Tofauti za muziki. Ni nini kinachounganisha muziki na sanaa nzuri?

nyumbani / Kugombana

Muhtasari wa somo la muziki katika daraja la 6 uliandaliwa kwa msingi wa programu ya "Muziki" ya darasa la 1-7, mwandishi E.D. Kritskaya.

Mada:

Aina ya somo:

Uundaji wa maarifa mapya.

Kusudi la somo:

Vipengele vya mtazamo wa ulimwengu wa mtunzi S.V. Rachmaninov, mada za sauti ya kifalsafa katika kazi yake.

Malengo ya somo:

Kujua maisha na kazi ya mtunzi. Maoni mafupi usuli wa kihistoria. Vipengele vya aina ya "romance" katika kazi za S.V. Rachmaninov.

Wasilisho limeambatishwa.

Pakua:

Hakiki:

Ili kutumia muhtasari wa wasilisho, jiundie akaunti yako ( akaunti) Google na ingia: https://accounts.google.com


Manukuu ya slaidi:

Ulimwengu wa picha za sauti na muziki wa ala Picha za mapenzi na S.V. Rachmaninov Kazi hiyo ilifanywa na mwalimu wa muziki wa MBOU "Shule ya Sekondari Nambari 1" huko Bologoe, Mkoa wa Tver, L.N. Mincheva.

Sergei Vasilievich Rachmaninov 1873 - 1943 Mtunzi wa Kirusi, mpiga piano, kondakta.

Tulianza kufahamiana na kazi ya Sergei Rachmaninov huko nyuma Shule ya msingi. Leo tutajaribu kukumbuka na kufupisha kila kitu tunachojua kuhusu mtunzi huyu mkuu wa Kirusi. Kwa hivyo, safari yetu katika "ulimwengu wa Rachmaninov" huanza ...

"Mimi ni mtunzi wa Urusi, na nchi yangu imeacha alama yake juu ya tabia yangu na maoni yangu." S.V. Rachmaninov aliishi na kufanya kazi mwanzo wa karne ya 19- karne za XX. Mgongano wa mpya na wa zamani katika nyanja zote za maisha, pamoja na sanaa. Wakati uliohusishwa na Vita vya Kwanza vya Kidunia na mapinduzi yaliyoenea kote Urusi.

Akiwa mpiga kinanda amesafiri duniani kote. Na popote alipofanya maonyesho, alipewa bouquet ya lilacs nyeupe. Kwa mtunzi, lilac ilikuwa ishara ya Nchi ya Mama.

Kazi: Sikiliza romance "Lilac" na uniambie ni hisia gani na hisia ambazo mtunzi aliweka kwenye muziki? Mtunzi anaonyeshaje tofauti kati ya hisia ya msisimko ya mwanadamu na taswira ya asili tulivu?

Asubuhi, alfajiri, Kupitia nyasi zenye umande, nitaenda kupumua asubuhi safi. Na katika kivuli cha harufu nzuri, Ambapo lilacs zimejaa, nitaenda kutafuta furaha yangu ... Katika maisha, nimepangwa kupata furaha tu, Na furaha hiyo huishi katika lilacs; Juu ya matawi ya kijani, Juu ya brashi yenye harufu nzuri Furaha yangu blooms ... LILAC

Hadithi "Lilac" ... Verochka aligawanya matawi kwa uangalifu na, hatua ya mbali, aliona Seryozha Rachmaninov, mpwa wa wamiliki wa mali hiyo. Aliinua brashi ya lilac na mitende yake na kuzama uso wake ndani yao ... Kila mmoja alikuwa na ladha yake. Nyeupe ni kama kulamba kizibo cha manukato ya Kifaransa ya mama yako; zambarau hutoa wino; ladha zaidi ni lilac ya bluu, tamu, harufu ya peel ya limao ...

Uandishi wa S.V. Rachmaninov

Kazi: Kuna tofauti gani kati ya wasanii wawili wa romance "Lilac"? Je, kila mwigizaji anaunda picha gani? Pata konsonanti kati ya picha za muziki na taswira.

Hitimisho: Utu unaonyesha hali ya ndani katika muziki Waigizaji mbalimbali huunda taswira zao Picha zinazoonekana kuongeza mtazamo, kufanya picha ya muziki zaidi mbalimbali na kujieleza. Hitimisho: Mtunzi, msanii, mwandishi, na mwimbaji huunda kila picha zao, wakionyesha hali yao ya ndani. Picha zinazoonekana huongeza mtazamo wa wasikilizaji na kufanya taswira ya muziki kuwa tofauti zaidi. Kazi ya nyumbani: Soma hadithi ya Y. Nagibin "Lilac," ambayo itaongeza hisia ya muziki wa S. Rachmaninov, kukusaidia kufikiria picha ya mtunzi, na kuingia katika ulimwengu wake.

