang iyong mga kamay.

Kung gusto mong tamasahin ang aralin, maging aktibo.

Good luck sa lahat!

IV . Ipasa ang tseke.

1. Indibidwal na survey.

Ano ang oral katutubong sining?

2. Pangharap na survey.

Anong fairy tale ang nabasa natin sa huling aralin?

Ano ang naramdaman ng manggugubat sa kagubatan?

Bakit siya galit at nakasimangot sa bahay?

Paano karaniwang kumilos ang mga bata nang wala ang kanilang mga magulang?

Ano ang nangyari sa kanila noong isang araw Bagong Taon?

Paano pinarusahan si kuya sa kanyang kalupitan?

Para saan mabubuting gawa tinulungan ba siya ng maliliit na hayop at ibon na iligtas ang kanyang sarili at ang kanyang kapatid?

Ano ang itinuturo ng fairy tale na ito?

V . Pagsubok ng karunungan at memorya.

Alin katutubong salawikain nagtuturo ng paggalang sa nakatatanda at magulang?

VI . Pag-aaral ng bagong materyal.

Ngayon ay ipagpapatuloy namin ang paksa ng mga relasyon sa pagitan ng mga tao sa pamilya at babasahin ang kuwentong bayan ng Tatar na "Tatlong Anak na Babae".Slide 6.

Sa palagay mo, tungkol saan ang fairy tale na ito? (pakikinig sa mga pagpipilian sa sagot).

Bakit? (argumentasyon, pagpapalagay).

VII . Paggawa gamit ang aklat-aralin . Pagbasa ng isang fairy tale gamit ang unfinished sentence method.

Upang malaman kung sino ang mas malapit sa katotohanan, bubuksan natin ngayon ang ating mga aklat-aralin at makilala ang fairy tale na ito. Buksan ang iyong mga aklat-aralin sa pahina 136 at kilalanin natin ang nilalaman.

Mabagal at malinaw na binabasa ng guro ang simula ng fairy tale hanggang sa mga salitang "- Sabihin sa kanila na magmadali."Slide 7.

Ano sa palagay mo ang isinagot ng panganay na babae sa ardilya? (pakikinig sa mga pagpipilian sa sagot)

Pagbasa ayon sa tungkulin:

Binasa ng 1 mag-aaral ang sagot ng panganay na babae.

Binasa ng 2 mag-aaral ang mga salita ng ardilya.Slide 8.

Ano ang nangyari sa anak na babae sa susunod na sandali?

Ano ang isinagot ng gitnang anak na babae sa ardilya? Paano sa tingin mo? Anong nangyari sa kanya?

Ang ika-2, ika-4 at ika-3 mag-aaral ay nagbabasa ayon sa tungkulin.Slide 9.

Sa tingin mo, tama ba ang ginawa ng ardilya nang ginawa niyang pagong, gagamba at bubuyog ang kanyang mga anak na babae?

Makatarungan ba ang kanyang desisyon?

Anong fairy tale ang fairy tale na ito? Ano ang pagkakatulad nila?

VIII . Gumawa ng sama sama. Pagguhit ng balangkas ng isang fairy tale.

Ang mga mag-aaral sa mga pangkat ay gumuhit ng isang story diagram sa isang piraso ng papel. Pakikinig sa mga pagpipilian.

IX . Pagmamasid sa slide 11. Schematic na representasyon ng isang fairy tale.

Sino ang mas malapit sa scheme na ito?

X . Malikhaing gawain para sa mga pangkat. Sanaysay. Slide 12.

Ngayon, guys, subukang isulat ang iyong mga kahilingan sa iyong mga anak na babae sa anyo ng isang maikling sulat.

Ang unang pangkat ay susulat ng isang liham sa kanilang panganay na anak na babae at ipahayag ang kanilang saloobin sa kanya.

Ang pangkat 2 ay susulat ng liham sa gitnang anak na babae.

Ang pangkat 3 ay susulat ng isang liham sa kanilang bunsong anak na babae at ipapahayag ang kanilang pasasalamat sa kanya.

Buweno, basahin natin ang ating mga liham (magbasa ng mga liham ang mga mag-aaral, magtalakayan, magtalo)

XI . "Mosaic".

- Subukang mag-ipon ng isang salawikain mula sa mga salitang ito (pagbabasa ng mga resultang pagpipilian).

Pagbasa ng natapos na salawikain. Sinusuri para sa pag-unawa.

XII . Buod ng aralin.

Ano ang itinuturo ng fairy tale na ito?

Paano mo dapat tratuhin ang iyong mga magulang? Bakit?

XIII . Pagninilay. Muling pagsasalaysay ng isang fairy tale sa isang kadena.

XIV . Takdang aralin. Pumili ng mga salawikain para sa fairy tale na ito (5 salawikain)

XV . Pagkumpleto. Slide 13.

Naging matagumpay ang aralin ngayon

Ito ay hindi walang kabuluhan para sa iyo.

Talagang pinaghirapan ninyong lahat.

Nagustuhan niyo ba mga kaibigan?