Hakiki:

darasa la 6 Somo la muziki juu ya mada

"Ulimwengu wa picha za muziki wa sauti na ala. Picha za mapenzi za S.V. Rachmaninov.

Aina ya somo:

Uundaji wa maarifa mapya.

Kusudi la somo:

Vipengele vya mtazamo wa ulimwengu wa mtunzi S.V. Rachmaninov, mada za sauti ya kifalsafa katika kazi yake.

Malengo ya somo:

Kujua maisha na kazi ya mtunzi. Muhtasari mfupi wa usuli wa kihistoria.

Vipengele vya aina ya "romance" katika kazi za S.V. Rachmaninov.

Kukuza utamaduni wa kusikiliza.

Vifaa vya somo:

Safu ya kiufundi:kompyuta, projekta.

Safu inayoonekana: uwasilishaji.

Mfululizo wa muziki : S. Rachmaninov, E. Beketova mapenzi "Lilac" - utendaji wa sauti.

(Kiambatisho 1)

S. Rachmaninov nakala ya romance "Lilac" iliyofanywa na mwandishi(Kiambatisho 2).

Msururu wa fasihi: Yu. Nagibin hadithi "Lilac", kipande.

Nyenzo za Didactic:maandishi ya mapenzi "Lilac", lyrics. E Beketova - takrima.

Wakati wa madarasa.

Slaidi 2.

Mwalimu: Kama epigraph kwa mada ya somo la leo, nataka kusoma mstari wa mwisho wa shairi "Jioni" na I. Bunin: "Ninaona, nasikia, nina furaha. Kila kitu kiko ndani yangu."

Maneno haya yanaibua hali gani? Wanapendekeza wazo gani?

Wanafunzi: Majibu ni tofauti (wanafunzi wanadhani kwamba ubunifu huamka wakati mtu yuko katika umoja na asili, yuko wazi kwa ulimwengu, na anaitambua kwa uangalifu).

Mwalimu: Je, tuko karibu na asili leo? Jaribu "kujitazama ndani yako." Mara ngapi mtu wa kisasa uzoefu rahisi na bado makubwa hisia za hali ya juu kutoka kwa mawasiliano na asili?

Wanafunzi: (wakifikiri).

Mwalimu: Leo tunageukia tena kazi ya mtunzi wa Kirusi, mpiga piano, kondakta S.V. Rachmaninov. Mtungaji huyo alishutumiwa kwa kuwa wa kizamani, lakini alisema: “Sitaki, kwa ajili ya kile ninachoona mtindo, kubadili sauti ya kila mara ambayo kwayo ninasikia ulimwengu unaonizunguka.”

Slaidi ya 3.

Mwalimu: Kuamua "sauti ya sauti" ya RachmaninoffHebu jaribu kukumbuka na kufupisha kila kitu tunachojua kuhusu mtunzi huyu mkuu wa Kirusi.

Kwa hivyo, safari yetu katika "ulimwengu wa Rachmaninov" huanza ...

Ninakualika ufunge safari katika historia ya zamani ...

Slaidi ya 4.

Mwalimu: Je, vipande vya filamu uliyotazama vinakufanya ufikirie mawazo gani? Wanafunzi: Mtunzi aliishi katika nyakati ngumu za kihistoria zinazohusiana na Vita vya Kwanza vya Kidunia na mapinduzi ambayo yalienea kote Urusi. Mgongano wa mpya na wa zamani ulifunika nyanja zote za maisha, pamoja na sanaa.

Slaidi ya 5.

Mwalimu: Unaelewaje maneno ya S. Rachmaninov:"Mimi ni mtunzi wa Urusi, na Nchi yangu ya Mamailiacha alama yake juu ya tabia yangu na maoni yangu”?

Wanafunzi: S. Rachmaninov alibaki mwaminifu kwa mila ya sanaa ya classical.

Slaidi 6.

Mwalimu: Hii inamaanisha tunaweza kuhitimisha kuwa S.V. Rachmaninovalijaribu kulinda amani yake ya ndani,aliweza kutetea maoni yake.Kwa dhati, kwa furaha, alizungumza na muziki wake kuhusu nini juu ya nafsi yako.

Slaidi 7.

Mwalimu: S. Rachmaninov aliitwa mtunzi mkuu na mpiga kinanda wa nyakati zote.Akiwa mpiga kinanda amesafiri duniani kote.Na popote alipofanya maonyesho, alipewa bouquet ya lilacs nyeupe.Kwa mtunzi, lilac ilikuwa ishara ya Nchi ya Mama. Kwanini unafikiri?

Wanafunzi : Kumbukumbu za utoto, lilacs nyingi, ambapo alizaliwa.

Mwalimu: Uko sahihi. Nchi ya Rachmaninov ni mkoa wa Novgorod. Hapa alijawa na nyimbo za zamani, kengele ikilia, hapa "upendo usio na mipaka kwa Urusi na kila kitu Kirusi" uliamsha ndani yake. uzuri asili asili kujazwa hisia kali muziki wa mtunzi. Kama uwazi rangi za maji mapenzi yake "Lilac" yaliandikwa.

Slaidi ya 8.

Mwalimu: Kazi:

Sikiliza romance "Lilac" na uniambie ni hisia gani na hisia ambazo mtunzi aliweka kwenye muziki?

Mtunzi anaonyeshaje tofauti kati ya hisia ya msisimko ya mwanadamu na taswira ya asili tulivu?

Slaidi ya 9, 10, 11, 12, 13. (Kiambatisho 1)

Wanafunzi: (majibu ) Mapenzi yanazungumza juu ya upendo na huruma. Muziki ni wa kuelezea, kuna kipengele cha mfano. Muziki huhisi uwazi wa hewa, pumzi nyepesi ya matawi ya lilac. Picha za wazi, tulivu zilizojaa amani ya akili ziliundwa. Labda mtunzi alipata nyakati za furaha maishani mwake, ambazo zilionekana kwenye muziki wake.

Mwalimu: Uko sahihi, ilikuwa wakati bora maisha ya mtunzi. Alitumia kila msimu wa joto na mapema huko Ivanovka. Baadaye, Rachmaninov aliandika: "Hapa ndipo nilifanya kazi vizuri."

Kumbukumbu hizi za mtunzi ziliunda msingi wa hadithi ya Yu Nagibin "Lilac".

Slaidi ya 14.

“Dhoruba kubwa za radi, ambazo hazikutarajiwa mapema Juni... zilizidisha machafuko katika ulimwengu. Na lilacs ikachanua mara moja, kwa usiku mmoja walichemsha uani, kwenye vichochoro, na kwenye bustani ...

Na wakati Verochka Skalon alipokimbia kwenye bustani ... alishangaa ... akishangaa kwa utukufu wa ajabu wa mapambo ya lilac.

Verochka aligawanya matawi kwa uangalifu na, hatua mbali naye, aliona Seryozha Rachmaninov, mpwa wa wamiliki wa mali hiyo. Aliinua brashi ya lilac kwa viganja vyake na kutumbukiza uso wake ndani yao. Alipoinua kichwa chake, paji la uso, pua, mashavu na kidevu vilikuwa vimelowa, na petali na mirija ya maua ilibandikwa kwenye nyusi zake kwa kamba nyembamba ya masharubu. Alichagua brashi ndogo na kuichukua kwa uangalifu kinywani mwake, kana kwamba angekula, kisha, kwa uangalifu, akaitoa kinywani mwake na kumeza kitu. Verochka alifuata mfano wake, na kinywa chake kilijaa unyevu wa baridi kali. Alishtuka, lakini bado alirudia jaribio hilo. Nilionja nyeupe, kisha bluu, kisha lilac ya zambarau - kila mmoja alikuwa na ladha yake mwenyewe. Nyeupe ni kama kulamba kizibo cha manukato ya Kifaransa ya mama yako; zambarau hutoa wino; ladha zaidi ni lilac ya bluu, tamu, harufu ya peel ya limao ... "

Mwalimu: Kwa nini unafikiri Seryozha Rachmaninov alijaribu kuonja lilac?

Wanafunzi : Alijaribu kulinganisha vivuli tofauti lilaki.

Mwalimu: Umeona mabadiliko ya kiimbo katika wimbo wa mapenzi? Je, ni sehemu gani ya mapenzi iliyo na viimbo vikali zaidi? Wanaonyesha nini - furaha au maumivu ya moyo, ndoto za furaha au uchungu wa kupoteza?

Wanafunzi : Kulikuwa na maendeleo katika wimbo. Katika sehemu ya pili ya mapenzi, sauti kali zaidi zinasikika. Wanaonyesha hisia za msisimko na ndoto za furaha.

Mwalimu: Sikiliza manukuu ya mapenzi haya yaliyofanywa na mtunzi mwenyewe na ujibu maswali yafuatayo:

Slaidi ya 15.

Kuna tofauti gani kati ya wasanii wawili wa romance "Lilac"?

Je, kila mwigizaji anaunda picha gani?

Pata konsonanti kati ya picha za muziki na taswira

Slaidi ya 16.

Wanafunzi : Mwandishi mwenyewe anafanya mapenzi. Anatoa hisia zake, uzoefu, msisimko. Kwa hivyo, muziki huchora picha ya mtu. Na katika kwanza, utendaji wa sauti utulivu wa asili hupitishwa, taswira ya uwazi na amani inasisitizwa na hali ya juu kwa sauti ya kike- soprano.

Wakati wa mchakato wa uchanganuzi, wanafunzi hutoa chaguzi zao wenyewe kwa upatanishi wa picha za muziki na za kuona.