Mga hakbang sa aralin
Hamon I. Org. sandali.
1. Sikolohikal na saloobin. Sunshine - ngumiti sa isa't isa at sa iyong mga bisita, tulad ng nagliliwanag na araw na ito. — Slide-1
2. Golden rule.(sa pisara)
Tahimik - huwag maingay.
Kung gusto mong sumagot, itaas mo ang iyong kamay.
Mag-ingat ka.
Umupo ng tama.
3. Pag-init ng pagsasalita-Slide-2

I I. Pag-uulit ng nasasakupan.
1. Pagsusuri sa D/Z: “Pluses” - diyalogo:
- Magsagawa ng mga tanong - pahina 139 "Subukan ang iyong sarili" - paglalahat sa seksyong "Gusto kong malaman ang lahat!"
- Anong mga gawa ang nakilala natin? Pangalanan ang mga may-akda ng mga gawaing ito. Anong mga bagong bagay ang natutunan mo sa mga gawaing ito? Aling mga gawa ang pinakanagustuhan mo?
— Anong mga genre ng panitikan ang kinabibilangan ng mga akdang ito?
—May mga fairy tale ba sa kanila? (Sa pisara ay may tala na “Fairy Tales”)
2. Pamamaraan "Paggawa ng cluster" "Mga uri ng fairy tales" - Ano ang alam mo sa fairy tales? Anong uri ng mga fairy tales ang mayroon?
Mga kwentong diwata - katutubong, pampanitikan; araw-araw, mahiwagang, tungkol sa mga hayop, numero 3.

3. Pamamaraan "Tama - maling pahayag" - ayon sa slide-3
-Totoo ba na ang lahat ng mga larawan ay nabibilang sa parehong genre - ang genre ng mga fairy tales?
-Totoo ba na ang lahat ng fairy tale ay kwentong bayan?
-Totoo bang inilalahad ang mga kwentong bayan at pampanitikan? Pangalanan sila.
4. *Pagbubuod at pagsusuri: Sino ang may mas maraming plus?

ako ay ako. Panimula sa paksa ng aralin. Magtrabaho nang magkapares.
1. Diskarteng "Nalilitong mga lohikal na kadena" Slide-4
— Ang simula ng isang salawikain ay ibinibigay, at ang wakas ng salawikain ay nasa baraha. Ang iyong gawain: ikonekta ang simula at wakas ng mga salawikain. Slide check.
*Walang mas mabuting kaibigan kaysa sa sarili mong ina.
*Mainit sa araw, maganda sa presensya ng ina.
*Ang bawat ina ay nagmamahal sa kanyang anak.
*Ang pagmamahal ng ina ay walang katapusan.

- Paano mo naiintindihan ang kahulugan ng mga salawikain na ito?
2. Introducing the Kazakh proverb Slide 4: Zhumak - ananyn tabanyynyn astynda
-Ipaliwanag ang kahulugan Kazakh na salawikain(pagbasa, pagsasalin, pagsusuri)
- Anong tema ang pinag-isa ng mga salawikain na ito?
- Tukuyin ang paksa ng ating aralin - tungkol kanino ang ating babasahin ngayon?
(Nasa pisara:) Lohikal na kadena - Fairy tale - ina - mga anak - mga anak na lalaki - mga anak na babae - tatlo.
3. Iulat ang paksa ng aralin.
Pangkalahatang-ideya ng seksyong "Golden Soul".
-Ngayon nagsisimula kaming gumawa ng bagong seksyon ng aming aklat-aralin. Ano ang tawag dito? Basahin ang tula ni Vladimir Stepanov (p. 137)
-Ano ang tawag nito? Sa palagay mo, tungkol saan ang mga akdang nakolekta sa seksyong ito? Anong isang salita ang maaaring pagsamahin ang mga salitang ina-anak-anak?
Hint - rebus "7YA"
-Lahat ng mga gawa ay pinag-isa ng salitang "Pamilya".
Magsisimula tayo sa kuwentong bayan ng Tatar na "Three Daughters". Ano ang alam mo tungkol sa mga taong Tatar?
* Maikling mensahe tungkol sa Republika ng Tatarstan. -Slide-6
* Gawaing bokabularyo - pagkakatulad sa pagitan ng Kazakh at mga taong Tatar:
"Mama" - "ana" - "ene". Homeland - Tugan Zher, Tugan Il
Konseptwalisasyon IV. Asikasuhin ang bagong paksa.
Trabaho batay sa fairy tale na "Three Daughters."-Slide-7
1. Pagtanggap "Pagsasanay" brainstorming
Basahin ang pamagat ng fairy tale.
- Hulaan kung anong uri ng fairy tale ito. Hulaan kung tungkol saan ito?