Slaidi ya 17.

Mwalimu: Kwa muhtasari wa somo letu, tunaweza kufikia hitimisho zifuatazo:

Mtunzi, msanii, mwandishi, na mwigizaji huunda kila picha zao, wakionyesha hali yao ya ndani.

Picha zinazoonekana huongeza mtazamo wa wasikilizaji na kufanya taswira ya muziki kuwa tofauti zaidi.

Kazi ya nyumbani:Soma hadithi ya Y. Nagibin "Lilac," ambayo itaongeza hisia ya muziki wa S. Rachmaninov, kukusaidia kufikiria picha ya mtunzi, na kuingia katika ulimwengu wake.


Aina na kiwango cha tofauti Tabia ya upinzani Kiwango na eneo la kitendo ndani fomu ya muziki
1. Ulinganisho wa ziada. Kiwango cha chini cha utofautishaji Kiini kimoja cha muziki, kilichojumuishwa kupitia mandhari-picha kadhaa zinazofanana. Maigizo ya sauti, aina za ngoma: F. Chopin - nocturnes, preludes, waltzes. Katika maumbo ya sauti, huu ndio uhusiano kati ya kiitikio na kiitikio kinachoikamilisha. Kiwango cha kwanza: njia za kujieleza. Kwa mfano, lahaja ya melodi, ya sauti, maandishi, ulinganisho wa mada na picha. Kiwango cha pili: muundo. Inaweza kutumika kati ya sehemu katika aina yoyote ya rahisi na maumbo changamano
2. Ulinganisho wa kivuli. Kiwango kilichotamkwa cha utofautishaji, kana kwamba ni pande kali, lakini cha kiini kimoja Kiini kimoja cha muziki, kinachojumuishwa kupitia mandhari kadhaa za rangi angavu ambazo zipo katika kazi za muziki bila mgongano au migogoro. Kwa mfano, katika maandamano, impromptu, scherzo Kiwango cha kwanza: njia za kujieleza. Kwa mfano, utofautishaji wa kiimbo-melodic, ulinganisho wa toni-harmonic, mabadiliko ya metro-rhythmic na tempo ya mandhari-picha. Kiwango cha pili: muundo. Inaweza kutumika kati ya sehemu za fomu ngumu: 3-sehemu, rondo, rondosonata
3. Upinzani wa migogoro. Shahada ya juu zaidi tofauti, kiwango cha juu cha drama vyombo mbalimbali Mgongano wa huluki mbili za muziki zinazokinzana (mara chache zaidi) katika maudhui, zinazojumuishwa kupitia mandhari zinazotofautiana sana-picha zilizopo katika kipande cha muziki katika hali ya mapambano makali, hata kufikia hatua ya uadui. Kwa mfano: katika symphony, opera, oratorio Mwingiliano wa viwango viwili vya kwanza: tofauti ya njia za kujieleza na mabadiliko ya nguvu ya kazi za sehemu katika fomu za kiwango kikubwa. Kiwango cha tatu: makubwa. Inaweza kutumika katika sonata, sonata-symphonic, kulinganisha aina kubwa za mzunguko, oratorio, opera.

Kwa hivyo, maswali mawili yamefufuliwa kuhusu tofauti katika muziki. Ya kwanza ni yake tabia ya ndani na kiwango cha upinzani, pili ni hatua ya kujenga katika hali ya sonata rahisi, ngumu na fomu za mzunguko. Tatizo changamano la utofautishaji halikomei kwa vipengele hivi viwili. Kuelewa kiini chake, kutambua maana katika utunzi wa muziki, ni muhimu kujitambulisha na kanuni ya pili, kinyume, muhimu zaidi harakati za muziki- kanuni ya utambulisho, au marudio. Ni kanuni hizi mbili - utambulisho na utofautishaji - katika mwingiliano kati yao ambazo zinaunda kiini cha kuunda fomu katika muziki. Wanaunda maelewano hayo ya usawa, utulivu na uwiano wa ndani ambao hutofautisha hasa kazi za classical.



Utambulisho katika fomu ya muziki ni uwepo wa kufanana, bahati mbaya, marudio kati ya mada, sehemu, sehemu, zilizoonyeshwa kwa kiwango kimoja au nyingine na kutambuliwa kwa msaada wa sawa. njia za muziki. Ikiwa tofauti katika muziki ni mkusanyiko na kuongezeka kwa mabadiliko, basi kurudia ni kutokuwepo kwa mabadiliko ya kimsingi, kiwango cha chini cha tofauti. Kiasi na ubora wa mabadiliko katika vipengele vinavyorudiwa (mada, sehemu, sehemu za fomu) huamua viwango vya utambulisho. Kiwango kikubwa zaidi cha utambulisho ni marudio halisi, halisi, yasiyo na mabadiliko yoyote yaliyorekodiwa na mtunzi katika maandishi ya muziki. Kiwango kikubwa zaidi cha mabadiliko na utambulisho ni urudiaji tofauti, ambao lazima pia ukidhi mahitaji sawa ya utambuzi na kutoweza kubadilika kwa kiini cha yaliyomo katika asili. nyenzo za muziki, kama ilivyo kwa marudio kamili.