PHYSMINUTE

2. "Pagbasa nang may paghinto" na pamamaraan. Pamamaraan "Pagbasa na may mga marka" - i-highlight ang mga hindi pamilyar na salita.
Basahin mo mismo ang simula ng kwento. Unang talata.
-Ano ang nalaman mo tungkol sa ina ng mga batang babae? Anong uri ng mga ina ang nariyan?
1 sipi-
- Bakit ipinadala ng ina ang ardilya sa kanyang mga anak na babae? Slide-8
- Hanapin sa teksto at basahin kung ano ang sinagot ng panganay na anak na babae sa ardilya?
- Paano siya pinarusahan ng ardilya?
2 sipi-
- Ano ang isinagot ng pangalawang anak na babae sa ardilya?
— Paano siya pinarusahan? Basahin
3 sipi
— Ano ang ginawa ng bunsong anak nang tumakbo ang ardilya sa kanya?
- Bakit mahal ng mga tao ang kanilang bunsong anak na babae? Basahin ito.
— Paano ginawaran ang iyong bunsong anak na babae? Basahin ito.
3. Gawaing bokabularyo. Slide-9
*Pagha-highlight ng mga salita na ang kahulugan ay hindi malinaw sa mga bata - Canvas, patas, apo sa tuhod.
Ang canvas ay linen na tela na hinabi ng kamay sa isang habihan.
Ang perya ay isang lugar para sa pangangalakal ng iba't ibang mga kalakal.
Ang apo sa tuhod ay anak ng isang apo.
PHYSMINUTE
Pagninilay 1. Malayang gawain ng mga mag-aaral. (hint-slide-10)
. - Pangalanan ang mga pangunahing tauhan ng fairy tale at isulat ang kanilang mga katangian.
- Ina, ardilya, nakatatandang kapatid na babae, gitnang kapatid na babae, nakababatang kapatid na babae, gintong pukyutan.
2. Pagsusuri at pagsusuri ng gawain. -Sumasang-ayon ka ba sa paglalarawan? Ano pa ang maaari mong idagdag?
2. Paghahanda para sa muling pagsasalaysay. Pag-drawing ng isang plano sa muling pagsasalaysay. Slide 11
3. Panonood ng cartoon na "Three Daughters"
4. Maikling muling pagsasalaysay fairy tales - sa isang kadena.
-Nagustuhan mo ba ang fairy tale? Ano ang kanyang itinuturo? Ano ang nararamdaman mo sa iyong mga ina?
3. Bottom line. Pagtanggap "Mga Tanong at problema"
-Ano ang mangyayari sa mga hindi nag-aalaga sa kanilang pamilya at mga kaibigan?
-Paano makakapagpatagal ang isang tao buhay sa lupa at maging walang kamatayan?
-Bakit lumaki ang magkakaibang bata sa iisang pamilya?
-Paano dapat pakitunguhan ng mga matatandang bata ang matatanda at walang magawang mga magulang?
3. Takdang-Aralin - muling pagsasalaysay ng isang fairy tale.
4. Pagninilay. "Maaraw" -Slide 12-
Ang aking kalooban ay tulad ng:
1 - araw, 2 - araw na may ulap, 3 - ulap (ituro gamit ang mga daliri)
5. Pagpapahayag ng mga marka para sa aralin.

"Aral pampanitikan na pagbasa Tatar folk tale na "Three Daughters" Didactic na layunin: lumikha ng mga kondisyon para sa pag-unawa at pag-unawa sa Tatar folk tale na "Three Sisters" gamit ang paraan..."

Aralin sa pagbasa sa panitikan

Tatar folk tale "Tatlong Anak na Babae"

Layunin ng didactic: upang lumikha ng mga kondisyon para sa pag-unawa at pag-unawa sa kuwentong bayan ng Tatar na "Three Sisters" gamit ang paraan ng teknolohiyang kritikal na pag-iisip.

Mga layunin sa nilalaman:

Aspekto sa edukasyon: ipagpatuloy ang iyong pag-aaral junior schoolchildren pagsusuri ng mga gawa ng sining ng iba't ibang volume at iba't ibang genre, pagbuo ng kakayahang malayang kunin ang moral na ideya ng isang gawa, pag-unawa moral lessons mga text.

Aspeto ng pag-unlad: pagbuo ng kasanayan ng malay-tao na makinis na pagbabasa, ang kakayahang magtrabaho nang nakapag-iisa sa teksto, ang kakayahang magtrabaho nang paisa-isa, sama-sama, sa isang pangkat.

Aspektong pang-edukasyon: upang maitanim sa mga mag-aaral ang kagalakan sa proseso ng malikhaing; linangin ang kabaitan, pagkaasikaso at pagtugon sa iba

Mga anyo ng organisasyon aktibidad na nagbibigay-malay: indibidwal, pares, grupo, kolektibo.

Kagamitan: aklat-aralin ni V. Sviridov "Pagbasa ng pampanitikan. Grade 2", part 2, cut card na may salawikain, Diksyunaryo, mga card na may mga katangian ng mga fairy tale heroine, pagtatanghal

1.Org. sandali.

2. Pag-update at pagtukoy sa paksa ng aralin

Tingnan ang larawang ito, ano ang nararamdaman mo?

(Larawan ni lola)

Ngayon upang maranasan ang mundo ng tulad kumplikadong damdamin Ang isang bagong gawain ay makakatulong sa amin, at kung anong genre ang maaari nating malaman kung makayanan natin ang pagdidikta ng liham.

Umiiyak sa isang maliit na bato, nananangis, ililigtas ang kapatid na si Ivanushka



Saang gawain nagmula ang mga linyang ito?

“At nanatili kami malapit sa Christmas tree. Nakahiga siya roon na malaki, mabalahibo, at napakasarap ng amoy ng hamog na nagyelo kaya tumayo kami doon na parang mga tanga at ngumiti. Pagkatapos ay hinawakan ni Alenka ang isang sanga at sinabing...” (“The Enchanted Letter”)

Ano ang tawag sa punto ng pinakamataas na tensyon sa pagbuo ng mga pangyayari? gawa ng sining? (Kasukdulan)

Ano ang tawag sa isang teknik sa panitikan batay sa paghahambing ng isang bagay sa iba? karaniwang tampok. (Paghahambing)

Basahin ang salitang AKZAKS - fairy tale

Ano ang isang fairy tale?

Meron din tayo ngayon hindi pangkaraniwang bagay- magic bowl. Walang laman. Sa panahon ng aralin ay pupunuin natin ito ng ating mga damdamin at karanasan.

Ngayon ay makikilala natin ang fairy tale na "Three Daughters".