Kama ilivyosemwa, kanuni za utambulisho na utofautishaji huingiliana, lakini katika miundo mingine ya muziki utambulisho hutawala, wakati katika zingine tofauti hutawala. Nyingi maumbo rahisi, hasa katika sauti na ala muziki wa watu, zimejengwa juu ya ukuu wa kanuni ya utambulisho. Hii nyimbo za watu, ngoma, ngoma za pande zote, pamoja na miniatures kutoka kwa repertoire ya classical. Aina ngumu na za mzunguko katika hali nyingi hutumia mchanganyiko wa kanuni zote mbili, na jukumu la kuamua la kanuni ya utofautishaji.

Kanuni za utambulisho na tofauti ni jambo la ulimwengu wote katika muziki, msingi wa malezi yake; wao kwa asili hukamilishana na kuchukua nafasi ya kila mmoja, kutoa mchakato wa maisha wa harakati za muziki. Jukumu lao katika kufichua maudhui ya kitamathali na kisanii ni kubwa sana, kwani wanachangia katika utambuzi wa ufahamu wa muziki na huruma hai kwa msikilizaji.

Tofauti katika muziki ni ulinganisho katika muziki wa mbinu mbili tofauti. K. zinapatikana kila mahali: kwa maelewano, melody, rhythm, mtindo, kasi ya harakati, orchestration, nuance.

Kamusi ya encyclopedic F. Brockhaus na I.A. Efron. - S.-Pb.: Brockhaus-Efron. 1890-1907 .

Tazama "Tofauti katika muziki" ni nini katika kamusi zingine:

    Ulinganisho wa mbinu mbili tofauti katika muziki. K. zinapatikana kila mahali: kwa upatanifu, melodi, mahadhi, mtindo, kasi ya harakati, okestra, nuance... Kamusi ya Encyclopedic F.A. Brockhaus na I.A. Efroni

    Tempo katika muziki, kasi ya mtiririko (mabadiliko) ya vitengo vya kuhesabu metri (tazama Mita). T. inahusiana kwa karibu na asili ya muziki. Hapo awali, T. haikuonyeshwa kwenye maelezo na mwimbaji alimhukumu kulingana na muziki wenyewe, yaliyomo na muundo wake. Kutoka karne ya 17 T.…… Kubwa Ensaiklopidia ya Soviet

    - (kutoka kwa Kigiriki polus many na sauti ya ponn, sauti; lit. polyphony) aina ya polyphony kulingana na wakati huo huo. sauti ya sauti mbili au zaidi za sauti. mistari au melodic. kura. Polyphony, kwa maana yake ya juu, alisema A. N. Serov, lazima ieleweke ... ... Encyclopedia ya Muziki

    Mitindo, miondoko ya mwili inayoeleweka, kwa kawaida hupangwa katika muundo maalum na kufanywa na usindikizaji wa muziki. Ngoma labda ndiyo sanaa kongwe zaidi: inaonyesha asili ya nyakati za mapema mahitaji ya binadamu...... Encyclopedia ya Collier

    Asili ya R.m. inarudi kwenye ubunifu wa Mashariki. utukufu makabila yanayokaa katika eneo la Dk. Rus' kabla ya kuibuka kwake katika karne ya 9. kwanza Kirusi jimbo va. KUHUSU aina kongwe mashariki utukufu muziki unaweza kuhukumiwa kidhahania na idara. kihistoria ushahidi...... Encyclopedia ya Muziki

    - (kutoka kwa mabadiliko ya Kilatini, anuwai) muziki. aina ambayo mada (wakati mwingine mada mbili au zaidi) huwasilishwa mara kwa mara pamoja na mabadiliko ya muundo, hali, sauti, maelewano, uwiano wa sauti zinazopingana, timbre (ala), n.k.... Encyclopedia ya Muziki

    Wikipedia ina makala kuhusu watu wengine walio na jina Zemfira (maana). Wikipedia ina nakala kuhusu watu wengine walio na jina hili la kwanza, angalia Ramazanov. Zemfira ... Wikipedia

    Kwa maana ya jumla, muziki. kipengele cha choreografia ya densi, muziki wa kuandamana na densi (chumba cha mpira, ibada, hatua, n.k.), pamoja na aina ya muziki inayotokana nayo. uzalishaji ambao haukusudiwa kucheza na kuwa na wao wenyewe. sanaa...... Encyclopedia ya Muziki