3.Pagtatakda ng mga layunin

Kumain katutubong karunungan na para sa anumang kaalaman ay dapat tayong bumaling sa ating mga ninuno. Ang karanasan ng ating mga ninuno ay lumilikha ng mga bayani sa engkanto. Ito ay hindi nagkataon na sa maraming mga fairy tales mayroong isang bato sa tabi ng kalsada. Positibong bayani dapat pumili ng isa sa tatlong kalsada

Ito ay pinaniniwalaan na ang mga fairy tale ay nagtuturo ng karunungan. Ang pangunahing bagay ay sinabi - kung paano dumaan ang isang tao sa ilang mga yugto, kung gaano siya responsable sa karanasan ng kanyang mga ninuno. Sa bawat fairy tale ang masayang pagtatapos. Muli tayong sasabak Magic mundo mga fairy tale.

Kumpletuhin ang mga pangungusap tungkol sa kung anong gawain ang dapat nating gawin sa aralin.

Kilalanin... (sa trabaho)

Ilarawan... (pangunahing tauhan)

Tukuyin... (pangunahing ideya)

Ito ang magiging mga layunin para sa araling ito.

Ang mga fairy tale ay nagtuturo sa mga tao na kilalanin ang kanilang sarili, tumulong na makilala ang mga pagkukulang at magmungkahi kung paano mapupuksa ang mga ito. Itinuturo nila ang karunungan ng buhay. Ang pagbabasa ng mga fairy tale ay nagpapayaman sa atin ng kaalaman sa buhay katutubong wika. Ang pagbabasa ng mga fairy tale ay nangangahulugan ng pagiging mas matalino, pag-aaral ng bago at mahalaga tungkol sa iyong sarili at sa mga tao.

4. Gawaing bokabularyo

Upang mas maunawaan ang fairy tale, bigyang-pansin natin ang kahulugan ng mga salitang lumalabas dito:

fair - isang malaking trade fair na may saya at entertainment, na regular na gaganapin sa parehong lugar.

canvas - telang lino na gawa sa makapal na sinulid

araw-araw - araw-araw.

magpakailanman - palagi, magpakailanman

5.Paunang kakilala sa gawain.

Ngayon ay makikinig ka sa fairy tale at sundin ang aklat-aralin - kumuha ng isang simpleng lapis, habang nagbabasa, markahan kung may pagkakaiba sa iyong teksto at teksto ng mambabasa

http://muzofon.com/search/ – Mayroon bang anumang hindi pagkakapare-pareho?

Posible bang baguhin ang teksto habang nagbabasa? (Kwentong bayan)

Sinusuri ang Pangunahing Pagdama

Anong mga damdamin ang naranasan mo?

Anong uri ng ina ang naiisip mo?

Bakit may ganoong pangalan ang fairy tale? (Tingnan ang mga ilustrasyon ng mga batang babae)

Tama ba ang ginawa ng ardilya?

Ano ang itinuturo sa atin ng fairy tale na ito?

Anong klaseng fairy tale ito? (Sambahayan na may mga elemento ng mahika)

6. Pagsusuri ng gawain Tatar fairy tale"Three Sisters" at piling pagbabasa.

Kapag nagbabasa, subukang ihatid ang karakter ng bayani.

Anong uri ng mga anak na babae ang pinalaki ng iyong ina? Hanapin at basahin ang kumpirmasyon mula sa text.

Basahin kung ano ang nangyari sa ina makalipas ang ilang taon?

Paano malalaman ng iyong mga anak na babae ang tungkol dito?

Alamin kung paano tumugon ang panganay na anak na babae sa kahilingan ng kanyang ina?

Ano ang sinagot ng ardilya? Sagutin gamit ang mga salita mula sa teksto.

Ano ang naging reaksiyon ng gitnang anak na babae sa kahilingan ng kanyang ina?

Ano ang sinagot ng ardilya?

Paano mo matatawag ang aksyon na ginawa ng panganay at gitnang anak na babae?

Ang frivolity ay isang walang malasakit na kaluluwa, isang kakulangan ng kaayusan at lalim sa mga pag-iisip at damdamin.

Paano pinasalamatan ng ardilya ang kanyang bunsong anak na babae para sa kanyang pagtugon?

Bakit mahal ng mga tao ang kanilang bunsong anak na babae?

May mga milagro ba sa fairy tale na ito?

Ano ang ang pangunahing ideya mga fairy tales?

7. Pangkatang gawain

Maghanda na magtrabaho sa isang grupo at alalahanin sa isip ang mga tuntunin ng trabaho.

Alamin natin ang mga katangian ng ating mga anak na babae at suriin ang kanilang mga aksyon

Pumili ng mga salitang tumutukoy sa panganay, gitna at bunsong anak na babae. Lagyan ng label ang mga salitang nauugnay sa mga anak na babae.

Bunsong anak na babae

Masipag

Matulungin

Walang pakialam

Maalalahanin

Mapagmahal

Maganda

walang pakialam

Tumutugon

Laging handang tumulong

Walang puso

Sinusuri ang gawain ng mga pangkat

Sinong anak na babae ang may kagandahan? Patunayan ito sa pamamagitan ng isang sipi mula sa teksto

Bakit pinarusahan ng ardilya ang mga nakatatandang anak na babae? (Hindi tumulong kay mama)

Ipikit mo ang iyong mga mata, tandaan, kapag ikaw ay natatakot o nasasaktan, sino ang kadalasan mong tinatawag?

(Mamu - Lera - sobrang emosyonal - naku, mga mommies!)

At bakit?

Dahil sigurado ka na ang iyong ina ang unang tutulong sa iyo. Kaaawaan ka niya, lalapitan, at papayuhan ka. Gagawin ni Nanay ang lahat para sa iyo. Ang mga ina ay laging nag-aalaga sa kanilang mga anak, nag-aalala, nag-aalala, at nagtuturo sa atin ng magagandang bagay. Ipikit mo ang iyong mga mata - alalahanin ang boses ng iyong ina.

Bakit mahal ng mga tao ang kanilang bunsong anak na babae?

Basahin ang huling dalawang talata ng teksto. Salungguhitan ang mga salitang nagpapahiwatig na nagkatotoo ang mga hula ng ardilya

8. Buod ng aralin

1).Paglalahat

Anong mga damdamin ang naranasan natin habang nagbabasa?

Ano ang itinuro sa iyo ng Tatar fairy tale?

Ano ang iniisip mo tungkol sa fairy tale na ito? -Ano ang pinaka pinahahalagahan ng mga tao sa isang tao?

2). Magtrabaho nang magkapares

Ang mga salawikain ay nakasulat sa mga kard. Ang simula ng isa ay isang salawikain, at ang wakas ng isang salawikain ay nasa kabila. Ang iyong gawain: ikonekta ang simula at wakas ng mga salawikain upang makabuo ng mga tamang pahayag.

Ang buhay ay sinadya upang libangin ang sarili.

Basahin ang mga salawikain. Ano ang pagkakatulad nila? (Kabaitan)

Ang tasa, bakit wala pa ring laman? (Ang mga damdamin ay hindi nakikita, ngunit maaari itong maranasan)

berde - ang mood ay kahanga-hanga, ang lahat ay nagtrabaho sa aralin, nasiyahan ka sa iyong sarili

dilaw - magandang kalooban, ngunit hindi lahat ay gumana sa aralin

pula - masamang kalooban, walang gumana

(mga bilog ng signal)

Bakit lumiwanag ang ilaw sa mangkok?

Anong mga damdamin ang napuno natin sa tasa? (pag-ibig, kabaitan, pag-unawa sa isa't isa, empatiya) Ang mga damdaming ito ay nanatili sa aming puso, kaluluwa - kung kahit isang spark ay kumikislap doon, kung gayon ang aming aralin ay hindi walang kabuluhan.

9. Impormasyon tungkol sa takdang-aralin

Opsyonal:

1. Punan ang talahanayan

1. Ang labanan sa pagitan ng mabuti at masama

2. Pagbuo ng isang fairy tale

3. Mga magic na numero

4. Mga mahiwagang pangyayari

2. Sumulat ng isang mini-essay na "Ano ang gusto kong sabihin sa aking ina"

Masipag

Matulungin

Walang pakialam

Maalalahanin

Mapagmahal

Maganda

walang pakialam

Tumutugon

Walang puso

Laging handang tumulong

Kagandahan saglit, para sa mabubuting gawa

Ang paggawa ng mabuti ay kabaitan magpakailanman.

Ang buhay ay sinadya upang libangin ang sarili.

_____________________________________

Kagandahan saglit, para sa mabubuting gawa

Ang paggawa ng mabuti ay kabaitan magpakailanman.

Ang buhay ay sinadya upang libangin ang sarili.

_______________________________________________

Kagandahan saglit, para sa mabubuting gawa

Ang paggawa ng mabuti ay kabaitan magpakailanman.

Ang buhay ay inilaan upang libangin ang iyong sarili Punan ang talahanayan

Palatandaan fairy tale Pagtatala ng presensya o kawalan ng isang palatandaan.

1. Ang labanan sa pagitan ng mabuti at masama

2. Pagbuo ng isang fairy tale

3. Mga magic na numero

4. Mga mahiwagang pangyayari

5. Mga mahiwagang nilalang, mga mahiwagang bagay

Punan ang talahanayan

Mga palatandaan ng isang fairy tale Pagre-record ng pagkakaroon o kawalan ng isang palatandaan.

1. Ang labanan sa pagitan ng mabuti at masama

2. Pagbuo ng isang fairy tale

3. Mga magic na numero

4. Mga mahiwagang pangyayari

5. Mga mahiwagang nilalang, mga mahiwagang bagay

Punan ang talahanayan

Mga palatandaan ng isang fairy tale Pagre-record ng pagkakaroon o kawalan ng isang palatandaan.

1. Ang labanan sa pagitan ng mabuti at masama

2. Pagbuo ng isang fairy tale

3. Mga magic na numero

4. Mga mahiwagang pangyayari

5. Mga mahiwagang nilalang, mga mahiwagang bagay

Mga katulad na gawa:

“Mga uri at genre ng fiction. Proyekto ng aralin. Ang layunin ng aralin: upang palawakin ang pag-unawa ng mga mag-aaral sa mga uri at genre ng fiction, upang paunlarin ang mga kasanayan sa komunikasyon ng mga mag-aaral, ang kakayahang magpahayag...”

"Ano ito? Ito ay libro. Si F.Chopin ay isang kompositor. Ang aking kapatid ay isang doktor. Mayroon akong isang kapatid na lalaki at dalawang kapatid na babae. U..."

“REGULATIONS on the Republican essay competition about professions “Ticket to the Future” sa mga estudyante sa grade 7-10 ng general education organizations noong 20161. Pangkalahatang probisyon Tinutukoy ng Regulasyon na ito ang...”