    - (kufuatilia karatasi kutoka pous ya Kigiriki, pes ya Kilatini, lit. mguu, mguu) sehemu kipimo kuunda kifungu. Iliyotokea zamani. uboreshaji katika hatua ya muziki. ngoma umoja wa maneno, neno hili linatumika kwa mashairi na muziki mwingine. yenye mdundo mifumo na baadhi .... Encyclopedia ya Muziki

    Alfred Garievich (1934 1998) mtunzi wa Urusi wa vipindi vya Soviet na baada ya Soviet. Alizaliwa katika jiji la Engels, Jamhuri ya Kijamaa ya Kisovyeti ya Wajerumani ya Volga (sasa mkoa wa Saratov), wengi aliishi maisha yake yote huko Moscow, na tangu 1989 huko Hamburg (Ujerumani). Moja ya kubwa zaidi...... Encyclopedia ya Mafunzo ya Utamaduni

Utangulizi

Muundo katika muundo unahusishwa na hitaji la kufikisha wazo kuu, wazo la kazi hiyo kwa uwazi na kwa kushawishi iwezekanavyo.

Utungaji umejengwa kulingana na sheria fulani. Sheria na mbinu zake zimeunganishwa na zinatumika wakati wote wa kazi kwenye muundo. Kila kitu kinalenga kufikia uwazi na uadilifu wa kazi ya sanaa.

Tafuta suluhisho la asili la utunzi, matumizi ya njia kujieleza kisanii, inayofaa zaidi kwa mfano wa mpango wa msanii, huunda msingi wa kujieleza kwa utunzi.

Lengo langu kazi ya kozi zingatia utofautishaji kama njia ya kupata usemi wa utunzi. Kulingana na lengo lililopewa, kazi zitakuwa: 1) kusoma fasihi ya kinadharia juu ya suala hili; 2) kuzingatia matumizi ya tofauti katika mazoezi; 3) kuendeleza mpangilio kulingana na nyenzo zilizojifunza.

Mada hii inavutia sana kwa sababu tofauti, kama upinzani, mapambano ya kanuni tofauti katika utungaji, daima imekuwa mojawapo ya njia zinazotumiwa sana katika kubuni, usanifu, na uundaji.

Mada ya kazi yangu ya kozi ni muhimu kwa wabunifu katika utofauti huo, kwani upinzani katika utunzi, hufanya umbo kutambulika na kuutenganisha na wengine. Hii inakuwezesha kuteka tahadhari ya mtumiaji kwa bidhaa ya kubuni. Mbuni lazima aweze kutumia utofautishaji, aweze kuibua mapambano ya ndani katika utunzi, aimarishe na kupata maelewano katika mchanganyiko wa wapinzani.

Katika kipindi cha kazi yetu tutaangalia aina kuu za tofauti, matumizi ya vitendo kulinganisha na kuendeleza mpangilio kulingana na nyenzo zilizojifunza.

Ulinganuzi ni njia ya kufikia usemi wa utunzi

Tofauti ni tofauti kali kati ya vitu katika mali fulani (ukubwa, sura, rangi, mwanga na kivuli, nk), upinzani ulioonyeshwa kwa ukali: mrefu - mfupi, nene - nyembamba, kubwa - ndogo. Tofauti - upinzani, mapambano ya kanuni tofauti katika utungaji - daima imekuwa mojawapo ya njia zinazotumiwa sana mikononi mwa mchoraji, mchongaji, na mbunifu. Kwa historia ya karne nyingi sanaa, mada ya utofautishaji ilitofautiana, ikipata nyingi zaidi kulingana na asili ya kazi, mtindo wa enzi hiyo, na ubinafsi wa mwandishi. misemo mbalimbali. Kinyume chake, tofauti hutawala juu ya kufanana. Kiini cha utunzi uliojengwa juu ya utofautishaji ni shughuli ya athari yake ya kuona: tofauti na yenye nuanced mahusiano tofauti yanafunuliwa mara moja ikiwa hutumiwa kwa ustadi na mtengenezaji (tazama Mchoro 8).

Katika muundo wa kisanii, tofauti ni moja wapo ya njia kuu za utunzi. Ikiwa tunachukua muundo wowote ambao kuna utii wa sehemu na kitambulisho cha jambo kuu, basi katika hali nyingi jambo kuu litakuwa tofauti zaidi katika uhusiano na vitu vinavyozunguka.

Kwa kulinganisha, unaweza kuongeza uwazi wa bidhaa. Hii inafanikiwa kwa kutumia vifaa tofauti (kwa mfano, kwenye TV - skrini iliyofanywa kwa kioo, sanduku la mbao, knobs na grilles zilizofanywa kwa plastiki, edging - chuma), na kwa kutibu uso wa nyenzo - iliyosafishwa. chuma uso au texture mbaya, mbao polished au varnished tu. Inapotumiwa kwa ustadi, utofautishaji unaweza kuchukua jukumu muhimu katika utunzi. Chini ya masilahi ya utunzi, huwasha fomu. Kwa kutokuwepo kwa tofauti, fomu hiyo inageuka kuwa inexpressive na boring.