"Mga tula ng mga makatang Ruso tungkol sa kalikasan, grade 5, ARALIN 1. Panimula sa natural na mundo. Tula ni I.S. Nikitin "Kagubatan". Upang sumali, piliin ang Paglalakbay ayon sa kalendaryo. Tunog nila mga sikat na tula tungkol sa kalikasan. Gamit ang mga larawan tungkol sa kalikasan. Taglamig na. Tinakpan ng niyebe ang nagyeyelong lupa ng malambot at malambot na karpet. Ang mga puno ay parang nakasuot ng puting shawl...”

""SA MUNDO NG MAGICAL BEAUTY OF ROSES" Layunin: emosyonal na pag-unlad ng bata, pagbuo ng pagbuo ng artistikong at malikhaing karampatang aktibidad. Mastering the skills of pupils using plasticine modelling, as one of the kinds of decorative and applied arts.Gawain: 1. Turuan ang mga bata na humanga sa kagandahan ng mga bulaklak. Ipakilala..."

"Pagsubok sa nobela ni A.S. Pushkin "Dubrovsky" ika-6 na baitang Pagpipilian 1 1 Gaano karaming mga kaluluwa ang nasa pag-aari ni Andrei Gavrilovich Dubrovsky? a) 100 b) 70 c) 300 d) higit sa 300 2 Sa anong edad ipinadala si Vladimir Dubrovsky sa St. Petersburg? a) 5 taon b) 7 taon c) 8 taon d) 9..."

"Pagsasalita sa methodological association ng mga tagapagturo ng State Educational Institution SKOSHI No. 102, Moscow, 2015 Ang paksa ng ipinakita na karanasan ng mga praktikal na resulta: " Makabayan na edukasyon mga mag-aaral at panitikan tungkol sa Dakila Digmaang Makabayan". Talumpati sa methodological association ng mga tagapagturo...."

“Pagsusulit sa English, grade 3 FI Option I Gawain 1. I-cross out ang dagdag na salita. bibig, tenga, carrot, kamay, paa repolyo, orasan, ice cream, tsaa, keso basahin, magsulat, ham, tumalon, sumakay ng masaya, nakakatawa, malungkot, bumilang, masayang braso, paa, ulo, tenga, ngipin Gawain 2. Tama mga pagkakamali sa mga pangungusap. Gumising ang nanay ko ng 8 pm..."

“Ang Paliwanag na Tala Ang programa sa trabaho ay pinagsama-sama alinsunod sa mga kinakailangan ng Federal State Educational Standard para sa Primary Pangkalahatang edukasyon, basic programang pang-edukasyon pangunahing pangkalahatang edukasyon ng institusyong pang-edukasyon sa badyet ng Munisipyo "Secondary..."

"gabi Ang huling sinag ng paglubog ng araw ay naka-compress sa field..."

2017 www.site - “Libre digital library- mga elektronikong dokumento"

Ang mga materyales sa site na ito ay nai-post para sa mga layuning pang-impormasyon lamang, ang lahat ng mga karapatan ay pagmamay-ari ng kanilang mga may-akda.
Kung hindi ka sumasang-ayon na ang iyong materyal ay nai-post sa site na ito, mangyaring sumulat sa amin, aalisin namin ito sa loob ng 1-2 araw ng negosyo.

Lyubov Vladimirovna Volkova
Buod ng aralin sa pagpapakilala sa kathang-isip"Tatar folk tale "Tatlong Anak na Babae"

Nilalaman ng programa.

Ipakilala sa mga bata ang katutubong sining ng Tatar.

Upang turuan ang mga bata na madama at maunawaan ang mga karakter ng mga karakter, upang makita ang pagka-orihinal ng istraktura ng balangkas, upang mapansin mga tampok ng genre komposisyon at wika mga fairy tale at kwento; turuan ang mga bata na ihatid ang kanilang saloobin sa mga tauhan.

Upang itaguyod sa mga bata ang pangangailangan na mapabuti ang mabubuting gawa at ang pagnanais na gumawa ng mabubuting gawa. Pagyamanin ang pagmamahal sa mga kaugalian at tradisyon Mga taong Tatar.

materyal. Planar panel Mga imahe: bahay, puno, ina, tatlo mga anak na babae, ardilya. Mga laruan: palanggana, gagamba, bubuyog. Mga pahina ng pangkulay ng bayani mga fairy tale: bubuyog, gagamba, ardilya, pagong. Mga lapis ng kulay.

Panimulang gawain. Ang pagpapakilala sa mga bata sa mga Ruso bayan, Mordovian, Nanai mga fairy tale. Pagtingin sa mga ilustrasyon para sa mga fairy tale, nanonood ng cartoons mga fairy tale. Pagsusuri, pagguhit mga fairy tales kasama ang mga bata, pangkulay ng mga pahina ng pangkulay ni mga fairy tale.

Tagapagturo. - Mga bata, ano ang iyong kalooban ngayon?

Mga bata. - Mabuti.

Tagapagturo. - Pagkatapos ay tipunin natin ang lahat ng mabubuting bagay sa ating mga palad, ipakuyom ang ating mga kamao nang mahigpit, at pagkatapos ay alisin ang mga ito at hipan sa ating mga palad,

Padalhan natin ang lahat ng singil ng pagiging masayahin at mabuting kalooban.

(Ang mga bata ay nakaupo sa mga upuan.)

Guys, dahil good mood kayong lahat, pupunta ako sa inyo tanong:

pakisabi na mahal mo mga fairy tale?

Mga bata. -Oo.

Tagapagturo. - Alin? fairy tales and tales kung saang mga bansa ang kilala mo??

(Pakikinggan ng guro ang mga sagot ng mga bata.)

Tagapagturo. - Mga bata, napakabuti na napunta ako sa iyo ngayon. At hindi ako nag-iisa, nandito ako para sayo nagdala ng isang fairy tale. Binuksan namin ang kurtina, magsimula tayo ng isang fairy tale. Maraming mga larawan dito, tungkol kanino ito? fairy tale malalaman natin ito, kung kolektahin natin ang buong larawan.

(Inilatag ng guro at ng mga bata ang mga katangian ng eroplano mga fairy tale at suriin ang mga inilagay sa pisara: bahay, puno, ardilya, pigura babaeng nasa hustong gulang at tatlo mga anak na babae.)

Tagapagturo. - Mga bata, ano matamis na mga salita sasabihin mo ba sa nanay mo?

Mga bata. - Mabait, minamahal, maganda, matamis, mahal, atbp.

Tagapagturo. - Ang mga ina ay laging nag-aalaga sa kanilang mga anak, kahit na minsan ay papagalitan sila ng isang ina, ngunit pagkatapos ay tiyak na hahaplos ito. Mayroong isa salawikain: "Ang haplos ng isang ina ay walang katapusan". Ngunit ang mga bata ay hindi palaging nagmamalasakit sa kanilang mga ina! Makinig ka Tatar fairy tale"Tatlo mga anak na babae» , at pagkatapos ay sabihin sa akin kung alin mga anak na babae totoong mahal niya ang kanyang ina.

kuwentong bayan ng Tatar"Tatlo mga anak na babae»

Noong unang panahon may isang babae. Araw at gabi siya ay nagtatrabaho upang pakainin at damitan siya mga anak na babae. At lumaki ang tatlo mabilis ang mga anak na babae tulad ng mga lunok, na may mga mukha tulad ng maliwanag na buwan. Isa-isa silang nagpakasal at umalis.

Lumipas ang ilang taon. Ang ina ng matandang babae ay nagkasakit ng malubha, at nagpadala siya sa kanya pulang ardilya para sa mga anak na babae.

Sabihin mo sa kanila, aking kaibigan, na magmadali sa akin.

“Oh,” napabuntong-hininga ang panganay, nang marinig ang malungkot na balita mula sa ardilya. - Oh! Natutuwa akong pumunta, ngunit kailangan kong linisin ang dalawang palanggana.

Maglinis ng dalawang palanggana? – nagalit ang ardilya. - Kaya't nawa'y maging hindi ka mapaghihiwalay sa kanila magpakailanman!

At ang mga palanggana ay biglang tumalon mula sa mesa at humawak panganay na anak na babae taas at baba. Nahulog siya sa sahig at gumapang palabas ng bahay na parang isang malaking pagong.

Kumatok ang ardilya sa pangalawang pinto mga anak na babae.

"Oh," sagot niya. – Tatakbo ako ngayon sa aking ina, oo abala: Kailangan kong maghabi ng canvas para sa fair.

Ngayon, magagawa mo na ito sa buong buhay mo, hindi titigil! sabi ng ardilya. At ang pangalawang anak na babae ay naging gagamba.

At ang bunso ay nagmamasa ng kuwarta nang kumatok ang ardilya sa kanyang pintuan. Anak na babae ay hindi hindi umimik, hindi man lang pinunasan ang kanyang mga kamay, tumakbo siya sa kanyang ina.

Nawa'y lagi kang magdala ng kagalakan sa mga tao, mahal kong anak, - sabi ng ardilya sa kanya, - at aalagaan at mamahalin ka ng mga tao, at ang iyong mga anak, at apo, at apo sa tuhod.

Sa katunayan, ang ikatlong anak na babae ay nabuhay ng maraming taon, at mahal siya ng lahat. At nang dumating ang oras na siya ay mamatay, siya ay naging isang gintong pukyutan.

Sa buong tag-araw, araw-araw, ang bubuyog ay nangongolekta ng pulot para sa mga tao... At sa taglamig, kapag ang lahat sa paligid ay namamatay sa lamig, ang bubuyog ay natutulog sa isang mainit na pugad, at kapag ito ay nagising, kumakain lamang ito ng pulot at asukal.

Nagtatanong ang guro mga bata:

Nagustuhan mo ba? fairy tale? Paano? Bakit?

Tungkol kanino ito? fairy tale? At tungkol kanino pa?

Alin sa mga karakter ang pinakanagustuhan mo? Bakit?

Ano ang nangyari sa simula mga fairy tale?

Ano ngayon?

Kung gaano siya kamahal ng nanay ko mga anak na babae?

Bakit pinarusahan ng ardilya ang mga matatanda? mga anak na babae?

Paano makipag-usap tungkol sa kanila?

Paano ginantimpalaan ng ardilya ang kanyang bunsong anak na babae?

Anong mga salita ang maaari mong gawin makipag-usap tungkol sa kanya?

Bakit sa palagay mo ang bunsong anak na babae ay naging isang bubuyog at hindi isang liyebre o isang parkupino?

Isipin kung palagi mong tinatrato ang iyong mga ina nang mabait.

(Ang guro ay nakikinig sa mga sagot ng mga bata)

Tagapagturo. - Mga bata, gusto mo ba kilalanin ang larong Tatar"Timerbay".

Mga bata. - Oo.

Tagapagturo. "Pagkatapos ay bumangon ka, hawakan ang mga kamay at gumawa ng isang bilog." Pumili sila ng driver - Timerbai. Ang mga bata ay kumukuha ng mga token mula sa basket; sinuman ang may larawan ng isang batang lalaki sa token, ang batang iyon ay nakatayo sa gitna ng bilog.