Ulinganisho wa kulinganisha husaidia kuimarisha mtazamo wa nzima. Tofauti huongeza na kusisitiza tofauti katika mali ya fomu, na kufanya umoja wao kuwa mkali zaidi na wa kuvutia.

Mfano wa kielelezo wa utofautishaji ni unganisho maumbo ya kijiometri, wakati mmoja wao huongezeka kwa ukubwa kuhusiana na wengine ili kuamua katikati ya utungaji. Kuwa katika uhusiano fulani na kila mmoja, nyimbo kama hizo zinawakilisha mfano wa unganisho la kujenga na la pamoja. Mazoezi kama haya ni muhimu sana na ni sehemu ya lazima ya misingi ya utunzi.

Wakati vipengele vya kijiometri, kuunganisha na kila mmoja, huunda kitu kizima, cha usawa, na hii yote inawakilisha utungaji fulani madhubuti, basi hii kwa kiasi fulani hutatua tatizo la ujenzi wa combinatorial. Kawaida ya vipengele vyote vinavyoshiriki vinapendekeza kwamba mchanganyiko wa vipengele hivi hujenga jambo ambalo tunaita utungaji, kubuni.

Uunganisho kati ya vipengele vya utungaji wa kawaida unakuwa wa kikaboni na wazi zaidi ikiwa una kipengele kikuu ambacho wengine wote wameunganishwa kwa misingi ya kisanii. Kipengele hiki kikuu kinaitwa kawaida katikati ya utungaji. Uwasilishaji wa maelezo kwa fomu ngumu iliyotengenezwa kwa muundo pia inaweza kuwa na kituo chake, lakini kwa suala la nguvu ya kuelezea inapaswa kuwa muhimu kuliko kituo cha jumla. Kuanzishwa kwa kipengele kikuu cha utungaji na utii sahihi wa sehemu zilizobaki huimarisha uunganisho wa ndani wa sehemu na kila mmoja na huongeza kujieleza kwa ujumla. Kituo cha utungaji hupata umuhimu maalum wakati wa kujenga nyimbo za kawaida.

Harmony inahusiana kwa karibu na kujieleza katika utungaji, kazi kuu ambayo ni kuunda hisia ya usawa, uzuri na usahihi wa picha ya fomu na uthabiti wa kisanii wa vipengele vya combinatorial. Tofauti ni mojawapo ya njia kuu za utungaji katika teknolojia. Hapa ni kutokana na tofauti katika miundo - ngumu, matajiri katika vivuli na rahisi kabisa; ama kwa usindikaji wa nyenzo, wakati, kwa mfano, texture mbaya ya kutupwa ghafi inalinganishwa na nyuso za chini au za polished, au kwa kulinganisha mwanga, muundo wa wazi na msingi wa monolithic nzito. Ya chini inalinganishwa na ya juu, ya usawa na ya wima, mwanga na giza, mbaya na laini, iliyojaa chiaroscuro na ngumu ya plastiki na utulivu na rahisi. Mahusiano haya yote na mengine mengi kulingana na tofauti zilizoonyeshwa wazi ni tofauti. Mchanganyiko wa kanuni mbili katika utunzi yenyewe hufanya fomu ionekane, ikitofautisha na zingine. Kutumia utofautishaji kunamaanisha kuibua pambano la ndani katika utunzi, kulizidisha na kupata maelewano katika muunganiko wa vinyume. Tofauti katika teknolojia ina mizizi tofauti. Katika hali nyingine, imedhamiriwa na muundo yenyewe, mpangilio mzima wa bidhaa. Hapa kazi ya mbuni ni kukuza kanuni ya kulinganisha ya kusudi, na ikiwa ni lazima, basi uimarishe, ukitumia kama njia ya mfano. Katika hali zingine, msingi wa fomu ni kwamba tofauti hiyo haijidhihirisha kwa njia yoyote, na inageuka kuwa isiyo na maana, ya kuchosha: kama wataalamu wanasema, muundo huo hauna chochote cha kuunga mkono. Katika kesi hizi mbinu ya utunzi inaamuru hitaji la kuanzisha utofautishaji "bandia". Kwa mfano, kiasi rahisi cha kijiometri kinagawanywa kwa kutumia mchanganyiko tofauti wa rangi na sauti, vipengele fulani vya kazi vinasisitizwa, uwiano wa tofauti wa bandia huundwa kwa kutumia maelezo ya juu ya kugawanya kanda tofauti za rangi, nk. uteuzi wa mwisho mara nyingi hutumiwa, kwa mfano, wakati wa kufanya kazi kwenye muundo wa magari.