Ang guro at ang mga bata ay naglalakad sa isang bilog at nag-uusap mga salita:

Si Timberai ay may limang anak,

Magkasama silang naglalaro at nagsasaya.

Lumangoy kami sa mabilis na ilog,

Nilinis ng mabuti

At nagbihis sila ng maganda.

At hindi sila kumain o uminom,

Nagkatinginan kami,

Ginawa nila ito ng ganito!

SA huling salita Ito ay kung paano gumawa ng ilang paggalaw ang driver. Dapat ulitin ng lahat. Pagkatapos ang driver ay pumili ng isa pang bata sa kanyang lugar.

(Pagkatapos ng laro, ang mga bata ay umupo sa mga upuan)

Tagapagturo. At ngayon ay nag-aalok ako sa iyo ng pagsasadula nito mga fairy tale.

Pinipili ang mga bata para sa mga tungkulin ng senior, middle at junior mga anak na babae, squirrels at may-akda; Ang mga bata, kung ninanais, pumili ng mga token na may larawan ng isang bayani mga fairy tale na isasagawa. Isinusuot sila ng guro Tatar mga katangian - skullcaps. Ang isa sa mga bata ay nagsasabi ng mga salita ng may-akda, ang iba ay gumaganap ng mga papel na kanilang pinili.

Tagapagturo. Mga bata, talagang nagustuhan ng mga bubuyog kung paano kayo nakinig nang mabuti fairy tale, inyo mga pahayag at pangangatwiran. Para sa mga ito siya ay nagpasya na magdala sa iyo ng kagalakan, at nagbibigay sa iyo ng mga pangkulay na libro na may larawan iba't ibang bayani mga fairy tale.

Inaanyayahan ng guro ang mga bata na pumili ng kanilang paboritong coloring book at kulayan ito ng makulay. Pagkatapos ang gawain ng mga bata ay inilalagay sa isang magnetic board, pinasasalamatan ng guro ang mga bata para sa kanilang pagkamalikhain.

Tagapagturo. Guys, ngayon nalaman niyo Tatar fairy tale"Tatlo mga anak na babae» , nakilala sa mga tauhan sa engkanto . Gusto kong hindi ka na mawalay sa akin fairy tales at matalino, magandang libro.

Mga publikasyon sa paksa:

Tema ng aralin: "Ang pagkakaibigan ay dapat pahalagahan." Nilalaman ng programa: Patuloy na turuan ang mga bata na makinig sa mga engkanto at tula, na nararamdaman ang mga ito nang emosyonal.

Buod ng OOD sa familiarization sa fiction. Tula ni L. Popovskaya "Sa kagubatan ng taglamig" PAG-AARAL NG TULA NI L. POPOVSKAYA “SA WINTER FOREST” LAYUNIN: Upang matulungan ang mga bata na maalala at mabasa ang tula nang may ekspresyon.

Buod ng OOD sa familiarization sa fiction sa preparatory group. Paksa: Pagbasa ng kwento sa. Oseeva" Magic word" Mga layunin ng programa: Ipakilala ang mga bata sa isang bagong kuwento. Upang mapalalim ang kaalaman ng mga bata tungkol sa kabaitan.

Buod ng isang bukas na aralin sa pangalawang pangkat ng junior sa pamilyar sa fiction batay sa fairy tale na "Rukavichka" Abstract bukas na klase sa pangalawa nakababatang grupo sa familiarization sa fiction ng fairy tale na "The Mitten". Mga Layunin: Upang pagsamahin ang kasanayan.

Buod ng isang aralin sa pamilyar sa fiction para sa mga bata ng gitnang pangkat na "Paglalakbay sa mundo ng mga fairy tales" Nilalaman ng programa: magpatuloy sa paggawa ng interes sa mga fairy tale. Matutong kilalanin ang mga fairy tale mula sa mga indibidwal na fragment mula sa kanila; tawag.

Buod ng isang aralin sa pamilyar sa fiction: "Ang Lobo at ang Pitong Maliit na Kambing" Institusyon ng serbisyong panlipunan ng pamahalaan ng estado Rehiyon ng Krasnodar"Otradnensky SRCN" Buod ng aralin sa familiarization.

"SA. I. Chukovsky "Aibolit". Buod ng isang aralin sa pamilyar sa fiction Abstract mga aktibidad na pang-edukasyon Sa pamamagitan ng pagbuo ng pagsasalita(pagbabasa ng fiction) Paksa: K.I. Chukovsky “Aibolit” Layunin: upang magpatuloy.

Buod ng isang aralin sa unang junior group sa pagbuo ng pagsasalita at pamilyar sa fiction Buod ng isang aralin sa unang junior group sa pagbuo ng pagsasalita at pamilyar sa fiction.

Pagkilala sa fiction. kuwentong-bayan ng Russia na "The Frog Princess" (grupo ng paghahanda) Nilalaman ng programa: Matutong madama ang matalinghagang nilalaman ng akda; pagsama-samahin ang kaalaman tungkol sa genre, compositional, linguistic features.

Aralin sa pamilyar sa fiction: Russian folk tale na "Teremok" Aralin sa familiarization sa fiction: Russian folk tale "Teremok". Layunin: Upang turuan ang mga bata na emosyonal na malasahan ang nilalaman.

Library ng larawan:

© 2023 skudelnica.ru -- Pag-ibig, pagtataksil, sikolohiya, diborsyo, damdamin, pag-aaway