Matumizi ya tofauti katika teknolojia pia yanahusishwa na haja ya kuunda hali bora kwa mfanyakazi. Tofauti inapaswa kuwa ya wastani, kwa kuwa tofauti kali sana itachangia uchovu wa mapema, na kutokuwepo kabisa Tofauti - kuunda monotony, kusababisha kupungua kwa umakini wa mfanyakazi. Tofauti ya rangi (doa, background) imeenea sana katika utungaji wa bidhaa za viwanda. Uhusiano wa rangi tofauti hukuruhusu kuangazia maeneo muhimu zaidi ya mashine, paneli dhibiti, na kuelekeza umakini wa mfanyakazi mifumo muhimu usimamizi. Kwa kuzingatia hili, wakati wa kufanya kazi katika mradi wa bidhaa ya viwandani, tofauti, kama aina nyingine nyingi, inapaswa kuzingatiwa sio tu kwa maana ya utungaji, lakini pia kutoka kwa mtazamo wa vitendo, kuhusiana na. shughuli fulani mtu.

Katika maeneo mengi ya muundo, tofauti katika muundo wakati mwingine ni ya hila sana, na bado ni hivyo tu: tofauti. Tofauti kali sana, mchanganyiko wa kiasi kikubwa na kidogo unaweza kuibua kuharibu muundo wa utungaji. Kwa hiyo, kiwango cha tofauti kinachotumiwa ni mdogo na mahitaji ya kudumisha uadilifu wa hisia. Uchaguzi wa kiwango cha tofauti imedhamiriwa kwa msingi wa ustadi wa kisanii na uzoefu wa vitendo wa mbuni na kwa kiasi kikubwa zaidi inategemea madhumuni na mahali pa matumizi ya bidhaa za viwandani.

Tofauti huwasha aina yoyote, lakini ili kufikia maelewano, lazima iongezwe na zile zinazohitajika yenye nuanced mahusiano, bila ambayo anaweza kuwa mkali sana. Paradoxically, udhaifu wa tofauti ni nguvu zake. Dawa yoyote yenye nguvu inahitaji tahadhari - ziada yake ni ya uharibifu. Vile ndivyo tofauti. Wakati wa kuitumia katika utungaji wa bidhaa maalum ya viwanda, utunzaji lazima uchukuliwe kwamba haitoke kuwa nyingi, yaani, kiwango fulani, kipimo cha tofauti, kinazingatiwa. Kwa vipengele tofauti, unaweza kuunda mfululizo mzima kutoka mdogo hadi kiwango kikubwa zaidi cha utofautishaji. Chukua, kwa mfano, tofauti kati ya doa na mandharinyuma. Ikiwa mandharinyuma ni nyeupe kabisa na doa ni nyeusi kabisa, utofautishaji ni wa juu zaidi. Lakini uhusiano kati ya uso usio nyeupe kabisa, lakini kiasi fulani cha rangi na sio nyeusi kabisa, lakini rangi ya kijivu giza (ya tone tofauti) pia itakuwa tofauti.

Kwa uwazi na uadilifu wa bidhaa fulani, kiwango cha utofautishaji ni cha umuhimu mkubwa. Kwa mfano, wakati mdogo doa giza inatofautiana na mandharinyuma kubwa, kiwango cha utofautishaji kinaweza kuwa na nguvu sana. Hizi ni vifungo vidogo vyeusi na maelezo mengine ya giza kwenye paneli nyeupe au nyeupe-nyeupe. Lakini ikiwa maelezo haya yote yameongezeka sana, ili jumla ya nyeusi inakaribia eneo nyeupe, athari ya kulinganisha itadhoofisha, utungaji unaweza kuwa mdogo sana na usio kamili kuliko katika kesi ya kwanza. Hii inafafanuliwa na ukweli kwamba maelezo madogo ya giza yanapingana na historia si tu kwa rangi na sauti, lakini pia kwa ukubwa - ndogo ni tofauti na kubwa. Katika kesi ya pili, moja ya ishara za tofauti zilipotea, na usawa wa kiasi kati ya nyeusi na nyeupe kimsingi uliondoa ukali wote wa upinzani.

Kuna aina nyingi za tofauti na yoyote kati yao inaweza kutumika kuimarisha utungaji. Aina kuu za utofautishaji:

Tofauti ya statics na mienendo

Tofauti ya ulinganifu na asymmetry

Tofauti ya rangi

Tofauti ya saizi (tofauti ya saizi)

Tofauti ya toni (tofauti kati ya mwanga na giza)

Tofauti ya mwangaza na weupe

Tofauti ya textures na vifaa

© 2023 skudelnica.ru -- Upendo, usaliti, saikolojia, talaka, hisia, ugomvi